[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - HCM2010772211

uocmo

Thành viên tích cực
Ðề: Hỏi về địa chỉ khi diền đơn

Hi! Em Chào A/c trong diễn đàn .Phien A/c nhiều quá,A/c cho em hỏi :E và ox chưa gặp mặt lần nào ?chỉ thấy trong hình và trên wed cam thui ah .Vấn dề ox em cầu hôn và tổ chức lễ cưới ntn tụi em trao đỏi trên đt ko ah !Và lần đầu tiên ox e về vn :ngày 22/01/2011 .Rồi tui em tổ chức đám cưới ngày : 27/1/2011 ,nhưng tới 24/08/2011 mới đkkh.Vì lần đầu tiên về và cũng đồng thời tổ chức lễ cưới luôn ,lúc đó thì em chỉ muốn lấy chồng thui ko nghĩ phức tạp vậy .Nhưng em nghe nói làm như thế thi khi pv họ sẽ bắt bẻ nghi ngờ nhiều?Không biết có anh chị nào giống trường hợp của e ko chỉ giúp em với .Không biết là mình có thể nói ngày cưới lùi lại gần ngày đkkh có ảnh hưởng gì ko ah ?lúc làm tờ tường trình ở STP em có khai ngày cưới là :27/1/2011 .Mong A/c đi trước tư vấn giúp em với .Em thanks nhiều lắm .

ngomydung

Thành viên tích cực

Hi bạn
Về vấn đề của bạn , theo ý kiến riêng của dung thì có sao bạn nói vậy là tốt nhất , nếu để LS họ điều tra ra được mình gian dối thì lúc đó còn khổ hơn
Trường hợp của dung cũng gần giống với bạn khi đi Pv LS họ cũng hỏi rất nhiều nhưng quan trọng là bạn trả lời thành thật để LS họ kg còn thắc mắc ví dụ LS có hỏi dung 1 câu
1/ chồng về mấy lần ? dung nói về 1 lần từ nhưng cũng giải thích thêm là vì chồng bận chăm sóc ba má bệnh nên kg về được . có nghĩa là mình trả lời thêm phần sau để LS họ kg thắc mắc và hỏi thêm tại sao chồng về có 1 lần , dung nghĩ bạn hiểu những gì dung nói phải kg ? chúc bạn vui vẽ

uocmo

Thành viên tích cực

Chào A/c .Cho em hỏi với ,Nếu trong buổi pv mà LSQ yêu cầu cung cấp giấy khai sinh của cha mẹ ruột ,vì chồng em họ Nguyễn mà ba em cũng họ Nguyễn em sợ họ nghi có quan hệ 3 đời .Nhưng em chỉ con Khai sinh của mẹ thôi, còn của ba tìm ko ra .Ba em sinh tại Quãng Trị giờ sao luc lại thì rất khó khăn,chồng em sinh ở Cà mau ko hề có quan hệ gì cả .Nhưng em có còn Sổ gia đình công giáo của bà nội em lúc còn ở Quãng trị thì ko biết đem theo để chứng minh thay khai sinh được ko ah.A/c nào có biết trường hợp giống e.Giúp em với .E thanks nhiều lắm ah

Chào A/c .Cho em hỏi với ,Nếu trong buổi pv mà LSQ yêu cầu cung cấp giấy khai sinh của cha mẹ ruột ,vì chồng em họ Nguyễn mà ba em cũng họ Nguyễn em sợ họ nghi có quan hệ 3 đời .Nhưng em chỉ con Khai sinh của mẹ thôi, còn của ba tìm ko ra .Ba em sinh tại Quãng Trị giờ sao luc lại thì rất khó khăn,chồng em sinh ở Cà mau ko hề có quan hệ gì cả .Nhưng em có còn Sổ gia đình công giáo của bà nội em lúc còn ở Quãng trị thì ko biết đem theo để chứng minh thay khai sinh được ko ah.A/c nào có biết trường hợp giống e.Giúp em với .E thanks nhiều lắm ah
Sổ Gia Đình Công Giáo là một trong những bằng chứng mà bạn có thể sử dụng để chứng minh và LSQ chấp nhận. Chúc may mắn.

