[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2003650048

dr_quack

Thành viên tích cực
Ðề: F4 taisang

Mấy anh chị cho em hỏi, em mới đi làm passport cho em gái của em xong, cô cán bộ nói passport dành cho trẻ em <14t thì thời hạn chỉ có mấy tháng?!?!?!, sau này đi phỏng vấn thì sẽ gia hạn làm lại cái khác (sẽ bị thay đổi số passport), rồi cổ nói "tại sao ko đợi tới 5/11/2010 để em gái em có CMND rồi hãy làm passport để có thời hạn là 10 năm", mà hồ sơ nhà em đã mở rồi, thời hạn nộp bản sao hộ chiếu cho mỗi thành viên cũng gần tới rồi(chắc chắn trước 5/11/2010), ko lẽ mình đợi gần 3 tháng mới làm hồ sơ định cư? Vì thế em và ba em đồng ý làm lun passport cho em gái em,
Vậy cho em hỏi là:

1/ Nếu sau này thời hạn passport của em gái em hết mà chưa phỏng vấn kịp (hoặc ko còn đủ 6 tháng trước khi hết hạn) thì em gái em phải làm lại cái mới, vậy nên đổi trước khi phỏng vấn hay cứ đi phỏng vấn rồi tính? Và có ảnh hường gì đến tiến trình hồ sơ ko?

2/ Nhiều trường hợp gia đình nào có con <14t thì họ làm thế nào? có giống như cách em trình bày ở trên hay ko?

3/Em mới nộp DS 3032 = đường bưu điện (thư bảo đảm) + gửi email có attach DS3032 rồi, vậy theo anh, chị, bây em nên làm gì tiếp theo? Làm LLTP cho em và ba me, giấy chứng nhận độc thân cho em được chưa? Và làm giấy chứng nhận độc thân ở đâu?

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv

Thành viên tích cực

Hi dr_quack

1/ Nếu sau này thời hạn passport của em gái em hết mà chưa phỏng vấn kịp (hoặc ko còn đủ 6 tháng trước khi hết hạn) thì em gái em phải làm lại cái mới, vậy nên đổi trước khi phỏng vấn hay cứ đi phỏng vấn rồi tính? Và có ảnh hường gì đến tiến trình hồ sơ ko?
Visa dành cho trẻ em hiện nay có thời hạn là dưới 05 năm nhưng không thể nào là vài tháng được bạn ạ. Con gái tôi 11 tuổi, tôi mới làm lại passport chỉ trước khi PV và có thời hạn là 4 năm đó bạn.

2/ Nhiều trường hợp gia đình nào có con <14t thì họ làm thế nào? có giống như cách em trình bày ở trên hay ko?
Như đã nói ở trên.

3/Em mới nộp DS 3032 = đường bưu điện (thư bảo đảm) + gửi email có attach DS3032 rồi, vậy theo anh, chị, bây em nên làm gì tiếp theo? Làm LLTP cho em và ba me, giấy chứng nhận độc thân cho em được chưa? Và làm giấy chứng nhận độc thân ở đâu?
Gia đình bạn chỉ cần làm LLTP, bạn chưa nên làm giấy chứng nhận độc thân lúc này. Giấy này chỉ có thời hạn là 06 tháng và chỉ nộp khi PV thôi bạn ạ. Giấy này bạn có thể xin mẫu tại UBND phường xã nhé bạn.

dr_quack

Thành viên tích cực

dạ, cám ơn anh Thanhnv!

Lúc đi làm passport thì cô cán bộ hỏi :"tại sao còn mấy tháng nữa là 14t rồi mà lại làm passport lúc này?", ba em nói là:" làm để đi định cư " . Cô cán bộ: "vậy thì tới lúc phỏng vấn hết hạn ráng chịu nha, phải đi làm lại cái khác đó". có khi nào ng ta lấy thời điểm lúc 14t trừ đi số tuổi hiện tại để tính ra khoảng thời gian hiệu lực của passport ko anh? Khi làm hồ sơ thì em gái em có cần nộp photocopy trang thông tin của passport ko?

linda

Ban điều hành

dạ, cám ơn anh Thanhnv!

