[Hồ sơ F4] Những hồ sơ diện F4 Completed & có thư mời PV

Status
Không mở trả lời sau này.

Lily

Cựu Ban điều hành
Ðề: tư vấn F1, F4

Kính gởi ACE on XNC.
Tôi tên Nguyễn Hoàng Thuận, Sinh năm: 1975.
Tôi cùng vợ, và 2 con 4 tuổi, 8 tuổi đã có hồ sơ bảo lãnh diện F4 (anh ruột tôi bảo lãnh) năm 2007. và đã có số WAC, HCM.
Tháng 9/2010, tôi và vợ đã ly dị nhau. Hai con tôi được quyền nuôi dưỡng của vợ và tôi cấp dưỡng.
Hiện tại Ba Mẹ tôi đang ở Mỹ và đang chuẩn bị thi quốc tịch Mỹ.
Nay tôi xin được tư vấn về một trường hợp sau:

1. Hồ sơ diện F4 của tôi khi nộp bổ sung giấy quyết định ly dị, có chuyển sang diện khác nhanh hơn hay không?

2. Nếu bây giờ Ba Mẹ nộp đơn bảo lãnh cho tôi và 2 con tôi đi cùng có thuộc diện F1 không?

3. Hai con tôi nếu muốn theo Cha có phụ thuộc vào quyền nuôi dưỡng của mẹ trong thời điểm hiện tại đến lúc có giấy PV hay không? Làm sao để 2 con tôi được đi cùng với tôi (Vợ tôi thỏa thuận với tôi là đồng ý cho 2 con đi theo Cha khi nào có giấy PV).

4. Giữa 2 trường hợp anh ruột đã bảo lãnh vào năm 2007 và Cha Mẹ bảo lãnh trong năm nay thì trường hợp nào có thời gian chờ ngắn nhất?

Rất mong Quý ACE on NCV giải đáp, chân thành cảm ơn.
Nguyễn Hoàng Thuận
email: thuanus@gmail.com
Chào thuandoqua,

1. F4 không chuyển sang diện khác dù bạn có quyết định ly dị, chỉ có F3 khi ly dị mới chuyển sang F1 thôi ạ.

2. Bây giờ ba hay mẹ bạn nộp đơn xin bảo lãnh cho bạn và con bạn thì hồ sơ này thuộc F1.

3. Người mẹ của hai cháu làm giấy chấp thuận cho hai con theo cha đi định cư tại Mỹ thì hai cháu được đi cùng bạn hợp lệ, không phụ thuộc vào việc ai đang nuôi con. Tuy nhiên, bạn nên có thời gian tiếp xúc với hai cháu nhiều hơn, có hình ảnh ghi lại sinh hoạt của bạn với các con theo tiến trình thời gian từ giờ cho đến khi có thư phỏng vấn, tôi nghỉ điều này sẽ giúp bạn rất nhiều để nhận được visa cho cả ba cha con.

4. Thường thì thời gian chờ cho F4 là khoảng 9-10 năm, F1 khoảng 4-5 năm. Bạn nên nhờ ba mẹ của bạn nộp đơn bảo lãnh diện F1. Một người có thể có 2 hồ sơ bảo lãnh, hồ sơ nào đến lượt trước thì sẽ đi theo hồ sơ đó.

Chúc vui. Thân ái.

thuandoqua

Thành viên mới
thank chị Lily rất nhiều, 1 câu nữa nha chị?

Ba Mẹ sẽ thi quốc tịch trong năm. Khả năng 1 năm nữa mới có Quốc tịch.
Nhưng tôi muốn Ba Mẹ nộp đơn luôn trước khi thi quốc tịch, điều này có giúp làm nhanh tiến trình chờ đợi hay không?
Hay đợi thi Quốc tịch xong rồi nộp đơn.
Giải pháp nào tốt nhất! Xin Lily cho một lời khuyên. Cảm ơn.

Lily

Cựu Ban điều hành
Ðề: thank chị Lily rất nhiều, 1 câu nữa nha chị?

