KINH NGHIỆM BẢN THÂN Thử đàm & điều trị

Status
Không mở trả lời sau này.

Huy Hoang Bui

Thành viên mới
Ðề: Thử đàm & điều trị

Cho mình hỏi là thử đàm xét nghiệm lao là bắt buộc hay chỉ 1 số trường hợp bác sĩ yêu cầu mới làm thôi.Thường thì thử đàm là ngay sau khi khám sức khòe hay cách bao lâu ạ?

DucTran

Thành viên mới

Người KSK XC khi đi khám chụp film phổi, BS sẽ xem film phổi nếu có nghi ngờ trường hợp nào thì chỉ định người đó thực hiện các yêu cầu tiếp theo như LẤY ĐÀM (bệnh phẩm) để xét nghiệm (nuôi cấy) trong 8 tuần lễ mới có kết quả + hay - (lao hay không lao).
KSK xong thường thì sáng ngày hôm sau đến lấy đàm hoặc theo lịch hẹn của BS ghi trên phiếu lấy bệnh phẩm. Lấy mẫu đàm liên tục trong 3 buổi sáng cho đúng yêu cầu bệnh phẩm ... rồi về chờ 8 tuần.
Nếu mắc bệnh LAO PHỔI thì phòng khám báo cho biết sớm hơn để vào điều trị 6 tháng ... thế là héo queo !!!

Xem thêm: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/15925-Kinh-nghiệm-khám-sức-khỏe-và-chích-ngừa

nqtuan

Thành viên tích cực

Người KSK XC khi đi khám chụp film phổi, BS sẽ xem film phổi nếu có nghi ngờ trường hợp nào thì chỉ định người đó thực hiện các yêu cầu tiếp theo như LẤY ĐÀM (bệnh phẩm) để xét nghiệm (nuôi cấy) trong 8 tuần lễ mới có kết quả + hay - (lao hay không lao).
KSK xong thường thì sáng ngày hôm sau đến lấy đàm hoặc theo lịch hẹn của BS ghi trên phiếu lấy bệnh phẩm. Lấy mẫu đàm liên tục trong 3 buổi sáng cho đúng yêu cầu bệnh phẩm ... rồi về chờ 8 tuần.
Nếu mắc bệnh LAO PHỔI thì phòng khám báo cho biết sớm hơn để vào điều trị 6 tháng ... thế là héo queo !!!

Xem thêm: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/15925-Kinh-nghiệm-khám-sức-khỏe-và-chích-ngừa
Hôm nay là ngày đầu tiên bị thử đàm còn 2 ngày nửa lo quá

Mr_Smile

Thành viên mới

Cho mình hỏi là vợ mình đã đièu trị lao hoàn tất ở bệnh viện Chợ rẫy thì khi sang định cư ở El Monte, California có bị bắt đi điều trị tiếp hay làm kiểm tra gì nữa không?

Vợ mình sang khoảng 1-2 tuần phải quay về Việt Nam thu xếp công việc vậy nếu lỡ vắng mặt không thu xếp để đi làm kiểm tra phổi lại ở Mỹ có gặp vấn đề gì không?

Xin cảm ơn

DucTran

Thành viên mới

Vợ bạn đến Mỹ trong lúc chờ Green Card và SSN thì hy vọng ... sẽ nhận cuộc gọi từ Văn Phòng Y tế địa phương để thông báo một cuộc hẹn cho vợ bạn đến để họ sẽ lấy lại Mẫu Bệnh Phẩm và chụp phim phổi ... họ sẽ test ... 02 tháng sau đến để biết kết quả và lại chụp film lần nữa. Không có gì thì Close documents ... bye bye forever !!!
Không đến theo yêu cầu thì ... vấn đề XNC của vợ bạn ... có mấy anh Mỹ kiểm tra biết trả lời ??? Việc hẹn làm Test cũng nhanh lắm chắc lúc đó chưa có thẻ xanh nữa mà về VN sao được.

Ở diễn đàn XNC có người qua đến nơi nhưng bị Y tế bỏ lơ không chăm sóc (không gọi hẹn) quên họ luôn, nên họ buồn và phân bì đó !!! vì các người anh em được gọi quan tâm mà "tôi" không ai hỏi han chi hết từ đó đến giờ ???

