[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - HCM2009807231

khanhle2009

Thành viên tích cực
thoi gian bao lanh dien f2b

Xin chao cac ban trong dien dan!
xin cho hoi:"thoi gian cha la thuong tru nhan bao lanh cho con tren 21 tuoi con doc than thoi gian mat khoang bao lau?"
Neu nguoi bao lanh di qua di lai giua MY va VN thi co anh huong gi ve thoi gian bao lanh khong ? Xin thanh that cam on!

Tien Nguyen

Thành viên kinh nghiệm
Ðề: thoi gian bao lanh dien f2b

xin cho hoi:"thoi gian cha la thuong tru nhan bao lanh cho con tren 21 tuoi con doc than thoi gian mat khoang bao lau?"
Neu nguoi bao lanh di qua di lai giua MY va VN thi co anh huong gi ve thoi gian bao lanh khong ? Xin thanh that cam on!
- Ho so thuong tru nhan bao lanh con tren 21t con doc than thoi gian tu 6-7 nam.
- Nguoi co the xanh di qua lai giua My & Vietnam khong co van de gi het? nhung nho la tong cong 1 nam khong nen o vietnam tren qua 6 thang la duoc.

Thanks

khanhle2009

Thành viên tích cực

- Ho so thuong tru nhan bao lanh con tren 21t con doc than thoi gian tu 6-7 nam.
- Nguoi co the xanh di qua lai giua My & Vietnam khong co van de gi het? nhung nho la tong cong 1 nam khong nen o vietnam tren qua 6 thang la duoc.

Thanks
y minh muon hoi Ho so thuong tru nhan bao lanh con tren 21t con doc than thoi gian tu 6-7 nam. Nhu vay trong thoi gian bao lanh mình
thuong qua lai giua my va VN thi co bi khau tru thoi gian bao lanh khi o VN hay khong?Nho ban noi ro lai cho minh biet nha.
Xin chan thanh cam on!

Tien Nguyen

Thành viên kinh nghiệm

y minh muon hoi Ho so thuong tru nhan bao lanh con tren 21t con doc than thoi gian tu 6-7 nam. Nhu vay trong thoi gian bao lanh mình
thuong qua lai giua my va VN thi co bi khau tru thoi gian bao lanh khi o VN hay khong?Nho ban noi ro lai cho minh biet nha.
Xin chan thanh cam on!
Thời gian người bảo lãnh đi qua lại giửa Mỹ và Vietnam thì không có vấn đề gì đến việc bảo lãnh đâu và tất nhiên hồ sơ bảo lãnh không bị khấu trừ thời gian đâu bạn. Bản cứ yên chí và vui vẽ nhé

khanhle2009

Thành viên tích cực
Chua co the xanh ve viet nam co duoc khong?

Toi dinh cu qua MY theo dien bao lanh, hien nay chua co the xanh, nhung vi co viec can phai tro ve Viet Nam de giai quyet.Nhu vay toi muon ve VN bang ho chieu VN co duoc hay khong? Vi khi phong van thanh cong , LSQ MY tai VN co cap vi sa cho toi den thang 11/2010 . Neu het han ViSA ma toi muon tro lai MY co duoc hay khong ?
Xin chan thanh cam on dien dan!

lightwind

Cựu Ban điều hành
Ðề: Chua co the xanh ve viet nam co duoc khong?

Toi dinh cu qua MY theo dien bao lanh, hien nay chua co the xanh, nhung vi co viec can phai tro ve Viet Nam de giai quyet.Nhu vay toi muon ve VN bang ho chieu VN co duoc hay khong? Vi khi phong van thanh cong , LSQ MY tai VN co cap vi sa cho toi den thang 11/2010 . Neu het han ViSA ma toi muon tro lai MY co duoc hay khong ?
Xin chan thanh cam on dien dan!
Chào bạn,
Visa định cư có thời điểm hết hạn và yêu cầu bạn phải đến Mỹ trước thời hạn này. Tuy nhiên visa định cư chỉ cho phép nhập cảnh Mỹ một lần và đương đơn chính phải nhập cảnh trước.
Vì vậy, sau khi bạn nhập cảnh vào Mỹ bằng visa định cư, bạn phải đợi có thẻ xanh. Khi nhập cảnh VN bạn dùng hộ chiếu VN, khi nhập cảnh Mỹ bạn dùng thẻ xanh.
Thân chúc bạn vui.

