[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ IR1 - SRC1590457969

BAOHAN2005

Thành viên tích cực
Chào các anh chị, em là thành viên mới của diễn đàn. Hồ sơ của em IR1, mở hồ so ngày 6/9, em mới nhận được transfer Notice: this is to advise you that in order to speed up processing we have transferred the above case to the following USCIS office for processing.Cho em hỏi khi nào hồ sơ của em được approved vậy ?
Em cảm ơn

ANA PHAM

Thành viên tích cực
Hồ sơ IR1 - BAOHAN2005

Chào các anh chị, em là thành viên mới của diễn đàn. Hồ sơ của em IR1, mở hồ so ngày 6/9, em mới nhận được transfer Notice: this is to advise you that in order to speed up processing we have transferred the above case to the following USCIS office for processing.Cho em hỏi khi nào hồ sơ của em được approved vậy?
Em cảm ơn.
Chào bạn BAOHAN2005, theo Ana biết thì hồ sơ mở tại USCIS thì mất 3-4 tháng mới được Approved và chuyển sang NVC. Mà nếu hồ sơ bạn đã approved rồi thì bạn sẽ không thể check case Status được nữa, bạn có thể tự kiểm tra bằng cách tự check case status của bạn, nếu nó hiện lên thông báo nghĩa là vẫn còn đang ở USCIS. Còn không check case status được nghĩa là hồ sơ đã được approved và chuyển sang NVC rồi. Chúc bạn may mắn nhé!!!

BAOHAN2005

Thành viên tích cực
Kính gửi các Anh Chị,
Hiện nay hồ sơ của em đã được approved ngày 13/06/2016, em đang chờ NVC gửi mail. Hồ sơ của em IR1, con em đã có quốc tịch Mỹ, 4 tuổi. Hồ sơ vợ chồng em tự làm. Cho em hỏi, khi điền vào đơn DS-260, có câu hỏi: IS THIS CHILD IMMIGRATING TO THE US WITH YOU? Em chọn YES hay NO (Hồ sơ kỳ này chỉ bảo lãnh mẹ, vì con đã có quốc tịch Mỹ rồi).
Em cảm ơn.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Family Information: Children
IS THIS CHILD IMMIGRATING TO THE US WITH YOU?
CON BẠN CÓ CÙNG ĐI VỚI BẠN ĐẾN HOA KỲ KHÔNG?

Trong trường hợp này, nếu bạn có con đi cùng bạn đến HOA KỲ, THÌ ĐIỀN YES .
Áp dụng cho tất cả các diện F2A/CR1/IR1/F1,/F2A/F2B/F3/F4.
Và theo câu văn Chị viết “Hồ sơ kỳ này chỉ bảo lãnh mẹ, vì con đã có quốc tịch Mỹ rồi” “con em đã có quốc tịch Mỹ, 4 tuổi”, thì câu IS THIS CHILD IMMIGRATING TO THE US WITH YOU?
Chị điền: NO. Vì em bé đã có quốc tịch thì đã có hộ chiếu Hoa Kỳ rồi, nên không đề cập đến đơn xin visa DS-260 của Chị làm gì nữa.
*** IR-1/CR-1: Người vợ/chồng đã kết hôn hợp pháp với công dân Hoa Kỳ. Do đó, hồ sơ bảo lãnh chỉ được mở sau khi có giấy chứng nhận kết hôn (hôn thú). Người bảo lãnh phải từ 18 tuổi trở lên và có tình trạng lưu trú ở Hoa Kỳ.
*** IR-2/CR-2: Con đẻ hay con riêng của vợ/chồng công dân Hoa Kỳ, con còn độc thân, dưới 21 tuổi.
“con em đã có quốc tịch Mỹ, 4 tuổi” và “Hồ sơ của em IR1” như Chị viết, thì chỉ xét cho hồ sơ của Chị xin visa định cư Hoa Kỳ mà thôi, không xét cho em bé.

Chỉnh sửa cuối:

BAOHAN2005

Thành viên tích cực
Cảm ơn chị ThaoPhuong rất nhiều nha. IR1 là em đang nói là diện bảo lãnh của em. Còn bé của em đã có quốc tịch Mỹ rồi nên em không đề cập đến trong đây. Nhưng trong chuyến đi này, em và bé sẽ đi cùng 1 lúc. Nên em mới băn khoăn việc đánh dấu chữ NO or YES câu hỏi này.

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Hồ sơ IR1 - SRC1590457969

Cảm ơn chị ThaoPhuong rất nhiều nha. IR1 là em đang nói là diện bảo lãnh của em. Còn bé của em đã có quốc tịch Mỹ rồi nên em không đề cập đến trong đây. Nhưng trong chuyến đi này, em và bé sẽ đi cùng 1 lúc. Nên em mới băn khoăn việc đánh dấu chữ NO or YES câu hỏi này.

