[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ diện vợ chồng mở đầu tháng 4 năm 2013

Status
Không mở trả lời sau này.

Lucia

Thành viên tích cực
Mình là thành viên mới. Mong nhận được sự chia sẻ và giúp đỡ của tất cả các anh chị.

Trong quá trình tiến hành các thủ tục kết hôn và bảo lãnh mình cũng đã trải qua những khó khăn, mình sẽ chia sẻ cùng các anh chị để có thể rút kinh nghiệm.

Nay mình xin đăng vài thông tin ngắn để mọi người tiện theo dõi cùng với mình

Ngày nộp hồ sơ : 30.3. 2013
Ngày nhận recipt number: 3.4.2013
Số number :MSC 1390902583
Hồ sơ hiện đang tình trạng : chờ đợi :2::2:

Cảm ơn diễn đàn đã tạo điều kiện thuận lợi cho mình tham gia nơi này. Mong luôn nhận được sự chia sẻ của các anh chị

Lucia

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ diện vợ chồng mở đầu tháng 4 năm 2013

Chia sẻ về cách tiến hành đăng ký kết hôn tại VN khi cả hai đều ly hôn và ox không thể về

Những đơn từ cần nộp đã có rất rõ trong diễn đàn này, mình chỉ nêu thêm những cái mà khi bắt tay vào thực tế có phát sinh thêm :
- Hình thẻ của ox : 4 tấm 5x5.Lúc đó mình sợ mất thời gian chờ đợi ảnh gởi hình, mình đã lấy hình từ mẫu đơn ảnh gởi scan ra..hihihi...
- Lý lịch tư pháp số 1: anh chị phải làm trước đó 45 ngày vì giấy này chờ rất lâu (có nơi yêu cầu có nơi không, làm luôn cho chắc anh chị ạ )
- Bản di trú ly hôn: Bản này tới giờ mình cũng rất ít thấy hướng dẫn và không thấy đề cập đến. Lúc đó mình đã phải chi 1 số tiền khá lớn để nhờ dịch vụ làm. Đi kèm với bản di trú này là phải photo 5 bộ hồ sơ gởi ra bộ ngoài HN. Do hoàn cảnh là cả mình và ox đều từng ly hôn nên họ nói hồ sơ phải được gởi ra bộ kiểm định. Và thời gian chờ đợi sự chấp thuận ngoài Bộ gởi vào STP tỉnh là 1 tháng.
- Các anh chị nào ngày nộp hồ sơ đăng ký kết hôn không có ox thì bắt buộc phải có giấy ủy quyền có công chứng nhé.
Tóm lại từ lúc nộp hồ sơ xin đăng ký kết hôn đến lúc gọi đi phỏng vấn tại sở tư pháp là 2, 5 tháng
Anh chị nào có hoàn cảnh tương tự mình thì cần nộp hồ sơ càng sớm càng tốt nha, chứ đừng canh khoảng thời gian ngắn quá là không xoay sở kịp và khi họ biết ox mình ko thể ở lại lâu tại VN họ làm khó dữ lắm. Mình đã chi tất cả cho việc được cấp cái giấy kết hôn là khoảng 1750 USD đó.

Lucia

Thành viên tích cực
Hồ sơ diện vợ chồng mở đầu tháng 04 năm 2013

Hồ sơ hiện đang tình trạng : chờ đợi
.......................................

BĐH và mọi người ơi cho Lucia hỏi hai vấn đề. Mong nhận được giải đáp của các anh chị:
- Theo như yêu cầu giấy tờ bảo lãnh thì phải có giấy khai sinh của người bảo lãnh nhưng mà ox Lucia cách đây hơn 30 năm đi vượt biên, mất hết giấy tờ-kể cả giấy khai sinh . Có liên lạc phía VN nơi ảnh ở thì được nói là giấy tờ của ảnh làm trước 75 nên không còn. Vậy phải làm sao ?
- OX mình có quốc tịch Mỹ năm 1989, khi đó anh ấy đổi tên là TOM nhưng chỉ có đổi tên ở giấy quốc tịch ( mặt sau của tờ giấy đó vẫn có ghi tên VN ) còn tất cả các giấy tờ khác đều theo tên VN . Trong giấy đăng ký kết hôn, bản đơn G325A Lucia điền là ghi theo tên VN, còn bản đơn I 130, G 325A của ảnh thì ảnh điền theo quốc tịch. Vậy có bị làm sao không, những giấy tờ tiếp theo nếu điền phải điền tên nào ?

