[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ IR1 - HCM2014656014

Kiều Thu

Thành viên mới
Chị Sumer ơi! chắc Chị đã có thư phỏng vấn rồi phải không chị? hồ sơ của em với chị gần giống giống nhau có gì Chị chia sẻ em với nhé!

sumer

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ IR1 & IR2 - HCM2014656014

Hi Kiều Thu!
Sumer pv hôm 5/8 rồi, đang đợi ông xã về cùng đi, còn nếu anh ấy kg về được hai mẹ con phải tự đi rồi.Sumer cũng mừng lắm nhưng cũng lo nhiều thứ nữa, chúc mẹ con T pv thành công nhe, và gửi lời cảm ơn đến XNC nhiều , rất nhiều :)

sumer

Thành viên mới
Ðề:Về vấn đề nhập quốc tịch mỹ cho trẻ sinh trước hôn thú,IR2

chào XNC và mọi người!
1.Con em năm nay 6 tuổi, cháu sinh trước hôn thú nên mang họ mẹ và phần tên cha trong khai sinh để trống. chồng em là thường trú nhân, khi con em 2 tuổi chúng em kết hôn,nhận con,điền tên cha bé vào khai sinh và đổi họ cho bé theo họ cha.( lúc này chồng em thẻ xanh ạ). nay chồng em nhập tịch sau 6 năm ở mỹ và có passport mỹ rồi, và con em cũng xin được visa định cư, vậy bé sang mỹ có thể nhập tịch theo cha được không ạ?
2.Em thấy visa có cho số A number cho bé, đến mỹ thì bé sẽ có thẻ xanh trước ? nếu bé có thể theo quốc tịch cha thì gia đình nên làm đơn N600 xin giấy chứng nhận quốc tịch cho bé trước hay làm thủ tục xin Us pasport luôn mà không cần giấy chứng nhận quốc tịch? cái nào ổn hơn ạ?
3. số an sinh xã hội cho bé nên xin trước hay sau khi bé nhập tịch? em băn khoăn vì cháu sinh trước kết hôn và trước khi ba cháu nhập tịch ..,,mong anh chị diễn đàn cho em lời khuyên, gia đình em xin cảm ơn....!

vuthangsi

Ban điều hành
Về vấn đề nhập quốc tịch mỹ cho trẻ sinh trước hôn thú,IR2

chào XNC và mọi người!
1.Con em năm nay 6 tuổi, cháu sinh trước hôn thú nên mang họ mẹ và phần tên cha trong khai sinh để trống. chồng em là thường trú nhân, khi con em 2 tuổi chúng em kết hôn,nhận con,điền tên cha bé vào khai sinh và đổi họ cho bé theo họ cha.( lúc này chồng em thẻ xanh ạ). nay chồng em nhập tịch sau 6 năm ở mỹ và có passport mỹ rồi, và con em cũng xin được visa định cư, vậy bé sang mỹ có thể nhập tịch theo cha được không ạ?
2.Em thấy visa có cho số A number cho bé, đến mỹ thì bé sẽ có thẻ xanh trước ? nếu bé có thể theo quốc tịch cha thì gia đình nên làm đơn N600 xin giấy chứng nhận quốc tịch cho bé trước hay làm thủ tục xin Us pasport luôn mà không cần giấy chứng nhận quốc tịch? cái nào ổn hơn ạ?
3. số an sinh xã hội cho bé nên xin trước hay sau khi bé nhập tịch? em băn khoăn vì cháu sinh trước kết hôn và trước khi ba cháu nhập tịch ..,,mong anh chị diễn đàn cho em lời khuyên, gia đình em xin cảm ơn....!

BẠN XEM HƯỚNG DẪN CUẢ LSQ HOA KỲ Ở ĐÂY

https://vn.usembassy.gov/vi/u-s-citizen-services-vi/birth-vi/

Giấy Báo sanh Lãnh sự Ngoài nước là gì?

Con của tôi có phải là công dân Hoa Kỳ?

