IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - tu pham

tu pham

Thành viên mới
Xin chào các Anh chị , em là thành viên mới . Anh chị cho em hỏi những thủ tục để chuẩn bị cho Mẹ em đi phỏng vấn . Xin cho em hỏi những loại giấy tờ nào cần dịch ra tiếng Anh . Xin cảm ơn rất nhiều .

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm
Ðề: xin huong dan thu tuc chuan bi phong van .

1. Những giấy tờ cần mang khi đi pv?
• Thư mời pv, đây là vé vào cổng
• Đây là những giấy tờ bạn sẽ nộp khi đi sơ vấn, bạn chỉ cần bỏ tất cả vào chung một folder (tép hồ sơ): (***: quan trọng, **: ít quan trọng, *: ko quan trọng)
- Lý lịch tư pháp ***
- CMND + photo ***
- Hộ khẩu + photo ***
- Passport + photo ***
- Khai sinh bản gốc + bản sao (hay bản sao + photo) ***
- Hôn thú + photo (nếu có) ***
- Giấy ly dị + photo (nếu có) ***
- Giấy chứng nhận đồng ý cho con dưới 18t (nếu có) *
- Khai sinh người bảo lãnh + photo **
- Passport người bảo lãnh + photo (hay thẻ xanh + photo) **
- I864 và I864A (nếu có) bản chính hay bản sao * (optional)
- 4 tấm hình 5x5 ** (optional)
- DS-230 ** (optional)
- Giấy tờ thuế (optional)
- (optional): Các giấy tờ như DS-230 và I-864 nếu đã nộp và dc chấp nhận ở NVC thì theo nguyên tắc bạn ko phải nộp thêm nữa, nhưng vì đề phòng thất lạc nên bạn cũng có thể đem theo. Còn DS-230, nếu bạn hay người bên Mỹ có thay đổi chỗ ở, hay bạn muốn thay đổi thông tin j đó đã ghi ở DS-230 trước đây, bạn có thể làm DS-230 mới, nhân viên sơ vấn sẽ xem và thu nhận DS-230 mới, trả DS-230 cũ. Hình 5x5 cũng vậy, nhân viên sẽ nhận hình mới, trả hình cũ. Giấy thuế có thời hạn 1 năm, nếu sắp hết hạn thì cũng nên làm giấy thuế mới.
• Khi phỏng vấn, bạn chỉ cần bằng chứng gồm (xếp theo thứ tự quan trọng): hình ảnh, học bạ, sổ hộ khẩu cũ, thư từ, giấy gởi tiền, bill điện thoại, email, sổ tạm trú, vé máy bay của ng bảo lãnh khi về VN.
2. Chia sẻ kinh nghiệm khi đi phỏng vấn:• Sắp xếp giấy tờ:
- Khi sơ vấn, toàn bộ giấy tờ sơ vấn kể trên sẽ được tháo ra khỏi folder và luồn dần vào trong qua một khe nhỏ. Phần còn lại sẽ do nhân viên sơ vấn sắp xếp. Để tránh nhân viên tư vấn ko thấy dc những giấy tờ nhỏ, các bạn đưa những giấy tờ lớn trước, rồi đưa các giấy nhỏ vào sau, các giấy tờ+photo nên để đi chung với nhau (ko cần bấm). Quá trình sơ vấn của mình là thế, các bạn có thể tự nghĩ ra một cách sắp xếp thích hợp cho riêng trường hợp của mình. Mình đi diện F2A, đi 2 chị em, cách sắp xếp của mình ko giống ai trong cả 2 diễn đàn VDT và XNC cả, nhưng mình ko bị nhân viên sơ vấn trách một câu nào.
- Khi phỏng vấn, toàn bộ bằng chứng sẽ được yêu cầu tháo ra khỏi folder và luồn dần vào trong qua một khe nhỏ, hay nếu nhân viên nhìn sơ thấy bằng chứng của bạn nhiều quá thì sẽ chỉ yêu cầu một phần bằng chứng thôi. Do đó các bạn phải sắp xếp tách rời giữa các loại bằng chứng để khi dc yêu cầu cái nào thì mình chỉ lấy cái đó ra thôi cho dễ, còn nếu yêu cầu hết thì mình luồn dần vào hết cũng tiện.
• Xếp hàng, chờ đợi:
- Bạn nên đi sớm trước giờ hẹn phỏng vấn là 1h và nên đi trước 8h30, vì sau 8h40, sẽ ngưng phát số. 9h đọc tuyên thệ. Số sẽ ko được gọi theo thứ tự mà được gọi theo giờ ưu tiên đã ghi trên giấy phỏng vấn.
- Bạn sẽ phải xếp hàng từ ở ngoài cổng, đi qua khu bảo vệ, bạn sẽ phải trình thư mời phỏng vấn và passport mới dc vào trong, ai ko có trong thư mời sẽ bị mời ra ngoài. Vào trong, nộp điện thoại di động rồi vào trong xếp hàng lần nữa. Việc xếp hàng này diễn ra khá nhanh chóng. Bạn nộp thư mời phỏng vấn và lấy số, ngồi chờ đọc tới số.
- Số đọc lần 1, là sơ vấn, xong ra ngồi chờ tiếp, đọc lần nữa là phỏng vấn.

