IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - HCM2011637034 & HCM2011637037

khong ten

Thành viên tích cực
Ðề: ðề: Wac1190165083

Chào Các ACE.Xin cho hỏi thêm con gái tôi đã nhận DS3032,bây giờ cháu muốn thay đổi địa chỉ nhà ở và thành lập IMAIL với NVC. Vậy bây giờ con tôi vào 2 trang wet diễn đàn cho để thay đổi địa chỉ và nhà ở với NVC. vì bây giờ mới thành lâp Imail và thay đổi địa chỉ mới thì 2 tuần sau NVC mới trả lời mình lại qua imail, Vậy bây giờ con tôi ghi đơn DS3032 thì cháu điền địa chỉ nhà ở mới và ghi imail mới được không? Hay là bây giờ cháu điền DS3032 theo địa chỉ cũ gừi đi. sau đó mới lập imail thay đổi địa chỉ mới.Vậy cái nào làm trước ,cái nào làm sau, nhờ các ACE trên diễn đàn trả lời sớm dùm, Xin cảm ơn:102::102:

langvuon

khoai nướng

Chào Các ACE.Xin cho hỏi thêm con gái tôi đã nhận DS3032,bây giờ cháu muốn thay đổi địa chỉ nhà ở và thành lập IMAIL với NVC. Vậy bây giờ con tôi vào 2 trang wet diễn đàn cho để thay đổi địa chỉ và nhà ở với NVC. vì bây giờ mới thành lâp Imail và thay đổi địa chỉ mới thì 2 tuần sau NVC mới trả lời mình lại qua imail, Vậy bây giờ con tôi ghi đơn DS3032 thì cháu điền địa chỉ nhà ở mới và ghi imail mới được không? Hay là bây giờ cháu điền DS3032 theo địa chỉ cũ gừi đi. sau đó mới lập imail thay đổi địa chỉ mới.Vậy cái nào làm trước ,cái nào làm sau, nhờ các ACE trên diễn đàn trả lời sớm dùm, Xin cảm ơn:102::102:
Bạn đã điền địa chỉ nhà và email trong mẩu đơn DS3032 thì không cần phải gửi email để thông báo địa chỉ nữa, NVC sẽ căn cứ vào địa chỉ trong DS3032 để liên lạc và gửi thông tin để hoàn tất hồ sơ. Bạn theo đường link của bạn Tuandoan cho ở bài viết trước để xem cách điền mẩu đơn DS3032 nhé

khong ten

Thành viên tích cực

cảm ơn Bác Lang Vườn đã trả lời nhanh, tôi nói với con tôi không gửi imail thay đổi địa chỉ nữa,mà chỉ điền địa chỉ mới và imail của mình trong đơn DS3032 gửi cho NVC thôi.Cháu nhờ hỏi lại Bác Lang Vườn và ACE trên diễn đàn là trong giấy tờ gửi bảo lãnh kỳ trước, thì cháu ghi địa chỉ va imail khác, bây giờ trong đơn DS3032 cháu ghi địa chỉ mới và email mới gửi cho NVC , như vậy NVC có chấp nhận DS3032 NÀY KHÔNG, VÀ sau này NVC có gửi giấy tờ theo địa chỉ mới và IMAIL mới không.CHÁU sợ lúc trước ghi 1 dịa chỉ,bây giờ ghi địa chỉ khác, thành 2 dịa chỉ NVC không biết gửi giấy tờ về đâu, rồi lạc mất giấy tờ . Nhờ bác Lang Vườn và các anh em ACE trả lời sớm dùm. Xin cảm ơn

langvuon

khoai nướng

cảm ơn Bác Lang Vườn đã trả lời nhanh, tôi nói với con tôi không gửi imail thay đổi địa chỉ nữa,mà chỉ điền địa chỉ mới và imail của mình trong đơn DS3032 gửi cho NVC thôi.Cháu nhờ hỏi lại Bác Lang Vườn và ACE trên diễn đàn là trong giấy tờ gửi bảo lãnh kỳ trước, thì cháu ghi địa chỉ va imail khác, bây giờ trong đơn DS3032 cháu ghi địa chỉ mới và email mới gửi cho NVC , như vậy NVC có chấp nhận DS3032 NÀY KHÔNG, VÀ sau này NVC có gửi giấy tờ theo địa chỉ mới và IMAIL mới không.CHÁU sợ lúc trước ghi 1 dịa chỉ,bây giờ ghi địa chỉ khác, thành 2 dịa chỉ NVC không biết gửi giấy tờ về đâu, rồi lạc mất giấy tờ . Nhờ bác Lang Vườn và các anh em ACE trả lời sớm dùm. Xin cảm ơn
Xin lỗi vì không đọc kỹ việc thay đổi địa chỉ và email của người bảo lãnh. Người bảo lãnh khi thay đổi địa chỉ và email nên thông báo ngay cho NVC để tránh thất lạc thông tin từ NVC. mặc dù bạn đã chọn cách nhận thông tin của NVC cho người bảo lãnh trong DS3020, nhưng cũng phải nên thông báo cho NVC biết đã thay đổi d/c và email.
Mẫu email như sau:
Địa chỉ email của National Visa Center là: NVCINQUIRY@state.gov

