Than Thở & Thở Than!

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Than Thở & Thở Than!

Đúng là đi đâu , ở đâu , giai đoạn nào trong cuộc đời cũng đều khổ cả . Chẳng thoát nổi đâu . Lo cho con cái có bằng cử nhân xong chắc xin vô chùa tu luôn . Kiếm chùa nào chiều chiều ngồi dước gốc Bồ đề làm vài lon nghe tiếng kinh kệ là sung sướng cuộc đời nhất .
Hi bác DUY.
Vậy tới bửa nay bác đã vô chùa tu chưa ,hay là cứ ngày mùng 10 hằng tháng vác thùng ken ra ngồi ở số 4 lê duẩn .ngồi ở đây ngắm ông đi qua ,bà đi lại cũng thú vị lắm.:24:
ngồi dưới gốc bồ đề làm vài lon với đồ chay ,đậu hủ nước tương thì đâu có bắt mồi .còn uống ken với thịt chó ở trong chùa thì phật nào mà chứng cho bác .
Thôi bỏ cái ý định vô chùa tu nghe bác . tôi thấy bác lòng trần còn nặng lắm ,còn ham thích đủ thứ như bác THÀNH thi tu làm sao được .phải không bác DUY.

obamasmartest

Thành viên mới

Chào obama26019 , trong topic của bất kì thành viên nào mà ở đó họ có những thắc mắc cụ thể cần tư vấn , thì bạn hoặc tôi hoặc các anh chị khác nếu hiểu biết về vấn đề đó thì tư vấn giúp họ một cách nghiêm túc , chứ không nên dùng những câu vô thưởng vô phạt hay chỉ dùng biểu tượng để diễn đạt vì điều này rất dễ mất thiện cảm của người hỏi với chính người trả lời . Cũng chính vì lẽ đó nên những bài không có mục đích rõ ràng mà được post trong hồ sơ của thành viên khác đều được coi là spam và bị xóa .

@ - Đơn giản chỉ là vậy , chứ những người làm công việc như chúng tôi không hề có thành kiến với bất kì thành viên nào trên diễn đàn . Mong bạn hiểu được ý của tôi và các anh chị trong BĐH , chúc bạn luôn vui vẻ cùng xnc.com . Thân mến .
yes,sir,em hiểu rồi và em sẽ rút kinh nghiệm,vì 20 character mà lại ko bít viết gì nên dùng biểu tượng thôi.
à,em ko hiểu tại sao lại xoá khi em quote trúng thôi,chứ em ko có ý là thành kiến với em đâu.:6::6::6:

vuthangsi

Ban điều hành

LÀM SAO CŨNG CHẲNG CÓ LÀM SAO.
DẨU CÓ THẾ NÀO ,CŨNG CHẲNG LÀM CHI .
LÀM CHI CŨNG CHẲNG CÓ LÀM CHI .
DẨU CÓ CHUYỆN GÌ CŨNG CHẲNG LÀM SAO .
4 Câu thơ này được trích trong tập thơ của một nhà thơ đất quãng nam .(không nhớ tên tác giả ).
Mượn hoa hiến phật ,tặng các anh chị em trên diển đàn XUATNHAPCANH, những ai đang xoay sở chật vật trên đất mỷ ,những ai đang chờ đợi từng ngày vísa đến hạn ,những ai đang phải chờ chửa trị bệnh phổi ,thử đàm và những ai sắp sửa xuất cảnh với biết bao nổi lo nặng lòng để lại ở nhà .:2::2::2:

thulieu

Thành viên tích cực

Minh đơn giản hơn,Minh muốn con minh có cha,có mẹ,minh sợ xa mặt cách lòng,mình sợ ko bước qua được cám dỗ của tuổi trẻ,minh muốn gia đinh mình thật binh yên,sáng đi làm,tối về chơi với con 1 chut rồi đi ngủ,hạnh phuc giản đơn vậy thôi,đừng ngi rằng mình đi cày như 1 con trâu,hãy nghi minh di lam lo cho con,giống như cha mẹ minh đã lo cho mình:1:
uh mình cũng nghỉ như bạn vậy cực khổ nhưng vợ chồng con cái đều ở bên nhau mọi thử thách sẽ vượt qua:6::6:

DucTran

Thành viên mới

"Ta ăn mì đã quá ,
Đôi tay vẫn còn ôm… một thùng! "

Chúc quý vị cùng vui và khoẻ vì nước.
Thân,

Guitarocker

Thành viên tích cực

Cuộc đời là bể khổ, qua được bể khổ cũng là lúc...qua đời!:24: Vì vậy, còn được than thở & thở than tự nó cũng là 1 hạnh phúc, bà con cô bác nào đồng ý xin cho tui/em/cháu xin cái thanks, thanks! :p

Riêng già tui thấy Hạnh Phúc nhất là đến ngày lên Máy Bay vù về VN tìm lại không khí ô nhiểm , bụi bặm , kẹt xe , và thật là Hạnh Phúc khi mình xém bị cái tay chạy Wave Tàu đụng mình. Hú hồn .....

Guitarocker

Thành viên tích cực

thật là Hạnh Phúc khi mình xém bị cái tay chạy Wave Tàu đụng mình...nhưng ko đụng trúng, hú hồn! :p
Quá chuẩn, đến nỗi...vi khuẩn cũng phải gật đầu với bác!
:24:

vuthangsi

Ban điều hành

Trời,hạnh phúc đâu phải ở người nào đâu bạn?Bạn đang chờ Visa,vào XNC có những người cũng đang chờ Visa như mình,có thể đánh vài hàng chữ kể lể về tâm sự của mình,đó chẳng phải là hạnh phúc sao?
Nhớ hồi tui chờ Visa(khoảng 20 năm trước),nhà thì bán, ở nhà mướn,không có diễn đàn XNC,không có ai để hỏi về hồ sơ đủ thiếu ra sao?Bây giờ có diễn đàn này,thật quá hạnh phúc !(dù không còn chờ phỏng vấn nữa!)
Trời nóng nực,khui 1 lon bia lạnh(hoặc lon nước ngọt),bật TV lên coi,đó chẳng phải hạnh phúc ru?
Hi bác Mi@Fa,bác LAOQUAU.
Quan điểm của hai bác về hạnh phúc thật đơn giản ,phóng khoáng .
Đúng như bác Mì@Fa nói ,được kể lể về tâm sự của mình với những người cùng có hoàn cảnh như mình ,đó chẳng phải là hạnh phúc đó sao.
Con người ta có 2 thời khắc thường hay nhớ về những người thân yêu nhất của mình .đó là lúc cùng cực nhất và lúc sung sướng nhất .
Ở vào những lúc như vậy ,nếu bên cạnh mình mà có cha ,mẹ ,anh ,em,vợ con ,bạn bè thân thuộc để cùng chia sẽ thì đó mới là niềm hạnh phúc thật sự ,
Tôi không nghỉ rằng ,khui 1 lon bia,bật tivi lên ngồi xem một mình mà không có ai quấy rầy ,phiền nhiểu là hạnh phúc đâu ,hai bác ạ.
Chắc có lẽ bác LAOQUAO nói đúng .Tuỳ theo suy nghỉ của mổi người định nghĩa hạnh phúc là như thế nào .
Nhưng với tôi hạnh phúc muốn có là phải đạt được mục đích sống của mình .
Mục đích sống ở đây không phải là cái gì đó quá cao xa ,mơ tưởng xa thực tế ,mà là cái mình có thể làm được ở một chừng mực nào đó ,hai bác ạ .
Nếu hai bác nói chuyện ngày xưa khổ cực như thế nào ,thì cái này hầu như ai cũng đều trải qua cả.chỉ cần có được chén cơm độn khoai mì ăn mổi bửa thì cũng đã là hạnh phúc rồi .
Còn ở thời điểm hiện nay ,phải là cái gì hơn bát cơm độn khoai mì thuở xa xưa chứ hai bác .
Có thể quan điểm về hạnh phúc giửa tôi và hai bác có sự khác biệt ,nhưng hôm nay tôi cũng học được ở hai bác ,một khía cạnh khác , quan điểm về hạnh phúc là như thế nào .
Ngày xưa nhà thơ NGUYỂN CÔNG TRỨ đã có 2 câu thơ
TRI TÚC ,TIỆN TÚC ,ĐẢI TÚC ,HÀ THỜI TÚC .
TRI NHÀN ,TIỆN NHÀN ,ĐÃI NHÀN ,HÀ THỜI NHÀN .
Hai bác đều đang sống ở mỷ mà lại có quan điểm như nhà thơ này ,đó là một điều rất đặc biệt . Xin chào hai bác .

