Lịch Visa tháng 1/2011

Status
Không mở trả lời sau này.

minhhieu_0209

Thành viên tích cực
Ðề: Lịch Visa tháng 1/2011

Lâu lâu thức dậy sớm,xem xong VB, ước gì chỉ là giấc mơ.Ko tin.:43::13::confused::40::confused::(:(:(
Mọi người ai có thể giải thích rõ hơn về việc thụt lùi này dùm em được ko.Em vẫn chưa hiểu lắm.Em diện F3.Tại sao lại thụt lùi?Như diện F3 tháng trước là 1/6/2002 bây giờ 1/1/2001.Ko lẽ có những hồ sơ completed từ tháng 1,2,3/2001 mà vẫn chưa được phỏng vấn.Nếu vậy thì cho dù là VB đáo hạn cũng chưa chắc là mình sẽ có được giấy phỏng vấn liền mà phải chờ có giấy phỏng vấn(ko biết ngày nào có) hả?Tại sao lại thụt lùi mà ko phải là đứng yên.

Liệu

Cựu Ban điều hành

Mời các ACE theo dõi bài: Nhận định tình hình lịch visa tháng 1/2011 của Bác Thanhnv.

Đây là 1 nhận định tương đối hợp lý, dễ hiểu và mong ACE an tâm. Tuy lịch VISA có thụt lùi nhưng hy vọng NVC sẽ lấy đà tăng cái vèo. Ngoài ra, các ACE cần lưu ý, lịch VISA được áp dụng cho toàn thế giới, chứ không riêng gì VN.

Link đây: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=6300

Cầu chúc cho tất cả ACE những người đã đặt chân trên nước US cũng như chuẩn bị đến nước US được bình an, khỏe mạnh và mọi sự tốt lành.

ilovexu_202

Thành viên tích cực

Trời ạ, thụt lùi kiểu đó thì có khi mấy hồ sơ mới completed gần đây cũng bị cho ra rìa luôn quá!!! không hiểu NVC làm ăn kiểu gì nữa:mad::mad:
Hồ sơ nhà mình completed ngày 27/9, gần 3 tháng rồi, PD là 4/5/2002 (F3), không lẽ thụt lùi 1 năm 5 tháng thì hết cơ hội được phỏng vấn sao??? Trời ơi, mình tưởng mình đọc nhầm chớ. Bao nhiêu hy vọng giờ tự nhiên thấy nó tiêu tan hết rồi. Thôi, tiếp tục chờ đợi. :mad::mad:

SoNy

Thành viên tích cực

SoNy xin góp chút ý kiến với cả nhà : Theo SoNy có lẽ những hồ sơ có priority trong năm 2001 do khủng hoảng kinh tế nên không thể hoàn tất, dẫn đến tình trạng hồ sơ không complete tồn đọng, lịch visa trong những tháng vừa rồi mới vọt lên nhanh như vậy. Đến nay những hồ sơ này lần lượt bổ túc ---> complete ồ ạt, do đó lịch visa không những khựng lại mà còn bị giật lùi gần 1 năm rưỡi.
Thứ hai..hic..cái này là suy đoán của SoNy thôi nhe, có lẽ do số lượng người nhập cư ồ ạt quá nên NVC quyết định giật lùi thời gian trên lịch visa, như vậy sẽ rơi rụng thêm một số người trong độ tuổi không cho phép đi cùng gia đình..( trên 21 )
Ngừơi tính không bằng..NVC tính phải không cả nhà..Thôi thì : Hãy cứ vui như mọi ngày, dù ngày mai không ai qua đây, hòi thăm tôi một lời...

langvuon

khoai nướng

NVC chỉ lùi lại lấy đà để nhảy vọt đấy thôi, đất nưóc nào cũng cần tới lớp tuổi "đâu cần thanh niên có", sao lại cho rụng bớt đi chứ.
Chắc là NVC thấy diện F3 kỳ này hơi ít so với các diện khác, nên cho ở lại bớt để nhân thêm hồ sơ diện F3 đấy mà :10:

duyng90

Thành viên tích cực

Trời ạ, thụt lùi kiểu đó thì có khi mấy hồ sơ mới completed gần đây cũng bị cho ra rìa luôn quá!!! không hiểu NVC làm ăn kiểu gì nữa:mad::mad:
Hồ sơ nhà mình completed ngày 27/9, gần 3 tháng rồi, PD là 4/5/2002 (F3), không lẽ thụt lùi 1 năm 5 tháng thì hết cơ hội được phỏng vấn sao??? Trời ơi, mình tưởng mình đọc nhầm chớ. Bao nhiêu hy vọng giờ tự nhiên thấy nó tiêu tan hết rồi. Thôi, tiếp tục chờ đợi. :mad::mad:
HS nhà bạn PD 5/2002 mà Complete 27/9 rồi, nhà mình PD 8/2001 Complete 3/9 Bây h bít thêm tin này thì cũng bó tay lun rồi *____*

hiepkhachdem

Thành viên mới

Thật là đòn chí mạng cuối năm dành cho các ACE nhà F.. tuy nhiên mình ước mong đây không là sự thật mà có thể là sự trả đủa của hacker Anonymous(WikiLeaks)nhằm vào các cơ quan của Mỷ mà thôi.Chúc các ACE một mùa Giáng sinh an lành,nhiều hy vọng...và sẻ đạt được trong năm 2011...!:):):):)

trucvan

Thành viên mới

Chào ace trên DD
Đọc lịch VB tháng 1/2011 mà thấy <hú hồn>, vì mình thuộc diện F4 ko bi giật lùi, nhưng khi bình tĩnh và xem lại lịch VB của những năm trước thì mình rút ra đc vài <thông tin> về cách làm việc của NVC :
1. Thật ra đây ko phải là lần đầu tiên lich VB đi giật lùi (tình trạng này đã từng xảy ra vào năm 2004 và 2006). Và nếu để ý chúng ta sẽ thấy là trước khi bị giật lùi thì lúc nào nó cũng có 1time chạyrất nhanh . Lần này cũng vậy sau 1 time lịch chạy rất nhanh thi bây giờ nó lại đi giật lùi, nó đi giật lùi là bởi vì trong time vừa qua các hồ sơ đc mở và complete rất nhiều, điều này dẫn đến việc tồn động hồ sơ. Bên cạnh đó như chúng ta đã bít là nhu cầu của năm 2011 là rất lớn, nếu ko cho dừng or giật lùi lại thì việc <tắc nghẽn hồ sơ> là điều hoàn toàn có thể xảy ra, lúc đó để mà giải quyết vấn đề này thì phải cần có 1 time dài, nên trong cái rúi có cái may( giống như 1 vụ tắc nghẽn giao thông vậy, thà phong toả lúc vừa mới kẹt xe thì tốt hơn là để nó kẹt lâu rồi mới giải quyết, lúc đó phải tốn nhiều time mới giải quyết xong)
2. Thời hạn hồ sơ: mỗi diện có 1 time nhất định, vd F3 time chờ của F3 là 9 năm chẳng hạn, lịch VB tháng 12/ 2010 của F3 là 01/06/2003, như vậy là những hồ sơ trước ngày này đã đc mở( có nhiều hồ sơ 2002 cũng đã complete), tính ra là chưa đc 9 năm. (có lẽ NVC canh cho đủ time mới cho di hay sao đó):43:

vosu

Thành viên mới

Hi !
khi đọc lịch visa tháng 1/2011 Tôi cũng thấy sốc thật nhưng trong cái rủi có cái may biết đâu tháng sau nó lại tăng trở lại như cũ thì sao cứ hi vọng các bạn nhé hãy chuẩn bị đón mùa giáng sinh và một năm mới an lành hạnh phúc còn việc gì tới rối cũng tới thôi lạc quan lên các Bạn nhé

minhhieu_0209

Thành viên tích cực

Mọi người cho em hỏi.Em sinh ngày 02/09/1989 thuộc diện F3.NVC đã kêu đóng tiền và hình như gia đình đã làm xong hết mọi thủ tục nhưng em chưa hỏi gia đình hồ sơ đã completed chưa(PD 2/8/2002).Do VB bị thụt lùi lại như vậy.Vậy thì em có bị vướng lại ko.Thanks!!!

langvuon

khoai nướng

Mọi người cho em hỏi.Em sinh ngày 02/09/1989 thuộc diện F3.NVC đã kêu đóng tiền và hình như gia đình đã làm xong hết mọi thủ tục nhưng em chưa hỏi gia đình hồ sơ đã completed chưa(PD 2/8/2002).Do VB bị thụt lùi lại như vậy.Vậy thì em có bị vướng lại ko.Thanks!!!
Nếu đã nộp đầy đủ các giấy tờ cho NVC thì yên tâm không sợ bị rớt lại rồi, với điều kiện đừng đưa con sáo sang sông :9:
Xem bài viết của bác Hùng Việt trong topic Nhận định lịch Visa tháng 1 nhé:
Theo những hướng dẫn của USCIS, trẻ dưới 21 tuổi phải tìm cách nhập cư vào Mỹ trong vòng một năm kể từ ngày hồ sơ đến lượt được giải quyết. Trẻ tìm cách nhập cư vào Mỹ bằng cách điền mẫu I-485, I-824 hoặc DS-230. Trẻ phải làm điều này trước khi lịch cấp visa lùi để tuổi được khoá lại khi còn dưới 21. Cũng dựa theo những hướng dẫn của USCIS, nếu trẻ không nộp đơn xin điều chỉnh tình trạng khi ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết và nếu sau đó lịch cấp visa lùi thì tuổi của trẻ phải tính lại khi ngày ưu tiên đến lượt được giải quyết trở lại.

Với hướng dẫn của USCIS thì mọi người có con gần quá 21 tuổi nên tranh thủ nộp đơn DS-230 càng sớm càng tốt khi hồ sơ đến lượt được giải quyết để tránh trường hợp lịch cấp visa lùi lại. Tuổi của trẻ có thể dưới 21 kỳ này nhưng có thể quá 21 lần sau khi hồ sơ lại đến lượt được giải quyết lần nữa.

TuanHo2611

Thành viên tích cực

Hiện tại tôi có hồ sơ F2B, có ngày ưu tiên tháng 2/2006, tháng rồi tôi thấy nhiều bạn có hồ sơ tháng 11/2005 đã được mở, thấy cũng mừng, nghĩ là khoảng 2 tháng nữa hồ sơ sẽ được mở. Nhưng khi thấy lịch VB tháng 1/2011 rồi muốn rụng rời tay chân, bị lùi 1 năm 10 tháng, không thể tin vào mắt mình. Hixxx, buồn quá !!!:12::12:

thanhnv

Thành viên tích cực

Hi

Cho dù VB không lùi ngày thì hồ sơ bạn vẫn chưa tới ngày đáo hạn. Do vậy, bạn cần biết thêm ngày chấp thuận của hồ sơ bạn để tính lại tuổi CSPA. Việc hồ sơ đã complete chưa không quan trọng bằng tính tuổi CSPAtrong lúc VB "quay đầu" trở lại trong lúc này.

LanThanhTam

Thành viên tích cực

hs em complete 4-11-2010 F2A mà em đóng tiền visa làm thẻ xanh ùi,vậy cũng phải đợi hả các ACE,em cảm ơn :confused:

ThimMinh

Thành viên tích cực

Nhằm rộng đường dư luận ,cho ACE chuẩn bị tinh thần tốt nhất tui xin mạn phép được copy lời tư vấn của thành viên kỳ cựu web site vietditru.com đã qua Mỹ định cư lâu năm , không phải cái dạng nhãi nhép như lucbinh mới qua Mỹ 7 tháng 10, hay một lancom đang nhờ xin trợ cấp ăn học cho con .
trungngocbis Yesterday, 19:37 - url

Hi các bạn,

Thành thật chia buồn với các bạn vì lịch visa lùi nhất là F1.Theo trungngocbis nghĩ thì sự việc này rất bất lợi cho các gd có các con CSPA (over 21) chì có những hồ sơ đã lên lịch PV rồi thì ok còn tất cả phải chờ cho lịch tiến trở lại, quý vị nào có con quá tuổi mà đóng tiền Visa rồi nếu bị từ chối gởi receipt cho NVC họ sẽ hoàn tiền lại (thời gian trước đây), tôi đã tiếp xúc với rất nhiều người có con bị từ chối và đã dc trả tiền lai. Bây giờ chúng ta chỉ mong chờ vào phép màu xảy ra ở những tháng sắp tới thôi.

Mong rằng các ACE chuẩn bị tinh thần tốt nhất cho tình huống xấu nhất có thễ xảy ra . Thân . Thím Minh .

thanhnv

Thành viên tích cực

Nhằm rộng đường dư luận ,cho ACE chuẩn bị tinh thần tốt nhất tui xin mạn phép được copy lời tư vấn của thành viên kỳ cựu web site vietditru.com đã qua Mỹ định cư lâu năm , không phải cái dạng nhãi nhép như lucbinh mới qua Mỹ 7 tháng 10, hay một lancom đang nhờ xin trợ cấp ăn học cho con .
trungngocbis Yesterday, 19:37 - url

Hi các bạn,

Thành thật chia buồn với các bạn vì lịch visa lùi nhất là F1.Theo trungngocbis nghĩ thì sự việc này rất bất lợi cho các gd có các con CSPA (over 21) chì có những hồ sơ đã lên lịch PV rồi thì ok còn tất cả phải chờ cho lịch tiến trở lại, quý vị nào có con quá tuổi mà đóng tiền Visa rồi nếu bị từ chối gởi receipt cho NVC họ sẽ hoàn tiền lại (thời gian trước đây), tôi đã tiếp xúc với rất nhiều người có con bị từ chối và đã dc trả tiền lai. Bây giờ chúng ta chỉ mong chờ vào phép màu xảy ra ở những tháng sắp tới thôi.

Mong rằng các ACE chuẩn bị tinh thần tốt nhất cho tình huống xấu nhất có thễ xảy ra . Thân . Thím Minh .
Bài post mang tính đả kích cá nhân. Tôi biết rất rõ nick này là ai nhưng có lẽ việc quan trọng nhất lúc này là giải đáp các thắc mắc của ACE trên diễn đàn về việc VB chạy thụt lùi chứ không phải là chuyện cải cọ cá nhân.

Vấn đề là bà con ở đây không ai cần NVC "thối tiền" lại mà muốn giữ nguyên tình trạng CSPA của con cái họ thôi thim Minh ạ.

p/s: Bác Thành cứ để thím Minh "góp vui" cho diễn đàn nhé, hehe.

Chỉnh sửa cuối:

duc

Thành viên tích cực

Đọc lịch visa xong buồn thật, :( Hồ sơ em diện F2A mẹ bão lãnh con, mới vừa hoàn tất tháng 11 vậy mà...Anh chị ơi! Nếu hồ sơ hoàn tất rồi thì tuối CSPA đã được khoá lại chưa? Vì năm tới là em 21 tuổi rồi, có khi nào NVC chuyển hồ sơ qua F2B không? Ngày PD hồ sơ em là 7/2009.

quaidan

Cựu Ban điều hành

Nhắn ThimMinh,

Trên đời có bốn cái ngu
Làm mai, lãnh nợ, gác cu, cầm chầu
Nhưng mà ý nghĩa thế nào
Thimminh đã biết “cầm chầu” rồi chăng :112:
Bỗng dưng ra vẻ hung hăng
Mượn danh xỉa xói, nói năng ngang tàng
Kinh dẫu có, nghiệm một đàng
Trời cao đất rộng rõ ràng chửa thông
Ếch ngồi đáy giếng ngóng trông
Hôm nay đâu thể đánh đồng hôm qua
Còn đem mấy chuyện visa
Lấn sang chuyện khác để mà kích nhau
Có dám thì lộ diện mau
Cùng với Quaidan nhậu chơi một chầu :40:

duc

Thành viên tích cực

Tất cả những gì phải làm là ĐỪNG chờ đợi mỏi mòn nữa, chỉ HY VỌNG sau cơn mưa trời lại sáng, chút lời an ủi. Mong tất cả anh chị em diễn đàn đừng buồn và lo lắng nữa!!

Status
Không mở trả lời sau này.