P/s: Vợ bạn nếu được Test là tốt chứ sao gọi là "bị bắt" ... Mỹ lo cho Vợ bạn và lo cho cả xã hội nữa ... không bị lây lan, nếu có bệnh.

nqtuan

Thành viên tích cực

Được 13 tuần ngày đầu tiên và 9 tuần ngày thử đàm cuối cùng ma sao chưa có kết quả nữa , có bạn nào cùng cảnh ngộ với mình không vậy

lolipop_new

Thành viên mới

Hôm nay Ba Mẹ em đi chích ngừa, và lúc thử máu kiểm tra gan thì bác sĩ điền là dương tính. Như vậy là sao ạ ?

hoian

Thành viên tích cực

Hôm nay Ba Mẹ em đi chích ngừa, và lúc thử máu kiểm tra gan thì bác sĩ điền là dương tính. Như vậy là sao ạ ?
Chào bạn
Dương tính là từ chuyên môn trong y khoa,nghĩa là gan ba bạn có vấn đề,và bạn cũng nên yên tâm vì bệnh gan không nằm trong danh sách cấm nhập cảnh của Mỹ .
Chúc vui

lolipop_new

Thành viên mới

Chào bạn
Dương tính là từ chuyên môn trong y khoa,nghĩa là gan ba bạn có vấn đề,và bạn cũng nên yên tâm vì bệnh gan không nằm trong danh sách cấm nhập cảnh của Mỹ .
Chúc vui
Ko phải bạn ơi, mình đã hỏi bác sĩ nói rằng cơ thể ba mình có khảng thể chống bệnh gan, nên ko cần chích ngừa nữa. Chứ ko phải bệnh gan bạn ạ :)

tdlyly72

Thành viên mới
Chào mọi người cho mình hỏi minh hôm nay 12-08-2015 mới thủ đủ 3 mẫu đàm, mình đã bị phổi 1 lần điều trị ở phạm Ngọc Thach khi soi đàm thì không còn vi khuẩn nhưng cấy đàm thì có Vi khuẩn Lao không điển hình,có ai giống mình như thế không?mà cấy ra con đó có phải ở lại uống thước không mọi người ?vì vi khuẩn lao không điển hình có rất nhiều ở môi trường nước và không khí?mình ko biết là con vi khuẩn đó có bị cấm nhập cảnh vào Mỹ hay không?mình đang lo lăng quá có bạn nào biết giúp mình với

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào mọi người cho mình hỏi minh hôm nay 12-08-2015 mới thủ đủ 3 mẫu đàm, mình đã bị phổi 1 lần điều trị ở phạm Ngọc Thach khi soi đàm thì không còn vi khuẩn nhưng cấy đàm thì có Vi khuẩn Lao không điển hình,có ai giống mình như thế không?mà cấy ra con đó có phải ở lại uống thước không mọi người ?vì vi khuẩn lao không điển hình có rất nhiều ở môi trường nước và không khí?mình ko biết là con vi khuẩn đó có bị cấm nhập cảnh vào Mỹ hay không?mình đang lo lăng quá có bạn nào biết giúp mình với
Bạn xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/22501-Các-bệnh-bị-cấm-nhập-cảnh-Hoa-Kỳ

Thaopy

Thành viên mới

Chào bạn

bạn đã nhận được kết quả thử đàm chưa?

luci1819

Thành viên mới
Ngày thử đàm cuối cùng là 8/9/2015 đến giờ là hơn 9 tuần rồi sao bên IOM chưa gọi nữa, không biết có sao không mọi người, có khi nào quá 10 tuần mà không gọi cho mình luôn không?? :2::2::2:

V

Virginia Nguyen

Guest
Ngày thử đàm cuối cùng là 8/9/2015 đến giờ là hơn 9 tuần rồi sao bên IOM chưa gọi nữa, không biết có sao không mọi người, có khi nào quá 10 tuần mà không gọi cho mình luôn không?? :2::2::2:

Chào bạn! Bạn đã nhận được kết quả thử đàm từ IOM chưa? Sau bao nhiêu ngày bạn nhận được vậy bạn? Mình cũng đang chờ kết quả đây, hồi hộp lo lắng quá, nó làm mình căng thẳng, mình thử đàm ngày 21,22,23/09. Mong tin bạn!

V

Virginia Nguyen

Guest
Em cũng đang ngóng kết quả. Mọi người cho em hỏi thông thường bao nhiêu ngày thì có kết quả ạ?
Thường thì khoảng 9 tuần có kết quả. Bạn khám ở IOM hay Chợ Rẫy? Bạn thử đàm là ngày mấy?

Status
Không mở trả lời sau này.