Mi@Fa

Thành viên tích cực

HẠNH PHÚC ĐANG Ở QUANH TA nhưng mà quanh tui đây không thấy ai hết trơn vậy ta:24::2::2::2::24:
Trời,hạnh phúc đâu phải ở người nào đâu bạn?Bạn đang chờ Visa,vào XNC có những người cũng đang chờ Visa như mình,có thể đánh vài hàng chữ kể lể về tâm sự của mình,đó chẳng phải là hạnh phúc sao?
Nhớ hồi tui chờ Visa(khoảng 20 năm trước),nhà thì bán, ở nhà mướn,không có diễn đàn XNC,không có ai để hỏi về hồ sơ đủ thiếu ra sao?Bây giờ có diễn đàn này,thật quá hạnh phúc !(dù không còn chờ phỏng vấn nữa!)
Trời nóng nực,khui 1 lon bia lạnh(hoặc lon nước ngọt),bật TV lên coi,đó chẳng phải hạnh phúc ru?

Mi@Fa

Thành viên tích cực

"TRI TÚC,TIỆN TÚC,ĐÃI TÚC HÀ THỜI TÚC,
TRI NHÀN,TIỆN NHÀN,ĐÃI NHÀN HÀ THỜI NHÀN"
2 câu này là của Lão Tử thưa bác Vũ Thắng Si,Lão Tử muốn rút ra khỏi cuộc đời,còn Nguyễn Công Trứ(nhà thơ,nhà quan)lại muốn xông vào đời: "Đã mang tiếng ở trong trời đất,Phải có danh gì với núi sông".
Em đã qua cái thời hăm hở xông vào đời,nay muốn theo triết lý Lão Giáo,an phận vui hưởng cảnh già!!!
Bác Lão Quạu,mong sẽ có ngày gặp bác(nếu may mắn có mặt luôn bác Vu Thang Si càng tốt)cụng vài ly(em nó vài ly là đủ đô rồi!)rồi nói chuyện về nhân sinh quan,tranh luận 1 chút càng vui,mong lắm thay!

Mi@Fa

Thành viên tích cực

2 câu này là của Lão Tử thưa bác Vũ Thắng Si,Lão Tử muốn rút ra khỏi cuộc đời,còn Nguyễn Công Trứ(nhà thơ,nhà quan)lại muốn xông vào đời: "Đã mang tiếng ở trong trời đất,Phải có danh gì với núi sông".
Em đã qua cái thời hăm hở xông vào đời,nay muốn theo triết lý Lão Giáo,an phận vui hưởng cảnh già!!!
Bác Lão Quạu,mong sẽ có ngày gặp bác(nếu may mắn có mặt luôn bác Vu Thang Si càng tốt)cụng vài ly(em nó vài ly là đủ đô rồi!)rồi nói chuyện về nhân sinh quan,tranh luận 1 chút càng vui,mong lắm thay!
Úi,xin đính chính:2 câu "TRI TÚC...."là của nhà nho Nguyễn Khuyến.Xin lỗi các bác!

