[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2009619055

sonbibo

Thành viên tích cực
Ðề: Xin cho hỏi về tình trạng bảo lãnh của gia đình tôi .

Xin Anh Chị chỉ dùm ở Sàigòn có chỗ nào chuyên chụp hình làm Visa theo đúng tiêu chuẩn yêu cầu . Xin Cảm ơn .

lightwind

Cựu Ban điều hành

Xin Anh Chị chỉ dùm ở Sàigòn có chỗ nào chuyên chụp hình làm Visa theo đúng tiêu chuẩn yêu cầu . Xin Cảm ơn .
Chào bạn SonBiBo,
Bạn có thể đến bất cứ tiệm chụp hình nào tương đối lớn gần nhà, nói với họ là hình làm visa đi Mỹ, 5x5 và nền trắng. Họ sẽ chụp cho bạn nhé.
Thân chúc vui vẻ.

sonbibo

Thành viên tích cực

AnhChị Em cho mình hỏi ,

Hôm nay Bà Chị mình có nhận được mail từ NVC gửi , với nội dung sau :

Your inquiry has been received at the National Visa Centet CNVC).
Currently, this case cannot be reviewed for applicability of the Child Status Protection Act (CSPA), as there is no
visa number available according to this case's priority date and visa category.
The NVC is unable to expedite the file, as it is not current by the cut-off dates established by the
Department of State. There is no visa number available according to this file's priority date under this
visa category.
The Immigration and Nationality Act of 1952, as amended, controls visa categories, priority dates, and
the availability of visa numbers. The petition will be retained at the NVC until a visa number is available.
The petitioner, beneficiary, or attorney of record will be notified when further consideration can be given
to processing this petition.
The petition's priority date determines when a visa number is available for the beneficiary. The priority
date is the date when the petition was filed at a Department of Homeland Security (DHS) office or
submitted to an Embassy or Consulate abroad. In employment immigration the priority date may be the
date the labor certification application was received by the Department of Labor (DOL). You may call
(202) 663-1541 or visit our website at www.ImmigrantVisas.State.Gov for priority dates being processed.
The beneficiary should not make any firm plans, such as disposing of property, giving up jobs, or rnaking
travel arrangements at this time.
Please be advised that you may also contact the NVC via email at NVClnquiry@state.gov.
Please be advised that our office revised our guidelines for communication between the National Visa Center and the
public. We are now required to verifu case information each time we receive an inquiry.
According to U.S. law, the National Visa Center is only permitted to discuss details of a visa case with authorized
representatives and when provided with all of the following information:
" NVC case number or CIS receipt number
" Petitioner's name and date of birth
" Beneficiary's name and date of birth
" Your full name
If you are inquiring about an I-140 petition you must provide the following information:
" NVC case number or CIS receipt number
" Name of the petitioning company
" Beneficiary's name and date of birth
" Your full name
If a period of one year passes from the last date of contact with the NVC (by email, telephone or mail),
all submitted fees and documents will expire. In that case, your fees will need to be repaid and documents
will need to be resubmitted in order to continue the immigration process.

Xin cho hỏi thư trên nội dung ngụ ý gì , mình cần phải làm gì ....
Mình xin Cám Ơn các Anh Chị Em đã giúp đở và hồi đáp .

thanhnv

Thành viên tích cực

AnhChị Em cho mình hỏi ,

Hôm nay Bà Chị mình có nhận được mail từ NVC gửi , với nội dung sau :

Your inquiry has been received at the National Visa Centet CNVC).
Currently, this case cannot be reviewed for applicability of the Child Status Protection Act (CSPA), as there is no
visa number available according to this case's priority date and visa category.
The NVC is unable to expedite the file, as it is not current by the cut-off dates established by the
Department of State. There is no visa number available according to this file's priority date under this
visa category.