Copy, dán và điền vào cho thích hợp những chỗ màu xám.

Subject [hay đầu đề]:
HCMxxxxxxxxxx (hoặc số UCSIS)-Change of home / mail address.

Body [hay Nội dung thư]:
Dear Sir/Madam,

Ref: HCMxxxxxxxxxx (hoặc số UCSIS)

Preference Category: (ghi diện bào lãnh F1, K1 v.v...)

Petioner's name:
(ghi họ tên người bảo lãnh)
Date of Birth:(ngày sinh của người bảo lãnh, thí dụ 01 JAN 1960)

Principal applicant: (ghi họ tên đương đơn chính)
Date of Birth: (ngày sinh của đương đơn chính, thí dụ 30 DEC 1963)

I am the Petitioner of the case.

My former home / mail address is: (ghi địa chỉ cũ)

Please kindly update my current home / mail address as stated below for all coming correspondences:
(ghi địa chỉ mới, nên tô đậm)

Your help would be much appreciated.

Regards,

(Họ tên người bảo kãnh)
Email: (ghi địa chỉ email)
Phone number: (ghi số điện thoại)
........................................

Theo HungViet

khong ten

Thành viên tích cực

Xin cảm ơn Bác Lang Vườn đã trả lời sớm, Xin hỏi thêm con tôi đã vô trang web để đóng tiền online ,nhưng sau khi sign in để trả tiền $88 đồng,nhưng không đươc, nó không có hiện ra cái gì để mình điền thông tin đóng tiền cả. Đã bấm vào "Pay selected fee "nhưng không có gì hiện ra để mình có thể trả tiền. Vây cho tôi hỏi mình có đóng tiền $88 trên mạng được không? nếu được thì con tôi phải làm sao? xin giúp dùm, cảm ơn nhiều.

tuandoan

8 Đoàn !

Xin cảm ơn Bác Lang Vườn đã trả lời sớm, Xin hỏi thêm con tôi đã vô trang web để đóng tiền online ,nhưng sau khi sign in để trả tiền $88 đồng,nhưng không đươc, nó không có hiện ra cái gì để mình điền thông tin đóng tiền cả. Đã bấm vào "Pay selected fee "nhưng không có gì hiện ra để mình có thể trả tiền. Vây cho tôi hỏi mình có đóng tiền $88 trên mạng được không? nếu được thì con tôi phải làm sao? xin giúp dùm, cảm ơn nhiều.
Chào Bác,

Thông thường tờ AOS fee bill có nhửng thông tin như sau:(Bác tham khảo thôi nhé)

U.S. Department of State
National Visa Center
Affidavit of Support (AOS) Processing Fee Bill Invoice
Amount Due: $70.00
Invoice I.D. Number: 20294105

IV fee bill có thông tin như sau (Bác tham khảo thôi nhé)
U.S. Department of State
National Visa Center
Immigrant Visa Application Processing Fee Bill Invoice
NVC Case Number: HCM2008788005
IV Invoice for: TUAN ANH NGUYEN
Beneficiary I.D.: 21513355
Invoice Date: October 18, 2010
Amount Due: $404.00
Invoice I.D. Number: 20294105
Bác phải có số Invoice I.D. Number thì mới online đóng tiền được, cả IV fee bill cũng có số Invoice I.D. Number giống nhau . Bác kiểm tra lại trong số Invoice I.D.Number trong AOS fee bill để đóng tiên nhé. Chào bác

Chỉnh sửa cuối:

khong ten

Thành viên tích cực

Cảm ơn TUANDOAN đã trả lời. Con bác đã vào trang web này, đã có CASE NUMBER và INVOICE NUMBER rồi SIGN IN hiện ra BẢNG IV INVOICE FOR CÁE HCM 2011.....sau khi nhấn vào ô trống nhỏ dưới chữ SELECT. Rồi nhấn vào "PAY SELECTED FEE", nhưng không có gì thay đổi , không có hiện ra bảng nào khác để con bác có thể trả tiền, Con bác đã vào được trang đóng tiền, nhưng sau khi nhấn nút " PAY SELECTED FEE " thì không có gì thay đổi hết. BÁC muốn hỏi 88$ này, có trả tiền trên mạng đươc không ? Hay trang web này chỉ để trả cho I -184 va $404 mà thôi, Hay là con tôi bây giờ mới đóng tiền là 12g20 phút khuya bên Mỹ , đã hết giờ hành chánh nên không đóng tiền được.xin trả lời dùm . xin cảm ơn

tuandoan

8 Đoàn !

