FAFSA Hỏi - Đáp

syncreation

Thành viên tích cực
Ðề: FAFSA Hỏi - Đáp

@phamkimngoc67 : theo mình thì bạn điền ngay đi để có thể xin FAFSA kịp cho đi học, thắc mắc gì hãy hỏi sau nhé, chú VHA08 đã nói điền là apply sẽ được.
Bạn xem kỹ thời gian bắt đầu của Spring term (chỗ mình là đầu tháng 4) để chuẩn bị ôn trước và lấy test cho được điểm tốt, xem FAFSA cho rồi là nên vào học ngay.

Chúc vui,

lieucuong1992

Thành viên tích cực

chào mọi người,
mình qua mỹ 4 tháng rùi, muốn đi học lắm. Khi mình đăng ký vào community college philadelphia (CCP) học Esl mà tới tháng 7 mới đăng ký được, ở CCP người ta có chỉ cho mình ra bên ngoài apply xin học ESL miễn phí, mình apply học Esl miễn phí hồi trước tết nhưng tới giờ chưa có tin tức gì, mình muốn điền đơn fafsa xin tiền trước được ko?, mình đã tốt nghiệp college ở vn rùi, và hiện tại mình đi làm kiếm ít tiền để đi học, mình có cần khai khuế gì ko?, mình 21 tuổi rùi, ba mẹ minh qua Mỹ ko có đi làm, hiện tại sắp sửa về vn. Mình có đọc qua bài của các thành viên trước nhưng giờ rối quá.
vậy mình vào CCP học ESL rùi xin Fafsa hay mình xin Fafsa trước khi vào CCP học EsL?
hiện tại mình chưa có dịch bằng THPT, mình gởi về vn dịch hay là dịch ở Mỹ?
Bằng college của mình hiện tại nó để 1 bên tiếng anh, 1 bên tiếng việt,còn bảng điểm các môn học thì tiếng việt, vậy mình có cần dịch ko?
Mong các bác giúp đỡ. cám ơn các bác đã dành thời gian đọc và giúp đỡ.

syncreation

Thành viên tích cực

@lieucuong1992 : ESL không có cho FAFSA nhé bạn, nếu có FAFSA thì là cho ENL (sau ESL) và bạn phải thi placement test để xếp lớp cho ENL, FAFSA bạn cứ apply để khi nào học thì lấy ra sử dụng. Bạn apply trước tết thì bạn xem khi nào bắt đầu term mới để xin vào học ?

phamkimngoc67

Thành viên mới

@phamkimngoc67 : theo mình thì bạn điền ngay đi để có thể xin FAFSA kịp cho đi học, thắc mắc gì hãy hỏi sau nhé, chú VHA08 đã nói điền là apply sẽ được.
Bạn xem kỹ thời gian bắt đầu của Spring term (chỗ mình là đầu tháng 4) để chuẩn bị ôn trước và lấy test cho được điểm tốt, xem FAFSA cho rồi là nên vào học ngay.

Chúc vui,
Chào bạn, mình đã điền đơn gửi Fafsa rồi bạn à và đang đợi tin tức. Ngoài ra thì có 1 chút thắc mắc mình muốn hỏi chú vha08 và những bạn có học community college tại North Carolina - Charlotte về thông tin mình vừa xem được từ college mà mình muốn học. Hình như đây là thông báo của trường về việc không cho trợ cấp tài chính trong mùa sau nữa thì phải.

Nội dung chi tiết bài viết trên website của trường tại đây : Link bài viết

Vậy hiện giờ nếu Fafsa đồng ý chấp thuận trường hợp của mình thì còn được với trường này không nhỉ? Mình đang tính đường để tìm trường khác nếu trường này không chấp thuận xin fafsa nữa nên rất lo. Mong các bạn nào biết có thể chỉ giúp mình nha.

Cám ơn các bạn nhiều.

Federal Direct Student Loan là chương trình cho học sinh vay không có liên quan và ảnh hưởng gì tới Pell Grant (VN thường gọi là FAFSA)

Học phí ở Piedmont CC quá mắc dối với học sinh mới tới Mỹ như cháu ($263.50 1 credit x 15 credit 1 kỳ học + các thứ tiền khác hơn $4000/ semester mà FAFSA chỉ cho tối đa 1 kỳ học $5645/2 như vậy rất nhiều học sinh bắt buộc phải mươn Stafford loan ( 1 loại federal direct loan) - Mà theo Tông tông Obama thì 90% học sinh CC không thấy cửa trường đại hco5 - cho nên PCC sợ số lương sinh viên cao đẳng không có khả năng trả nợ vì vậy họ mới Opt-out

Lời khuyên của chú là cháu hay học ESL cho giỏi 1 năm rồi mới xin vào PCC, khi đó cháu là cư dân của Virginia thì học phí sẽ xuống còn $71/ 1 tín chỉ - chau 1se4 có dư tiền đề học

syncreation

Thành viên tích cực

Hi anh VHA08,
mình add nick của a ở IM, nick của mình là syncpth, khi nào a online cho mình hỏi thăm 1 số thông tin, cảm ơn trước.

phamkimngoc67

Thành viên mới

Federal Direct Student Loan là chương trình cho học sinh vay không có liên quan và ảnh hưởng gì tới Pell Grant (VN thường gọi là FAFSA)

Học phí ở Piedmont CC quá mắc dối với học sinh mới tới Mỹ như cháu ($263.50 1 credit x 15 credit 1 kỳ học + các thứ tiền khác hơn $4000/ semester mà FAFSA chỉ cho tối đa 1 kỳ học $5645/2 như vậy rất nhiều học sinh bắt buộc phải mươn Stafford loan ( 1 loại federal direct loan) - Mà theo Tông tông Obama thì 90% học sinh CC không thấy cửa trường đại hco5 - cho nên PCC sợ số lương sinh viên cao đẳng không có khả năng trả nợ vì vậy họ mới Opt-out

Lời khuyên của chú là cháu hay học ESL cho giỏi 1 năm rồi mới xin vào PCC, khi đó cháu là cư dân của Virginia thì học phí sẽ xuống còn $71/ 1 tín chỉ - chau 1se4 có dư tiền đề học
Cảm ơn chú vha08 đã giải đáp thắc mắc về bài viết trên của cháu. Nhưng có lẽ cháu đưa sót thông tin nên chú hiểu lầm về trường hợp của cháu. Cháu không phải là du học sinh, cháu qua Mỹ theo dạng định cư (có thẻ xanh). Cháu mới qua được 2 tháng và đã điền FAFSA xin tiền học. Cháu có ý định học CPCC 2 năm rồi transfer lên UNC (University of North Carolina). Cháu hiện 24 tuổi, tốt nghiệp phổ thông tại VN (có mang học bạ và giấy tờ) và mới đến Mỹ nên chưa có việc làm, thu nhập.

Cháu đã điền xong FAFSA và nhận được mail như sau:

Cháu có các câu hỏi muốn nhờ chú tư vấn ạ:
1. Mail trên có nghĩa là cháu đã được FAFSA chấp thuận rồi phải không ạ?
2. Cháu được người thân bảo lãnh và đang sống nhờ nhà người thân tại Mỹ. Cháu hiện đang ở nhà người thân tại đúng state mà trường college cháu muốn học. Vậy cháu có được xét là IN-state không chú? Nếu có người thân bảo đảm mình sống chung với họ in-state thì được không ạ? Và phải làm như thế nào? Vì nếu Instate thì chỉ có 71$/credit như chú nói.
3. Trong thông tin trường có đòi hỏi phải evaluation tất cả các giấy tờ học phổ thông của cháu thông qua tổ chức naces.org nhưng cháu không rành là sẽ phải làm như thế nào? Chỉ chứng nhận học bạ thôi hay cả bảng điểm và bằng tốt nghiệp nữa ạ?

Cháu mong chú vha08 giải đáp giúp cháu để cháu kịp đăng kí học và làm xong thủ tục kịp mùa Fall 2014. ( trường cháu bắt đầu semester khoảng đầu tháng 5). Cháu cám ơn chú nhiều ạ! :)

Chỉnh sửa cuối:

phamkimngoc67

Thành viên mới

@chú vha08: Bổ sung thêm là hôm nay cháu vừa check mail của trường thì nhận được những yêu cầu bổ sung giấy tờ như sau để hoàn thành FAFSA cho cháu:

Vậy hiện tại cháu chỉ cần bổ sung thêm giấy tờ học tập phổ thông của cháu tại Việt Nam là đủ phải không chú? Và có phải loại giấy tờ họ cần là bằng tốt nghiệp phổ thông của cháu có kết quả tốt nghiệp thôi phải không ạ? Dòng thứ 2 họ viết cháu chưa hiểu lắm là phải làm như thế nào? Cháu phải làm gì tiếp theo nữa ạ? Mong chú chỉ giúp. Cháu cảm ơn chú nhiều ạ! :)

lieucuong1992

Thành viên tích cực

@lieucuong1992 : ESL không có cho FAFSA nhé bạn, nếu có FAFSA thì là cho ENL (sau ESL) và bạn phải thi placement test để xếp lớp cho ENL, FAFSA bạn cứ apply để khi nào học thì lấy ra sử dụng. Bạn apply trước tết thì bạn xem khi nào bắt đầu term mới để xin vào học ?
Mình apply fafsa hồi hôm qua, chờ bắt đầu term mới để xin vào học là sao?,mình chưa hiểu lắm,xem như thế nào??

@phamkimngoc67

1 - Trường CPCC yêu cầu cháu nộp học bạ hay bang THPT của VN
2 - Cháu tới trường thi Placement Test và gặp counselor để chọn lớp học
3 - Vào FAFSA sửa lại phần học vấn của cháu

@lieucuong1992

- ESL dành cho người lớn hay chương trình Anh văn ABE (Adult Basic Education) học phí chỉ có $25 USD hay mien phí thì làm sao FAFSA cho tiền được - Con ESL mà trường tính học phí theo tín chỉ để tính học phí thì FAFSA cho

kenoghidai12

Thành viên mới

Chào chú vha08,

Con mới từ Việt Nam qua Mỹ vào cuối tháng 12/2013 (được 3 tháng rồi). Năm nay con 22 tuổi và đã tốt nghiệp Đại học ở Việt Nam.

Con đang điền đơn FAFSA cho năm 2013 - 2014. Mặc dù chưa định đi học trong học kì này, nhưng con vẫn quyết định điền đơn sẵn đơn cho năm 2013 - 2014 (vì con định học ELS và một số thứ rồi nhập học vào mùa thu 2014).

Người thân của con bảo rằng mình phải khai là mình chưa học Đại học bao giờ thì họ mới chấp nhận cho tiền, nên khi họ hỏi là:
When you begin the year 2013 - 2014 school year, what will be your grade level:
_Never attended college/ 1st yr.
_Attended college before/ 1st yr.
_2nd yr/ sophomore.
...

Đúng ra thì con phải chọn là "Attended college before/1st yr." nhưng vì sợ không đủ điều kiện để được cho tiền nên con chọn là "Never attended college before/1st yr." Như vậy có nên không chú??

Nhà con có 3 người là Má, Chị và Con (mẹ con là góa phụ, ba con mất rồi). Vì mới qua nên nhà con chưa có khai thuế.
Khi FASA hỏi mẹ con và con có thu nhập gì không, con trả lời thành thật là không. Khi FAFSA hỏi trong tài khoản ngân hàng của mẹ con có bao nhiêu tiền, con trả lời thành thật là 100.000$. Như vậy có nên không chú??

lieucuong1992

Thành viên tích cực

@phamkimngoc67

1 - Trường CPCC yêu cầu cháu nộp học bạ hay bang THPT của VN
2 - Cháu tới trường thi Placement Test và gặp counselor để chọn lớp học
3 - Vào FAFSA sửa lại phần học vấn của cháu

@lieucuong1992

- ESL dành cho người lớn hay chương trình Anh văn ABE (Adult Basic Education) học phí chỉ có $25 USD hay mien phí thì làm sao FAFSA cho tiền được - Con ESL mà trường tính học phí theo tín chỉ để tính học phí thì FAFSA cho
hôm nay mình nhận được 1 bức thư gửi tới nhà:
The Pennsylvania Higher Educcation Assistance Agency (PHEAA) has received your 2014-2015 State Grant application.
To be eligible for States Grant aid, a student must have been a bona fide domiciliary of the Commonwealth of Pennsylvania for Pennsylvania for at least 12 consecutive months immediately preceding the filing of the application. Domicile is a person's true, fixed, and permanent home, the place in which the person normally resides and to which the person intends to return whenever absent. The domicile requirement excludes any period of time the student spent in Pennsylvania while enrolled in a Pennsylvania educational institution, if the student came into or remain in Pennsylvania for the purpose of attending a school or college. It also requires that the student has not registered to vote in a state other than Pennsylvania.
Review of your State Grant file reveals that you, or your parent(s) if you are under the age of 18, have not been domiciled in Pennsylvania for at least 12 consecutive months immediately preceding the filing date of your application. Therefor, PHEAA will be unable to provide you with State Grant aid for any portion of the 2014-2015 academic year.
If the above information is not correct and you established your domicile in Pensylvania prior to May 1, 2013, you should write a letter to PHEAA, P.0. BOX 8157, Harrisburg, PA 17105-8157. Be sure to indicate the date your domicile was established in the state of Pensylvania (month,day and year) and your purpose for moving to Pennsylvania at that time. Also be sure to reference your full nam and account number.
This notification of ineligibility applies only to the Pennsylvania State Grant Program. Please consult with the Finnancial Aid office at the school which you will attend for information on other available programs.

mình phải cư trú liên tục ít nhất 12 tháng thì mới cho mình fafsa?.anh Vha08 xem giúp
thank you

State Grant là chương trình hổ trợ tài chính cho việc học của tiểu bang, nó không liên quan gì tới FAFSA hay (còn gọi là Pell Grant) của chính phủ liên bang.

