[Hồ sơ F4] Phanlan HCM 2002 683 011

phanlan

Thành viên tích cực
Tôi được anh ruột làm hồ sơ bảo lãnh từ tháng 6 2001,lúc đó còn độc thân,nay có gia đình,có được bổ túc vào hồ sơ bảo lãnh không?nếu được thì phải làm gì?xin cám ơn sự góp ý của tất cả.

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm
Ðề: Làm thế nào để bổ túc hồ sơ cho chồng và con?

Tôi được anh ruột làm hồ sơ bảo lãnh từ tháng 6 2001,lúc đó còn độc thân,nay có gia đình,có được bổ túc vào hồ sơ bảo lãnh không?nếu được thì phải làm gì?xin cám ơn sự góp ý của tất cả.
Sau khi đơn bảo lãnh của bạn được Sở Nhập tịch và Di trú Hoa Kỳ (USCIS) chấp thuận và được chuyền qua National Visa Center để lưu trữ trong thời gian chờ đến lượt được giải quyết, nếu bạn lập gia đình, bạn nên gửi giấy kết hôn của bạn cho National Visa Center để họ cập nhật hồ sơ của bạn.
Bạn dùng mẫu thư này của anh Hungviet và làm theo hướng dẫn nhé . Chúc bạn thành công

Subject [hay đầu đề]:
HCMxxxxxxxxxx (hoặc số UCSIS) - Request for updating additional family member(s)

Body [hay Nội dung thư]:
Dear Sir/Madam,

Ref: HCMxxxxxxxxxx (hoặc số UCSIS)

Preference Category: (ghi diện bào lãnh F3,F4 v.v...)

Petioner's name: (ghi họ tên người bảo lãnh)
Date of Birth: (ngày sinh của người bảo lãnh, thí dụ 01 JAN 1960)

Principal applicant: (ghi họ tên đương đơn chính)
Date of Birth: (ngày sinh của đương đơn chính, thí dụ 30 DEC 1963)

I am the principal beneficiary of this petition.

Please kindly update my case by adding the following family member(s):

My husband's name: (họ tên chồng)
[Dùng My wife's name nếu bổ túc cho vợ]
Date of Birth: (ngày sinh, thí dụ 01 JAN 1960)
*Marriage and Birth Certificate enclosed

Your prompt response would be much appreciated.

Regards,
(Họ tên đương đơn chính)
Email: (ghi địa chỉ email)
Phone number: (ghi số điện thoại)

Bạn chuẩn bị bản chính hoặc bản trích lục/bản sao:
+ Giấy kết hôn và giấy khai sinh của người phối ngẫu + giấy khai sinh của con bạn .Viết số case number bằng viết chì lên góc phải, sau đó scan mầu và email kèm theo thư này đến NVC.
Địa chỉ email của National Visa Center là: NVCINQUIRY@state.gov

phanlan

Thành viên tích cực
Tiến trình hồ sơ ?

Kính gửi các anh chị,

Nhờ các anh chị xem giup hồ sơ F4 của gia đình em có phải sẽ đươc mở vào tháng 8/ 2010 như visa bulletin thông báo không ah:

Case number : HCM2002683011
Priority date : 18 april 2001

Thành thật cảm ơn các anh chị.

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Tiến trình hồ sơ ?

Kính gửi các anh chị,

Nhờ các anh chị xem giup hồ sơ F4 của gia đình em có phải sẽ đươc mở vào tháng 8/ 2010 như visa bulletin thông báo không ah:

Case number : HCM2002683011
Priority date : 18 april 2001

Thành thật cảm ơn các anh chị.
Case này chưa đến lượt nên chưa có thông tin, có thể sẽ được mở trong một thời gian gần, bạn có thể gửi email cho NVC để thông báo email của mình, khi hồ sơ được mở rất có lợi cho hồ sơ của bạn, xem chi tiết tại đây: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=2508

[MUSIC]http://xuatnhapcanh.com/nvc/HCM2002683011.mp3[/MUSIC]

phanlan

Thành viên tích cực
Đóng tiền online

Xin các anh chị cho em hỏi số tiền $70 và $400 thì người bảo lãnh đóng ở Mỹ hay người được bảo lãnh đóng ở VN ah ?
Nếu ở VN đóng tiền online thì mình phải có Visa card hay sao ah ? Xin cảm ơn các anh chị hướng dẫn.