uocmo

Thành viên tích cực

Xin chào cả nhà !em làm phiền a/c chút ah.A/c có thể tư vấn cho em về vấn đề thuế và tài khoản ngan hang đươc ko ah ?Thuế thì chồng em khai đầy đủ rùi ah nhưng cho em hỏi tièn trong ngan hang cua người bảo lãnh là bao nhiêu mới đử d0ieu62 kiện bảo lãnh vợ ah ?và nếu chồng em mở tài khoản cho em đứng tên chung với chồng em lun thi mình mở như thến ào khi em chưa qua mỹ.Và khi em đứng tên chung với chồng thì tk đó chỉ khi được sự đồng ý của hai vợ chồng mới sd được tk đó chứ một người đơn phương là không được dúng ko ah.Xin A/c chỉ dum em về vấn dề khai thuế và cách đứng chung tên tk lun ah.E cám ơn A/c nhìu ah.Thanks

uocmo

Thành viên tích cực

Xin chào cả nhà !em làm phiền a/c chút ah.A/c có thể tư vấn cho em về vấn đề thuế và tài khoản ngân hàng đươc ko ah ?Thuế thì chồng em khai đầy đủ rùi ah nhưng cho em hỏi tièn trong ngan hang cua người bảo lãnh là bao nhiêu mới đử d0ieu62 kiện bảo lãnh vợ ah ?và nếu chồng em mở tài khoản cho em đứng tên chung với chồng em lun thi mình mở như thến ào khi em chưa qua mỹ.Và khi em đứng tên chung với chồng thì tk đó chỉ khi được sự đồng ý của hai vợ chồng mới sd được tk đó chứ một người đơn phương là không được dúng ko ah.Xin A/c chỉ dum em về vấn dề khai thuế và cách đứng chung tên tk lun ah.E cám ơn A/c nhìu ah.Thanks .Có A/c nào bít hướng dẫn em với .Bư em có đọc đc trên diễn đàn nhưng quên lưu giờ ko bít nằm đâu nữa

uocmo

Thành viên tích cực

Chào A/c ,Cho em hỏi là chồng em vượt biên sang Mã Lai nam 1989 sau đó bị trả về việt nam nam 1996 .Sau đó 2 năm thì mỹ gọi lại cho nhập cư mỹ năm 1998.A/c cho em hỏi đó là diện gì ah?E thanks nhiu ah

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Chào A/c ,Cho em hỏi là chồng em vượt biên sang Mã Lai nam 1989 sau đó bị trả về việt nam nam 1996 .Sau đó 2 năm thì mỹ gọi lại cho nhập cư mỹ năm 1998.A/c cho em hỏi đó là diện gì ah?E thanks nhiu ah
Đó là diện Refugee Asylum đó bạn. Mình khg biết nói chữ đó theo tiếng V là gì.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Xin chào cả nhà !em làm phiền a/c chút ah.A/c có thể tư vấn cho em về vấn đề thuế và tài khoản ngân hàng đươc ko ah ?Thuế thì chồng em khai đầy đủ rùi ah nhưng cho em hỏi tièn trong ngan hang cua người bảo lãnh là bao nhiêu mới đử d0ieu62 kiện bảo lãnh vợ ah ?và nếu chồng em mở tài khoản cho em đứng tên chung với chồng em lun thi mình mở như thến ào khi em chưa qua mỹ.Và khi em đứng tên chung với chồng thì tk đó chỉ khi được sự đồng ý của hai vợ chồng mới sd được tk đó chứ một người đơn phương là không được dúng ko ah.Xin A/c chỉ dum em về vấn dề khai thuế và cách đứng chung tên tk lun ah.E cám ơn A/c nhìu ah.Thanks .Có A/c nào bít hướng dẫn em với .Bư em có đọc đc trên diễn đàn nhưng quên lưu giờ ko bít nằm đâu nữa
1) Thuế: Bạn chưa qua Mỹ và chưa có số Social Security Number do Mỹ cấp thì bạn sẽ chưa được đứng tên trên giấy tờ thuế ở Mỹ.

