HOT: Chia sẻ tâm trạng (vui buồn) nơi đất lạ quê người!

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành
Ðề: HOT: Chia sẻ tâm trạng (vui buồn) nơi đất lạ quê người!

---------------------------------------

Chỉnh sửa cuối:

tran_vo

Thành viên tích cực

Nghèo tiền nghèo bạc chứ đừng nghèo tình cảm là OK rồi .

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Đã là quậu rồi thì làm sao yêu đời được đây chứ? chỉ yêu đời khi nào F4choDaico mail cái check làm 15 ngày đó qua cho tôi đi, chứ để nó bay vèo vèo mất tiếc quá.
------------------------------------

Chỉnh sửa cuối:

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -- - -

Chỉnh sửa cuối:

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Thật ra chị F4ChoDaiCo này ra sao ta?Lúc trước viết nghe ra như 1 thanh niên trẻ mới qua Mỹ làm việc lương tối thiểu,sau này viết đóng thuế 1260 $,check lương 2 tuần như vậy xỉu xỉu cũng trên 4000$?Không biết thiệt đó!

Chúng ta hãy cùng xem và hiểu được nổi lòng của kẻ ra đi vào thế kỷ trước và mình bây giờ ra sân bay có người tiển đưa ( có khi còn được người : Làm người ở lại có bao giờ vui ) , qua đến đất Mỹ chí ít cũng có người đem xe đến đón về nhà .sau này có buồn vui cơ cực gì thì chưa biết . Nhưng hiện tại thì thấy cũng ấm lòng kẽ định cư . Thôi thì hãy nghỉ đến những kẻ đã ra đi làm Thuyền nhân cho chúng ta ngày hôm nay làm Máy bay nhân mà ta cố gắng và cố gắng : Đó là phương châm Lính Mũ Đõ .

Last edited by a moderator:

htphuong87

Thành viên tích cực

Tuy bác không phải nhà văn, nhưng những gì bác viết thật từ tâm trạng của bác, cháu đọc nghe sao thấm thía trong lòng và mong bản thân sẽ cố gắng được như bác ngày ấy. Chúc bác luôn vui và cháu rất cảm phục những nổ lực của bác ngày ấy.

Last edited by a moderator:

tamchi

Cộng tác viên
Tạ ơn

Cuối cùng rồi mình cũng từ chối công việc ở công ty mới với những quyền lợi cao để ở lại với công ty mà mình đã gắn bó hơn mười năm qua. Vice president và những người manager tốt quá. Tuần này họ đang nghỉ phép mà vẫn phải làm việc với nhau qua email để giữ mình lại với số lương và tiền thưởng (sign-on bonus) bằng với công ty mới kia đề nghị. Thôi thì từ bỏ những quyền lợi tốt hơn để còn có thời gian chăm lo cho gia đình nữa. Nếu mình tham lam, chắc đã thương lượng với hai công ty để tìm được con số và những quyền lợi cao nhất.

Mấy anh chị mình mới từ Việt Nam sang nên còn mới lạ với cách thay đổi việc làm ở nước Mỹ này. Trước khi đi xin việc ở công ty khác, mình có cho sếp mình biết và nhờ những người sếp cũ làm người reference (để phòng nhân sự ở công ty mới liên lạc và xác nhận về mình.) Một ngày sau khi phỏng vấn, mình nhận được email rất hứa hẹn thông báo rằng họ muốn mình gia nhập vào công ty của họ. Mình cũng có kể với sếp để tính đến chuyện bàn giao công việc hiện tại cho người khác.

Thứ Năm tuần rồi mình nhận được điện thoại chấp nhận từ công ty mới với mức lương khá hơn, tiền thưởng nếu nhận việc và một số quyền lợi như: Bảo hiểm sức khỏe miễn phí cho cả gia đình. Một năm được nghỉ phép 4 tuần, 5 ngày nghỉ cho việc nhà (personal days), 12 ngày bệnh, 10 ngày lễ. Ngoài ra mỗi tháng họ còn cho tiền trả internet ở nhà, đi gym, và tiền lệ phí cho những xa lộ phải trả tiền. Ăn sáng, trưa tại công ty thì được giảm nửa giá. Thêm vào đó họ còn trả tiền học 100% nếu muốn học tiếp, cho tiền về hưu (10% lương), 401k (match 6% lương), và stock option (5% lương) cộng thêm tiền thưởng mỗi năm từ 0%-20% tùy theo khả năng và công ty có làm ăn được hay không.

