[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2009736160

peagon2002

Thành viên tích cực
Ðề: Các anh chị ơi giúp em với...

Mình nghe nói con đi theo phải dưới cspa va còn độc thân mới được cùng đi gia đình. Chị gái bạn đã kết hôn rồi nhưng li dị chưa hay vẫn còn trong tình trạng kết hôn. Mình cũng có một con gái đủ cspa Nhung li dị 8 năm rồi .hiện còn độc thân cũng đang lo không biết có được đi cùng gia đình không .khi nào phỏng vấn xong bạn vui lòng tường thuật cho mình biết với nha . Cám ỏn ban

hoangyen86

Thành viên mới

Bạn in giấy gọi phỏng vấn ra 3 bản hoặc nhiều hơn càng tốt .
1 Đầu tiên đăng ký khám sức khỏe TRƯỚC , tiếp đến đi chích ngừa SAU.
http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/kiem/tra/suc/khoe.html
2 Làm LÝ LỊCH TƯ PHÁP SỐ 2 , cho các thành viên trong gia đình từ 16 tuổi trở lên .
3 Xem hướng dẫn phỏng vấn thị thực di dân ở đây
http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/maudon/huongdan.html
Bấm vào hàng chữ PHỎNG VẤN THỊ THỰC DI DÂN , xem phần tiếng việt .
4 Xem hướng dẫn các ký tự trên thư phỏng vấn của gia đình bạn ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/664-Mẫu-thư-phỏng-vấn-phần-giấy-tờ-mà-họ-yêu-cầu
5 và ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/106-Chuẩn-bị-cho-cuộc-phỏng-vấn
6 Chị bạn , nếu hội đủ điều kiện CSPA , thì có thể xin điều chỉnh tình trạng hồ sơ di trú tại mỷ , mà không cần phải về phỏng vấn tại việt nam .
các bước thực hiện như sau
1 Khiếu nại CSPA.(với điều kiện phải đủ tuổi theo luật CSPA)
2 Trong đơn DS-230 CỦA NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LẢNH CHÍNH , ở câu số 31 B, GHI TÊN CHỊ CỦA BẠN VÀO , để báo người này xin visa sau .
3 Thư thông báo ,chị bạn sẽ thay đổi tình trạng di trú tại mỷ .Thư này ngơời đuợc bảo lảnh chính viết )
4 KHÔNG phải đóng tiền visa , ds-230, civil documents cho chị của bạn .
5 Khi gia đình sang mỷ có thẽ xanh , thì chị bạn nộp đơn I-485 , để xin thay đổi tình trạng di trú tại mỷ .
Mẩu đơn I-485 ở đây
http://www.uscis.gov/portal/site/us...nnel=db029c7755cb9010VgnVCM10000045f3d6a1RCRD
và kèm theo một số giấy tờ khác .
Còn nếu về việt nam phỏng vấn , thì hồ sơ giấy tờ cũng làm như các thành viên khác ở việt nam .
Anh ơi chi em đang viết khiếu nại CSPA về việc phỏng vấn sau khi gia đinh đã sang Mỹ.
Ở mục số 3 là thư thông báo thay đổi tình trạng di trú tại Mỹ do người bảo lãnh chính viết là viết bây giờ luôn hay là khi gia đình sang Mỹ mới viết ạ? Em cảm ơn nhiều ạ :)

vuthangsi

Ban điều hành

Anh ơi chi em đang viết khiếu nại CSPA về việc phỏng vấn sau khi gia đinh đã sang Mỹ.
Ở mục số 3 là thư thông báo thay đổi tình trạng di trú tại Mỹ do người bảo lãnh chính viết là viết bây giờ luôn hay là khi gia đình sang Mỹ mới viết ạ? Em cảm ơn nhiều ạ :)
Gởi đơn thông báo thay đổi tình trạng di trú cho LSQ TRƯỚC NGÀY PHỎNG VẤN .
Câu 31 B , trong DS-230 , GHI TÊN CHỊ CỦA BẠN VÀO .
Như vậy là từ hôm nhận được thư phỏng vấn cho đến hôm nay , gia đình bạn vẫn chưa làm đơn khiếu nại CSPA cho chị của bạn ???
Theo như bạn trình bày , trong thư phỏng vấn chỉ có tên BA/MẸ và hai chị em bạn , mà KHÔNG CÓ TÊN NGƯỜI CHỊ CỦA BẠN , ĐANG DU HỌC TẠI HOA KỲ , ĐÚNG KHÔNG ?

