HOT: Chia sẻ tâm trạng (vui buồn) nơi đất lạ quê người!

ngô hồng bàng

Thành viên tích cực
Ðề: chia sẽ tâm trạng (vui buồn) nơi đất lạ quê người!

Chao ban y&M minh qua my moi mua cai laptop cho nen ko biet cai vietkey nen ko the danh tieng viet,thong cam ha, nhung gi minh noi day la su that,moing cac ACE suy nghi ki truoc khi di,chu my di kho,ve con kho hon do nha,neu ban qua toi day roi ban se thay nhung gi minh noi ,vi luc truoc minh cung phan van,nhieu be ben nay noi that minh ko tin,minh cung nghi di kho,ve de,bay gio tien thoai luong nan ne,:102:
Xin chia buồn cùng gia đình bạn! Mình cũng phân vân nên đi hay ở quá không biết có giống như bạn không....hichic.

trungtin2010

Thành viên tích cực

Chao ban y&M minh qua my moi mua cai laptop cho nen ko biet cai vietkey nen ko the danh tieng viet,thong cam ha, nhung gi minh noi day la su that,mong cac ACE suy nghi ki truoc khi di,chu my di kho,ve con kho hon do nha,neu ban qua toi day roi ban se thay nhung gi minh noi ,vi luc truoc minh cung phan van,nhieu be ben nay noi that minh ko tin,minh cung nghi di kho,ve de,bay gio tien thoai luong nan ne,:102:
xin cha'o ba.n.mi'nh ðang râ't phân vân.nê'u co' ði thi' mi'nh cu~ng fai ti'nh ðuog thoai lui de lo co fai ve thi' con tiê'p tu.c ði ho.c.ma' ba.n cho mi'nh biê't la ta.i sao lai kho' vê' vâ.y?

ngô hồng bàng

Thành viên tích cực

Nhu minh da noi.neu ban doc than 1minh thi de,con minh con bxa, bxa ko chiu ve,minh vi thuong con cgang den gio do,ko thoi minh da ve thang truoc roi,co le minh chi cgang duoc den tet thoi.ben nay kho khan lam nha,moi thu ban moi qua that ko don gian.hoc tieng anh ben vn qua day noi ko ai biet nghe het,ban chi biet o nha,ko the ra duong neu ko co nguoi nha cho di.neu ban co y dinh qua my tiep tuc hoc thi nen di,con qua my de lam kiem tien,voi dieu kien cuoc song ban ben vn kho khan thi ok.neu co cuoc song tam on thoi,ko can phai goi la giau dau thi cu o vn.
xin cha'o ba.n.mi'nh ðang râ't phân vân.nê'u co' ði thi' mi'nh cu~ng fai ti'nh ðuog thoai lui de lo co fai ve thi' con tiê'p tu.c ði ho.c.ma' ba.n cho mi'nh biê't la ta.i sao lai kho' vê' vâ.y?

trungtin2010

Thành viên tích cực

Nhu minh da noi.neu ban doc than 1minh thi de,con minh con bxa, bxa ko chiu ve,minh vi thuong con cgang den gio do,ko thoi minh da ve thang truoc roi,co le minh chi cgang duoc den tet thoi.ben nay kho khan lam nha,moi thu ban moi qua that ko don gian.hoc tieng anh ben vn qua day noi ko ai biet nghe het,ban chi biet o nha,ko the ra duong neu ko co nguoi nha cho di.neu ban co y dinh qua my tiep tuc hoc thi nen di,con qua my de lam kiem tien,voi dieu kien cuoc song ban ben vn kho khan thi ok.neu co cuoc song tam on thoi,ko can phai goi la giau dau thi cu o vn.
xin lỗi anh, em phải gọi là anh mới phải. thật thông cảm cho hoàn cảnh của anh hiện tại. Em bây giờ đang học năm thứ 3 đại học ở Sài Gòn. Qua đó thì vẫn học tiếp nhưng phải học lại tất cả...mà học lại cũng chẳng đơn giản gì với em.Nếu em đi có lẽ cũng vì cha mẹ thôi. thật tình em chẳng muốn đi chút nào. bao ngày qua em băn khoăn, trăn trở, mệt mỏi lắm...em không dám nói ra ý định không đi của em sợ cha mẹ buồn... nhưng em biết phải làm sao..nếu có đi thì em cũng sẽ chẳng vui vẻ, háo hức gì..em sợ mình sẽ phải nuối tiếc..em phải tính đường thoái lui được thì mới an tâm mà đi. em cũng đang trên đà tiến thoái lưỡng nan như anh vậy, em chưa có gia đình nhưng đang có người yêu...haizzzz