Kính gửi các Anh Chị,
Hiện nay hồ sơ của em đã được approved ngày 13/06/2016, em đang chờ NVC gửi mail. Hồ sơ của em IR1, con em đã có quốc tịch Mỹ, 4 tuổi. Hồ sơ vợ chồng em tự làm. Cho em hỏi, khi điền vào đơn DS-260, có câu hỏi: IS THIS CHILD IMMIGRATING TO THE US WITH YOU? Em chọn YES hay NO (Hồ sơ kỳ này chỉ bảo lãnh mẹ, vì con đã có quốc tịch Mỹ rồi).
Em cảm ơn.
CÂU NÀY BẠN TRÃ LỜI YES NHÉ .
FORM DS-260 dùng để khai các thông tin cá nhân của bạn .
Khi có visa thì bạn sẽ xuất cảnh cùng với con bạn .
Việc con bạn có quốc tịch / hộ chiếu HOA KỲ , không có liên quan gì đến câu hỏi này cả .

BAOHAN2005

Thành viên tích cực

Kính gửi Các Anh chị
Cho em hỏi hồ sơ từ lúc approved cho đến lúc phỏng vấn trung bình khoảng bao lâu ?
Em cảm ơn

ThaoPhuong

Ban điều hành

Chào Chị,
Khác với diện F là diện gia đình(Family), Diện CR-1 là diện trực hệ của công dân Hoa Kỳ nên bảo lãnh rất nhanh. Nhưng thường cũng nằm trong khoảng thời gian, dự đoán, ít là một năm tính cho ngày phỏng vấn luôn, hoặc trên một năm một chút, khi chuẩn bị hồ sơ tốt và không bị checklist.

Tóm tắt tiến trình xin thị thực

Nói chung, một người muốn định cư đến Hoa Kỳ cần phải có

giai đoạn 1 một hồ sơ bảo lãnh được cơ quan Di trú và Nhập tịch Hoa Kỳ (USCIS) chấp thuận trước khi nộp đơn xin thị thực định cư.

giai đoạn 2 Khi được USCIS chấp thuận, hồ sơ bảo lãnh sẽ được chuyển đến Trung tâm Thị thực Quốc gia (NVC) để xúc tiến hồ sơ.

giai đoạn 3 Một khi NVC hoàn tất thủ tục, hồ sơ sẽ được NVC xếp lịch phỏng vấn và chuyển tiếp về Lãnh sự quán Hoa Kỳ tại Thành phố Hồ Chí Minh để phỏng vấn đương đơn.

thời gian xử lý ở NVC, không ai biết trước là bao nhiêu tháng, vì NVC cũng không cho biết cụ thể là bao nhiêu, nhưng kinh nghiệm của các thành viên đi trước, thường nằm trong thời gian là 4 - 6 tháng, xét cho trường hợp hồ sơ chuẩn bị tốt và hội đủ các yếu tốt của NVC, để sau đó chuyển hồ sơ về Tổng Lãnh sự quán Hoa Kỳ. Và khi về rồi, thì từ ngày có giấy phỏng vấn đến ngày phỏng vấn ít là cũng một tháng trở lên, đến hai tháng, Như thế, cộng lại, cũng tròn một năm hoặc trên 1 năm một chút.
Vài dòng chia sẻ với Chị.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Chị xem thêm đường link dưới.

***Anh xem qua đường link này http://xuatnhapcanh.com/forum/showth...2560&highlight
để biết “kỹ năng” làm các bước thế nào khi đến giai đoạn B. Rất hay và bài bản, nhờ đó, Chị cựu thành viên diễn đàn mình, chỉ trong vài tháng đã hoàn thành rất tốt các bước, Chị này là diện CR1, không phụ thuộc lịch visa như Chị, nhưng “cách” của Chị này làm rất hay và cẩn thận, và quá trình hồ sơ từ khâu nộp ở A ĐẾN C diễn ra trong vòng 11 tháng đã có giấy phỏng vấn.
Anh đọc thật kỹ, có thể mất vài ngày tới vài tuần…và rất vui, nếu được cũng chia sẻ, trao đổi với Anh.
Chúc Anh hoàn thành tốt công việc của mình.
Cố gắng hoàn thành tốt hồ sơ của mình Chị nhé...

BAOHAN2005

Thành viên tích cực

Kính gửi các anh chị
Cho em hỏi mẫu đơn DS260, người bảo lãnh và người được bảo lãnh cùng điền và gửi đi, hay là chỉ 1 bản dành cho người được bảo lãnh ( người bảo lãnh có thể điền thay người đuợc bảo lãnh ) ?

Thành

Thích đủ thứ ...

Kính gửi các anh chị
Cho em hỏi mẫu đơn DS260, người bảo lãnh và người được bảo lãnh cùng điền và gửi đi, hay là chỉ 1 bản dành cho người được bảo lãnh ( người bảo lãnh có thể điền thay người đuợc bảo lãnh ) ?
DS260 dành riêng cho người được bảo lãnh ở VN điền, thông tin trong DS260 như lý lịch cá nhân của người được bảo lãnh. Mẫu đơn này người bảo lãnh có thể điền thay cho người được bảo lãnh.

