[Hôn phu & Hôn thê] Hồ sơ K1 - Anh2016

Anh2016

Thành viên mới
Chào Anh/Chị.

Em tên là Ánh. Anh chị cho em hỏi rằng bạn trai em ở Mỹ và đang muốn làm hồ sơ bảo lãnh cho em diện K1. Hiện tại, bạn trai em vừa có giấy ghi chú ly hôn 2 tháng nay. Em muốn hỏi là tụi em mở hồ sơ diện K1 có được không ạ, vì bằng chứng của tụi em gồm hình ảnh, thư từ thì có nhiều, nhưng thời gian tụi em liên lạc, và đi chơi chụp hình cùng nhau ở Việt Nam là trước lúc bạn trai em có giấy ghi chú ly hôn. Như vậy, có cản trở gì khi Lãnh Sự Quán yêu cầu về bằng chứng không ạ.

Em cảm ơn anh chị.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào Anh/Chị.

Em tên là Ánh. Anh chị cho em hỏi rằng bạn trai em ở Mỹ và đang muốn làm hồ sơ bảo lãnh cho em diện K1. Hiện tại, bạn trai em vừa có giấy ghi chú ly hôn 2 tháng nay. Em muốn hỏi là tụi em mở hồ sơ diện K1 có được không ạ, vì bằng chứng của tụi em gồm hình ảnh, thư từ thì có nhiều, nhưng thời gian tụi em liên lạc, và đi chơi chụp hình cùng nhau ở Việt Nam là trước lúc bạn trai em có giấy ghi chú ly hôn. Như vậy, có cản trở gì khi Lãnh Sự Quán yêu cầu về bằng chứng không ạ.

Em cảm ơn anh chị.
Bạn xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26263

Và ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=22582

P/s: Tôi đã mở riêng topic này cho bạn. Lần sau có thắc mắc gì, thì cần hỏi bài tại đây.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Chào Anh/Chị.

Em tên là Ánh. Anh chị cho em hỏi rằng bạn trai em ở Mỹ và đang muốn làm hồ sơ bảo lãnh cho em diện K1. Hiện tại, bạn trai em vừa có giấy ghi chú ly hôn 2 tháng nay. Em muốn hỏi là tụi em mở hồ sơ diện K1 có được không ạ,
Trả lời: được. Tuy nhiên, chi tiết hồ sơ ghi chú ly hôn chỉ dùng để cho diện vợ chồng, nghĩa là về Việt Nam kết hôn theo diện vợ chồng. Còn diện K1 thì chỉ cần giấy chứng nhận ly hôn để nộp cho Sở Di trú mà thôi.
Bạn cứ tiến hành hồ sơ diện bảo lãnh K1 hôn phu, hôn thê bình thường. Bạn trai của Bạn phải là công dân Hoa Kỳ và hai người đã gặp nhau trực tiếp trong vòng 2 năm, hai người không có ngăn trở để kết hôn. Bạn trai của Bạn sẽ nộp đơn I-129F với Sở Di trú. Cùng với các giấy tờ khác.
Sau khi Sở Di trú chấp thuận đơn bảo lãnh, đơn sẽ được gửi cho Trung tâm Chiếu khán Quốc gia NVC, nơi này sẽ thành lập hồ sơ và sẽ gửi trực tiếp về Tổng Lãnh sự quán Hoa Kỳ tại Sài Gòn. Và bạn tiến hành các thủ tục tiếp theo. Khi Lãnh sự quán nhận được giấy tờ từ NVC, Lãnh sự quán sẽ gửi ra cho người được bảo lãnh 1 lá thư yêu cầu gởi những giấy tờ cần thiết cho Lãnh sự quán, sau khi hoàn tất giấy tờ cho Lãnh sự quán thì người được bảo lãnh phải đăng ký lịch phỏng vấn với Lãnh sự quán (đăng ký online).
Đây là tóm tắt một quá trình của hồ sơ diện bảo lãnh hôn phu, hôn thê. Thời gian tùy theo hoàn cảnh của mỗi hồ sơ và cách làm cẩn thận, đầy đủ của hôn phu, hôn thê, có hồ sơ 6,7 tháng là phỏng vấn, nhưng cũng có hồ sơ 10 tháng hoặc hơn một chút.
Vì bằng chứng của tụi em gồm hình ảnh, thư từ thì có nhiều, nhưng thời gian tụi em liên lạc, và đi chơi chụp hình cùng nhau ở Việt Nam là trước lúc bạn trai em có giấy ghi chú ly hôn.
Chi tiết này rất quan trọng. Vì thế Bạn cần phải chuẩn bị thật kỹ hồ sơ của mình. Vì diện hôn phu hôn thê chỉ là visa tạm thời, nên có rất nhiều điểm bất lợi so với diện vợ chồng. Và rất nhiều hồ sơ đã bị Viên Chức Lãnh Sự vặn hỏi kỹ về mối quan hệ và người bảo lãnh, vì thế bạn phải chứng minh, và thuyết phục rằng mối quan hệ xuất phát từ tình yêu chứ không vì mục đích định cư.
Chẳng hạn. Ví dụ Nếu bạn không nói được tiếng Anh tốt mà hôn phu là người Mỹ thì rất khó thuyết phục Viên Chức Lãnh Sự hai người có thể phát triển được mối quan hệ lâu dài.
Một điều nữa Bạn cần lưu ý khi tiến hành hồ sơ hôn phu, hôn thê K1 là Bạn, và hôn phu phải biết cách xây dựng bằng chứng ngay từ bây giờ theo từng ngày, từng tuần, từng tháng, từng quý, và từng ngày lễ của Việt Nam, và Mỹ.
Chúc Bạn hoàn thành tốt hồ sơ của mình.