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Đóng tiền online

Xin các anh chị cho em hỏi số tiền $70 và $400 thì người bảo lãnh đóng ở Mỹ hay người được bảo lãnh đóng ở VN ah ?
Nếu ở VN đóng tiền online thì mình phải có Visa card hay sao ah ? Xin cảm ơn các anh chị hướng dẫn.
Việc đóng tiền online hiện nay vẫn phải sử dụng account bên Hoa Kỳ (người bảo lãnh đóng), tại Việt Nam chưa thể đóng các khoản này cho dù bạn có account nhưng đang online tại Việt Nam hệ thống thanh toán của NVC vẫn không chấp nhận.

phanlan

Thành viên tích cực
Du học khi phỏng vấn có phải về VN không?

Xin nhờ anh chị em chỉ dẫn. Tôi diện F4, có con gái 18 tuổi hiện đang du học tại Mỹ. Vậy giấy chứng nhận độc thân của cháu phải làm như thế nào ? Tôi có thể làm thay được không ?

Khi phỏng vấn, cháu có phải về VN để phỏng vấn không ? Vì có người bảo tôi là cháu không cần phải về ?

Xin cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

phanlan

Thành viên tích cực
bảo trợ tài chính

Anh chị em cho tôi hỏi thăm về số tiền bảo trợ tài chánh phải là bao nhiêu để bảo lãnh cho 6 người ( diện F4 ). Cổ phiếu có được tính thành tiền không ? ( có chấp nhận cổ phiếu không ?)

Xin cảm ơn anh chị em.

Jenny

Cựu Ban điều hành
Ðề: bảo trợ tài chính

Cổ phiếu được chấp nhận nếu cổ phiếu dễ dàng qui sang giá trị tiền mặt.

Thí dụ mức lương của người bảo trợ là $ xxx/ năm .

Mức tài chánh cần bảo trợ cho 6 người diện F4:
(36912 - xxx) x 5

Anh chị em cho tôi hỏi thăm về số tiền bảo trợ tài chánh phải là bao nhiêu để bảo lãnh cho 6 người ( diện F4 ). Cổ phiếu có được tính thành tiền không ? ( có chấp nhận cổ phiếu không ?)

Xin cảm ơn anh chị em.

phanlan

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn Jenny rất nhiều. Nhưng tôi vẫn chưa hiểu rõ. Con số 36912 là sao ? Bạn có thể cho ví dụ cụ thể và giải thích giúp. Tôi lo lắm vì nghe nói có người bị từ chối vì tài chánh không đủ.

Lily

Cựu Ban điều hành

Xin cảm ơn anh chị em.
Chào bạn phanlan, tôi xin thay Jenny 1 chút nha.
Bạn cần cho biết người bảo lãnh và người đồng bảo trợ tài chánh (nếu có) có bao nhiêu người lệ thuộc (có nuôi mấy người con dưới 18 tuổi?...), chúng tôi sẽ tính giúp bạn income cần thiết là bao nhiêu? Thân ái.

phanlan

Thành viên tích cực

Anh chị tôi có 3 người con đều trên 18 tuổi, chưa có gia đình. Anh chị và 2 cháu lớn đã đi làm, cháu út 19 tuổi đang học đại học .

Anh tôi đứng đơn bảo lãnh gia đình tôi 4 người / 1 hồ sơ. Và 2 người chị độc thân, mỗi người 1 hồ sơ riêng.

Xin cám ơn Anh Chị Em đã giúp đỡ.

Jenny

Cựu Ban điều hành

Chào bạn,

Dựa theo hươ’ng dẫn của mư’c bảo trợ tài cha’nh này:

http://www.uscis.gov/files/form/i-864p.pdf

Ti’nh chi tiê’t:

1. Phải cộng tổng sô’ người (household size):

ạ Sô’ người được bảo trợ : 4 (trong trường hợp này)
b. Bản thân người bảo trợ : 1
c. Nê’u người bảo trợ hiện đang kê’t hôn : 1 (cho người phô’i ngẫu trong trường hợp này)
d. Sô’ con ca’i dươ’i 18t (phụ thuộc, còn sô’ng) của người bảo trợ : 0 (trong trường hợp này)
ẹ Sô’ người phụ thuộc kha’c mà người bảo trợ đang câ’p dưỡng : 0 (trong trường hợp này)
f. Sô’ người mà người bảo trợ đang bảo trợ tài cha’nh ở hồ sơ kha’c : 2 (trong trường hợp này)
g. Cộng tâ’t cả lại coi tổng sô’ là bao nhiêu người : 8 (trong trường hợp này)

