[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - HCM2009807231

khanhle2009

Thành viên tích cực
HCM2009807231 đã completed chưa?

Nhờ các bạn trong diễn đàn kiểm tra giùm Hồ sơ HCM2009807231 đã được completed chưa? Hồ sơ này đã được gởi cho NVC cách đây 2 tuần. Xin chân thành cảm ơn!

lightwind

Cựu Ban điều hành
Ðề: HCM2009807231 đã completed chưa?

Nhờ các bạn trong diễn đàn kiểm tra giùm Hồ sơ HCM2009807231 đã được completed chưa? Hồ sơ này đã được gởi cho NVC cách đây 2 tuần. Xin chân thành cảm ơn!
Chào bạn KhanhLe,
NVC đã nhận hồ sơ của bạn vào ngày 2/6/2010. Họ cần 4 tuần để review.
Thân chúc bạn hồ sơ sớm complete

Thông tin cuộc gọi NVC
[MUSIC]http://xuatnhapcanh.com/nvc/HCM2009807231nn.mp3[/MUSIC]​

Last edited by a moderator:

khanhle2009

Thành viên tích cực
Ðề: Lần đầu tiên đi mỹ

Bạn xem lại vé máy bay thế nào và 3 chử viết tắc của tên phi trường là gì, bạn Ticon (lão bay bướm) sẽ giúp bạn, Anh Ticon thường du lịch cho nên rất rành về di chuyển. Tên đường bạn cho cũng không đúng, Sprinfield, MA 01119 thuộc về Massachusetts, nhưng Hartford thuộc về Connecticut (CT), 2 nơi này gần nhau dù là 2 tiểu bang khác nhau, có thể ở MA mà sử dụng phi trường Hartford, CT cho gần, có phải tên phi trường đó là BDL không vậy, hay là HFD, nhưng BDL có lẽ đúng vì đây là phi trường bay quốc tế.
Mình xin lỗi các bạn vì đã đưa thông tin không chính xác.Mình xin nói rõ lại:
Sân bay TSN là Tân Sơn Nhất, còn sân bay Hartford thuộc bang Connecticut là đúng vì nó cũng gần Masachusetts nên về nhà cũng tiện.(theo như trong vé máy bay thì ghi là HFD)

ticon

Cựu Ban điều hành

Đây là các trình tự nhập cư Hoa Ky áp dung cho tấc cả các phi trường trên nước Mỹ

Thí dụ bạn đến phi trường quốc tế Chicago

bạn nên điền sẳn mẩu I-94, lúc trước vẩn cần mẩu này nhưng bây giờ không biết còn áp dụng hay không nhưng bạn nên làm cho chắc, nếu họ không hỏi thì không sao nếu họ hỏi thì bạn có sẳn

check vào các ô hỏi bạn có mang gì cấm vào Mỹ không hầu hết check vào No

sau khi làm xong các thủ tục nhập cảnh tại phi trường O' Hare
xếp hàng vào chổ Immigrant để trình Visa, nhớ là phải chờ cho đến khi được gọi thì mới được bước lên , sau đó lăn tay và nhân viên Sở Di Trú sẽ đóng dấu I-551 vào Passport của bạn, số này cũng là số thẽ xanh của bạn sau này,có thể Nhân viên Sở Di Trú sẽ hõi bạn thêm vài câu hỏi bạn nên trả lời đúng với những gì đã từng khai để vào Mỹ

sau đó thì bạn ra chổ Baggage Claim để lấy hành lý
nhìn bảng chỉ dẩn trên cao chỉ chổ ra khu Baggage Claim và đi theo hướng mủi tên Baggage Claim chỉ

khu nhận hành lý - Baggage Claim : bạn coi trên màn hình tìm số chuyến bay của mình thì sẽ thấy đến Roller số mấy
thí dụ chuyến bay AA- 250 kế tiếp là số Roller trên màn hình tìm đến chổ có số đó

rồi mang hành lý vào chổ Hải Quan Mỹ xếp hàng chờ check

hành lý sẽ khám bằng tay hoặc qua máy X-ray

KHÔNG NÊN MANG DÙM HÀNH LÝ CHO BẤT CỨ AI !!!!

sau đó đến nhờ 1 nhân viên phi trường transit số valy cồng kềnh để họ chuyển tiếp cho máy bay kế tiếp đi HFD, không nên đẩy hết đống hành lý đi theo bạn ! chỉ giử lại hành lý xách tay mà thôi

Vậy là bạn đã chính thức bước vào nước Mỹ !