Cảm ơn TUANDOAN đã trả lời. Con bác đã vào trang web này, đã có CASE NUMBER và INVOICE NUMBER rồi SIGN IN hiện ra BẢNG IV INVOICE FOR CÁE HCM 2011.....sau khi nhấn vào ô trống nhỏ dưới chữ SELECT. Rồi nhấn vào "PAY SELECTED FEE", nhưng không có gì thay đổi , không có hiện ra bảng nào khác để con bác có thể trả tiền, Con bác đã vào được trang đóng tiền, nhưng sau khi nhấn nút " PAY SELECTED FEE " thì không có gì thay đổi hết. BÁC muốn hỏi 88$ này, có trả tiền trên mạng đươc không ? Hay trang web này chỉ để trả cho I -184 va $404 mà thôi, Hay là con tôi bây giờ mới đóng tiền là 12g20 phút khuya bên Mỹ , đã hết giờ hành chánh nên không đóng tiền được.xin trả lời dùm . xin cảm ơn
Chào Bác,

Cả 2 lệ phí trên đóng trên mạng (online) điều ok hết. NVC luôn khuyến khích chúng ta đóng tiền trên mạng để thuận tiện hơn cách đóng tiền bằng check. Hôm nay trang payment online của NVC có vấn đề(bị lổi, hay gì đó). Cháu có thử sign in vài lần để xem nhưng không được, Bác kêu con bác ngày mai thử lại xem sau nhe. Chúc Bác mọi việc mai mắn.

khong ten

Thành viên tích cực

Bác cảm ơn TuanDoan đã trả lời giúp bác, bác sẽ nói với con gái bác nộp lại.Cảm ơn TuânDoan. cảm ơn diễn đàn nhiều

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Chào bạn,
Bạn nói người nhà vào link này tham khảo kỹ cách đóng tiền online và in Document Cover Sheet nhé:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=55

khong ten

Thành viên tích cực

Cảm ơn onenainainai và tuandoan đã trả lời giúp, nhưng hôm nay con tôi vẫn không đóng tiền được, Cháu nói chắc bên Mỹ đang nghỉ lễ 3 ngày, chắc do ngày lễ nên không đóng tiền được.không biết cháu nói vậy có đúng không,thôi thì cũng đành chờ qua lễ đóng tiền thôi .Cảm ơn các ACE đã giúp đỡ .

langvuon

khoai nướng
ðề: Wac1190165083

Ngày thứ hai cuối tháng 5, ngày 30 là ngày lễ tưởng niệm, các chiến sĩ trận vong. Không biết ngày thứ ba còn nghỉ bù ko

khong ten

Thành viên tích cực

Chào ACE, Xin cho tôi hỏi khi đóng tiền $88 xong ,Bên Việt nam tôi gửi DS3032 cho NVC và bên Mỹ chaú cũng chỉ gửi cho NVC 1 đơn DS 3032 ,hay cháu còn gửi thêm gì nữa không,còn sau khi đóng tiền 88$ cháu in I864 từ trang wet về.cháu chỉ điền rồi để đó ,sau này nộp tiền visa rồi mới kèm hết giấy tờ dân sự gửi cho NVC..Con tôi mới nhận DS3032 NHƯNG chưa đóng tiền trên mạng được do bên Mỹ đang nghỉ lễ,Nhờ các ACE giúp dùm tôi nhen để hồ sơ con tôi làm không bị chậm, vì tôi còn ở việt nam 2 cháu , 1cháu sinh ngày 18/7/2000 và 1 cháu sinh ngày 05/10/1992. Tôi muốn làm giấy tờ đúng để nôp cho NVC để tôi dược qua MỸ Sớm ,tôi có thể bảo lảnh con lớn theo diện F2A khi cháu chưa qua 21 tuổi, nhờ các ACE chỉ cặn kẽ dùm ,cảm ơn các ACE giúp đỡ

