[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - redriver77

redriver77

Thành viên tích cực
Chào các bạn, mình đã qua Mỹ được 10 ngày rôì đó, nói chung hành trình đi thì mọi thứ cũng khá suôn sẽ vì mình mua vé ở IOM và họ sẽ làm thủ tục cho mình, nói chung là hành trình bay quá dài và phải bay tới 3 chặng mới về được tới nhà. Lúc đó chẳng còn biết gì về khái niệm thời gian. Đến giờ thì mọi thứ đều tạm ổn, mình đang sống ở bang Ohio, nằm ở phía Bắc giáp với Canada nên trời rất lạnh, bi giờ mới chỉ là mùa thu mà chỉ 8 độ thôi, trong nhà lúc nào cũng phải mở máy sưởi, bang này thì người việt không nhiều như ở Cali. Vào mùa này thì cây thay lá, chuyển từ màu xanh sang màu đỏ rất đẹp, tháng này đang là tháng Halloween nên người ta trang trí ma quỷ truớc cửa nhà nhìn thấy ghê lắm. Giá nhà nơi mình ở cũng tương đối rẻ, nhà mình mới mua thêm 1 căn ở cách nhà cũ khoảng 100m đi bộ là 135 ngàn, nhà rộng lắm, 1 phòng khách, 1 phòng ăn, 1 family room, 1 bếp , 3 toalet, 1 basement, 4 phòng ngủ và 1 sân chơi rộng. Cuộc sống ở đây tương đối buồn nhưng vì nhà mình có 9 người nên cũng vui, suốt ngày cứ nấu những món ăn Vn làm mình cũng đỡ nhớ nhà, thằng nhóc con mình mới gần 3tuổi ngày nào cũng kêu mẹ kêu taxi về nhà ở VN đi làm mình buồn muốn khóc. Mình đang sống ở nhà chồng, em chồng bảo lãnh vợ chồng con cái mình qua đây, nói chung mọi người trong nhà rất tốt và sống với nhau rất vui vẻ. Công việc ở đây cũng dễ kiếm hơn ở Cali nhiều, mình đang chờ có thẻ xanh là đi thi bằng lái và kiếm việc làm, nói chung mọi việc đối với mình vào những ngày đầu mới qua như vậy là ok, không biết nói vậy có sớm quá không nhưng thôi cứ hy vọng vào những điều tốt đẹp vì cũng đã an cư rồi, chỉ còn chờ lạc nghiệp thôi. Ở bang này người Việt ít nên đồ ăn của Vn cũng không nhiều, chỉ là do mình tự mua về rồi chế biến theo khẩu vị của mình, siêu thị thì cũng như Vn nhưng được cái đồ nhiều, giá cả cũng k mắc lắm vì họ sale liên tục, còn quần áo thì khỏi chê, có 1 cái siêu thị chuyên bán đồ cũ có những đồ chưa mặc hoặc chỉ mặc 1 lần bán chỉ 2usd thôi, mà là hàng hiệu đó nha. Hồi bữa mình đi mua cũng được kha khá mà chỉ mất có 100usd thôi, đây là những điều mắt thấy tai nghe, mạn phép chia sẽ cùng các bạn, chỉ có 1 điều là bi giờ mình nhớ VN kinh khủng, ước gì. Ai có biết thêm gì thì vui lòng chia sẽ cho mọi người nhé, thôi mình dừng ở đây, nói nhỏ là mình dở môn văn lắm nên làm văn tả cảnh k được hay lắm. Thân chào.

thuykha

Thành viên tích cực
Ðề: cuộc sống ở Mỹ vào những ngày đầu

chị để ý coi hòm thư của nhà nhé, em mới qua đc 2 tuần, vừa nhận đc thẻ xanh với SSN