hoangyen86

Thành viên mới

Gởi đơn thông báo thay đổi tình trạng di trú cho LSQ TRƯỚC NGÀY PHỎNG VẤN .
Câu 31 B , trong DS-230 , GHI TÊN CHỊ CỦA BẠN VÀO .
Như vậy là từ hôm nhận được thư phỏng vấn cho đến hôm nay , gia đình bạn vẫn chưa làm đơn khiếu nại CSPA cho chị của bạn ???
Theo như bạn trình bày , trong thư phỏng vấn chỉ có tên BA/MẸ và hai chị em bạn , mà KHÔNG CÓ TÊN NGƯỜI CHỊ CỦA BẠN , ĐANG DU HỌC TẠI HOA KỲ , ĐÚNG KHÔNG ?
Dạ có ạ. Tên của chị em đang du học vẫn có tên trong thư mời pv. Và dì em đã đóng tiền visa đầy đủ là 440usd rồi ạ. Đáng lẽ là chị em về pv với gd được, nhg cuối cung vì kẹt thi ko về đươc nên bây giờ mới làm khiếu nại CSPA ạ. Hic.
Em cảm ơn anh ạ. Để em nhắn dì em làm thư thông báo cho LSQ về TH của chị e ạ.
Còn trường hợp những giấy tờ chữ Y va O trong thu mời pv như em hỏi ở trên là những giấy tờ ko cần đem theo khi đi pv fai ko ạ?

vuthangsi

Ban điều hành

Dạ có ạ. Tên của chị em đang du học vẫn có tên trong thư mời pv. Và dì em đã đóng tiền visa đầy đủ là 440usd rồi ạ. Đáng lẽ là chị em về pv với gd được, nhg cuối cung vì kẹt thi ko về đươc nên bây giờ mới làm khiếu nại CSPA ạ. Hic.
Em cảm ơn anh ạ. Để em nhắn dì em làm thư thông báo cho LSQ về TH của chị e ạ.
Còn trường hợp những giấy tờ chữ Y va O trong thu mời pv như em hỏi ở trên là những giấy tờ ko cần đem theo khi đi pv fai ko ạ?
Nếu chị bạn đã có tên trong thư mời phỏng vấn thì KHÔNG PHẢI LÀM KHIẾU NẠI CSPA làm gì cho rắc rối thêm.
Chỉ viết thư thông báo cho LSQ về việc thay đổi tình trạng di trú của chị bạn thôi .
khi điển đơn gởi LSQ , chọn câu A 12 OTHER ......
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/664-Mẫu-thư-phỏng-vấn-phần-giấy-tờ-mà-họ-yêu-cầu
Ttên đây là thư mẩu , tùy vào trưởng hợp cụ thể của hồ sơ gia đình mình mà sắp xếp giấy tờ hồ sơ mang theo.
xem hướng dẫn của LSQ ở đây
bấm vào hàng chữ HƯỚNG DẪN PHỎNG VẤN THỊ THỰC DI DÂN .
Gia đình đem theo tất cả giấy tờ như hướng dẫn . LSQ có hỏi đến thì có đưa ra ngay , còn không hỏi đến thì mang về .như vậy cho yên tâm .(đem theo cả giấy tờ của chị bạn đang du học ở mỷ , nếu có )

peagon2002

Thành viên tích cực

Theo mình, bạn không nên khiếu nại cspa gì nữa ví tên bạn và chị bạn đã có trong thư mời phỏng vấn rồi nghĩa là phần qua tuổi không phải lo lắng gì nữa.việc thông báo với lsq về tình trạng sắp quá tuổi của đứa con đi theo chỉ dành cho những trường hợp chưa được khoá tuổi ở lần đáo hạn đầu tiên.đến ngày đáo hạn lẦn 2 phải khiếu nại mà sắp quá tuổi cspa .thì phải báo cho lsq biết để sắp xếp ưu tiên được pv sớm hơn .trường hợp chị bạn nếu đủ tuổi cspa mà vẫn còn độc thân hoặc có thể đã từng li dị và hiện tại vẫn còn độc thân thì mới có thể đủ điều kiện để đi cùng gia đình.trường hợp li dị thì khi khai ds230 phẢi khai ở cột li dị. Và khi đi phỏng vấn phải có giấy li dị của toà và xác nhận độc thân tại thời điểm hiện tại.Nếu chị bạn đã kết hôn và đang đi du học mà hẠn visa du học đã hết thì không nên về vn để phỏng vấn vì nếu rớt visa sẽ khó cho việc xin visa du học trở lại. Tóm lai nếu bạn và chị bạn đã thoã các điều kiện ve cspa , đã đóng tiền và co tên trong thư PV mà tính đến ngày phỏng vẩn tuổi của 2 chị em không bị quá thì không Cần phải thông báo với lsq . Hay khiếu nại gì nữa.chúc bạn và gia đình PV thành công .