ngô hồng bàng

Thành viên tích cực

phai chi e da tot nghiep DH o vn thi hay qua,e qua ben my e phai hoc anh van truoc,neu e gioi nhanh nhat cung phai 1nam moi hoc duoc do nha.a nghi neu e hoc duoc thi cung ok,con neu ko hoc thi kho khan lam nha.suy nghi cho ky va cu tinh duong lui thi ok thoi.neu quyet dinh di thi e nen bao luu ket qua de ko on minh con ve tiep tuc,qua tgian vai thang la e se biet minh co hop hay ko roi quyet dinh ha.
xin lỗi anh, em phải gọi là anh mới phải. thật thông cảm cho hoàn cảnh của anh hiện tại. Em bây giờ đang học năm thứ 3 đại học ở Sài Gòn. Qua đó thì vẫn học tiếp nhưng phải học lại tất cả...mà học lại cũng chẳng đơn giản gì với em.Nếu em đi có lẽ cũng vì cha mẹ thôi. thật tình em chẳng muốn đi chút nào. bao ngày qua em băn khoăn, trăn trở, mệt mỏi lắm...em không dám nói ra ý định không đi của em sợ cha mẹ buồn... nhưng em biết phải làm sao..nếu có đi thì em cũng sẽ chẳng vui vẻ, háo hức gì..em sợ mình sẽ phải nuối tiếc..em phải tính đường thoái lui được thì mới an tâm mà đi. em cũng đang trên đà tiến thoái lưỡng nan như anh vậy, em chưa có gia đình nhưng đang có người yêu...haizzzz

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

@Trungtin2011: chú có cái chữ ký hoành tráng quá , mà trình bày thểu não quá, ký sao thực hiện đúng như thế . Các bô lão đây chỉ than chán vì quỹ thời gian hay bình xăng bắt đầu cạn , chú còn cả một bình xăng to và đầy thế mà kg thử bơi đi. Trước đây tớ có bao giờ nghĩ mình sẽ định cư đâu. Thế nhưng xiem rồi mới thấy mình cần phải đi vì ở đó còn rất nhiều cơ hôi . :113::113::113::113:

nguyetts

Thành viên tích cực

Xin chào gia đình XNC thân thương của tôi , vc tôi đến Mỹ được 2 ngày rồi , gặp lại 2 con tôi hơn 5 năm xa cách ,nước mắt đoàn viên tưởng ngập phi trường Atlanta rồi chứ !.VC tôi cách đây đúng 10 năm , từ Tây Sơn ( Binh Định )vô SG tôi có tâm trạng như mấy AC hiện giờ qua Mỹ , một năm sau tôi quay về quê .Còn bây giờ lại không thấy buồn vì cuộc sống của 2 con tôi ổn định , sống ở đất nước văn minh , có 2 chú rể tuyệt vời . Quái Đản làm bài thơ rất đúng :Người buồn cảnh có vui đâu bao giờ . Chúng ta sống vì con , mục đích chính là thấy con thành đạt , hạnh phúc . Chuyện buồn vui là chuyện nhỏ , chuyện mưu sinh ở đâu cũng phải làm , còn Không khí trong lành , an toàn thực phẩm , giao thông không rình rập , xin thưa ở VN có tiền cũng không mua được , vài dòng tâm sự , thân chào.