M

minhtam

Guest

:)
Cảm ơn bạn redriver vì bài này.Bên đó có shop đồ củ chứ kg phải bán ở chợ trời sao?lạ vậy à,như shop "xi-đa'' ở vn hả bạn?
Lạnh quá như vậy phải mua áo loại nào để mặc cho ấm vậy?Mình chịu lạnh dở lắm kg biết sao đây?
Thanks a lot.:100:

tramgv

Thành viên tích cực

Cảm ơn redriver77 đã lên dây cót, hoan hô bạn cái nè :41::41::41:. Mình cũng sắp bay rùi nên cần lắm thông tin của các bạn đi trước. Chúc redriver77 và gia đình mọi điều tốt đẹp, bạn nhé.

joanANDmichael

Thành viên tích cực

em cũng xin chúc mừng gia đình chị. Bây giờ còn ở VN, muốn đi qua bên đó sớm đoàn tụ với chồng , mà em nghe chị kể nhớ nhà , làm em cũng chợt buồn nữa!!!

Oanh

Thành viên tích cực

Xin cám ơn bạn redriver77 thật nhiều.
Chân thành cám ơn các Anh Chị, khi đang phải tất bật với cuộc sông
mới, mà vẫn tranh thủ thời gian chia sẻ với diễn đàn.
Rất mong tất cả các AC khác sẽ tiếp tục việc chia sẻ kinh nghiệm
sống thực tế nơi xứ sở Cờ Hoa.
Chắc chắn đây sẽ là hành trang rất có ý nghĩa cho những người
đang chuẩn bị.
Cầu chúc bạn redriver77 và các AC đang hội nhập với cuộc sống
mới trên đất Mỹ luôn gặp thật nhiều thuận lợi, may mắn.
Thân ái,
OANH.

redriver77

Thành viên tích cực

em cũng xin chúc mừng gia đình chị. Bây giờ còn ở VN, muốn đi qua bên đó sớm đoàn tụ với chồng , mà em nghe chị kể nhớ nhà , làm em cũng chợt buồn nữa!!!
Nhớ nhà lắm bạn à, thôi cố gắng tận hưởng những ngày còn ở VN, nhưng mà bạn qua đoàn tụ với chồng chắc là vui mà, ráng ăn những món mình yêu thích đi, để qua đây có muốn ăn cũng không được, nhân tiện ăn dùm mình mấy dĩa ốc luôn nha.

redriver77

Thành viên tích cực

Cảm ơn redriver77 đã lên dây cót, hoan hô bạn cái nè :41::41::41:. Mình cũng sắp bay rùi nên cần lắm thông tin của các bạn đi trước. Chúc redriver77 và gia đình mọi điều tốt đẹp, bạn nhé.
Vậy là chị vẫn chưa bay à, em tưởng chị đã bay lâu rồi chứ, thôi còn ở VN ngày nào thì ráng tận hưởng ngày đó, ráng giữ sức khỏe để chuẩn bị cho hành trình bay dài thật dài nhé vì đồ ăn trên máy bay cũng k dễ ăn lắm đâu, mà lại không ngủ được nữa. Em bay hãng United Airline đó, không bít chị thì sao, chúc chị vui khỏe, thượng lộ bình an, may mắn nhé