Lúc đi làm passport thì cô cán bộ hỏi :"tại sao còn mấy tháng nữa là 14t rồi mà lại làm passport lúc này?", ba em nói là:" làm để đi định cư " . Cô cán bộ: "vậy thì tới lúc phỏng vấn hết hạn ráng chịu nha, phải đi làm lại cái khác đó". có khi nào ng ta lấy thời điểm lúc 14t trừ đi số tuổi hiện tại để tính ra khoảng thời gian hiệu lực của passport ko anh? Khi làm hồ sơ thì em gái em có cần nộp photocopy trang thông tin của passport ko?
Bất cứ ai muốn xuất cảnh cũng phải có Passport, hộ chiếu phải còn hiệu lực trên 8 tháng kể từ ngày được cấp visa, nếu hộ chiếu còn hiệu lực dưới 8 tháng sẽ phải bổ túc hộ chiếu mới. Đổi hộ chiếu mới rất đơn giản và thời gian chỉ có 1 tuần là xong.

Bắt buộc phải nộp trang thông tin hộ chiếu của tất cả các thành viên trong hồ sơ.

thanhnv

Thành viên tích cực

dạ, cám ơn anh Thanhnv!

Bạn cứ yên tâm đi. Passport của em bạn sẽ có hiệu lực tới khoảng 2014 đấy. Khi làm hồ sơ, dĩ nhiên em bạn cũng phải photo trang thông tin passport như những người khác chứ.

onenainainai

Cựu Ban điều hành

dạ, cám ơn anh Thanhnv!

Chào bạn dr_quack, đây là thông báo về thời hạn hộ chiếu của phòng Quản lý Xuất Nhập Cảnh - CA. TP.HCM

Về thời hạn của hộ chiếu

- Hộ chiếu cấp cho công dân từ đủ 14 tuổi trở lên có thời hạn không quá 10 năm tính từ ngày cấp và không được gia hạn. Đối với hộ chiếu đã được cấp có thời hạn 5 năm trước khi hết hạn ít nhất 30 ngày được gia hạn một lần không quá 3 năm.

- Hộ chiếu cấp cho trẻ em dưới 14 tuổi (cấp riêng hoặc cấp chung hộ chiếu với mẹ hoặc cha) có thời hạn từ 2 năm đến 5 năm tính từ ngày cấp và không được gia hạn. Trường hợp bổ sung trẻ em dưới 14 tuổi vào hộ chiếu đã cấp của mẹ hoặc cha thì thời hạn hộ chiếu của mẹ hoặc cha được điều chỉnh có giá trị từ 2 năm đến 5 năm tính từ ngày bổ sung trẻ em đó.

Bạn vào link này tham khảo thêm: http://xnc.congan.com.vn/thutuc-xnc-vietnam/huongdan-thutuc/

dr_quack

Thành viên tích cực

dạ, em xin cám ơn anh Thanhnv, chị (anh) Linda, bạn onnainainai nhiều ạh.
Em còn có 1 thắc mắc nhỏ nữa là : khai sanh của mẹ em (người được bảo lãnh chính) và cậu em( người bảo lãnh) đều có 2 loại, loại 1: ghi nơi sinh ở Sài gòn, Loại 2, ghi nơi sinh ở Quảng Nam (vì hùi xưa có lý do tế nhị nên phải khai 2 nơi sinh). tất cả khai sanh của mẹ và cậu em hiện tại chỉ là trích lục, ko còn bản chính, mà khổ nỗi cậu em không nhớ đã nộp loại khai sanh nào lúc bắt đầu làm giấy tờ (cách đây 9 năm). Nên hiện giờ em ko bít phải nộp loại khai sanh nào hết, mình có thể nộp cả 2 loại lun được ko ạ? hay mình chỉ nộp cái nào ghi đúng "nơi sinh" thật sự của mẹ em? lỡ cái mình nộp ko giống với cái khai sanh mà cậu em đã nộp cách đây 9 năm thì hồ sơ có bị sao ko anh, chị??