Yenbui54

Thành viên tích cực

Các bạn còn trẻ lắm,tuổi đời còn non dại.Tương lai trước mắt tuy mù mịt nhưng vẫn còn hơn biết bao nhiêu người không có một con đường để lựa chọn.
Tôi đặt chân lên đất nước này ,trong tay chỉ có vài chỉ vàng ,làm đủ mọi nghề nấu phở ,waiter ,giặt ủi trong khi tuổi đời 38 tuổi .Phải nói Anh văn chỉ học ở trường học hồi Trung Học ,có giỏi gì hơn ai .Thế mà vẫn vượt qua được ,có ai hỏi tôi về VN sống không ?Xin trả lời .Về chơi thì về ,ở thì không .
Mách cho các bạn ,chiu khó nhẫn nhục ,khởi đầu làm việc gì cũng làm bỏ bọc nylon trong chợ VN ,làm viêc ở nhà hàng Mỹ fast food như Kentucky fry chicken ,waiter nhà hàng Mỹ v.v...Lương ở những nơi này start chỉ có $7.25,khi nào quen thuộc rồi tự chọn hướng đi cho mình.Sắp sẵn cho mình một cái resume ở VN ,nổ thật nổ vào (nhớ nói ASM chỉ cách) ,chịu khó viết dối cho mình cái nào mình cũng biết ,nhưng vì nước mình có thể khác nước họ (nếu bị hỏi).Vào internet kiếm ,nhờ bất cứ ai quen biết ,đừng xấu hổ.
Cuộc sống ngày trước khác bây giờ ,thời đó đi xin job xách xe chạy lung tung ,bây giờ ngồi nhà bấm phone hỏi ,vào internet .
Thôi cố gắng đi các bạn,đừng nản chí .Ai ở bên này chừng 5,6 tháng sẽ ở được .

thuy66

Thành viên tích cực

that tinh ai cung giong anh hung het.ai moi qua cung buon het, a quai dan ko tra loi nhung minh dam noi that la a ay rat buon,,neu ma chap nhan cuoc song co don,khep kin thi moi viec se ok.chu ko phai o lau ban se hoa nhap dau nha.ma ban phai chap nhan do.tom lai nuoc my chi la thien duong cua nhung ai ngheo kho,nhung ai hoc hanh thoi,nhung nguoi vuot bien khi xua cu noi ho qua truoc day ko co gi het,ko ai giup do ma nay ho van thanh cong,xin thua vi ngay truoc vn chien tranh,ngheo kho,bay gio kinh te da khac co nhieu cai de mat hon nen ko the so sanh voi nhau duoc so sanh nhu vay rat khap khien.minh chan that,muon noi that de cac ban di sau chuan bi de khoi bi soc,cong viec cho nhung nguoi moi qua cung ko it dau.nau ko chuyen mon nhung luong khoang 8,2usd 1h thoi do nha.tinh ra thang khoảng 1300usd,lam nail thi hon 1chut,voi so tien do song ben nay cac ban phai tiet kiem lam moi du song,cho nen nhung ai muon qua my lam giau hay quen di .lam lau moi duoc len luong,neu lam nail thi hon 1chut.cac ban nen theo doi dien dan vnepress nguoi viet 5chau se hieu hon.
Bạn bangngohong nói để các bạn đi sau chuẩn bị nhé, không đơn giản là vì tương lai con em chúng ta hết được đâu.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

.Sắp sẵn cho mình một cái resume ở VN ,nổ thật nổ vào (nhớ nói ASM chỉ cách) ,chịu khó viết dối cho mình cái nào mình cũng biết ,nhưng vì nước mình có thể khác nước họ (nếu bị hỏi).Vào internet kiếm ,nhờ bất cứ ai quen biết ,đừng xấu hổ.
Cuộc sống ngày trước khác bây giờ ,thời đó đi xin job xách xe chạy lung tung ,bây giờ ngồi nhà bấm phone hỏi ,vào internet .
chí ít cũng phải phọt phẹt được vài câu English thì mới nổ được. Tiếng Việt nổ thì dễ chứ English nổ bậy chết ngay . Bác toàn xúi dại , hị hị

