Thành viên XNC sinh hoạt - giao lưu sau khi đến Mỹ

quaidan

Cựu Ban điều hành
Ðề: Thành viên XNC sinh hoạt - giao lưu sau khi đến Mỹ

Loại phí bảo trì này nói ra rất dài dòng, khi mua nhà xong thường họ hay mail (thư) về quảng cáo mời mình mua trả phí hàng tháng hoặc hàng năm, giá tiền tuỳ theo mình muốn mua như thế nào? mua về món vật nào như: hệ thống điều hoà, sưởi, tủ lạnh, bình nước nóng, điện, mái nhà.V.V. ...
WOW, vậy là mình hổng có bị bắt buộc trả phí này àh ! Xin cảm ơn bác nhiều lắm !!! :5:

ticon

Cựu Ban điều hành

chào nhà thơ quái đản
làm gì mà lo dử dậy ? mai mốt qua biết liền hà
có tiền là mọi thứ trơn tru hết, mà muốn có tiền thì phải cày như trâu vậy

ticon

Cựu Ban điều hành

Đ Sơn Đại quynh ,
đệ cũng có chương chình chủ nhật chạy ra Galveston hay Freeport ngắm biển và câu cá với 1 bầy bạn luôn, đại quynh chạy theo cho đông dzui hao hông ?

quaidan

Cựu Ban điều hành

chào nhà thơ quái đản
làm gì mà lo dử dậy ? mai mốt qua biết liền hà
có tiền là mọi thứ trơn tru hết, mà muốn có tiền thì phải cày như trâu vậy
Hi bác Ticon, lo thấy mồ luôn :3: Bác nói vậy chớ để "nước tới chân mới nhảy" thì chết :112: Các bác thì bi giờ phẻ rùi :113:

ticon

Cựu Ban điều hành

hehe
nước tới chưn nhảy cũng kịp nữa
quái đản thấy có ai đi bên này mà thất bại không ?
chịu khó và siêng năng làm việc, chơi ít thôi thì khá nhanh lắm
p/s đừng bắt chước ticon đi bụi lung tung nha

quaidan

Cựu Ban điều hành

hehe
nước tới chưn nhảy cũng kịp nữa
quái đản thấy có ai đi bên này mà thất bại không ?
chịu khó và siêng năng làm việc, chơi ít thôi thì khá nhanh lắm
p/s đừng bắt chước ticon đi bụi lung tung nha
Hehe, câu này hay àh nghen :41: nhưng mờ em lại khoái cái dụ "đi bụi lung tung" như bác mới ác chứ :40: chắc hổng khá nổi quá bác ui :21:

ticon

Cựu Ban điều hành

Ok Đại quynh,
có gì thì đệ alo cho đại quynh

luckyseafood

Ban điều hành

Wow, tuyệt cú mèo, mới gảy ngứa đại huynh phuthohoa về chuyện nhà cửa là đuợc một kho tư liệu quý về vùng Houston-TX rồi, quá đã.

Không sao, nếu các huynh bận thì hongtran sẽ xách vợt đi đánh tennis với mấy anh bạn học thời xưa vậy, rồi tìm cách phone cho các bác, rũ đi uống cà phê vậy mà, hỏi chuyện đời đạo cho thoả thích nha.

Sao dạo này ít thấy sư đệ tamchi lên tiếng vậy ta. BP đã bịt đuợc giếng dầu rồi mà, hihi, còn lo chuyện gì nữa.

quaidan

Cựu Ban điều hành

Nhà thơ sang đây làm trâu chắc vui lắm hé, vừa cho người cưỡi vừa làm thơ, như có bài hát nhớ khi xưa nghe "ai bảo chăn trâu là khổ, ngồi lưng trâu hát nghêu ngao" vì đó, đúng rùi ngồi lưng trâu thì sướng hát hò, nhưng làm trâu khổ lắm các bác ơi, cày 1 miếng đất còn bị canh chừng, cày sai thì vào lò thọt tiết ngay, hết thời gian làm thơ rùi nhà thơ ơi.:21:
Phá cho thay đổi không khí, không phải vậy đâu, đừng lo, cắt cổ tui bậy bạ tôi tìm LS xẽ thịt ông chủ lại đó nhe.
Biết dzậy nên em có bài Tự Bạch đây:

Tôi đây không trẻ cũng chưa già
Gia đạo dám xin tỏ thật thà
Cặp nách hai con đà thấy mệt
Ôm eo một vợ vẫn như là ...
Gạo tiền cơm áo lo chưa được
Nợ nước tình nhà tính chẳng ra
Rong ruổi nữa đời thơ với thẫn
Thẹn thùng theo nắng gió phôi pha ...:33:

Chỉnh sửa cuối:

tamchi

Cộng tác viên

Wow, tuyệt cú mèo, mới gảy ngứa đại huynh phuthohoa về chuyện nhà cửa là đuợc một kho tư liệu quý về vùng Houston-TX rồi, quá đã.

Không sao, nếu các huynh bận thì hongtran sẽ xách vợt đi đánh tennis với mấy anh bạn học thời xưa vậy, rồi tìm cách phone cho các bác, rũ đi uống cà phê vậy mà, hỏi chuyện đời đạo cho thoả thích nha.

Sao dạo này ít thấy sư đệ tamchi lên tiếng vậy ta. BP đã bịt đuợc giếng dầu rồi mà, hihi, còn lo chuyện gì nữa.
Bác hongtran nhớ thương lượng với người môi giới mua/ bán nhà. Có nhiều người cho lại người mua/ bán 1.5% trị giá căn nhà. Có nghĩa là người bán nhà chỉ sẽ mất 4.5% tiền huê hồng và người mua nhà thì được 1.5% (thông thường là được trừ vào tiền "closing", các lệ phí.)

Công việc gần đây nhiều quá nên tamchi ít viết bài nhưng thỉnh thoảng vẫn ghé vô đọc tin tức về các bác.

phiden

Thành viên tích cực

Chào anh HongTran! Khoẻ không anh ,cho mình đăng ký vào DS thành viên XNC sinh hoảt-giao lưu sau khi đến mỷ nha anh vì Gia Đình mình vừa đến CA rồi (12gio ngày 29/07/2010) Mới qua chưa quen buồn ngủ qúa hẹn anh ngày mai tâm sự nhiều OK.

quaidan

Cựu Ban điều hành

... Gia Đình mình vừa đến CA rồi (12gio ngày 29/07/2010) ...
Chúc mừng bác Phiden và gia đình tới Mẽo bình an :41::41::41:

Liệu

Cựu Ban điều hành

Chào anh HongTran! Khoẻ không anh ,cho mình đăng ký vào DS thành viên XNC sinh hoảt-giao lưu sau khi đến mỷ nha anh vì Gia Đình mình vừa đến CA rồi (12gio ngày 29/07/2010) Mới qua chưa quen buồn ngủ qúa hẹn anh ngày mai tâm sự nhiều OK.
Xin chúc mừng GĐ bác Phiden đến US bình an :41::41::41:

Thế là off chai ngày mai, thiếu 1 chiến hữu rùi :43::43::43: Bác Phiden lai rai vài ve mình ên, như bác Hongtran nhá ...khà ...khà ....

luckyseafood

Ban điều hành

Chúc mừng phiden đã bình an tới Mỹ, ráng giữ gìn sức khỏe để chuẩn bị cày nhé.
Thứ hai này, hongtran sẽ lên Santa Ana mua hột vịt lộn và vịt quay về nhậu đây, hổng biết có gặp được phiden không?
Từ từ rồi cháo cũng nhừ mà, mình chờ lieuvh qua rồi dứt bia một lượt luôn áh, hihi...

Utle1153

Thành viên tích cực

chúc mừng gia đình Bác PhiDen đến nơi an toàn và khoẻ mạnh, và từ đây đạt mọi sự tốt đep trên vùng đất mới:41::41::41::41:

phiden

Thành viên tích cực

Chào anh HongTran , anh PhuThoHoa không biết những bước kế tiêp mình phải làm gì đây ? khi xuống SB có lảm thủ tục cấp thẻ xanh rồi và mình có hỏi thì họ bảo cứ về có gì hỏi người bảo trợ chỉ cho nhưng về thấy anh em đi làm ngại qua chưa có hỏi nên hỏi hai anh trước để chuẩn bị , hạn chế làm phiền anh em,hơn nửa hình như anh em họ củng không rành về thủ tục này lắm đó.