quaidan

Cựu Ban điều hành

Chào ACE, Xin cho tôi hỏi khi đóng tiền $88 xong ,Bên Việt nam tôi gửi DS3032 cho NVC và bên Mỹ chaú cũng chỉ gửi cho NVC 1 đơn DS 3032 ,hay cháu còn gửi thêm gì nữa không,còn dơn I864 sau khi đóng tiền 88$cháu in từ trang wet về.cháu chỉ điền rồi để đó ,sau này nộp tiền visa rồi mới kèm hết giấy tờ dân sự gửi choNVC..Con tôi mới nhận DS3032 NHƯNG chưa đóng tiền trên mạng được do bên Mỹ đang nghỉ lễ,Nhờ các ACE giúp dùm tôi nhen để hồ sơ con tôi làm không bị chậm, vì tôi còn ở việt nam 2 cháu , 1cháu sinh ngày 18/7/2000 và 1 cháu sinh ngày 05/10/1992. Tôi muốn làm giấy tờ đúng để nôp cho NVC để tôi dược qua MỸ Sớm ,tôi có thể bảo lảnh con lớn theo diện F2A khi cháu chưa qua 21 tuổi, nhờ các ACE chỉ cặn kẽ dùm ,cảm ơn các ACE giúp đỡ
Hi Chaule lahai, bạn vào link này từ từ xem thật kỹ sẽ nắm được các bước phải thực hiện, chỗ nào có các chữ màu xanh thì bấm vào xem tiếp, tới khi thực hiện, gặp trở ngại chỗ nào thì post bài lên hỏi nhé:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=400

Chúc may mắn.

khong ten

Thành viên tích cực

Chào các ACE trên diễn đàn.con tôi đã gửi DS3032 QUA MAIL và DS3032 qua đường bưu điện cho NVC rồi, nhưng NVC chưa trả lời, Ở Viêt Nam tôi chưa nhận giấy tờ gì của NVC cả. Con tôi đã đóng tiền $88 rồi và đã có document cover sheet rồi,Vậy bây giờ con tôi ken DS230 GỬI CHO TÔI KÝ được chưa? lý lịch tư pháp tôi đã làm và 6ngày nữa nhận, các giấy tờ cá nhân tôi đã chuẩn bị hết rôi.
Và bây giờ con tôi điền I184 bảo trợ tài chính gửi luôn cho NVC hay là con tôi đợi có giấy báo đóng tiền 404 đồng rồi mới gửi I184, hay là con tôi chờ giấy tờ Việt nam tôi gửi qua mới gừi I184.Nhờ các ACE hướng dẫn bây giờ con tôi nên làm gì trước.Xin cảm ơn

tuandoan

8 Đoàn !

Chào các ACE trên diễn đàn.con tôi đã gửi DS3032 QUA MAIL và DS3032 qua đường bưu điện cho NVC rồi, nhưng NVC chưa trả lời, Ở Viêt Nam tôi chưa nhận giấy tờ gì của NVC cả. Con tôi đã đóng tiền $88 rồi và đã có document cover sheet rồi,Vậy bây giờ con tôi ken DS230 GỬI CHO TÔI KÝ được chưa? lý lịch tư pháp tôi đã làm và 6ngày nữa nhận, các giấy tờ cá nhân tôi đã chuẩn bị hết rôi.
Và bây giờ con tôi điền I184 bảo trợ tài chính gửi luôn cho NVC hay là con tôi đợi có giấy báo đóng tiền 404 đồng rồi mới gửi I184, hay là con tôi chờ giấy tờ Việt nam tôi gửi qua mới gừi I184.Nhờ các ACE hướng dẫn bây giờ con tôi nên làm gì trước.Xin cảm ơn
Chào Bác,

Thông thường sau khi NVC nhận xong DS3032 thì NVC mới gởi IV fee bill. Trong trường hợp chưa nhận được IV fee bill thì con Bác cứ vào trang payment online kiểm tra nếu có thì đóng luôn (khỏi đợi), cách đóng tiền như lần trước vì cả 2 lệ phí có số invoice ID number giống nhau. Sau khi đóng đầy đủ lệ phí ($88+$404) xong in document cover sheet ra đặt phía trên cùng của HS, rồi gôm toàn bộ HS ( 2 tờ document cover sheet, I-864, DS230, Civil document: passport, giấy Khai sinh, 2 hình 5x5, LLTP, hôn thú/giấy chứng nhận độc thân...) gởi chung 1 lần cho đầy đủ, đừng gởi lắc nhắc tránh tình trang HS bị missing/incomplete mất thời gian.

- Chú ý: Mỗi đương đơn là 1 HS riêng biệt, Chào Bác

Chỉnh sửa cuối:

tuandoan

8 Đoàn !