Welcome To America !

nhưng chổ này là International Terminal bạn phải đi ra để đến ga nội địa gọi là Domestic Terminal

qua cửa ải này bạn phải đi ra khỏi khu vực này để đi đến ga nội địa - Domestic Terminal - có thể rất xa, bạn sẽ đi xe Bus hay xe điện để đến ga nội địa,, nhìn trong vé xem đi hảng nào thì đi đến cổng của Hảng đó, tìm được cổng của hảng mình rồi thì :

đầu tiên bạn vào check-in để lấy boarding pass

sau đó nhìn trên boarding pass sẽ thấy đi vào cổng nào

thí dụ trên giấy ghi 118 thì bạn thấy bản chỉ dẩn 117-134 thì bạn thuộc cổng này và đi theo mủi tên còn nếu 116 thì đi theo hướng khác

rồi tiếp tục đi đến đúng cổng của mình như bạn thấy thí dụ hàng số 22, 23 trên bên phải là số cổng của gate lên máy bay

nhớ nhìn tấc cả các bảng chỉ dẩn trên cao xem nó nói gì thì theo mủi tên hướng dẩn, nếu có thắc mắc bạn đừng ngần ngại hỏi nhân viên có đeo bảng hiệu ở phi trường, họ sẽ tận tình giúp bạn

mệt quá ,mai còn tiếp...

Chỉnh sửa cuối:

Thành

Thích đủ thứ ...

hiì hì hì bác Ticon hướng dẫn quá pro luôn, có cả hình ảnh minh họa, em xin cảm ơn bác trước :41::41::41:

ticon

Cựu Ban điều hành

Bạn xem lại vé máy bay thế nào và 3 chử viết tắc của tên phi trường là gì, bạn Ticon (lão bay bướm) sẽ giúp bạn, Anh Ticon thường du lịch cho nên rất rành về di chuyển. Tên đường bạn cho cũng không đúng, Sprinfield, MA 01119 thuộc về Massachusetts, nhưng Hartford thuộc về Connecticut (CT), 2 nơi này gần nhau dù là 2 tiểu bang khác nhau, có thể ở MA mà sử dụng phi trường Hartford, CT cho gần, có phải tên phi trường đó là BDL không vậy, hay là HFD, nhưng BDL có lẽ đúng vì đây là phi trường bay quốc tế.
Đường Sơn Đại Huynh phuthohoa đá trái banh qua cho đệ làm đệ viết muốn hụt hơi :43::43:
Đại Huynh là thổ địa vùng New England thì bạn khanhle2009 gặp quý nhân giúp đở rồi hehe
chúc may mắn
để ticon soạn vài câu tiếng Anh căn bản cho bạn lúc xuống phi trường nhe

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

nhìn màn hình điện tử kiểm tra số chuyến bay của mình kèm theo là giờ lên máy bay - boarding- và gate tức cổng lên số mấy

những bảng chỉ dẩn ở phi trưởng

đây là xe điện ở phi trường O'Hare, Chicago bạn sẽ cần nó để đi từ ga Quốc tế ra ga nội địa

bên trong phi trường O'Hare với những cổng - gate - lên máy bay của các hảng hàng không

Cỏ Hồng

Thành viên mới

Bác Ticon ui.
Nhìn mấy tấm ảnh của bác chụp mà lòng bùi ngùi cho phi trường quốc tế TSN của Việt nam mình quá.