redriver77

Thành viên tích cực

:)
Cảm ơn bạn redriver vì bài này.Bên đó có shop đồ củ chứ kg phải bán ở chợ trời sao?lạ vậy à,như shop "xi-đa'' ở vn hả bạn?
Lạnh quá như vậy phải mua áo loại nào để mặc cho ấm vậy?Mình chịu lạnh dở lắm kg biết sao đây?
Thanks a lot.:100:
Có cái siêu thị lớn giống như Coopmart của mình vậy , bán đủ thứ trên đời từ quần áo các loại, người lớn lẫn trẻ con, giày dép, túi xách, laptop, tv, bàn ghế, chỉ là đồ khô thôi, k có thịt cá đâu nha. Còn quần áo thì mặc theo mùa, mùa đông thì phải trùm kín hết từ đầu tới chân, nói chung có đủ các thứ cho bạn chọn, còn đồ đạc ở đây nếu mua về mặc hoặc xài mà k thik thì có thể mang đổi lại, thậmchí trái cây cũng vậy, mua về mà bị hư cũng có thể mang trả lại, nói chung đồng tiền bỏ ra cũng xứng đáng lắm,còn ở chợ trời mà bạn nói thì mỗi tuần họp 1 lần vào sáng thứ 4 và tan vào trưa, họ bán đủ thứ nhưng nhà mình hay mua gà, gà sống đó nha, mua về nhà phải đóng cửa gara mới thịt chúng nó đoực chứ không bị hàng xóm kêu police tới vì tôi hành hạ thú vật, họ bán 5$/con, muốn lấy con nào tùy mình, nhưng phải lái xe mất 45phút mới tới được vì ở bang Idiana kế bên, còn hoàng hôn thì tới 19h mặt trời mới lặn, có khi tới 21h, còn bình minh thì rất trễ, 8h sáng mới thấy được ông mặt trời. Nói chung còn nhiều điều mới mẻ lắm đang chờ mình khám phá đây, vài dòng chia sẽ với bạn, hẹn lúc nha, chúc bạn vui khỏe. Bye.

redriver77

Thành viên tích cực

chị để ý coi hòm thư của nhà nhé, em mới qua đc 2 tuần, vừa nhận đc thẻ xanh với SSN
Cảm ơn bạn, mình sẽ lưu ý điều này, nhưng mới 11 ngày à, chắc cũng chưa có đâu.

redriver77

Thành viên tích cực

Xin cám ơn bạn redriver77 thật nhiều.
Chân thành cám ơn các Anh Chị, khi đang phải tất bật với cuộc sông
mới, mà vẫn tranh thủ thời gian chia sẻ với diễn đàn.
Rất mong tất cả các AC khác sẽ tiếp tục việc chia sẻ kinh nghiệm
sống thực tế nơi xứ sở Cờ Hoa.
Chắc chắn đây sẽ là hành trang rất có ý nghĩa cho những người
đang chuẩn bị.
Cầu chúc bạn redriver77 và các AC đang hội nhập với cuộc sống
mới trên đất Mỹ luôn gặp thật nhiều thuận lợi, may mắn.
Thân ái,
OANH.
Cảm ơn bạn, mình chỉ share những điều mắt thấy tai nghe thôi, chúc bạn và gia đình luôn gặp niềm vui và may mắn trong cuộc sống nha.
Thân chào,

tramgv

Thành viên tích cực

Đầu xuôi thì đuôi lọt, redriver77 có được 1 khởi đầu tốt đẹp thì mọi việc sau này cũng sẽ như thế hen :). 28 này mình đi, sang bên đó có ba mẹ, anh, em nhưng cứ nôn nao sao ấy. Hy vọng mọi việc cũng sẽ tốt đẹp như redriver77 đi ha :).

redriver77 cho mình hỏi: bạn làm thủ tục nhập cư Mỹ mất bao lâu thời gian? Mình đi hãng EVA, đến phi trường Los và làm thủ tục nhập cư tại đây, sau đó còn bay 1 chặng nữa về Portland nhưng thời gian mình nghỉ ở Los tới 6 tiếng lận, bay về đến phi trường Portland đã là 23:15. Anh mình nói đợi như thế thì lâu quá. Đại lý thì họ nói tùy mình muốn đợi ở Los 2 tiếng cũng được, họ sẽ đặt chỗ cho mình, nhưng họ nói sợ sẽ không đủ thời gian để làm thủ tục. Giúp mình nhé.

