[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - Yakeu

Yakeu

Thành viên mới
Xin quý BĐH cho biết 1 vài thắc mắc như sau:
1/- Khi hồ sơ F4 đi phỏng vấn cần phải đem theo những loại giấy tờ, hình ảnh gì?
2/- Khi được visa xuất cảnh, còn phải làm những thủ tục nào liên quan với luật pháp VN như: nợ ngân hàng, tư pháp.
3/- Khi đi xuất cảnh mỗi người được đem theo là bao nhiêu tiền USD qua USA?
4/- Nếu mình bán nhà và đất đai bên VN, thì làm sao đưa số tiền đó qua USA một cách hợp pháp (số tiền đó có thể trên $100,000.00 USD).
5/- Với số tiền đó nếu mình gởi ngân hàng của USA, thì có lãi hay không và được bao nhiêu %?

Xin chân thành cám ơn quý BĐH.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin quý BĐH cho biết 1 vài thắc mắc như sau:
1/- Khi hồ sơ F4 đi phỏng vấn cần phải đem theo những loại giấy tờ, hình ảnh gì?
2/- Khi được visa xuất cảnh, còn phải làm những thủ tục nào liên quan với luật pháp VN như: nợ ngân hàng, tư pháp.
3/- Khi đi xuất cảnh mỗi người được đem theo là bao nhiêu tiền USD qua USA?
4/- Nếu mình bán nhà và đất đai bên VN, thì làm sao đưa số tiền đó qua USA một cách hợp pháp (số tiền đó có thể trên $100,000.00 USD).
5/- Với số tiền đó nếu mình gởi ngân hàng của USA, thì có lãi hay không và được bao nhiêu %?

Xin chân thành cám ơn quý BĐH.
1/. Giấy tờ cần thiết mang đi khi phỏng vấn xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=23433

2/. Phải thanh toán dứt điểm các khoản nợ vay ngân hàng, cũng như không dính líu gì về vấn đề tư pháp.

Câu 3 + 4 + 5. Mỗi cá nhân khi đi xuất cảnh định cư chỉ được phép mang tiền, và vàng đúng theo quy định.

Tiền mang theo.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=21838

Vàng mang theo.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=21837

Và xem thêm ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=21753

Ngoài ra muốn nhận được sự tư vấn tiếp tục, thì bạn cần phải cung cấp thêm thông tin hồ sơ của mình.
1/. Ngày ưu tiên Priority Date.
2/. Ngày chấp thuận Approval Date.
3/. Số biên nhận Receipt Number (USCIS cấp).
3/. Số hồ sơ Case Number HCM (NVC cấp).

Yakeu

Thành viên mới
Thưa quý vị, hiện tại tôi là công dân Hoa Kỳ và muốn bảo lãnh các em của tôi qua USA, thủ tục giấy tờ bắt đầu làm những From gì, những giấy tờ liên quan cần phải có những gì và chi phí hết bao nhiêu?

Nếu các con của em tôi đến ngày đáo hạn hồ sơ, chúng nó trên 18 tuổi thì có được đi với gia đình hay không? Và nếu như trên số tuổi qui định của NVC (là bao nhiêu mới chính xác theo qui định), thì chúng tôi có thể xin cứu xét với phái đoàn được hay không?
Nếu trong thời gian chờ 12 năm, người bảo lãnh qua đời thì hồ sơ sẽ như thế nào?

Rất cám ơn quý vị.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Ðề: Hồ sơ F4 - Yakeu

Thưa quý vị, hiện tại tôi là công dân Hoa Kỳ và muốn bảo lãnh các em của tôi qua USA, thủ tục giấy tờ bắt đầu làm những From gì, những giấy tờ liên quan cần phải có những gì và chi phí hết bao nhiêu?

Nếu các con của em tôi đến ngày đáo hạn hồ sơ, chúng nó trên 18 tuổi thì có được đi với gia đình hay không? Và nếu như trên số tuổi qui định của NVC (là bao nhiêu mới chính xác theo qui định), thì chúng tôi có thể xin cứu xét với phái đoàn được hay không?
Nếu trong thời gian chờ 12 năm, người bảo lãnh qua đời thì hồ sơ sẽ như thế nào?

Rất cám ơn quý vị.
Nếu bạn muốn bảo lãnh cho các em bạn sang Mỹ, thì sẽ thuộc diện visa F4 (Anh, chị, em của công dân Hoa Kỳ).
Xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26258

Hướng dẫn cách điền mẫu đơn bảo lãnh Form I-130.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26252

Thông báo mức đóng lệ phí mới tại USCIS.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=27709

Khi hồ sơ đến lượt được xem xét giải quyết đến ngày đáo hạn, mà các con của em bạn sau khi lấy thời gian chờ chấp thuận Approval Date của hồ sơ khi ở USCIS, trừ đi ngày nộp hồ sơ tức ngày ưu tiên Priority Date, nếu dưới 21 tuổi tính theo đạo luật CSPA thì sẽ được xuất cảnh cùng gia đình, còn nếu trên 21 tuổi thì đã quá tuổi CSPA không được xuất cảnh cùng gia đình.