Xin cho hỏi thư trên nội dung ngụ ý gì , mình cần phải làm gì ....
Mình xin Cám Ơn các Anh Chị Em đã giúp đở và hồi đáp .
Trong thư họ cho biết họ đã nhận thư của bạn. Do chưa có sẵn visa cho hồ sơ của bạn nên họ chưa thể xem xét giải quyết đơn khiếu nại CSPA cho bạn được. Chỉ khi hồ sơ bạn đã tới ngay đáo hạn thì họ mới có cơ sở để giải quyết nhanh cho hồ sơ của bạn được. Bạn ráng chờ thêm 1 thời gian nữa nhé.

sonbibo

Thành viên tích cực

Xin Cám ơn bạn thanhnv đã trả lời ; mình có chút không hiểu mong bạn giải thích thêm một chút nhé .
Tóm tắt là mình theo các bạn hướng dẩn là kiện CSPA cho con trai trước và khoan đóng 400 usd ... đợi kết quả rồi đóng luôn cho cả nhà .
Trong thư trả lời bạn có nói : " Do chưa có sẵn visa cho hồ sơ của bạn nên họ chưa thể xem xét giải quyết đơn khiếu nại CSPA cho bạn được. Chỉ khi hồ sơ bạn đã tới ngay đáo hạn thì họ mới có cơ sở để giải quyết nhanh cho hồ sơ của bạn được. Bạn ráng chờ thêm 1 thời gian nữa nhé. "
Mình đã nộp ds3032 , đóng 70 usd . là hồ sơ đã tới hạn chưa ?
hay tại NVC kêu đóng 400 usd mà mình chưa đóng nên hồ sơ chưa mở . Như vậy mình có cần phải đóng ngay kg ?

1. Ngày ưu tiên (priority date) của hồ sơ là : 09/22/2000
2. Ngày chấp thuận của hồ sơ (approve date) : 04/16/2009
3. Ngày sinh của người con : 10/09/1987
4. CASE NUMBER : HCM2009619055

Mong bạn thông cảm sự phiền hà . Mình đang lo lắm .
Cảm ơn

thanhnv

Thành viên tích cực

Xin Cám ơn bạn thanhnv đã trả lời ; mình có chút không hiểu mong bạn giải thích thêm một chút nhé .
Tóm tắt là mình theo các bạn hướng dẩn là kiện CSPA cho con trai trước và khoan đóng 400 usd ... đợi kết quả rồi đóng luôn cho cả nhà .
Trong thư trả lời bạn có nói : " Do chưa có sẵn visa cho hồ sơ của bạn nên họ chưa thể xem xét giải quyết đơn khiếu nại CSPA cho bạn được. Chỉ khi hồ sơ bạn đã tới ngay đáo hạn thì họ mới có cơ sở để giải quyết nhanh cho hồ sơ của bạn được. Bạn ráng chờ thêm 1 thời gian nữa nhé. "
Mình đã nộp ds3032 , đóng 70 usd . là hồ sơ đã tới hạn chưa ?
hay tại NVC kêu đóng 400 usd mà mình chưa đóng nên hồ sơ chưa mở . Như vậy mình có cần phải đóng ngay kg ?

1. Ngày ưu tiên (priority date) của hồ sơ là : 09/22/2000
2. Ngày chấp thuận của hồ sơ (approve date) : 04/16/2009
3. Ngày sinh của người con : 10/09/1987
4. CASE NUMBER : HCM2009619055

Mong bạn thông cảm sự phiền hà . Mình đang lo lắm .
Cảm ơn
Hi sonbibo

Ngày đáo hạn của hồ sơ bạn là ngày 01/07/2010 vì lịch visa tháng 7 của diện F4 là 01/01/2001. Tôi nghĩ nhân viên xét hồ sơ và trả lời thư quá máy móc hoặc là thư được trả lời trước ngày có visa. Tuy nhiên nếu bạn sốt ruột quá thì bạn có thể đóng tiền visa cho gia đình trước và chờ đến cuối tháng thì gửi thư khiếu nại một lần nửa.

Chúc bạn may mắn.

