[Hồ sơ F4] thaivu25 - thành viên mới xin hỏi BQT

thaivu25

Thành viên mới
mình không rỏ lắm về diện ưu tiên của mình nên hi vọng BQT giúp đở mình nhé. gia đình mình được gia đình bác cả ở TP: Atlanta bảo lãnh gia đình theo diện bản lãnh kinh tế,hồ sơ đã làm được 3-4 năm rồi,mình không nhớ rỏ khi nào,chỉ biết khi đó mình học cấp 3 thôi. nay mình 21 tuổi rồi,đang đi học đại học năm 3.mình có 1 thắc mắc là cách đây khoảng 6 tháng gia đình mình nhận được thư báo là đến lượt gia đình mình được xét hồ sơ nhưng rồi lại có thông báo là chưa đến và trong vòng 2 năm sẽ được xét. mình được biết là điều kiện để đi đối với các thành viên trong gia đình và cụ thể là mình đó là phải còn độc thân và dưới 21 tuổi.mình sinh vào tháng 2 năm 1989 vậy thì nếu như khi hồ sơ nhà mình được xét mà mình đã quá 21 tuổi liệu mình có được đi hay không?

luckyseafood

Ban điều hành
Ðề: thành viên mới xin hỏi BQT

Hi thaivu25, đây là câu hỏi mập mờ vì quá it thông tin nên khó trả lời được. Tôi xin liều một phen vậy.

gia đình mình được gia đình bác cả ở TP: Atlanta bảo lãnh gia đình theo diện bản lãnh kinh tế,hồ sơ đã làm được 3-4 năm rồi
Vậy là bạn thuộc diện F4, và nộp đơn I-130 vào năm 2006-2007. Diện này có thời gian chờ đợi là 9-10 năm, phỏng đoán hồ sơ này sẽ đáo hạn vào năm 2016.
mình có 1 thắc mắc là cách đây khoảng 6 tháng gia đình mình nhận được thư báo là đến lượt gia đình mình được xét hồ sơ nhưng rồi lại có thông báo là chưa đến và trong vòng 2 năm sẽ được xét
Cách đây 6 tháng (tháng 9/2009) có thể hồ sơ này được USCIS (Cơ quan Di trú HK) chấp thuận, nhưng phải chuyển qua NVC (Trung tâm chiếu kháng HK) và nằm tại đây cho đến ngày có visa cho nó (như đã nói là khoảng năm 2016).
mình được biết là điều kiện để đi đối với các thành viên trong gia đình và cụ thể là mình đó là phải còn độc thân và dưới 21 tuổi
đúng, nhưng tùy vào ngày chấp thuận mà bạn có được hưởng tuổi CSPA (tuổi được cộng thêm do thời gian HS bị trì hoãn tại USCIS) không ?
Vì thế vấn đề là bạn phải nắm rõ các thông số của hồ sơ :
- Ngày ưu tiên (Priority Date)
- Ngày chấp thuận (Approval Date)
- Diện bảo lãnh F ....
- Số biên nhận HS (Receipt Date: 3chữ+10con số)
- Case Number (HCM+10con số)
Để hữu sự sau này vậy.
Chúc may mắn.

thaivu25

Thành viên mới
thắc mắc về tuổi di chú

bác mình bảo lãnh gia đình mình đi Mỹ,theo mình được biết điều kiện để mình đi là mình dưới 21 tuổi và chưa lập gia đình vậy điệu kiện đó áp dụng khi bắt đầu nộp hồ sơ hay khi gia đình mình được xét duyệt? mong BQT giúp mình trả lời thắc mắc ày,năm nay mình 21 rồi,mình sinh tháng 2 năm 1989

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: thắc mắc về tuổi di chú

bác mình bảo lãnh gia đình mình đi Mỹ,theo mình được biết điều kiện để mình đi là mình dưới 21 tuổi và chưa lập gia đình vậy điệu kiện đó áp dụng khi bắt đầu nộp hồ sơ hay khi gia đình mình được xét duyệt? mong BQT giúp mình trả lời thắc mắc ày,năm nay mình 21 rồi,mình sinh tháng 2 năm 1989
Bạn nên ghi rõ hơn về hồ sơ gia đình, trong hồ sơ có ngày ưu tiên, ngày đuợc chấp thuận như vậy mọi người mới có cơ sở để tính tuổi giúp bạn được. Muốn biết những ngày này bạn nên hỏi người bảo lãnh bên us.

Chúc may mắn !

thaivu25

Thành viên mới
Ðề: thaivu25 - thành viên mới xin hỏi BQT

vừa rồi mình có hỏi qua việc hồ sơ của mình và gia đình bảo là chính xác thì hồ sơ nộp năm 2005,đến bay giờ chưa thấy có 1 tín hiệu gì hết,mình sinh năm 1989 vậy nếu gia đình mình được xét duyệt cho đi thì với tuổi của mình trong thời điểm đó có được đi hay không?
nếu như vậy vẫn chưa đủ điều kiện thì mình scan tất cả giấy tờ lên cho BQT xem thì không biết có thể trả lời cho mình chắc chắn được không?
mình không hiểu lắm về việc điều luật dưới 21 tuổi là tính lúc hồ sơ được xét duyệt hay tính khi hồ sơ được nhận khi nộp? mình thật sự đang gặp nhiều khó khăn về việc này nên mong BQT giúp mình nhé

thaivu25

Thành viên mới

mình đã xem qua nhưng thật sự vẫn chưa có câu trả lời thỏa mãn yêu cầu của mình,mình vẫn chưa biết là 21 tuổi đó tính ngay lúc hồ sơ được chấp nhận nay lúc được xét duyệt cho xuất ngoại !
dù sao cũng cám ơn BQT đã giúp mình !!

lightwind

Cựu Ban điều hành

mình đã xem qua nhưng thật sự vẫn chưa có câu trả lời thỏa mãn yêu cầu của mình,mình vẫn chưa biết là 21 tuổi đó tính ngay lúc hồ sơ được chấp nhận nay lúc được xét duyệt cho xuất ngoại !
dù sao cũng cám ơn BQT đã giúp mình !!
Chào bạn ThaiVu25,
Cách tính tuổi CSPA bạn nên tham khảo ở đây nhé: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=660
Tôi hiểu những băn khoăn của bạn, tuy nhiên để trả lời câu hỏi của bạn, chúng tôi cần những con số chính xác từ các giấy tờ USCIS hay NVC. Bạn cố gắng tìm hiểu và cho biết nhé.
Thân chúc bạn nhiều niềm vui.

thaivu25

Thành viên mới

uhm! cám ơn mợi người nhiều nhé,mình cũng đang đi học xa không có ở nhà nên không thể xem giấy tờ nhà mình được,30-4\1-5 này mình sẽ về nhà xem thế nào rồi dựa vào những gì BQT đã cho mình biết để xem trường hợp của mình thế nào !!! nếu như không thể biết được nữa thì mình sẽ scan và up lên 4rum và khi đó minh mong BQT sẽ giúp đỡ nhình nhé !!!