[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2003650048

dr_quack

Thành viên tích cực
Ðề: F4 taisang

Mấy anh ơi, Lịch VB tháng 8 này là 1Jun2001, wa PD nhà em rồi, mà em chưa dc mở hồ sơ nữa, ko biết tưổi của em có được làm hồ sơ (đóng 400$) chung với gia đình ko các anh?

thanhnv

Thành viên tích cực

Mấy anh ơi, Lịch VB tháng 8 này là 1Jun2001, wa PD nhà em rồi, mà em chưa dc mở hồ sơ nữa, ko biết tưổi của em có được làm hồ sơ (đóng 400$) chung với gia đình ko các anh?
Bạn hãy chờ hồ sơ được mở là tiến hành khiếu nại trực tiếp với NVC luôn nhé. Hãy viết 1 emal trình bày rõ ràng về trường hợp của bạn, tôi tin bạn sẽ có tên đóng tiền visa với gia đình luôn. Chúc may mắn.

dr_quack

Thành viên tích cực

à, anh ơi, em còn thắc mắc nho nhỏ nữa là: ngày sinh của em: 9/9/1989, lịch VB tháng 8 là: 1/6/2001, vậy tuổi của em đã được khóa lại vào ngày 1/8(ngày đáo hạn hồ sơ?) đúng không anh?, vậy là em mới khoảng 20 tuổi, 10 tháng 21 ngày???

thanhnv

Thành viên tích cực

à, anh ơi, em còn thắc mắc nho nhỏ nữa là: ngày sinh của em: 9/9/1989, lịch VB tháng 8 là: 1/6/2001, vậy tuổi của em đã được khóa lại vào ngày 1/8(ngày đáo hạn hồ sơ?) đúng không anh?, vậy là em mới khoảng 20 tuổi, 10 tháng 21 ngày???
Chính xác. Bạn có thể tham gia tư vấn giúp người khác được rồi đấy. :):):)

dr_quack

Thành viên tích cực

hihi, em biết là nhờ mấy anh trên diễn đàn mà. hihi. Cám ơn anh Thanhnv nha.

pipi_vn

Thành viên tích cực

Chính xác. Bạn có thể tham gia tư vấn giúp người khác được rồi đấy. :):):)
Vậy trường hợp em sinh năm 10/04/1989 ,
HCM: 2009850059
PD: JAN17,2001
Notice date: NOV2,2009
em có quá hạn cspa không ạ?

thanhnv

Thành viên tích cực

Vậy trường hợp em sinh năm 10/04/1989 ,
HCM: 2009850059
PD: JAN17,2001
Notice date: NOV2,2009
em có quá hạn cspa không ạ?
Hình như bạn diện F4 đúng không? Cho dù diện nào đi nữa thì thời gian chấp thuận quá dài như bạn thì diện nào cũng được đi hết.

dr_quack

Thành viên tích cực

gần tới ngày mở hồ sơ rồi,cậu em bên mỹ có cần gửi email thiết lập quan hệ với NVC ko mấy anh chị???

dr_quack

Thành viên tích cực

Mấy anh chị ơi, cho em xin mẫu email khiếu nại CSPA tại NVC được không ạ? Em xin cảm ơn.

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Mấy anh chị ơi, cho em xin mẫu email khiếu nại CSPA tại NVC được không ạ? Em xin cảm ơn.
Chào bạn, đây là mẫu của anh Hùng Việt bên VDT. Bạn thay đổi lại cho phù hợp với trường hợp của bạn nha:

Object: Case Number [Số hồ sơ]

Dear Madam or Sir:

I would be grateful to you for informing me whether my child, [tên họ của người con], born on [ngày tháng năm sanh], can accompany my family to the United States.

My case, of which the priority date was [ngày ưu tiên], was pending at USCIS nearly [số năm trì hoãn] years, until [ngày chấp thuận đơn bảo lãnh].

To my knowledge, my son can qualify for benefits under the Child Status Protection Act because the petition filed by my father [mother, brother or sister], Mr. [Mrs. Or Ms.] [tên họ của người bảo lãnh], born on [ngày tháng năm sanh của người bảo lãnh], was approved after August 6, 2002 and my child also aged out after August 6, 2002. Usually, a child’s age must be locked on the date a visa number becomes available. According to the National Visa Center ’s Visa Bulletin, my case has been current since [tháng và năm đáo hạn của hồ sơ]. Thus, my child’s age should be locked on [ngày tháng năm đáo hạn], when visa numbers became available for my family.

Please note that I am the principal beneficiary in the present case and I was born on [ngày tháng năm sanh của người được bảo lãnh chính].

Looking to hearing from you as soon as possible, I remain.

Sincerely yours,

[Tên họ của đương đơn chính]
[Địa chỉ]

[Số điện thoại]
[Địa chỉ email]

dr_quack

Thành viên tích cực

Mấy anh chị ơi, em mới nhận dc email sáng nay thông báo hồ sơ đã mở. Em nhận dc 2 đính kèm trong email. 1 cái dành cho mẹ em( ng dc bảo lãnh), 1 cái dành cho cậu em. Nội dung gồm 4 trang, bảng DS 3032 ở trang 3, vậy mình điền vào mình chỉ gửi trang 3 thôi phải không ạ? Hện giờ em lúng túng wa', chưa bít phải chỉ định ai làm ng trung gian, mà nhà em có ý định nhờ dịch vụ, chắc tối nay phải gọi dt hội ý ở Mỹ mới dc. Nếu dc anh chị có thể tư vấn giúp em là nên nhờ dịch vụ làm ko?