Xin bổ sung thêm cho thắc mắc của bạn:

1. Một khi bạn được nhận DS3032 và bill đóng tiền 70$ thì có nghĩa là hồ sơ đã được mở.

2. Hồ sơ chỉ được đáo hạn khi ngày đăng tải trên lịch visa (cut-off date) đã vượt qua ngày ưu tiên của hồ sơ mình.

Chỉnh sửa cuối:

sonbibo

Thành viên tích cực

Thắc mắc khi viết đơn DS-230 . Xin các Anh Chị kinh nghiệm chỉ giúp :

1- Cách Ghi địa chỉ sau như thế nào ( bằng tiếng Anh )
XX Huỳnh Thúc Kháng, Phường Hiệp Phú, Quận 9 Tp HCM
2-Province ( tỉnh ) nếu mình ở Tp HCM thì chổ này để trống ? còn quận thì có cần ghi ? nếu phải ghi thì ghi ở đâu ?
3- Ô số 10 - 11 . Bà chị đứng đơn bảo lãnh mình ở North Carolina , nhưng mình dự tính khi tới Mỹ sẽ ở tại nhà người bà con ở California vì thuận tiện hơn thì mình sẽ ghi sao ?
4- Ô số 29 khi ghi tên các con thì ghi theo thứ tự như thế nào ? ( ghi Familly name, Frist name , Middle name ) hay Frist name , Middle name , Familly Name ?
5- Ô số 30 chổ ghi City or Town . Sống ở Tp HCM mình chỉ cấn ghi HCM city thôi hay phải ghi rõ số nhà , đường ,phường ,quận đầy đủ.

Xin Chân thành Cảm Ơn .

sonbibo

Thành viên tích cực

Thân ái chào Anh Chị trong Diễn đàn ,

Xin Anh Chị vui lòng chỉ dùm mình là khi khai mẫu ds230 . Vợ mình là người đứng tên do vậy khi khai mục những người đi theo là liệt kê tên mình và 03 đứa con . Vậy còn mình thì mình ghi sao ? có phải liệt kê tên vợ và các con ? và các con mình thì mục này ghi sao ?

Vấn đề Người đồng bảo trợ ; mình có cần phải có những bằng chứng ( thư từ , hình ảnh ... ) chứng minh mối quan hệ ? xuất trình khi phỏng vấn hay không ?

Xin Cảm Ơn nhiều .

linda

Ban điều hành

Thắc mắc khi viết đơn DS-230 . Xin các Anh Chị kinh nghiệm chỉ giúp. Xin Chân thành Cảm Ơn . :
1- Cách Ghi địa chỉ sau như thế nào ( bằng tiếng Anh )
XX Huỳnh Thúc Kháng, Phường Hiệp Phú, Quận 9 Tp HCM

Số nhà, HUYNH THUC KHANG, HIEP PHU, DISTRICT 9, HCMC, VIETNAM.
2-Province ( tỉnh ) nếu mình ở Tp HCM thì chổ này để trống ? còn quận thì có cần ghi ? nếu phải ghi thì ghi ở đâu ?

3- Ô số 10 - 11 . Bà chị đứng đơn bảo lãnh mình ở North Carolina , nhưng mình dự tính khi tới Mỹ sẽ ở tại nhà người bà con ở California vì thuận tiện hơn thì mình sẽ ghi sao ?

Anh/ chị muốn đến bất cứ đâu trên nước Mỹ đều được, muốn đến nơi nào thì ghi điạ chỉ nơi đến, tên họ người sống ở đó, số điện thoại.

4- Ô số 29 khi ghi tên các con thì ghi theo thứ tự như thế nào ? ( ghi Familly name, Frist name , Middle name ) hay Frist name , Middle name , Familly Name ?

Ghi theo tiếng Anh theo đúng như câu 1. Họ, tên, tên lót.

5- Ô số 30 chổ ghi City or Town . Sống ở Tp HCM mình chỉ cấn ghi HCM city thôi hay phải ghi rõ số nhà , đường ,phường ,quận đầy đủ.

Nếu ở TP HCM, anh/chị ghi

Ví dụ : BINH THANH-----HO CHI MINH CITY OR HCMC------VIETNAM

DISTRICT 9-----HCMC-----VIETNAM-----

linda

Ban điều hành

Thân ái chào Anh Chị trong Diễn đàn ,Xin Cảm Ơn nhiều .
Xin Anh Chị vui lòng chỉ dùm mình là khi khai mẫu ds230 . Vợ mình là người đứng tên do vậy khi khai mục những người đi theo là liệt kê tên mình và 03 đứa con . Vậy còn mình thì mình ghi sao ? có phải liệt kê tên vợ và các con ? và các con mình thì mục này ghi sao ?