ticon

Cựu Ban điều hành

còn 1 chiêu này rất đơn giản và hiệu nghiệm vô cùng để bạn đi trong phi trường mà không sợ lạc, khỏi phải hỏi han lôi thôi :
bạn hảy tỏ ra vô cùng mệt mỏi thậm chí đi...cà nhắc, hơi thở khò khè đáng sợ như con gà nuốt dây thun, bạn đến gặp hoặc vẩy tay khi thấy nhân viên phi trường đi trên những xe điện shuttle chở người già yếu hay có con nhỏ và nòi với họ là bạn đang cần giúp đở vì ...đi không nổi, sau đó đưa cho họ xem vé máy bay chặng kế tiếp, họ sẽ chở bạn 1 mạch đến tận cổng check in của hảng hàng không mà bạn sẽ đi

nhân viên phi trường lái những chiếc xe con thoi nầy để giúp những người già yếu tàn tật

những nhân viên phi trường nầy sẳn sàng giúp bạn

khi cần đi vệ sinh bạn nhìn bảng chỉ dẩn Restroom này và đi theo hướng đó thì sẽ thấy phòng vệ sinh

ticon

Cựu Ban điều hành

đây là những câu đơn giản bạn viết ra giấy và đưa cho họ khi cần giúp đở :
Hỏi đường đi đến Ga Nội địa :

1 / Can you tell me where is the Domestic terminal ?
and How to get there ?

hỏi đường ra trạm xe điện để đi đến ga nội địa

2/ Can you take me to the train shuttle gate ?

sau khi đến Ga Nội Địa :

1/ Could you tell me where the ...( hảng hàng không bạn đi )...thí dụ:

Could you tell me where the Northwest AirLine counter is ?

sau khi đến được chổ hảng hàng không của bạn và bạn muốn check in để lên máy bay , nhớ là họ chỉ làm việc trước giờ lên máy bay khoảng 1 H thôi, đưa cho họ xem vé và nói :

1/ I want to check in for my flight, please

Bạn cần tìm chổ ra khu hành lý Baggage Claim :

1/ can you tell me where is the Baggage Claim area ?

Chúc bạn thật nhiều may mắn và hẹn gặp bạn trên xứ Cờ Hoa :41::41::41:

ticon

Cựu Ban điều hành

đại huynh phuthohoa & cohong,
chỉ có vài hình là của ticon còn bao nhiêu là sưu tầm ná thở mới ra...
hôm nào đại huynh dắt đệ đi du ngoạn vùng New England được không ?
:100::100:

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

KHÔNG NÊN MANG DÙM HÀNH LÝ CHO BẤT CỨ AI !!!!
KHÔNG DC TIN BẤT KÌ AI DÙ NGƯỜI TA CÓ TỬ TẾ (cũng có chừng mực thôi) Vì phi trường rất nhiều kẻ lừa đảo
KHÔNG NÊN MANG DÙM HÀNH LÝ CHO BẤT CỨ AI !!!. Bởi vì nhiều khi trong hành lý người ta có hàng cấm, ng ta nhờ bạn mang dùm, bạn chỉ việc chạm vào, và nếu bị bắt thì bạn cũng sẽ ... :41:

my trinh

Thành viên mới

đây là những câu đơn giản bạn viết ra giấy và đưa cho họ khi cần giúp đở :
Hỏi đường đi đến Ga Nội địa :
1 / Can you tell me where is the Domestic terminal ?
and How to get there ?

hỏi đường ra trạm xe điện để đi đến ga nội địa

2/ Can you take me to the train shuttle gate ?

sau khi đến Ga Nội Địa :

1/ Could you tell me where the ...( hảng hàng không bạn đi )...thí dụ:

Could you tell me where the Northwest AirLine counter is ?

sau khi đến được chổ hảng hàng không của bạn và bạn muốn check in để lên máy bay , nhớ là họ chỉ làm việc trước giờ lên máy bay khoảng 1 H thôi, đưa cho họ xem vé và nói :

1/ I want to check in for my flight, please

Bạn cần tìm chổ ra khu hành lý Baggage Claim :

1/ can you tell me where is the Baggage Claim area ?

