Thành viên XNC sinh hoạt - giao lưu sau khi đến Mỹ

kimthanh59

Thành viên tích cực
Ðề: Thành viên XNC sinh hoạt - giao lưu sau khi đến Mỹ

Xin chào các bạn,thật xin lỗi Pcanh,đã 1 tuần trôi qua mình mới đọc bài cũa bạn,có 1 chút hiểu về bạn,thôi thì cố gắng lên bạn nhé,chỉ là thời gian thôi,rồi bạn sẽ được tất cả,niềm vui ,hạnh phúc ,thành công.Bạn còn trẻ với mọi nổ lực hiện tại,mình nghĩ bạn sẽ được đền bù.Bạn trở về những trang kế sẽ biết 1 chút về mình,vui lên và phấn đấu,bên cạnh bạn luôn có chúng tôi,chúng ta cùng gia đình XNC.

kimthanh59

Thành viên tích cực

Xin chào các bạn,xin chào bạn Langvuon,luc nầy bạn và gia đình có khỏe khg?,công việc làm vẫn tốt,tôi chưa biết hiện bạn đang làm gì,mình có câu hỏi nầy nhờ bạn tìm hiểu giúp,và trả lời dùm mình,hỗm rày má mình có gọi điện và nhắc lại 3 lần là.Hiện có ông 5 Lộc ở bên Mỹ,ông có nói xin cho những gia đình nào có con quá tuổi,thì tới đây ,những đứa con ấy sẽ được theo cha mẹ sang Mỹ luôn,nói là sẽ có luật mới nhưng khg biết khi nào áp dụng,mình rất quan tâm đến vấn đề nầy,bởi vì khi sang Mỹ 3 đứa con của mình,đều ở lại VN do quá tuổi,các con đều chưa lập gia đình,mình rất buồn,nghe có tin nầy do má nói,vì má già rồi 76t,má nói xem tivi đài VN, má đang ở Mỹ,vậy bạn và các bạn tìm hiểu xem,và trả lời giúp mình.Mình cảm ơn bạn và các bạn,chúc mọi người niềm vui ,sức khõe.

kimthanh59

Thành viên tích cực

Xin chào anh Hung 1955,lâu quá khg thấy anh kể cho chúng tôi chuyện gì,có lẽ do anh bận,anh và gia đình vẫn khõe,anh Hung nè,do các em của tôi cho biết,chúng sống cũng khá ổn,nhưng vất vả vừa làm kiếm tiền,vừa học nâng cấp,tóc mỗi đứa thì lại bị pha thêm màu khg ưa thích,anh Hung ,tôi đang để lòng mình lo sợ,cảm giác nầy tôi chưa thấy có bao giờ cho việc sang Mỹ của tôi.tâm sự cùng anh.Chúc anh và gia đình luôn khỏe.

langvuon

khoai nướng

Xin chào các bạn,xin chào bạn Langvuon,luc nầy bạn và gia đình có khỏe khg?,công việc làm vẫn tốt,tôi chưa biết hiện bạn đang làm gì,mình có câu hỏi nầy nhờ bạn tìm hiểu giúp,và trả lời dùm mình,hỗm rày má mình có gọi điện và nhắc lại 3 lần là.Hiện có ông 5 Lộc ở bên Mỹ,ông có nói xin cho những gia đình nào có con quá tuổi,thì tới đây ,những đứa con ấy sẽ được theo cha mẹ sang Mỹ luôn,nói là sẽ có luật mới nhưng khg biết khi nào áp dụng,mình rất quan tâm đến vấn đề nầy,bởi vì khi sang Mỹ 3 đứa con của mình,đều ở lại VN do quá tuổi,các con đều chưa lập gia đình,mình rất buồn,nghe có tin nầy do má nói,vì má già rồi 76t,má nói xem tivi đài VN, má đang ở Mỹ,vậy bạn và các bạn tìm hiểu xem,và trả lời giúp mình.Mình cảm ơn bạn và các bạn,chúc mọi người niềm vui ,sức khõe.
Chào chị KimThanh, ông Nam Lộc chuyên về dịch vụ Di trú có mở văn phòng tại Cali, vẫn hay quảng cáo trên báo đài ở Cali này. Có lẽ những thông tin trên về con quá tuổi đã nằm trong đạo luật CSPA, chị có thể check tuổi của các cháu để xem còn nằm trong diện tuổi CSPA không.
Nếu có thông báo gì mới từ Sở Di Trú thì các anh chị em ở đây cũng sẽ cập nhật nếu biết được. Chúc chị sớm có Visa nhé

tamtuong

Trưởng Ban Ăn Chơi XNC

Chào chị KimThanh, ông Nam Lộc chuyên về dịch vụ Di trú có mở văn phòng tại Cali, vẫn hay quảng cáo trên báo đài ở Cali này. Có lẽ những thông tin trên về con quá tuổi đã nằm trong đạo luật CSPA, chị có thể check tuổi của các cháu để xem còn nằm trong diện tuổi CSPA không.
Nếu có thông báo gì mới từ Sở Di Trú thì các anh chị em ở đây cũng sẽ cập nhật nếu biết được. Chúc chị sớm có Visa nhé
Đang "nóng trong người" vì cha KHOAI này nè! :10::24::6::11:

Đang "nóng trong người" vì cha KHOAI này nè! :10::24::6::11:
Lâu rồi không thấy Chị Thỏ Con xuất hiện... nay mới thấy chị Thỏ Con xuất hiện trong đây. Chị "Thỏ con" đi đâu mà mất dạng để cho Bác ấy...nóng ruột chạy vô đây tìm Chị "Thỏ con" đó...heheeheh

kimthanh59

Thành viên tích cực

Chào các bạn,chào bạn Langvuon,cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi của mình,con trai út của mình sinh 29/02/1986 số hồ sơ 2002746037,ngày ưu tiên 2/4/2001.Vậy bạn tính dùm mình xem.Hôm dự of 22/4/2012 mình có nhờ TuanDoan tính,nhưng khg biết có phải cùng một cách tính khg?.Chúc bạn và gia đình niềm vui sức khỏe

kimthanh59

Thành viên tích cực

Chào TuanDoan,chị ''Thỏ con''vẫn quanh quẫn trong nhà XNC,nhưng do bé quá nên mọi người khg để ý.
@ anh TamTuong,rất tiếc xa quá,nếu gần anh ghé qua nhà tôi mời anh ly trà docteur Thanh,uống xong anh sẽ thấy dễ chịu,nếu vẫn còn nóng trong người,tôi vẫn có thể bỏ viên Hapacol sủi vào ly cho anh tiếp tục uống.Rất tiếc xa quá.
Chúc các bạn vui.

Chào các bạn,chào bạn Langvuon,cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi của mình,con trai út của mình sinh 29/02/1986 số hồ sơ 2002746037,ngày ưu tiên 2/4/2001.Vậy bạn tính dùm mình xem.Hôm dự of 22/4/2012 mình có nhờ TuanDoan tính,nhưng khg biết có phải cùng một cách tính khg?.Chúc bạn và gia đình niềm vui sức khỏe
Chào chị Kimthanh

TD chỉ ước là số HS của Chị là HCM2008..., HCM2009...chứ không phải là HCM2002. Cách tính CSPA thì cũng giống nhau, tiếc là do HS của Chị được USCIS chấp thuận quá nhanh, nên cơ hội CSPA cho người con là không có. Một lần nữa thành thật chia buồn cùng Chị. Vài tháng nữa là đến lượt chị PV rồi. Sang bên đó chị tiến hành bảo lảnh cho Con theo diện F2B nhé Chị. Chúc chị may mắn.

Hung1955

Thành viên tích cực

Xin chào anh Hung 1955,lâu quá khg thấy anh kể cho chúng tôi chuyện gì,có lẽ do anh bận,anh và gia đình vẫn khõe,anh Hung nè,do các em của tôi cho biết,chúng sống cũng khá ổn,nhưng vất vả vừa làm kiếm tiền,vừa học nâng cấp,tóc mỗi đứa thì lại bị pha thêm màu khg ưa thích,anh Hung ,tôi đang để lòng mình lo sợ,cảm giác nầy tôi chưa thấy có bao giờ cho việc sang Mỹ của tôi.tâm sự cùng anh.Chúc anh và gia đình luôn khỏe.
Hello KimThanh59
Cám ơn Kim Thanh vì vẫn còn quan tâm đến tôi , Sorry vì chậm trả lời , do lúc này tôi khá bận nên ít khi vào diển đàn . Tôi đã biết KimThanh qua hình ảnh ngày offline vừa qua .
Thanks , Kim Thanh gia đình tôi mọi người vẫn khoẻ , vơ tôi vừa trở lại Mỹ được 4 ngày sau gần 2 tháng về Việt Nam thăm con gái , cuộc sống của tôi cũng ok, nhưng nổi buồn nhớ nhà vẫn chưa nguôi , tôi vẫn luôn nhớ Sài Gòn quê tôi và luôn chờ ngày trở về , tôi chờ con trai tôi ổn định rồi mới tính tiếp, chuyện về hay ở khó nói lắm vì biết đâu thời gian sẽ làm cho mình thay đổi , nhưng lúc này tôi vẫn muốn trở về . Thời gian bên này trôi qua rất nhanh , chưa làm được gì thì đã hết ngày , mặt trời lặn lúc 20 giờ 30 .
Tôi nghe KimThanh nói khi đi bị kẹt lại 3 đứa con vì quá tuổi vậy khi đi có đứa con nào cùng đi với KimThanh không ? còn KimThanh nói đang lo sợ , theo tôi thì cũng chẳng có gì là phải lo sợ khi đến Mỹ cả ,quan trọng là mình có chuẩn bị được tâm lý chưa ? vì qua Mỹ là start , sẽ cực lắm vì cái gì cũng mới và cái gì cũng phải để ý để mà học , sẽ rất buồn vì nhớ nhà , nhớ các con , và 1 cái lo nữa là tìm việc làm , đó là những nổi lo chớ đừng có sợ , nhưng rồi với thời gian mọi thứ sẽ qua thôi .
Tôi chúc KimThanh và gia đình luôn mạnh khoẻ , nhiều may mắn và cầu chúc cho các con của KimThanh đều được đi định cư cùng mẹ .

thupham

Thành viên mới

Hello KimThanh59
Cám ơn Kim Thanh vì vẫn còn quan tâm đến tôi , Sorry vì chậm trả lời , do lúc này tôi khá bận nên ít khi vào diển đàn . Tôi đã biết KimThanh qua hình ảnh ngày offline vừa qua .
Thanks , Kim Thanh gia đình tôi mọi người vẫn khoẻ , vơ tôi vừa trở lại Mỹ được 4 ngày sau gần 2 tháng về Việt Nam thăm con gái , cuộc sống của tôi cũng ok, nhưng nổi buồn nhớ nhà vẫn chưa nguôi , tôi vẫn luôn nhớ Sài Gòn quê tôi và luôn chờ ngày trở về , tôi chờ con trai tôi ổn định rồi mới tính tiếp, chuyện về hay ở khó nói lắm vì biết đâu thời gian sẽ làm cho mình thay đổi , nhưng lúc này tôi vẫn muốn trở về . Thời gian bên này trôi qua rất nhanh , chưa làm được gì thì đã hết ngày , mặt trời lặn lúc 20 giờ 30 .
Tôi nghe KimThanh nói khi đi bị kẹt lại 3 đứa con vì quá tuổi vậy khi đi có đứa con nào cùng đi với KimThanh không ? còn KimThanh nói đang lo sợ , theo tôi thì cũng chẳng có gì là phải lo sợ khi đến Mỹ cả ,quan trọng là mình có chuẩn bị được tâm lý chưa ? vì qua Mỹ là start , sẽ cực lắm vì cái gì cũng mới và cái gì cũng phải để ý để mà học , sẽ rất buồn vì nhớ nhà , nhớ các con , và 1 cái lo nữa là tìm việc làm , đó là những nổi lo chớ đừng có sợ , nhưng rồi với thời gian mọi thứ sẽ qua thôi .
Tôi chúc KimThanh và gia đình luôn mạnh khoẻ , nhiều may mắn và cầu chúc cho các con của KimThanh đều được đi định cư cùng mẹ .
Chào Anh Hung1955 thân mến ! Nếu như không có gì thay đổi thì cuối năm nay . Gia đình em sẽ sang San Jose - California ( PD 30 - 4 - 2001 f 4 ) đoc nhiều bài cũa anh Hung 1955 viết em cũng lấy làm bối rối không biết là Cái Gọi Là Quê Hương Thứ 2 nó như thế nào ? Bỏ lại tất cả ,bỏ cả công viêc ổn định , bán nhà đưa 2 cô con gái nhỏ ( Bé lớn 10 t , nhỏ 8 t) sang nơi ở mới với cái tuổi U BỐN MẤY không nhà , không tiền , không bằng cấp , không biêt rồi sẽ ra sao ? Anh Hung1955 ở San Jose ở đó có dể kiếm viêc làm không ANH mong anh giúp đở và cho em thêm tự tin để bươc vào sứ cờ HOA như bao người phải chờ đợi để đến lược mình . Cám ơn anh nhiều chúc anh chị và cháu được nhiều sức khoẻ

thu huong

Thành viên mới

Mục này để các bạn sau khi đến Mỹ ghi danh nhé, vui lắm, hihi ....À mà chuẩn bị bay qua đây cũng nên đăng ký luôn như lightwind, yman ... nhe

Danh sách đang ký:

1. Hongtran - San Diego, CA - hongtrantan@yahoo.com
2. tamchi - Houston, Texas
3. Lightwind - San Jose, CA - lightwindsaigon@yahoo.com
4. mytran - Houston, Texas -
5. ximuoi - Houston, Texas
6. ticon - Houston, Texas - tuoigiabaybuom@yahoo.com
7. phuthohoa - Texas
8. ng2van - Orange County, CA - colao@ymail.com
9. tramgv - Portland, Oregon - bhgvvn@yahoo.com
10. thanhnv - Virginia -
11. lieuvh - Santa Ana, CA -
12. Yman - Garland, Texas - nit97vdt@yahoo.com
13. Bình Minh - Orange County, CA - wintercoldyeah@yahoo.com
14. phiden - Santa Ana - Orange County, CA - Dongtuyet@ymail.com
15. tuongvan - Seattle, WA - xiangyun4011@yahoo.com
16. thanhchi - Texas -
17. Diemhanh - Sacramento, CA - selyna_wong@yahoo.com
18. Bephuong - Seattle, WA - o_o_hoiucdauyeu_o_o@yahoo.com
19. quaidan - Maryland - chungnga_18@yahoo.com
20. Linda - Michigan - ntsc_tv@yahoo.com
21. Hoàng Mẫu - Seattle, WA - -hoangmau57@yahoo.com
22. MyMy - Boston, MA - haimylien@yahoo.com
23. Tống Phước Trai - Houston, Texas - tongphuoctrai@yahoo.com
24. Vuongminhpham - Iowa - vuongminhpham@yahoo.com
25. Thắng - Chicago, Ilinoise - parksonThang@yahoo.com
26. trunghai - Portland, Oregon - hieuhoang2005bh@yahoo.com
27. duonghoaitruong - San Jose, CA -
28. Kiều Công Ánh - CA - kieuconganh6@yahoo.com
29. utle1153 - Santa Ana - Orange County, CA - utle1153@yahoo.com
30. ku___^!^___zui - Grand Rapids, MI - nhoczuimeo_383@yahoo.com
31. Thehien - Boston, MA - thehientran59@yahoo.com
32. cuongxuanus - Garland, Texas - cuongxuanus@yahoo.com
33. Kid4l0ve - Houston, Texas - frogprince280290@yahoo.com
34. vinhtruong - Garden Grove, CA - buivinh2001@yahoo.com
35. dohoaibao - Worcester, MA 01607 - dobao67@yahoo.com
36. luunghia09 - Hayward, CA 94545 - luunghia9189@yahoo.com.
37. joanANDmichael - Garden Grove, CA -
38. redriver77 - 3974 Cottingham Dr, Cincinnati, OH - vodang1977@yahoo.com - Cell phone : (513)446-8654.
39. gioinct (Nguyễn Tùng 090807)Chicago, Illinoise - nguyenduong_1961@yahoo.com
40. bexinh - San Jose, CA 95121 - bexinh2101993@yahoo.com
41. Tractam - Virginia - lamtruc_tran@yahoo.com
42. black]emerald_ngocbich - Houston,Texas - ilyf_af@yahoo.com
43. nghihan - Portland, Oregon - l.cang@yahoo.com
44. Whitecat - San Diego, CA 92126 - cat_0675@yahoo.com
45. phucphan2012 - Portland, Oregon - phucphan2012@ahoo.com
46. vylinh (Linh Huỳnh) - San Jose, CA - vylinh2006@gmail.com
47. Ngocphuong - Lawrencevill, Georgia - ngocphuong7661@yahoo.com
48. hothanhkhiet - San jose, CA - thanhkhietho@yahoo.com.vn
49. Thi Nguyen - Portland, Oregon - thithi190485@yahoo.com
50. JoanANDmichael - Garden Grove, CA - joanmichael.nguyen@yahoo.com
51. phanthingocanh - New Orland, Louisiana - (504)982-1353
52. thanhtamusvnvn - Ocala, Florida - thanhtamusvnvn@yahoo.com
53. Nguyetts - nguyettran_ttl@yahoo.com
54. Siphub - Houston, Texas - siphub@yahoo.com.vn
55. Trungtin2011 - Seattle, WA - tinnguyen1561989@yahoo.com.vn
56. thaolvvn - San Jose, CA - thaolvvn@yahoo.com
57. langvuon Santa Ana, CA - dagn_quattre@yahoo.com
58. Onenainainai - Bittsburgh,Pennsylvania, PA 15224 - augustinoduc@gmail.com
59. thuykb (Bích Thuỷ), Westminster, CA - thuykb@yahoo.com
60. candy10405 - Belmont, CA - candy10405@yahoo.com
61. nguyenhuong1949 - Wilmington, North Carolina - be_nga27@yahoo.com
62. youandme8110 Olathe Kansas youandme8110@yahoo.com
63. Annadiem - Garden Grove- CA. thiensucacvisao2005@yahoo.com
64. dinhthu - Minnesota - tranvo1993@yahoo.com
65. Sam - Lubbock Texas sam_tran0202@yahoo.com
66. Thutrinh - Westminster, CA
67. tnnguyen - Westminster, CA - bsbnguyen@gmail.com
68. Phuoctran - Richmond, Virginia - phuoctran2702@yahoo.com
69. Mong Hoai - Oakland, CA - hoaisum_bentre@yahoo.com
70. cubo730 - Cumberland, MARYLAND (MD 21502)
71. tapo - West Palm Beach ,Florida (FL33403) - thai_phong483@yahoo.com
72. Duy Thai - SAINT LOUIS ,MO binhduy_thai2009@yahoo.com.vn
73. le_bac49 - Chicago, Illinois email : baclevan49@yahoo.com
Mại dzô bà con ơi.
huong_cosmetic@yahoo.com (email)

kimthanh59

Thành viên tích cực

Xin chào anh Hung 1955,tôi rất vui khi nhận được sự trả lời của anh,vâng,khi sang Mỹ tôi chỉ có ông xã là bạn đồng hành,còn lại 1cô gái lớn,1 cô gái giửa,1cậu trai út đều ở lại,tuy chúng đều có thể tự lo cho mình,nhưng như anh biết đó,chúng ta là cha mẹ,khi xa các con cả nửa vòng trái đất,cảm giác nầy có lẽ anh và chị hiểu tôi.Biết thêm 1 chút về anh tôi lại phần nào vui mừng hơn,vui vì chắc chắn có thêm 1 người anh,mừng vì gia đình người anh nầy sống trên quê hương thứ 2 đã ổn ,đã ok.Khi sang Mỹ tôi sẽ ở cùng các em,Oregon là nơi Đại gia đình chúng tôi đang sống,trái đất tròn hy vọng chúng ta,những người bạn tốt XNC có lúc gặp nhau,trong tôi bây giờ rất mâu thuẩn,trông chờ mong ngóng,nhưng lòng muốn khóc.Tôi bye anh, chúc anh và gia đình niềm vui ,sức khỏe .

Hung1955

Thành viên tích cực

Chào Anh Hung1955 thân mến ! Nếu như không có gì thay đổi thì cuối năm nay . Gia đình em sẽ sang San Jose - California ( PD 30 - 4 - 2001 f 4 ) đoc nhiều bài cũa anh Hung 1955 viết em cũng lấy làm bối rối không biết là Cái Gọi Là Quê Hương Thứ 2 nó như thế nào ? Bỏ lại tất cả ,bỏ cả công viêc ổn định , bán nhà đưa 2 cô con gái nhỏ ( Bé lớn 10 t , nhỏ 8 t) sang nơi ở mới với cái tuổi U BỐN MẤY không nhà , không tiền , không bằng cấp , không biêt rồi sẽ ra sao ? Anh Hung1955 ở San Jose ở đó có dể kiếm viêc làm không ANH mong anh giúp đở và cho em thêm tự tin để bươc vào sứ cờ HOA như bao người phải chờ đợi để đến lược mình . Cám ơn anh nhiều chúc anh chị và cháu được nhiều sức khoẻ
Hello LanPham
Không phải riêng em mà tất cả mọi người , khi xa quê hương đến một đất nước mới đều có tâm trạng lo âu vì chưa biết phải làm gì ? sống như thế nào ? đó là nổi lo chung nhưng theo tôi thì với trường hợp của em củng không quá lo đâu , vì em có 2 cháu còn nhỏ khi sang Mỹ em sẽ xin các phúc lợi xã hội cho 2 cháu ( điều này chắc gia đình em ở Mỹ đã biết ) bước đầu mà nhận được các phúc lợi này cũng đở lắm , còn bằng cấp thì ai qua Mỹ muốn làm nghề gì cũng đều phải học để lấy bằng của Mỹ ( không phải tất cả nghề ) vì bằng ở Việt Nam không có giá trị ở Mỹ , việc làm ở San Jose bây giờ vô hãng xưởng thì khó vì kinh tế Mỹ vẫn còn down ( nhưng nếu em có người thân quen đang làm cũng có thể giới thiệu em vô làm nếu hãng đó cần người ) ngoài ra cũng có nhiều việc làm mà người Việt mình cần như : siêu thị , nhà hàng , quán ăn nhưng họ trả lương rất bèo và bóc lột lắm , có nghề tôi thấy tiền lương khá và ổn định đó là nghề nails , nếu tay nghề em khá thì thu nhập 2.000 dollars / tháng không khó lắm và cũng không cực như làm nhà hàng , siêu thị ( tuy bây giờ cũng khó khăn , thời hưng thịnh của nails lương 4- 5.000 / 1 tháng là quá dễ ) nhưng nếu làm được hãng xưởng thì tốt nhất vì mình có nhiều quyền lợi - Nhà thì đại đa số dân ở Mỹ đều phải thuê hoặc mua trả góp ít ai pay off lắm nên chuyện thuê nhà , thuê phòng là rất bình thường , em đừng lo lắng mình là người mới qua , em biết không có rất nhiều người qua đây 20 - 30 năm cũng thuê nhà thuê phòng thôi nhiều người cũng vất vã lắm , em qua rồi em sẽ hiểu .
Lanpham , theo tôi thì em đừng quá lo lắng mà phải chuẩn bị tâm lý cho mình như những điều mà tôi đã nói , ai cũng có số phận riêng , hoàn cảnh riêng không ai giống ai , người ta hay nói : hay không bằng hên phải không em ?:1::1::1: cuộc đời khó mà biết trước lắm , tôi hy vọng em sẽ gặp nhiều may mắn , thành hay bại là do mình có ý chí và nghị lực hay không mà thôi . Cuộc sông của tôi cũng coi là ok nhưng cũng không phải là dể tôi cũng step by step để mình không phải stress , tôi có hoàn cảnh của tôi , đừng nhìn vào tôi để bối rối nha ,THIÊN ĐƯỜNG HAY KHÔNG LÀ DO MÌNH , với em thì 2 cháu nhỏ là cả một tương lai tốt đẹp , đừng quá lo cứ tự tin mà bước nhé . Tôi chúc em và gia đình nhiều sức khoẻ , nhiều may mắn trong cuộc sống .
Thân mến

thupham

Thành viên mới

Hello LanPham
Không phải riêng em mà tất cả mọi người , khi xa quê hương đến một đất nước mới đều có tâm trạng lo âu vì chưa biết phải làm gì ? sống như thế nào ? đó là nổi lo chung nhưng theo tôi thì với trường hợp của em củng không quá lo đâu , vì em có 2 cháu còn nhỏ khi sang Mỹ em sẽ xin các phúc lợi xã hội cho 2 cháu ( điều này chắc gia đình em ở Mỹ đã biết ) bước đầu mà nhận được các phúc lợi này cũng đở lắm , còn bằng cấp thì ai qua Mỹ muốn làm nghề gì cũng đều phải học để lấy bằng của Mỹ ( không phải tất cả nghề ) vì bằng ở Việt Nam không có giá trị ở Mỹ , việc làm ở San Jose bây giờ vô hãng xưởng thì khó vì kinh tế Mỹ vẫn còn down ( nhưng nếu em có người thân quen đang làm cũng có thể giới thiệu em vô làm nếu hãng đó cần người ) ngoài ra cũng có nhiều việc làm mà người Việt mình cần như : siêu thị , nhà hàng , quán ăn nhưng họ trả lương rất bèo và bóc lột lắm , có nghề tôi thấy tiền lương khá và ổn định đó là nghề nails , nếu tay nghề em khá thì thu nhập 2.000 dollars / tháng không khó lắm và cũng không cực như làm nhà hàng , siêu thị ( tuy bây giờ cũng khó khăn , thời hưng thịnh của nails lương 4- 5.000 / 1 tháng là quá dễ ) nhưng nếu làm được hãng xưởng thì tốt nhất vì mình có nhiều quyền lợi - Nhà thì đại đa số dân ở Mỹ đều phải thuê hoặc mua trả góp ít ai pay off lắm nên chuyện thuê nhà , thuê phòng là rất bình thường , em đừng lo lắng mình là người mới qua , em biết không có rất nhiều người qua đây 20 - 30 năm cũng thuê nhà thuê phòng thôi nhiều người cũng vất vã lắm , em qua rồi em sẽ hiểu .
Lanpham , theo tôi thì em đừng quá lo lắng mà phải chuẩn bị tâm lý cho mình như những điều mà tôi đã nói , ai cũng có số phận riêng , hoàn cảnh riêng không ai giống ai , người ta hay nói : hay không bằng hên phải không em ?:1::1::1: cuộc đời khó mà biết trước lắm , tôi hy vọng em sẽ gặp nhiều may mắn , thành hay bại là do mình có ý chí và nghị lực hay không mà thôi . Cuộc sông của tôi cũng coi là ok nhưng cũng không phải là dể tôi cũng step by step để mình không phải stress , tôi có hoàn cảnh của tôi , đừng nhìn vào tôi để bối rối nha ,THIÊN ĐƯỜNG HAY KHÔNG LÀ DO MÌNH , với em thì 2 cháu nhỏ là cả một tương lai tốt đẹp , đừng quá lo cứ tự tin mà bước nhé . Tôi chúc em và gia đình nhiều sức khoẻ , nhiều may mắn trong cuộc sống .
Thân mến
Thành thật càm ơn anh nhiều ! đọc bài cũa anh em cũng bớt lo . chúc anh vui khoẽ trẽ mãi không già gia đình hạnh phúc

ngọc trang

Thành viên tích cực

Cùng chị Kim Thanh và những ACE sắp qua Mỹ hoặc mới đến .
Tôi tới Mỹ được 6 tháng đang làm việc tại tiệm bánh của chủ là người Việt tuần làm 4 ngày từ thứ 5 đến cn với mức lương 8us/h ,làm quần quật khg hề nghỉ tay chủ nó canh hay lắm cứ mình vừa xong việc này thì giao việc khác ngay mà miệng con nhỏ chủ thì cứ hối thúc làm nhanh lên sao làm chậm quá ,cũng may mà khi ở VN mình có kinh nghiệm làm ở khách sạn 17 năm rồi đó ,khi về tới nhà ê ẩm mình mẩy hết ,nếu đi làm ở nhà hàng , tiệm phở , quán ăn thì chuẩn bị tinh thần thép và sức khoẻ cho tốt vì áp lực công việc và chủ hay nói những câu khó nghe dễ làm tự ái lắm đó .
Tôi qua Mỹ vì buộc phải đi thôi chứ nơi này buồn quá , đều tôi ghét nhất là phải trả tiền nhà mổi tháng trong khi mức lương mình bèo bọt quá , có đi rồi mới thấy những người VN qua lâu hay coi thường những người VN mới qua lắm ( tôi nói điều này là thấy được qua một số người tôi đã tiếp xúc chứ khg là tất cả ).
Còn đi làm nail thì có khá thật nhưng còn trẻ thì tốt chứ lớn tuổi mà khg kinh nghiệm thì chủ họ khg thích đâu ngoại trừ làm cho tiệm gia đình, tôi có người bạn năm nay 44 tuổi xin vào làm nail nhà nó ở San Diego làm được 3 ngày thì nghỉ vì chủ nó chửi vuốt mặt khg kịp chê là làm chậm ,xấu ,khg thích người lớn tuổi khg kinh nghiệm , bạn tôi đi làm 3 ngày về tối nào cũng khóc mất ngủ cuối cùng là rút lui,. Tôi thấy nếu mình có thần kinh thép ,sức chịu đựng dẻo dai thì mới tồn tại được chứ chủ VN ở đây hay dùng câu nói là " giúp đở người mới qua " , nhưng thật ra là bóc lột thì có.
Tôi nói ra những điều tôi đã bị và nghe thấy để cho các bạn chuẩn bị tinh thần cho thật tốt khi gặp thực tế chứ các bạn đừng nản lòng nhé . Vạn sự khởi đầu nan mà .

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Gởi chị TrangNgoc,
Hôm nay em thấy bài chị viết về tiệm nail không muốn thuê những người trên 40 tuổi. Em muốn kể chị nghe những gì tận mắt em chứng kiến. Em thì ít khi nào đi tiệm nail người VN làm chỉ có 1 lần cách đây vài năm vào ngày đám cưới của em. Cô chủ tiệm là bạn quen trong gia đình nên em nể lòng vào tiệm cô ấy để thợ cô ấy làm nail cho em. Chị biết không, em ngồi đó chỉ có 1 tiếng đồng hồ mà em còn bị stress nữa, huống hồ gì người thợ làm việc ở đó. Bà chủ đay đá không thể tưởng tượng, đã vậy còn hối cô thợ phải nhanh tay để còn làm cho khách khác nữa. Còn cô thợ thì làm chậm vì cô ấy cẩn thận, sợ nếu làm nhanh sẽ cắt đứt tay em thì sẽ có chuyện lớn. ở mỹ người ta hay kiện cáo nhau chỉ vì những chuyện nhỏ nhặt như thế. Vì thế em thấy nghề nail không dễ làm ở Mỹ vì lương thấp, không được mua bảo hiểm và quyền lợi của 1 người thợ, ngoại trừ mình mở shop riêng cho mình thì được. Nhiều người có bằng nail nhưng cũng đành ở nhà thất nghiệp. Nghề hớt tóc cũng y chang như vậy.

kimthanh59

Thành viên tích cực

Xin chào các bạn.
@ Trangngoc rất cảm ơn bạn đã cho chúng tôi những thông tin trên,vâng,những gì bạn nói là 1 trong những đau buồn mà tôi biết, khg nản lòng,mà hiện tại ê ẩm cả người(dù chưa sang Mỹ),lòng người là thế đó,miệng nói giúp thật ra là bóc lột.Coi thường người mới qua,(sao chúng ta khg nhớ hình ảnh mình chân ướt chân ráo của ngày trước),khg sao,hãy cho là tự nhiên,là bình thường của tất cả những gì Trangngoc nói,Trang ngoc ơi ,tôi khg biết tinh thần tôi có thép khg,ý chí tôi có sắt khg,nhưng sự chịu đựng, chúng ta là những người phụ nữ nên phần nầy hãy tạm cho mình điểm 9.Vâng ,tôi ghi nhớ những bài học kinh nghiệm trên.Hy vọng chúng tôi sẽ vượt qua những khó khăn nầy.
Thay mặt mọi người gởi đến trangngoc lời cảm ơn,chúc bạn và gia đình niềm vui ,sức khoẻ

ngọc trang

Thành viên tích cực

Kim Thanh nói rất đúng phụ nử mình có sức chịu đựng rất tốt ,mình thì mong là lâu ngày rồi thì cũng quen cũng hoà nhập được với cuộc sống nơi nầy , lúc nào mình cũng cầu xin Chúa Mẹ ban cho mình nghị lực , sức khoẻ , niềm tin để mổi ngày mổi vững mạnh ở nơi khó khăn nầy . Cám ơn bạn rất nhiều về lời chúc và mong có ngày gặp bạn ở nước Mỹ nầy . Chúc bạn và gia đình luôn vui khoẻ .

kimthanh59

Thành viên tích cực

Xin chào các bạn.
@ Trangngoc,tôi quay trở lại tupic nầy để học thuộc lòng những gì các bạn nói,tình cờ biết thêm chúng ta cùng là người Công Giáo,tôi lại có thêm một niềm vui.Vâng, trái đất tròn tôi luôn hy vọng sẽ gặp bạn,và mọi người.Chúc bạn và gia đình may mắn.