Trunghai

Thành viên tích cực

Các bạn còn trẻ lắm,tuổi đời còn non dại.Tương lai trước mắt tuy mù mịt nhưng vẫn còn hơn biết bao nhiêu người không có một con đường để lựa chọn.
Tôi đặt chân lên đất nước này ,trong tay chỉ có vài chỉ vàng ,làm đủ mọi nghề nấu phở ,waiter ,giặt ủi trong khi tuổi đời 38 tuổi .Phải nói Anh văn chỉ học ở trường học hồi Trung Học ,có giỏi gì hơn ai .Thế mà vẫn vượt qua được ,có ai hỏi tôi về VN sống không ?Xin trả lời .Về chơi thì về ,ở thì không .
Mách cho các bạn ,chiu khó nhẫn nhục ,khởi đầu làm việc gì cũng làm bỏ bọc nylon trong chợ VN ,làm viêc ở nhà hàng Mỹ fast food như Kentucky fry chicken ,waiter nhà hàng Mỹ v.v...Lương ở những nơi này start chỉ có $7.25,khi nào quen thuộc rồi tự chọn hướng đi cho mình.Sắp sẵn cho mình một cái resume ở VN ,nổ thật nổ vào (nhớ nói ASM chỉ cách) ,chịu khó viết dối cho mình cái nào mình cũng biết ,nhưng vì nước mình có thể khác nước họ (nếu bị hỏi).Vào internet kiếm ,nhờ bất cứ ai quen biết ,đừng xấu hổ.
Thôi cố gắng đi các bạn,đừng nản chí .Ai ở bên này chừng 5,6 tháng sẽ ở được .
ha ha ha ... ASM chắc ... nổ dữ dằn lắm hả , nói một điều là quan niệm mỗi người mỗi khác, không đâu bằng Quê Hương, có đi thì biết đó biết đây, .... nếu suy nghĩ thật kỷ và sâu hơn, ở đất nước Mỹ thì không có cái gì cho không, Người Mỹ chính hiệu bây giờ họ thích hưởng thụ, cộng việc 8 hay 9 $/ giờ họ ít khi chịu làm và những người lao động chính là những người di trú chúng ta, hay Mexico, Liên xô... nhiều lắm, họ( nước Mỹ ) đang thiếu nhân lực trầm trọng ... phóng lao rồi phải theo lao, nếu không là người Á Đông, nặng về tình cảm gia đình, vợ và con cái chắc có lẽ nhiều người sẽ về ... trong đó có trunghai ha ha,

Một ông Kỹ sư Cha Mẹ cho ăn học đến nơi đến chốn bên Việt nam cũng như làm xếp he he , qua đây cả ngày hàn hàn ... cuốn cuốn , bị đuổi xuống, có phải tiếc lắm ru .

annie_nuong

Thành viên tích cực

em chào tất cả các ace trong diễn dàn em mới qua mỹ dược 10 tháng thú thật mói sang em cũng rất buồn chỉ muốn về vn nhưng em có một suy nghĩ vì tương lai của con chúng ta ở dâu cũng phải làm hiện tại em dã ổn dịnh .Trước mắt em thấy sống ở mỹ kg bị ô nhiễm môi trường kg sợ TNGT kg sợ bị trù dập v.v còn ở vn thanh thiếu niên dễ bị hư con trai thì bỏ học hút thuốc rượu cờ bạc còn con gái thì sống thử trước tuổi thành niên kết luận lại thì em thấy sống ơ mỹ vẫn hơn em có vài dòng chia sẻ vói các anh chị có gì kg hài lòng các anh chị bỏ qua:New_icons_10:

ngô hồng bàng

Thành viên tích cực

ban noi ay con trai con gai ben my nay ko song thu ha?ban co biet nuoc my thanh nien my con yeu som hon viet nam?ban on dinh la nhu the nao?co mua nha?cong viec luong cao lam ha?con o vn ban thuoc thanh phan nao? ngheo?trung binh?kha?giau? neu ban thuoc ngheo,trung binh.thi my da la thien duong roi,minh co noi ma.ban co xem ky phan dau minh noi?
em chào tất cả các ace trong diễn dàn em mới qua mỹ dược 10 tháng thú thật mói sang em cũng rất buồn chỉ muốn về vn nhưng em có một suy nghĩ vì tương lai của con chúng ta ở dâu cũng phải làm hiện tại em dã ổn dịnh .Trước mắt em thấy sống ở mỹ kg bị ô nhiễm môi trường kg sợ TNGT kg sợ bị trù dập v.v còn ở vn thanh thiếu niên dễ bị hư con trai thì bỏ học hút thuốc rượu cờ bạc còn con gái thì sống thử trước tuổi thành niên kết luận lại thì em thấy sống ơ mỹ vẫn hơn em có vài dòng chia sẻ vói các anh chị có gì kg hài lòng các anh chị bỏ qua:New_icons_10:

Can thi Cao

Thành viên tích cực

Mình cũng có ý nghĩ như các bạn,nếu cuộc sống dư dật,con cái thành đạt thì còn mong gì hơn.Nhưng khổ nỗi mình không được nằm trong số đó nên đành phải chấp nhận tha hương,tìm tương lai (hy vọng) tươi sáng hơn cho con cháu sau này.Mình chỉ mong ước đơn giản vậy thôi,còn những gì cao sa hơn,rộng lớn hơn thật tình mình chưa từng nghĩ đến

thuy66

Thành viên tích cực

Qua mĩ roi nêú tồn taị được nên ở laị vi mục tiêu đi cho con. Nhưng đánh đỗi nhiêù thứ lắm, nhiêù lúc cơm chan nước mắt mà không biết. Nêú có điêu kiện rôì thì ờ Vn sống bình dị vậy, các anh chị thành đạt ở Vn có ai được học ở Mi đâu phaỉ không?

Trunghai

Thành viên tích cực

Xin chào gia đình XNC thân thương của tôi , vc tôi đến Mỹ được 2 ngày rồi , gặp lại 2 con tôi hơn 5 năm xa cách ,nước mắt đoàn viên tưởng ngập phi trường Atlanta rồi chứ !.VC tôi cách đây đúng 10 năm , từ Tây Sơn ( Binh Định )vô SG tôi có tâm trạng như mấy AC hiện giờ qua Mỹ , một năm sau tôi quay về quê .Còn bây giờ lại không thấy buồn vì cuộc sống của 2 con tôi ổn định , sống ở đất nước văn minh , có 2 chú rể tuyệt vời . Quái Đản làm bài thơ rất đúng :Người buồn cảnh có vui đâu bao giờ . Chúng ta sống vì con , mục đích chính là thấy con thành đạt , hạnh phúc . Chuyện buồn vui là chuyện nhỏ , chuyện mưu sinh ở đâu cũng phải làm , còn Không khí trong lành , an toàn thực phẩm , giao thông không rình rập , xin thưa ở VN có tiền cũng không mua được , vài dòng tâm sự , thân chào.
Trunghai sẽ chờ những bài tiếp theo của anh troing vài tháng nữa, sau những giây phút mừng tủi sum họp gia đình ... rồi ? tôi cũng có vài tuần "trên mây" và ...tập sau nói tiếp .