Thông thường hổ trợ tài chính của tiêu bang yêu cầu phải là cư dân của tiểu bang (State residence) và tùy theo mổi tiêu bang mình phải cư ngụ tại tiểu bang 6 tháng hay 1 năm như rất nhiều tiểu bang yêu cầu

lieucuong1992

Thành viên tích cực

cho mình hỏi:
1) dịch bằng tốt nghiệp phổ thông, có cần dịch luôn cái học bạ ko?,dịch ở việt Nam chổ nào cũng được phải ko?
2) Có nên khai thuế cho người vừa học vừa làm hay ko?,Có nên lấy bằng nghề (Nail) hay ko?, vì mình đi làm part-time ko có licence sợ bị phạt - đối với người thu nhập thấp xin tiền học có ảnh hưởng gì ko?, vì mình muốn mua bảo hiểm sức khoẻ.
cám ơn anh Vha08 và mọi người giúp đỡ.

son.luongq

Thành viên mới

Chú vha cho con hỏi xíu,con đang điền đơn xin fafsa mà tới khúc nó hỏi như vầy:
As of today, what is your total current balance of cash, savings, and checking accounts?$ .00
As of today, what is the net worth of your investments, including real estate (not your home)?
$ .00
As of today, what is the net worth of your current businesses and/or investment farms
Chú cho con hỏi là con nên trả lời là bao nhiêu thì tốt ah,nếu trong tài khoản của mình có nhiều hơn số đó thì mình phải rút ra hay sao chú?
Con cảm ơn chú nhiều.

Tài khoản ngân hang của cháu có 1 hay 2 ngàn đô thì không ảnh hưởng gì nhiều. Nhưng số tiền $100,000 như của 1 người có đăng bài trên XNC thì FAFSA sẽ không cho tiền

Nói đơn giản 1 chút là học sinh có khả năng trả tiền học (tiền trong ngân hàng) thì FAFSA không cho

son.luongq

Thành viên mới

Tài khoản ngân hang của cháu có 1 hay 2 ngàn đô thì không ảnh hưởng gì nhiều. Nhưng số tiền $100,000 như của 1 người có đăng bài trên XNC thì FAFSA sẽ không cho tiền

Nói đơn giản 1 chút là học sinh có khả năng trả tiền học (tiền trong ngân hàng) thì FAFSA không cho
Con cảm ơn chú nhiều ah,nhờ chú con mới apply xong cái FAFSA này. Chú cho con hỏi thêm một chút nữa được không ah
Số là con qua Mỹ từ tháng 7/2013,con năm nay 26 tuổi,lúc ở VN con đã tốt nghiệp bác sĩ thú y và đi làm được 2 năm. Bữa giờ con đang đi học ESL,con đang học ESL level 6,con tính mùa sau học college mà chưa biết nên chọn nghành nào,con phân vân quá. Cậu con thì khuyên nên học Mechanic engineer tại con đang ở bang Washington nếu học xong sau này may mắn thì xin được Boeing làm. Nhưng sau khi tìm hiểu thì con tính học ngành medical technician,tại chắc nó cũng còn liên quan chút xíu đến nhưng gì con học ở VN,với lại con cũng không biết ngành nào sau khi học xong ra trường dễ kiếm việc hợn.
Chú cho con 1 lời khuyên được không ah,theo chú thì con nên học ngành nào ah,engineer hay medical ah? và nghành nào học xong ra dễ kiếm việc hơn chú?
Con cảm ơn chú nhiều,chúc chú và gia đình khoẻ và nhiều niềm vui trong cuộc sống.

kenoghidai12

Thành viên mới

Cảm ơn chú, có lẽ năm nay con không kịp đi học. Nhưng con cứ nộp đơn FAFSA.

myt

Thành viên mới

Cháu chào Chú vha08,

Cháu vừa qua Mỹ được 2 tuần, theo diện F2A do ba mẹ cháo bảo lãnh,hiện cháu đang sống tại Georgia.

Chú cho cháu hỏi nếu cháu muốn chuyển qua Oklahoma để học thì cháu có thể xin fafsa được không ạ? Cháu vẫn là dependent student theo ba mẹ cháu tại Georgia