Thank redriver77.

thanhnv

Thành viên tích cực

Đầu xuôi thì đuôi lọt, redriver77 có được 1 khởi đầu tốt đẹp thì mọi việc sau này cũng sẽ như thế hen :). 28 này mình đi, sang bên đó có ba mẹ, anh, em nhưng cứ nôn nao sao ấy. Hy vọng mọi việc cũng sẽ tốt đẹp như redriver77 đi ha :).

redriver77 cho mình hỏi: bạn làm thủ tục nhập cư Mỹ mất bao lâu thời gian? Mình đi hãng EVA, đến phi trường Los và làm thủ tục nhập cư tại đây, sau đó còn bay 1 chặng nữa về Portland nhưng thời gian mình nghỉ ở Los tới 6 tiếng lận, bay về đến phi trường Portland đã là 23:15. Anh mình nói đợi như thế thì lâu quá. Đại lý thì họ nói tùy mình muốn đợi ở Los 2 tiếng cũng được, họ sẽ đặt chỗ cho mình, nhưng họ nói sợ sẽ không đủ thời gian để làm thủ tục. Giúp mình nhé.

Thank redriver77.
Hi tramgv

VC của bạn chọn transit 6h là đúng rôi đó. Tôi không làm thủ tục nhập cảnh tại Los nhưng được biết thời gian làm thủ tục nhập cảnh tại đây mất trung bình từ 2 đến 3 tiếng vì lượng người nhập cư xuống Los rất đông (bạn cứ thấy phần đông thành viên của 2 diễn đàn XNC và VDT đều xuống Los là biết). Thêm nữa phi trường Los rất lớn, bạn tìm gate cho chuyến bay local cũng đủ hết hơi :)

redriver77

Thành viên tích cực

Thank redriver77.
Chào tramgv, đúng là qua đây có gia đình nhưng không khỏi buồn đâu bạn à, vì dù sao VN cũng là nơi chôn nhau cắt rốn, dù có thế nào thì cũng là quê hương mình mà, thôi cố tận hưởng những ngày ngắn ngủi còn lại rùi chuẩn bị tinh thần lẫn sức khỏe cho 1 chuyến bay thật dài và cuộc sống nơi xứ người mà sau này là quê hương thứ 2 của mình đó, cố lên nào.
Nói về suốt chuyến đi thì do mình mua có nhờ IOM họ làm thủ tục cho mình nên mình thấy cũng không mất time lâu lắm, chỉ có cái là ngồi chờ nên hơi ngán thôi, mình quá cảnh ở chicago, sau khi làm thủ tục lấy dấu vân tay (đủ 10 ngón như khi pv vậy), rùi lại làm thủ tục lấy dấu vân tay 1 lần nữa, làn này chỉ 1 ngón trỏ thôi, rùi lấy hành lý đi gửi tiếp để về sân bay nội địa, mà bạn phải lưu ý nha , sân bay nó rộng lắm nếu không biết đường thì đừng ngại hỏi ng ta chỉ đến gate của mình không thì đi lạc đó, nếu k biết tiếng anh thì chỉ cần đưa vé ra, họ sẽ chỉ cho, người Mỹ cũng thân thiện và lịch sự lắm. Còn hành lý xách tay cố gằng sắp xếp càng gọn nhẹ càng tốt, chứ như mình có con nhỏ mà tay xách nách mang tới khi làm thủ tục quên trước quên sau hồi bữa suýt mất visa luôn đó, vì rất là đông người chờ mình ở phía sau, rồi còn mở hành lý cho họ kiểm tra, cởi giày vớ dây nịt tùm lum hết. Tiền bạc có mang theo thì bỏ trong túi quần hoặc túi xách nhỏ để khi cần thì lấy ra cho tiện, sau đó thì tha hồ khám phá những điều mới lạ ở sân bay, có nhiều cái hay lắm nhưng thôi hẹn thư sau nha, mình nghĩ bạn nên chờ ở sân bay luôn đi vì nếu không có người hướng dẫn thì làm thủ tục hơi lâu đó, mình về tới nhà là gần 23h, chúc bạn và gia đình thượng lộ bình an. Có gì thì share ở thư sau nhé.
Thân ái,

tramgv

Thành viên tích cực

tramgv cảm ơn anh thanhnv và redriver77 nhiều nhé.

