[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2003650048

dr_quack

Thành viên tích cực
Ðề: F4 taisang

Anh chị ơi, cho em hỏi khi điền đơn Ds 230:

ở câu 33, hồi em học cấp 3, em từng chuyển trường, vậy em có phải ghi 2 trường đó ra luôn ko? nếu ghi ra lun thì ko còn chỗ để ghi trường ĐH hiện giờ em đang theo học?

linda

Ban điều hành

Anh chị ơi, cho em hỏi khi điền đơn Ds 230:

ở câu 33, hồi em học cấp 3, em từng chuyển trường, vậy em có phải ghi 2 trường đó ra luôn ko? nếu ghi ra lun thì ko còn chỗ để ghi trường ĐH hiện giờ em đang theo học?
Bạn chỉ cần ghi tên trường sau cùng trên học bạn của bạn thôi.

Ví dụ: Bạn học trường Lê Quý Đôn được một thời gian sau đó chuyển đến Võ Thị Sáu học đến hết năm hoặc hết cấp...vậy bạn chỉ cần ghi tên trường sau cùng là Võ Thị Sáu là OK.

dr_quack

Thành viên tích cực

vậy em có cần khai luôn trường dh hiện em đang học ko chị?

dr_quack

Thành viên tích cực

Anh, chị ơi!
Em gửi ds3032 ngày 16/8(email+bưu điện), cậu em đóng 88$ ngày 15/8, em đã in cover sheet rồi, nhưng bây giờ dùng invoice number vô lại thì ko dc nữa, em chờ bữa giờ mà sao ko thấy NVC kêu đóng tiền Visa? như vậy có bình thường ko anh chị?

thanhnv

Thành viên tích cực

Anh, chị ơi!
Em gửi ds3032 ngày 16/8(email+bưu điện), cậu em đóng 88$ ngày 15/8, em đã in cover sheet rồi, nhưng bây giờ dùng invoice number vô lại thì ko dc nữa, em chờ bữa giờ mà sao ko thấy NVC kêu đóng tiền Visa? như vậy có bình thường ko anh chị?
Bạn nên gửi 1 email cho NVC hỏi về bill đóng visa đi, trễ rồi đấy.

dr_quack

Thành viên tích cực

Chào anh chị,
Em mới gọi dt nói chuyện trực tiếp với NVC, em hỏi là tại sao giấy tờ của em gửi mà tới giờ vẫn chưa nhận được gì, cô nhân viên nói là:" hồ sơ nhà bạn đã dc forward cho lãnh sự quán về việc tính tuổi của con bạn, người mà gần bước wa tuổi 21. Nên bạn hãy đợi lãnh sự quán ra quyết định." Vậy có ai đã gặp trường hợp giống em ko ạ? Em lo lắng quá.

linda

Ban điều hành

Chào anh chị,
Em mới gọi dt nói chuyện trực tiếp với NVC, em hỏi là tại sao giấy tờ của em gửi mà tới giờ vẫn chưa nhận được gì, cô nhân viên nói là:" hồ sơ nhà bạn đã dc forward cho lãnh sự quán về việc tính tuổi của con bạn, người mà gần bước wa tuổi 21. Nên bạn hãy đợi lãnh sự quán ra quyết định." Vậy có ai đã gặp trường hợp giống em ko ạ? Em lo lắng quá.
Hồ sơ của gia đình bạn được NVC chuyển về LSQ Hoa Kỳ tại TP Hồ Chí Minh vào ngày 18/ 08/ 2010. Cũng có nhiều trường hợp giống như bạn, nếu hồ sơ chuyển về LSQ Việt Nam thì sau khi họ xét xong họ sẽ lên lịch PV cho gia đình bạn, thường những trường hợp này phải chờ lâu hơn là NVC lên lịch PV cho gia đình bạn.

dr_quack

Thành viên tích cực

Chị Linda ơi,
Nhà em chỉ mới gửi ds 3032 và đóng 88$ àh, chưa nộp ds230 và civil document nữa, vậy là chờ họ lên lịch PV luôn rồi mới nộp các giấy tờ hả chị? T_T

thanhnv

Thành viên tích cực

Chị Linda ơi,
Nhà em chỉ mới gửi ds 3032 và đóng 88$ àh, chưa nộp ds230 và civil document nữa, vậy là chờ họ lên lịch PV luôn rồi mới nộp các giấy tờ hả chị? T_T
???

