[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2005673251

namnguchinh25

Thành viên tích cực
Ðề: Học Thạc Sĩ tại Mỹ

Wow! bạn giỏi vậy hả? Bạn đã tốt nghiệp ĐH ngành sinh học (biology) rồi à? Ngành này quả thật là khó. Qua Mỹ ngành này rất thịnh đó bạn, làm việc nhẹ nhàng trong Lab hoặc văn phòng nhà nước ổn định và lương khá cao.
Theo mình nghĩ thì bạn qua Mỹ đi thi GRE (Graduate Record Exam) test, xong rồi bạn nộp application học lên thạc sĩ ngành Sinh học thì tương lai bạn sẽ rạng rỡ hơn nhiều. Nếu bạn chuyển qua học Marketing thì bạn đăng ký thi GMAT (Graduate Management Admission Test), nếu đạt điểm theo yêu cầu của trường bạn xin học thạc sĩ ngành Marketing thì bạn sẽ được nhận. MỖi thành phố đều có nhiều trung tâm tổ chức thi GRE & GMAT mỗi tuần, bạn thi ở đâu cũng được.

Ngành Marketing học thì tương đối dễ vì bạn học toàn là business related subjects/classes, nhưng khi đi làm đòi hỏi bạn phải nói tiếng Anh thật khá, đầu óc sáng tạo, xử dụng vi tính phải khá về design banners, logo..., và bắt buộc phải có khả năng giao tiếp tốt (bằng tiếng Anh nha).

Theo kinh nghiệm bản thân thì mình thấy đa số người định cư khó kiếm việc sau khi tốt nghiệp ngành Marketing. Đa số người định cư có việc làm ổn định nếu tốt nghiệp ngành Finance, Accounting, và Computer Science. Mình thấy ít người học Biology vì khó.
chúc bạn có lựa chọn tốt cho tương lai của bạn.

Mình muốn hỏi học Marketing thì trường nào tốt và học phí có mắc không?
Minh thây trường UCLA khá tốt nhưng mình không thấy có dạy Marketing chỉ dạy quản trị kinh doanh(học phí cũng mắc).Mình tính học xong rồi về VN.

namnguchinh25

Thành viên tích cực
Giúp đỡ phỏng vấn

Chào ACE, Không biết ai có kinh nghiệm sắp xếp hồ sơ phỏng vấn có thể chia sẻ giúp mình không, mình thấy hộ chiếu,CMND, hộ khẩu đều lấy bản photo không công chứng, nhưng nếu công chứng rồi có được không, còn hồ sơ của đương đơn chính sắp cùng với các thành viên khác cho vào một bao có được không? thanks:1:

ziz

Support
Ðề: Giúp đỡ phỏng vấn

Chào ACE, Không biết ai có kinh nghiệm sắp xếp hồ sơ phỏng vấn có thể chia sẻ giúp mình không, mình thấy hộ chiếu,CMND, hộ khẩu đều lấy bản photo không công chứng, nhưng nếu công chứng rồi có được không, còn hồ sơ của đương đơn chính sắp cùng với các thành viên khác cho vào một bao có được không? thanks:1:
Bạn tham khảo ở link sau nhé . Chúc bạn thành công .

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=2818

Ðề: Học Thạc Sĩ tại Mỹ

Master of Business in Administration (MBA) là ngành hữu danh vô thực. Yêu cầu đầu vào chỉ đòi hỏi bằng cử nhân của bất cứ ngành gì. Có trường đòi GMAT có trường không. Chương trình này dành cho những ai muốn lên chức làm quản trị. Thật ra, những ai có tài quản trị không cần bằng MBA thì chủ thấy có tài vẫn giao cho những chức vụ trong ban quản trị của công ty.

Master of Art/science in Marketing thì đòi hỏi phải có bằng hay chứng chỉ về marketing trước thì mới được duyệt xét đơn xin học. Tuy nhiên những người đã có kinh nghiệm hay từng giữ những chức vụ quản lý của bộ phận marketing có trường vẫn nhận vào học master.