Bác cảm ơn Tuandoan đã trả lời sớm. Bác sẽ nói con bác làm theo sự hướng dẫn của cháu. Cảm ơn cháu. Cảm ơn các ACE trên diễn đàn nhiều :41:
Chào Bác,

Bây giờ Bác hảy tranh thủ làm tất cả giấy tờ cho xong đừng đợi chờ gì hết, để sau khi đóng lệ phí IV xong, Con Bác gôm toàn bộ giấy tờ cho đầy đủ rồi gởi cho NVC liền, để HS complete sớm và PV sớm rồi sang Mỹ làm bảo lảnh cho đứa con lớn kịp thời gian diện F2A (vì diện F2A thời gian chờ chấp thuận HS rất nhanh (khoãng 3-4 tháng, nên việc tính CSPA không được bao nhiêu cho nên dễ bị quá tuổi và bị chuyễn xuống F2B thời gian chờ đợi sẽ rất lâu. Bác nên tranh thủ làm càng nhanh càng tốt nhưng phải chính xác. Chào Bác.

khong ten

Thành viên tích cực

Cam ơn Tuandoan đã hướng dẫn cụ thể dùm bác, Cháu cho bác hỏi thêm lý lịch tư pháp bác phải dịch sang tiếng anh công chứng và gửi sang con bác cả lý lịch tư pháp tiếng việt lẫn tiếng anh luôn , Đúng không cháu ? Con bác sẽ ken giấy DS230 qua email để ở Việt Nam bác in ra và ký vào, sau đó toàn bộ giấy tờ bác gửi đi bằng đường bưu điện hay bác ken qua toàn bộ giấy tờ,Con bác nói nếu giấy tờ từ việt nam ken qua thì nó giống như ,bảng chính.vẩn có con dấu đỏ như giấy chính, không khác gì hết, bác không biêt trong giai đoạn cuối này NVC có chấp nhân giấy tờ ken không.vì lúc đầu nộp hồ sơ bác cũng ken toàn bộ giấy tờ cho con bác nộp. cảm ơn cháu . cảm ơn các ACE nhiều

tuandoan

8 Đoàn !

Cam ơn Tuandoan đã hướng dẫn cụ thể dùm bác, Cháu cho bác hỏi thêm lý lịch tư pháp bác phải dịch sang tiếng anh công chứng và gửi sang con bác cả lý lịch tư pháp tiếng việt lẫn tiếng anh luôn , Đúng không cháu ? Con bác sẽ ken giấy DS230 qua email để ở Việt Nam bác in ra và ký vào, sau đó toàn bộ giấy tờ bác gửi đi bằng đường bưu điện hay bác ken qua toàn bộ giấy tờ,Con bác nói nếu giấy tờ từ việt nam ken qua thì nó giống như ,bảng chính.vẩn có con dấu đỏ như giấy chính, không khác gì hết, bác không biêt trong giai đoạn cuối này NVC có chấp nhân giấy tờ ken không.vì lúc đầu nộp hồ sơ bác cũng ken toàn bộ giấy tờ cho con bác nộp. cảm ơn cháu . cảm ơn các ACE nhiều
Chào Bác,

- Tấ cả giấy tờ trên nếu là Tiếng Viết thì không cần dịch và cũng không cần công chứng.LLTT sở Tư Pháp sẽ cấp cho Bác 2 bản , Bác gởi 1 bản và giử lại 1 bản(Không cần dịch và cũng không cần công chứng) Bác Hãy xem và đọc kỷ hướng dẩn các giấy tờ cần phải làm cho chính xác.Bác hãy đọc thật kỷ và làm theo hướng dẫn ở đường link dưới là ok.

- Những giấy tờ bản gốc và bản scan hoàn toàn khác nhau, nên Bác phải cẩn thận, tất cả giấy tờ trên Bác nên gởi bằng Bưu Điện, DS230 bác có thể tự điền cho mình nếu được ( nếu con Gái Bác Điền thì phải scan hoặc gởi bằng bưu điện cho Bác, quan trọng là phải có chứ ký của Bác). Chỉ có passport scan là ok, còn những giấy tờ khác phải là Bản Gốc, giấy khai nếu không có bản gốc thì phải là bản trích lục (không chấp nhận bản công chứng).
- Bác hãy chuẩn bị đầy đủ rồi gởi 1 lần qua cho con BÁC bằng thư bảo đảm nhanh trong vòng 3 ngày là con Bác nhận được, dưới 500 gram khoãng dưới $50 tiền cước phí.Chào Bác.

Chỉnh sửa cuối: