[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - WAC1690530021

• Thread starter ruudthaocindyluu
  • Ngày gửi
R

ruudthaocindyluu

Guest
Em xin kính chào các anh chị.
Xin các anh chị vui lòng cho em hỏi một tý. Lúc trước bác em làm hồ sơ bảo lãnh ba em định cư Mỹ theo diện F4, trong hồ sơ bảo lãnh thì có tên em. Nhưng do thời gian chờ lâu quá, nên khi đến khi hồ sơ đến thì e quá 21 tuổi. Hiện nay em đã có gia đình và cả nhà em cũng qua Mỹ được 5,5 năm rồi. Em của em cũng vừa đậu quốc tịch Mỹ và đang làm hồ sơ để bảo lãnh gia đình em. Xin cho em hỏi. Nếu như bây giờ xin cứu xét lại hồ sơ củ mà gia đình em đã làm lúc trước có tên em có được không hay là bây giờ em của em phải làm lại bộ hồ sơ F4 mới? Em xin cám ơn các anh chị. Nếu có điều gì sai sót mong các anh chị bỏ qua mà trả lời giúp em.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Em xin kính chào các anh chị.
Xin các anh chị vui lòng cho em hỏi một tý. Lúc trước bác em làm hồ sơ bảo lãnh ba em định cư Mỹ theo diện F4, trong hồ sơ bảo lãnh thì có tên em. Nhưng do thời gian chờ lâu quá, nên khi đến khi hồ sơ đến thì em quá 21 tuổi. Hiện nay em đã có gia đình và cả nhà em cũng qua Mỹ được 5,5 năm rồi. Em của em cũng vừa đậu quốc tịch Mỹ, và đang làm hồ sơ để bảo lãnh gia đình em. Xin cho em hỏi. Nếu như bây giờ xin cứu xét lại hồ sơ củ mà gia đình em đã làm lúc trước có tên em có được không hay là bây giờ em của em phải làm lại bộ hồ sơ F4 mới? Em xin cám ơn các anh chị. Nếu có điều gì sai sót mong các anh chị bỏ qua mà trả lời giúp em.
Nếu em của bạn đã có quốc tịch Mỹ, thì sẽ làm hồ sơ bảo lãnh cho gia đình bạn theo diện visa F4 (Anh, chị, em của công dân Hoa Kỳ) và hồ sơ bảo lãnh của bạn phải làm lại từ đầu chứ không được cứu xét theo hồ sơ cũ nữa.

Bạn xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26258

Chỉnh sửa cuối:
R

ruudthaocindyluu

Guest
Kính chào các anh chị,

Xin cho em hỏi tý là hôm vừa rồi em của em bên Mỹ nhận được email của USCIS thông báo là đã nhận được đơn I-130 rồi. Em không biết là thời gian chờ hồ sơ complete được bắt đầu tính từ khi nào vậy ạ? Từ khi USCIS nhận được form I-130 hay khi nào có Case number HCMxxxx mới được tính ạ? Số receipt number của nhà em là WAC1690530021, em không biết coi ngày ưu tiên ở đâu và khi nào hồ sơ nhà em mới được approve và có Case number ạ? Cách đây khoảng 3 hôm em đã gửi mail cho NVC, nhưng không thấy họ trả lời em ko biết có gửi đúng địa chỉ không, em gửi theo link này:
https://secureforms.travel.state.gov/ask-nvc.php. Em cũng không thấy email trả lời tự động của NVC như lúc trước.

Và điều cuối cùng là em xin các anh chị admin có thể cho em mở 1 bài mới được không ạ? Vì bài này lúc trước em hỏi cho ba mẹ em, giờ em muốn mở 1 bài mới cho cá nhân gia đình em. Xin cảm ơn các anh chị thật nhiều.

Đây là email mà USCIS gửi cho em trai em.
Case Was Received
On June 29, 2016, we received your Form I-130, Immigrant Petition for Relative, Fiance (E), or Orphan, Receipt Number WAC1690530021, and sent you the receipt notice that describes how we will process your case. Please follow the instructions in the notice. If you do not receive your receipt notice by July 29, 2016, please call Customer Service at 1-800-375-5283. If you move, go to www.uscis.gov/addresschange to give us your new mailing address.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Kính chào các anh chị,

