FAFSA Hỏi - Đáp

son.luongq

Thành viên mới
Ðề: FAFSA Hỏi - Đáp

@sonluong.q

Cháu đã là bác sĩ thú y rồi bây giờ mà đi học mechanical engineer thì biết tới bao giờ mới xong

http://www.doh.wa.gov/LicensesPermi...careProfessionalCredentialingRequirement.aspx

Cháu vào cái link trên xem các yêu cầu của bang WA mà lấy license hành nghề

Chú ơi,cho con hỏi thêm là hiện con vừa làm vừa học,thu nhập 1 tháng của con vào khoảng $1600-1700/tháng sau thuế. Con hỏi những người qua đây lâu thì người ta nói là nếu làm nhiều như vậy thì năm sau FAFSA sẽ không cho tiền mình học nữa hoặc là chỉ cho student loan thôi,chứ không cho grant chú cho con hỏi là giới hạn thu nhập 1 tháng vào khoản bao nhiêu thì vẫn xin được FAFSA chú.Nếu mình làm nhiều hơn khoản đó thì sẽ làm sao chú?
Con cảm ơn chú nhiều ah,chúc chú 1 ngày tốt lành.

Ngo Anh Tuan

Thành viên tích cực

Chú VHA08 cho cháu hỏi :
8 - Phải sống ở tiểu bang 1 năm mới được xem là residence đúng hay sai?

Yes and no. Tennessee không cần, nhiều tiểu bang là 6 tháng, đa số là 1 năm.
Những trường hợp ngoại lệ:
- Học sinh phụ thuộc gia đình (Dependence student) tính theo thời gian cư trú của cha/mẹ hay người giám hộ (Legal guardian).

Cháu vừa qua california được 2 tháng . Mẹ cháu đã ở 2 năm . Cháu 20 tuổi . Vậy cháu là dependence student và đc hưởng học phí in state đúng không vậy chú . Mong anh/chị giúp em . Cảm ơn anh/chị đã xem !

anhquon

Thành viên mới

Xin chào chú Vha08,

Cháu có một số câu hỏi liên quan đến Financial Aid mong được chú giải đáp.

1. Khi điền đơn xin cấp visa định cư (Visa Application, DS-230), cháu lỡ khai là đã học đại học tại Vietnam và tốt nghiệp (degree), ko biết là có ảnh hưởng khi cháu khai FAFSA sau này ko? Nếu cháu khai FAFSA là seeking 1st degree, ko biết có được ko?

2. Cháu định theo phương án "2 years CC, then transfer" để theo đuổi việc học đại học, nhưng như theo đầu topic chú có giải thích là Financial Aid dành cho transfer student ko nhiều, học phí trên University lại đắt đỏ, thời gian nhận tài sợ học phí giảm xuống 12 semester (6 years academic),... thì khả năng nhận Financial Aid của cháu sẽ ra sau nếu câu hỏi thứ nhất là "Có ảnh hưởng!".

Cảm ơn chú đã dành thời gian đọc câu hỏi của cháu. Kính chúc chú sức khỏe và thật nhiều bình an.

foreveralone

Thành viên tích cực

em cứ apply đi thì sẽ biết cho hay không liền, bằng đai học vn qua đây không xài được vì đi xin việc người ta đâu nhận, nên em cứ coi là mình chưa có bằng đại học vì có cũng như không, anh nhớ nó hỏi là accredited college, mà bằng em đâu dc công nhận đâu, cứ khai như em đã nêu ở trên thôi

thangngao1232011

Thành viên mới

Mấy anh chị cho mình hỏi
Mình hiện là dependent student, mình muốn điền FAFSA sớm
Mà ba mình chưa có W2, mình có thể điền đại là $12000( tại ba mình đoán là khoảng đó) sau này mình vào sửa lại có được ạ
Xin cảm ơn

dung.khong93

Thành viên mới

Chú VH08 ơi,

chú cho cháu hỏi với. International student mà có Visa F-1 thì có xin được FAFSA không ạ? Vậy có cách nào cháu apply Social Security number không chú?

foreveralone

Thành viên tích cực

Chú VH08 ơi,

chú cho cháu hỏi với. International student mà có Visa F-1 thì có xin được FAFSA không ạ? Vậy có cách nào cháu apply Social Security number không chú?
FAFSA là tiền hỗ trợ cho người Mỹ hoặc dân định cư mún đi học nhưng vì nghèo ko có tiền đóng học phí. Em là du học sinh thì ko apply dc đâu. Lúc em xin du học qua đây thì em phải chứng minh là em có đủ tài chính để học, giờ em xin tiền để học thì sao dc. Em chỉ có thể apply vô mấy cái scholarship thôi

N

Naoki Sumeragi

Guest

chú vha08 cho con hỏi trường hợp của con: con mới qua từ hồi tháng 4/2014 ở bang Cali, con đi học High School tháng 8, ở VN con chưa có bằng tốt nghiệp, trường có tổ chức hội thảo FAFSA nhưng con không hiểu gi trên fafsa.ed.gov, nhất là phần thuế, cả nhà con lúc đầu chỉ có 2 anh con đi làm năm 2014, sang năm mới (2015) chỉ còn 1 nguời đi làm, chưa khai thuế

xin hướng dẫn con làm, con cám ơn

Cupid

Thành viên tích cực

Chào chú vha08!
Cháu năm nay 32t,qua Houston được 9 tháng,cháu đã apply FA nhưng trường yêu cầu phải nộp bản dịch của bằng high school. Chau đi hỏi ở dịch vụ thì nó charge 305$,chú cho cháu hỏi mình có cách nào làm giá rẻ hơn không a?Cảm ơn chú !

foreveralone

Thành viên tích cực

chú vha08 cho con hỏi trường hợp của con: con mới qua từ hồi tháng 4/2014 ở bang Cali, con đi học High School tháng 8, ở VN con chưa có bằng tốt nghiệp, trường có tổ chức hội thảo FAFSA nhưng con không hiểu gi trên fafsa.ed.gov, nhất là phần thuế, cả nhà con lúc đầu chỉ có 2 anh con đi làm năm 2014, sang năm mới (2015) chỉ còn 1 nguời đi làm, chưa khai thuế

xin hướng dẫn con làm, con cám ơn
chờ khai thuế xong rồi apply, lên trang web apply hoặc lên truong college mà em mún học nhờ họ chỉ cách điền thôi. Ở Cali thì người việt nhiu, trên college chắc sẽ có người việt giúp

foreveralone

Thành viên tích cực

Chào chú vha08!
Cháu năm nay 32t,qua Houston được 9 tháng,cháu đã apply FA nhưng trường yêu cầu phải nộp bản dịch của bằng high school. Chau đi hỏi ở dịch vụ thì nó charge 305$,chú cho cháu hỏi mình có cách nào làm giá rẻ hơn không a?Cảm ơn chú !
muốn rẻ hơn thì anh phải tự làm thôi, lên 1 số trang web evaluation (ví dụ như: https://www.ece.org/) đăng ký rồi đóng tiền, gửi giấy tờ cho nó đánh giá.
Anh đã đăng ký nghĩa vụ quân sự chưa, nếu anh wa đây đã quá tuổi đăng ký roi thì ko cần đăng ký, nhưng khi apply FA thì người ta sẽ kiểm tra coi mình có đăng ký chưa, nếu chưa thì phải chứng minh vì sao mình ko đăng ký, anh nên lên trường hỏi mấy người ở phòng FA về vụ này

Cupid

Thành viên tích cực

muốn rẻ hơn thì anh phải tự làm thôi, lên 1 số trang web evaluation (ví dụ như: https://www.ece.org/) đăng ký rồi đóng tiền, gửi giấy tờ cho nó đánh giá.
Anh đã đăng ký nghĩa vụ quân sự chưa, nếu anh wa đây đã quá tuổi đăng ký roi thì ko cần đăng ký, nhưng khi apply FA thì người ta sẽ kiểm tra coi mình có đăng ký chưa, nếu chưa thì phải chứng minh vì sao mình ko đăng ký, anh nên lên trường hỏi mấy người ở phòng FA về vụ này
thank you e,a đã tìm được rồi,còn giấy nghĩa vụ quân sự thì khi anh qua đây đã quá tuổi rồi nên chi cần đem passport có đóng dấu lúc mình nhập cảnh cho trường nó color copy là ok rồi.thx e lần nữa

H

Hoang Dang Luu

Guest

cho em hỏi tại vì đây là mùa đầu em học tiếng anh em chưa rành lắm mà lại đăng ký mấy môn học khó quá. em chưa nhận được financial aid, nhưng nó bảo tại bị trục trặc gì đó nên nó gửi thư lại rồi sẽ gửi trong vòng tháng này, nhưng nếu em cảm thấy điểm không cao em muốn drop lớp hoặc chỉ đạt đươc thì có bị mất financial aid không. sang mùa sau em có thể xin lại financial aid ko hay là phải làm như thế nào?

foreveralone

Thành viên tích cực

cho em hỏi tại vì đây là mùa đầu em học tiếng anh em chưa rành lắm mà lại đăng ký mấy môn học khó quá. em chưa nhận được financial aid, nhưng nó bảo tại bị trục trặc gì đó nên nó gửi thư lại rồi sẽ gửi trong vòng tháng này, nhưng nếu em cảm thấy điểm không cao em muốn drop lớp hoặc chỉ đạt đươc thì có bị mất financial aid không. sang mùa sau em có thể xin lại financial aid ko hay là phải làm như thế nào?
FAFSA cho tiền em đi học, nếu họ đã đóng tiền học cho em rồi mà giờ em mún drop thì em phải trả lại tiền mà họ đã cho em. Còn sang mùa sau thì anh nghĩ em vẫn xin dc, vì theo anh biết họ chỉ ko cho em tiền nữa trong trường hợp em bị rớt 1 số môn thôi. Ví dụ nếu spring 2015 em fail 1 môn nào đó thì sang fall 2015 họ ko cho tiền nữa, nếu em học fall 2015 mà good ko fail môn nào thì họ sẽ cho lại ở spring 2016

syncreation

Thành viên tích cực

Vấn đề drop lớp mình có thêm ý kiến thế này:
- Nếu bạn drop lớp cuối tuần đầu tiên, trường sẽ gạch tên bạn khỏi lớp đó. Bạn sẽ nhận được tiền của những credit đó vào account của bạn sau tuần thứ 2. Tuy nhiên nếu tổng số credit của bạn bị tuột xuống dưới 12 (mức full time) do drop lớp, bạn sẽ nhận giấy warning của FA vào cuối Term (cái này giống như foreveralone đã nói ở trên = có khả năng bị xét lại FA cho Term sắp đến).
- Trường hợp cuả mình drop sau 3 tuần học do chịu không nổi áp lực: mình đến văn phòng báo drop lớp, và dĩ nhiên bị mất tiền do đã quá thời hạn cho phép drop lớp nếu thấy không ổn. Tuy nhiên, số credit còn lại của mình vẫn cao hơn 12 nên mình không thấy giấy cảnh cáo của FA như các bạn khác.
Vấn đề là trong transcript của mình thấy ghi môn đó W (mình đoán là withdraw).

Chúc vui.

foreveralone

Thành viên tích cực

anh góp ý cho em về cách chọn lớp.
- thứ 1: em phải tự đánh giá coi khả năng của em ở mức nào? em có đi làm hay ko vì nó anh hưởng đến thời gian em dành cho việc học
- thứ 2: em xem coi em giỏi về những môn nào, thường sinh viên vn giỏi về math, physics và chemical. tuy nhiên do english ko bằng nên thuong yếu mấy môn về english, history này nọ. Do đó nếu em tính họ full time trong 1 học kỳ nào đó thì em phải chọn cả những môn yếu và giỏi để có sự cân bằng. Tránh chọn tất cả các môn yếu trong cùng 1 học kỳ. Như anh đây thì mấy môn về math và physics là chuyện nhỏ vơi anh nên dù semester này anh học 17 credit ( có người hỏi học vậy cùng với việc đi làm part -time 20h/ tuần thì thời gian đâu mà học) tuy nhiên thực tế thì anh chỉ tốn thời gian cho 9 credit, còn 8 credit còn lại (math, physics) thì anh coi như chấp, chỉ đọc sách sơ qua roi làm 1 chút bài tập là đi làm exam ngon lành roi. Ngoài ra anh còn chia những môn yếu ra học kỳ hè vì dụ như hè đăng ký học 1 hoặc 2 môn yếu để giam bớt gánh năng cho fall va spring
- thứ 3: cach chọn thầy cô, em vào trang web: ratemyprofessors.com rồi vào trường college của em, sau đó kiếm các thầy cô nào dc đánh giá từ 4.0 trở lên để đăng ký học vì đây là những thầy cô dc sinh viên đánh giá nên dễ hay khó thì em có thể bit dc. Ngoài ra, em nên đọc các comment của những sinh vien đó vì có những cm sẽ cho em bit dc là thầy cô này chấm diem ra sao, có bao nhieu exam trong 1 semester, có extra credit hay ko. Vì dụ như anh chọn math và physics thì chủ yếu là coi nguoi đó có nhiu homework hay ko, vì anh giỏi về mấy cái này roi nên phai kiem thầy cô nào ko co homework, chí có lam exam thôi để ko tốn nhiu thoi gian cho nó

A

An Hoang

Guest

a foreveralone ơi
Cho hỏi vài câu cụ thể
Em mới qua mỹ được 3 tháng , khi qua thì có làm apply vô Financial Aid của 1 trường cao đẳng ở AZ , và mọi thứ đã xog chỉ còn Accept hay Decline cái Financial Aid . Nhưng em chưa add class . Và số tiền còn đợi e upgade
Hiện tại đã tháng 8 , và vì lí do gđ nên e move qa ben San Diego ở Cali , bên FAFSA.ed.gov e đã change cái School Selection là 1 trường bên CA , v theo a e nên Accept hay Decline .
Khi qa Cali , e định lấy 1 lớp ở College , tới cở mùa FALL 2016 mới bắt đầu học vì khi đó thành Resident , v em nên làm gì với trường hợp này , để khi qa Cali , e vẫn nhận Financial of Federal được ?
Xin cảm ơn anh . Xin được email để còn nhận được nhiều sự giúp đở trực tiếp
email : hoangan1317@gmail.com

foreveralone

Thành viên tích cực

a foreveralone ơi
Cho hỏi vài câu cụ thể
Em mới qua mỹ được 3 tháng , khi qua thì có làm apply vô Financial Aid của 1 trường cao đẳng ở AZ , và mọi thứ đã xog chỉ còn Accept hay Decline cái Financial Aid . Nhưng em chưa add class . Và số tiền còn đợi e upgade
Hiện tại đã tháng 8 , và vì lí do gđ nên e move qa ben San Diego ở Cali , bên FAFSA.ed.gov e đã change cái School Selection là 1 trường bên CA , v theo a e nên Accept hay Decline .
Khi qa Cali , e định lấy 1 lớp ở College , tới cở mùa FALL 2016 mới bắt đầu học vì khi đó thành Resident , v em nên làm gì với trường hợp này , để khi qa Cali , e vẫn nhận Financial of Federal được ?
Xin cảm ơn anh . Xin được email để còn nhận được nhiều sự giúp đở trực tiếp
email : hoangan1317@gmail.com
1/ khi em đăng ký lớp xong thì trường college (ở đây là bên AZ) mới lấy dc tiền FA của em để trả tuition, ở đây em chưa đăng ký lớp cho nên việc em accept/decline ở AZ cũng ko quan trọng j
2/ nếu em move qua cali thì em chỉ cần lên chinh lại thông tin trên FAFSA (delete cái truong ở AZ và add trường ở cali vào thôi)
3/ em chỉ cần đăng ký FA cho trường ở cali và đăng ký lớp học thôi
Em có j cứ hỏi ở trên đây vì anh mún nhưng nguoi khác gặp trường hợp giống em có thể hiu dc những thông tin này để bit đường làm thôi

A

An Hoang

Guest

1/ khi em đăng ký lớp xong thì trường college (ở đây là bên AZ) mới lấy dc tiền FA của em để trả tuition, ở đây em chưa đăng ký lớp cho nên việc em accept/decline ở AZ cũng ko quan trọng j
2/ nếu em move qua cali thì em chỉ cần lên chinh lại thông tin trên FAFSA (delete cái truong ở AZ và add trường ở cali vào thôi)
3/ em chỉ cần đăng ký FA cho trường ở cali và đăng ký lớp học thôi
Em có j cứ hỏi ở trên đây vì anh mún nhưng nguoi khác gặp trường hợp giống em có thể hiu dc những thông tin này để bit đường làm thôi
Em có cả hình ảnh mà k biết up lên như thế nào , cảm ơn câu tl của a , tại e nhận được 1 Email của FA ở college ( AZ ) họ bảo : Bạn đã được nhận FA Reward , vì v bạn cần upgade để hoàn thành và hãy có trách nhiệm , vì tiền FA chỉ xin cho 1 thời gian , e sợ nếu e lựa chọn sai , thì mất 1 năm FA , nên e đang cân nhắc , là Accept có ảnh hưởng , e chỉ mới Add mùa học ở trường Az , nhưng cũng trong hnay , e đã Remove và add lại 1 trường bên San Diego . V e xin hỏi cách làm tốt nhất , vì e biết bh e move qa Cali , ít nhất tới spring e mới học

foreveralone

Thành viên tích cực

Em có cả hình ảnh mà k biết up lên như thế nào , cảm ơn câu tl của a , tại e nhận được 1 Email của FA ở college ( AZ ) họ bảo : Bạn đã được nhận FA Reward , vì v bạn cần upgade để hoàn thành và hãy có trách nhiệm , vì tiền FA chỉ xin cho 1 thời gian , e sợ nếu e lựa chọn sai , thì mất 1 năm FA , nên e đang cân nhắc , là Accept có ảnh hưởng , e chỉ mới Add mùa học ở trường Az , nhưng cũng trong hnay , e đã Remove và add lại 1 trường bên San Diego . V e xin hỏi cách làm tốt nhất , vì e biết bh e move qa Cali , ít nhất tới spring e mới học
em remove ben AZ và add bên cali vậy là dc roi, còn việc học fall hay spring thì nó còn tùy vào việc em qua cali và apply bên cali khi nào. Nếu em qua cali và làm test, đăng ký lớp trước ngày đầu tiên học của mùa fall thì em vẫn dc học fall (tiền FA thì chưa về kịp nên em phải tự bỏ tiền ra đóng trước, vài tháng sau có tiền FA thì nó sẽ refund lại cho em, thường là có email của trường thông tin hết về mấy cái này hoặc em có thể hỏi họ).