2) Tk chung ở ngân hàng Mỹ: Bạn còn đang ở VN, chưa thể mở tk chung với chồng ở Mỹ được vì bạn chưa có ID hay là Social Security Number. Khi qua đến Mỹ, bạn sẽ nhận số Social Security Number và thẻ ID (Idendity card hoặc lúc bạn có Driver License) thì bạn sẽ đưa cho ngân hàng xem thì bạn sẽ được đứng tên chung với chồng để mở tk và thẻ tín dụng Credit Card.

3) Sử dụng tk chung: Cả 2 người đều được quyền đơn phương sử dụng tk chung đó. Sau khi có tk chung, chồng và bạn sẽ có 2 thẻ ATM riêng biệt, khi nào bạn cần tiền mặt hoặc trả bill khi đi chợ thì bạn cứ xài thẻ của bạn để rút tiền và thanh tóan chi phí, khg cần phải có sự đồng ý của chồng bạn.
Vợ chồng mình cũng có tk chung nhưng khi nào rút tiền mặt hay trả chi phí thì mình đều nói sơ cho chồng biết thôi, gọi là tôn trọng & tin tưởng lẫn nhau, chứ nhà bank khg ai cấm bạn khi xài tiền đơn phương.

uocmo

Thành viên tích cực

HAPPY NEW YEAR cả nhà ?!E chào A/c ,làm phiền A/c cho em hỏi về vấn đề tài chính ah .Đó là vế vấn đề thuế khai môi năm là bao nhiêu là đủ để ox em đủ bảo lãnh em và tiền trong ngân hàng của chồng em là bao nhiêu thì đủ ah .A/c vui lòng hướng dẫn dùm e.E thanks A/c nhiều lắm .

Dr King

Thành viên tích cực

HAPPY NEW YEAR cả nhà ?!E chào A/c ,làm phiền A/c cho em hỏi về vấn đề tài chính ah .Đó là vế vấn đề thuế khai môi năm là bao nhiêu là đủ để ox em đủ bảo lãnh em và tiền trong ngân hàng của chồng em là bao nhiêu thì đủ ah .A/c vui lòng hướng dẫn dùm e.E thanks A/c nhiều lắm .
Chào Bạn uocmo
Để bảo lãnh cho một mình bạn thì Chồng bạn phải có Income để khai thuế trong khoản trên 20K trở lên. không nhất thiết Chồng bạn phải có tiền nhiều trong ngân hàng. Thân!

uocmo

Thành viên tích cực

Thanks A/c nhièu Nhưng em có đọc được ở đâu đó về vấn dề tk ma em ko nhớ rõ .Đó là :người chưa đến Mỹ không thể có SSN nhưng nếu bạn vào trang Website của sở thuế IRS điền mẫu đơn W7 theo chỉ dẫn thì bạn sẽ được cấp số Tax Identification Number (TIN). Số này bạn có thể khai thuế chung hoặc ghép tên người còn ở Viet Nam hợp pháp vào giấy tờ hành chánh tất nhiên phải có hôn thú đi kèm để minh chứng. Em ko hiểu rõ lắm .A/c tư vấn giúp em với .Thanks A/c nhiu

uocmo

Thành viên tích cực

Thanks A/c nhièu Nhưng em có đọc được ở đâu đó về vấn dề tk ma em ko nhớ rõ .Đó là :người chưa đến Mỹ không thể có SSN nhưng nếu bạn vào trang Website của sở thuế IRS điền mẫu đơn W7 theo chỉ dẫn thì bạn sẽ được cấp số Tax Identification Number (TIN). Số này bạn có thể khai thuế chung hoặc ghép tên người còn ở Viet Nam hợp pháp vào giấy tờ hành chánh tất nhiên phải có hôn thú đi kèm để minh chứng. Em ko hiểu rõ lắm .A/c tư vấn giúp em với .Thanks A/c nhiu