Xin cho em hỏi tý là hôm vừa rồi em của em bên Mỹ nhận được email của USCIS thông báo là đã nhận được đơn I-130 rồi. Em không biết là thời gian chờ hồ sơ complete được bắt đầu tính từ khi nào vậy ạ? Từ khi USCIS nhận được form I-130 hay khi nào có Case number HCMxxxx mới được tính ạ? Số receipt number của nhà em là WAC1690530021, em không biết coi ngày ưu tiên ở đâu và khi nào hồ sơ nhà em mới được approve và có Case number ạ? Cách đây khoảng 3 hôm em đã gửi mail cho NVC, nhưng không thấy họ trả lời em ko biết có gửi đúng địa chỉ không, em gửi theo link này:
https://secureforms.travel.state.gov/ask-nvc.php. Em cũng không thấy email trả lời tự động của NVC như lúc trước.

Và điều cuối cùng là em xin các anh chị admin có thể cho em mở 1 bài mới được không ạ? Vì bài này lúc trước em hỏi cho ba mẹ em, giờ em muốn mở 1 bài mới cho cá nhân gia đình em. Xin cảm ơn các anh chị thật nhiều.

Đây là email mà USCIS gửi cho em trai em.
Case Was Received
On June 29, 2016, we received your Form I-130, Immigrant Petition for Relative, Fiance (E), or Orphan, Receipt Number WAC1690530021, and sent you the receipt notice that describes how we will process your case. Please follow the instructions in the notice. If you do not receive your receipt notice by July 29, 2016, please call Customer Service at 1-800-375-5283. If you move, go to www.uscis.gov/addresschange to give us your new mailing address.
Ngày 29/06/2016 Sở Nhập tịch và Di trú Hoa Kỳ USCIS đã nhận đơn Form I-130 của bạn, hồ sơ đang ở giai đoạn xem xét ban đầu chưa được chấp thuận Approval Date. Khi nào hồ sơ bạn được chấp thuận lúc đó sẽ được chuyển sang Trung tâm Chiếu khán Quốc gia NVC, và nơi này sẽ cấp số hồ sơ Case Number HCM cho bạn.

Bạn xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26170

P/s: Để tiện việc theo dõi hồ sơ di trú theo yêu cầu của bạn, tôi đã mở riêng topic này cho bạn. Lần sau có thắc mắc gì, thì cần hỏi bài tại đây.

R

ruudthaocindyluu

Guest
Ngày 29/06/2016 Sở Nhập tịch và Di trú Hoa Kỳ USCIS đã nhận đơn Form I-130 của bạn, hồ sơ đang ở giai đoạn xem xét ban đầu chưa được chấp thuận Approval Date. Khi nào hồ sơ bạn được chấp thuận lúc đó sẽ được chuyển sang Trung tâm Chiếu khán Quốc gia NVC, và nơi này sẽ cấp số hồ sơ Case Number HCM cho bạn.

Bạn xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26170

P/s: Để tiện việc theo dõi hồ sơ di trú theo yêu cầu của bạn, tôi đã mở riêng topic này cho bạn. Lần sau có thắc mắc gì, thì cần hỏi bài tại đây.
Dạ em xin cám ơn Ban quản trị. Nhưng em không biết là thời gian chờ hồ sơ complete được bắt đầu tính từ khi nào? Từ khi USCIS nhận Form I-130 hay khi nào có Case number HCMxxx? Vì em thử hỏi mấy chỗ dịch vụ thì họ nói được tính từ khi USCIS nhận Form I-130.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ em xin cám ơn Ban quản trị. Nhưng em không biết là thời gian chờ hồ sơ complete được bắt đầu tính từ khi nào? Từ khi USCIS nhận Form I-130 hay khi nào có Case number HCMxxx? Vì em thử hỏi mấy chỗ dịch vụ thì họ nói được tính từ khi USCIS nhận Form I-130.
Khi nào lịch visa hàng tháng đăng trên diễn đàn vượt qua ngày đáo hạn ưu tiên của hồ sơ bạn tức ngày 29/06/2016, thì lúc đó hồ sơ mới đến lượt xem xét để mở. Hiện tại diện visa F4 đang xem xét đến trước ngày 15/09/2003, hồ sơ bạn có ngày ưu tiên 29/06/2016, thì phải còn chờ lâu lắm khoảng gần 13 năm nữa mới đến lượt, và còn tùy thuộc vào diễn biến lịch visa hàng tháng tăng nhanh hay chậm nữa. Khi lịch vượt qua ngày đáo hạn ưu tiên NVC sẽ thông báo, và tiến hành mở hồ sơ cho gia đình.