hoangyen86

Thành viên mới

Nếu chị bạn đã có tên trong thư mời phỏng vấn thì KHÔNG PHẢI LÀM KHIẾU NẠI CSPA làm gì cho rắc rối thêm.
Chỉ viết thư thông báo cho LSQ về việc thay đổi tình trạng di trú của chị bạn thôi .
khi điển đơn gởi LSQ , chọn câu A 12 OTHER ......
Ttên đây là thư mẩu , tùy vào trưởng hợp cụ thể của hồ sơ gia đình mình mà sắp xếp giấy tờ hồ sơ mang theo.
xem hướng dẫn của LSQ ở đây
bấm vào hàng chữ HƯỚNG DẪN PHỎNG VẤN THỊ THỰC DI DÂN .
Gia đình đem theo tất cả giấy tờ như hướng dẫn . LSQ có hỏi đến thì có đưa ra ngay , còn không hỏi đến thì mang về .như vậy cho yên tâm .(đem theo cả giấy tờ của chị bạn đang du học ở mỷ , nếu có )
Anh ơi cho em hỏi quá trình chuyển đổi status như chị em như vậy thì khoảng bao lâu chị em sẽ được chấp nhận và phỏng vấn ở Mỹ ạ? Chị em đã nhờ dì viết thư thông báo cho LSQ rồi ạ. Em cảm ơn ạ.

vuthangsi

Ban điều hành

Anh ơi cho em hỏi quá trình chuyển đổi status như chị em như vậy thì khoảng bao lâu chị em sẽ được chấp nhận và phỏng vấn ở Mỹ ạ? Chị em đã nhờ dì viết thư thông báo cho LSQ rồi ạ. Em cảm ơn ạ.
Khi người được bảo lảnh chính của hồ sơ di trú này , nhập cảnh HOA KỲ và được cấp THẼ XANH , thì lúc đó mới tiến hành thủ tục chuyển đổi STATUS cho chị của bạn được .
Các mẩu đơn để nộp chuyển đổi tình trạng di trú như sau
1 MẨU ĐƠN I-485.
2 MẨU ĐƠN I-864.
3 MẦU ĐƠN I-693.
4 GIẤY KHAI SANH CỦA CHỊ BẠN .
5 GIẤY BÁO CHẤP THUẬN HỒ SƠ I-797 HOẶC I-797C HOẶC I-171
6 BẢN SAO HỘ CHIẾU -VISA CỦA NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LẢNH CHÍNH CỦA HỒ SƠ NÀY .
7 2 TẤM HÌNH , NHƯ HÌNH LÀM HỘ CHIẾU .
Các mẩu đơn , download ở đây
http://www.uscis.gov/portal/site/us...nnel=db029c7755cb9010VgnVCM10000045f3d6a1RCRD

hoangyen86

Thành viên mới

Khi người được bảo lảnh chính của hồ sơ di trú này , nhập cảnh HOA KỲ và được cấp THẼ XANH , thì lúc đó mới tiến hành thủ tục chuyển đổi STATUS cho chị của bạn được .
Các mẩu đơn để nộp chuyển đổi tình trạng di trú như sau
1 MẨU ĐƠN I-485.
2 MẨU ĐƠN I-864.
3 MẦU ĐƠN I-693.
4 GIẤY KHAI SANH CỦA CHỊ BẠN .
5 GIẤY BÁO CHẤP THUẬN HỒ SƠ I-797 HOẶC I-797C HOẶC I-171
6 BẢN SAO HỘ CHIẾU -VISA CỦA NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LẢNH CHÍNH CỦA HỒ SƠ NÀY .
7 2 TẤM HÌNH , NHƯ HÌNH LÀM HỘ CHIẾU .
Các mẩu đơn , download ở đây
Dạ. Em cảm ơn nhiều lắm lắm ạ :))

hoangyen86

Thành viên mới

Dạ. Em cảm ơn nhiều lắm lắm ạ :))
Anh ơi nhà em phỏng vấn xong rồi và đã đi đóng tiền EMS rồi. Nhưng người ta có nói là lên mạng đóng thêm tiền gì đó nữa trước khi qua Mỹ là tiền gì ạ? Bao nhiêu tiền và đóng như thế nào ạ? Anh chỉ giúp em với nhe anh. Em cảm ơn nhiều lắm ạ.

