[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - VanBinh

VanBinh

Thành viên tích cực
Ðề: Hs chuẩn bị phỏng vấn -> rất mong nhận được sự giúp đỡ, lời khuyên sự chia sẻ của các anh chị

Chào các anh chị và các bạn ! Sau đây mình xin chi sẻ những gì mình biết cho các anh chị và các bạn nào chuẩn bị thi lấy bằng lái xe ở Cali, mong là những điều mình chia sẻ sẽ giúp ích được cho các anh chị và các bạn trong ngôi nhà XNC thân thương này.
Trước hết các bạn phải thi đậu lý thuyết rồi mới được thi thực hành. Sau khi thi đậu lý thuyết các bạn nào đã sẵn sàng cho việc thi lái xe thì đt tới DMV để hẹn ngày thi lái xe. Số ĐT DMV : (800)777 0133.
Việc thi lý thuyết thì các bạn vào đường link sau để tham khảo.

http://apps.dmv.ca.gov/pubs/foreign_hdbk/dl600V.pdf

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1723

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1834

Còn thi thực hành thì tuỳ theo khả năng của mỗi người. Nhưng trườc khi thi lái xe thì giám khảo sẽ hỏi các bạn một số vấn đề và các bạn phải chỉ ra được . Néu như các bạn nào kg rành tiếng anh thì phải biết những điều cơ bản như sau :

1. Rear view mirrors : Kiếng chiếu hậu
2. Turn left signal - turn right signal : bật đèn quẹo trái hoặc quẹo phải.
3. Brake lỉhts : đạp thắng
4. Foot brake : chỉ thắng chân
5. Horn : kèn
6. Arm signals : signal bằng tay ( khi giám khảo hỏi quẹo trái bằng tay thì các bạn đưa thẳng tay ra ngoài cửa sổ, còn quẹo phải thì đưa tay chỉ lên trời, còn thắng thì đưa tay chỉ xuống đất )
7. Windshield wipers : gạt nước ở kiếng trước
8. Defroster : nút để xông kiếng xe
9. Emergency flasher : đèn khẩn cấp
10. Headlights : mở đèn phíc trước.

Nếu có gì thiếu xót mong các bạn và các anh chị cho ý kiến. Chúc các bạn và các anh chị thành công.

xiu

Thành viên mới
Ðề: Hs chuẩn bị phỏng vấn -> rất mong nhận được sự giúp đỡ, lời khuyên sự chia sẻ của các anh chị

Chào các anh chị và các bạn ! Sau đây mình xin chi sẻ những gì mình biết cho các anh chị và các bạn nào chuẩn bị thi lấy bằng lái xe ở Cali, mong là những điều mình chia sẻ sẽ giúp ích được cho các anh chị và các bạn trong ngôi nhà XNC thân thương này.
Trước hết các bạn phải thi đậu lý thuyết rồi mới được thi thực hành. Sau khi thi đậu lý thuyết các bạn nào đã sẵn sàng cho việc thi lái xe thì đt tới DMV để hẹn ngày thi lái xe. Số ĐT DMV : (800)777 0133.
Việc thi lý thuyết thì các bạn vào đường link sau để tham khảo.

http://apps.dmv.ca.gov/pubs/foreign_hdbk/dl600V.pdf

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1723

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1834

Còn thi thực hành thì tuỳ theo khả năng của mỗi người. Nhưng trườc khi thi lái xe thì giám khảo sẽ hỏi các bạn một số vấn đề và các bạn phải chỉ ra được . Néu như các bạn nào kg rành tiếng anh thì phải biết những điều cơ bản như sau :

1. Rear view mirrors : Kiếng chiếu hậu
2. Turn left signal - turn right signal : bật đèn quẹo trái hoặc quẹo phải.
3. Brake lỉhts : đạp thắng
4. Foot brake : chỉ thắng chân
5. Horn : kèn
6. Arm signals : signal bằng tay ( khi giám khảo hỏi quẹo trái bằng tay thì các bạn đưa thẳng tay ra ngoài cửa sổ, còn quẹo phải thì đưa tay chỉ lên trời, còn thắng thì đưa tay chỉ xuống đất )
7. Windshield wipers : gạt nước ở kiếng trước
8. Defroster : nút để xông kiếng xe
9. Emergency flasher : đèn khẩn cấp
10. Headlights : mở đèn phíc trước.