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Hồ sơ diện vợ chồng mở đầu tháng 04 năm 2013

Hồ sơ hiện đang tình trạng : chờ đợi
.......................................

BĐH và mọi người ơi cho Lucia hỏi hai vấn đề. Mong nhận được giải đáp của các anh chị:
- Theo như yêu cầu giấy tờ bảo lãnh thì phải có giấy khai sinh của người bảo lãnh nhưng mà ox Lucia cách đây hơn 30 năm đi vượt biên, mất hết giấy tờ-kể cả giấy khai sinh . Có liên lạc phía VN nơi ảnh ở thì được nói là giấy tờ của ảnh làm trước 75 nên không còn. Vậy phải làm sao ?
- OX mình có quốc tịch Mỹ năm 1989, khi đó anh ấy đổi tên là TOM nhưng chỉ có đổi tên ở giấy quốc tịch ( mặt sau của tờ giấy đó vẫn có ghi tên VN ) còn tất cả các giấy tờ khác đều theo tên VN . Trong giấy đăng ký kết hôn, bản đơn G325A Lucia điền là ghi theo tên VN, còn bản đơn I 130, G 325A của ảnh thì ảnh điền theo quốc tịch. Vậy có bị làm sao không, những giấy tờ tiếp theo nếu điền phải điền tên nào ?
Xem ở đây

Giấy khai sinh của người bảo lãnh: Bản chính và bản sao. Trong trường hợp người bảo lãnh không có giấy khai sinh, viên chức Hoa Kỳ sẽ xem xét và cho đương đơn biết yêu cầu của viên chức sau khi phỏng vấn.
Người bảo lảnh cần làm sẵn giấy cam đoan , thay cho giấy khai sinh , mẩu đơn ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/189-Giấy-cam-đoan-thay-cho-khai-sanh
Trong mẩu đơn G-325 A của chồng bạn , câu số 1 nếu ghi tên theo quốc tịch mỷ TOM , thì câu số 2 ghi tên họ VIỆT NAM.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/185-Cách-điền-mẫu-đơn-g-325a
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/1690-Lý-lịch-cá-nhân-NGƯỜI-BẢO-LÃNH
CÁC GIẤY TỜ TIẾP THEO CỦA NGƯỜI BẢO LẢNH NHƯ i-864 , ở part 4 , tên người bảo lảnh ghi theo tên đã ghi trong giấy chứng nhận quốc tịch .
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/256-Cách-điền-đơn-I-864-Có-hình-ảnh-minh-họa

Lucia

Thành viên tích cực

Lucia cảm ơn anh VuThangSi nhiều lắm ạ. Có được sự trả lời của anh Lucia cảm thấy yên tâm rồi.

Lucia

Thành viên tích cực

Nhờ giúp đỡ ! Lucia có vấn đề liên quan đến việc khai thuế chưa hiểu rõ, mong nhận được phản hồi của quý anh chị

Em được biết, người bảo lãnh bên Mỹ có thể xin mã số ITIN của vợ/ chồng mình bằng cách nộp đơn W7 đã có chữ ký kèm theo giấy tờ chứng minh đi kèm. Khi đó bên Mỹ sẽ cấp cho người được bảo lãnh 1 mã số và người bảo lãnh có thể khai thuế chung.