Lương của người làm về marketing làm sao mà bằng biologist hay biotech engineer. Bio-medical engineer lương còn cao hơn nữa. Công việc về marketing đầy dẫy trên thị trường lao động. Marketing nghe có vẻ hoa mỹ, thật ra chỉ là người bán hàng lương tối thiểu cộng hoa hồng. Chỉ có một số rất ít có bằng đại học về marketing, đa số là tìm đỏ con mắt không có việc.

Những người có bằng đại học về marketing, thường họ làm việc cho các công ty chuyên về quảng cáo. Và các công ty khi có một sản phẩm mới hay muốn quảng bá thương hiệu, thông thường là họ khoán lại cho một công ty thiết kế quảng cáo.

Muốn làm về marketing, đòi hỏi phải có đầu óc sáng tạo. Các chiến thuật về marketing được trình chiếu hàng giây trên TV mỗi ngày, cần quái gì phải học master.

namnguchinh25

Thành viên tích cực
Cách Gia hạn visa

Chào ACE, mình sẽ phỏng vấn ngày 6/2 này, trước khi phỏng vấn mình muốn hỏi một vấn đề mong các bạn giúp đỡ, nếu phỏng vấn đậu rồi thì visa chỉ có thời hạn 6 tháng vậy mình muốn gia hạn visa thêm 1 năm nữa có được không? Nếu được thì sẽ làm như thế nào?:1:

nam461987

Thành viên tích cực
Ðề: Cách Gia hạn visa

theo mình biết thì không thể gia hạn vía được đâu , hình như phải phỏng vấn lại .....
đợi cao nhân vào giải đáp

Thành

Thích đủ thứ ...

theo mình biết thì không thể gia hạn vía được đâu , hình như phải phỏng vấn lại .....
đợi cao nhân vào giải đáp
Chính xác là không thể gia hạn .
http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/tien/trinh/phong/van.html#3
Nếu đương đơn không đến Hoa Kỳ trong vòng giới hạn của thị thực thì phải làm gì?
Văn phòng chúng tôi không gia hạn thêm cho thị thực đã cấp. Tuy nhiên, thị thực hết hạn có thể được cấp mới trở lại. Đương đơn cần phải đóng phí thị thực và làm mới các giấy tờ nào hết hạn.

namnguchinh25

Thành viên tích cực

Nếu đương đơn biết mình không thể sắp xếp ra đi trong hạn thị thực của mình, đương đơn có thể thông báo cho chúng tôi để hoãn việc cấp thị thực lại. Việc cấp thị thực có thể hoãn lại trong vòng 1 năm kể từ ngày phỏng vấn

Trong đó có câu sẽ hoãn lại được 1 năm nếu như thông báo cho họ biết ,vậy sao ACE bảo không được, hay là có thể hoãn lại nhưng phải nộp tiền lại và phỏng vấn lại

Last edited by a moderator:

tuandoan

8 Đoàn !

Nếu đương đơn biết mình không thể sắp xếp ra đi trong hạn thị thực của mình, đương đơn có thể thông báo cho chúng tôi để hoãn việc cấp thị thực lại. Việc cấp thị thực có thể hoãn lại trong vòng 1 năm kể từ ngày phỏng vấn

Trong đó có câu sẽ hoãn lại được 1 năm nếu như thông báo cho họ biết ,vậy sao ACE bảo không được, hay là có thể hoãn lại nhưng phải nộp tiền lại và phỏng vấn lại