tu pham

Thành viên mới
xin huong dan loai giay to nao can dich ra tieng Anh .

Xin chao cac anh chi . cam on cac anh chi da tra loi giup em ,nhung em van con 1 cau muon hoi , anh chi cho biet phai dich sang tieng Anh nhung giay to nao ? de chuan bi ho so phong van . Xin cam on rat nhieu ,than ai !:New_icons_10:

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: xin huong dan loai giay to nao can dich ra tieng Anh .

Xin chao cac anh chi . cam on cac anh chi da tra loi giup em ,nhung em van con 1 cau muon hoi , anh chi cho biet phai dich sang tieng Anh nhung giay to nao ? de chuan bi ho so phong van . Xin cam on rat nhieu ,than ai !:New_icons_10:
Tất cả các loại giấy tờ bằng tiếng Việt thì bạn không cần dịch gì cả khi đi PV. Theo quy định của NVC thì những giấy tờ nào không phải bằng tiếng Anh hoặc tiếng bản xứ (trường hợp này là tiếng Việt) thì mới cần dịch sang tiếng Anh.

tu pham

Thành viên mới

Xin cam on thanhnv rat nhieu . Than ai!

vietnam1964

Thành viên tích cực

CONSULATE GENERAL OF THE UNITED STATES OF AMERICA
CONSULAR SECTION – IMMIGRANT VISA UNIT
4 Le Duan Blvd., District 1, Ho Chi Minh City
Tel: (84-8) 3520 4200 | Fax: (84-8) 3520 4235
E-mail: hcmcinfo@state.gov Website: http://hochiminh.usconsulate.gov

