KINH NGHIỆM BẢN THÂN Kinh nghiệm khám sức khỏe và chích ngừa

Status
Không mở trả lời sau này.

DucTran

Thành viên mới
Ðề: Kinh nghiệm khám sức khỏe và chích ngừa

chào ađuctran cho e hỏi,gđình e bị dính thử đàm vao ngày 25,26,27/9 .mình tính bắt đầu ngày 28 hay 25 vậy a?
Thử đàm 25/26/27 thì tính từ 25 đếm đủ 63 ngày nếu trúng ngày thứ ba hằng tuần trả lời KQ cuối cùng tốt. Nếu không trúng thứ ba thì chờ đến thứ ba tuần sau thường là vậy. Còn nhận phone sớm hơn khoảng tuần thứ 2 - 7 thì chuẩn bị tinh thần vào BV CR "ăn chơi nhảy múa " 6tháng ... xa gia đình ... xa cái giường quen thuộc .
Tỉ lệ Dương Tính 5% thôi nên cứ thoải mái đi.
Thân,

bien09

Thành viên mới

Chào anh chị.
Em tham gia diễn đàn thấy có rất nhiều anh chị bị thử đàm, e rất hiểu cảm giác đó như thế nào vì e cũng "xém" trải qua giống anh chị. E xin chia sẻ kinh nghiệm KSK ở chợ Rẫy và chích ngừa của e. Hy vọng giúp ích cho các Anh Chị và các bạn đi sau đừng giống e vừa mất thời gian lại còn tốn tiền (phí chụp CT: 800k).
Trước khi đi KSK e có vào diễn đàn đọc các bài hướng dẫn cách đi KSK và chích ngừa, e note lại rất kỹ càng và công việc e làm cũng toàn ngội máy lạnh, cũng vậy e nghĩ kết quả KSK sẽ ok thôi, chẳng lo lắng gì nhưng cuối cùng kết quả khám sức khoẻ khác hoàn toàn so với e nghĩ. Sau đợt KSK và CN e tự rút ra kinh nghiệm sau:
1) Anh chị nên gọi điện đăng ký trước, nhờ hướng dẫn của anh chị trên diễn đàn nên e được số thứ tự 2 mà tại vướng cái phim phổi nên e khám sức khỏe 4 ngày mới xong.
2) KSK: Khi chụp X-quang, bác sĩ chụp chỉnh tư thế đứng cho e và dặn e là hít sâu, nín thở, thở ra rồi bác sĩ đóng cửa lại (e cũng làm theo như vậy với lại e cũng có tham khảo trên diễn đàn rồi). Sau đó, e ngồi chờ và được chị bác sĩ yêu cầu chụp lần 2....ac ac...chụp lần 2 xong chị bác sĩ nói cho 1 câu: Bé hình như phổi e có vấn đề...hixhix...làm e lo lắng gì đâu). Sau đó e được "vinh dự" cho đi chụp CT (e dùng từ vinh dự chứ nếu không thì đã bị cho đi thử đàm rồi, lúc đó còn khổ hơn). E bị anh bác sĩ chụp 2 lần luôn (chắc giảm mấy năm tuổi thọ quá) và cuối cùng hahaha kết quả phổi hông sao hết. Sau khi chụp CT e mới rút ra 1 kinh nghiệm: khi các anh chị chụp X-Quang thì tốt nhất là canh anh bác sĩ quay lưng bước đi 3-4 bước thì mình mới bắt đầu hít sâu và nín thở cho đến khi anh đó mở cửa hô xong thì mới được thở ra thì phim phổi mới trong được (còn e bác sĩ vừa mới chỉnh xong e đã vội hít sâu, cũng vậy e không nhịn thở được lâu, nên khi anh đó chưa chụp e đã thở ra rồi). Khi e chụp CT thì có giọng của 1 người hô cho mình theo từng bước hít sâu, nín thở....nhịn thở khoảng 15giây rồi họ sẽ hô thở ra.
E thấy thường thì chụp phim phổi 2 lần nếu phim mờ sẽ bị cho đi khạt đàm, chứ không cho đi chụp CT. E nói nhỏ nè, nếu anh chị nào lỡ bị giống như e thì thử gọi rồi nói nhỏ xin chị bác sĩ cho đi chụp CT nha (nhớ làm bộ mặt đau khổ giống e nhé). E nghĩ các chị thì sẽ xin dễ dàng hơn, còn các anh chắc họ hay nghi là hút thuốc nên có lẽ khó xin.
3) Chích ngừa: Sáng nay e đi chích thì chiều hôm qua e đã qua đó lấy số thứ tự rồi nên sáng e đựợc số thứ tự 4. Ah hổng phải là đi chích ngừa sẽ không lấy máu đâu nhé, e bị lấy máu nè tại e khai là e đã chích ngừa siêu gan B nhưng không nhớ khi nào. Nếu ai bị lấy máu thì phải đợi khoảng 1 tiếng mới có kết quả rồi mình mới được vào chích. E làm từ lúc 7h đến 10h mới xong.
Các anh chị chỉ là nên đi chích ngừa trước rồi mới đi KSK để tiết kiệm thời gian mà sao khi e gọi điện thoại đăng ký KSK thì chị bác sĩ dặn là phải KSK xong rồi mới được đi chích ngừa. Hình như, ai mà không đăng ký KSK qua điện thoại thì họ có thể đi chích ngừa trước nhưng khi họ qua KSK thì họ phải đợi lâu vì bác sĩ sẽ ưu tiên giải quyết cho những hồ sơ có đăng ký trước.

hongdiem

Thành viên tích cực

Thử đàm 25/26/27 thì tính từ 25 đếm đủ 63 ngày nếu trúng ngày thứ ba hằng tuần trả lời KQ cuối cùng tốt. Nếu không trúng thứ ba thì chờ đến thứ ba tuần sau thường là vậy. Còn nhận phone sớm hơn khoảng tuần thứ 2 - 7 thì chuẩn bị tinh thần vào BV CR "ăn chơi nhảy múa " 6tháng ... xa gia đình ... xa cái giường quen thuộc .
Tỉ lệ Dương Tính 5% thôi nên cứ thoải mái đi.
Thân,
cám ơn aduc tran ,vậy e tính hôm nay cũng được 45 ngày rồi a thấy an toàn chưa a?e thấy a nói qua tuần thứ 7 lận sao?

TD-Dung

Thành viên tích cực

Chào ACE trong diễn đàn , hnay mình đã đi khám sức khỏe , mình chích ngừa với ksk rất nhanh , mình khám ở IOM và cũng may mắn được bsi Nữ khám nên cũng đỡ ngại hihihi...

cám ơn aduc tran ,vậy e tính hôm nay cũng được 45 ngày rồi a thấy an toàn chưa a?e thấy a nói qua tuần thứ 7 lận sao?
Đừng đếm ngày thấy dài lê thê , ngày nào CR kg gọi là tốt thêm , bạn phải hết tuần thứ 8 thì mới chắc ăn , đừng nhớ tới nó , thì nó sẻ không nhớ đến tới mình . Chúc may mắn

lolangqua

Thành viên tích cực

chào ace cho mình hỏi 1 việc này mong ace trên diển đàn giúp mình , xin cảm ơn. mình đã chích ngừa lần 2 rôi , đúng ra mình chích lần 3 vaò tháng 3 năm này , nhung do mình pv nhận giấy xanh chờ đợi đến này mình cũng chưa đi chích vậy sau này mình dc goi đi mình có bị chích lại từ đầu ko xin aceđiển đàn biết chia sẽ mình với cảm ơn nhiều

hongdiem

Thành viên tích cực

Đừng đếm ngày thấy dài lê thê , ngày nào CR kg gọi là tốt thêm , bạn phải hết tuần thứ 8 thì mới chắc ăn , đừng nhớ tới nó , thì nó sẻ không nhớ đến tới mình . Chúc may mắn
Cám ơn a .củng mong cho nó mau qua tuần chứ lo lắng đau tim quá.chuc a nhiều sức khỏe.

kim_dang_2703

Thành viên mới

Bắt buộc trước khi rời khỏi Vietnam phải chích ngừa sao mọi người? Em có đứa bạn ba nó bảo lãnh mà nó nói khi nó sang US mới chích ngừa. Vậy là có chích ngừa ở đây ko ah? Còn 1 năm nua mới đến ngày giai quyet Priority Date cua em ma em muốn chích ngừa trước viêm gan HBV ở viện Pasteur. Vậy lúc chích ngừa và khám sức khỏe em có phải chich lại HBV ko ah? Thanks mọi người! :D

vuthangsi

Ban điều hành

Bắt buộc trước khi rời khỏi Vietnam phải chích ngừa sao mọi người? Em có đứa bạn ba nó bảo lãnh mà nó nói khi nó sang US mới chích ngừa. Vậy là có chích ngừa ở đây ko ah? Còn 1 năm nua mới đến ngày giai quyet Priority Date cua em ma em muốn chích ngừa trước viêm gan HBV ở viện Pasteur. Vậy lúc chích ngừa và khám sức khỏe em có phải chich lại HBV ko ah? Thanks mọi người! :D
Phiếu chích ngừa là một trong những loại giấy tờ được yêu cầu phải có khi đi phỏng vấn .
Không có phiếu chích ngừa ,LSQ sẽ không cấp visa cho bạn .
http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/kiem/tra/suc/khoe.html
Bạn tham khảo thêm ở đây về viêm gan siêu vi B.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...an-siêu-vi-B-man-tính-có-được-xuất-cảnh-không
Bạn nên tham khảo các thủ tục di trú định cư tại diển đàn ,để biết và chuẩn bị cho hồ sơ gia đình mình .
chào bạn.

DucTran

Thành viên mới

Một chút kinh nghiệm khi đến Mỹ về Sức khỏe bị Thử Đàm tại phòng khám XNC VN.

Khi đáp xuống sân bay tại Mỹ, chúng ta làm thủ tục nhập cư và kiểm tra hồ sơ sức khỏe. Nếu ai bị "thử đàm" tại VN thì khoảng vài tuần sau chúng ta sẽ nhận phone yêu cầu trình diện tại Y tế nơi ở (Department of Health and Human Services) theo cuộc hẹn.
Khi đến thì họ sẽ kiểm tra hồ sơ SK và tên tuổi, rồi yêu cầu mình đi Chụp Phim Phổi và "Khạc" vào 3 lọ (No charge). Trao giấy hẹn 2 tháng sau đến để chụp Phim Phổi lần 2 và chờ khoảng 30' sau sẽ thông báo Kết Quả kiểm tra trong thời gian 2 tháng qua.
Nếu không có gì (âm tính) thì họ Thông Báo là ĐÓNG HỒ SƠ SK ... ra về .
Nếu bị bệnh phổi thì ... phải điều trị ... (Tôi chưa có kinh nghiệm nầy).

Riêng về chích ngừa lần 3 ... chưa thấy ai nói năng chi nên cứ làm ngơ !!!
Thân,

cafeg7

Thành viên tích cực

Tin vui gửi đến cả nhà XNC.

Hôm nay, đúng 1 tháng 1 ngày sau ngày lấy mẫu đàm đầu tiên. BV Chợ Rẫy đã gọi điện cho em báo kết quả thử đàm tốt và em vừa lấy film phổi từ BV trở về nè. Thật là hạnh phúc. Trên giấy hẹn mà BV cấp cho em bảo là ngày 17/12/2012 này Hồ sơ SK của em sẽ được chuyển qua LSQ. Rồi đợi 10 - 15 ngày sẽ có thông báo mời em đến bổ túc. Nhưng em nghe một số người mách nước là ko cần phải đợi lâu quá như vậy, chừng 2-3 ngày sau 17 tây đó là em tự động lên LSQ luôn cho nhanh. Nay em hỏi cả nhà XNC rằng ko biết thông tin đó có chính xác ko ạ? Mong được phản hồi sớm từ các Cô Bác Anh Chị. Em xin cảm ơn thật nhiều!

cafeg7

Thành viên tích cực

Oh em xin lỗi, vui quá nên gõ nhầm, thời gian là 2 tháng 1 ngày nhé cả nhà ^^

DucTran

Thành viên mới

Tin vui gửi đến cả nhà XNC.

Hôm nay, đúng 1 tháng 1 ngày sau ngày lấy mẫu đàm đầu tiên. BV Chợ Rẫy đã gọi điện cho em báo kết quả thử đàm tốt và em vừa lấy film phổi từ BV trở về nè. Thật là hạnh phúc. Trên giấy hẹn mà BV cấp cho em bảo là ngày 17/12/2012 này Hồ sơ SK của em sẽ được chuyển qua LSQ. Rồi đợi 10 - 15 ngày sẽ có thông báo mời em đến bổ túc. Nhưng em nghe một số người mách nước là ko cần phải đợi lâu quá như vậy, chừng 2-3 ngày sau 17 tây đó là em tự động lên LSQ luôn cho nhanh. Nay em hỏi cả nhà XNC rằng ko biết thông tin đó có chính xác ko ạ? Mong được phản hồi sớm từ các Cô Bác Anh Chị. Em xin cảm ơn thật nhiều!
Chúc mừng Tai Qua Nạn Khỏi nhé cafeg7. Không có thư mời bổ túc đâu mà chờ ... sau ngày hồ sơ SK đến LSQ thì 3 ngày sau mình tự động đi bổ túc vào đầu giờ chiều (trừ ngày lễ, t 7, CN và cả chiều thứ tư). Nếu ở xa thì khi đi bổ túc vào BV lấy SK chứ đừng vào lấy SK trước rồi nằm chờ hồ sơ về LSQ + 3 ngày nữa thì mệt mỏi và tốn kém.
Vậy nhé.

cafeg7

Thành viên tích cực

Chúc mừng Tai Qua Nạn Khỏi nhé cafeg7. Không có thư mời bổ túc đâu mà chờ ... sau ngày hồ sơ SK đến LSQ thì 3 ngày sau mình tự động đi bổ túc vào đầu giờ chiều (trừ ngày lễ, t 7, CN và cả chiều thứ tư). Nếu ở xa thì khi đi bổ túc vào BV lấy SK chứ đừng vào lấy SK trước rồi nằm chờ hồ sơ về LSQ + 3 ngày nữa thì mệt mỏi và tốn kém.
Vậy nhé.
Dạ con cảm ơn bác Duc Tran. Thứ 2, 17/12 này hồ sơ của con sẽ đc chuyển qua Lãnh sự, vậy con sẽ lên vào ngày thứ 5 (20/12). Bác vui lòng cho con hỏi là con có thể photocopy dư ra mấy tờ giấy xanh được ko? phòng trường hợp có gì trục trặc, họ thu giấy và đuổi con về, lần sau con lên ko có giấy tờ gì để vào cổng. Con đợi tin sớm từ Bác. Con cảm ơn Bác.

DucTran

Thành viên mới

Dạ con cảm ơn bác Duc Tran. Thứ 2, 17/12 này hồ sơ của con sẽ đc chuyển qua Lãnh sự, vậy con sẽ lên vào ngày thứ 5 (20/12). Bác vui lòng cho con hỏi là con có thể photocopy dư ra mấy tờ giấy xanh được ko? phòng trường hợp có gì trục trặc, họ thu giấy và đuổi con về, lần sau con lên ko có giấy tờ gì để vào cổng. Con đợi tin sớm từ Bác. Con cảm ơn Bác.
Thích thì Photo làm kỷ niệm !!! hoặc để có bằng chứng về sau ... lo xa nhỉ.
Khi vào bổ túc nhớ mang theo hồ sơ SK cả nhà theo đôi khi họ hỏi để xác nhận đó.
Bổ túc nhanh gọn không có gì mà phải lo lắng.
Thân,

cafeg7

Thành viên tích cực

Dạ con cảm ơn Bác. Tại con muốn mọi thứ chu toàn cho mình khỏi lo âu thôi, hihi. Con cảm ơn Bác rất nhiều.

chuong990

Thành viên mới

Chương ksk hôm sáng qua, chiều nay đi lấy kq thì họ nói: chưa có kết quả xét nghiệm, về nhà khi nào có kq sẽ điện thoại Chương lên ( vì Chương có 1 cái hình xâm nên phải lấy máu 1 lần nữa để làm xét nghiệm ), quá trình khám tổng quát không nghe bác sĩ nói gì đến việc phổi có vấn đề nhưng vì chưa có kết quả nên làm mình rất lo. Trong qua trình ksk nếu phổi có vấn đề là họ bắt mình thử đàm liền hay là đợi đến ngày lấy kết quả họ mới thông báo cho biết ?
Anh chị có thể giải đáp thắc mắc trên giúp Chương được không ?
cám ơn !

Ballove

Thành viên mới

Chao ban Chuong .Neu phoi co van de bi thu dam thi bv se cho ban thu dam hsau lien ha , co le ban chi bi truc trac ti gi do nen phai doi vai ngay chu ko lien quan toi phoi dau ban dung lo nha . Ban quan tri cho phep e post ko dau de tra loi ban Chuong chut nha vi e online bang dt khi nao online bang computer e se Chinh lai co dau mong Bqt thong cam

cafeg7

Thành viên tích cực

Chào cả nhà, cả nhà có khỏe không?

Em đã sang Mỹ hồi cuối năm 2012. Chuyện thử đàm thì cả nhà cứ an tâm nghe theo lời bv nha, vì họ làm ăn cũng khá là uy tín. Hồi em thử là đúng 8 tuần có kết quả (em khám tại chợ rẫy), ở IOM thì 9 tuần. Cả nhà nếu có thắc mắc nào thì xin add yahoo em tại địa chỉ noey1202@yahoo.com, em có xài yahoo messenger nữa. Em biết được gì thì sẽ chia sẻ cho mọi người. :)

Status
Không mở trả lời sau này.