Chào bạn,

Không có chuyện sau khi PV thành công rồi thì bạn được gia hạn thêm Visa (Visa được cấp ra có thời hạn theo ngày hết hạn của HS Khám sức khõe). Quá thời hạn Visa mà bạn chưa đi thì bạn phải Khám Sức khõe, làm mới lại 1 số giấy tờ nếu bị hết hạn và đóng tiền lại để cấp lại Visa. Bạn chỉ có quyền xin dời ngày PV lại với điều kiện bạn phải thông báo cho LSQ biết trước, và LSQ sẽ sắp xếp lại lịch PV cho bạn sau. Thân chào

hoangtran91

Thành viên mới
Ðề: Giúp đỡ phỏng vấn

A chị có thể cho e hỏi, hồ sơ của ông ngoại e bảo lãnh cho mẹ e ở diện f1, đã đóng tiền visa mỗi người là 404$ rồi, đã bổ túc hồ sơ lý lịch tư pháp, hồ sơ bảo trợ đầy đủ, đang chờ ngày đáo hạn chiếu kháng, nhưng nay ông ngoại e đang nằm viện để vô hóa chất điều trị ung thư, tình trạng sức khỏe rất yếu. Vậy nếu trong tình trạng xấu nhất, gia đình em có thể khiếu nại xin được phỏng vấn sớm hơn hay không ? Mong a chị nào biết đc cách giải quyết tốt nhất trong trường hợp này thì xin cho e biết. Chân thành cảm ơn các ACE!!!!!

namnguchinh25

Thành viên tích cực
Phỏng vấn thành công, chia sẻ kinh nghiệm

Ngày 6 tháng 2 vừa qua mình vừa phỏng vấn thành công, nhân đây mình viết topic này để cảm ơn XNC đã giúp đỡ mình trong thời gian qua, đồng thời chia sẻ kinh nghiệm mình có được trong buổi phỏng vấn cho mọi người.

Nhà mình đến lãnh sứ quán lúc 6h, sau đó chờ đến 7h thì mới được xếp hàng vào, sau khi vào tất cả hành lí đều qua kiểm tra và gửi điện thoại tại đó. Tiếp theo GĐ mình lấy số. Nếu hai hộ cùng người bảo lãnh thì nên lấy một số nha. Sau đó ngồi hành lang để chờ số, số được gọi bất kì và khi có số của bạn trên màn hình thì vào phòng kiểm tra hồ sơ. Tại đây có một người sẽ yêu cầu bạn những giấy tờ nào mà bạn đã chuẩn bị, sau khi đầy đủ thì ra ngoài chờ phỏng vấn. Hầu như tại phòng kiểm tra lúc nào nhân viên cũng cần nhiều giấy tờ hơn nên bạn chuẩn bị nhiều còn hơn thiếu nha, nhà mình thì thiếu bản photo, lúc đó sợ lắm, nhưng khi vào phỏng vấn thì không cần nên cho qua hết. Ai gặp trường hợp trên đừng nên lo lắng quá. Mình khẳng định khâu phỏng vấn mới quan trọng nhất.

Sau khi đợi ngoài hành lang, thì số nhà mình được gọi lên phỏng vấn, các bạn không phải được gọi lên một phòng riêng phỏng vấn như thường nghỉ đâu, mà phỏng vấn trực tiếp tại các ô số 6 đến 15 gì đó, khi đó một người Việt và một người Mỹ sẽ phỏng vấn bạn, bạn sẽ đưa những chứng cứ và giấy tờ cần thiết nữa cho họ nên các bạn nên nhớ photo càng nhiều càng tốt.Hy vọng chia sẻ của mình sẽ giúp ích cho mọi người.

namnguchinh25

Thành viên tích cực
Hỏi tuổi học highschool

Chào ACE, cháu sinh tháng 5/1994 tháng 3 /2012 này cháu sẽ đến Cali.Có ai biết cháu có thể vào học highschool được không, hay học college. Cháu nghe nói ở Cali quá 18 tuổi là không học được highschool nữa phải không?