vuthangsi

Ban điều hành

Hi bác Mi@Fa.
Nếu có một ngày được cụng vài ly với bác và bác LAOQUAU ,thì thật là may mắn cho tôi , bác ạ.Qua diển đàn XNC này ,biết được hai bác ,đó cũng là cái hạnh phúc nho nhỏ của tôi .xin được tặng hai bác bài thơ CHỬ NHÀN , của nhà thơ NGUYỂN CÔNG TRỨ .
Thị tại môn tiền náo.
Nguyệt lai môn hạ nhàn .
So lao tâm lao lực cũng một đàn .
Người trần thế, muốn nhàn sao được ?
Nên phải giử lấy nhàn làm trước .
Dẩu trời cho, có tiếc cũng xin nài .
Cuộc nhân sinh, chừng bảy tám chín mười mươi .
Mười lăm trẻ ,năm mươi già không kể .
Thoát sinh ra, thì đà khóc choé .
Trần có vui, sao chẳng cười khì .
Khi hỷ lạc ,khi ái ố ,lúc sầu bi .
Chứa chi lắm, một bầu nhân dục .
Tri túc ,tiện túc,đãi túc, hà thời túc ?
Tri nhàn ,tiện nhàn ,đãi nhàn ,hà thời nhàn ?
Cầm kỳ thi tửu ,với giang sơn .
Dể mấy kẻ, xuất thân trần thế .
Ngã kim nhật tại toạ chi địa .
Cổ chi nhân tằng tiên ngã toạ chi.
Ngàn muôn năm, âu cũng thế ni .
Ai hay hát, mà ai hay nghe hát .
Sông xích bích, buông thuyền năm nhâm tuất .
Để ông tô ,riêng một thú thanh cao.
Chử NHÀN là chử làm sao ?
Xin chúc hai bác lúc nào cũng vui ,phóng khoáng và nhàn nhã như ý nghĩa của bài thơ trên .thân chào hai bác .

vuthangsi

Ban điều hành

@vuthangsi & Mi@Fa,

Nói đến thơ văn tôi đầu hàng ngay, bao nhiêu học được đều trả lại hết cho Thầy Cô rồi, 2 câu thơ hôm qua tôi còn phải mò bên ông Google mới hiểu được nghĩa, nếu có điều kiện và có duyên cũng sẽ có ngày gặp cụng vài ly, từ hôm Tết Nguyên Đán 2012 cho đến nay cũng hơi thèm thèm rồi mà chưa có dịp, sang sớm đi nhé.
Hi bác LAOQUAO.
Cũng muốn SANG SỚM ĐI NHÉ như lời chúc của bác ,nhưng cái lịch visa cứ chạy chầm chậm như muốn thử thách lòng người, bác ạ .
Cho nên bây giờ vẩn còn ở đây ,lục thơ NGUYỂN CÔNG TRỨ để tặng cho bác .
Thích nhất là 4 từ SANG SỚM ĐI NHÉ của bác đó .

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Chị Hoang Phuong Chau:cám ơn chị
Đàn anh Lao Quau:Bác trả lại cho thầy hết,vậy mà tốt!Còn em(hic hic)HAM giữ lại 1 chút nên bị HỐ !
Bạn Vu Thang Si:Thì ra bác đúng,tôi nhớ lầm,cứ tưởng mình nhớ giỏi(tự sướng!)đến lúc đọc nguyên bài thơ bác đưa lên mới biết đầu óc mình không còn như xưa.Ôi,thời oanh liệt nay còn đâu?

DucTran

Thành viên mới

Úi,xin đính chính:2 câu "TRI TÚC...."là của nhà nho Nguyễn Khuyến.Xin lỗi các bác!

