Thành viên XNC sinh hoạt - giao lưu sau khi đến Mỹ

Hung1955

Thành viên tích cực
Ðề: Thành viên XNC sinh hoạt - giao lưu sau khi đến Mỹ

Cùng chị Kim Thanh và những ACE sắp qua Mỹ hoặc mới đến .
Tôi tới Mỹ được 6 tháng đang làm việc tại tiệm bánh của chủ là người Việt tuần làm 4 ngày từ thứ 5 đến cn với mức lương 8us/h ,làm quần quật khg hề nghỉ tay chủ nó canh hay lắm cứ mình vừa xong việc này thì giao việc khác ngay mà miệng con nhỏ chủ thì cứ hối thúc làm nhanh lên sao làm chậm quá ,cũng may mà khi ở VN mình có kinh nghiệm làm ở khách sạn 17 năm rồi đó ,khi về tới nhà ê ẩm mình mẩy hết ,nếu đi làm ở nhà hàng , tiệm phở , quán ăn thì chuẩn bị tinh thần thép và sức khoẻ cho tốt vì áp lực công việc và chủ hay nói những câu khó nghe dễ làm tự ái lắm đó .
Tôi qua Mỹ vì buộc phải đi thôi chứ nơi này buồn quá , đều tôi ghét nhất là phải trả tiền nhà mổi tháng trong khi mức lương mình bèo bọt quá , có đi rồi mới thấy những người VN qua lâu hay coi thường những người VN mới qua lắm ( tôi nói điều này là thấy được qua một số người tôi đã tiếp xúc chứ khg là tất cả ).
Còn đi làm nail thì có khá thật nhưng còn trẻ thì tốt chứ lớn tuổi mà khg kinh nghiệm thì chủ họ khg thích đâu ngoại trừ làm cho tiệm gia đình, tôi có người bạn năm nay 44 tuổi xin vào làm nail nhà nó ở San Diego làm được 3 ngày thì nghỉ vì chủ nó chửi vuốt mặt khg kịp chê là làm chậm ,xấu ,khg thích người lớn tuổi khg kinh nghiệm , bạn tôi đi làm 3 ngày về tối nào cũng khóc mất ngủ cuối cùng là rút lui,. Tôi thấy nếu mình có thần kinh thép ,sức chịu đựng dẻo dai thì mới tồn tại được chứ chủ VN ở đây hay dùng câu nói là " giúp đở người mới qua " , nhưng thật ra là bóc lột thì có.
Tôi nói ra những điều tôi đã bị và nghe thấy để cho các bạn chuẩn bị tinh thần cho thật tốt khi gặp thực tế chứ các bạn đừng nản lòng nhé . Vạn sự khởi đầu nan mà .
Hello Trang Ngoc
Tôi rất đồng ý với bài viết của Trang Ngoc về tìm việc làm nhất là làm cho người Việt , tôi không muốn đi sâu vào vấn đề vì sợ làm nản lòng các bạn đi sau , nhưng thực tế đúng như Trang Ngoc viết , khi viết trả lời cho KimThanh tôi đã viết những điều như TrangNgoc viết cho KImThanh nhưng rồi tôi đã Xoá tất cả mà không gửi , thực tế người tốt trong cộng đồng chúng ta đếm trên đầu ngón tay và rất khó tìm , miệng thì nói là sẳn sàng giúp nhau vì là người Việt , nhưng thực ra là luôn đố kỵ ganh ghét nhau , bóc lột sống thực dụng sẳn sàng lừa gạt nhau rất tệ , tôi kể bạn nghe đây là chuyện của mẹ tôi gặp : tụi nó là luật sư mở ra hội tương tế đưa ra những điều rất hay để dụ những người già Việt Nam như là các cụ vào hội đóng mỗi tháng 50 dollars đến khi các cụ mất thì hội sẽ lo hậu sự hoặc trả lại tiền cho gia đình lo hậu sự , những người già mình là ai là những người hưởng trợ cấp tiền già của chính phủ tiền đâu có bao nhiêu , các cụ nghe bùi tai rũ nhau vào hội đóng góp được chừng 10 năm thì nó quỵch không trả tiền cho người chết lẫn người sống , các cụ kéo nhau thưa thì có 1 thằng luật sư khác đứng ra đại diện các cụ đi thưa , miệng hô hào đũ thứ là đòi lại quyền lợi cho các cụ , đòi hoài chẳng thấy gì , thì thằng này lập ra hội Công bằng tiêu chí cũng giống như thằng trước dụ các cụ đóng góp các cụ đóng cho thằng này cũng khoản 10 năm thì nó khai phá sản quỵch tiếp các cụ lại tiếp tục đi thưa , thưa hoài cũng không được đành phải bỏ luôn , tôi nói điều này là cái lủ này vô lương tâm đi gạt các cụ già cũng là người Việt nam như nó , nó lấy tiền người già kinh doanh sắm nhà cao cửa rộng trong khi các cụ già thì chắc chiu đóng cho nó các bạn thấy sao ? khốn nạn phải không ? tình người nơi đây lạnh lẽo lắm , anh em ruột cũng lừa nhau , hại nhau giống như bên Việt Nam , con cái sẳn sàng đưa cha mẹ già vào nursing home cho rãnh tay với nhiều lý do . Ngược lại người Mỹ thì khác họ sẳn sàng giúp đỡ nếu mình khó khăn , chỉ dẫn công việc rất tận tình mà không sợ mình giành công việc của họ , họ chúc mùng chia vui khi mình thành công nhất là mình từ khó khăn vươn lên họ rất trân trọng , còn người Việt mình thì khác , chắc các bạn cũng hiểu hiểu . Tôi sẽ viết tiếp

ngọc trang

Thành viên tích cực

Chào các bạn .
Chào anh Hung 1955
Diễn đàn nầy là của chúng ta anh cứ viết cứ nói lên những gì đã bị và thấy để chia xẻ , tâm sự với mọi người như tôi đây khi gặp chuyện gì bức xúc , bực mình tôi thường hay nói với ông xã tôi và mail cho người bạn thân ở SanDiego kể hết cho họ nghe rồi sau đó tôi cảm thấy nhẹ nhàng hơn và bình tâm trở lại , mặc dù khi bạn nó nghe chỉ là nghe rồi cho tôi những lời động viên an ủi thôi cũng đủ làm tôi thanh thản rồi .

Người Việt tốt ở đây quả là khó tìm đó , chổ tôi làm có một em trai người Mễ rất tốt bụng khi thấy tôi làm việc nặng em thường hay giúp đở , khiêng đẩy phụ tôi các thùng hàng ,thùng sữa ,nhưng con nhỏ chủ người Việt thì cấm khg cho em người Mễ nầy phụ tôi , còn các nhân viên VN khác thì phớt lờ , tôi tự hỏi như vậy là sao ? tôi thật sự không hiểu trong đầu họ nghỉ gì nữa . Còn tiền tip thì 1us họ cũng bắt tôi chia đôi làm tôi buồn cười quá người Việt mình với nhau mà so đo sòng phẳng đến xấu hổ . Đúng như KimThanh nói phụ nữ có sức chịu đựng dẻo dai ,tôi đã chịu đựng nơi tôi làm đã 3 tháng rồi cố gắng nhẩn nhục để sống tồn tại thôi .Hy vọng lâu ngày sẽ tốt hơn.

Có lẽ tôi mới tới chưa quen nên thấy nước Mỹ buồn ,nhưng có điều tôi thấy chính phủ Mỹ lo cho dân rất tốt là tôi xin được food stamp chồng tôi xin được Medical khi làm đơn tôi có được rất nhanh 2 chuyện nầy , tôi mới tới chưa làm gì có ích cho nước Mỹ chưa đóng được đồng tiền thuế nào mà được như vậy quí lắm rồi còn gì .Tôi chân thành cám ơn chính phủ Mỹ ,nước Mỹ .
Còn tình người VN nơi đất Mỹ thì ôi thôi ... hãy chờ xem sao.
Anh Hung 1955 anh cứ viết tiếp , trãi lòng ra với mọi người đi nhé ,mình chỉ viết lên những gì mình đã bị và thấy chứ khg nói riêng cá nhân nào hết,,những khi rảnh tôi thường vào diễn đàn nầy đọc hết tất cả các topic khi thấy
bài nào đúng như tâm trạng mình thì tôi viết trả lời , tâm sự cho qua ngày vậy mà , tôi đang cố gắng để thích nghi , hoà hợp tôi chỉ mong sao ngày tôi càng có thêm nghị lực , cố khg nản lòng . Trong diễn dàn nầy có anh VH08 gì đó đã tư vấn giúp đỡ cho các em học sinh rất là nhiệt tình khg vụ lợi gì hết tôi mong sao ngày càng có thêm nhiều người VN tốt bụng như vậy thì tốt biết mấy.

Last edited by a moderator:

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Xin chào tất cả các anh chị ở đây. Có lẽ em là nhỏ tuổi nhất nhưng em đã sống ở Mỹ lâu hơn nên em đã đụng chạm nhiều hơn các ACE ở đây. Em có góp ý như vầy. Ở Mỹ có rất nhiều shops VN để mình xin việc làm lao động tay chân bình thường. Nếu các ACE làm việc không hạp với những người VN khác thì cứ đi tìm chỗ khác làm việc. Cũng giống ở VN vậy, cứ không thích thì nhảy, đó là chuyện thường ngày. Ở đâu cũng vậy. Còn vấn đề người đến Mỹ trước xem thường người mới đến là em hoàn toàn không thấy có. Có lẽ là do người mới qua có suy nghĩ như thế khi gặp 1 người chủ không tốt. Nếu người đến Mỹ sau mà có tài, làm việc hạp với chủ, giúp chủ kiếm lợi nhuận cao thì họ cũng vẫn quý và tôn trọng người thợ đó thôi. Ăn thua là do người chủ thế nào thôi.

Ngay cả người có học thức hay không học thức, tính tình họ đàng hoàng thì họ đàng hoàng. còn nếu họ không đàng hoàng thì có làm tổng thống Mỹ đi chăng nữa họ cũng không đàng hoàng.

Hôm nay em vào nhà bank Wells Fargo để đóng cái Saving Account, 1 cô Customer Executive người VN ra tiếp. Cô hỏi em vài câu, xong rồi tự nhiên quát lên là "tại sao em lại đóng account? số tiền đó để đi đầu tư chứ đóng account làm gì?". Rồi cô ấy sổ 1 tràn tiếng Anh làm như em không biết gì vậy đó. Thật sự vì em rút tiền ra hết nên cô ấy nóng mặt nên mới quát thế. Em nói lại là Trời đất, tiền của tui thì tui muốn làm gì tui làm. Viết cho tui cái Cashier check ngay. Khi nào gặp những người khó tính như vậy thì mình phải cương quyết với họ. Hồi xưa giờ lần nào mình đến bank này cũng được những người Mỹ và Mễ tiếp đón nói chuyện đàng hoàng, chỉ có lần này không may gặp người V. Em bực mình lắm nhưng chẳng biết làm sao. Thôi ráng nhịn. Đó là người V có ăn học nhưng cũng vẫn thô lỗ như vậy đó.

Không phải người V là toàn người xấu đâu nhé. Có lẽ là mấy ACE chưa gặp được người tốt đó thôi. Người tốt thì rất tốt. Ở cty em làm có 3 người VN. 2 người mới vào cách đây vài tháng, còn em thì đã làm được vài năm. 2 người đó là đã đến Mỹ từ những năm 1970-1980. Họ cũng quên nhiều tiếng Việt lắm, tính họ rất là Mỹ hoá và nhiệt tình giúp đỡ những khi mình cần họ. Chưa bao giờ nói nặng nhẹ 1 câu nào.

1 câu chuyện nữa. 1 người bạn rất thân hồi xưa ở VN với em đó là cô bạn thân duy nhất. Cô ấy cũng đã U50, mới qua Mỹ năm 2010, tìm việc làm babysitter trên báo và gặp 1 gia đình 2 vợ chồng người VN làm bác sĩ ở San Diego. Lương là $2,000/tháng chăm sóc 2 bé 4 tuổi (sinh đôi). Cứ 2 tuần là họ trả lương, và còn cho cô này 1 phòng riêng để ở, ăn uống hoàn toàn miễn phí trong nhà. Họ xem cô ấy như chị em trong nhà. Cô này đã làm việc được 2 năm mà chưa có 1 lần nào bà chủ quở trách hay nói nặng 1 câu.
Đó là những gì em đã từng biết và chứng kiến nên muốn chia xẻ với mấy AC.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

F4chodaico sao mà hiền thế? Mỹ mà, sao không gọi Wells Fargo manager của nó ra nói chuyện phải trái, hay đưa cho nó ngón tay giữa liền, hehehehe.:24::24::24:

Chắc cô teller này phải xin lỗi ngay vì sợ mất jobs. Mỹ, Koreans, Vietnamese hay chinese, Lão cũng không tha đâu, thấy lão mới sang Mỹ bài đặt ăn hiếp hả. Hehehehe :10::10::10:
hahaha, "ngón tay giữa" thì em chưa dám. Cô ấy hên đấy, hôm nay là weekday nên em phải về nhà còn lo cơm nước cho chồng con nữa. Chứ nhằm ngày thứ 7 mà em rảnh rỗi chút xíu là hắn tiêu cơm với em dzồi. Thôi, rút hết tiền ra được là mừng rồi, về mà còn enjoy life nữa chứ. Thời gian đâu mà cải lộn với hắn bác àh. Đã vậy còn bày đặt nổ tiếng Anh toàn là broken English với em nữa, chảnh thế mới ác! Em quật lại 1 tràn tiếng Mỹ chuẩn làm nó té ngửa.

kimthanh59

Thành viên tích cực

Xin chào các bạn
@ Anh Hung 1959,trải lòng anh nhé,hãy nói với chúng tôi những gì muốn nói,chúng tôi luôn cần.
@ Trangngoc, bạn đang có tinh thần thép đấy,mình sẽ cố lên cho thì tương lai
@ f4chodaico cảm ơn bạn góp ý,chúng tôi sẽ trân trọng ý kiến nầy
@ Laoquau có phải là bậc ''Lão tiền bối'',đúng
Chúc mọi người niềm vui ,hạnh phúc

ngọc trang

Thành viên tích cực
Ðề: Gởi admin

Xin xoá giùm chử " bực " ở hàng chử "Chào các bạn " giùm tôi nhé , chắc là do tôi sơ ý đánh nhầm đó . Cám ơn admin.

ngọc trang

Thành viên tích cực

Cám ơn F4chodaico đã góp ý và những câu chuyện để chia xẽ . Tôi sẽ cố gắng .

kimthanh59

Thành viên tích cực

Xin chào các bạn,xin chào anh Hung 1955.
Mỗi ngày tôi sẽ vào tupic nầy,và muốn biết những gì các bạn ,anh đang gặp ,cho dù buồn hay vui,thất bại hay thành công,việc làm nầy tôi nghĩ chắc Admin và giám đốc tupic nầy khg cho là phiền,tiếp tục kể anh Hung 1955 nhé,có thể những câu chuyện chúng ta kể, nó cũ rích với người nầy ,nhưng nó hoàn toàn mới với ngưới kia,khg lẽ anh khg muốn làm người tốt bụng.
Anh có biết vì sao,tôi chưa từng biết gia đình anh,chưa gặp anh bao giờ nhưng lại hay hỏi nhiều,và cứ tìm anh mà hỏi.
Nầy nhé tên anh gắn liền 3 trong 1,những người thân tôi.Hùng là tên ông xã,tấn chữ lót frere zaccari Nguyễn tấn Kiệt là thầy dạy khi tôi còn trung học trường La San Cần thơ,Phạm , họ của cô bạn rất thân cùng lớp , Phạmbạch hương Lan.Có phải tên anh là Phạm tấn Hùng?Đúng cũng được,khg đúng cũng được vì tôi mãi nghĩ anh là anh ,là bạn,hy vọng anh khg từ chối.Chúc anh và gia đình niềm vui ,sức khoẻ

Hung1955

Thành viên tích cực

Xin chào các bạn,xin chào anh Hung 1955.
Mỗi ngày tôi sẽ vào tupic nầy,và muốn biết những gì các bạn ,anh đang gặp ,cho dù buồn hay vui,thất bại hay thành công,việc làm nầy tôi nghĩ chắc Admin và giám đốc tupic nầy khg cho là phiền,tiếp tục kể anh Hung 1955 nhé,có thể những câu chuyện chúng ta kể, nó cũ rích với người nầy ,nhưng nó hoàn toàn mới với ngưới kia,khg lẽ anh khg muốn làm người tốt bụng.
Anh có biết vì sao,tôi chưa từng biết gia đình anh,chưa gặp anh bao giờ nhưng lại hay hỏi nhiều,và cứ tìm anh mà hỏi.
Nầy nhé tên anh gắn liền 3 trong 1,những người thân tôi.Hùng là tên ông xã,tấn chữ lót frere zaccari Nguyễn tấn Kiệt là thầy dạy khi tôi còn trung học trường La San Cần thơ,Phạm , họ của cô bạn rất thân cùng lớp , Phạmbạch hương Lan.Có phải tên anh là Phạm tấn Hùng?Đúng cũng được,khg đúng cũng được vì tôi mãi nghĩ anh là anh ,là bạn,hy vọng anh khg từ chối.Chúc anh và gia đình niềm vui ,sức khoẻ
Hello KImThanh
yes , tên của tôi là Phạm Tấn Hùng , hân hạnh là 3 trong 1 những người thân của KimThanh và cũng hân hạnh là người anh , người bạn của gia đình KimThanh .
Những điều tôi viết là câu chuyện của tôi và những gì tôi đã gặp , tôi không có ý chê người Việt Nam của mình vì mình cũng là người Việt Nam , tôi luôn TỰ HÀO MÌNH LÀ NGƯỜI VIỆT NAM , nhưng thật sự người Việt mình nhiều người tính ích kỷ , tỵ hiềm ... đưa đến sự chia rẽ thiếu đoàn kết , làm ăn manh múng , mạnh ai nấy làm ai chết nấy chịu , miễn mình giàu là được , so với các cộng đồng khác như : China , Mexico , Philippine thì họ rất bênh nhau , giúp đỡ nhau , nói như vậy không có nghĩa là người Việt xấu , người tốt cũng có nhưng khó gặp .
vì chuẩn bị cho cuộc sống mới nên từ năm 2008 tôi đã mở 1 tiệm nails , nhờ vậy mà tôi không phải vất vã đi tìm việc , nhưng ngành nails bây giờ cũng suy rồi nên sống cũng tạm ok thôi , nhưng tôi thấy và biết qua những người quen sống gần nhà tôi , tìm việc và làm việc bây giờ khó khăn , như tôi đã viết cho LanPham , đó là thật , làm cho người Việt họ bóc lột dữ lắm , nhất là nhà hàng , quán ăn họ tận dụng hết năng suất trong giờ họ thuê mình , làm việc không 1 phút nghỉ ngơi , không có giờ break , nếu có giờ break thì là break để vệ sinh quán , nhà hàng chớ không phải cho mình nghỉ ngơi , tiền lương thì thấp có nơi chỉ trả 5,5 dollars / giờ trong khi lương quy định minimum là 8 dollars / giờ nên những người tôi quen biết họ thường nói cùng cực lắm họ mới vào làm cho mấy chổ này , biết rằng nếu mình không thích thì mình nghỉ , nhưng vì không có việc làm nên phải chịu , còn làm nails thì không như TrangNgoc viết đâu , không hẳn là chủ tiệm chỉ mướn người trẻ còn hàng U 40 thì không mướn , mỗi tiệm có cách nhận người cũa họ , cái quan trọng là tay nghề có tốt hay không ? siêng năng hay không ? ở tiệm tôi và một số tiệm tôi quen biết thì cũng không quan trọng tuổi có người 50 tuổi vẫn nhận , vì vậy theo tôi các bạn đừng quá lo về tuổi tác của mình mà hãy chuẩn bị tay nghề cho mình , tiệm này không nhận thì mình tìm tiệm khác có thể bạn đi xa hơn nơi mình đang cư ngụ nhưng nghề nails tôi tin là các bạn sẽ có việc làm và mức lương và tiền tip không đến nổi . việc làm bên này là vậy làm là làm cật lực không như ở VN cứ làm tà tà cho hết ngày giờ , chuyện này tôi viết ra thì nó xưa như trái đất vì bất cứ ai sống trên đất Mỹ đều đã biết , nhưng với những người chuẩn bị sang Mỹ sẽ có người biết , có người không vì mấy ông bà Việt Kiều khi về VN thì hay nói phét , bên Mỹ cắt cỏ , đứng chợ về VN thì trở thành kỹ sư , luật sư , tiền thì chắt chiu mới có , về VN cứ nổ rân trời giống như tiền trên đất Mỹ lượm đâu cũng có . Người Việt Nam mình thành công trên đất Mỹ khá nhiều , có nhiều người rất giàu và rất tốt với cộng đồng , nhưng cái giới này thì mình không có cơ hội để tiếp xúc , chỉ có giới kinh doanh tầm trung trung hoặc người cực khổ thì tôi thường được tiếp xúc nên tôi biết . Kiến thức trên đất Mỹ tôi còn khá hạn hẹp tôi cũng step by step học hỏi thôi , nên trong giới hạn hiểu biết của tôi cũng như trong thực tế sống tôi viết để các bạn tham khảo , mỗi tiểu bang các bạn đến sẽ có những cái khác , từ cách cư xử của cộng đồng Việt , cách nhận việc , cách tìm việc sẽ khác nhau không nơi nào giống nơi nào đâu , theo tôi nơi nào ít người Việt sinh sống thì nơi đó cộng đồng người Việt thương nhau hơn .

theo tôi nơi nào ít người Việt sinh sống thì nơi đó cộng đồng người Việt thương nhau hơn .
Đây là câu nói rất hay cũa ngày 31/05/2012:6::6::6::6:

kimthanh59

Thành viên tích cực

Xin chào các bạn,
@ anh Hùng 1955,cảm ơn anh vì những gì đã cho chúng tôi biết ,câu chuyện về những người già chắt chiu từng đồng lương khg có bao nhiêu còn phải đóng góp cho ai đó,với hy vọng khi chết đi sẽ có số tiền để lại, người khác lo cho mình,nhưng lại bị quỵt.Anh có biết khg,tôi vội gọi cho má,và má trả lời,má cũng có đóng,nhưng ít,và má cũng bị giựt ít,khoãng hơn 100,em con hay được nó ngăn,là thế đó định cho hay để ai mời gọi đừng có tham gia,khg ngờ bị rồi,tức thiệt ,bao nhiêu cũng buồn ,thà chúng ta tự nguyện,làm từ thiện cho người tàn tật ,neo đơn.Những gì các bạn và anh phổ biến thật có lợi cho mọi người.Chúc anh và gia đình vui ,khoẻ.Thường thì chúng ta khg biết tương lai,nhưng tôi luôn mong tôi sẽ được gặp anh,và trong đầu tôi nghỉ anh là một ông chũ đối xử công bằng với những người đang giúp việc cho anh.
@ Trang ngoc,bạn cho mình hỏi,bạn đang ở bang nào, food stamp và Medical bạn xin cho bạn và chồng phải khg? sao các em mình khg có food tamp,chỉ có là cho các con dưới 21 tuổi,vậy bạn nói rõ hơn đặng mình hiểu thêm phần nầy,cảm ơn bạn ,chúc bạn cùng gia đìng cuối tuần vui.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

@ Trang ngoc,bạn cho mình hỏi,bạn đang ở bang nào, food stamp và Medical bạn xin cho bạn và chồng phải khg? sao các em mình khg có food tamp,chỉ có là cho các con dưới 21 tuổi,vậy bạn nói rõ hơn đặng mình hiểu thêm phần nầy,cảm ơn bạn ,chúc bạn cùng gia đìng cuối tuần vui.
Em chào chị kimthanh59,
Em xin mạng phép giúp chị trả lời về foodstamp mà rất nhiều người mới định cư còn rất mơ hồ. Họ không biết rằng mình có được lãnh foodstamp như những VK khác nói hay không.

Theo phòng an sinh xã hội thì những trường hợp sau đây được nhận foodstamp hàng tháng (trung bình từ $100 đến $200/tháng/1 người tùy theo từng tiểu bang)
http://www.ssa.gov/pubs/10101.html#a0=0

- Người định cư Mỹ hợp pháp dưới 18 tuổi (đây là trường hợp trẻ em không cha mẹ, không người thân, không việc làm. Hoặc cha mẹ quá nghèo, không nhà ở, lương quá thấp,...).
- Ngừời bị mù hoặc tàn phế (có giấy bác sĩ xác nhận) đang lãnh các lọai trợ cấp khác của chính phủ.
- người sinh ra trước 22/8/1931 và định cư Mỹ hợp pháp trước 22/8/1996
- người định cư Mỹ và có tham gia quân đội Mỹ (bao gồm người Hmong, Lào đã từng giúp quân đội Mỹ trong VN War, lính về hưu, lính còn họat động, vợ/chồng/con của lính về hưu hoặc còn họat động quân đội Mỹ)
- Người tị nạn theo luật section 207 & 208 of the Immigration and Nationality Act (INA);
- Người bị trục xuất theo điều 243(h) or 241(b)(3) of the INA;
- người Cuba, Haitian di cư theo section 501(e) of the Refugee Education Assistance Act of 1980;
- Con lai Mỹ theo điều luật section 584
- Người Hmong và Lào đã từng làm việc cho quân đội Mỹ cùng vợ/chồng/con của họ.
- Người Mỹ chính gốc American Indians sinh ra tại Canada.
- Người Mỹ chính gốc American Indians theo điều 4(e) of the Indian Self-Determination and Education Assistance Act (25 U.S.C. 450b(e)).

Và tất cả những người kể sau đây đều bắt buột phải sống ở Mỹ từ 5 năm trở lên hoặc đã từng làm việc trên đất Mỹ khỏang 40 work credits = (tức là 10 năm)

- Người định cư Mỹ hợp pháp sẽ được trợ cấp foodstamp nếu họ đã làm việc đủ 10 năm cho dù là chưa chính thức định cư ở Mỹ được 5 năm (Ví dụ có nhiều sinh viên du học từ nước khác đã làm việc tại Mỹ 10 năm và đóng thuế cho Mỹ trong vòng 10 năm đó, bây giờ họ mới nhận được thẻ xanh chưa được 5 năm)
- Parolees (em khg biết tiếng VN từ này. Tiếng Anh là The individual who is paroled into the US is known as a ''parolee'' ) ít nhất là 1 năm theo điều section 212(d)(5) of INA) sẽ được hưởng food stamp
- Người định cư Mỹ có điều kiện (ví dụ như Cha Đạo nhà thờ, Bác sĩ đặc biệt, kỹ sư đặc biệt, chính trị gia ... nói chung là người được định cư Mỹ theo điều kiện làm việc hoặc giao ước với Mỹ) trước 1/4/1980 theo điều 203(a)(7) of INA.
- 1 vài sinh viên Mỹ có hòan cảnh thật sự khó khăn sẽ được trợ cấp foodstamp (ví dụ gia đình có 3 con, vợ chồng bị tàn phế không thể làm việc, cả gia đình không có ai có tiền để dành trong ngân hàng, không có nhà ở. Người chị đầu học đại học, 2 em nhỏ hơn 18 tuổi) thì người chị này sẽ được hưởng food stamp.
Đây là vài thông tin cho chị và mọi người mới đến và sắp đến Mỹ hiểu rõ hơn.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Phạm nhân được ân xá đó, không ai muốn nằm trong điều khoảng này đâu.
hahaha, nếu muốn được food stamp thì làm cái gì nó cũng làm mà bác l001l001l001
vậy thì, mình làm còng lưng từ năm này sang năm nọ chẳng được gì. Tụi nó vừa phạm tội, vừa được ân xá, mà còn vừa được hưởng foodstamp nữa hả bác??? Sao kỳ vậy bác nhỉ?

- người định cư Mỹ và có tham gia quân đội Mỹ (bao gồm người Hmong, Lào đã từng giúp quân đội Mỹ trong VN War, lính về hưu, lính còn họat động, vợ/chồng/con của lính về hưu hoặc còn họat động quân đội Mỹ)
.
@F4ChoDaiCo , có thể giãi thích câu này cho thấu đáo được kg vậy ?
Là người VN ( kg phãi Hmong hay Lào ) là lính VNCH ( trước năm 1975) có được cứu xét đễ trợ giúp food stamp không vậy . Nếu có cũng đỡ lắm đó chứ ,Cám ơn nhiều

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

@F4ChoDaiCo , có thể giãi thích câu này cho thấu đáo được kg vậy ?
Là người VN ( kg phãi Hmong hay Lào ) là lính VNCH ( trước năm 1975) có được cứu xét đễ trợ giúp food stamp không vậy . Nếu có cũng đỡ lắm đó chứ ,Cám ơn nhiều
Dạ cháu đọc trang này http://www.ssa.gov/pubs/10101.html#a0=0 của phòng ASXH nhưng không thấy ghi "Vietnam" gì cả, nhưng cháu nghĩ là lính VNCH có giấy xác nhận làm việc cho Mỹ trước 1975 thì họ được chính phủ trợ cấp còn nhiều hơn cả foodstamp nữa mà. Họ còn được medicare cho xe lăn, cho nhà ở, cho thuốc chữa bịnh diabetes do ảnh hưởng chiến tranh nữa. Chú sẽ gặp những người này rất đông ở mấy hội chợ Tết đó.

Dạ cháu đọc trang này http://www.ssa.gov/pubs/10101.html#a0=0 của phòng ASXH nhưng không thấy ghi "Vietnam" gì cả, nhưng cháu nghĩ là lính VNCH có giấy xác nhận làm việc cho Mỹ trước 1975 thì họ được chính phủ trợ cấp còn nhiều hơn cả foodstamp nữa mà. Họ còn được medicare cho xe lăn, cho nhà ở, cho thuốc chữa bịnh diabetes do ảnh hưởng chiến tranh nữa. Chú sẽ gặp những người này rất đông ở mấy hội chợ Tết đó.
Trời , bây giờ mà tìm tờ giấy chứng nhận có làm việc cho Mẽo ngày xưa làm sao mà còn nè , ngày trước thủ tiêu vội vã hết rồi , chĩ còn lại giấy chứng nhận phục vụ ngày xưa mà thôi , nhưng cũng chỉ là giấy tờ cũa VNCH chứ kg có gì liên quan đến Mẽo hết .
Vài hàng tò mò hỏi thăm vậy thôi , chứ không có le lói tí ánh sáng nào cuối đường hầm tối thui , nên không hy vọng đâu . Cám ơn F4CDC nhiều lắm .