lightwind

Cựu Ban điều hành

Chào anh HongTran , anh PhuThoHoa không biết những bước kế tiêp mình phải làm gì đây ? khi xuống SB có lảm thủ tục cấp thẻ xanh rồi và mình có hỏi thì họ bảo cứ về có gì hỏi người bảo trợ chỉ cho nhưng về thấy anh em đi làm ngại qua chưa có hỏi nên hỏi hai anh trước để chuẩn bị , hạn chế làm phiền anh em,hơn nửa hình như anh em họ củng không rành về thủ tục này lắm đó.
Chào anh PhiDen
Chia sẻ kinh nghiệm về thẻ xanh và Social Security Card của tôi như sau:
- Trong DS-230, tôi đã điền địa chỉ gởi thẻ xanh và SS card. Nên chọn địa chỉ của người thân ít bị thay đổi (địa chỉ nhà mua chú không phải nhà thuê).
- Khi làm thủ tục nhập cảnh định cư tại sân bay (có line riêng dành cho định cư), khi tôi đưa các bì thư của LSQ, nhân viên làm thủ tục sẽ hỏi địa chỉ gởi thẻ xanh và thẻ an sinh, tôi nói địa chỉ theo DS-230.
- Thẻ xanh và thẻ an sinh đã về theo địa chỉ tôi đã chọn trước sau 3 tuần tính từ ngày tôi nhập cảnh Mỹ.
Từ khi có số an sinh và tôi có con nhỏ, tôi đến TB Clinic của county để xin bảo hiểm y tế cho cả gia đình (cái này phải nhờ người thân dẫn đi vì phải điền khá nhiều form và phải có chữ ký của người bảo lãnh).
Thân chúc bạn vui vẻ và may mắn.

luckyseafood

Ban điều hành

Hi phiden, mạn phép góp ý với anh về những ngày đầu tiên trên vùng đất mới này nhé, khà khà, do anh ở Santa Ana là khu vực nam Cali nên gần chỗ với hongtran đó, nên có lẽ những thủ tục gần giống nhau.

Đầu tiên, sau khi đặt những bước chân trên đất Mỹ trong vai trò người nhập cư mới, ta sẽ:
-Bước 1: làm thủ tục Hải quan Mỹ.
-Bước 2: làm thủ tục nhập cư, đăng ký thẻ thường trú nhân (thẻ xanh), chọn địa chỉ mà họ sẽ gởi thẻ này về. Thường thì sau 2 đến 4 tuần, bạn sẽ nhận được nó.
-Bước 3: lấy hành lý rồi lên xe của người thân về nơi mình cư trú (không cần đúng địa chỉ mình đăng ký trong DS-230), các bạn đã trở thành thường trú nhân vĩnh viễn ở đất nước này rồi.

Nghĩ ngơi và ngủ một hai ngày.Sau khi ổn định chổ ở xong, các bạn nên nhờ người nhà nhanh chóng chở đến một trung tâm Social Security Administration gần nhất để đăng ký lấy số An sinh Xã hội, số này vô cùng quan trọng, nó sẽ theo bạn suốt cuộc đời còn lại trên đất Mỹ vậy. Thủ tục xin vô cùng đơn giản, bạn đến nơi lấy số thứ tự (cách lấy số giống như mình, bấm nút cần thiết, nhận giấy có số thứ tự) rồi ngồi đợi đến lượt (họ kêu số thứ tự và cửa sổ trình diện). Nhân viên SSA sau khi hỏi một số câu cần thiết (có thể như nhân viên PV của LSQ hỏi, nhưng ân cần và không khó chịu đâu), họ cập nhật mình (cả nhà luôn) vào hệ thống mạng của họ xong là cho cuộc hẹn, sau đó ra về. Vài ngày sau (4-5 ngày) hoặc lâu hơn một ít, họ sẽ gởi thư trong đó có thẻ SSN, từ đây chúng ta phải cất nó vào một chổ bí mật, không bao giờ mang bên mình mà phải học thuộc lòng số này đến suốt đời đó.