A

anhtuan

Guest

Chao cac ACE.
Dau tien minh xin loi vi viet bai khong co dau, do minh sang day dung ke may tinh cua nguoi nha, ma may tinh khong dung phan mem tieng Viet.
Minh sang day vua dung 1 tuan. Minh xin chia xe nhung kinh nghiem cua chuyen hanh trinh den dat My cho cac ban.
Dau tien qua den dat My do trai mui gio nen rat met, theo minh nghi cac ACE chuan bi sang My luc con o VN nen tap ngu tre day tre, neu duoc tap lan lan de co the 3 hoac 4 gio sang ngu sau do day tre de lam quen dan vi minh o San Jose cach VN 14 tieng.De som thich nghi sau khi den My.
Sau day la hanh trinh tu san bay Tan Son Nhat den San Francisco cua gia dinh minh, gia dinh minh di hang EVA, khong can thiet phai mua ve o IOM vi ho tinh them tien lam dich vu tro giup, cu mua ve o cac dai ly, luc mua ve cac ban cu noi minh khong biet tieng Anh va chua di nuoc ngoai thi hang khong se ho tro cho ban va cho ban deo 1 ban tro giup, cac ban cu yen tam. co gang hanh ly xach tay gon nhe vi di chuyen rat nhieu
* 9 gio sang gia dinh minh den san bay TSNhat vao lam thu tuc checking hanh ly, luc do rat nhieu nguoi, cac ban co the di som hon 1 it de lam thu tuc checking nhanh hon de co thoi gian ra gap than nhan, vao xep hang lam thu tuc checking hanh ly, dat cho ghe ngoi xong cac ban nho sang bo phan Hai quan ben trai xem hanh ly cua minh co van de gi khong, neu khong co van de gi thi ra gap nguoi than gia dinh de tham hoi va tam biet, con hanh ly co van de thi xem hai quan ho giai quyet nhu the nao. Neu muon yen than thi xi ra 10 hoac 20USD cho ho, chu khong thoi sau khi lam thu tuc xuat canh cho len may bay ho goi minh ra thi phien phuc lam.
* Khoang 11 gio 15 chia tay gia dinh va nguoi than vao lam thu tuc xuat canh, theo minh tien bac dem theo cu de trong tui quan. Neu dem theo so tien trong gioi hang cho phep thi khong sau het. Luc lam thu tuc xuat canh o an ninh san bay neu ban muon giu lai CMND thi cu noi bo quen o nha hoac bi mat.
Luc len may bay khi nhin thay ban tro giup, cac tiep vien giup minh rat nhieu.
Den san bay Dai Loan vao luc 15 gio 30, cac tiep vien hang khong se tap trung nhung gia dinh di dan co deo ban tro giup va dua xuong may bay sau cung, cac ban cu di theo cac hanh khachkhac, cac ban cu theo duong co chu TRANSIT va cac nhan vien cua hang hang khong se huong dan cho cac ban den gate cho qua canh de len may bay di San Fracisco. khoan 16 gio 50 cac ban se duoc lam thu tuc o gate cho di San Fracisco sau khi lam thu tuc xong ban di xuong cau thang den phong cho len may bay va sau do se len may bay.17gio50 may bay se cat canh di San Francisco. May bay den san bay San Fracisco luc 15 gio 50, cac ban cung cu yen tam se co 1 nguoi cua hang hang khong se huong dan cac ban den khu new Immigrant lam thu tuc nhap canh lay dau van tay va chup hinh va se lam thu tuc xin so an sinh va the xanh tai day. thoi gian lam thu tuc hoi lau khoan 2 tieng sau do ra lay hanh ly va thu tuc hai quan, cac ban cu noi minh khong biet tieng Anh se co nhan vien hai quan nguoi Viet giup do cho minh. Cac ban cu yen tamho lam viec rat nhiet tinh va tan tam vi quan niem cua ho la giup duoc gi cho minh la niem hanh phuc doi voi ho

linda

Ban điều hành

Vậy là mỗi sân bay làm việc mỗi khác...