khanhle2009

Thành viên tích cực

Chào bạn,
Visa định cư có thời điểm hết hạn và yêu cầu bạn phải đến Mỹ trước thời hạn này. Tuy nhiên visa định cư chỉ cho phép nhập cảnh Mỹ một lần và đương đơn chính phải nhập cảnh trước.
Vì vậy, sau khi bạn nhập cảnh vào Mỹ bằng visa định cư, bạn phải đợi có thẻ xanh. Khi nhập cảnh VN bạn dùng hộ chiếu VN, khi nhập cảnh Mỹ bạn dùng thẻ xanh.
Thân chúc bạn vui.
Toi cung xin hoi them: trong ho chieu VN lan dau tien khi di den MY, khi trinh voi Hai quan MY ho co dong dau vao trang thi thuc VISA cua toi nhu sau: ngay den MY la 12/6/2010 va ngay het han la 11/6/2011 nhu vay ngay do co y nghia gi , rat mong dien dan chi giup

Chào bạn.
Theo kinh nghiệm bản thân tôi thì visa của bạn được nhân viên tại sân bay đóng dấu với những chữ như sau: Processed for I-551.Temporary evidence of lawful admission permanent residence.Valid until 11/6/2011 ?
Có nghĩa là bạn đã được xem là thường trú nhân từ ngày 12/6/2010.Trong khi chờ lấy thẻ xanh thì bạn có thể dùng passport này để đi và trở lại nước Mỹ bất cứ lúc nào trong thời hạn một năm kể từ ngày 12/6/2010.

khanhle2009

Thành viên tích cực
I-797c là gì

Tôi đến mỹ ngày 12/06/2010,đến nay tôi chưa có thẻ xanh. Vào ngày 21/07/2010 tôi nhận được mẫu giấy I-797C VỚI DÒNG CHỮ Notice Type : welcome Notice .
Cho tôi hỏi đó là giấy gì?
Xin chân thành cảm ơn!

luckyseafood

Ban điều hành
Ðề: I-797c là gì

Tôi đến mỹ ngày 12/06/2010,đến nay tôi chưa có thẻ xanh. Vào ngày 21/07/2010 tôi nhận được mẫu giấy I-797C VỚI DÒNG CHỮ Notice Type : welcome Notice .
Cho tôi hỏi đó là giấy gì?
Xin chân thành cảm ơn!
Chào bạn khanhle2009, xin trợ giúp bạn như sau:
Form I-797C mà các cơ quan về Di trú, Nội vụ,... của Mỹ sử dụng (dùng chung mẫu) để chuyển tải nội dung thông báo của cơ quan đó đến đương đơn.
Thường thì khi một đương đơn đặt chân lần đầu trên đất Mỹ, sau khi USCIS thực hiện các bước đăng ký cho người nhập cư mới, vài ngày sau họ gởi ra một thông báo Chào mừng (Welcome Notice) về địa chỉ mà ta đăng ký trong DS-230.
Yên tâm nhé, một động thái bình thường thôi, chờ vài tuần (hay ít hơn) sẽ nhận đuợc thẻ xanh thôi.
Chúc vui.

Xin nhắc lại thêm:
- USCIS trực thuộc Department of Homeland Security (Bộ Nội Vụ), là đơn vị phát hành form I-797C này.
- Receipt Number, Receipt Date, Notice Date là những con số hoàn toàn mới, phù hợp với ngày mà bạn đạt chân lần đầu lên Mỹ làm thủ tục nhập cư. Receipt Number rất quan trọng, nó chính là số ID sẽ xuất hiện trên thẻ xanh sau này.
- Case Type: xxxxxx IMMIGRANT VISA AND ALIEN REGISTRATION
(Nội dung thông báo là về Visa nhập cư và Đăng ký người nước ngoài)
- APPLICANT: Axxx xxx xxx - TÊN ĐƯƠNG ĐƠN: số này cũng sẽ xuất hiện trên thẻ xanh luôn.

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: I-797c là gì

Như vậy chúng ta có thể thấy I797 và I797C thực chất là form trả lời/thông báo của USCIS đối với tất cả các đơn từ gửi đến cho họ.

khanhle2009

Thành viên tích cực
Thẻ xanh và thẻ an sinh xã hội

Xin chào các bạn trong diễn đàn!
Vợ tôi qua Mỹ đã được 1tháng rưỡi, hiện nay chưa co 1thẻ xanh và số an sinh xã hội. vậy có thể qua lại các tiểu bang khác có được hay không?( vợ tôi đi bằng máy bay có cần giấy tờ gì không?)
Xin chân thành cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

khanhle2009

Thành viên tích cực
HCM2009807231 đã completed chưa?

Thân chào các bạn trong diễn đàn!
Nhờ diễn đàn check giùm hồ sơ HCM2009807231 .
Xin chân thành cảm ơn!

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: HCM2009807231 đã completed chưa?