Hiện tại bây giờ gia đình bạn cứ yên tâm mà làm ăn, sinh sống, bình thường, tạm gác chuyện hồ sơ di trú sang một bên. Khi nào hồ sơ tới lượt thì lúc đó mới tính tới được.

Cần giải thích thêm để bạn hiểu rõ hơn là:
- Hồ sơ di trú được dựa vào diễn biến lịch visa hàng tháng, và ngày ưu tiên Priority Date là mốc thời gian để biết khi nào hồ sơ tới lượt.
- Khi nào hồ sơ bạn đến lượt được xem xét giải quyết, NVC sẽ thông báo mở hồ sơ cho gia đình bạn. Lúc đó người bảo lãnh, cũng như người được lãnh phải thực hiện các thủ tục giấy tờ để hoàn tất complete hồ sơ thì mới được xếp lịch phỏng vấn.

R

ruudthaocindyluu

Guest
Dạ, mấy Anh/chị cho em hỏi. Em tên đầy đủ là Lưu Trung Hiếu, nhưng sao trong Form I-797C của em chỉ thấy ghi là Luu, Hieu như vậy có cần sửa hay để vậy luôn? Em có hỏi em của em thì nó trả lời là bên Mỹ ít ai dùng Middle name, nên để vậy cũng không sao. Như vậy có đúng không ạ? Em xin cảm ơn rất nhiều.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ, mấy Anh/chị cho em hỏi. Em tên đầy đủ là Lưu Trung Hiếu, nhưng sao trong Form I-797C của em chỉ thấy ghi là Luu, Hieu như vậy có cần sửa hay để vậy luôn? Em có hỏi em của em thì nó trả lời là bên Mỹ ít ai dùng Middle name, nên để vậy cũng không sao. Như vậy có đúng không ạ? Em xin cảm ơn rất nhiều.
Ghi như vậy là được rồi, không sao cả.

Bạn xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1183

R

ruudthaocindyluu

Guest
Dạ em xin cám ơn rất nhiều ạ. Cho em hỏi thêm 1 cái nữa là nhà em có 4 thành viên. Em, vợ em và 2 đứa con. Nhưng trong hồ sơ chỉ có thấy tên 1 mình em. Vậy trong hồ sơ chỉ cần có tên của người được bảo lãnh chính, còn mấy người đi theo thì không cần ghi vào phải không ạ?

Còn 1 chuyện quan trọng nữa em muốn hỏi là: Em là đương đơn chính trong hồ sơ bảo lãnh, nhưng do hồ sơ chờ quá lâu đến khoảng 13 năm lận. Nên nếu trong 13 năm đó em có chuyện bất trắc, không may thì hồ sơ đó coi như hủy bỏ hay sao ạ? Vì em chỉ sợ nếu lỡ em có chuyện gì thì 2 đứa con em không qua Mỹ được. Thời buổi này mạng sống mong manh quá, xin anh chị chỉ em còn có thêm cách nào không ạ? Nếu sau này em có bất trắc, thì em trai em có thể nào nhận con của em làm con nuôi và bảo lãnh được không? Xin cám ơn anh chị nhiều.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ em xin cám ơn rất nhiều ạ. Cho em hỏi thêm 1 cái nữa là nhà em có 4 thành viên. Em, vợ em và 2 đứa con. Nhưng trong hồ sơ chỉ có thấy tên 1 mình em. Vậy trong hồ sơ chỉ cần có tên của người được bảo lãnh chính, còn mấy người đi theo thì không cần ghi vào phải không ạ?

Còn 1 chuyện quan trọng nữa em muốn hỏi là: Em là đương đơn chính trong hồ sơ bảo lãnh, nhưng do hồ sơ chờ quá lâu đến khoảng 13 năm lận. Nên nếu trong 13 năm đó em có chuyện bất trắc, không may thì hồ sơ đó coi như hủy bỏ hay sao ạ? Vì em chỉ sợ nếu lỡ em có chuyện gì thì 2 đứa con em không qua Mỹ được. Thời buổi này mạng sống mong manh quá, xin anh chị chỉ em còn có thêm cách nào không ạ? Nếu sau này em có bất trắc, thì em trai em có thể nào nhận con của em làm con nuôi và bảo lãnh được không? Xin cám ơn anh chị nhiều.
Bạn cần phải bổ sung tên vợ và con bạn để NVC xem xét giải quyết, cũng như cập nhật thông tin hồ sơ.

Xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26899

Ngoài ra điền thêm đơn Public Inquiry Form gửi NVC.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=21666

Trong phần Your question. Chọn câu này.
4/. How do I add a child/spouse to my petition?
Làm sao tôi bổ túc con/chồng hoặc vợ của tôi vào hồ sơ?
. Dùng bổ túc thêm vợ/chồng/con vào hồ sơ.

Em trai có thể nhận con bạn làm con nuôi, và có thể bảo lãnh cho 2 đứa con bạn nhưng phải thỏa các điều kiện sau:
Xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26270

R

ruudthaocindyluu

Guest
Ðề: Hồ sơ F4 - WAC1690530021

Em thấy đoạn dưới của đơn I797C có phần thông tin của người bảo lãnh và người được bảo lãnh có đoạn sau:

The I-130, Petition for Ailien relative has been received by our office for the following beneficiaries and is in process:
Luu, Hieu ( Ngay, thang nam sinh)

Mà gia đình em đến 4 người, sao chỉ có tên 1 mình em? Em có hỏi thằng em ruột của em. Nó làm hồ sơ bảo lãnh cho gia đình em, thì nó trả lời là khi nộp hồ sơ thì nó có nộp luôn giấy hôn thú, giấy khai sinh đầy đủ hết của cả 4 người rồi. Nó bảo không sao đâu. Vì hồ sơ của em NVC chưa nhận được từ USCIS, nên em có cần gửi mail cho NVC liền ko hay phải chờ khi nào hồ sơ về NVC rồi thì mới viết đơn?

Còn TH nhận con nuôi, là nếu muốn nhận con e làm con nuôi thì em của em phải về VN ở với con em 2 năm luôn hả ac?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Em thấy đoạn dưới của đơn I-797C có phần thông tin của người bảo lãnh và người được bảo lãnh có đoạn sau:

The I-130, Petition for Ailien relative has been received by our office for the following beneficiaries and is in process:
Luu, Hieu (Ngay, thang nam sinh).

Mà gia đình em đến 4 người, sao chỉ có tên 1 mình em? Em có hỏi thằng em ruột của em. Nó làm hồ sơ bảo lãnh cho gia đình em, thì nó trả lời là khi nộp hồ sơ thì nó có nộp luôn giấy hôn thú, giấy khai sinh đầy đủ hết của cả 4 người rồi. Nó bảo không sao đâu. Vì hồ sơ của em NVC chưa nhận được từ USCIS, nên em có cần gửi mail cho NVC liền không hay phải chờ khi nào hồ sơ về NVC rồi thì mới viết đơn?

Còn TH nhận con nuôi, là nếu muốn nhận con em làm con nuôi thì em của em phải về VN ở với con em 2 năm luôn hả Anh/Chị?
Chờ khi nào hồ sơ bạn được USCIS xem xét chấp thuận Approval Date, lúc đó sẽ chuyển về NVC thì bổ sung sau cũng được.

Nếu em trai bạn muốn nhận 2 con của bạn là con nuôi, thì cần đọc kỹ câu này.
- Các bằng chứng bạn, và đứa trẻ đã sống chung nhà ít nhất 2 năm; và các bằng chứng bạn đã nuôi dưỡng đứa trẻ.

R

ruudthaocindyluu

Guest
Xin các anh chị vui lòng giúp e.
1) Hồ sơ của em là WAC1690530021, diện f4 29/6/2016 đến nay ko biết đã được chấp thuận chưa?
2) Sắp tới e và vợ e sẽ li hôn, vậy hồ sơ F4 có cần bổ sung quyết định ly hôn của toà ko ạ? Nếu như muốn 2 đứa con theo em, thì có cần giấy xác nhận đồng ý theo cha của vợ em ko?
3) Sau khi hoàn tất thủ tục li hôn, thì e có thể chuyển qua dạng F2B ko? Vì ba mẹ e chưa có quốc tịch. Và thời gian bảo lãnh có nhanh hơn f4 ko?
Em xin chân thành cảm ơn.