Hồ sơ trong thời gian chờ đợi, nếu như người bảo lãnh mất trước khi hồ sơ được xem xét chấp thuận Approval Date, thì hồ sơ sẽ bị đóng hủy. Còn nếu như khi hồ sơ đã được xét duyệt chấp thuận mà người bảo lãnh mới mất, thì có thể làm đơn xin cứu xét để hồ sơ được tiếp tục.

P/s: Tôi đã di chuyển bài viết của bạn về đây. Lần sau có thắc mắc gì, thì cần hỏi bài tại đây. Không được mở thêm topic mới nữa.

ThaoPhuong

Ban điều hành

Rất cám ơn quý vị.
Trường hợp, nếu bạn là Công dân Hoa Kỳ, và muốn tiến hành bảo lãnh các em của bạn qua Mỹ, thì yếu tố về tuổi tác hiện tại của Bạn rất quan trọng. Vì hồ sơ diện bảo lãnh ưu tiên F4 phải chờ rất lâu, lên tới trên 13 năm hoặc lâu hơn nữa. Do đó, yếu tố tuổi tác và sức khỏe của Bạn cần phải lưu ý. Ngoài ra, giấy tờ của Bạn và các em của Bạn phải rõ ràng, đầy đủ. Quan trọng nhất vẫn là giấy khai sinh của Bạn và em của Bạn có đầy đủ tên Cha và Mẹ. Và các giấy tờ khác nữa. Tất cả đều phải dịch sang tiếng Anh trước khi nộp cho Sở Di trú. Trong một số trường hợp, giấy tờ không rõ ràng, thì phải thử DNA. Nên Bạn cần lưu ý chi tiết này.
Sau ngày 23/12/2016, lệ phí nộp hồ sơ bảo lãnh cho diện bảo lãnh anh chị em như trường hợp của Bạn sẽ tăng từ 420$ trước đây thành 535$. Vì thế, bạn cũng cần tranh thủ nộp sớm.
Hiện tại rất khó để đưa ra ngày đáo hạn cho hồ sơ ưu tiên F4 vì thời gian đợi chờ lâu nhất. Tới thời điểm đó, áp dụng tuổi CSPA cho các con của các em của Bạn.
Cám ơn Bạn.

Yakeu

Thành viên mới

Trường hợp, nếu bạn là Công dân Hoa Kỳ, và muốn tiến hành bảo lãnh các em của bạn qua Mỹ, thì yếu tố về tuổi tác hiện tại của Bạn rất quan trọng. Vì hồ sơ diện bảo lãnh ưu tiên F4 phải chờ rất lâu, lên tới trên 13 năm hoặc lâu hơn nữa. Do đó, yếu tố tuổi tác và sức khỏe của Bạn cần phải lưu ý. Ngoài ra, giấy tờ của Bạn và các em của Bạn phải rõ ràng, đầy đủ. Quan trọng nhất vẫn là giấy khai sinh của Bạn và em của Bạn có đầy đủ tên Cha và Mẹ. Và các giấy tờ khác nữa. Tất cả đều phải dịch sang tiếng Anh trước khi nộp cho Sở Di trú. Trong một số trường hợp, giấy tờ không rõ ràng, thì phải thử DNA. Nên Bạn cần lưu ý chi tiết này.
Sau ngày 23/12/2016, lệ phí nộp hồ sơ bảo lãnh cho diện bảo lãnh anh chị em như trường hợp của Bạn sẽ tăng từ 420$ trước đây thành 535$. Vì thế, bạn cũng cần tranh thủ nộp sớm.
Hiện tại rất khó để đưa ra ngày đáo hạn cho hồ sơ ưu tiên F4 vì thời gian đợi chờ lâu nhất. Tới thời điểm đó, áp dụng tuổi CSPA cho các con của các em của Bạn.
Cám ơn Bạn.

Tôi được biết khi đi PV Yêu cầu phải mang theo bộ Bảo Trợ Tài Chánh bản chính lúc PV.
Sao lại có bản chánh khi người bảo lãnh đã nộp form này cho USCIS hay Sở Di trú bên nước ngoài rồi, thì làm sao chúng tôi khi đi PV có bản chánh của BTTC nữa. Xin quý vị giải đáp và hướng dẫn dùm. Cám ơn quý vị rất nhiều.

Mi@Fa

Thành viên tích cực
Tôi được biết khi đi PV Yêu cầu phải mang theo bộ Bảo Trợ Tài Chánh bản chính lúc PV.
Sao lại có bản chánh khi người bảo lãnh đã nộp form này cho USCIS hay Sở Di trú bên nước ngoài rồi, thì làm sao chúng tôi khi đi PV có bản chánh của BTTC nữa. Xin quý vị giải đáp và hướng dẫn dùm. Cám ơn quý vị rất nhiều.
Rất đơn giản: Người bảo lãnh khai xong (trong máy tính) in ra 3, 4 bộ, xong ký chữ ký sống trên các bộ đó.

Yakeu

Thành viên mới

Rất đơn giản: Người bảo lãnh khai xong (trong máy tính) in ra 3, 4 bộ, xong ký chữ ký sống trên các bộ đó.
Sao đơn giản quá vậy, có chính xác hay không, bởi vì khi PV một lần sai về hồ sơ là có thể gặp khó khăn với phái đoàn ở lần sau đó.