Gia đình tôi đến sân bay Chicago, tìm hoài mà không thấy cửa nào dành cho người mới nhập cư ( New Immigrant), tôi đến hỏi một người Hải Quan sân bay cửa nào dành cho người mới nhập cư vào Mỹ, anh Hải quan người Mỹ vui vẻ hướng dẫn đứng vào xếp hàng chung với mọi người, tôi nhìn quanh tìm xem có ai người VN cũng đang chờ làm thủ tục nhập cảnh như mình không, nhưng tìm hoài không thấy ai ngoài chúng tôi, đợi khoảng hơn một tiếng chúng tôi mới bước được đến cổng để làm thủ tục nhập cảnh.

Trước tiên đưa tờ khai hải quan và tập hồ sơ được nêm phong + passport cho hải quan, sau khi anh ta xem xong và tìm những thông tin cần thiết, sau đó lăn tay, chụp hình và đợi lần lượt từng người, xong anh ta đưa hồ sơ và chúng tôi đi theo vào phòng ngồi chờ, chờ khoảng gần một tiếng, sau đó lại được chuyển tới một bàn khác và đẩy theo hành lý đến đó ngồi chờ tiếp, chờ khoảng hơn 1 tiếng, có người đến gọi tên...từng người đến lăn tay và ký tên...sau khi làm xong họ đóng dấu và có ghi rõ số thẻ xanh trên đó, sau đó họ có nói "đây là số thẻ xanh của bạn, bạn sẽ nhận thẻ xanh qua thư bưu điện..." không thấy họ nó gì tới số SOCIAL SCURITY, sau đó nhận lại passport và tiếp tục hành trình chuyến bay tiếp theo.

Tôi đến Mỹ hai ngày, người thân chở đi đến SOCIAL SUCURITY ADMINISTRATION để là SS, trước tiên lấy số thứ tự, sau đó lấy form để sẳn điền thông tin vào và ngồi chờ số thứ tự của mình hiện lên vào cửa số mấy thì vào đưa passport cùng với form đã điền cho người nhân viên, sau khi họ làm xong thủ tục cho một người, họ in ra và đưa cho mình đọc lại xem đã chính xác chưa, khi mình nói OK, họ tiếp tục làm cho người khác và cứ như vậy cho đến khi hoàn tất...

sau khi xong chúng ta nhận mỗi người một tờ Receipt ( trong receipt chỉ ghi rõ là mình đã đăng ký SS rồi...không có số) và về chờ, 2 tuần sau sẽ nhận được thẻ SS qua bưu điện, tôi không biết các bang khác thế nào, riêng chúng tôi mỗi người nhận thẻ SS cách nhau 1 tuần...tới hôm nay tôi đến Mỹ được 2 tuần nhưng chỉ mới 2 con của tôi đã nhận được thẻ SS còn tôi vẫn chưa nhận được...

Sau khi nhận được thẻ SS đầy đủ chúng tôi sẽ đi làm ID và sau đó apply thi bằng lái ( bằng viết), sau đó thi bằng lái...và bắt đầu một công việc mới, một cuộc sống mới...