Đây là đường link download form SS-5 (Application for a Social Security Card) để bạn điền trước, khi đến gặp nhân viên An sinh Xã hội thì chỉ việc trình ra thôi, bạn có thể khai trước tại nhà (bên Mỹ cho gần ngày nộp). Tham khảo trước để khỏi bở ngỡ nhé.

http://www.ssa.gov/online/ss-5.pdf

Rồi sao nữa, cái này hongtran khuyên bạn trong thời gian này nên quên hết mọi ưu phiền (mặc dù tiền bạc xài như nước, phát hoảng), nhờ người thân đưa đi đây đó xem thắng cảnh, ăn uống, thăm viếng bạn bè,... trong 1-2 tuần đầu. Rãnh thì vào trang này:

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1723

để nghiên cứu trước các câu hỏi về đề thi lý thuyết lái xe, chuẩn bị đi thi tại một DMV gần nhất. Mọi thứ đều phải hỏi người thân bạn nhé. Không nên nghe lời ai lúc này, rách việc. Vui chơi được 15 đến 20 ngày thì thi lý thuyết được rồi đó.

Sau khi đậu bằng lý thuyết (cái này hongtran đoan chắc bạn sẽ đậu 100% ngay lần đầu thôi), thì chuẩn bị học thực hành lái xe. Hỏi xem giá tập lái xe đảm bảo đậu ở khu vực mình ở là bao nhiêu (khoảng $500/người), rồi thương lượng để học. Bên Mỹ phải chấp nhận mất lòng trước nhưng được lòng sau, tiền bạc mọi cái phải rõ ràng, không nên nói miệng. Học xong một tuần thì lên DMV gần nhất đăng ký thi phần thực hành, trong lúc chờ tới ngày thi, nên tự tập lái với người thân nếu được, nhằm tăng số giờ nắm tay lái và làm chủ thân xe, càng nhiều càng tốt. Sau khi thi đậu phần thực hành thì mới tính đến chuyện mua xe.

Cùng thời gian trên, bạn nên đến một trong các trung tâm ESL gần nhất để đăng ký học tiếng Anh nhé. Hỏi người thân lần nữa. Mọi việc sẽ êm đẹp ngay.

Vậy là hết 1 -2 tháng đầu. Sau nữa sẽ tính tiếp. Đừng nôn nóng kiếm việc làm sớm, sau này sẽ ân hận (mình nghe nhiều người sống lâu ở Mỹ nói vậy).

Mọi người ai có cao kiến gì thêm thì tư vấn tiếp cho bác phiden nhé, chứ không thì bác ấy bay qua Cuba du lịch tiếp bây giờ, hihi.

ticon

Cựu Ban điều hành

Hi phiden, mạn phép góp ý với anh về những ngày đầu tiên trên vùng đất mới này nhé, khà khà, do anh ở Santa Ana là khu vực nam Cali nên gần chỗ với hongtran đó, nên có lẽ những thủ tục gần giống nhau.

Vậy là hết 1 -2 tháng đầu. Sau nữa sẽ tính tiếp. Đừng nôn nóng kiếm việc làm sớm, sau này sẽ ân hận (mình nghe nhiều người sống lâu ở Mỹ nói vậy).

Mọi người ai có cao kiến gì thêm thì tư vấn tiếp cho bác phiden nhé, chứ không thì bác ấy bay qua Cuba du lịch tiếp bây giờ, hihi.

Ticon mạo muội có vài lời với bác hongtran, đừng lấy đó làm phiền nhe
Tại sao phải ân hận khi mình đi làm sớm ?
Mình không còn trẻ để phung phí những ngày còn có thể đi làm ( nếu bạn dư dả thì OK )
Mình đi làm sớm ngày nào thì sau này đi kiếm việc khác để có cái gì để ghi vào Resume trong phần kinh nghiệm làm việc, bạn chờ đến bao giờ để có đủ ?
Mình đi làm sớm thì gánh nặng gia đình sẽ giãm bớt và hiềm khích nếu có hay sắp có ta có thể tránh được ...
Còn nữa, ticon back to work now,
Có gì bỏ qua nhe hong tran

Chỉnh sửa cuối:

luckyseafood

Ban điều hành

Hỏng có phiền đâu bác ticon ơi, là do mỗi người mỗi cảnh. Ý hongtran là chơi cho thoả thích vài tháng đầu rồi đi cày để sau khỏi tiếc ấy mà.

Làm sao ta có thể kiếm việc làm khi chưa học qua một lớp nào để get license, mà muốn học nghề để kiếm việc làm lại phải nâng cao ESL, chọn nghề phù hợp, chứ làm chân tay đơn giản thì e sức già như phiden chịu sao thấu.

Từ từ chơi vài tháng chứ đâu phải chơi vài năm. Chơi 1 vài tháng thôi rồi cày mà, phải không bác ticon. Cho phiden hưởng thụ trước nhé.