R

ruudthaocindyluu

Guest
1) Hồ sơ của em là WAC1690530021, diện f4 29/6/2016 đến nay ko biết đã được chấp thuận chưa? Em đã hỏi NVC nhiều lần nhưng không thấy họ trả lời em về số case number.
2) Em và vợ đã li hôn. Vậy là em phải làm thêm 1 bộ hồ sơ mới F2B( mẹ em bảo lãnh) hay là sẽ chuyển từ F4 sang F2B ạ? Nếu như muốn 2 đứa con theo em, thì ngay bây giờ em có cần nói vợ em làm giấy cam kết cho con xuất cảnh theo cha không, hay khi nào hồ sơ tới thì bên lãnh sự quán họ sẽ đưa form cho điền ạ?
3) Và thời gian bảo lãnh có nhanh hơn f4 nhiều ko ạ?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
1) Hồ sơ của em là WAC1690530021, diện f4 29/6/2016 đến nay ko biết đã được chấp thuận chưa? Em đã hỏi NVC nhiều lần nhưng không thấy họ trả lời em về số case number.
2) Em và vợ đã li hôn. Vậy là em phải làm thêm 1 bộ hồ sơ mới F2B (mẹ em bảo lãnh) hay là sẽ chuyển từ F4 sang F2B ạ? Nếu như muốn 2 đứa con theo em, thì ngay bây giờ em có cần nói vợ em làm giấy cam kết cho con xuất cảnh theo cha không, hay khi nào hồ sơ tới thì bên lãnh sự quán họ sẽ đưa form cho điền ạ?
3) Và thời gian bảo lãnh có nhanh hơn f4 nhiều ko ạ?
Kết quả check hồ sơ của bạn.
Case Was Received
On June 29, 2016, we received your Form I-130, Petition for Alien Relative, Receipt Number WAC1690530021, and sent you the receipt notice that describes how we will process your case. Please follow the instructions in the notice. If you do not receive your receipt notice by July 29, 2016, contact the USCIS Contact Center at www.uscis.gov/contactcenter. If you move, go to www.uscis.gov/addresschange to give us your new mailing address.
Ngày 29/06/2016 Sở Nhập tịch và Di trú Hoa Kỳ USCIS có nhận đơn Form I-130 số biên nhận WAC1690530021, hồ sơ đang ở giai đoạn xem xét ban đầu chưa được chấp thuận thuận Approval Date, nên chưa có số Case Number HCM do NVC cấp. Không có việc hồ sơ từ F4 chuyển sang F2B, nếu muốn thì phải làm hồ sơ bảo lãnh lại.

R

ruudthaocindyluu

Guest
Kết quả check hồ sơ của bạn.

Ngày 29/06/2016 Sở Nhập tịch và Di trú Hoa Kỳ USCIS có nhận đơn Form I-130 số biên nhận WAC1690530021, hồ sơ đang ở giai đoạn xem xét ban đầu chưa được chấp thuận thuận Approval Date, nên chưa có số Case Number HCM do NVC cấp. Không có việc hồ sơ từ F4 chuyển sang F2B, nếu muốn thì phải làm hồ sơ bảo lãnh lại.
4 năm rồi mà chưa được chấp thuận, thì có ảnh hưởng gì đến thời gian mở hồ sơ không chị?

R

ruudthaocindyluu

Guest
Hồ sơ diện visa F4 thường thời gian chờ đợi rất lâu không có ảnh hưởng gì cả.
Dạ, e cám ơn rất nhiều ạ. Cho em xin hỏi thêm 1 tý nữa là thời gian hồ sơ mình được mở thì phải theo dõi Lịch xét visa hàng tháng phải ko ạ? Từ ngày theo lịch visa hàng tháng đến khi được giấy mời phỏng vấn trung bình tầm bao lâu ạ?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ, em cám ơn rất nhiều ạ. Cho em xin hỏi thêm 1 tý nữa là thời gian hồ sơ mình được mở thì phải theo dõi Lịch xét visa hàng tháng phải ko ạ? Từ ngày theo lịch visa hàng tháng đến khi được giấy mời phỏng vấn trung bình tầm bao lâu ạ?
1/. Muốn biết khi nào hồ sơ đáo hạn được NVC thông báo mở, thì gia đình bạn phải theo dõi tiến trình lịch visa hàng tháng có đăng tải trên diễn đàn.
2/. Khi hồ sơ được mở cần phải tiến hành các thủ tục cần thiết nộp cho NVC để họ xem xét hoàn tất complete hồ sơ khoảng 3 tháng. Nếu hồ sơ tốt, không bị checklist bổ sung, thì sau đó được chuyển về LSQ, nơi này sẽ gửi thư mời phỏng vấn. Còn về thời gian thì không thể đoán chính xác được, vì tùy thuộc vào trường hợp của mỗi hồ sơ khác nhau, cũng như dựa vào năng lực làm việc, và xếp lịch phỏng vấn của nơi này.