Chúc bạn thật nhiều may mắn và hẹn gặp bạn trên xứ Cờ Hoa :41::41::41:
Hi Ticon,
Cảm ơn anh rất nhiều , bài viết của anh rất hữu ích cho những ai mới lần đầu đi Mỹ trong đó có tôi nữa . Tôi cứ đọc đi đọc lại mãi vậy đó .
Theo tôi nếu được anh cũng như các anh chị trong BDH diễn đàn nếu có thể được các anh chị đưa lên diễn đàn luôn dùm các mẫu đơn sẽ khai tại các hải quan ,cả mẫu tiêng anh lẫn tiếng việt để mọi người xem và tham khảo trước thì hay biết mấy .
Xin chân thành cảm ơn những tấm lòng cao cả đã giúp đỡ ACE bấy lâu nay .

ticon

Cựu Ban điều hành

@my trinh

không cần khai hải quan các phi trường trung chuyễn để đến Mỹ, thí dụ như bạn quá cãnh ở Japan, Đài Loan, Hongkong...

mẩu đơn khai hải quan khi vào Mỹ là I-94 ticon đã post ở đầu trang đó chị hãy nhìn và tập điền vào'
nên check vào ô trang 2 về hỏi những mục là phạm luật Mỹ :

" NO "

tiếng Anh ở I-94 cũng không khó lắm đâu chị
thân

đầu tiên Nhân viên Bảo Vệ Biên Giới và Hải Quan sẽ đóng dấu lên tờ khai

sau đó đi đến cổng vào xếp hàng,nhân viên Hải Quan sẽ thu tờ khai nầy

Chỉnh sửa cuối:

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm
Ðề: Cách điền form 6059B:

1 - Cách điền form 6059B:
(Signature) Date(day/month/year) + Từ câu 1 tới câu 9 bạn ghi các thông tin cá nhân và số hiệu chuyến bay (có ghi trên vé).
+ Từ câu 10 tới câu 14 bạn đánh dấu vào No
+ Cột số 15, bạn ghi vào phần Visitor số tiền khoảng vài trăm hoặc vài ngàn USD (tùy theo thực tế của bạn) .
Xong bạn ký tên và ghi ngày tháng (vào ngày chuyến bay đến Mỹ).

2 - Mẫu I-94 bạn không cần khai, vì bạn và gia đình đến Mỹ bằng visa nhập cư.

Mẫu đơn 6059B như sau:
U.S Customs and Boder Protection
Customs Declation
19 CFR 122.27, 148.13, 148.110, 148.111, 1498; 31 CFR 5316
Each arriving traveler or responsible family member must provide the following information (only ONE written declaration per family is required).
1. Family Name: ---------
First (Given): ------ Middle: ------
2. Birrthday: Day: ------ Month: ------ Year: ------
3. Number of Family members traveling with you: ------
4. (a) U.S Street Address (hotel name/destination): ---------------
(b) City: ------ (c) State: ------
5. Passport issued by (country): ------
6. Passport number: ------
7. Country of Residence: ---------
8. Countries visited on this ---------
trip prior to U.S arrival ---------
9. Airrline/Flight No. or Vessel Name: ---------
10. The primary purpose of this trip is business: Yes--- No---
11. I am (We are) bringing
(a) fruits, vegetables, plants, seeds, food, insect: Yes--- No---
(b) meats, animals, animal/wildlife produce: Yes--- No---
(c) disease agents, cell cultures, snails: Yes--- No---
(d) soil or have been on a farm/ranch/pasture: Yes--- No---
12. I have been in close proximity of
(such as touching or handing) livestock: Yes--- No---
13. I am carring currency or monetary
instruments over $10.000 U.S or foreign equivalent: Yes--- No---
(see definition of monetary insstruments on reverse)
14. I have commercial merrchandise: Yes--- No---
(articles for sale, samples used for soliciting orders,
or goods that are not considered personal effects)
15. Residents - the total value of all goods, including commercial merrchandise I purchased or acquired abroad, (including gifts for someone else, but not items mailed to the U.S) and am bringing to the U.S is: $---------
Visitor - the total value of all articles that will remain in the U.S, including commercial merchandise is: $-----
Read the instructions on the back of this form. Space is provided to list all the items you must declare.
I HAVE READ THE IMPORTANT INFORMATION ON THE REVERSE SIDE OF THIS FORM AND HAVE MADE A TRUTHFUL DECLARATION