Nhà bạn chưa đóng tiền visa làm sao NVC lên lịch PV cho nhà bạn được? Ở đây tôi không tính trường hợp khiếu nại CSPA.

linda

Ban điều hành

Chị Linda ơi,
Nếu vậy là gia đình của bạn phải chờ LSQ yêu cầu hoàn tất hồ sơ tại LSQ rồi bạn ah, sau đó mới được LSQ lên lịch PV.

dr_quack

Thành viên tích cực

dạ, em cám ơn anh thanhnv và chị Linda. vậy bây giờ em tiếp tục chờ phải ko anh, chị? :43:

linda

Ban điều hành

dạ, em cám ơn anh thanhnv và chị Linda. vậy bây giờ em tiếp tục chờ phải ko anh, chị? :43:
Nếu sau 1 tháng vẫn chưa nhận được thư của LSQ báo nộp hồ sơ để hoàn tất DS-230 và các giấy tờ khác, bạn nên đến phòng thông tin LSQ để hỏi nhé. Khi đi nhớ ghi lại số HCM.

dr_quack

Thành viên tích cực

Anh chị ơi, tối qua em nhận dc email trả lời email attach DS 3032(của em) của NVC với nội dung như sau:
"Dear Sir/Madam:
Your inquiry has been received at the National Visa Center (NVC). The NVC has completed its processing of the visa petition you mentioned in your letter and has forwarded the petition to the assigned US Embassy/Consulate General for further processing.

Please be advised that further forms and/or fees may still be requested by the US Embassy/Consulate to complete the processing of this case. Any further inquiries should be directed to the assigned US Embassy or Consulate General."

Em còn những thắc mắc nho nhỏ nữa là:
1/ Hiện giờ mọi thủ tục tiến hành của hồ sơ em đều do Đại Sứ Quán (DSQ) đứng ra chịu trách nhiệm hay sao?
2/ Nếu vậy họ sẽ liên lạc với mình bằng thư từ (postal mail) hay bằng email? Thời gian có lâu ko? khoảng bao lâu thì hồ sơ em về tới DSQ và khi nào em có thể lên DSQ trực tiếp để hỏi?
3/ Với cách giải quyết của NVC như vậy thì em có còn liên lạc với NVC nữa không? khi người bảo lãnh muốn nộp hồ sơ bảo trợ thì gửi cho NVC hay DSQ?
4/ Địa chỉ nhà em có chút rắc rối, kiểu ghi địa chỉ cũ: "2 LO 23, PHAM THE HIEN, P4, Q8. Hiện giờ thì gọi là : 2 DUONG 23, P4, Q8, em sợ ngta sẽ nhầm chữ Lộ --> Lô và thư từ sẽ ko đến dc với nhà em. Vậy em muốn thông báo với DSQ cách ghi địa chỉ mới thì phải làm sao ạ?

Mong anh chị giúp em. em xin cảm ơn rất nhiều.^^

thanhnv

Thành viên tích cực

Anh chị ơi, tối qua em nhận dc email trả lời email attach DS 3032(của em) của NVC với nội dung như sau:
"Dear Sir/Madam:
Your inquiry has been received at the National Visa Center (NVC). The NVC has completed its processing of the visa petition you mentioned in your letter and has forwarded the petition to the assigned US Embassy/Consulate General for further processing.

Please be advised that further forms and/or fees may still be requested by the US Embassy/Consulate to complete the processing of this case. Any further inquiries should be directed to the assigned US Embassy or Consulate General."

Em còn những thắc mắc nho nhỏ nữa là:
1/ Hiện giờ mọi thủ tục tiến hành của hồ sơ em đều do Đại Sứ Quán (DSQ) đứng ra chịu trách nhiệm hay sao?
2/ Nếu vậy họ sẽ liên lạc với mình bằng thư từ (postal mail) hay bằng email? Thời gian có lâu ko? khoảng bao lâu thì hồ sơ em về tới DSQ và khi nào em có thể lên DSQ trực tiếp để hỏi?
3/ Với cách giải quyết của NVC như vậy thì em có còn liên lạc với NVC nữa không? khi người bảo lãnh muốn nộp hồ sơ bảo trợ thì gửi cho NVC hay DSQ?
4/ Địa chỉ nhà em có chút rắc rối, kiểu ghi địa chỉ cũ: "2 LO 23, PHAM THE HIEN, P4, Q8. Hiện giờ thì gọi là : 2 DUONG 23, P4, Q8, em sợ ngta sẽ nhầm chữ Lộ --> Lô và thư từ sẽ ko đến dc với nhà em. Vậy em muốn thông báo với DSQ cách ghi địa chỉ mới thì phải làm sao ạ?