DS 230 tương tự như một bản lý lịch cá nhân, vì vậy cá nhân mỗi người có mối quan hệ gia đình thế nào thì khai đúng như vậy.

Đương đơn chính hay phụ đều khai như nhau, anh có vợ thì phải khai họ tên vợ... vào câu 14..., có con cũng phải liệt kê các con vào câu 29...

Câu 31a anh cũng ghi đúng theo câu hỏi, MY WIFE AND CHILDREN ACCOMPANY ME TO THE UNITED STATE NOW.

Vấn đề Người đồng bảo trợ ; mình có cần phải có những bằng chứng ( thư từ , hình ảnh ... ) chứng minh mối quan hệ ? xuất trình khi phỏng vấn hay không ?

Vấn đề này cũng tuỳ sự đòi hỏi của LSQ, nhưng bắt buộc phải có bản photo trang thông tin passport, thẻ xanh của người đồng bảo trợ. Họ cũng có hỏi mối quan hệ giữa người được bảo lãnh và người đồng bảo trợ. tuỳ vào câu trả lời mà họ đòi hỏi bằng chứng hoặc không.

Chúc may mắn và thành công!

sonbibo

Thành viên tích cực

Thân ái chào các Anh Chị ,

Mình có chuyện muốn hỏi xin các Anh Chị chỉ giúp :
1-Sự việc là mình có bà chị ở VN cùng do một một người chị bên Mỹ bảo lạnh , hồ sơ mình case number HCM2009619055 ; của bà chị là HCM2009619112 . Mình đã PAID 400$ sau khi kiện thành công cho con mình về CSPA ( ý là mình trì hoãn việc đóng 400$ như các Anh Chị chỉ dẫn ,thời gian gần 02 tháng ) trong khi bà chị NVC thông báo đóng 70$ sau mình # 2 tuần vậy mà giờ này NVC chưa gọi đóng 400 $ , người nhà chờ hoài không biết chuyện gì ?
Vậy theo Anh Chị mình phải làm sao ? để đóng 400$
Chân thành Cảm ơn mọi sự hồi đáp .

sonbibo

Thành viên tích cực

Anh Chị cho mình xin hỏi là :

Document Cover Sheet người ta ghi lộn vị trí tên của mình ( tên gồm 4 chữ ) . Vậy khi mình điền đơn ds230 mình ghi lại cho đúng thứ tự như vậy có được không ? NVC có theo đó mà sửa lại cho mình ?
Hay mình phải làm sao ? Mong các Anh chị chỉ dùm .
Chân thành cảm tạ .

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Document Cover Sheet người ta ghi lộn vị trí tên của mình ( tên gồm 4 chữ ) . Vậy khi mình điền đơn ds230 mình ghi lại cho đúng thứ tự như vậy có được không ? NVC có theo đó mà sửa lại cho mình ?
Hay mình phải làm sao ? Mong các Anh chị chỉ dùm .
Chân thành cảm tạ .
Không sao đâu bạn, trong form Ds-230 bạn ghi cho đúng là được rồi. Nhân tiện tôi đã gọi vào NVC kiểm tra lại case của bạn thì được biết là hồ sơ của bạn bị thiếu hoặc chưa hoàn chỉnh, NVC đã gởi checklist vào ngày 15/07/2010. Nếu bạn đã thiết lập quan hệ với NVC qua email thì bạn check mail để biết hồ sơ của bạn còn thiếu hoặc sai sót chổ nào mà bổ túc cho NVC càng sớm càng tốt. Thân chào.

sonbibo

Thành viên tích cực

Trong bộ hồ sơ ds 230 gửi cho NVC diện F4 m2nh phải có Giấy Hôn Thú của người bảo lãnh bên Mỹ ( hoặc Giấy Li dị nếu đã li dị ) và giấy Khai sanh củ người bảo lãnh phải không ?
Nếu đúng vậy thì nhà mình 2 vợ chồng và 03 con ai cũng phải có các giấy tờ trên trong bộ ds230 của từng người hay là chỉ người được bảo lãnh chính ( bà xã mình ) mới cần ?
Xin chân thành cảm ơn sự nhiệt tình giúp đỡ của các Anh Chị trên diễn đàn . Mình cũng cả ơn bạn onenainainai đã gọi cho NVC dùm mình .