VanBinh

Thành viên tích cực

Chào bạn uocmo ! Vậy là OX của bạn năm nay đi khai thuế và có khai tên của bạn vào trong HS khai thuế phải kg ? Trường hợp của mình cũng giống như bạn, OX mình mới đi khai thuế và có khai tên của mình vào, OX mình lúc trước còn độc thân nên điền mẫu W2, nhưng năm nay phải đền mẫu W7. Trong mẫu W7 mình phải điền đầy đủ thông tin và ký tên vào đó ( OX mình phải gởi mẫu W7 về đây cho mình ký tên vào, rồi mình sẽ gởi về bên đó ). Vấn đề này mình cũng đang thắc mắc và chưa hiểu rõ lắm. Có gì chia sẻ cho mình biết với nha. Cảm ơn bạn nhiều nhé.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Form W7 là chính bạn (người đang ở VN) phải điền vào, ký tên và gởi qua Mỹ để vợ/chồng của bạn ở Mỹ nộp vào phòng thuế IRS xin số ITIN (Individual Tax Identification Number).
Form W7 này không phải là form để khai thuế. Nộp xong form này, bạn (đang ở VN) sẽ có số ITIN để khai thuế cho những năm tới.

Chồng/vợ của bạn đang sống ở Mỹ phải điền form khác để khai thuế của cả 2 người. Trong form khai thuế đó, chồng/vợ của bạn phải ghi số ITIN đã được cấp sau khi nộp đơn W7.

Form W7 của 2012 ở đây. Bạn download, điền vào, ký tên (bằng MỰC XANH nha), rồi gởi qua Mỹ bản chính bằng FedEx hay USPS gì cũng được, để chồng/vợ của bạn đem nộp cho IRS. Nếu muốn có số ITIN và khai thuế năm nay bạn phải làm ngay bây giờ, vì ngày 15/4 là hết hạn nộp thuế của năm 2011.

http://www.irs.gov/pub/irs-pdf/fw7.pdf

Nếu các bạn thắc mắc gì nữa thì hỏi thêm.

VanBinh

Thành viên tích cực

Form W7 là chính bạn (người đang ở VN) phải điền vào, ký tên và gởi qua Mỹ để vợ/chồng của bạn ở Mỹ nộp vào phòng thuế IRS xin số ITIN (Individual Tax Identification Number).
Form W7 này không phải là form để khai thuế. Nộp xong form này, bạn (đang ở VN) sẽ có số ITIN để khai thuế cho những năm tới.

Chồng/vợ của bạn đang sống ở Mỹ phải điền form khác để khai thuế của cả 2 người. Trong form khai thuế đó, chồng/vợ của bạn phải ghi số ITIN đã được cấp sau khi nộp đơn W7.

Form W7 của 2012 ở đây. Bạn download, điền vào, ký tên (bằng MỰC XANH nha), rồi gởi qua Mỹ bản chính bằng FedEx hay USPS gì cũng được, để chồng/vợ của bạn đem nộp cho IRS. Nếu muốn có số ITIN và khai thuế năm nay bạn phải làm ngay bây giờ, vì ngày 15/4 là hết hạn nộp thuế của năm 2011.

http://www.irs.gov/pub/irs-pdf/fw7.pdf

Nếu các bạn thắc mắc gì nữa thì hỏi thêm.
Cảm ơn Bạn F4chodaico đã trả lời giúp mình ! Cho mình hỏi thêm về vấn đề này nữa. Mình nghe nói là về phía người vợ ở bên VN là phải đi lên LSQ để xin thị thực chữ ký ( bổ sung vô HS khai thuế )rồi gởi qua bên Mỹ. Mình phải làm thế nào đây ? Và quá trình xin thị thực chữ ký như thế nào ? Và gởi qua Mỹ bằng FedEx hay USPS là gì mình kg hiểu ? Xin giúp mình gấp để thứ 2 mình tranh thủ sắp xếp cv để đi. Mình xin cảm ơn các AC trên DĐ rất nhều.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Cảm ơn Bạn F4chodaico đã trả lời giúp mình ! Cho mình hỏi thêm về vấn đề này nữa. Mình nghe nói là về phía người vợ ở bên VN là phải đi lên LSQ để xin thị thực chữ ký ( bổ sung vô HS khai thuế )rồi gởi qua bên Mỹ. Mình phải làm thế nào đây ? Và quá trình xin thị thực chữ ký như thế nào ? Và gởi qua Mỹ bằng FedEx hay USPS là gì mình kg hiểu ? Xin giúp mình gấp để thứ 2 mình tranh thủ sắp xếp cv để đi. Mình xin cảm ơn các AC trên DĐ rất nhều.
1) Nếu người vợ đang sống ở VN và là công dân Hoa Kỳ đang có Passport Mỹ thì mới ra LSQ Mỹ xin thị thực chữ ký để gởi qua Mỹ (cái đó gọi là Notary Public service nằm ngay trong LSQ luôn. Họ chỉ phục vụ cho công dân Mỹ thôi). Dịch vụ Notarials mở cửa từ 8:30 a.m.-11:30 a.m., Monday through Thursday. Lệ phí là US$50.00.

Còn bạn còn đang là công dân VN thì họ khg giúp gì cho bạn được. Vì vậy bạn chỉ cần điền đơn W-7, chữ ký mực xanh là được rồi. Không có IRS nào ở Mỹ lại đòi hỏi phải có thị thực chữ ký của 1 người công dân của nước khác hết. Bạn nói chồng bạn ở Mỹ hỏi lại người làm thuế hoặc gọi thẳng vào IRS để hỏi đi nhé. Chữ ký của bạn trên trang W-7 là đủ rồi. Nhớ copy Passport của bạn kèm theo W-7. Khỏi cần CMND. Vậy là xong.

2) FedEx và USPS là dịch vụ phát chuyển giấy tờ từ VN qua Mỹ. Giao tận nhà tận tay người nhận ở Mỹ. Chỉ trong vòng 3 ngày - 1 tuần là bên Mỹ nhận được giấy tờ từ VN rồi. Nếu bạn sống ở TP HCM thì ra các bưu điện của quận hoặc bưu điện TP có các dịch vụ này. Nếu ở các quận huyện thì cũng có các bưu điện nhận phát chuyển qua Mỹ cho bạn. Bạn vào bên trong bưu điện sẽ thấy các quầy có ghi chữ FEDEX và USPS thật là to, bạn cầm giấy tờ đến đó hỏi họ cách gởi giấy tờ qua Mỹ, họ sẽ hướng dẫn bạn gởi ngay tại chỗ luôn. Cước phí từ 200.000 đến 500.000 đồng gì đó nhưng đảm bảo chồng bạn ở Mỹ sẽ nhận được.

VanBinh

Thành viên tích cực

1) Nếu người vợ đang sống ở VN và là công dân Hoa Kỳ đang có Passport Mỹ thì mới ra LSQ Mỹ xin thị thực chữ ký để gởi qua Mỹ (cái đó gọi là Notary Public service nằm ngay trong LSQ luôn. Họ chỉ phục vụ cho công dân Mỹ thôi). Dịch vụ Notarials mở cửa từ 8:30 a.m.-11:30 a.m., Monday through Thursday. Lệ phí là US$50.00.

Còn bạn còn đang là công dân VN thì họ khg giúp gì cho bạn được. Vì vậy bạn chỉ cần điền đơn W-7, chữ ký mực xanh là được rồi. Không có IRS nào ở Mỹ lại đòi hỏi phải có thị thực chữ ký của 1 người công dân của nước khác hết. Bạn nói chồng bạn ở Mỹ hỏi lại người làm thuế hoặc gọi thẳng vào IRS để hỏi đi nhé. Chữ ký của bạn trên trang W-7 là đủ rồi. Nhớ copy Passport của bạn kèm theo W-7. Khỏi cần CMND. Vậy là xong.

2) FedEx và USPS là dịch vụ phát chuyển giấy tờ từ VN qua Mỹ. Giao tận nhà tận tay người nhận ở Mỹ. Chỉ trong vòng 3 ngày - 1 tuần là bên Mỹ nhận được giấy tờ từ VN rồi. Nếu bạn sống ở TP HCM thì ra các bưu điện của quận hoặc bưu điện TP có các dịch vụ này. Nếu ở các quận huyện thì cũng có các bưu điện nhận phát chuyển qua Mỹ cho bạn. Bạn vào bên trong bưu điện sẽ thấy các quầy có ghi chữ FEDEX và USPS thật là to, bạn cầm giấy tờ đến đó hỏi họ cách gởi giấy tờ qua Mỹ, họ sẽ hướng dẫn bạn gởi ngay tại chỗ luôn. Cước phí từ 200.000 đến 500.000 đồng gì đó nhưng đảm bảo chồng bạn ở Mỹ sẽ nhận được.
Mình cảm ơn bạn F4chodaico rất là nhiều đã trả lời giúp mình. Chuyện xin thị thực chữ ký là do người khai thuế đã hướng dẫn, mình cũng thấy lạ và nói với OX mình hỏi luật sư cho chắc ăn, và OX mình cũng đã hỏi Luật Sư và Luật Sư cũng nói như vậy, Luật Sư cũng kêu mình lên LSQ để xin thị thực chữ ký rồi gởi qua bên Mỹ để OX mình gởi kèm theo đơn W7 ( mà mình còn là công dân VN ). Mình cũng đang phân vân và cũng chẳng biết phải làm như thế nào cho đúng. Bạn có thể cho mình biết số đt của IRS để OX mình liên lạc hỏi được kg bởi vì OX mình cũng đã tìm số đt của IRS để liên lạc nhưng kg có. Mình cảm ơn bạn rất nhiều.

Thành

Thích đủ thứ ...

Luật Sư cũng kêu mình lên LSQ để xin thị thực chữ ký rồi gởi qua bên Mỹ để OX mình gởi kèm theo đơn W7 ( mà mình còn là công dân VN ).
Úi trời, F4ChoDaiCo đã có nói và chính xác ở điểm " LSQ Hoa Kỳ tại VN chỉ có nhiệm vụ chứng thực cho chính công dân Hoa Kỳ" mà thôi. Bạn là công dân Việt Nam muốn thị thực chữ ký, thì phải đến cơ quan hành chính có thẩm quyền của Việt Nam, yêu cầu họ chứng thực chữ ký cho mình nhé bạn :1:

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Bạn VanBinh ơi, vậy có lẽ là người làm thuế cho chồng bạn (ông CPA nào đó) đòi thị thực chữ ký của bạn chỉ vì bạn chưa bao giờ đặt chân đến Mỹ đó thôi. Chuyện đó khg có gì lạ cả, nhưng mình biết chắc chắn 1 điều là IRS khg hỏi xác thực chữ ký của bạn đâu vì bạn khg phải là người Mỹ quản lý.

Nói chồng bạn vào trang này rồi contact trực tiếp đến phòng IRS nha. Có thể hỏi bất cứ câu hỏi nào liên quan đến thuế. Mình đóng thuế cho họ mà, nên họ phục vụ mình tận tình lắm bạn, hehehe, tha hồ mà hỏi.
http://www.irs.gov/help/article/0,,id=96730,00.html

Thứ 2 nữa là nếu đúng sự thật là ông CPA làm thuế cho chồng bạn đòi xác nhận chữ ký của bạn thì bạn phải tự làm 1 cái đơn xin xác nhận chữ ký thật của bạn, cầm CMND & Passport đến phòng công chứng (của VN nha), vì bạn khg phải là công dân Mỹ nên LSQ Mỹ khg thể xác thực cho bạn được. Sau đó đem đi dịch sang tiếng Anh rồi gởi qua Mỹ. Trước khi gởi đi thì bạn nên scan hết giấy tở gởi bằng email qua cho chồng bạn trước, chồng bạn sẽ in ra đưa cho ông CPA nào đó xem, nếu ông ta đồng ý thì bạn mới ra bưu điện gởi bản gốc đi nha vì gởi bưu điện cũng mắc chứ khg rẻ. Bạn nhớ copy giữ lại 1 bản. Nếu lỡ mail bị thất lạc thì bạn có bản copy để làm lại từ đầu. Khi gởi giấy tờ quan trọng bạn nên nói bưu điện là Certified tức là xác nhận chữ ký của người nhận bên Mỹ, đóng thêm 10N hay 20.000 gì đó nhưng thư bảo đảm cho bạn. Nhớ giữ receipt cho đến khi chồng bạn nhận được giấy tờ.