Thân chào các bạn trong diễn đàn!
Nhờ diễn đàn check giùm hồ sơ HCM2009807231 .
Xin chân thành cảm ơn!
NVC đã nhận được hồ sơ ngày 12.8.2010, vui lòng chờ họ xem xét.

khanhle2009

Thành viên tích cực
khanhle2009.HCM2009807231

Nhờ các bạn trong diễn đàn kiểm tra giùm hồ sơ HCM2009807231.
Xin chân thành cảm ơn rất nhiều.

Last edited by a moderator:

onenainainai

Cựu Ban điều hành
Ðề: Kiểm tra tình trạnghồ sơ hcm2009807231

Nhờ các bạn trong diễn đàn kiểm tra giùm hồ sơ HCM2009807231.
Xin chân thành cảm ơn rất nhiều.
Case number HCM2009807231 :
NVC đã nhận được giấy tờ bổ sung vào ngày 12/08/2010. Vui lòng chờ từ 6-8 tuần để NVC review, sau đó sẽ có thông báo gởi đến bạn.

nghihan

Thành viên tích cực
Ðề: Lần đầu tiên đến Mỹ- chuẩn bị những hồ sơ gì để mang theo đi Mỹ

Chào ACE trong diễn đàn,

GĐ tôi đã nhận được giấy hồng. 20/09 này sẽ đi nhận visa. Do lần đầu tiên đi Mỹ, lại đi định cư, nên tôi rất mong các ACE tư vấn giúp tôi những giấy tờ / bộ hồ sơ hoặc hình ảnh gì phải mang theo để:
a) nhập cảnh vào Mỹ?
b) xin việc ở Mỹ?
....
Rất mong các ACE chia sẻ giúp đỡ.
Thanks.
NghiHan:New_icons_10:

khanhle2009

Thành viên tích cực
Thu tuc lam ho so bao lanh

Than chao cac ban trong dien dan!
Toi qua MY den nay duoc hon 3 thang, truoc kia ba toi bao lanh cho toi va con toi duoc bao lanh di cung, nhung vi chau tren 21 tuoi nen bi ket lai. Nay toi da co the xanh va nuon bao lanh cho con toi thi thu tuc lam ho so bao lanh gom nhung gi? ( hien chau van con doc than). Va toi co the lam don xin giu ngay uu tien co duoc khong?
Xin dien dan chi giup. thanh that cam on rat nhieu

onenainainai

Cựu Ban điều hành
Ðề: Thu tuc lam ho so bao lanh

Than chao cac ban trong dien dan!
Toi qua MY den nay duoc hon 3 thang, truoc kia ba toi bao lanh cho toi va con toi duoc bao lanh di cung, nhung vi chau tren 21 tuoi nen bi ket lai. Nay toi da co the xanh va nuon bao lanh cho con toi thi thu tuc lam ho so bao lanh gom nhung gi? ( hien chau van con doc than). Va toi co the lam don xin giu ngay uu tien co duoc khong?
Xin dien dan chi giup. thanh that cam on rat nhieu
Chào bạn,
Bạn là "thường trú nhân", vậy bạn sẽ bảo lãnh con bạn theo diện F2B (con quá 21t còn độc thân của thường trú nhân). Cho tới thời điểm này, tôi chưa thấy trường hợp F2B nào được giữ lại ngày ưu tiên. Tuy nhiên, bạn cứ làm đơn xin USCIS cứu xét xem sao.
Bạn phải tiến hành điền form I-130 để bảo lãnh (chung cho diện F).

Những giấy tờ phụ mà bạn gửi kèm theo mẫu I-130:
USCIS chấp nhận bản sao. Nếu bạn gửi bản chánh thì họ sẽ lưu lại trong hồ sơ. Còn nếu bạn gửi bản sao thì nếu họ cần bản chánh, họ sẽ liên lạc với bạn.

Giấy tờ không phải bằng tiếng Anh phải được dịch sang tiếng Anh với tên họ, địa chỉ của người dịch và người dịch phải xác nhận đã dịch đúng với bản chánh.

* Giấy chứng nhận quốc tịch hay bản sao hai mặt của thẻ xanh.
* Giấy khai sanh. Bạn nộp giấy khai sanh của đứa bé có tên của cả hai cha mẹ.
*Giấy đăng ký kết hôn. Nếu bạn là cha hay mẹ đứa bé thì bạn nộp giấy đăng ký kết hôn chứng minh cuộc hôn nhân giữa bạn và người hôn phối của bạn.
* Giấy chứng nhận ly hôn hay giấy chứng tử (nếu bạn đã có một đời vợ /chồng trước).
* Chứng từ về quan hệ cha con hay mẹ con.
* Lệ phí. Về lệ phí, bạn nên vào trang Web "bảng lệ phí này":http://www.uscis.gov/portal/site/us...nnel=db029c7755cb9010VgnVCM10000045f3d6a1RCRD của Sở Nhập tịch và Di trú Hoa Kỳ để biết lệ phí hiện hành.