Ba Mẹ sẽ thi quốc tịch trong năm. Khả năng 1 năm nữa mới có Quốc tịch.
Nhưng tôi muốn Ba Mẹ nộp đơn luôn trước khi thi quốc tịch, điều này có giúp làm nhanh tiến trình chờ đợi hay không?
Hay đợi thi Quốc tịch xong rồi nộp đơn.
Giải pháp nào tốt nhất! Xin Lily cho một lời khuyên. Cảm ơn.
Theo tôi biết, nếu ba/mẹ bạn nộp hồ sơ bảo lãnh bây giờ, vậy hồ sơ thuộc diện F2B, diện này hiện có thời gian chờ khoảng 5-6 năm (lâu hơn F1 khoảng 1 năm). Khi ba/mẹ bạn vào quốc tịch, sẽ nộp bản sao Giấy chứng nhận quốc tịch cho USCIS hoặc NVC (tùy theo lúc đó hồ sơ còn ở USCIS hay đã được chuyển qua NVC) và hồ sơ chuyển qua F1 nhưng ngày ưu tiên (PD) sẽ được tính từ lúc họ nhận bản sao Giấy CNQT của ba/mẹ bạn (chuyển từ F2B qua F1, hồ sơ không được giữ ngày PD của F2B).

Vài thông tin chia sẻ. Bạn hãy suy nghĩ và tính toán lại cụ thể về thời gian thi quốc tịch của ba/mẹ bạn, để có thể nói với hai bác nên nộp hồ sơ bảo lãnh bây giờ hay chờ lúc có quốc tịch nhé.

Chúc như ý. Thân ái.

birly_mf

Thành viên mới
Ðề: Những hồ sơ diện F4 Completed & có thư mời PV

case number của mình là: HCM2005672175. PD: 30/10/2000. cho mình hỏi là hồ sơ của mình đã được completed chưa vậy ạ? mình và gia đình đã chờ cà gần 3 tháng mà vẫn chưa thấy giấy mời phỏng vấn. xin hỏi là khi nào thì mới có ạ?

belong

Thành viên tích cực

case number của mình là: HCM2005672175. PD: 30/10/2000. cho mình hỏi là hồ sơ của mình đã được completed chưa vậy ạ? mình và gia đình đã chờ cà gần 3 tháng mà vẫn chưa thấy giấy mời phỏng vấn. xin hỏi là khi nào thì mới có ạ?
HCM2005672175
Hồ sơ completed ngày 17/9. Sau 6-8 tuần sẽ có thêm thông tin, bạn nên thường xuyên check mail để sớm nhận thông báo lịch phỏng vấn.
Sau ngày 17/11 nếu vẫn chưa có thông báo mới thì bạn nên nói với người bảo lãnh gọi phone gặp operator để hỏi thăm lịch phỏng vấn.
Xin chúc mừng bạn ,

birly_mf

Thành viên mới

xin cám ơn rất nhiều ạ! Nhưng xin cho e hỏi địa chỉ hoặc số điện thoại liên lạc của đại sứ quán Hoa Kỳ để hỏi về vấn đề giấy phỏng vấn của mình tại sao lại chưa đến trong trường hợp là vẫn chưa nhận được giấy PV ngày 17/11 này không ạ?

heaven

Cựu Ban điều hành

xin cám ơn rất nhiều ạ! Nhưng xin cho e hỏi địa chỉ hoặc số điện thoại liên lạc của đại sứ quán Hoa Kỳ để hỏi về vấn đề giấy phỏng vấn của mình tại sao lại chưa đến trong trường hợp là vẫn chưa nhận được giấy PV ngày 17/11 này không ạ?
bạn có thể gởi email cho NVC để hỏi lịch pv tại đây: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=66
xin chào

Last edited by a moderator:

andylam

Thành viên tích cực

mấy anh chị ơi, giúp dùm em với.
Hồ sơ nhà em HCM2000708051 complete hồi 30/8 sao tới nay vẫn chưa nhận được thư pv nữa???? Không biết có bị thất lạc hay có vấn đề gì không???!!! em lo wa'. Mong anh chị tư vấn giúp em với
em chân thành cảm ơn lắm lắm.
chúc diễn đàn ngày càng phát triển.^^

haihoidongy

Thành viên tích cực

Chúc mừng Chị đã nhận giấy PV. Chúc Chị và GĐ rinh giấy hồng nhẹ nhàng và nhanh chóng.
Giờ này Tramgv chắc đã đi định cư rồi. Chúc mừng, hồ sơ completed sau chưa được 2 tháng có thư mời phỏng vấn. như vậy là nhanh.
mình completed 27/10/2010. Hỏi anh chị em khoản bao lâu nữa là được mời khám sức khỏe?