Nơi tôi đang sống trời mùa Thu nhưng khá lạnh lá chuyển từ xanh sang vàng và đỏ rất đẹp, hôm nay lá rụng nhiều vàng cả bãi cỏ sau nhà, có nhiều cây đã trơ trụi lá, buổi sáng 8h mới thấy mặt trời ló dạng, 7h tối trời vẫn còn sáng, cuộc sống xung quanh khá yên bình, không còn nghe tiếng còi xe inh ỏi, không còn thấy bụi đen thui và cũng không còn đeo khẩu trang, đội mũ bảo hiểm mỗi khi ra đường nhưng khung cảnh khá buồn và nhớ VN, nhớ những món ăn ngon, những buổi tối đi nghe nhạc, uống cafe với bạn bè, những buổi offline...nhớ rất nhiều thứ ở VN mà nơi đây không bao giờ có...ở đây cứ trời sáng mọi người tất bật lo đi làm, trời tối về nhà ăn cơm xong nói năm ba câu chuyện rồi đi ngủ, muốn đi chơi hay đi dạo cũng không ai còn sức mà đi, mà cũng không biết đi đâu...nghe đồn mua đông xuống còn buồn thê thảm hơn, nhìn ra ngoài chỉ có một màu trắng...
Chúng tôi không bị mất ngủ vì trái múi giờ, cứ trời tối là ngủ, trời sáng là dậy, không bị trở ngại gì cả...

Vài lời tâm sự chia sẻ cùng anh chị, chúc tất cả mọi người bình an và vui vẻ, hạnh phúc và may mắn trong cuộc sống mới nhé.

Hiếu

Thành viên mới

Trên diễn đàn nầy có ai ở Portland, Oregon không,nếu có thì cũng nên post một vài bài cho mọi người biết,về phong cảnh xứ người,công việc làm ăn,quan hệ con người với nhau,kinh nghiệm sống...
Thanks

redriver77

Thành viên tích cực

Vậy là mỗi sân bay làm việc mỗi khác...

Gia đình tôi đến sân bay Chicago, tìm hoài mà không thấy cửa nào dành cho người mới nhập cư ( New Immigrant), tôi đến hỏi một người Hải Quan sân bay cửa nào dành cho người mới nhập cư vào Mỹ, anh Hải quan người Mỹ vui vẻ hướng dẫn đứng vào xếp hàng chung với mọi người, tôi nhìn quanh tìm xem có ai người VN cũng đang chờ làm thủ tục nhập cảnh như mình không, nhưng tìm hoài không thấy ai ngoài chúng tôi, đợi khoảng hơn một tiếng chúng tôi mới bước được đến cổng để làm thủ tục nhập cảnh.

Trước tiên đưa tờ khai hải quan và tập hồ sơ được nêm phong + passport cho hải quan, sau khi anh ta xem xong và tìm những thông tin cần thiết, sau đó lăn tay, chụp hình và đợi lần lượt từng người, xong anh ta đưa hồ sơ và chúng tôi đi theo vào phòng ngồi chờ, chờ khoảng gần một tiếng, sau đó lại được chuyển tới một bàn khác và đẩy theo hành lý đến đó ngồi chờ tiếp, chờ khoảng hơn 1 tiếng, có người đến gọi tên...từng người đến lăn tay và ký tên...sau khi làm xong họ đóng dấu và có ghi rõ số thẻ xanh trên đó, sau đó họ có nói "đây là số thẻ xanh của bạn, bạn sẽ nhận thẻ xanh qua thư bưu điện..." không thấy họ nó gì tới số SOCIAL SCURITY, sau đó nhận lại passport và tiếp tục hành trình chuyến bay tiếp theo.

Tôi đến Mỹ hai ngày, người thân chở đi đến SOCIAL SUCURITY ADMINISTRATION để là SS, trước tiên lấy số thứ tự, sau đó lấy form để sẳn điền thông tin vào và ngồi chờ số thứ tự của mình hiện lên vào cửa số mấy thì vào đưa passport cùng với form đã điền cho người nhân viên, sau khi họ làm xong thủ tục cho một người, họ in ra và đưa cho mình đọc lại xem đã chính xác chưa, khi mình nói OK, họ tiếp tục làm cho người khác và cứ như vậy cho đến khi hoàn tất...

sau khi xong chúng ta nhận mỗi người một tờ Receipt ( trong receipt chỉ ghi rõ là mình đã đăng ký SS rồi...không có số) và về chờ, 2 tuần sau sẽ nhận được thẻ SS qua bưu điện, tôi không biết các bang khác thế nào, riêng chúng tôi mỗi người nhận thẻ SS cách nhau 1 tuần...tới hôm nay tôi đến Mỹ được 2 tuần nhưng chỉ mới 2 con của tôi đã nhận được thẻ SS còn tôi vẫn chưa nhận được...