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành
Ðề: Hỏi tuổi học highschool

Chào ACE, cháu sinh tháng 5/1994 tháng 3 /2012 này cháu sẽ đến Cali.Có ai biết cháu có thể vào học highschool được không, hay học college. Cháu nghe nói ở Cali quá 18 tuổi là không học được highschool nữa phải không?
Đúng rồi! Em quá 18 tuổi thì sẽ vào thẳng Community College học luôn. Không học Highschool được nha. Ở tiểu bang Cali có đến 112 trường community college. Nếu em đến thành phố nào thì sau khi đến Mỹ em lên internet kiếm trường community college nào gần nhà em thì đăng ký gặp Counselor, chứ không thì em phải lái xe đi xa lắm đấy. Vào trường có Counselor hướng dẫn cho em đi làm test và cách làm các thủ tục hành chánh trước khi nhập học. Tự nhiên vào học không ai nhận mình đâu nhé. Counselor chỉ dẫn tận tình lắm, em đừng lo nhiều. Mong em thành công.

namnguchinh25

Thành viên tích cực

Đúng rồi! Em quá 18 tuổi thì sẽ vào thẳng Community College học luôn. Không học Highschool được nha. Ở tiểu bang Cali có đến 112 trường community college. Nếu em đến thành phố nào thì sau khi đến Mỹ em lên internet kiếm trường community college nào gần nhà em thì đăng ký gặp Counselor, chứ không thì em phải lái xe đi xa lắm đấy. Vào trường có Counselor hướng dẫn cho em đi làm test và cách làm các thủ tục hành chánh trước khi nhập học. Tự nhiên vào học không ai nhận mình đâu nhé. Counselor chỉ dẫn tận tình lắm, em đừng lo nhiều. Mong em thành công.
Vậy nếu em qua Mỹ đầu tháng 3 này thì chưa đủ 18 tuổi lúc đó vẫn được nhập học highschool chứ

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Vậy nếu em qua Mỹ đầu tháng 3 này thì chưa đủ 18 tuổi lúc đó vẫn được nhập học highschool chứ
Nhưng mà em phải chờ cho đến thời gian nhập học mới thì em mới được enroll chứ khg phải qua Mỹ ngày nào là vào học ngày đó. Em mới qua Mỹ thì đăng ký học mấy lớp tiếng Anh trong trường thì được. Mấy lớp đó thường thuờng 1 tháng mở 1 lần cho người ta đăng ký học. Em đọc ở đây cho biết term của các kỳ nhập học.
http://en.wikipedia.org/wiki/Academic_term

Theo chị biết thì các trường High trong TP chị ở (cũng thuộc Cali) đã enroll từ 2 tuần đầu tháng 1 rồi và họ khg còn nhận học sinh nữa cho đến cuối niên học.
Nói chung qua Mỹ đi rồi tính tiếp. còn ở VN khg biết rõ khó có định hướng lắm.

namnguchinh25

Thành viên tích cực

Nhưng mà em phải chờ cho đến thời gian nhập học mới thì em mới được enroll chứ khg phải qua Mỹ ngày nào là vào học ngày đó. Em mới qua Mỹ thì đăng ký học mấy lớp tiếng Anh trong trường thì được. Mấy lớp đó thường thuờng 1 tháng mở 1 lần cho người ta đăng ký học. Em đọc ở đây cho biết term của các kỳ nhập học.
http://en.wikipedia.org/wiki/Academic_term

Theo chị biết thì các trường High trong TP chị ở (cũng thuộc Cali) đã enroll từ 2 tuần đầu tháng 2 rồi và họ khg còn nhận học sinh nữa cho đến cuối niên học.
Nói chung qua Mỹ đi rồi tính tiếp. còn ở VN khg biết rõ khó có định hướng lắm.
Nếu không nhận học nữa thì sang đó, tháng 5 này em 18 tuổi rồi mà chưa có bằng tốt nghiệp cấp 3 hay điểm học kì 2 lớp 12 thì em có được học college hay không vậy chị?

Ở California mỗi học khu có những qui định riêng, nhưng hầu hết trên 18 tuổi không ghi danh xin học high school đựoc nữa.