Em muốn hỏi là giả như do một số lý do nào đó không lường được người ở vN ( người được bảo lãnh ) chưa được sự chấp thuận visa của Mỹ ( em thấy nhiều anh chị đã gặp khó khăn khi bị giấy xanh ) không thể qua Mỹ đúng như dự định và phải ở lại VN khá lâu ( 1 năm đối với vợ chồng có quốc tịch hoặc 3 năm đối với thường trú nhân ) thì lúc đó cục Thuế của Mỹ có gây khó khăn gì cho người bảo lãnh không ( chẳng hạn truy thu số tiền , gán tội gian lận để trốn thuế...) ÔX em tính xin mã số ITIN cho em nhưng nghe bạn bè nói vậy nên sợ và chần chừ. ..em cũng phân vân quá không biết họ hù vậy có đúng không nữa.

oanhvu

Thành viên tích cực

về phần dkkh lúc vc mình làm củng tương đối nhanh và dễ lúc đầu mình nhờ dv lảm hết 300$ nhưng ko biết ng ta làm kiểu gì mà vc mình fai tự làm lại hết và thay vô cùng đơn gian,biết vậy tự làm cho đỡ tốn tiền và rất nhanh mình làm 2tuần la đã co giấy DKKH rồi 1 phần cũng nhờ wen biết nên sau khi phỏng vấn xong la mình đc ký giấy kết hôn luôn và cầm luôn giấy kết hôn về nhà ko cần đợi chờ gì hết ,noi chung DKKH khá đơn gian minh củng muốn khuyên mọi người nên tự làm đừng nho DV người ta vẽ vời tốn kem' lắm . cái giấy DKKH của mình đến khi hoàn thành hết đúng 1000usd tính luôn tiền ox nho LS bên MY lam công hàm độc thân.
minh cũng chi mới mở hs ngay` 11/3/2013 thôi

muabuon_87

Thành viên tích cực

về phần dkkh lúc vc mình làm củng tương đối nhanh và dễ lúc đầu mình nhờ dv lảm hết 300$ nhưng ko biết ng ta làm kiểu gì mà vc mình fai tự làm lại hết và thay vô cùng đơn gian,biết vậy tự làm cho đỡ tốn tiền và rất nhanh mình làm 2tuần la đã co giấy DKKH rồi 1 phần cũng nhờ wen biết nên sau khi phỏng vấn xong la mình đc ký giấy kết hôn luôn và cầm luôn giấy kết hôn về nhà ko cần đợi chờ gì hết ,noi chung DKKH khá đơn gian minh củng muốn khuyên mọi người nên tự làm đừng nho DV người ta vẽ vời tốn kem' lắm . cái giấy DKKH của mình đến khi hoàn thành hết đúng 1000usd tính luôn tiền ox nho LS bên MY lam công hàm độc thân.
minh cũng chi mới mở hs ngay` 11/3/2013 thôi
Em chào các anh chị,

Em chuẩn bị mở hồ sơ tháng 5 này. Không biết có thể làm quen với các anh chị mở hồ sơ tháng 4 được ko ạ? Anh chị cho em hỏi khi mở hồ sơ có cần làm timeline luôn ko ạ? em đã chuẩn bị hết các giấy tờ nhưng vẫn còn lăn tăn cái vụ timeline này. Mong nhận sự hồi âm từ các anh chị. Em chân thành cám ơn.

vuthangsi

Ban điều hành

Em chào các anh chị,

Em chuẩn bị mở hồ sơ tháng 5 này. Không biết có thể làm quen với các anh chị mở hồ sơ tháng 4 được ko ạ? Anh chị cho em hỏi khi mở hồ sơ có cần làm timeline luôn ko ạ? em đã chuẩn bị hết các giấy tờ nhưng vẫn còn lăn tăn cái vụ timeline này. Mong nhận sự hồi âm từ các anh chị. Em chân thành cám ơn.
Trong diện bảo lảnh vợ/chồng ,hôn phu thê , ngoài các giấy ơờ theo qui định , TIMELINE là bản tường trình mối quan hệ , hiểu biết giữa NGƯỜI BẢO LẢNH và NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LẢNH .
Đây là phẩn rất quan trọng để USCIS nhận định quan hệ vợ/chồng , hôn phu thê , từ đây đưa ra quyết định về hồ sơ này .
Bản TIMELINE cần được viết một cách kỷ lưỡng cẫn thận , đồng thời phải được dịch ra tiếng anh và công chứng .
Nếu bạn không nộp TIMELINE cho USCIS , thì khi hồ sơ chuyển qua NVC , bạn cũng sẽ được yêu cầu nộp TimeLine .không có qui định bạn phải nộp TIMELINE , nhưng nếu không có , khi phỏng vấn tại LSQ HOA KỲ , khã năng thành công là rất thấp .
Khi nộp hồ sơ bảo lảnh , cả 2 vợ/chồng đều phải khai mẩu đơn G-325 A , trong đó có các thông tin về nhân thân cả 2 người,vì vậy nộp TIMELINE cùng lúc nộp hồ sơ bảo lảnh là hợp lý nhất .

