Hội Portland, Oregon !

tramgv

Thành viên tích cực
Ðề: Hội những người chuẩn bị sang Portland, Oregon !

Cảm ơn những lời động viên của vietviet nha, nhưng vietviet ui, chuyến này bói cho tramgv bạn cũng thua chắc lun rùi :):):). tramgv sang đây thì vui nhiều, buồn chút xíu thôi (nhưng qua được rùi, hihi) còn lại là hơi lăn tăn cho tương lai vì dù sao nước Mỹ với mình cũng còn quá mới mẻ. Cuộc sống mà, có vui có buồn mới thú vị chứ phải không. Sang Mỹ mình học thêm được nhiều điều hay lắm đó, hi vọng sẽ có dịp để chia sẻ ha:):):).

vietviet

Thành viên tích cực

Mừng cho Tramgv, buồn cho Vietviet rồi !!!

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Chào cả nhà Portland thân yêu!
Thế là ngày Noel đã qua đi, chỉ còn 1 tuần nữa thôi là đến New Year. Một năm đã qua đi, có biết bao chuyện vui buồn trong cuộc sống. Nhưng dù sao chúng ta cũng phải cố gắng để tiếp tục nhìn về phía trước, nhìn về tương lai để bắt đầu cho 1 năm mới với nhiều niềm vui và nhiều hy vọng.
Với lời chúc mừng đầu năm Thi hy vọng rằng, hội chúng ta luôn luôn vui vẽ và mau sớm được đoàn tụ với gia đình.
.............**** HAPPY NEW YEAR 2011 ****.............

Oanh

Thành viên tích cực

Xin chào cả nhà,
Cám ơn lời cầu chúc chân tình của Thi Nguyen.
Chắc chắn là như vậy rồi.
QUÁ KHỨ là lịch sử,
TƯƠNG LAI là mầu nhiệm,
HIỆN TẠI là quà tặng,
ACE chúng ta sẽ mãi trân trọng "quà tặng tình cảm"
huynh đệ từ bàn tròn Portland.
Năm mới sắp đến rồi, phải lạc quan thôi.
Chúc cả nhà hạnh phúc.
Thân ái,

baophan

Cựu Ban điều hành

Xin chào cả nhà ! Chắc là mọi người, mọi gia đình của Hội Portland đón Giáng Sinh vui vẽ lắm phải không ? Xin chúc mọi người một tuần mới tràn đầy hy vọng, vạn sự tốt lành. Ai hồ sơ chưa Complete thì sẽ Complete ngay, ai chưa nhận được thư mời phỏng vấn thì sẽ nhận được ngay, ai chuẩn bị ksk, phỏng vấn thì kết quả sẽ tốt đẹp, thành công mỹ mãn :113:

nhonha

Thành viên mới

Chào các bạn ở porland,

Mình mới đến sống ở porland, thời tiết rất lanh, khoảng 2-5 độ c, mưa rất nhiều nhưng ko to như ở VN, 5h chiều đã tối như đêm 30, mình được làm quen với các bạn.

baophan

Cựu Ban điều hành

Chào các bạn ở porland,

Mình mới đến sống ở porland, thời tiết rất lanh, khoảng 2-5 độ c, mưa rất nhiều nhưng ko to như ở VN, 5h chiều đã tối như đêm 30, mình được làm quen với các bạn.
Welcome nhonha đến với Hội Portland. Chúc bạn sớm ổn định cuộc sống nhé :113:

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Chào các bạn ở porland,

Chào bạn đã tham gia vào hội Portland thân yêu!!!! Có gì vui nhớ chia sẽ với hội nha bạn. Chúc bạn vui vẽ và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống!

tramgv

Thành viên tích cực

Chào các bạn ở porland,

Mình ở gần NE 162 & Glisan. Bạn ở đâu vậy? Nếu có thể, liên lạc với mình nha, biết đâu mình có thể gặp nhau: bhgvvn@yahoo.com.
Thân,

Liệu

Cựu Ban điều hành

Chào tất cả ACE ở Portland, Oregon, cho Liệu xí xọn 1 tẹo nhá:

Nếu ở Portland, Oregon có việc để cày, Liệu sẵn sàng xin gia nhập hội 2 tay 2 chân luôn ... hehhehhe ... ACE nào thấy OK, cứ post lên nha, xin cám ơn trước.

@Chị Tramgv: lâu quá mới gặp lại Chị trên DD, chúc GĐ Chị bình an và mọi sự tốt lành. Nếu L tham gia Hội này, đảm bảo sẽ có off chai lai rai vài ve đó ... khà... khà ... :41::41::41:

Oanh

Thành viên tích cực

Xin chào cả nhà Portland,
Xin chào bác Liệu & bác Phuthohoa
đã ghé thăm "tệ xá" của "chúng em".
Càng gần đến TẾT, không khí nơi bàn tròn Portland
càng ấm lên, cảm động thật.
Theo gợi ý của bác Liệu & bác Phuthohoa,
những ACE đang ở Portland có thể "đãi" cả nhà
mấy món ngon thông tin việc làm được không dzậy?
Cầu chúc cả nhà và 2 bác năm mới
an khang, thịnh vượng.
Thân ái,

baophan

Cựu Ban điều hành

Nếu ở Portland, Oregon có việc để cày, Liệu sẵn sàng xin gia nhập hội 2 tay 2 chân luôn ... hehhehhe ... ACE nào thấy OK, cứ post lên nha, xin cám ơn trước.
:41::41::41: Có Bác Liệu về Portland thì vui quá rồi. Hội Portland rất hân hạnh được chào đón Bác. Bác Liệu ơi cứ về Portland cho "lành" nhé Bác :), đất rộng người thưa, công việc dư thừa :D. CA Thành phố lớn sống cạnh tranh mệt mỏi nhưng bù lại khí hậu, thực phẩm và không khí quê nhà thì tràn ngập, ngon lành hen Bác... Portland thì buồn, mưa nhiều, ít người Việt (so với CA và một số State khác) nhưng ngược lại thì nhà cửa rẻ, khí hậu trong lành (Thành phố Xanh mà :113:). Con cái lớn lên ở Portland cũng ít sợ hư hỏng hơn ở các tiểu bang khác vì ít chổ đi chơi, tụ tập, chủ yếu là đi học và đi làm cho nên phần lớn thanh niên ít thích ở đây, họ hay than phiền Portland toàn là rừng, mưa thì nhiều. Theo như Baophan biết thì ở Portland cũng dễ kiếm việc làm, nếu có mất việc thì cũng không thất nghiệp lâu đâu, kiếm việc khác cũng khá nhanh. Còn nhà thờ nhà thánh thì Bác về Portland có nhà thờ La Vang cũng lớn lắm và rất đông người Việt sinh hoạt tại đây. Ở Portland có Núi Đức Mẹ Sầu Bi cũng rất nỗi tiếng, khi nào có dịp sang Portland tiền trạm Bác nhớ ghé nơi đây nhé "Có tượng Đức Mẹ ẵm Chúa Giê Su" như người thật. Việc làm thì theo như Baophan được biết là hãng xưởng rất nhiều Bác Liệu à như Anh Phuthohoa đã nói. Oregon là state miễn thuế nữa, mua sắm là việc diễn ra hằng ngày trong các gia đình Việt mà miễn thuế như vậy cũng sướng đó nha :D, lái xe đi Canada chơi như Anh Phuthohoa nói cũng gần và dễ dàng. Hôm nào rãnh rỗi Bác đi tiền trạm vài hôm đi, qua đấy gặp Anh Trunghai & Tramgv (Anh Duongminh & Becantho cũng sắp qua) off cho vui sẵn tìm hiểu bãi đáp mới luôn Bác. Một vài dòng đóng góp cùng Bác. Bây giờ thì Baophan đi chạy bộ đây. Xin mời các ACE Hội đang ở Portland hiến kế tiếp cho Bác Liệu nhé. Chúc Bác & gia đình nhiều sức khỏe !

Chỉnh sửa cuối:

Oanh

Thành viên tích cực

Xin chào cả nhà,
Cám ơn "món ngon thông tin" của Hội Trưởng BaoPhan.
Chắc cả nhà đang chờ thưởng thức thêm các "món bổ ích"
về đời sống và việc làm của các Anh Chị khác nữa đó.
Xin các Anh Chị quảng đại nhé.
Trong lúc đang chuẩn bị mà được nhâm nhi mấy món
khoái khẩu này thật là vui.
Cầu chúc các Anh Chị và quí quyến một năm mới
VẠN SỰ NHƯ Ý.
Thân ái,

nhonha

Thành viên mới

@tramgv, em chưa rành đường đi, số nhà hay địa chỉ ở đây nên em cũng chẳng biết là có gần nhà chị hay ko,nhưng có lẽ em biết chị, hy vọng có ngày óp chai gần thì mình sẽ nhận ra nhau. Chị đã có bằng lái chưa? có việc gì làm chưa? Cảm ơn chị.

Các bạn ạ, nếu bạn nào còn ở VN thì phải ráng tranh thủ học AV nhiều đi nhé, ko những biết mà nhất là phải tập nghe và nói thật nhiều vì như em lười biếng học nên bây giờ có tai mà như điếc có miệng mà như câm, nhìn chữ thì cũng có thể hiểu lờ mờ, những AC có con đã biết ít nhiều tiêng anh cũng nên khuyên các cháu chịu khó nghe những băng có người mỹ họ nói nhé, vì như con của em khi ở VN đã học liên tục từ lớp 2 đến lơp 12, bằng A, bằng B ... đủ thứ vậy mà khi sang tới đây cháu giật mình vì nghe ko thể hiểu nếu như họ nói BÌNH THƯỜNG và cho đến khi vào học cả 1 tháng sau cháu mới đủ hiểu để nghe họ nói.

Thời gian ko nhiều, chia sẻ chút ít, chúc mọi người mạnh khoẻ.

tramgv

Thành viên tích cực

@ Hi bác Liệu: Cảm ơn bác đã ghé thăm ngôi nhà Portland. tramgv bây giờ chưa đi xin việc bác ạ, đang chuẩn bị đầu tháng đi học, nên không biết công việc ở bên này thế nào. Có người quen với dì dượng tramgv, cả 3 gia đình sang Portland trước tramgv đâu chừng 5-6 tháng gì đó, thì mọi người đều xin được việc làm ở hãng điện tử. Theo tramgv được biết thì nếu không kén việc và có người quen làm ở hãng, biết khi nào họ nhận người thì thế nào cũng xin được việc bác ạ. Còn nếu bác có dịp sang Portland chơi và hội trưởng Portland tổ chức offline, tramgv welcome bác và xin đăng ký off liền:6:.

@nhonha: vậy chẳng lẽ nhonha và tramgv biết nhau rồi sao ta :40::43:. Mình cũng chưa thi lấy bằng lái, cũng chưa xin đi làm, trước mắt chắc phải đi học 1 thời gian rồi mới tính tiếp.

@ Hi all: Cũng như nhonha đã nói, nếu các bạn còn ở VN, hãy cố gắng trau dồi tiếng Anh và hãy tập nghe cho nhiều vì ở bên này họ nói không giống như khi ở VN mình học trong lớp (chỉ gói gọn trong 1 chủ đề nào đó) mà họ nói cực nhanh vì đó là ngôn ngữ của họ. Nếu có điều kiện tiếp xúc được với người Mỹ thì càng tốt. Giống như 1 đứa bé khi bắt đầu tập nói vậy đó, đầu tiên nó cũng phải học nghe rồi mới nói giỏi được. Có thể vốn từ các bạn không thiếu, nói cũng có thể nói được nhưng nếu nghe không được thì cũng không thể nói chuyện với họ được (mình đang bị :20::20::20:). Sang đây rồi, các bạn có thể xem TV có phụ đề bằng tiếng Anh để tập nghe cho quen thì các bạn sẽ thấy họ nói cũng đơn giản nhưng vì mình không thể nghe được nên không hiểu thôi.

Vài dòng để chia sẻ với các ACE. tramgv cũng mong muốn nhận được sự chia sẻ từ các anh chị đi trước để có thể học hỏi thêm kinh nghiệm từ các anh chị:).

Thời tiết Portland hôm nay có đủ cả nắng, mây, mưa, mưa đá, tuyết và tất cả đều rất nhẹ nhàng. Nhiệt độ lúc này khoảng 4-5 độ C.

Chúc tất cả anh chị em một ngày làm việc vui vẻ.

Thân mến,

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

cần gì chị ơi , ở VN coi HBO,Starmovie,... ngon hơn nữa thì chơi CNN , BBC hờ hờ nhưng hơi bị hiếm người chiu nghe , chỉ lo đoc chữ thoai hè:40::40::40:

Oanh

Thành viên tích cực

Xin chào cả nhà,
Xin cám ơn các Anh Chị thật nhiều.
Những chia sẻ, nhắc nhở của các Anh Chị thật sự
bổ ích và rất cần thiết.
Các ACE ở Portland chắc đã chuẩn bị đón
năm mới 2011 chu đáo rồi.
ACE còn ở VN có lẽ cũng đơn giản hơn.
Xin cầu chúc những điều tốt đẹp nhất sẽ đến
với từng người, từng gia đình trong năm mới 2011.
Đề nghị chủ xị BaoPhan sang năm mới
cập nhật và niêm yết danh sách bàn tròn nhé.
Thân ái,

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Đúng rồi đó, chủ xị baophan nên cập nhật nhanh danh sách hội mình là vừa rồi, nhớ để ngày thành lập hội để sau này chúng ta làm birthday cho hội nữa chứ.

Oanh

Thành viên tích cực

Xin chào cả nhà,
Ngày thành lập Hội là ngày 17/11/2010
phải không chủ xị?
Hy vọng ngày 17/11/2011 ACE bàn tròn Portland
sẽ có buổi họp mặt hoành tráng.
Nguyện xin Chúa Xuân chúc lành và ban tràn đầy
THỜI GIAN, SỨC KHỎE & HẠNH PHÚC
cho tất cả ACE trên "diễn đàn lớn" XUẤT NHẬP CẢNH
& "bàn tròn nhỏ" Portland".
Chuẩn bị đón giao thừa thôi.
Thân ái,

nhonha

Thành viên mới

Xin chào!
Ox mình cũng ở Portland-Oregon đây. Hs mình hiện đang chờ ngày pv, nếu pv ok có thể là ăn Tết Vn xong là mình bay. Rất vui vì được làm quen. Hiện tại ox mình ở Gresham, thành phố này cách Portland cũng k xa mấy. Thời tiết ở đây bắt đầu lạnh rồi. Ox mình nói mùa đông ở đây lạnh lắm.
Chào thiNguyen, OX bạn ở Gresham hả? ko khéo mình lại là hàng xóm đấy, nếu được bạn cho mình địa chỉ email để làm quen nhé, rất mong.