Nếu có gì thiếu xót mong các bạn và các anh chị cho ý kiến. Chúc các bạn và các anh chị thành công.
vanbinh oi cảm ơn thật nhiều vì bài viết của bạn đã cung cấp nhiều thông tin quan trọng! bạn chắc đã thi đậu bằng lái rồi nhỉ!? sướng thật nha! minh đang chuẩn bị học lý thuyết đây! nhưng cho mình hỏi nha ! khi đi thi người ta có chụp hình với lấy dấu tay mình không?! và lấy mấy lần vậy vanbinh?! chân thành cảm ơn bạn! chúc sức khoẻ và hạnh phúc nha!

VanBinh

Thành viên tích cực

vanbinh oi cảm ơn thật nhiều vì bài viết của bạn đã cung cấp nhiều thông tin quan trọng! bạn chắc đã thi đậu bằng lái rồi nhỉ!? sướng thật nha! minh đang chuẩn bị học lý thuyết đây! nhưng cho mình hỏi nha ! khi đi thi người ta có chụp hình với lấy dấu tay mình không?! và lấy mấy lần vậy vanbinh?! chân thành cảm ơn bạn! chúc sức khoẻ và hạnh phúc nha!
Hi Xiu ! Khi bạn tới DMV đăng ký thi lái xe thì bạn phải đem theo thẻ xanh, số SS và passport. Tới đó bạn sẽ được chụp hình, lấy dấu vân tay và đóng lệ phí là 31$. Lý thuyết và thực hành mỗi cái thi được 3 lần. Mỗi lần bạn tới thi lý thuyết hoặc thực hành bạn phải tới trình hồ sơ và được lấy dấu vân tay nữa đó ( khi bạn tới đăng ký thì người ta sẽ làm hồ sơ cho bạn và sẽ đưa hồ sơ cho bạn giữ). Thi thực hành hơi khó chịu lắm đó Xiu ơi, bởi vì mình lỡ sơ xót 1 tí xíu gì đó thì cũng bị đánh rớt. Mình ở bên VN đã có bằng lái 4 bánh hơn 2 năm rối, qua đây ra đường lái xe rất là tốt, mình còn chở OX mình đi Sanfrancisco chơi nữa, vậy mà thi lần thứ 3 mới đậu đó, hic hic .... Cẩn thận nha XIU. Chúc bạn thành công.

Vunhu

Thành viên mới

Chào cả nhà các anh chị cho em hỏi về vấn đề khi oxa em khai thuế bên thuế để chồng em đọc thân k có tên em trong tờ khai thuế như vậy có Sao k ah.giay khai thuế cuả mấy chị oxa cuả mấy chị có để tên vợ vao k ah?em còn vài tuàn nua là phong vấn rồi.k biêt trường hợp của em như vậy có vấn đề j k?mong mấy chị đi trươc xin trả lời giúp em.chúc cả nhà mình tất cả điều sớm dc pink hết nhe..xin cảm ơn cả nhà nhiều.rất mong sớm nhận dc tin cuả mấy chi..

VanBinh

Thành viên tích cực

Chào cả nhà các anh chị cho em hỏi về vấn đề khi oxa em khai thuế bên thuế để chồng em đọc thân k có tên em trong tờ khai thuế như vậy có Sao k ah.giay khai thuế cuả mấy chị oxa cuả mấy chị có để tên vợ vao k ah?em còn vài tuàn nua là phong vấn rồi.k biêt trường hợp của em như vậy có vấn đề j k?mong mấy chị đi trươc xin trả lời giúp em.chúc cả nhà mình tất cả điều sớm dc pink hết nhe..xin cảm ơn cả nhà nhiều.rất mong sớm nhận dc tin cuả mấy chi..
Nếu OX bạn muốn add tên bạn vào HS khai thuế phải add vào thời điểm đi khai thuê ( khoàng tháng 2 cho đến 15/4 hàng năm) việc này cũng sẽ có lợi cho HS. Còn kg có thì cũng kg ảnh hưởng gì hết, bạn yên tâm và chuẩn bị tinh thần, bằng chứng để buổi phỏng vấn thành công tốt đẹp. Chúc bạn phỏng vấn được pink nhé.