Sau khi nhận được thẻ SS đầy đủ chúng tôi sẽ đi làm ID và sau đó apply thi bằng lái ( bằng viết), sau đó thi bằng lái...và bắt đầu một công việc mới, một cuộc sống mới...

Nơi tôi đang sống trời mùa Thu nhưng khá lạnh lá chuyển từ xanh sang vàng và đỏ rất đẹp, hôm nay lá rụng nhiều vàng cả bãi cỏ sau nhà, có nhiều cây đã trơ trụi lá, buổi sáng 8h mới thấy mặt trời ló dạng, 7h tối trời vẫn còn sáng, cuộc sống xung quanh khá yên bình, không còn nghe tiếng còi xe inh ỏi, không còn thấy bụi đen thui và cũng không còn đeo khẩu trang, đội mũ bảo hiểm mỗi khi ra đường nhưng khung cảnh khá buồn và nhớ VN, nhớ những món ăn ngon, những buổi tối đi nghe nhạc, uống cafe với bạn bè, những buổi offline...nhớ rất nhiều thứ ở VN mà nơi đây không bao giờ có...ở đây cứ trời sáng mọi người tất bật lo đi làm, trời tối về nhà ăn cơm xong nói năm ba câu chuyện rồi đi ngủ, muốn đi chơi hay đi dạo cũng không ai còn sức mà đi, mà cũng không biết đi đâu...nghe đồn mua đông xuống còn buồn thê thảm hơn, nhìn ra ngoài chỉ có một màu trắng...
Chúng tôi không bị mất ngủ vì trái múi giờ, cứ trời tối là ngủ, trời sáng là dậy, không bị trở ngại gì cả...

Vài lời tâm sự chia sẻ cùng anh chị, chúc tất cả mọi người bình an và vui vẻ, hạnh phúc và may mắn trong cuộc sống mới nhé.
Chào bạn, lúc đầu mình thấy ngạc nhiên và thú vị về cái vụ bình minh và hoàng hôn ở đây, nhiều lúc tới 21h đêm mặt trời mới lặn đó, còn cái vụ ăn ngủ thì vẫn đều đều, không bị trở ngại lắm, chắc là trời lạnh nên dễ ăn dễ ngủ đó, cứ cái đà này thì chắc phải nới cửa quá hihi. Bạn đang ở bang nào vậy, mình ở Ohio đó, nghe bạn nói mà mình cũng thấy nhớ VN kinh khủng, lại thèm ngửi cái mùi khói xe bụi đường, tiếng còi xe inh ỏi, lúc trước nghe tiếng rao hàng hoài cũng thấy bực mình vì nhiều khi bị phá mất giấc ngủ trưa, bi giờ lại thèm kinh khủng, đêm qua tình ngờ nghe nhạc Tuấn Ngọc hát "Em còn nhớ hay em đã quên, nhớ Sài gòn mưa rồi chợt nắng..." làm mình thổn thức hic hic, ôi biết bao giờ mới được về VN, được đi ăn ốc , ăn bún riêu, đi uống cafe tám chuyện cùng bè bạn, nói chung là nhớ đủ thứ hết, thôi thì không có cái mình thích thì hãy thích cái mình có vậy, không biết có ai cùng tâm trạng với mình không ta, xin vui lòng share để nỗi buồn vơi một nữa nhé. Bye.