vuthangsi

Ban điều hành

Anh ơi nhà em phỏng vấn xong rồi và đã đi đóng tiền EMS rồi. Nhưng người ta có nói là lên mạng đóng thêm tiền gì đó nữa trước khi qua Mỹ là tiền gì ạ? Bao nhiêu tiền và đóng như thế nào ạ? Anh chỉ giúp em với nhe anh. Em cảm ơn nhiều lắm ạ.
Xem thông báo của LSQ HOA KỲ , bên tay phải màn hình
Phí mới của USCIS dành cho Thị thực Di dân (IV) và Thị thực dành cho người trúng thưởng (DV)

Kể từ ngày 1 tháng 2 năm 2013 trở đi, tất cả những cá nhân nào được cấp thị thực di dân Hoa Kỳ đều phải đóng Phí Di dân USCIS trước khi rời Việt Nam để nhập cư Hoa Kỳ (Phí Di dân USCIS sẽ được thu bởi USCIS). Phí di dân USCIS sẽ được miễn trừ cho những trường hợp sau : Các trẻ em được nhận làm con nuôi nhập cảnh vào Hoa Kỳ theo diện Trẻ mồ côi hoặc theo diện Công ước Hague, các công dân Iraq và Afghanistan di dân theo loại thị thực đặc biệt dành cho nhân viên thuộc biên chế Chính phủ Hoa Kỳ, các Thường Trú Nhân đánh mất tình trạng thường trú nhân (LPR) của mình ở Hoa Kỳ (SB1) và các trường hợp được cấp thị thực diện Hôn phu/ Hôn thê (K visa). Dưới đây là trang web của Sở Di Trú và Nhập Tịch Hoa Kỳ (USCIS) về thông tin chi tiết về loại phí mới này cùng với những thông tin liên lạc với Sở Di Trú và Nhập Tịch Hoa Kỳ (USCIS) trong trường hợp quý vị có thắc mắc thêm : www.USCIS.gov/ImmigrantFee

Để biết thêm chi tiết về loại phí này, có thể tham khảo tại “Các Câu Hỏi Thường Gặp(FAQs) “ "Frequently Asked Questions (FAQs)".
PHÍ MỚI DI DÂN USCIS

1. Tôi phải đóng Phí Di dân USCIS vào thời điểm nào?

Quý vị phải đóng khoản phí này trước khi rời Việt Nam để nhập cư Hoa Kỳ. Sở Di Trú và Nhập Tịch Hoa Kỳ (USCIS) sẽ không cấp thẻ xanh cho Quý vị nếu chưa nhận được khoản phí này. Tuy nhiên, trong trường hợp quý vị chưa đóng khoản phí này, các viên chức Cục Hải Quan và Biên Phòng Hoa Kỳ (CBP) vẫn sẽ cho phép quý vị nhập cảnh nếu quý vị hội đủ điều kiện nhập cảnh.

2. Nếu tôi đã được cấp thị thực di dân trước ngày 1 tháng Hai năm 2013 thì sao? Tôi có phải đóng khoản phí này hay không?

Không. Chỉ những đương đơn được cấp thị thực từ ngày 1 tháng Hai năm 2013 trở về sau mới phải đóng khoản phí mới này. Các viên chức Cục Hải Quan và Biên Phòng Hoa Kỳ (CBP) tại sân bay hoặc biên giới đường bộ sẽ xem xét các hồ sơ di dân và xác định thời điểm thị thực di dân của quý vị được cấp. Nếu thị thực được cấp vào ngày 1 tháng Hai năm 2013 hoặc sau đó nhưng khoản phí này chưa được đóng, bộ hồ sơ thị thực di dân sẽ được thu lại tại cửa khẩu, nhưng Sở Di Trú và Nhập Tịch Hoa Kỳ (USCIS) sẽ không cấp thẻ xanh cho tới khi nào khoản phí $165 được đóng đầy đủ.
Khi nhập cảnh HOA KỲ đóng cũng được .
CHÚC MỪNG GIA ĐÌNH BẠN .

Dungphuquoc

Photographer XNC

Chào bạn dshoangyen !

Chúc mừng bạn & gia đình đã vượt qua khó khăn và phỏng vấn thành công. Xin bạn bỏ ít thời gian tường thuật lại cuộc phỏng vấn của GĐ bạn trong đó có bạn & chị của bạn đang du học. Để cho ACE trên diễn đàn biết học hỏi và rút kinh nghiệm.

Mong bạn hợp tác vui vẻ !

bạn xem cái này để tham khảo: khi nhận gói visa bạn sẽ thấy LSQ bấm kèm vào phong bì màu nâu (không được mở ra nhé) thư thông báo và hướng dẫn cách đóng tiền online cho tùng thành viên trong gia đình như sau :