Vunhu

Thành viên mới

Em cám ơn chị vanbinh nhiều nhe.vậy là em an Tam rồi.chúc chị Luon hạnh phúc.có chị nào có lịch phỏng vấn cùng ngày với em k?29-11 em pv mình cùng chia sẻ.

hieungan

Thành viên mới

Xin chao cac anh chi, cac ban trong dd. Moi nguoi cho minh hoi, vo minh dang bao lanh minh sang My va sap toi ky khai thue. Vo chong minh muon khai chung nen minh dang chuan bi gui giay to sang My. Cho minh hoi minh nen chuan bi nhung giay to gi de gui qua My. Va quan trong nhat la neu khai chung vay minh co can phai khai income cua minh o ben Viet Nam khong. Neu phai khai income o Vietnam thi minh nen chuan bi giay to gi. Minh xin chan thanh cam on.
Mong som nhan duoc hoi am cua moi nguoi!

hieungan

Thành viên mới

Xin chao cac anh chi, cac ban trong dd. Moi nguoi cho minh hoi, vo minh dang bao lanh minh sang My va sap toi ky khai thue. Vo chong minh muon khai chung nen minh dang chuan bi gui giay to sang My. Cho minh hoi minh nen chuan bi nhung giay to gi de gui qua My. Va quan trong nhat la neu khai chung vay minh co can phai khai income cua minh o ben Viet Nam khong. Neu phai khai income o Vietnam thi minh nen chuan bi giay to gi. Minh xin chan thanh cam on.
Xin loi cac anh chi, cac ban trong dd, vi hien minh dang rat can thong tin gap. Hy vong co anh chi nao trong dd da co kinh nghiem xin tra loi giup minh. Xin cam on nhieu!

VanBinh

Thành viên tích cực

Chao ban ! Viec khai thue chung thi kg can phai lay income cua ban o ben VN va cung kg can giay to gi khai thue. Neu ban muon add ten vao HS khai thue chung voi BX cua ban o ben My thi cung la bang chung co loi cho HS cua ban sau nay. Viec giay to can goi sang ben My gom co : truoc het ban phai dowload mau W7 ve dien thong tin cua ban vao va dung co ky ten vao nhe, sau do ban dem theo mau W7 len LSQ de xin thi thuc chu ky, le phi la 50 usd, khi di nho mang theo passport. Ke den ban dem giay khai sinh, hon thu, passport di dich sang tieng anh va chup hinh 5x5. Cuoi cung ban goi het tat ca giay to do sang My cho BX cua ban roi BX ban se goi giay to cua ban va HS khai thue cua BX cho IRS. Doi khoang 1 thang thi IRS se goi HS ve cho nguoi ben My cap so ITIN cho ban de sau nay ban lay so do khai thue chung voi BX cua ban. Chuc ban thanh cong. Xin loi cac anh chi tren DD vi may em kg bo dau duoc nen thong cam va bo qua cho em nhe.

hieungan

Thành viên mới

Chao ban ! Viec khai thue chung thi kg can phai lay income cua ban o ben VN va cung kg can giay to gi khai thue. Neu ban muon add ten vao HS khai thue chung voi BX cua ban o ben My thi cung la bang chung co loi cho HS cua ban sau nay. Viec giay to can goi sang ben My gom co : truoc het ban phai dowload mau W7 ve dien thong tin cua ban vao va dung co ky ten vao nhe, sau do ban dem theo mau W7 len LSQ de xin thi thuc chu ky, le phi la 50 usd, khi di nho mang theo passport. Ke den ban dem giay khai sinh, hon thu, passport di dich sang tieng anh va chup hinh 5x5. Cuoi cung ban goi het tat ca giay to do sang My cho BX cua ban roi BX ban se goi giay to cua ban va HS khai thue cua BX cho IRS. Doi khoang 1 thang thi IRS se goi HS ve cho nguoi ben My cap so ITIN cho ban de sau nay ban lay so do khai thue chung voi BX cua ban. Chuc ban thanh cong. Xin loi cac anh chi tren DD vi may em kg bo dau duoc nen thong cam va bo qua cho em nhe.
Cám ơn bạn VanBinh. Bạn cho mình hỏi thêm vậy mình khai jointly hay separately vậy bạn. Nếu mình không nói về thu nhập của mình ở bên Việt Nam thì phần gross income chỉ có thu nhập của mình vợ mình thôi phải không bạn. Cám ơn sự giúp đỡ của bạn, mong sớm nhận được hồi âm của bạn. Chân thành cám ơn.

VanBinh

Thành viên tích cực

Hi ban hieungan ! Viec minh huong dan cho ban o phan tren voi muc dich la IRS cap so ITIN cho ban de sau nay khi ban qua My ban se co so ITIN de khai thue va ban se khai thue chung voi BX cua ban. Con hien gio income cua ban co hay kg o ben VN cung kg can thiet va kg su dung den. Con BX cua ban thi khai thue van binh thuong nhu moi nam ma thoi.