Quyết định từ chối công việc mới đúng hay sai, mình không rõ nhưng chỉ biết tinh thần thanh thản vô cùng vì biết sắp tới đây mình sẽ đi làm về đúng giờ và có thời gian ở nhà để kèm 2 đứa con trong việc học. Ở lại công ty, mình biết rõ ai thích, ai ghét mình. Công việc mới sẽ do tự mình điều chỉnh và sắp đặt. Mình vẫn được cùng vợ đưa con đến trường và chung xe đến chỗ làm. Thời gian sẽ trôi qua thật nhanh, mình không muốn sau này sẽ hối tiếc vì đã có quá ít thời gian cho gia đình.

Mùa lễ Tạ Ơn, xin cám ơn Bổ, Mẹ đã sinh ra và nuôi dưỡng mình nên người. Xin cám ơn Chú, Thím đã tạo điều kiện cho đại gia đình mình đến Mỹ. Cám ơn người anh trai đã lo lắng cho mình thời gian đầu mới sang Mỹ cũng như tất cả những thành viên trong gia đình đã luôn quan tâm, yêu thương, đùm bọc lẫn nhau. Lời cám ơn và lòng tri ân sâu sắc nhất sẽ dành cho vợ mình, người đã luôn chăm sóc gia đình và quan tâm đến tất cả mọi người bên gia đình chồng, điều thật hiếm hoi ở xã hội này. Cảm ơn đời, cảm ơn người.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

------------------------------------------------------

Chỉnh sửa cuối:

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

vì nghe nói F4chodaico có BA hay BS gì đó
Bác ơi, có BA/BS ở Mỹ là chuyện bình thường mà bác. Bác đừng nghe ai nói làm gì, chính cháu nói đó. Bằng này ở Mỹ giống như bằng PTTH thôi vì ai cũng dễ dàng có được. Có PHD mới là ngon. Có BA/BS như cháu cũng chẳng làm được gì nhưng nhờ hồi xưa cháu đã lập trình nhiều về JavaOne/Oracle và PHP/MySQL cho trường đại học của cháu nên cháu xin việc ở Silicon này dễ dàng đó thôi, còn bằng cấp thì mình làm sao bằng tụi Mỹ ở đây bác. Mình là dân định cư, lúc nào cũng thua tụi Mỹ sinh ra ở đây 1 cái đầu mà.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Thật ra chị F4ChoDaiCo này ra sao ta?Lúc trước viết nghe ra như 1 thanh niên trẻ mới qua Mỹ làm việc lương tối thiểu,sau này viết đóng thuế 1260 $,check lương 2 tuần như vậy xỉu xỉu cũng trên 4000$?Không biết thiệt đó!
bạn Mifa ơi, chắc bạn nhầm ai rồi. Mình đâu có nói mình mới qua Mỹ bao giờ đâu. Đúng là lúc mới qua Mỹ thì ai cũng đi làm việc lương tối thiểu nhưng mà mình đã có bằng cấp thì tội gì mà không nhảy? Mình là cựu chiến binh ở Silicon Valley này mà. Mình sống ở Mỹ nên mới biết mức lương tối thiểu đó thôi, còn chuyện bạn "Không biết thiệt đó!" đó là chuyện của bạn, why do I care? This forums are for sharing experience, not for arguing, I believe so. if you don't like it or don't believe it or it's not credible to you, too bad! Nobody cares! Go find information somewhere else! And guess what, you better save your time to focus on your wealth and improve your knowledge in order to earn the same salary as I do. Do NOT sit there wasting your time analyzing my paycheck and being jealous with me, ok??? Good luck!
Bạn để dành thời gian lo cho bản thân bạn đi, nếu bạn cứ ngồi đó mà nói về cái paycheck của mình thì bạn chẳng bao giờ tiến thân nổi đâu nha bạn, advice for you!
Có nhiều người kỳ ghê, cứ thấy người khác lãnh lương cao hơn mình là ghanh tị, nói móc, nói sỏ, nói siêng... Sao bạn không ngon học cho bằng người ta để làm bằng lương của người ta đi mà cứ ngồi đó nói "tin" với "không tin", kỳ quái thật!

Chỉnh sửa cuối:

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Sao bác có tính hay chế diễu người khác thế? Bác lớn tuổi mà nói chuyện không tôn trọng người khác thì làm sao người khác tôn trọng bác? Pay some respect to other people even you don't know them!!! Có lẽ là bác ghanh tỵ ư chỉ vì bác không bằng người ta? You're such a waste of air! Những người như bác ăn rồi không lo tương lai & career của mình mà chỉ biết đi chỉ trích người khác thôi, bác sẽ không bao giờ successful bằng người ta được đâu bác nhé! Miệng thì bác nói diễu craigslist mà bác suốt ngày cứ lên craigslist kiếm việc & kiếm đồ free, sao bác không tự being ashamed và bullying chính mình đi? Bác mới đúng là người không thật thà. Miệng nói mà tay không làm!

Tin hay không tin thì tuỳ bác, who cares??? tui chưa bao giờ gặp bác hay biết bác, bác có ở trong nhà tui đâu mà bác biết??? bác nên shut up!!! And also you don't have to be friend with a liar, it's your choice. Sao mà bác thích moi móc người khác quá thế. tui nói "em trai" tức là có thể là em trai cousin, có thể là em trai chồng, em trai chị dâu... thì có vấn đề gì ảnh hưởng đến bác khg chứ??? Còn cha mẹ tui đang ở trại dưỡng lão chứ tui có nói tui ở với cha mẹ đâu, tui chỉ nói là tui đi định cư với cha mẹ tui thôi. Còn chị dâu tui là người Mỹ trắng được sinh ra ở Mỹ, chẳng có chút dòng máu nào VN cả, sao bác là đàn ông mà bác soi mói nhiều chuyện quá!

Nếu bác thấy tui nói sạo thì thôi, đừng có làm quen, nghe lỗ tai này bỏ qua lỗ tai kia chứ dig up lên làm gì cho tốn thời gian của mấy readers trên forums này. Còn chuyện mua xe cộ và máy móc này nọ hay cho máy móc đồ đạc free trên craigslist là chuyện thường ngày ở huyện thôi, có gì mới đâu mà cũng khui ra, thiệt là quá "rảnh" đó bác! Bây giờ tui có máy mới tui đem cho free máy giặt máy sấy đã used thì có gì là lạ đâu mà bác cũng moi lên. Bác không xin được bộ laundry đó bác tức hả??? Và bác cũng không successful bằng tôi bác tức à?

Bác nhờ tui giới thiệu cho bác việc làm nào lương $45/hr thôi hả? Sao bèo thế bác? Bác apply thử job này làm Web Developer thử xem sao, chỗ Bay Area của tui ở đó. Các ngành nghề khác tui không biết, tui chỉ biết ngành này của tui thôi, chỉ cho bác đó.
http://sfbay.craigslist.org/pen/eng/2721856048.html
Lương là $150K + options, mỗi tháng bèo lắm thì bác cũng lãnh được $12,500. Bác chỉ cần làm 5 năm rồi dư sức về hưu luôn.
Hay là position này cũng được $100K nè, làm Sales Engineer giỏm giỏm thôi http://sfbay.craigslist.org/sfc/eng/2721107644.html
Nói có sách mách có chứng rõ ràng nha, không chỉ bậy đâu.

I can't waste my freak'g time arguing with you guys. It's not worth it.

Chỉnh sửa cuối:

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Wow,chị F4ChoDaiCo lẹ tay thiệt!
Tôi không cố ý tìm hiểu hay nghi ngờ và cũng không ganh tỵ với chị.Tính chia sẻ mà bị đánh choáng váng luôn!Xong chạy đi tìm thì những Topic tính đem ra làm bằng chứng thì chị đã xoá sạch,thế là"Nói không có sách,mách không có chứng"rồi!
Tôi đã về hưu,hơi non 1 chút nhưng tiền hưu cũng đủ xài,vả lại nhu cầu không nhiều nên chắc cũng không muốn ganh tỵ với ai,mỗi người mỗi hoàn cảnh mà.
Thôi đành rút vào cái vỏ và ngồi coi!

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Wow,chị F4ChoDaiCo lẹ tay thiệt!
Đúng ngay chóc, dân IT mà bác, tuổi trẻ thời nay đó bác, tụi nó ngồi computer 24/24 mới "lẹ tay" như vậy đó. Giọng của bác giống như là tui đây nói sạo, nổ. Xin thưa với bác 4k hay 8k chẳng đủ là bao, nói ra thì ai cũng nói mình nổ. nào là tax, inflation, mortgage, property tax, car & health insurance, utilities, garden man, swimming pool cleaner, floor remodeling, bathroom remodeling... bay hết là cái chắc. Xài là fải xài, nhịn đâu có được. Ai đã có property thì mới biết. Ừ mà thôi, nói nhiều làm gì, bác có đóng thuế cho mình đâu mà nói. "I've paid my own tax". Ai thấy mình lãnh wá nhiều tiền cũng trợn trạo mắt lên làm như mình lãnh cái bánh xe lửa khg bằng vậy, thấy ghê!!!
Còn bác nói là mình "nói nghe giống như thanh niên mới qua Mỹ", xin đính chính là F4ChoDaiCo chưa bao giờ nói điều đó, qua Mỹ gần 20 năm mà mới gì nữa? Có thể là bác hiểu lầm qua cách nói chuyện của tui thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tamchi

Cộng tác viên

nào là tax, inflation, mortgage, property tax, car & health insurance, utilities, garden man, swimming pool cleaner, floor remodeling, bathroom remodeling... bay hết là cái chắc. Xài là fải xài, nhịn đâu có được. Ai đã có property thì mới biết.
Đồng ý với F4ChoDaiCo. Lớn thuyền thì lớn sóng. Sống làm sao mà mình được an vui và không làm hại đến người khác là tốt rồi.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Hôm qua rãnh đôi chút, mới vào craigslist đăng bản tìm nhận người có tay nghề huấn luyện làm đại pháo với mức lương tối thiểu 200K/1 năm, xem thử có chú nhạn là đà nào gởi resume cho tôi xem cho vui không?
Nếu không thì tôi sẽ chỉnh lại làm leader cho đại đội pháo binh lương tối thiểu 150K/1 năm......:24::24::24:
Chính bác mới là người nổ rõ ràng đấy! bác có đủ tiền trả cho người ta chừng đó đâu mà post job nổ to thế? Tui e rằng bác cũng "cheap" mà, đâu có trả fee cho craigslist đâu mà post hiring của bác được (it's not free in jobs section). Bác nên post bài này qua nhà máy pháo thì đúng hơn! Chẳng thực tế chút nào. Come back to reality đi bác! Đừng ngồi đó mà nói móc nói mỉa nữa, it's not worth your time.

Trieutong

Thành viên tích cực

Các Bác ơi , làm ơn mỗi người nhẹ nhẹ một tí heng .
Topic này đâu còn là chia sẻ vui buồn nửa đâu ta .
Xin đừng giận khi tui post thế này nhe :1:

Hôm qua rãnh đôi chút, mới vào craigslist đăng bản tìm nhận người có tay nghề huấn luyện làm đại pháo với mức lương tối thiểu 200K/1 năm, xem thử có chú nhạn là đà nào gởi resume cho tôi xem cho vui không?
Nếu không thì tôi sẽ chỉnh lại làm leader cho đại đội pháo binh lương tối thiểu 150K/1 năm......:24::24::24:
Có đây nè laoquau ,tìm đâu xa ,ngày xưa tôi lính Pháo Binh nè , mà lại là lính Pháo Binh Dù , chứ kg phải loại banh càng đâu nhe , nghề nghiệp mình như vậy ( còn giấy tờ chứng minh hẳn hoi nhé ,có cái MỘC đỏ chóe đàng hoàng ) tui là dân mít đặc nên kg biết gì rành rẻ mấy vụ cu pắt tờ gì đó ,hả nói là có chứng minh bằng hiện vật .Vậy mà bây giờ bị thất nghiệpl001l001l001l001 ,
laoquau tuyển người như thế nào , điều kiện ra sao ?? Tôi cần cơm ngày hai buổi . lúc nào người uể oãi cho xức dầu xanh là đc rồi , thi thoảng cho đi ngũ lô cốt là chịu lắm , khỏi lảnh lương nên laoquau khỏi bận tâm .
Nói gì thì nói , topic này là để chia sẻ tâm trạng vui buồn , cũa những người VN xa xứ ,mình biết gì thì nên post lên để những người sắp ra đi biết mà chuẩn bị cho cuộc sống sau này , các bạn ơi gay gắt nhau làm gì . Tranh luận trên diển đàn thì có ai là thua ai , quan trọng là cách nghĩ và cách sống cũa mình mà thôi .

quaidan

Cựu Ban điều hành

hehe, lâu lâu mình đổi e cái, một chút music cho đỡ căng nghen các bác :10:

[YOUTUBE]pApgZ1iN5bk&feature[/YOUTUBE]