em chào tất cả các ace trong diễn dàn em mới qua mỹ dược 10 tháng thú thật mói sang em cũng rất buồn chỉ muốn về vn nhưng em có một suy nghĩ vì tương lai của con chúng ta ở dâu cũng phải làm hiện tại em dã ổn dịnh .Trước mắt em thấy sống ở mỹ kg bị ô nhiễm môi trường kg sợ TNGT kg sợ bị trù dập v.v còn ở vn thanh thiếu niên dễ bị hư con trai thì bỏ học hút thuốc rượu cờ bạc còn con gái thì sống thử trước tuổi thành niên kết luận lại thì em thấy sống ơ mỹ vẫn hơn em có vài dòng chia sẻ vói các anh chị có gì kg hài lòng các anh chị bỏ qua
Việt Nam bạn sống ở đâu vậy ....

thuy66

Thành viên tích cực

Bi kịch đi Mỹ của gia đình mình diễn ra đúng 10năm không dám làm ăn đầu tư sợ khi đi thì bõ hết sống lây lất chờ đợi ngày phỏng vấn, niềm vui tới Mỹ chưa được bao lâu, thì đối đầu với cuộc sống ở Mỹ,phải đóng tiền thuê nhà, tiền học lái xe, tiền ăn uống của gia đình..cuộc sống cung đầy lo toan như ở Vn. Nên mình khuyên các bạn đi sau nuớc Mỹ bây giờ kinh tế xuống lắm rồi, nếu bạn nào cuộc sống o Vn ổn định rồi thì qua bên đây phải chuẩn bị tinh thần lắm mới vượt qua khó khăn, mình không khuyên các bạn không nên đi, vì mỗi gia đình có điều kiện khác nhau, tuy nhiên ai o VN kha khá rồi thì qua đây sức chịu đựng sẽ kém và khó vượt qua để tồn tại hơn các gia đình có ý chí. Ở Mỹ là thiên đường, cũng là địa ngục với từng gia đình khác nhau. Mình về lại Vn mua căn nhà nhỏ hơn làm công việc thu nhập ít hơn trước nhưng mình bằng lòng với hiện tại.

ziz

Support

Xin kính chào các bác ,tôi thì chưa một lần đến Mỹ chưa hiểu gì về đất nước này , nhưng cũng xin mạo muội có đôi lời từ suy nghĩ cá nhân để cùng tâm sự với các bác một tý nhé .Nếu có gì không đúng kính mong các bác bỏ qua cho :

Tôi thì chỉ suy nghĩ rất đơn giản thế này : các thế hệ ra đi trước chúng ta hành trang của họ dứt khoát không thể bằng chúng ta hiện tại ,khó khăn của họ có khi nhiều hơn chúng ta bây giờ hàng chục lần ,nhưng họ vẫn tồn tại và phát triển được ,đến khi có chút tài sản họ liền nghĩ đến chúng ta lo lắng để mà bảo lãnh cho chúng ta .Câu hỏi to tướng chỗ này là không lẽ những người ruột thịt của chúng ta muốn chúng ta phải khổ ?

Trước khi ra đi ai cũng có một thời gian rất dài để mà suy nghĩ tính toán cho việc này ,mình được cái này thì phải hy sinh cái kia một chút ,một khi đã chấp nhận thì hãy cố gắng hết sức mình để mau vượt qua những khó khăn ban đầu .( về VN làm lại từ đầu e rằng còn khó hơn cả ngàn lần một khi tài sản đã bán hết )

Hy vọng những tâm sự của các bác chỉ nhất thời trong trong lúc buồn và khi chưa kịp hoà nhập trên quê hương mới .

Chúc các bác vui khoẻ và mau lấy lại được sự cân bằng cần thiết trong những lúc thế này nhé .

ngô hồng bàng

Thành viên tích cực

boi vay cac ban phai chuan bi,ko nen ban het nha cua,nen chua duong lui,co nhieu nguoi khi qua my roi ko bao lau lai noi xau viet nam.nao la trai gai viet nam song thu,ket xe,tai nan rinh gap,bi tru dap,vay luc truoc cac ban song o dau?ma noi vay?
Xin kính chào các bác ,tôi thì chưa một lần đến Mỹ chưa hiểu gì về đất nước này , nhưng cũng xin mạo muội có đôi lời từ suy nghĩ cá nhân để cùng tâm sự với các bác một tý nhé .Nếu có gì không đúng kính mong các bác bỏ qua cho :