Cháu có thể xin học GED ở những trừong dành cho ngừoi lớn, hoặc ngay trong college. Chưong trình GED hoàn toàn là miễn phí hoặc chỉ đóng lệ phí tựong trưng khoảng $25 USD. Khi nào học xong những môn yêu cầu (Toán, Anh văn, khoa học và xã hội) thì cháu đóng $15 (hay miễn phí tuỳ thành phố) rôi thi lấy bằng GED. Bằng này cũng tưong đưong với high school diploma, và đựoc tất cả các trừong đại học và cao đảng công nhận.

Điểm thi GED càng cao cộng thêm thành tích/ học bạ của cháu ở THPT bên Việt Nam sẽ đựoc các trừong đại học duyệt xét, rồi thêm điểm thi SAT nữa, sẽ quyết định nhận cháu hay không. Nếu học bạ cháu xuất sắc (8,5 trở lên) thì xin vào các trừong UC (California University System), kém hơn thì xin vào CSU (California State University System), kém nữa thì bắt đầu từ college (Ờ CA gọi community college CC là college)

Yên tâm đi, cháu có ý chí học đại học thì ở Mỹ cháu sẽ có cơ hội

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Nếu không nhận học nữa thì sang đó, tháng 5 này em 18 tuổi rồi mà chưa có bằng tốt nghiệp cấp 3 hay điểm học kì 2 lớp 12 thì em có được học college hay không vậy chị?
Em qua đi, rồi nếu em ở gần TP chị thì chị sẽ chỉ cho trường college nào gần nhà em nhất và phải lấy xe búyt số mấy để đến trường. Vì 1 TP ở Mỹ rất là rộng lớn, có cả chục tuyến xe búyt khác nhau. Nếu nhà em xa trường thì em sẽ phải đi tàu điện hoặc tàu lửa, tàu nhanh 1 tiếng đồng hồ để đến trường nữa đó. Tàu điện /tàu nhanh cũng vậy, nó cũng có rất nhiều tuyến và giờ khác nhau. Nếu đi không đúng tuyến thì khg đến trường được.

namnguchinh25

Thành viên tích cực

Em qua đi, rồi nếu em ở gần TP chị thì chị sẽ chỉ cho trường college nào gần nhà em nhất và phải lấy xe búyt số mấy để đến trường. Vì 1 TP ở Mỹ rất là rộng lớn, có cả chục tuyến xe búyt khác nhau. Nếu nhà em xa trường thì em sẽ phải đi tàu điện hoặc tàu lửa, tàu nhanh 1 tiếng đồng hồ để đến trường nữa đó. Tàu điện /tàu nhanh cũng vậy, nó cũng có rất nhiều tuyến và giờ khác nhau. Nếu đi không đúng tuyến thì khg đến trường được.
Cảm ơn chị, em ở North Hills, Los Angeles, chắc không gần chỗ chị nhỉ

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Cảm ơn chị, em ở North Hills, Los Angeles, chắc không gần chỗ chị nhỉ
Oh, tiếc quá! Ừ xa lắm em. Chị em mình phải đi máy bay 2 tiếng đồng hồ mới gặp nhau được. Còn nếu lái xe thì phải 8-10 tiếng trên Freeway. Em đừng lo nhiều. Ở LA đông người VN nên em sẽ hoà nhập rất nhanh & có bạn bè nhiều ở đó. Các trường CC ở LA đều có Counselor là người VN có thể chỉ dẫn em tận tình từ việc học đến việc làm trong trường. Em mà cố gắng học thật giỏi thì em sẽ thành công 1 ngày gần đây thôi. Em ở đây chừng 2-3 năm là em sẽ quen với môi trường, cuộc sống, và nền văn hoá của nước bạn. Em qua đây buồn vui hay cần giúp đỡ bất cứ cái gì thì cứ message cho chị. Chị sẽ giúp em trong tầm hiểu biết và khả năng của chị. Đừng bao giờ ngại hỏi bất kỳ ai nha em.

Chúc gd em chuyến đi thật bình an nhé. Tuổi của em qua Mỹ đầy cơ hội và tương lai.