BAOHAN2005

Thành viên tích cực

Kính gửi Anh chị
Em vừa đóng phí 325 usd, Bây giờ mình chờ 2-3 ngày PAID, rồi mới gửi DS260 hay bây giờ gửi đi liền ?
Em cám ơn Anh chị và chúc cuối tuần vui vẻ !

ThaoPhuong

Ban điều hành

[h=2]Chị xem hướng dẫn ở đây
Tổng hợp kinh nghiệm hoàn tất hồ sơ từ A-Z[/h]
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=400&tabid=183
Cứ làm theo hướng dẫn ở trên. Chị lưu ý điểm này là phải làm cho xong đầy đủ giấy tờ thì mới nộp vào NVC một lần, tránh nộp lắc nhắc. NVC mỗi ngày phải xử lý rất nhiều giấy tờ từ khắp nơi trên thế giới gửi tới nên việc nộp lắc nhắc làm NVC sẽ rất khó xử lý. Và người chịu thiệt là Chị.
Trường hợp của Chị tới giai đoạn này, thì Phân tích cho chị hiểu ngắn gọn thế này:
Link điền DS-260 trực tuyến hoặc đóng tiền Visa 325$: https://ceac.state.gov/IV/Login.aspx
Chị đã đóng tiền visa 325$ xong. Đợi ít ngày thì thấy chữ PAID, nghĩa là tài khoản đã bị trừ, đã đóng thành công.
Tiếp đến là quay lại trang này https://ceac.state.gov/IV/Login.aspx
Thấy NVC cho điền thì điền luôn. Điền xong thì vào link này để In trang xác nhận DS -260 ra.
…làm thế nào để in ds260.
Muốn có trang xác nhận DS 260, Anh cần có Case Number và ID để đăng nhập vào trang này
https://ceac.state.gov
Tìm đến DS 260, đăng nhập vào và vô chữ SIGN để in trang xác nhận PRINT CONFIRMATION.
Nếu nhà Anh không có máy in, thì cứ ra tiệm photo, dùng Case Number và ID để đăng nhập vào https://ceac.state.gov, theo hướng dẫn ở trên, là sẽ in được.

Hướng dẫn điền DS-260 trực tuyến

***Người bảo lãnh ở Hoa Kỳ đã điền I-864 Bảo trợ tài chính chưa?
***Người được bảo lãnh ở Việt Nam Đã làm Lý lịch tư pháp số 2 chưa?

BAOHAN2005

Thành viên tích cực

Cảm ơn Thảo Phương đã tư vấn tận tình.
I864 gần hoàn tất xong, Lý lịch tư pháp đã gửi sang Mỹ rồi. Chị cũng nhờ đọc bài viết của những bạn đi trước nên đỡ lúng túng mà đi theo từng bước một.
Một lẫn nữa cảm ơn Các Anh chị trên diễn đàn cũng như Thảo Phương nhé !

ThaoPhuong

Ban điều hành

Khi đã điền xong toàn bộ các giấy tờ, và chuẩn bị gửi vào NVC thì kiểm lại cho đầy đủ các giấy tờ ở phần:
Tổng hợp kinh nghiệm hoàn tất hồ sơ từ A-Z(*)
http://xuatnhapcanh.com/forum/showth...=400&tabid=183
Rất nhiều các thành viên đi trước đã dựa theo mà làm và đầy đủ giấy tờ.
Chúc Chị hoàn thành tốt phần hồ sơ của mình.

***Chị đã in ra DOCUMENT COVER SHEET của phí bảo trợ tài chính (AOS) 120$ chưa?
Chị tham khảo ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showth...-tiền-online
***tờ Document Cover Sheet là để nhằm giúp cho các viên chức của NVC dễ dàng phân loại và nhận dạng hồ sơ một cách nhanh chóng và chính xác, không bị lẫn lộn, nên bắt buộc phải để tờ Document Cover Sheet này nằm trên cùng bộ hồ sơ để gởi đi. Chị in Document Cover Sheet AOS nộp cùng với đơn I-864 và in Document Cover Sheet phí visa (tờ giấy này thì Chị in sau vài ngày nữa) nộp kèm với toàn bộ giấy tờ dân sự.

(*)Xin cám ơn các Cô Chú Cựu Ban điều hành đi trước đã để lại những kinh nghiệm thực tiễn, chính xác, và hết sức quý báu cho các thành viên đi sau. Xin cám ơn thật nhiều.

BAOHAN2005

Thành viên tích cực

Kính gửi Anh Chị
Đơn DS260, em đã sumit xong. Nhưng em phát hiện ra ngày sinh của ba em bị sai. Em có cần chỉnh sửa lại vào lúc phỏng vấn không ?
Em cảm ơn