Ký sự ảnh Châu Âu (Ticon)

ticon

Cựu Ban điều hành
Ðề: Ký sự ảnh Châu Âu (Ticon)

Hôm sau thức dậy sớm để đi Moret sur Loing 1 vùng rất cổ xưa vùng Seine de Main, nhà cửa ở đây xây rất lâu đời bằng đá theo ngày tháng có cái phũ rêu phong, có cái xám xịt với dấu thời gian khắc lên 1 màu năm tháng...tấc cã như nói lên 1 cái gì đó nghe lặng buồn

Nhà Hội Đồng

Nhánh sông nhỏ này hợp cùng vài nhánh nhỏ khác hình thành nên sông Seine , linh hồn của Paris...theo bản lưu niệm thì vào mùa nước lũ lịch sử thập niên 1910 dòng nước nhỏ hiền hoà nầy dâng cao lên đến cửa sổ trên gác ngập cã mặt cầu !

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

Toà nhà cổ này cũng là ảnh của các post card về vùng Moret Sur Loing, ticon chụp giống y chang nhưng cũng mua mấy tấm card nầy làm kỹ niệm...

Căn nhà xưa nhưng kiến trúc khá đẹp , VN mình cũng có nhiều nhà Tây xây giống như thế

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

@ tamchi,
mấy tuần không thấy chiến hữu , đi Dallas vui hông ? làm vài tấm cho vui ,đi chơi Dallas và Arlington ticon cũng chụp nhiều hình Dallas - Forth Worth nhưng có dính nhiều người quá...hehe chưa xin phép nên không dám up

tamchi

Cộng tác viên

Đi ăn đầy tháng con của người bạn rồ về thôi bác ticon. Cuối tuần vừa rồi thì tamchi bận sơn cái deck (chưa xong nữa.) Bác ticon chuẩn bị đi làm chưa?

ticon

Cựu Ban điều hành

hehe...
ready to go to....cày....có hôm 1h, 2h khuya ticon vẩn còn lái xe trên freeway đường đi về xa thăm thẳm chiều trôi ,chạy qua IH10 rôi đến North 610 rồi lại exit 290.......ban ngày lúc nào cũng ngựa xe như nước mà bây giờ đã quá nữa đêm về sáng nên xe cộ cũng thưa hơn...chỉ lác đác bóng Cảnh sát tuần tra xa lộ Tiểu Bang Highway Patrol Police- cảnh sát loại này không bao giờ xuất hiện ban ngày và xe dấu đèn bên trong lái xe trong đêm tỉnh lặng, bầu trời có lúc đầy sao và ánh trăng tròn ngày rằm sáng lung linh, huyền hoặc làm mình nhớ những ngày xưa bên VN, cũng ánh trăng này cũng những ngôi sao này ngày xưa mình nhìn và ao ước về những giấc mơ xa vời...giờ đây cũng khung cảnh này cũng trăng sao nhưng ở 1 bên trời ....
Đường lưu lạc...đứa bên trời hiu quạnh........

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

Cây cầu đá bắc qua con sông nhỏ với 1 đường xe hẹp chạy qua cổng thành cổ, ngày xưa chỉ có xe ngựa nên đường mới nhỏ như vậy...qua nhiều trăm năm con đường vẩn như vậy như ngày nào nó được xây nên, có 1 đèn đỏ ở 2 phía đầu cầu để cho xe chạy chiều ngược lại

Nhìn xuống dòng sông nhỏ...đây là 1 trong những con sông đầu nguồn phát xuất tạo nên sông Seine, ticon bước xuống bờ sông thì thấy nước trong vắt thấy tận đáy, không sâu lắm chỉ khoảng ngang thắt lưng và không hiểu sao thấy cá nhiều vô số ! rất nhiếu cá có con khá to khoảng bằng bắp chân,cá rất dạn dĩ ! ticon thắc mắc cá sông nhiều vậy mà sao không ai câu, không ai lưới không....chích điện

Thành

Thích đủ thứ ...