2. Chiê’u theo bảng hươ’ng dẫn mư’c bảo trợ tài cha’nh:

ạ Thi’ dụ cho 6 người là $36912
b. Thi’ dụ cho 8 người là $46262
c. Cộng thêm $4675 cho mỗi ngườị Thi’ dụ 9 người tổng cộng = 46262 + 4675

3. Mư’c lương của người bảo trợ là $xxx/năm

4. Mư’c tài cha’nh cần = (Tổng từ #2 – xxx) x 5 (cho diện F4 stock)

Trong trường hợp này = (46262 - xxx) x 5

Lily

Cựu Ban điều hành

Anh chị tôi có 3 người con đều trên 18 tuổi, chưa có gia đình. Anh chị và 2 cháu lớn đã đi làm, cháu út 19 tuổi đang học đại học .

Anh tôi đứng đơn bảo lãnh gia đình tôi 4 người / 1 hồ sơ. Và 2 người chị độc thân, mỗi người 1 hồ sơ riêng.

Xin cám ơn Anh Chị Em đã giúp đỡ.
Chào bạn phanlan, theo tôi biết thì income 1 năm của anh bạn phải cao hơn số tiền quy định cho 7 người (6 người được bảo lãnh và 1 người là chính anh ấy) : 41,587$
Thật sự tôi cũng không chắc là có tính người con út của anh bạn không?! Nếu có, thì phải là 8 người : income 1 năm phải trên 46,262$. Nếu không đủ thì cần người đồng bảo trợ tài chánh.
Vì trường hợp của tôi, ba chồng bảo lãnh, cũng có 1 người em út hơn 20 tuổi đang học đại học mà không tính vào số người lệ thuộc.
À quên, nếu vợ chồng anh chị của bạn khai thuế chung thì phải tính cả chị ấy nữa, nếu trên 8 người thì cộng 4,675$/1người cộng thêm.
Nếu dùng income từ cổ phiếu thì tính theo công thức của bạn Jenny.
Thân ái.

Chỉnh sửa cuối:

phanlan

Thành viên tích cực

Phanlan thành thật cảm ơn 2 bạn Jenny và Lily rất nhiều.

phanlan

Thành viên tích cực
Đóng tiền AOS và tiền visa

Chào các bạn,

Hồ sơ của mình đã nhận được invoice đóng tiền AOS là $88 . Nhưng chưa thấy nói đến $400 cho mỗi người . Các bạn cho mình hỏi khi nào thì mình đóng số tiền $400 này ?

Cám ơn các bạn nhiều.

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Đóng tiền AOS và tiền visa

Chào các bạn,

Hồ sơ của mình đã nhận được invoice đóng tiền AOS là $88 . Nhưng chưa thấy nói đến $400 cho mỗi người . Các bạn cho mình hỏi khi nào thì mình đóng số tiền $400 này ?

Cám ơn các bạn nhiều.
Nếu đóng tiền online thì sau khi Paid bạn sẽ thấy xuất hiện mục đóng tiền Visa, xem hướng dẫn chi tiết trong này nhé: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=400

phanlan

Thành viên tích cực

Phanlan cám ơn anh Thành nhiều. Vậy mình không cần chờ NVC gởi invoice đóng $400 cho mấy người trong gia đình hả anh ?

Thành

Thích đủ thứ ...

Phanlan cám ơn anh Thành nhiều. Vậy mình không cần chờ NVC gởi invoice đóng $400 cho mấy người trong gia đình hả anh ?
Trong trường hợp đã đóng 88$ bằng hình thức online, sau khi paid người bảo lãnh vào lại trog link sau sẽ thấy xuất hiện 1 trang như trong hình bên dưới, trong đó có tên của những người được đóng tiền Visa, chỉ cần chọn vào từng người và đóng tiền luôn. (NVC cũng sẽ gửi bằng bưu điện nhưng sẽ lâu hơn) Sau khi đóng tiền Visa khoảng 3 ngày sau login vô lại trang này, khi thấy thông báo "Paid" thì nhanh chóng download Docment cover sheet (barcode) về luôn nhé .