muabuon_87

Thành viên tích cực

Trong diện bảo lảnh vợ/chồng ,hôn phu thê , ngoài các giấy ơờ theo qui định , TIMELINE là bản tường trình mối quan hệ , hiểu biết giữa NGƯỜI BẢO LẢNH và NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LẢNH .
Đây là phẩn rất quan trọng để USCIS nhận định quan hệ vợ/chồng , hôn phu thê , từ đây đưa ra quyết định về hồ sơ này .
Bản TIMELINE cần được viết một cách kỷ lưỡng cẫn thận , đồng thời phải được dịch ra tiếng anh và công chứng .
Nếu bạn không nộp TIMELINE cho USCIS , thì khi hồ sơ chuyển qua NVC , bạn cũng sẽ được yêu cầu nộp TimeLine .không có qui định bạn phải nộp TIMELINE , nhưng nếu không có , khi phỏng vấn tại LSQ HOA KỲ , khã năng thành công là rất thấp .
Khi nộp hồ sơ bảo lảnh , cả 2 vợ/chồng đều phải khai mẩu đơn G-325 A , trong đó có các thông tin về nhân thân cả 2 người,vì vậy nộp TIMELINE cùng lúc nộp hồ sơ bảo lảnh là hợp lý nhất .
Em cám ơn anh vuthangsi rất nhiều. Anh cho em hỏi 1 vấn đề nữa, chồng em muốn add tên em chung với tài khoản ngân hàng Wellsfargo của anh ấy để thêm bằng chứng mạnh. Em thắc mắc là em đang ở VN, có thể add tên vào chung tài khoản với chồng được ko ạ?

vuthangsi

Ban điều hành

Em cám ơn anh vuthangsi rất nhiều. Anh cho em hỏi 1 vấn đề nữa, chồng em muốn add tên em chung với tài khoản ngân hàng Wellsfargo của anh ấy để thêm bằng chứng mạnh. Em thắc mắc là em đang ở VN, có thể add tên vào chung tài khoản với chồng được ko ạ?
Về phần những bằng chứng, bằng chứng thuyết phục nhất là giấy khai sanh của đưá con có tên cha mẹ trên đó. Bằng chứng thuyết phục kế đó là giấy tờ chứng minh hai vợ chồng có đời sống tài chánh chung với nhau như tài khoản ngân hàng đứng tên hai vợ chồng, thẻ tín dụng đứng tên hai vợ chồng, giấy tờ bảo hiểm v.v... Thư từ và hình ảnh là bằng chứng kém thuyết phục nhất tuy rằng trong hình ảnh cũng có những mức độ thuyết phục khác nhau. Do đó, bạn phải chọn những tấm hình có sức thuyết phục mạnh nhất.

Bạn xem thêm ở đây , câu số 24 , trong đơn I-864 của người bảo lảnh
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/256-Cách-điền-đơn-I-864-Có-hình-ảnh-minh-họa

muathu00

Thành viên tích cực

Mòn mỏi chờ Approve, mình mở từ tháng 3 cơ, cứ tưởng, nhìn kỹ lai tờ G-325A ông xã điền sai tên cha mình, dư 1 chữ cái, ko biết có sao không nữa

