Ký sự ảnh Châu Âu (Ticon)

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Ký sự ảnh Châu Âu (Ticon)

Ngoài lề 1 chút....
ticon cảm hứng từ bài viết Bão tuyết ở DC của bạn yman....
Đây nè, lão già ticon đang đứng trong bảo ,tuyết lạnh tê tái...hehe !!!

Úi trời, Bây giờ mới thấy đuợc bác Ticon :13: thấy nick cứ tưởng bác nhỏ con ai dè tụi em phải gọi bác là Đại Ca rồi, sorry bác vì truớc đây hong biết nhé. :114:

thanhnv

Thành viên tích cực

Bác Ticon ơi. Bác đang ở Virginia hay Maryland vậy bác ? Vì em thấy Washington DC nằm giữa 2 state này. Bác làm cái phóng sự bảo tuyết vừa rồi cho anh em thưởng lãm luôn nhé bác. Cám ơn bác trước.

linda

Ban điều hành

Linda cũng sorry ah, cứ nghĩ Ticon là một anh thanh niên thích phiêu lưu đây đó làm " Ký sự hoả xa", nhưng bây giờ Linda biết Ticon là một thanh niên "lâu năm" vậy Linda phải gọi bằng "chú" mới đúng ah.

Chúc chú Ticon cùng gia đình cuối tuần vui vẻ và pose thêm nhiều nhiều ảnh đẹp post lên đây để mọi người cảm nhận hết cái nét đẹp cổ kính của Paris nói riêng và Châu Âu nói chung.

Have a nice weekend!

ticon

Cựu Ban điều hành

Hi Bác raptor,
Ticon ở Texas, chính xác là Houston , thuộc về khí hậu cận nhiệt đới. Nơi đây không lạnh như những thành phố miền Bắc, chỉ ở vùng Dallas, hay vùng cán chảo Amarillo phía Bắc Texas thì năm nào cũng mịt mù tuyết phũ và từ đó trở lên các T. bang miền Bắc thì thuộc ôn đới nên khá lạnh.Những hình trên là chụp ở T.bang Minneasota giáp ranh với Canada, lúc ticon đang "chăn dê" ỡ đó. Có lúc nhiệt độ xuống âm 45 độ C....Bác raptor chừng nào sang đây vậy ?
@linda,
Ở đây mọi người coi nhau như anh em,đừng khách sáo làm ticon quê độ :24:..Cứ coi nhau như ta...đã từng quen....kekeke hẹn mai mốt găp lại linda trên xứ cờ hoa nhe

Chiều đông Minneapolis

Chụp trong lúc tuyết vẩn đang không ngừng rơi

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv

Thành viên tích cực

Hi Bác raptor,
Ticon ở Texas, chính xác là Houston , thuộc về khí hậu cận nhiệt đới. Nơi đây không lạnh như những thành phố miền Bắc, chỉ ở vùng Dallas, hay vùng cán chảo Amarillo phía Bắc Texas thì năm nào cũng mịt mù tuyết phũ và từ đó trở lên các T. bang miền Bắc thì thuộc ôn đới nên khá lạnh.Những hình trên là chụp ở T.bang Minneasota giáp ranh với Canada, lúc ticon đang "chăn dê" ỡ đó. Có lúc nhiệt độ xuống âm 45 độ C....Bác raptor chừng nào sang đây vậy ?
@linda,
Ở đây mọi người coi nhau như anh em,đừng khách sáo làm ticon quê độ :24:..Cứ coi nhau như ta...đã từng quen....kekeke hẹn mai mốt găp lại linda trên xứ cờ hoa nhe

Chiều đông Minneapolis

Chụp trong lúc tuyết vẩn đang không ngừng rơi
Tấm hình trên bác chụp nét quá, bố cục chặt chẽ. Em thì chắc đi trong năm nay thôi nhưng khi nào thì ..... còn chờ thư PV, hihi. Chúc bác nhiều sức khoẻ để đi đây đi đó nhiều, chụp nhiều ảnh cho ace được thưởng thức.

linda

Ban điều hành

@linda,
Khi nào Linda qua đến nơi sẽ xin chữ ký của "Nhiếp ảnh gia Ticon" nhé. Nếu qua đó Linda ở phía Bắc Mỹ gần Toronto Canada, linda nghe nói vùng này lạnh ghê gớm lắm và tuyết phủ cũng nhiều hơn các tiểu bang khác.

Linda rất hâm mộ tài chụp ảnh của anh Ticon, hình quá đẹp, đẹp về kỹ thuật cũng như góc máy và cả con mắt nghệ thuật nữa.

Have a nice day!

ticon

Cựu Ban điều hành

Trở về đề tài củ nha.....

Đây là trụ sở An ninh Paris

Toà Thị chính Paris
Các bạn có thấy kiến trúc nầy đã là khuôn mẩu đễ xây toà nhà Hotel De Ville tại Saigon trước đây ( nay là UBNDTP ),các kiến trúc này có tuổi đời hàng trăm năm nhưng vẫn là những bông hoa trong kiến trúc Baroque và Gotique của Pháp, đến ngày nay là những địa chĩ không thể không đến thăm cho những ai đã đến Paris....