birly_mf

Thành viên mới

bạn có thể gởi email cho NVC để hỏi lịch pv tại đây: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=66
xin chào
xin cho mình hỏi là hồ sơ gia đình mình đã completed vào ngày 17/9, sau khi đợi hơn 2 tháng nay vẫn không thấy thông tin gì! vậy bây giờ gia đình mình nên làm j? mình đã mail cho lãnh sự quán mỹ ở VN, và được trả lời là họ vẫn chưa nhận được hồ sơ của gia đình mình, còn khi gọi điện cho NVC thì họ nói là đã gửi hồ sơ của gia đình mình về VN. mình thật không biết làm sao hết. xin diễn đàn hãy vui lòng giúp đỡ!

haihoidongy

Thành viên tích cực

[QUOTE=haihoidongy;HCM 2009626057
mình completed 27/10/2010. Hỏi anh chị em GD F4 theo giỏi có ai completed HS cùng tháng 10/2010 với mình không vậy? Hiện tại ra sao rồi? có ai có thư mời PV chưa?

quochuy2107

Thành viên tích cực

haihoidongy;HCM 2009626057 mình completed 27/10/2010. Hỏi anh chị em GD F4 theo giỏi có ai completed HS cùng tháng 10/2010 với mình không vậy? Hiện tại ra sao rồi? có ai có thư mời PV chưa?[/QUOTE nói:
chào bạn? hs cua mình cũng diện F4 complete hồi 7/10. cũng đang đợi giấy PV đây. Hi vọng tháng 12 này NVC sẽ giải quyết những hs tháng 10. Thân!:100:

dinh2303

Thành viên mới

HS của tôi completed 9/9 đến giờ vẫn chưa có thông báo phỏng vấn
hi vọng mấy ngày đầu tháng này sẽ có tin vui

thanhle

Thành viên mới
Ðề: xin tư vấn

xin hỏi hồ sơ của mình đã được mở ngày 16/6/2009 và hiện nay đã đóng tiền visa ngày 14/6/2010 nhưng sao đến giờ thì vẫn chưa thấy thư mời fv vậy (đã gần 6 tháng .xin hoi admin là khi nào nhà mình mói có thư mời fv. thanks

andylam

Thành viên tích cực

hs nhà e complete 30.8 mà đến nay vẫn chưa nhận đc giấy pv nữa ko bik chờ đến bao giờ hix....hy vọng trong tháng 12 sẽ có tin zuj

thuanhuynh

Thành viên mới

Hs cua mình HCM2002635021 mình biết là đã complete ngày 7/10/2010. vậy mình đợi đến khi nào mới có giấy mời pv vậy?
neu hs cua ban complete dung nhu tren thi ban cho khoang 3 thang la se co thu moi PV ,ban nho check mail thuong xuyen nha vi bay gio nguoi ta thuong chi gui thu moi PV qua email thoi .
chuc ban mai man !

freeman2301

Thành viên mới

HCM2009549068 : xem giùm mình chừng nào có thư mời PV. Xin Cảm Ơn

rainie_2208

Thành viên tích cực

mong anh chi check gium ho so F4 HCM2005686003 cua nha em da duoc complete chua?em xin cam on anh chi rat nhieu!

perua_ngoc

Thành viên tích cực

xin chào mọi người gia đình em cũng có làm hồ sơ theo diện f4 nay đã hoàn thành,bên kia nhà em đã nhận được giấy fỏng vấn qua email ,em có đọc và tham gia 4room mình đựơc mấy tháng rồi nhưng em không hiểu lắm về việc nhận giấy fỏng vấn qua email và fải đăng kí thế nào để nhận được
em cám ơn
:9:

langvuon

khoai nướng

xin chào mọi người gia đình em cũng có làm hồ sơ theo diện f4 nay đã hoàn thành,bên kia nhà em đã nhận được giấy fỏng vấn qua email ,em có đọc và tham gia 4room mình đựơc mấy tháng rồi nhưng em không hiểu lắm về việc nhận giấy fỏng vấn qua email và fải đăng kí thế nào để nhận được
em cám ơn
:9:
Nếu người nhà bên đó đã nhận email có đính kèm giấy mời phỏng vấn, chỉ cần gửi đính kèm giấy mời đó về Việt Nam cũng bằng email. Sau đó in ra nhiều bản để đăng kí chích ngừa, khám sức khỏe và phỏng vấn, bạn có thể đăng kí khám sức khỏe qua điện thoại.

Status
Không mở trả lời sau này.