Cho mình một vé luôn nha, mình mở hồ sơ tháng 2 nhưng cũng đang chờ đây, cho mình vào đây tám một chút, mình đang đợi đến 6 tháng, sau đó vẫn chưa approval mình sẽ kêu ông xã liên lạc USCIS xem sao :2:

thanhmai623

Thành viên tích cực

Tình hình của em cũng giong chị . Chờ đợi mệt mỏi luôn ^^ hs cua em dua luật su tu cuoi 2012 nhug chag bit sao reciept number la MSC1390756137 . Em dag tuc' chet ko hieu Sao lai vay hummm

jessehuynh

Thành viên tích cực

Tình hình của e còn tệ hơn mấy chị nữa. Hồ sơ của e toàn nhờ luật sư bên mỹ làm hết nộp hồi tháng 10/2012 mã MSC 1390077558 mà đến giờ chờ mòn mỏi luôn chưa được app nữa. Không biết đợi đến khi nào nữa...:(

Tình hình của e còn tệ hơn mấy chị nữa. Hồ sơ của e toàn nhờ luật sư bên mỹ làm hết nộp hồi tháng 10/2012 mã MSC 1390077558 mà đến giờ chờ mòn mỏi luôn chưa được app nữa. Không biết đợi đến khi nào nữa...:(
Mình qua đây tám cho đông vui, hồ sơ của bạn đã hơn 9 tháng, nếu bạn thấy sốt ruột thì bạn nên đề nghị ông xã liên lạc với USCIS để xem hồ sơ mình đến đâu rồi nhưng phải nói chuyện với ISO thì mới có câu trả lời chính xác, đôi khi họ ngâm giấm rồi quên mất đó. Nếu không thôi thì tiếp tục đợi chung với tụi mình cho vui. À mà dạo gần đây mình theo dõi hồ sơ approval rất lâu hơn 6 tháng không hà, ngoại trừ những hồ sơ không tỳ vết.

Sao receipt number của em không check được vậy, hình như em thiếu một số tổng cộng phải là 10 số lận, số có đúng không? Đừng có chờ ông luật sư mình tự theo dõi cho chẳc ăn, với lại ông luật sư cũng chẳng thể giúp gì được cho mình bây giờ ngoài sự chờ đợi, cái gì đến sẽ đến, có tin gì chị sẽ cho em hay, chúc may mắn tất cả. Đừng có tức giận sẽ làm mình già đi xấu lắm,

Tình hình của em cũng giong chị . Chờ đợi mệt mỏi luôn ^^ hs cua em dua luật su tu cuoi 2012 nhug chag bit sao reciept number la MSC1390756137 . Em dag tuc' chet ko hieu Sao lai vay hummm
Sao receipt number của em không check được vậy, số có đúng không? Thôi chắc em đợi approval vì chị thấy có nhiều hồ sơ không check online được nhưng khi được thì thấy mình approval luôn. Đừng có chờ ông luật sư mình tự theo dõi cho chẳc ăn, với lại ông luật sư cũng chẳng thể giúp gì được cho mình bây giờ ngoài sự chờ đợi, cái gì đến sẽ đến, có tin gì chị sẽ cho em hay, chúc may mắn tất cả. Đừng có tức giận sẽ làm mình già đi xấu lắm,

jessehuynh

Thành viên tích cực

Cám ơn chị trangquandao. Số number của e đúng rồi đó chị đủ 10 số luôn mà. E check thì cứ trong giai đoạn chờ đợi thôi chị. Chồng e thì lại k biết gì về bảo lãnh hết nên toàn nhờ đến luật sư thôi. Hỏi luật sư thì toàn là nói đợi gọi pv. Mà e lên đây đọc tìm hiểu nên biết cũng chút ít, hồ sơ e chưa đc app nữa thì làm gì mà đợi gọi pv, mấy ông luật sư nói chuyện trên trời k thôi. Nên e tự mình theo dõi trên đây và có gì thì hỏi mấy ac cho rồi. Đợi cũng mòn mỏi luôn chị mà hồ sơ cứ đứng yên 1 chỗ là chờ đợi, vì e đã có con dc 6 tháng rồi trong qua đoàn tụ với chồng. :(

jessehuynh

Thành viên tích cực

Mà chị trangquandao cho e hoi hồ sơ k tuỳ vết là hồ sơ như thế nào hả chị?

Status
Không mở trả lời sau này.