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv

Thành viên tích cực

dạ, em xin cám ơn anh Thanhnv, chị (anh) Linda, bạn onnainainai nhiều ạh.
Em còn có 1 thắc mắc nhỏ nữa là : khai sanh của mẹ em (người được bảo lãnh chính) và cậu em( người bảo lãnh) đều có 2 loại, loại 1: ghi nơi sinh ở Sài gòn, Loại 2, ghi nơi sinh ở Quảng Nam (vì hùi xưa có lý do tế nhị nên phải khai 2 nơi sinh). tất cả khai sanh của mẹ và cậu em hiện tại chỉ là trích lục, ko còn bản chính, mà khổ nỗi cậu em không nhớ đã nộp loại khai sanh nào lúc bắt đầu làm giấy tờ (cách đây 9 năm). Nên hiện giờ em ko bít phải nộp loại khai sanh nào hết, mình có thể nộp cả 2 loại lun được ko ạ? hay mình chỉ nộp cái nào ghi đúng "nơi sinh" thật sự của mẹ em? lỡ cái mình nộp ko giống với cái khai sanh mà cậu em đã nộp cách đây 9 năm thì hồ sơ có bị sao ko anh, chị??
Tôi khuyên bạn nên sử dụng giấy khai sinh nào mà bạn có thể xin trích lục được dễ dàng để nộp cho NVC. Việc khác biệt nơi sinh có khi không quan trọng bằng khác biệt ngày sinh.

dr_quack

Thành viên tích cực

Àh, nhà em đã xác định được khai sinh ở Sài Gòn đã nộp cách đây 9 năm rồi, và hiện tại mẹ em chỉ còn 2 bản trích lục của khai sinh đó thôi.
Vậy mấy anh, chị cho em hỏi xíu nha:

1/ Số lượng như vậy đã đủ để nộp và làm hồ sơ chưa anh? Em có cần nói mẹ em đi trích lục thêm nữa ko? và nếu trích lục thêm nữa thì nên nộp cái mới hay cái cũ (cái cũ của Chính quyền Ngụy).

2/ Còn trường hợp ba của em chỉ có duy nhất 1 bản chính khai sanh thôi, vậy là phải về quê trích lục phải ko ạ?
Em xin cám ơn ^^.

thanhnv

Thành viên tích cực

Àh, nhà em đã xác định được khai sinh nào đã nộp cách đây 9 năm rồi, và hiện tại mẹ em chỉ còn 2 bản trích lục của khai sinh đó thôi.

1/ Số lượng như vậy đã đủ để nộp và làm hồ sơ chưa anh? Em có cần nói mẹ em đi trích lục thêm nữa ko? và nếu trích lục thêm nữa thì nên nộp cái mới hay cái cũ (cái cũ của Chính quyền Ngụy).

2/ Còn trường hợp ba của em chỉ có duy nhất 1 bản chính khai sanh thôi, vậy là phải về quê trích lục phải ko ạ?
Hi

1. 2 tờ là đủ dùng rồi đó bạn. 1 tờ nộp theo civil document và 1 tờ dùng để PV, tuy nhiên nếu được thì mẹ bạn nên đi trích lục thêm đi nhé.

2. Hihi, bản chính chỉ dùng để đi PV thôi chứ bạn, bây giờ lo đi trích lục đi nhé.

linda

Ban điều hành

Àh, nhà em đã xác định được khai sinh ở Sài Gòn đã nộp cách đây 9 năm rồi, và hiện tại mẹ em chỉ còn 2 bản trích lục của khai sinh đó thôi.

Em xin cám ơn ^^.
Nếu còn 1 bản bắt buộc phải trích lục, nộp bản trích lục mới giữ bản trích lục cũ ( trước 1975) để đi PV.

Mẹ bạn có 2 bản khai sinh đủ để sử dụng, nộp 1 bản cho NVC và 1 bản mang theo PV.

Khi đi PV nên mang theo bản photo khai sinh và các giấy tờ khác, khi sơ vấn họ hỏi có bản photo không, mình đưa ra, sau khi PV họ sẽ trả laị bản chính khi mình nộp cho NVC. Nhớ ghi Case Number sẳn trên góc phải của các giấy tờ bản photo nhé.

dr_quack

Thành viên tích cực

dạ, em cám ơn chị Linda.
Hiện tại, nhà em đã làm passport, LLTP cho mỗi thành viên (có giấy hẹn nhận kết quả vào khoảng đầu đến giữa tháng 9), vậy em nên làm gì tiếp theo bây giờ? (Hồ sơ đã đóng 88$ nhưng "IN PROCESS", có đủ tên 4 ng trong danh sách đóng visa nhưng "NOT INVOICE", đã gửi DS 3032= bưu điện (thư đảm bảo)+gửi email có attach DS3032).

onenainainai

Cựu Ban điều hành

dạ, em cám ơn chị Linda.
Hiện tại, nhà em đã làm passport, LLTP cho mỗi thành viên (có giấy hẹn nhận kết quả vào khoảng đầu đến giữa tháng 9), vậy em nên làm gì tiếp theo bây giờ? (Hồ sơ đã đóng 88$ nhưng "IN PROCESS", có đủ tên 4 ng trong danh sách đóng visa nhưng "NOT INVOICE", đã gửi DS 3032= bưu điện (thư đảm bảo)+gửi email có attach DS3032).
Hi dr_quack, bạn download form Ds-230 về điền cho mỗi thành viên là vừa rồi đó bạn. Nếu có chổ nào không biết điền thì cứ post lên hỏi, các ACE và BDH trên diễn đàn sẽ sẳn sàng giúp bạn.

dr_quack

Thành viên tích cực

Hi dr_quack, bạn download form Ds-230 về điền cho mỗi thành viên là vừa rồi đó bạn. Nếu có chổ nào không biết điền thì cứ post lên hỏi, các ACE và BDH trên diễn đàn sẽ sẳn sàng giúp bạn.
dạ ok. :41:

dr_quack

Thành viên tích cực

Mấy anh ơi, trên trang web đóng tiền onl đã paid phần 88$ rồi, bây giờ em nói người nhà đóng luôn phần IV 404$/1người lun nha, hay là chờ thông báo từ NVC rồi hãy đóng???? (tại em thấy có thể đánh dấu đóng tiền IV dc rồi)

quaidan

Cựu Ban điều hành

Mấy anh ơi, trên trang web đóng tiền onl đã paid phần 88$ rồi, bây giờ em nói người nhà đóng luôn phần IV 404$/1người lun nha, hay là chờ thông báo từ NVC rồi hãy đóng???? (tại em thấy có thể đánh dấu đóng tiền IV dc rồi)
Hi Dr_quack, đóng lun đi bạn, hổng cần chờ thông báo từ NVC đâu :100:

dr_quack

Thành viên tích cực

trời ơi, kì wa', hùi sáng em check status thì NVC cho đóng tiền IV, bây h check lại thì nó lại để là not invoice và ko cho đóng. Sao kì vậy ta, chắc là để nhầm rồi sửa lại.

thanhnv

Thành viên tích cực

trời ơi, kì wa', hùi sáng em check status thì NVC cho đóng tiền IV, bây h check lại thì nó lại để là not invoice và ko cho đóng. Sao kì vậy ta, chắc là để nhầm rồi sửa lại.
Bạn muốn đóng tiền thì phải chờ NVC gửi bill đóng tiền bạn à. Không thể khơi khơi đóng được đâu, ráng chờ vài hôm đi nhé.

dr_quack

Thành viên tích cực

http://travel.state.gov/visa/immigrants/info/info_3191.html
Anh Thanhnv ơi, theo như trong link trên thì em gần bước qua tuổi 21 trong vòng 60 ngày rồi, mình có nên liên lạc với NVC ko?
nhất là đoạn này:

If any of the applicant’s children will turn 21 within 60 days, please contact the National Visa Center immediately.

Note: If visas will be available in the applicant’s category prior to the applicant’s son or daughter’s birthday, we will review the applicability of the Child Status Protection Act of 2000 CSPA and may need to expedite processing of the applicant’s case in order to ensure that the applicant’s son or daughter will be able to immigrate with the applicant. Unfortunately, we cannot assist the applicant if visas are not available in the applicant’s category prior to the applicant’s son or daughter’s birthday.