[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2003650048

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: F4 taisang

Xin chào anh chị.

Anh chị cho em hỏi thăm chút xíu là:
1/Cậu Hai em là người bảo lãnh có làm I-864, đồng thời cậu út em cũng làm I-864A (2 cậu ở cùng địa chỉ). sắp tới cậu em về VN sẵn tiện đem luôn giấy tờ về cho em để sau này đi phỏng vấn. Vậy cho em hỏi là 2 cậu em cần làm những giấy tờ gì để cho hồ sơ em đầy đủ ạ?ví dụ: bằng quốc tịch, khai sinh....??? (hồ sơ nhà em làm tại LSQ nên chưa nộp bảo trợ tài chính cho NVC)
Nếu cả cậu chưa nộp bộ bảo trợ tai chính cho NVC thi bây giờ cần nộp như sau:

1. I864 bản chính của cậu Hai + photocopy của bộ này, cứ bao nhiêu người thì photo bấy nhiêu bộ bớt 1.

2. I864A của cậu Út, số lượng tương tự như trên.

3. Bản photocopy bằng quốc tịch của hai ngươi trên.

4. Giấy khai sinh của hai người trên.

5. Giấy hôn thú của hai ngươi trên (nếu có).

6. Nếu hai người đi làm thì nộp W2 + 1040.

dr_quack

Thành viên tích cực

Anh chị cho em hỏi thêm chút xíu.
cậu Hai hiện giờ độc thân khai I-864, cậu Út có 1 vợ và 1 con, cậu Út khai I-864A, gia đình em 4 người thì thu nhập của 2 cậu em là bao nhiêu là đủ để bảo trợ cho gia đình em ạh? 2 cậu của em có cần làm IRS ko?
Vậy trong mẫu I 864 câu 21g em để là 01 có đúng ko?(vì chỉ mình cậu Út điền I 864A)

Chỉnh sửa cuối:

dr_quack

Thành viên tích cực

Xin mọi người trả lời giúp em với. Em cám ơn nhiều.:)

thanhnv

Thành viên tích cực

Anh chị cho em hỏi thêm chút xíu.
cậu Hai hiện giờ độc thân khai I-864, cậu Út có 1 vợ và 1 con, cậu Út khai I-864A, gia đình em 4 người thì thu nhập của 2 cậu em là bao nhiêu là đủ để bảo trợ cho gia đình em ạh? 2 cậu của em có cần làm IRS ko?
Vậy trong mẫu I 864 câu 21g em để là 01 có đúng ko?(vì chỉ mình cậu Út điền I 864A)
Tôi sẽ trả lời chi tiết cho bạn vào sáng mai vì bây giờ ... hơi khuya :). Tuy nhiên trước khi trả lời câu hỏi income, bạn cũng nên hiểu là phải tách bạch income của 2 người cậu này ra khi làm I864 và I864A để bảo trợ. Như vậy bạn cần cho biết income của 2 người này ra sao thì tôi mới trả lời được.

Về IRS thì tôi đã nói , nếu cạu của bạn đi làm ăn lương thì có thể nộp Tax transcript hoặc W2 và 1040.

Bạn cho biết thêm thông tin đầy đủ tôi sẽ hướng dẫn kỹ hơn.

dr_quack

Thành viên tích cực

Tôi sẽ trả lời chi tiết cho bạn vào sáng mai vì bây giờ ... hơi khuya :). Tuy nhiên trước khi trả lời câu hỏi income, bạn cũng nên hiểu là phải tách bạch income của 2 người cậu này ra khi làm I864 và I864A để bảo trợ. Như vậy bạn cần cho biết income của 2 người này ra sao thì tôi mới trả lời được.

Về IRS thì tôi đã nói , nếu cạu của bạn đi làm ăn lương thì có thể nộp Tax transcript hoặc W2 và 1040.

Bạn cho biết thêm thông tin đầy đủ tôi sẽ hướng dẫn kỹ hơn.
dạ, em cám ơn anh Thanhnv
2 cậu của em đều đi làm hãng, cậu Hai còn độc thân, cậu Út có 1 vợ và 1 con. Em không rõ là phần khai trong I 864 của cậu Hai, câu số 21g nên khai số 1 (chỉ cậu Út), hay số 3 (cậu Út, vợ cậu Út và đứa con). Vì cậu Hai em khai I-864, Cậu Út khai I-864A.
Với lại, trong giấy thuế 1040 của cậu Hai, có 1 người phụ thuộc (ko phải vợ), thu nhập là 34000$. Trong giấy thuế 1040 của cậu Út có điền vợ cậu Út (phần Spouse), và đứa con (phần Dependents), vợ chồng cậu Út khai thuế chung, thu nhập là 37000$. Vợ cậu Út có cần làm I 864A ko?