Mong anh chị giúp em. em xin cảm ơn rất nhiều.^^
Hi

1. Chính xác

2. Ngay bây giờ bạn nên chủ động gửi email cho LSQ Hoa Kỳ để hỏi thăm về hồ sơ nhà bạn. Bạn có thể viết thư bằng tiếng Việt và cũng ghi đầy đủ thông tin hồ sơ như: case number, họ tên và ngày sinh của người bảo lãnh và người được bảo lãnh chính. Nơi gửi là phòng thông tin LSQ Hoa kỳ bạn nhé.

3. Như trên đã nói, LSQ Hoa Kỳ đang thụ lý hồ sơ nhà bạn. Nếu muốn bổ túc đơn bảo trợ tài chính I864 thì bạn nên giữ lại và sẽ nộp lúc sơ vấn. Đừng gửi gì cho NVC cũng như LSQ lúc này trừ phi họ yêu cầu.

4. Để cập nhật địa chỉ cho chính xác, khi gửi email cho LSQ Hoa Kỳ bạn có thể thêm nội dung update địa chỉ nhà bạn là xong.

dr_quack

Thành viên tích cực

Chào anh Thanhnv. Em cám ơn vì đã trả lời em sớm. ^^
Em gửi địa chỉ email này: hcmcinfo@state.gov phải không ạ?
LSQ có thường xuyên liên lạc với mình qua email giống như NVC hay ko? Trường hợp của em có khác lạ so với ngta hay ko? tại vì vụ này mà bà ngoại của em ở Mỹ lo lắng lắm, bà gọi điện thoại về hỏi thăm hoài.

dr_quack

Thành viên tích cực

Chào anh chị,
Lời đầu tiên em xin chúc mừng anh Thanhnv đã đến Mỹ bình an.^^

Hôm nay em nhận được email của LSQ, họ thông báo là đã gửi bộ hướng dẫn thủ tục xin visa qua đường bưu điện ngày 8/9, đồng thời họ cũng cho đường link download bộ hướng dẫn thủ tục luôn. Em có thắc mắc là :
Trong email họ chỉ kêu em gấp rút nộp Ds 230 cho mỗi thành viên càng sớm càng tốt. Còn trong bộ hướng dẫn thì kêu nộp Ds 2001 và Ds 230 luôn. Vậy em có cần nộp DS 2001 (tựa đề của mẫu đơn này là "thông báo sẵn sàng cho buổi phỏng vấn") luôn không? và nếu nộp thì em làm Ds 2001 cho 4 người trong gia đình em luôn hay chỉ làm 1 mẫu Ds 2001 điền tên mẹ em thôi?
Khai sinh của cậu em (NBL) và mẹ em chỉ còn bản trích lục (không còn bản chính). Vậy sau này phỏng vấn có gặp vấn đề gì không ạ? Mẹ và cậu em có cần làm lại bản chính giấy khai sinh không anh chị?
Em cám ơn anh chị nhiều lắm.

Chỉnh sửa cuối:

dr_quack

Thành viên tích cực

Xin chào anh chị.

Anh chị cho em hỏi thăm chút xíu là:
1/Cậu Hai em là người bảo lãnh có làm I-864, đồng thời cậu út em cũng làm I-864A (2 cậu ở cùng địa chỉ). sắp tới cậu em về VN sẵn tiện đem luôn giấy tờ về cho em để sau này đi phỏng vấn. Vậy cho em hỏi là 2 cậu em cần làm những giấy tờ gì để cho hồ sơ em đầy đủ ạ?ví dụ: bằng quốc tịch, khai sinh....??? (hồ sơ nhà em làm tại LSQ nên chưa nộp bảo trợ tài chính cho NVC)