Thành viên XNC sinh hoạt - giao lưu sau khi đến Mỹ

luckyseafood

Ban điều hành
Ðề: Thành viên XNC sinh hoạt - giao lưu sau khi đến Mỹ

Chúc mừng Yman đến Mỹ bình an, khi nào rãnh nói cho biết tại sao có tên Hùng núp nhé và núp có nghĩa vì vậy? hahahah:13:
Cẩn thận, điện lỗ cấm tròn bên VN là điện 220V còn bên đây là điện 110V thôi, nếu thật sự là 220V, mình phải ra Radioshack mua cái transformer chuyển qua 220V khoảng $35 lận, tôi bị các món quà tặng mua từ VN sang sử dụng điện 220V thôi, nên cũng phải chạy đi mua. :41::41::41:
Xin phụ với anh phuthohoa:

Thứ nhất, "Anh hùng Núp" là tên của một người dân tộc tây nguyên - Đinh Núp (1914 - 1999), còn có tên là Sar, là một nhân vật lịch sử Việt Nam, người dân tộc Ba Na; nguyên Đại biểu Quốc hội, Ủy viên Ủy ban Thường vụ Quốc hội nước Cộng hòa Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam khóa VI (1976 - 1981).
Những ai uống bia yếu, hay trốn/bỏ tua khi tới lượt đều bị cho là núp bóng (to hide, to conceal oneself). Vì vậy yman tửu lượng hơi kém nên anh thanhnv, lieuvh mới đặt tên là anh hùng Núp đó mà.

Thứ hai, nói đến ổ cắm (outlet/receptacle) ở Mỹ là loại 2 lỗ đầu dẹp không à, mà cục adaptor cho cellphone lại có plug-in là loại đầu tròn (thường dùng bên VN mình), chịu thua thôi. Phải ra cửa hàng bán lẻ nào đó mua loại Multi-plug-in mới sử dụng đuợc. Cũng may là adaptor cho cellphone bên VN là loại auto-voltage (range from 90 to 240ACV) nên không cần mua cục transformer.

Hãy tích cực đi shopping bên Mỹ nhá, sẽ cảm nhận nước Mỹ qua đời sống tiêu dùng của họ đó.
Chúc vui cuối tuần.

P/s: xin lỗi bác yman nhe, Garland chứ không phải Graland nhá, bác làm hongtran kiếm tên TP này trên Google maps mệt nghĩ luôn, hihi...

Chỉnh sửa cuối:

luckyseafood

Ban điều hành

Hi anh phuthohoa, nhiều khi muốn nhờ Admin trang web XNC đưa topic này lên trang chủ để anh em mình nhanh chóng truy cập vào hầu tám cho đã đó. Hy vọng anh Admin nhà mình đồng thuận.

Nối dây (to join wires by wraping them with electrician's tape) là a good idea, nhưng lỡ có em bé nào chạy ngang vấp phải sợi dây điện đó, rồi nó hở đầu dây, ai đi ngang qua mà đạp lên thì sao. Theo hongtran thì bên Mỹ an toàn điện đuợc xem là số một, khi có sự cố thì phiền phức lắm, nên mình nghĩ mua một đầu nối đa năng (khoảng $1 thôi) ghim chặt lên plug-in của adaptor thì mang đi đâu cũng tiện hết đó.

Thật ra thì hongtran mới qua Mỹ nên còn nhớ nhiều từ gọi là đặc dụng bên VN, anh thì qua lâu rồi nên ít cập nhật từ mới là phải, có gì anh cứ post lên, diễn đàn sẽ truy nghĩa của từ đó cho anh thôi, đừng sợ bị quê nha, vì ai nỡ chọc quê anh cả của trang web này. Còn nhớ từ mà anh hỏi "tám là gì" không? Lúc lập ra topic U50 bên VDT, hongtran ngưỡng mộ những đóng góp của anh nhiều lắm.

Xin đuợc làm bạn và xin tri ân anh nhiều.

Utle1153

Thành viên tích cực

chúc mừng gia đình Bác YMAN đã đến xứ sở cờ hoa bình an, và đạt mọi sự tốt đẹp trên miền đất mới :41::41:

Thành

Thích đủ thứ ...

Hi anh phuthohoa, nhiều khi muốn nhờ Admin trang web XNC đưa topic này lên trang chủ để anh em mình nhanh chóng truy cập vào hầu tám cho đã đó. Hy vọng anh Admin nhà mình đồng thuận.
hehehe việc này đâu cần phải nhờ gì bác Hongtran, các bác cứ post bài vô Topic là tự động nó nằm ngoài trang chủ thôi mà :100: Có những topic không post bài nên nó trôi xuống dưới mất, nên hơi khó tìm một chút :) Chúc các bác 8 vui vẻ nhé :41:

Thành

Thích đủ thứ ...

Đã làm một mục riêng ngoài trang chủ theo đề nghị bác Hongtran rồi nhe, mục này nằm bên tay trái màn hình. Kính chúc các bác sinh hoạt vui vẻ :41:
Nhớ để dành chổ cho em tham gia với ah nhe. :100:

P/s: xin lỗi bác yman nhe, Garland chứ không phải Graland nhá, bác làm hongtran kiếm tên TP này trên Google maps mệt nghĩ luôn, hihi...
Xin lỗi anh Hồng, tại chưa quen giờ giấc bên Us, nên mắt nhắm mắt mỡ type trật (Garland - TX)

Thành

Thích đủ thứ ...

Xin lỗi anh Hồng, tại chưa quen giờ giấc bên Us, nên mắt nhắm mắt mỡ type trật (Garland - TX)
Trời! Anh Hùng Núp xuất hiện :13: Tỉnh chưa em trai ? hehehe chắc còn dư âm bữa cuối ở Nghệ Thuật 4 hả :24:

luckyseafood

Ban điều hành

Đã làm một mục riêng ngoài trang chủ theo đề nghị bác Hongtran rồi nhe, mục này nằm bên tay trái màn hình. Kính chúc các bác sinh hoạt vui vẻ :41:
Nhớ để dành chổ cho em tham gia với ah nhe. :100:
Quá đã, thấy chỗ mà bác Thành dành cho anh em tụi này rồi, để hongtran post hình chụp chung với Lam Trường tại San Diego nha, gọi là lấy thơm vậy mà, hihi

thanhnv

Thành viên tích cực

@ bác hongtran:
Chụp chung với cô ca sĩ nào dzui hơn bác ơi, chụp với Lam Trường hổng khoái. :114::114::114:

@yman:
Khi nào tỉnh táo lại rồi thì làm 1 bài phóng sự về vụ mang HDD qua Mỹ nhe, hehe.

Quá đã, thấy chỗ mà bác Thành dành cho anh em tụi này rồi, để hongtran post hình chụp chung với Lam Trường tại San Diego nha, gọi là lấy thơm vậy mà, hihi
Sao không thấy hình anh và Lam Trường.

luckyseafood

Ban điều hành

Sao không thấy hình anh và Lam Trường.
Từ từ rồi cháo cũng nhừ thôi yman ơi.
Wow, xuất hiện trở lại XNC mà xung quá, post bài liên tục nên hongtran đọc không xuể. Đành copy rồi in thành sách thôi, đọc dần.
Chuẩn bị mua nhà sao mà ngâm cứu dữ hén.
See you soon (in Texas)

Từ từ rồi cháo cũng nhừ thôi yman ơi.
Wow, xuất hiện trở lại XNC mà xung quá, post bài liên tục nên hongtran đọc không xuể. Đành copy rồi in thành sách thôi, đọc dần.
Chuẩn bị mua nhà sao mà ngâm cứu dữ hén.
See you soon (in Texas)
:):):), Người đi trước giúp người đi sau, đang nghiên cứu vụ nhà cửa nên thấy cái gì hay hay thì post thôi anh. Anh có ghé Garland TX nhớ hú em nha

quaidan

Cựu Ban điều hành

Hi bác Yman,

Chuyên đề về nhà cửa này bác post lên hay thiệt, rất sát với thực tế. :41: Quaidan cũng đang chiếu tướng đến nó, hehe! đúng là "buồn ngủ mà gặp chiếu manh", cảm ơn bác lắm lắm :41:

P/s: mình... sinh hoạt - giao lưu ... trước khi đến Mỹ hén :103:

quaidan

Cựu Ban điều hành

... Chi phí HOA cũng $400/1 năm
Sorry bác Hongtran cho em hỏi bác Phuthohoa một chút xíu nghen :100:

Bác Phuthohoa ui, phí HOA là phí gì và viết tắt của chữ gì dậy bác :101:
Xin cảm ơn bác nhiều!!!

luckyseafood

Ban điều hành

Hi anh phuthohoa, tuyệt vời với lời tư vấn của anh, hongtran đã chọn xong khoảng 3 căn rồi, đầu tháng bay qua đó xem nhà rồi quyết định luôn. Hy vọng đuợc trợ giúp thêm của các chiến hữu để sớm hoà nhập nhanh với vùng đất mới.
Đúng là chỉ có ở XNC và những diễn đàn như vậy mình mới thấy những hỗ trợ tích cực từ cộng đồng.
Thân ái, chúc anh và gia đình nhiều sức khoẻ, hẹn gặp nhé.

Liệu

Cựu Ban điều hành

HOA = Homeowners Association
Nhóm này đại diện duy trì nội quy khu vực, thuê xe đổ rác, cắt cỏ làm vườn cho khu vực, chủ nhà nào vi phạm họ sẽ cảnh cáo trước và sau đó sẽ phạt...V.V, mỗi gia đình phải trả phí cho họ, thường trong các subdivision, hay condos đều phải có. Nếu mua nhà không nằm trong khu vực này thì mình không có HOA, khi hàng xóm quýnh nhau tranh dành ranh giới, mạnh ai nấy gọi 911, có HOA thì có người đại diện phân xử cũng hay mà đôi khi cũng ghét lắm, như họ cấm không cho tui nuôi gà vì tiếng gáy ban sáng gây ồn ào, Mất con gà tre điều tiếc lắm, nên tui không ưa HOA tí nào cả.:mad::mad: đóng tiền hàng năm còn bị cướp mất con gà tre.:21::21:
Tuyệt quá, 1 thông tin cực kỳ bổ ích cho ACE chúng ta, những người chuẩn bị bước vào cuộc sống mới :41::41::41: Xin cám ơn bác PTH đã chia sẻ và cung cấp thông tin.

Rất mong các Anh Chị dành chút thời gian quý báu của mình, thông tin và chia sẻ những kinh nghiệm trên đất US nhá. 1 lần nữa cám ơn các Anh Cị và các Bạn :41::41::41:

quaidan

Cựu Ban điều hành

HOA = Homeowners Association
Nhóm này đại diện duy trì nội quy khu vực, thuê xe đổ rác, cắt cỏ làm vườn cho khu vực, chủ nhà nào vi phạm họ sẽ cảnh cáo trước và sau đó sẽ phạt...V.V, mỗi gia đình phải trả phí cho họ, thường trong các subdivision, hay condos đều phải có. Nếu mua nhà không nằm trong khu vực này thì mình không có HOA, khi hàng xóm quýnh nhau tranh dành ranh giới, mạnh ai nấy gọi 911, có HOA thì có người đại diện phân xử cũng hay mà đôi khi cũng ghét lắm, như họ cấm không cho tui nuôi gà vì tiếng gáy ban sáng gây ồn ào, Mất con gà tre điều tiếc lắm, nên tui không ưa HOA tí nào cả.:mad::mad: đóng tiền hàng năm còn bị cướp mất con gà tre.:21::21:
Cảm ơn bác quá xá, cho em hỏi thêm một câu nữa nghen: phí bảo trì/sửa chữa (maintenance) thông thường gồm những thiết bị, vật dụng, ... hay có bảo trì căn nhà của mình khi bị hư hỏng không vậy bác ? :100:

quaidan

Cựu Ban điều hành

... hongtran đã chọn xong khoảng 3 căn rồi, đầu tháng bay qua đó xem nhà rồi quyết định luôn. Hy vọng đuợc trợ giúp thêm của các chiến hữu để sớm hoà nhập nhanh với vùng đất mới...
Chúc bác Hongtran lụm được căn nhà như ý :41: Khi nào xong bác nhớ post hình nhà mới cho mọi người chiêm ngưỡng nghen :)

ticon

Cựu Ban điều hành

hehe
Đường Sơn đại quynh hôm nay xuất sắc trong vai tì nữ nha
hehe, đại quynh nói quá hay luôn làm đệ im re tít thò lò
hẹn gặp đại quynh sau nha
à mà chương trình thay đổi hả quynh ?