???????????????????????????????????????????????
Pac' Mi@Fa ui ... xem lại cho các cháu khỏi nhầm nhe' ...
Chúc Pac' luôn khoẻ ... chân cứng đá mềm.
Trân trọng,

vuthangsi

Ban điều hành

Chị Hoang Phuong Chau:cám ơn chị
Đàn anh Lao Quau:Bác trả lại cho thầy hết,vậy mà tốt!Còn em(hic hic)HAM giữ lại 1 chút nên bị HỐ !
Bạn Vu Thang Si:Thì ra bác đúng,tôi nhớ lầm,cứ tưởng mình nhớ giỏi(tự sướng!)đến lúc đọc nguyên bài thơ bác đưa lên mới biết đầu óc mình không còn như xưa.Ôi,thời oanh liệt nay còn đâu?
Hi bác Mì@Fa.
Không có gì đâu bác Mì@Fa ơi.Nhớ năm xưa đi thi tú tài 2 ,cũng bị sai ở hai câu thơ này cho nên bây giờ mới còn nhớ ,chứ không thôi cũng quên mất tiêu rồi ,bác ạ .Trải qua bao nhiêu năm đời bị vùi dập te tua nên đầu óc của anh em mình đâu như lúc còn trẻ nửa ,phải không bác :p
Không còn trẻ nửa nhưng mà chưa có già đâu nha bác ,cơm phở hủ tiếu bánh canh gì gì đó ...... làm tuốt hết ,thới oanh liệt vẩn còn đó ,bác ạ .
Hỏi thăm bác cái này nha,đầu óc thì không còn như xưa, nhưng mà mấy cái khác còn lại vẩn chạy tốt chứ? có cái nào bị trục trặc gì không,Bác Mi@Fa.?:24::24::24::24::24:

vuthangsi

Ban điều hành

Hi! Bác Mi@Fa rất cám ơn những bài viết của Bác. Và cũng xin đính chính mình là hoaiphuongchau chứ không phải là (Hoang Phuong Chau) đâu Bác:p
Chúc các Bác, cùng BĐH và ACE của diễn đàn có thêm 1 tuần mới, với thật nhiều niềm vui....:6:
Thân chào!
Tên người ta là HOAIPHUONGCHAU , tên đẹp vậy mà sao bác Mi@Fa lại nhầm lẩn vậy ta. được mệnh danh là NGƯỜI ĐẸP TÂY ĐÔ đó bác Mi@Fa . nếu bác muốn thấy dung nhan thì bác cứ vô trong topic của nick name hoaiphuongchau,có hình ảnh NGƯỜI ĐẸP TÂY ĐÔ mà bác ZIZ mới post lên đó nha bác.:24::24::24:

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Hi bác Mì@Fa.
Không có gì đâu bác Mì@Fa ơi.Nhớ năm xưa đi thi tú tài 2 ,cũng bị sai ở hai câu thơ này cho nên bây giờ mới còn nhớ ,chứ không thôi cũng quên mất tiêu rồi ,bác ạ .Trải qua bao nhiêu năm đời bị vùi dập te tua nên đầu óc của anh em mình đâu như lúc còn trẻ nửa ,phải không bác :p
Không còn trẻ nửa nhưng mà chưa có già đâu nha bác ,cơm phở hủ tiếu bánh canh gì gì đó ...... làm tuốt hết ,thới oanh liệt vẩn còn đó ,bác ạ .
Hỏi thăm bác cái này nha,đầu óc thì không còn như xưa, nhưng mà mấy cái khác còn lại vẩn chạy tốt chứ? có cái nào bị trục trặc gì không,Bác Mi@Fa.?:24::24::24::24::24:
Chị HoaiPhuongChau:Thành thạt xin lỗi chị,lúc trả lời chị óc chỉ nghĩ đến 2 câu thơ(méc cở thật sự)nên đánh sai tên,xin lỗi 1 lần nữa!
Bác VuThangSi:Thành thật mà nói,đôi khi nhìn hình của ai đó tôi cũng thoáng nghĩ đến phở,bánh canh,hủ tiếu ... chi đó nhưng nghĩ đến nồi cơm bị bể (nếu mình "tự giác"hay bị"phát giác"),ngán quá bác ạ!Biến cơm thành phở lần nữa hơi mệt mỏi với số tuổi của tôi!
Còn câu hỏi của bác không thể trả lời vì không hiểu"mấy cái khác"là cái gì?Đầu óc u mê nên nghĩ không ra!!!
Nói chung không thấy có "cái gì trục trặc cả.