Hầu hết, nhưng không phải tất cả trẻ em sinh ra ở nước ngoài có cha/mẹ là công dân Hoa Kỳ đủ điều kiện để được công nhận quốc tịch Hoa Kỳ thông qua việc được cấp Giấy Báo sanh Lãnh sự Ngoài nước và hộ chiếu Hoa Kỳ. Đây là những yêu cầu cần thiết mà cha/mẹ là công dân Hoa Kỳ phải đáp ứng thì mới “chuyển” được quốc tịch của mình cho con.

VÀ Ở ĐÂY

https://vn.usembassy.gov/vi/u-s-citizen-services-vi/birth-vi/transmitting-your-citizenship-vi/

Chuyển quốc tịch cho con

Việc chuyển được quốc tịch Hoa Kỳ cho con tùy thuộc vào:

1 Ít nhất một trong hai cha/mẹ có quốc tịch Hoa kỳ vào thời điểm trẻ em được sinh ra;

2 Mối quan hệ huyết thống giữa trẻ em đó và cha/mẹ quốc tịch Hoa Kỳ;

3 Giấy tờ tài liệu chứng minh cha/mẹ quốc tịch Hoa Kỳ đã hiện diện tại Hoa Kỳ trước khi trẻ em được sinh ra, được quy định cụ thể tại Yêu cầu cho việc chuyển quốc tịch.

KHI NÀO CÓ QUỐC TICH HOA KỲ THÌ MỚI XIN PASSPORT HOA KỲ ĐƯỢC .

ThaoPhuong

Ban điều hành

Theo Đạo luật Quốc Tịch cho Trẻ em ( Child Citizenship Act of 2000) của Quốc Hội Hoa kỳ chính thức áp dụng kể từ ngày 27 tháng 2 năm 2001 trở đi thì khi con của Bạn khi qua Hoa Kỳ trở thành thường trú nhân hợp pháp ở Hoa kỳ, dưới 18t vào ngày Cha trở thành công dân Mỹ (sau ngày 27/01/2001), và hiện đang sống trên lãnh thổ Hoa kỳ cùng Cha là công dân Mỹ. Thì người con khi nhập cư vào Hoa Kỳ thì tự động có quốc tịch Hoa Kỳ. Vào đường link sau điền N-600 xin chứng chỉ quốc tịch cho người con.
https://www.uscis.gov/n-600
Cha & Mẹ có quốc tịch Hoa Kỳ, muốn nhập QT cho con, tham khảo thêm ở đây:

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1335
nay chồng em nhập tịch sau 6 năm ở mỹ và có passport mỹ rồi, và con em cũng xin được visa định cư, vậy bé sang mỹ có thể nhập tịch theo cha được không ạ?
Được. Theo hướng dẫn ở trên.
Làm hộ chiếu Hoa Kỳ mà không cần phải có thêm giấy chứng nhận quốc tịch cũng được, nhưng theo thông thường, và cũng thuận tiện cho việc cứu xét hồ sơ một cách dễ dàng, thì khuyến khích nên xin giấy chứng nhận quốc tịch trước, rồi xin hộ chiếu Hoa Kỳ sau.
Khi điền DS-260 cho người con, trong đó có ghi địa chỉ nhận thẻ an sinh xã hội, thì sẽ được gửi về theo địa chỉ có trong đó. Thời gian nhận cũng không lâu lắm.
Việc người con đã được cấp visa, và người Cha đã là công dân Hoa Kỳ trước khi người con dưới 18 tuổi (bé mới 6 tuổi). Thì không có gì phải băn khoăn nữa. Cứ xin quốc tịch cho bé theo hướng dẫn ở trên.

sumer

Thành viên mới

chào Xnc và các anh, chị!
Gia đình Sumer chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của diễn đàn, anh vuthangsi, ThaoPhuong. Ông xã theo hướng dẫn của LsQ Hoa kỳ có đóng tiền thẻ xanh cho Sumer rồi, vậy phần em bé Sumer tính sang đó xin quốc tịch cho cháu theo đơn N600 thì kg cần đóng tiền thẻ xanh bây giờ được kg? vì Sumer nghe nói khi nhập cảnh thì police đóng mọc tròn j đó vào passport có giá trị như thẻ xanh tạm trong 1 năm? Nếu chưa đóng phí thẻ xanh em bé có được mộc tròn ấy kg?