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Trong bộ hồ sơ ds 230 gửi cho NVC diện F4 m2nh phải có Giấy Hôn Thú của người bảo lãnh bên Mỹ ( hoặc Giấy Li dị nếu đã li dị ) và giấy Khai sanh củ người bảo lãnh phải không ?
Nếu đúng vậy thì nhà mình 2 vợ chồng và 03 con ai cũng phải có các giấy tờ trên trong bộ ds230 của từng người hay là chỉ người được bảo lãnh chính ( bà xã mình ) mới cần ?
Xin chân thành cảm ơn sự nhiệt tình giúp đỡ của các Anh Chị trên diễn đàn . Mình cũng cả ơn bạn onenainainai đã gọi cho NVC dùm mình .
Chỉ có tép hồ sơ của đương đơn chính mới cần thêm một số giấy tờ của người bảo lãnh như: Khai sinh, hôn thú,giấy chứng nhận quốc tịch. Ngoại trừ khai sinh nên là bản trích lục, giấy tờ còn lại chỉ cần bản sao,không cần công chứng.Bạn có thể tham khảo thêm ở đây http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=249

sonbibo

Thành viên tích cực

Anh Chị xin cho hỏi :

Mình vừa đọc trên diễn đàn vấn đề này :

Bộ bảo trợ tài chánh mẫu I-864 và chứng từ về tài chánh
- Mẫu I-864 phải là bản gốc và được ký bởi người bảo lãnh, phải được thị thực của phòng Công Chứng trong vòng không quá 1 năm trước ngày phỏng vấn và kèm theo thuế của 3 năm gần nhất và giấy chứng nhận việc làm được ký trong vòng 1 năm (trên giấy có tiêu đề của công ty) hoặc giấy phép kinh doanh còn hiệu lực
- Mỗi đương đơn đi kèm theo phải cần 1 bản photocopy mẫu I-864
- Nếu đương đơn có người đồng tài trợ, người đồng tài trợ phải nộp toàn bộ giấy tờ trên và thêm bằng chứng người đồng tài trợ là công dân Hoa Kỳ hoặc Thường Trú nhân ở Hoa Kỳ như giấy khai sinh ở Hoa Kỳ, giấy chứng nhận nhập quốc tịch Hoa Kỳ hoặc thẻ xanh

Vậy xin cho hỏi nhà mình có tất cả 05 người thì mỗi một người phải đính kèm hồ sơ như vậy phải không ? nhà mình cần phải có người đồng bảo trợ
Gút lại về v/đ này Anh Chị có thể chỉ cho biết những thứ giấy tờ mà người đứng đơn chính phải có và những người thành viên khác phải có ( hoặc không cần ) . Mình rất lúng túng nên muốn biết thật rõ ràng kẻo cứ thiếu giấy tờ phải chuyển tới chuyển lui sẽ mất nhiều thới gian
. Rất Cảm ơn

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Anh Chị xin cho hỏi :

- Mẫu I-864 phải là bản gốc và được ký bởi người bảo lãnh, phải được thị thực của phòng Công Chứng trong vòng không quá 1 năm trước ngày phỏng vấn và kèm theo thuế của 3 năm gần nhất và giấy chứng nhận việc làm được ký trong vòng 1 năm (trên giấy có tiêu đề của công ty) hoặc giấy phép kinh doanh còn hiệu lực
- Nếu đương đơn có người đồng tài trợ, người đồng tài trợ phải nộp toàn bộ giấy tờ trên và thêm bằng chứng người đồng tài trợ là công dân Hoa Kỳ hoặc Thường Trú nhân ở Hoa Kỳ như giấy khai sinh ở Hoa Kỳ, giấy chứng nhận nhập quốc tịch Hoa Kỳ hoặc thẻ xanh

Vậy xin cho hỏi nhà mình có tất cả 05 người thì mỗi một người phải đính kèm hồ sơ như vậy phải không ? nhà mình cần phải có người đồng bảo trợ
Gút lại về v/đ này Anh Chị có thể chỉ cho biết những thứ giấy tờ mà người đứng đơn chính phải có và những người thành viên khác phải có ( hoặc không cần ) . Mình rất lúng túng nên muốn biết thật rõ ràng kẻo cứ thiếu giấy tờ phải chuyển tới chuyển lui sẽ mất nhiều thới gian
. Rất Cảm ơn
Chào bạn sonbibo, những vấn đề bạn vừa nêu trên là dành cho người bảo lãnh bên Mỹ làm. Có phải hồ sơ của gia đình bạn đang trong giai đoạn hoàn tất để gởi cho NVC không? Nếu đúng thì bạn vào mục "Hoàn tất hồ sơ gởi NVC" trên diễn đàn này để tham khảo và thực hiện. Bạn vào link này nhe http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=249

thanhnv

Thành viên tích cực

Anh Chị xin cho hỏi :

. Rất Cảm ơn
Hình như phần đoạn trích ở trên bạn lấy từ hướng dẫn của website LSQ Mỹ tại Tp.HCM. Hướng dẫn này theo tôi chưa update kịp với hướng dẫn mới nhất từ NVC. Về nguyên tắc, bạn chỉ phải nộp I864/I864A + bản sao của nó cho mỗi thành viên đi theo khi:

- I864/I864A bị thiếu income và bạn buộc phải tìm người đồng bảo trợ mới. Bạn phải nộp I864 của người đồng bảo trợ mới vào ngày PV.

- I864 khai bị thiếu hoa95c bị sai nhưng đã được NVC cho qua. Do vậy bạn phải khai lại I864 mới hợp lệ và đầy đủ để nộp vào ngày PV.

- Khi khai I864 người bảo lãnh và đồng bảo trợ không ghi tên những người con đang chờ khiếu nại CSPA. Do vậy phải có I864 với đầy đủ tên những người đã khiếu nại CSPA thành công.

Về những giấy tờ mang theo PV, tôi vẫn giữ quan điểm thừa còn hơn thiếu. Bạn nên mang theo tất cả cho dù thư PV không yêu cầu, tuỳ theo trường hợp giấy tờ có thể liệt kê như sau:

1. CMND
2. Passport
3. Hộ khẩu
4. Giấy khai sinh
5. Giấy hôn thú (nếu có)
6. LLTP (nếu có)
7. Giấy ly hôn/khai tử (nếu có)
8. Giấy chứng nhận độc thân (nếu có)
9. Giấy xuất ngũ (nếu có)
10. Ảnh 5x5 (4 tấm)
11. I864
12. Giấy thuế năm mới nhất (hiện nay là 2009)
13. DS230

sonbibo

Thành viên tích cực

Anh Chị em xin cho hỏi :

Mình chuẩn bị nộp ds 230 thì đọc lại trên diễn đàn bài viết của bạn " Thành - Tổng hợp kinh nghiệm hoàn tất hồ sơ từ A-Z "
Bạn có viết " Chú ý: Sau khi sắp xếp mỗi người 1 bộ hồ sơ đầy đủ thì Photocopy ra thành 1 bộ nữa để nộp kèm theo (mỗi hồ sơ gồm có 1 bộ chính và 1 bộ phụ photocopy) "
Xin cho hỏi thật rõ lần cuối là : như vậy mỗi người phải nộp trực tiếp , và cùng một lúc cho NVC 02 bộ hồ sơ một chính một phụ bỏ vào bao bì gửi cho luôn.
- HAY LÀ MỖI NGƯỜI CHỈ NỘP 01 BỘ VÀ MỘT BỘ MÌNH LƯU LẠI VIỆT NAM CHO VIỆC PHỎNG VẤN SAU NAY .
Rất mong sự trả lời CHÍNH XÁC . Chân thành Cảm Ơn .