Vậy câu 21 gia đình em nên tính là bao nhiu người? 4 người gia đình em+cậu Hai+1 người dependent trong 1040 của cậu Hai+cậu Út=7 người. Tính như vậy có đúng ko anh?

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv

Thành viên tích cực

dạ, em cám ơn anh Thanhnv
2 cậu của em đều đi làm hãng, cậu Hai còn độc thân, cậu Út có 1 vợ và 1 con. Em không rõ là phần khai trong I 864 của cậu Hai, câu số 21g nên khai số 1 (chỉ cậu Út), hay số 3 (cậu Út, vợ cậu Út và đứa con). Vì cậu Hai em khai I-864, Cậu Út khai I-864A.
Với lại, trong giấy thuế 1040 của cậu Hai, có 1 người phụ thuộc (ko phải vợ), thu nhập là 34000$. Trong giấy thuế 1040 của cậu Út có điền vợ cậu Út (phần Spouse), và đứa con (phần Dependents), vợ chồng cậu Út khai thuế chung, thu nhập là 37000$. Vợ cậu Út có cần làm I 864A ko?

Vậy câu 21 gia đình em nên tính là bao nhiu người? 4 người gia đình em+cậu Hai+1 người dependent trong 1040 của cậu Hai+cậu Út=7 người. Tính như vậy có đúng ko anh?
Trước hết có 1 chi tiết vẫn chưa rõ ràng là income của riêng cậu Út là bao nhiêu trong tổng income 37.000$? Tôi hỏi như vậy vì như bạn thấy đấy, cậu Hai hiện đang nuôi 1 ng phụ thuộc cộng với gia đình bạn 4 người là 6 người chỉ cần thu nhập trên 37.000$/year là ok. Do thiếu không nhiều chúng ta chỉ cần làm I864A cho cậu Út nhưng phải biết ông ấy có income bao nhiêu? Để biết điều này chỉ cần xem W2 con số ở hàng cuối cùng.

Về câu 21 chúng ta sẽ ghi như sau:

21a = 04
21c = 0
21d = 0
21e = 01 (vì bạn nuôi 1 người phụ thuộc mà không nói rõ quan hệ nên tôi đưa vào đây)
21f = 0
21g = 01 (sibling = anh chị em, nếu income của cậu Út không đủ phải thêm vợ cậu Út thì bạn phải ghi là 02).
21h = 07

Câu 24a = income năm 2009 của cậu Hai

Câu 24b ghi tên cậu Út, quan hệ là younger brother, và cuối cùng là income năm 2009 của cậu Út.

Câu 24c = 24a + 24b

dr_quack

Thành viên tích cực

dạ, người phụ thuộc trong 1040 của cậu Hai là dì Năm, em gái ruột của mẹ em và cậu Hai. Còn tờ W2 của cậu Út em chưa nhận được, hiện cậu Út em đang làm. Em cám ơn anh nhiều ạh.

dr_quack

Thành viên tích cực

Xin chào anh chị,
Hiện giờ nhà em vẫn đang chờ giấy mờì phỏng vấn. Em vẫn đang băn khoăn là:

Cậu Hai em là người bảo lãnh chính: thu nhập 36 000$/năm 2009. Người phụ thuộc trong 1040 của cậu Hai là dì Năm.
Cậu Út em có thu nhập : 19 000 $/năm 2009.
Vợ cậu Út có thu nhập: 18 000$/năm 2009.
Hai vợ chồng cậu Út khai thuế chung trong 1040 là 37 000$ (2 vợ chồng cậu Út có 1 đứa con).

Gia đình em có 4 người, vậy:

Em có cần làm I-864A cho vợ cậu Út hay ko? Vì thu nhập của cậu Hai và thu nhập của cậu Út là đủ điều kiện bảo trợ cho nhà em rồi. Vì 2 vợ chồng cậu Út khai thuế chung nên em sợ là LSQ có thể sẽ yêu cầu I-864A cảu vợ cậu Út.
Em xin cám ơn anh, chi.̣