Tôi thì chỉ suy nghĩ rất đơn giản thế này : các thế hệ ra đi trước chúng ta hành trang của họ dứt khoát không thể bằng chúng ta hiện tại ,khó khăn của họ có khi nhiều hơn chúng ta bây giờ hàng chục lần ,nhưng họ vẫn tồn tại và phát triển được ,đến khi có chút tài sản họ liền nghĩ đến chúng ta lo lắng để mà bảo lãnh cho chúng ta .Câu hỏi to tướng chỗ này là không lẽ những người ruột thịt của chúng ta muốn chúng ta phải khổ ?

Trước khi ra đi ai cũng có một thời gian rất dài để mà suy nghĩ tính toán cho việc này ,mình được cái này thì phải hy sinh cái kia một chút ,một khi đã chấp nhận thì hãy cố gắng hết sức mình để mau vượt qua những khó khăn ban đầu .( về VN làm lại từ đầu e rằng còn khó hơn cả ngàn lần một khi tài sản đã bán hết )

Hy vọng những tâm sự của các bác chỉ nhất thời trong trong lúc buồn và khi chưa kịp hoà nhập trên quê hương mới .

Chúc các bác vui khoẻ và mau lấy lại được sự cân bằng cần thiết trong những lúc thế này nhé .

Trunghai

Thành viên tích cực

Bạn nói đúng nhưng chưa biết sâu, Người Việt, Hai hay Ba chục năm trước khi vượt biên, họ được Mỹ cho định cư, họ không có nhiều tiền , nhưng họ có các tổ chức tôn giáo hay phi chính phủ giúp đỡ , tìm việc làm giúp họ hội nhập với cuộc sống , chính sách với người tị nạn còn thoáng, việc làm nhiều và bản tính tiết kiệm và khôn ngoan , mánh lới (một số nào đó) họ khá lên ... bây giờ chúng ta qua, người Mỹ họ không quan tâm, thậm chí họ còn kì thị nhiều hơn , mang theo một bọc tiền, nhà ở nhờ người thân (hỏi bạn được bao nhiêu lâu ?) rồi đâu vào đó ... không ai giúp bạn hoài được, phải thuê nhà và nhiều thứ tiền VÀ "BỌC TIỀN" bạn đem theo bái bai bạn một cách nhanh chóng, ở chỗ trunghai đang ở, trời mưa vào đất nhà mình cũng bị Tiểu Ban thu tiền, thu tiền mưa rơi xuống đất rồi nó chảy xuống cống cũng bị thu tiền .... cái gì ở đây " tiền là ngự trị", tiền tiền và tiền , nhưng muốn có tiền thì phải có việc làm cái này .... các bạn cũng hiểu, kinh tế Mỹ đang "hẻo" Việc làm thì 4,5 con người tranh nhau một việc làm, thất nghiệp ... hơi bị nhiều, sáng sớm bên mỹ cũng có một "chợ lao động", đến một văn phòng , ghi tên đăng ký và ngồi chờ nhà ai có cần đốn cây kiêng đồ họ tới kêu làm vài tiếng ... trunghai có hai cháu, biết là học bên này thì rất tốt , nhưng nhìn xa hơn thấy áp lực công việc bên này kinh khủng quá, một Kỹ sư làm ra tiền nhiều, nhưng tiền nào của đó, họ không có thời gian để giải trí, chính cái áp lực công việc và lối sống "tây phương"... trunghai chỉ sợ "mất con", nó chẳng quan tâm tới mình khi nó đủ 18 tuổi ...

Mỹ không là thiên đường, lơ lững giữa hai từng thiên đường và địa ngục và mọi chuyện có thể sảy ra ...

Còn quê hương thì mỗi người chỉ một : VIỆT NAM .