ngọc trang

Thành viên tích cực

Chào Kim Thanh và các bạn .
Tôi đang ở Cali ,chồng tôi tới Mỹ được bốn năm rưỡi và 65 tuổi nên đủ tiêu chuẩn hưởng medical còn foodstamp thì phải chứng minh là 2 vợ chồng thu nhập thấp và có ít tiền trong ngân hàng ,mỗi tháng được trợ cấp 200us .Tôi chỉ là người ăn theo thôi .
Còn tôi tới Mỹ được 6 tháng ,nhân viên An Sinh Xã Hội hỏi tôi ,khi tôi qua Mỹ ai là người tài trợ ,thì tôi trả lời là cháu tôi ,thì họ đòi phải nộp income của cháu tôi ,và 3 tháng phải nộp income của nó một lần điều nầy hoàn toàn khg thể vì nó lương cao mới tài trợ cho tôi qua được , người tài trợ mà lương cao thì ASXH khg cho tôi hưởng foodstamp đâu . Nếu muốn được hưởng thì phải chờ sau 5 năm . Mọi người đừng nghỉ tôi tham đi xin foodstamp cho cả 2 vợ chồng trong khi có người tài trợ , người tài trợ chỉ là trên giấy tờ thôi chứ thực tế thì mình phải tự lo .
Thôi thì hiện tại mình còn khó khăn nên tạm nhờ chính phủ và ăn theo chồng vậy , tôi ở Cali gần Phước Lộc Thọ chợ VN nhiều đi chợ với 200us mua được nhiều thứ lắm cũng đở vả lắm đó .
Đó là trường hợp của tôi xin kể cho Kim Thanh và các bạn rỏ ,còn theo như F4CDC nói thì mình mới biết là có rất nhiều trường hợp được hưởng tiêu chuần nầy .
Chào Kim Thanh chúc chị luôn vui khoẻ .

kimthanh59

Thành viên tích cực

Xin chào các bạn,
@ f4chodaico,cảm ơn bạn cho tôi và mọi người những thông tin trên, nhưng mọi chuyện, vì em tôi lo liệu cả,lòng muốn tìm hiểu để bớt gánh nặng cho các em,tôi và ông xã khá lớn tuổi,nếu như mình mới qua mà có sự trợ cấp nào ,cho dù bao nhiêu cũng là tốt,khi mình chưa có đi làm được,chứ nếu khg thì các em tôi phải nặng lo cho chúng tôi.
F4 đừng cười chị nhé,chúc bạn và mọi người niềm vui.
@ Trangngoc,mình cảm ơn Trang ngoc,vâng mình hiểu rồi,chúc bạn và gia đình mọi điều may mắn

kimthanh59

Thành viên tích cực

@ Trangngoc,mà nè,người tài trợ lương cao,rồi làm sao trangngoc xin được cái foodstamp,vì tới 5 năm,mới được mà bạn qua mới có 6 tháng sao bạn xin được,bạn nói thêm 1 chút nửa cho mình biết với,cảm ơn bạn

kimthanh59

Thành viên tích cực

xin chào các bạn,chúc các bạn cuối tuần vui vẻ.
@ Tuandoan,cho tôi hỏi nhé,HCM2011653020, F1,ngày ưu tiên 11 MAR2008.Đây là số hồ sơ của người chị do cha tôi lảnh,vậy khi mở hồ sơ ,trước đó chị tôi có nhận xin con nuôi,là con của tôi, vậy 2 đứa con nuôi có được đi cùng chị tôi khg? chị tôi khg có chồng,và 2 đứa con nầy là của tôi cho trên pháp lý,xin TuanDoan cho câu trả lời,cảm ơn chúc bạn và gia đình vui ,hạnh phúc.
@ Admin,nảy giờ loay hoay,vô đại tupid nầy hỏi Tuandoan mong bạn cho phép,nếu khg đúng bạn dời dùm,cảm ơn chúc bạn nhiều niềm vui