1. Family Name: ---------
Đầu tiên (Given): ------ Trung: ------
2. Birrthday: Ngày: ------ Tháng: ------ Năm: ------
3. Số lượng thành viên gia đình đi du lịch với bạn: ------
4. (a) Mỹ Địa chỉ Đường (khách sạn tên / đích): ---------------
(b) Thành phố: ------ (c) Nhà nước: ------
5. Hộ chiếu do (nước): ------
6. Hộ chiếu số: ------
7. Quốc gia cư trú: ---------
8. Các nước viếng thăm này ---------
chuyến đi trước khi đến Mỹ ---------
9. Airrline / Chuyến bay số hoặc Tên Tàu: ---------
10. Mục đích chính của chuyến đi này là kinh doanh: Có --- Không ---
11. Tôi (Chúng tôi là) mang

(một quả), rau quả, thực vật, hạt giống, thức ăn, côn trùng: Có --- Không ---
(b) Các loại thịt, thú vật, động vật / động vật hoang dã sản xuất: Có --- Không ---
(c) các đại lý dịch bệnh, các nền văn hóa tế bào, ốc: Có --- Không ---
(d) đất hoặc đã được trên một trang trại / trang trại / cỏ: Có --- Không ---
12. Tôi đã được gần của
(chẳng hạn như sờ vào hoặc bàn giao) Chăn nuôi: Có --- Không ---
13. Tôi carring tiền tệ hoặc tiền tệ
dụng cụ trên $ 10,000 Hoa Kỳ hoặc nước ngoài tương đương: Có --- Không ---
(xem định nghĩa về tiền tệ insstruments trên đảo ngược)
14. Tôi có merrchandise thương mại: Có --- Không ---
(bài viết để bán, mẫu được sử dụng để thúc đẩy giải đơn đặt hàng,
hoặc hàng hóa không được xem là hành lý cá nhân)
15. Cư dân - tổng giá trị của tất cả các hàng hoá, bao gồm merrchandise thương mại tôi đã mua hoặc mua ở nước ngoài, (bao gồm cả quà tặng cho người khác, nhưng không ghi được gửi sang Hoa Kỳ) và sáng mang đến Hoa Kỳ là: $-------- --
Số người truy cập - tổng giá trị của tất cả các bài viết đó sẽ vẫn ở Mỹ, bao gồm cả hàng hóa thương mại là: $-----
Đọc các hướng dẫn trên mặt sau của mẫu này. Không gian được cung cấp danh sách tất cả các mục bạn phải khai báo.
TÔI ĐÃ ĐỌC THÔNG TIN QUAN TRỌNG VỀ VIỆC REVERSE SIDE NÀY VÀ CÓ MẪU KÊ KHAI

ticon

Cựu Ban điều hành

Bravo các bạn !!! :41::41::41:

ticon confused cái chổ này vì mình không nhớ rỏ nên dùng I-94 trong trường hợp nào...
cám ơn dungquangnguyen & yman rất nhiều

my trinh

Thành viên mới

@my trinh
Hi Ticon,
Mình xin cảm ơn bạn nhiều lắm , mình sẽ tập điền .
Thân chào
không cần khai hải quan các phi trường trung chuyễn để đến Mỹ, thí dụ như bạn quá cãnh ở Japan, Đài Loan, Hongkong...

mẩu đơn khai hải quan khi vào Mỹ là I-94 ticon đã post ở đầu trang đó chị hãy nhìn và tập điền vào'
nên check vào ô trang 2 về hỏi những mục là phạm luật Mỹ :

" NO "

tiếng Anh ở I-94 cũng không khó lắm đâu chị
thân

đầu tiên Nhân viên Bảo Vệ Biên Giới và Hải Quan sẽ đóng dấu lên tờ khai

sau đó đi đến cổng vào xếp hàng,nhân viên Hải Quan sẽ thu tờ khai nầy

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm

Bravo các bạn !!! :41::41::41:

ticon confused cái chổ này vì mình không nhớ rỏ nên dùng I-94 trong trường hợp nào...
cám ơn dungquangnguyen & yman rất nhiều
Mẫu i-94 dùng cho visa du lịch , thăm thân v.v ko nằm trong diện di dân . Thân ái !