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Chào bạn,
DS-3032 nên chỉ định người bên Mỹ làm người đại diện thì tốt nhất. Bên cậu của bạn cũng có 1 form tương tự DS-3032, nếu cậu bạn chỉ định cậu bạn làm đại diện thì mẹ bạn cũng nên chỉ định cậu bạn luôn. Còn nếu cậu bạn chỉ định luật sư làm đại diện thì mẹ bạn cũng nên chỉ định chung 1 luật sư cho tiện. Nói tóm lại là việc chỉ định ai làm đại diện, mẹ bạn nên gọi cho cậu bạn để bàn bạc cho dễ.

linda

Ban điều hành

Mấy anh chị ơi, em mới nhận dc email sáng nay thông báo hồ sơ đã mở. Em nhận dc 2 đính kèm trong email. 1 cái dành cho mẹ em( ng dc bảo lãnh), 1 cái dành cho cậu em. Nội dung gồm 4 trang, bảng DS 3032 ở trang 3, vậy mình điền vào mình chỉ gửi trang 3 thôi phải không ạ? Hện giờ em lúng túng wa', chưa bít phải chỉ định ai làm ng trung gian, mà nhà em có ý định nhờ dịch vụ, chắc tối nay phải gọi dt hội ý ở Mỹ mới dc. Nếu dc anh chị có thể tư vấn giúp em là nên nhờ dịch vụ làm ko?
Chào bạn!

Điền DS-3032 rất đơn giản, bạn chỉ định người thân bên Mỹ cũng được, không nên làm qua luật sư vì rất phiền phức và phải lệ thuộc, vì bạn đã thiết lập mối quan hệ với NVC bằng E-mail vậy từ nay về sau bất cứ giấy tờ gì hoặc thông báo gì NVC đều gởi qua Email cho bạn chứ không gởi qua đường bưu điện vì vậy điền ai là người nhận hồ sơ trên DS 3032 cũng chỉ là thủ tục và hình thức thôi.

Trong DS 3032 có mấy cái ô ở đầu dòng, bạn chỉ được đánh dấu vào 1 ô thôi, đánh dấu ô nào thì điền thông tin vào dòng đó, ghi địa chỉ E-mail. Sau đó chỉ ký tên không cần ghi họ tên. Gởi lại cho NVC theo đúng địa chỉ NVC đã cung cấp kèm theo DS 3032.

Nếu bạn chịu khó đọc các hướng dẫn trên diễn đàn bạn không cần phải nhờ qua dịch vụ. Bạn cần hỏi hoặc thắc mắc bất cứ điều gì cứ mạnh dạn hỏi ở đây, chúng tôi sẽ giúp bạn.

dr_quack

Thành viên tích cực

dạ, em xin cám ơn ^^.
1/Cho em hỏi khi làm LLTP, ngta đòi "bản chụp" CMNN và hộ khẩu(kèm bản chính để đối chiếu). Vậy cho em hỏi là "bản chụp" ở đây có phải là bản photocopy có công chứng ko?

2/Khi chỉ định cậu em(NBL) làm người trung gian và cậu em đại diện cho chính mình, vậy tất cả email liên lạc NVC đều gửi vào email của cậu em? họ có thông báo, liên lạc với mình qua email của em (đã từng dùng để hỏi trước khi hồ sơ được mở) ko?

3/Em đã lên trang web trả tiền online, và thấy tên em cũng có trong danh sách đóng tiền visa, nhưng tên của em gái em ko đúng (sai chữ lót, trong khai sanh là "Thụy", nhưng họ ghi là "Thị"), vậy bây giờ em phải làm sao?

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv

Thành viên tích cực

Hi dr_quack

dạ, em xin cám ơn ^^.
1/Cho em hỏi khi làm LLTP, ngta đòi "bản chụp" CMNN và hộ khẩu(kèm bản chính để đối chiếu). Vậy cho em hỏi là "bản chụp" ở đây có phải là bản photocopy có công chứng ko?
Khi đi làm LLTP bạn mang theo hộ khẩu và CMND, kèm theo bản photocopy các giấy tờ trên không chứng thực.

2/Khi chỉ định cậu em(NBL) làm người trung gian và cậu em đại diện cho chính mình, vậy tất cả email liên lạc NVC đều gửi vào email của cậu em? họ có thông báo, liên lạc với mình qua email của em (đã từng dùng để hỏi trước khi hồ sơ được mở) ko?
Trong form DS3032 bạn muốn NVC liên lạc với người bảo lãnh và người được bảo lãnh qua email thì bạn cứ ghi cả hai địa chỉ email luôn (có thể ghi bằng bút bi).

3/Em đã lên trang web trả tiền online, và thấy tên em cũng có trong danh sách đóng tiền visa, nhưng tên của em gái em ko đúng (sai chữ lót, trong khai sanh là "Thụy", nhưng họ ghi là "Thị"), vậy bây giờ em phải làm sao?
Không quan trọng lắm bạn ạ. Gia đình cứ đóng tiền nhưng khi khai DS230 mình phải ghi cho đúng là được.

dr_quack

Thành viên tích cực

Em gái em tháng 11 năm nay dc 14 tuổi, chưa có CMND, đang làm Passport dành cho trẻ, như vậy có cần làm LLTP ko mấy anh?

Chỉnh sửa cuối:

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Em gái em tháng 11 năm nay dc 14 tuổi, chưa có CMNN, đang làm Passport dành cho trẻ, như vậy có cần làm LLTP ko mấy anh?
Chào bạn dr_quack, từ 16 tuổi trở lên mới làm LLTP. Em gái bạn 14 tuổi nên không cần làm LLTP.