Thanks bác Ticon đã post cho ACE xem những nơi đẹp tuyệt vời :)
Hic hic nghe tới cá là em mê quá trời, ước gì được ngồi đó câu 1 bữa cho đã ha bác :43:

ticon

Cựu Ban điều hành

hà hà, đúng vậy đó bác thành...ở xả hội văn minh ngay cã con chim con cá cũng được nâng niu gìn giử, không ai lạm sát... cái qui luật có người mua thì có người bán và ngược lại có lẽ không mấy đúng trong trường hợp nầy.Đứng nhìn 1 hồi ticon mới hiểu ra tại sao cá ở khúc sông nầy nhiều như vậy là vì dọc bờ sông người ta đi tản bộ ,và họ cho cá vịt trời ăn các mẩu bánh mì vụn, popcorn ( bắp nướng )....nên cá mới mò về nhiều vả lại tiếng lành đồn xa thời buổi điện tữ lủ binh tôm tướng cá nhận đầy đũ " i-meo " về phẩm vật khúc sông nầy nên kéo về đây ăn chực nằm chờ

Cảnh vật thật êm đềm như trong tranh vẽ

có 1 cái thú vị là ticon thấy 1 bảng nhỏ cấm dắt chó chổ nầy ( vẽ 1 con chó và 1 lằn đỏ gạch chéo qua ) để giử vệ sinh 2 bên bờ sông cho du khách...vậy mà ticon thấy 1 bà đầm sỏ dây dắt 2 con chó nhởn nhơ đi qua, ticon ngạc nhiên quá thì bà đầm tỉnh bơ tà tà đi dạo, thằng cháu nó giãi thích rằng " bãng cấm vẽ có 1 con chó, bã dắt tới 2 con nên...đâu có phạm luật ...! " ...pó tay hết ý kiến luôn hehe....

Chụp ngược sáng nên không rỏ

ticon

Cựu Ban điều hành

các bạn thấy cây cầu là chổ ticon đúng chụp hình đó

linda

Ban điều hành

Cảm ơn anh ticon đã post những tấm hình quá đẹp lên đây, linda xem hoài không biết mõi mắt. :)

ticon

Cựu Ban điều hành

Tí nửa quên cái topic này , cám ơn linda

bây giờ ticon lại đi đến 1 nơi khác

Cảnh 2 bên đường buồn hiu hắt

Rừng thu tại Barbizon

nhìn cảnh này Ticon nhớ bài thơ của Lưu Trong Lư :

Em có nghe rừng thu,
lá thu rơi xào xạc
con nai vàng ngơ ngác
đạp trên lá vàng khô...

ừ, mấy con nai ở rùng bỏ chạy thật nhanh vì tụi này đến...không kịp chụp cận cảnh ,nhưng tại đây cấm bắn nai trong mùa này

Chỉnh sửa cuối:

tuongvan

Đội trưởng CSPA

Nhìn mấy tấm hình bác Ticon up lên, thích quá trời luôn. Ước gì mình cũng được du lịch như bác Ticon nhỉ ???

ticon

Cựu Ban điều hành

@ tuongvan
cho anh ticon cám ơn tv đã xem mấy cái hình vớ vỉn của anh ticon và còn khen nửa làm anh ...tá hoả lắm hehe...
Tuongvan sau này thì tha hồ mà đi du lịch nhá...ticon ngày xưa cũng từng mơ ước là sẽ chu du khắp nơi, bây giờ sau bao năm khốn khổ cuộc sống cũng khá hơn nên ticon sẽ còn đi nhiều nửa....hehe:)
thấy anh chị em trong " óp lai " trong đó có tv, ai cũng phong độ hết người nào cũng hồ hỡi phấn khởi...ticon thấy xót xa cho mình, con mụ vợ nó nói : " người ta Việt kiều ai cũng mập ú tròn vo mà anh nhìn giống con mắm đù quá à "...nghe thấy có " bức xúc " hông ! hehe tại Trời sanh nó vậy thì xài tạm nha em....muộn rồi em ơi....hehe

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

trong rừng có rất nhiều nấm, dĩ nhiên là cũng có nấm không ăn được ,đây là nhờ có chuyên gia về nấm nên tụi này hái được rất nhiều nấm ngon vô cùng

Đang hái nấm rừng

Chỉnh sửa cuối:

tuongvan

Đội trưởng CSPA

Chào bác Ticon
Nhất định sau này Tuongvan cũng làm một tour xuyên lục địa giống bác..hihihi. Tuongvan thích du lịch lắm, đang dự mai mốt trước khi qua Mỹ xũng phải làm một tour xuyên việt đấy,hihi
bác ticon viết "" người ta Việt kiều ai cũng mập ú tròn vo mà anh nhìn giống con mắm đù quá "...nghe thấy có " bức xúc " hông Mình giống mắm mà khoẻ mạnh, còn sức di du lịch la ok rối bác ah. Mà nhìn bác cũng giống bác Lieuvh nhà mình đấy...hihihi
Hy vọng sẽ được tiếp tục du lịch qua ảnh cùng với bác.:)

ticon

Cựu Ban điều hành

Barbizon là nơi khai sinh ra tập đoàn Carrefour nổi tiếng - như Wallmart của Mỹ - nên nơi đây bây giờ là chổ thăm viếng được Carrefour lăng xê và tài trợ tiền của để làm nơi kỷ niệm .Barrbizon nó bé tí nhưng được cái là cổ xưa với nhà cửa có cái xây trên 2oo năm, trước đây Barbizon là nơi săn bắn của các vua chúa nước Pháp và dinh thự vua chúa rất nhiều nên nơi đây có 1 cái gì đó ticon cảm thấy rất " có hồn " nó phảng phất trong không gian, trong khung cảnh và các con đường nhỏ hẹp quanh co...tiếc lắm vì không chụp được các dinh thự này vì nó nằm sâu trong những khu vườn rộng lớn với cổ thụ và hàng cổng rào cao bao quanh - nhà của các Bá tước, hầu tước - bây giờ con cháu vẩn giử nguyên phẩm trật triều đình thừa hưỡng từ thời xa xưa

Căn nhà xưa ơi là xưa nhưng ticon thích vô cùng

1 trong các cửa hàng Carrefour khắp thế giới

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

1 con đường làng tại Barbizon, không hiểu sao ticon lại mê cái cảnh yên bình ở đây, không gian trầm lắng với gió thu lành lạnh và lá thu rượt đuổi nhau trên đường và chung quanh 1 màu thu vàng làm lòng mình bâng khuâng lắm

tuongvan

Đội trưởng CSPA

bác ticon viết : không hiểu sao ticon lại mê cái cảnh yên bình ở đây, không gian trầm lắng với gió thu lành lạnh và lá thu rượt đuổi nhau trên đường và chung quanh 1 màu thu vàng làm lòng mình bâng khuâng lắm
Khung cảnh đẹp như vậy ai cũng thik hết đó anh...:), tuongvan cũng muôn được nhình thấy khung cảnh như vậy mà chưa có cơ hội..hichic

Liệu

Cựu Ban điều hành

Chào bác Ticon
Nhất định sau này Tuongvan cũng làm một tour xuyên lục địa giống bác..hihihi. Tuongvan thích du lịch lắm, đang dự mai mốt trước khi qua Mỹ xũng phải làm một tour xuyên việt đấy,hihi
bác ticon viết "" người ta Việt kiều ai cũng mập ú tròn vo mà anh nhìn giống con mắm đù quá "...nghe thấy có " bức xúc " hông Mình giống mắm mà khoẻ mạnh, còn sức di du lịch la ok rối bác ah. Mà nhìn bác cũng giống bác Lieuvh nhà mình đấy...hihihi
Hy vọng sẽ được tiếp tục du lịch qua ảnh cùng với bác.:)
hehhehe, TuongVan nhá, chỉ được cái nói trúng và nó đúng thôi ...khà ...khà ..... Nói nhỏ với bác Ticon, lieuvh này cũng y choang như bác thôi, mỏng lét à, bà con mình nói là, cái dạng người này thuộc dạng "mình dây phọt nhuyễn và dai như dây thung" đó ...heheheh....Nhưng được cái ít bịnh, mà mỗi lần bịnh ít chịu khỏi lắm ...khục ...khục ....đúng hông bác Ticon.

ticon

Cựu Ban điều hành

hehe....
tuongvan an ủi 1 câu rồi bác lieuvh " bổ xung " thêm miếng giá sống nữa làm ticon đở tủi thân ....hehe, ừ thì tuỳ người bác à chứ ticon thì từ ngày sống ở đây tóc ngày thêm sợi bạc, người cằn cổi ra nhưng tâm hồn thì như ...lão ngoan đồng, tánh vui như con nít nhưng không hờn không giận ai bao giờ, chắc nhờ vậy mà ngày xưa trãi qua bao cay đắng cuộc đời ticon còn nghị lực mà đi tiếp, ở đây giờ này là 9h sáng thứ tư ticon có thì giờ online đến trưa vậy là thoả mãn lắm rồi, cuộc đời sẽ còn nhiều cái bất như ý và cũng nhiều ân sủng và đến khi đêm về trong bao la cảnh vật trong không gian đầy trăng sao ticon vẩn cảm thấy mình hạnh phúc lắm...
...tri túc kiệm túc đãi túc hà thời túc
tri nhàn kiệm nhàn đãi nhàn hà thời nhàn...
many thanks tuongvan and mr. lieuvh