THƯ HẸN PHỎNG VẤN DÀNH CHO ĐƯƠNG ĐƠN XIN THỊ THỰC ĐỊNH CU

Hồ sơ xin thị thực định cư của đương đơn hiện đã sẵn sàng để phỏng vấn tại Lãnh sự quán. Để được phục vụ tốt hơn,
đương đơn cần đọc hướng dẫn của chúng tôi và chuẩn bị kỹ hồ sơ của mình. Nếu đương đơn có thắc mắc, đương đơn có
thể gởi email đến hcmcinfo@state.gov hoặc đọc thông tin tại website.
 Nếu vì bất kỳ lý do gì mà đương đơn không thể tham dự phỏng vấn, đương đơn nên gởi cho chúng tôi "Đơn yêu cầu xếp lại ngày phỏng vấn" (Mẫu RSI) khi đương đơn sẵn sàng đi phỏng vấn. Mẫu đơn RSI có sẵn tại văn phòng chúng tôi và website. Trong trường hợp
đương đơn muốn hoãn ngày phỏng vấn trong một năm hoặc lâu hơn, đương đơn cần gởi thông báo hoãn hồ sơ cho chúng tôi mỗi năm
hai lần và báo cho chúng tôi biết khi đương đơn sẵn sàng để phỏng vấn. Hồ sơ của đương đơn có thể bị huỷ bỏ nếu đương đơn không
liên lạc với chúng tôi trong vòng một năm kể từ ngày gởi thư mời phỏng vấn hoặc kể từ ngày cuối cùng đương đơn liên lạc với lãnh sự.
 Không có gì đảm bảo trước là thị thực sẽ được cấp. Vì thế, chúng tôi khuyến cáo đương đơn không nên sắp xếp chuẩn bị rời
Việt Nam, thanh lý tài sản, thôi việc hoặc mua vé máy bay trước khi đương đơn nhận được thị thực. Nếu đơn xin thị thực của đương đơn được chấp thuận vào lúc phỏng vấn, đương đơn sẽ nhận được Thư chấp thuận ghi rõ ngày và giờ hẹn để đương đơn
đến nhận thị thực. Trong một số trường hợp do thủ tục hành chánh, chúng tôi sẽ liên lạc với đương đơn khi thị thực sẵn sàng.
 Chúng tôi cần bản chính và bản sao của những giấy tờ được liệt kê bên dưới. Chúng tôi sẽ trả lại những giấy tờ bản
gốc sau khi phỏng vấn. Tất cả những giấy tờ không phải bằng tiếng Việt hay tiếng Anh phải được dịch sang tiếng Anhvà công chứng. Người dịch thuật phải đảm bảo có đủ khả năng để dịch và thông tin dịch thuật là chính xác. Trong
một sồ trường hợp, đương đơn được yêu cầu dịch một số giấy tờ tiếng Việt sang tiếng Anh.
 Hình thức phạt cho việc trình bày sai sự thật: đương đơn luôn nhớ rằng chữ ký của đương đơn trên bất kỳ mẫu đơn xin
cấp thị thực cũng bảo đảm rằng tất cả các thông tin mà đương đơn cung cấp là đúng sự thật và chính xác. Đương đơn
phải tự chịu trách nhiệm về mặt pháp lý, cho dù một nhân viên đại lý du lịch hoặc một người nào khác chuẩn bị hồ sơ
cho đương đơn. Nếu đương đơn có bất kỳ một hồ sơ không trung thực hay sự trình bày gian dối nào, đương đơn có
thể sẽ vĩnh viễn không bao giờ được cấp thị thực đến Hoa Kỳ.
 Không gởi bất kỳ giấy tờ nào đến văn phòng chúng tôi trước ngày phỏng vấn của đương đơn. Đương đơn sẽ nộp những giấy tờ này vào ngày phỏng vấn.
Đương đơn phải sắp xếp các giấy tờ theo đúng thứ tự được liệt kê dưới đây và tách riêng các giấy tờ bản chính. Mỗi đương
đơn phải có một bộ hồ sơ riêng. Việc đương đơn không nộp đầy đủ giấy tờ theo yêu cầu có thể làm trì hoãn việc cấp thị thực.

1. Thƣ mời phỏng vấn: Khi đến Lãnh sự quán, đương đơn trình thư mời phỏng vấn này cho nhân viên Bảo Vệ để vào cổng và nộp thư mời cho nhân viên phòng Lãnh sự để nhận số thứ tự.
2. Hình cho thị thực: 4 hình màu theo yêu cầu (xem chú thích I đính kèm)
3. Lệ phí: Lệ phí thị thực cho mỗi đương đơn là 400 Đô La Mỹ. Nếu người bảo lãnh đã đóng lệ phí 400 Đô La Mỹ cho Trung
Tâm Visa ở Mỹ, đương đơn không cần phải đóng thêm bất kỳ lệ phí thị thực nào khác. Nếu chưa đóng, đương đơn phải
chuẩn bị để đóng lệ phí này tại Lãnh sự quán vào ngày phỏng vấn. Chúng tôi chỉ thu lệ phí bằng tiền mặt và bằng Đô La Mỹ.
4. Mẫu đơn DS-230 Phần I và Phần II: Hoàn tất bằng tiếng Anh mẫu đơn DS-230 Phần I và Phần II cho mỗi đương đơn có tên trong danh sách phỏng vấn. Đương đơn có thể tải các mẫu đơn này tại trang web: http://travel.state.gov/visa/frvi/forms/form_1342.html. Khi điền các mẫu đơn này, xin luu ý:
 Cung cấp địa chỉ nơi đương đơn đang thực sự sống và số điện thoại của đương đơn vào mục số 13.
 Ký tên vào những trang cần thiết của các mẫu đơn trừ trang 4 của mẫu DS-230 Phần II, đương đơn sẽ phải ký tên vào phần này trước mặt viên chức lãnh sự vào ngày phỏng vấn.
5. Chứng minh nhân dân: Bản chính và bản photocopy.
6. Hộ khẩu: Bản chính và bản photocopy.
7. Giấy khai sinh của đƣơng đơn: Bản chính và bản photocopy. Nếu đương đơn là con nuôi của người bảo lãnh hoặc
đương đơn có nhận con nuôi thì đương đơn cần phải nộp thêm giấy cho nhận con nuôi hợp pháp
8. Giấy khai sinh của ngƣời bảo lãnh: Bản chính và bản photcopy. Trong trường hợp người bảo lãnh không có giấy khai sinh, viên chức Hoa Kỳ sẽ xem xét và cho đương đơn biết khi phỏng vấn.
9. Giấy chứng nhận kết hôn: bản chính và bản photocopy:
 Giấy chứng nhận kết hôn (nếu có).
 Bằng chứng hợp pháp về sự chấm dứt hôn nhân trước đây của đương đơn như: Giấy ly hôn hoặc giấy chứng tử của vợ/ chồng cũ, nếu có. Vui lòng sắp xếp các giấy tờ theo trình tự thời gian.
 Bằng chứng hợp pháp về sự chấm dứt hôn nhân trước đây của người bảo lãnh như: Giấy ly hôn hoặc giấy chứng
tử của vợ/ chồng cũ, nếu có. Vui lòng sắp xếp các giấy tờ theo trình tự thời gian.
Appointment package for Immigrant Visa-Dec 09
:100::100::100:

tu pham

Thành viên mới

Xin chan thanh cam on Vietnam1964 rat nhieu . :41:

tu pham

Thành viên mới
Xin cho hoi ve ly lich tu phap !

Kinh chao cac anh chi tren dien dan . Ho so cua Me em complete vao ngay 10/8/2010 . Trong vong 2 thang se co thu moi phong van , nhung to ly lich tu phap cua Me em den ngay 14/10/2010 het han . Xin cho Em hoi , em co phai lam lai LLTP moi cho Me Em khong ? Vi co nguoi noi neu LLTP van chua den ngay het han se khong duoc phep lam lai LLTP moi . Cam on anh chi rat nhieu . Than ai !:New_icons_10:

leo

Thành viên tích cực
Ðề: Xin cho hoi ve ly lich tu phap !

Kinh chao cac anh chi tren dien dan . Ho so cua Me em complete vao ngay 10/8/2010 . Trong vong 2 thang se co thu moi phong van , nhung to ly lich tu phap cua Me em den ngay 14/10/2010 het han . Xin cho Em hoi , em co phai lam lai LLTP moi cho Me Em khong ? Vi co nguoi noi neu LLTP van chua den ngay het han se khong duoc phep lam lai LLTP moi . Cam on anh chi rat nhieu . Than ai !:New_icons_10:
CHào bạn tavankhai,
Bạn nên làm lại tờ lí lịch tư pháp mới cho chắc ăn. Lí lịch tư pháp có thể làm lại tờ mới trong thời gian tờ cũ còn hạn. Gia đình mình đã làm như thế và ok. ko sao cả.

ngocphuong

Thành viên tích cực
Ðề: Xin cho hoi ve ly lich tu phap !

không đâu bạn ơi,bạn lên sở tư pháp yêu cầu cấp là họ cấp cho mà,ko khó khăn như bạn nghĩ đâu.cứ yên tâm.làm sớm còn hơn làm muộn vì lltp có thời gian chờ hơi lâu có khi họ còn hẹn tới hẹn lui nữa.tranh thủ làm sớm đi nhé. lltp cũ của bạn ký hồi tháng mấy?

tu pham

Thành viên mới
Xin chao cac anh chi . Xin cac anh chi cho em hoi ve viec chuan bi bang chung . Me em di dien IR5 do chi em bao lanh , dang cho thu moi phong van . Vay cho em hoi : de chuan bi hinh anh cua nguoi bao lanh va nguoi duoc bao lanh , co nen dem nhung tam hinh cua chi em ( nguoi bao lanh ) luc con nho (khoang 3 - 7 tuoi ) theo de phong van khong hay chi dem nhung hinh anh chi em song tai My gui ve viet nam ? Xin cam on cac anh chi nhieu . Than ai !:New_icons_10:

vietnam1964

Thành viên tích cực
Ðề: Xin chi cach chuan bi bang chung de chuan bi di phong van !

Giấy tờ cần thiết :
- Giấy Hôn Thú của Cha và Mẹ
- khai sinh của Cha hoặc khai tử
- Hộ khẩu củ có tên của người bảo lãnh
*Mình chuẩn bị làm hồ sơ Mẹ của mình đi Hoa kỳ cũng chuẩn bi như thế và có kết quả tốt.:100:

chubby_unicorn

Thành viên tích cực

Hi bạn,
Bây giờ mới trả lời ko biết có trễ lắm chưa. Mình cũng từng chuẩn bị hồ sơ, giấy tờ cho ba mẹ phỏng vấn nên cũng có 1 ít kinh nghiệm.
1. Tất cả các giấy tờ như: khai sinh, giấy DKKH, passport, CMND, hộ khẩu của mẹ, bạn đều photo thêm 1 bản. Dùng kẹp giấy kẹp bản chính trên bản sao.
2. Chia ra 1 bao nhựa gồm toàn bộ hồ sơ của mẹ bạn, 1 bao gồm toàn bộ hồ sơ của người bảo lãnh (Quốc tịch, Chứng minh tài chính, giấy DKKH, passport của người bảo lãnh...), và 1 bao chứa bằng chứng.
3. Hình ảnh: Nên đem theo hình chị bạn khi còn nhỏ. Nói chung bạn nên tập trung vào hình ảnh của chị và mẹ bạn (người bảo lãnh và người được bảo lãnh). Bạn nên dán hình vào giấy A4 theo thứ tự các giai đoạn và có ghi chú thích bên dưới ( nếu tiếng Anh càng tốt).
Lưu ý bạn là đừng đem quyển album quá cồng kềnh. Mom dad mình nói chỗ đưa bằng chứng cho người pvấn ko rộng lắm. Nếu album to sẽ ko nhét qua được.

beongo

Thành viên mới

Ba mẹ mình vừa phỏng vấn với kết quả OK xong, Ba mẹ mình mang theo khoảng 5 tấm hình có chị gái, ba mẹ và một số người khác nữa chụp gần nhất. Không phải mang nhiều đâu bạn. Phỏng vấn dễ lắm, thực ra họ đã nghiên cứu hồ sơ của mình từ trước rồi. Nếu người thật việc thật trả lời trung thực thì 99% là okie. Theo kinh nghiệm của mình thì bảo ba mẹ bạn nên chụp phổi xem có bị nám không ? nếu bị nám thì phải uống nước rừa thường xuyên, không hut thuốc để khi khám sức khoẻ có kết quả tốt.