ngomaiise

Thành viên

Hi ! bác Ticon
Ở châu Âu bác có bao giờ thấy những hình ảnh nầy chưa

thanhnv

Thành viên tích cực

Trở về đề tài cũ nha.....
Toà Thị chính Paris
Các bạn có thấy kiến trúc nầy đã là khuôn mẩu đễ xây toà nhà Hotel De Ville tại Saigon trước đây ( nay là UBNDTP ),các kiến trúc này có tuổi đời hàng trăm năm nhưng vẫn là những bông hoa trong kiến trúc Baroque và Gotique của Pháp, đến ngày nay là những địa chĩ không thể không đến thăm cho những ai đã đến Paris....
Chào bác Ticon
Đang là phóng sự ảnh châu Âu của bác nhưng vì bác nói đến kiến trúc của Tòa Đô chính SG nay là UBNDTP nên em xin gửi cho bác hình ảnh ngày xưa của tòa nhà này:

Dinh Xã Tây thời Pháp thuộc

Tòa Đô chính trước năm 1963 (chúng ta có thể thấy hình ông Ngô Đình Diệm)

Vẫn là Tòa Đô chính những năm sau đó

ticon

Cựu Ban điều hành

Cám ơn Bác raptor cho nhìn lại ảnh xưa của toà nhà này,Bác cũng sưu tầm nhiều hình hay lắm....có thể nói đi vòng nước Pháp thấy rất nhiều toà nhà giống những kiến trúc Pháp xưa ở Sàigon nhưng của họ đồ sộ hơn , chi tiết hoa văn nhiều hơn ( dĩ nhiên )
Bác ngomaiise lấy đâu ra mấy tấm hình ngộ nghĩng quá...hehehe....
vậy thì không cần mua nón bảo hiểm nữa....kekke

thanhnv

Thành viên tích cực

Chào bác Ticon
Vẫn là kiến trúc Pháp xin phép ăn theo topic của bác :

Nhà thờ Đức Bà (chắc cuối thế kỷ 19 giai đoạn vừa xây xong)

Nhà thờ Đức Bà năm 1965

Dinh Norodom

ticon

Cựu Ban điều hành

Ngỏ nhỏ đường làng...

Phố xá sao vắng lặng quá....

Thành phố tuyệt đẹp Annecy trên biên giói với Thuỵ sĩ

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

Bác raptor có thể cho xin thêm hình xưa của saigon để ticon copy vào kho ảnh của mình, mình có mấy cái origin postcard xưa của saigon nhưng còn thiếu...

ticon

Cựu Ban điều hành

Nơi bà con ủng hộ xứ giàu Thuỵ sĩ

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

Chào bác Ticon
Vẫn là kiến trúc Pháp xin phép ăn theo topic của bác :

Nhà thờ Đức Bà (chắc cuối thế kỷ 19 giai đoạn vừa xây xong)

Nhà thờ Đức Bà năm 1965

Dinh Norodom

Chúng ta đi mang theo quê hương...hãy dành 1 chút gì để nhớ...

Em ở lại sóng trôi đời tôi by chính tác giả Châu Đình An

[FLASH]http://www.nhaccuatui.com/m/6SmBcnaP1-[/FLASH]

austin

Thành viên mới

Thành phố tuyệt đẹp Annecy trên biên giói với Thuỵ sĩ

Ở Saigon cũng có dòng kênh giống vậy mà sao màu nước thì ôi thôi...
Biết chừng nào mới chụp được 1 tấm có màu nước xanh như vậy ha bác :1:

ticon

Cựu Ban điều hành

Ở Saigon cũng có dòng kênh giống vậy mà sao màu nước thì ôi thôi...
Biết chừng nào mới chụp được 1 tấm có màu nước xanh như vậy ha bác :1:
Dòng kênh này không phải là kênh thoát nước như ở Sg mà là dòng suối tự nhiên chảy ra từ hồ Annecy. Hồ Annecy là 1 hồ tự nhiên rất lớn nhận nước từ ngọn núi tuyết Mont Blance trong dãy núi Alpes nên nước trong vắt. Ticon đã leo gần đến Mont Blance trong mùa hè mà nhiệt độ gần 0, ở đó người ta làm những máng nước hứng trực tiếp từ các dòng suối tan từ băng cho những người leo núi uống ( spring water ) rất tinh khiết và mát lạnh !
Và có 1 điều đáng nói là ở Hồ Annecy hoàn toàn cấm các tàu thuyền chạy bằng máy, chỉ có thuyền buồm mà thôi để cho hồ không bị ô nhiểm . Annecy là 1 trong những hồ nước sạch nhứt trên thế giói.

Ở đây vì gần Thuỵ Sĩ nên người ta treo cùng lúc 2 lá cờ Thuỵ Sĩ và Phap' ở nơi công sở và khắp nơi

Nhìn về Mont Blance

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

Vậy là các bạn hiểu là thiên nhiên ban tặng cho chúng ta rất nhiều nhưng nếu chúng ta không biết gìn giử và tôn tạo thì kết quả thì ai cũng biết và 1 điều cần nói thêm là trình độ dân trí cũng là điều rất quan trọng, nếu người dân không có ý thức thì ...và mình nghĩ luật lệ nếu ai cũng tuân theo thì sẽ tốt biết bao...

Nhà tù xưa

ticon

Cựu Ban điều hành

Lại lên đường

Các bạn thông cảm vì sẽ có 1 số hình không rỏ vì ticon chụp trong lúc xe vẩn đang chạy

Bắt đầu vào xa lộ, bên Pháp chạy trên xa lộ thường phải trả tiền toll way

Cảnh đồng quê

Đi vào 1 village xinh xắn

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

Con đường làng vắng vẻ, có thể vì là ngày cuối tuần nên ít ai ra đường

Trời đã vào thu, gió lành lạnh bước ra ngoài xe phải cuốn cao cổ áo...
lá thu bay đầy trời.......

Chỉnh sửa cuối: