[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ diện vợ chồng mở đầu tháng 4 năm 2013

Status
Không mở trả lời sau này.
Ðề: Hồ sơ diện vợ chồng mở đầu tháng 4 năm 2013

Mà chị trangquandao cho e hoi hồ sơ k tuỳ vết là hồ sơ như thế nào hả chị?
Hồ sơ không tỳ vết có nghĩa trong sạch, ok, để chị giải thích cho em, em mở hồ sơ lần đầu đi mỹ thì là dể dàng nhất vì bên USCIS không phải nghi ngờ về vấn đề hồ sơ nào nữa của em hết, nhưng nếu em mở hồ sơ nhiều lần mà phỏng vấn không đạt thì ngay lần sau đó sẽ bị nghi ngờ mục đích di dân của mình. Chẳng hạn em hoặc chồng đã có li dị thì người ta sẽ xét đây có phải là hôn nhân chân thật không?. Tóm lại là mỗi người mỗi cảnh, chị đọc nhiều trường hợp cũng khó khăn lắm nhưng cũng có nhiều trường hợp dể dàng và nhanh chóng lắm. Em cũng đừng có lo có khó khăn gì thì mình cùng nhau chia sẽ để gỡ rối ra.

Sao receipt number của em không check được vậy, hình như em thiếu một số tổng cộng phải là 10 số lận, số có đúng không? Đừng có chờ ông luật sư mình tự theo dõi cho chẳc ăn, với lại ông luật sư cũng chẳng thể giúp gì được cho mình bây giờ ngoài sự chờ đợi, cái gì đến sẽ đến, có tin gì chị sẽ cho em hay, chúc may mắn tất cả. Đừng có tức giận sẽ làm mình già đi xấu lắm,
Chị sorry em nha, chị post lôn topic cua em ngày PD 10/16/2012, tính ra cũng là 9 tháng rồi, em kêu ông xã gọi điện lên USCIS để xem hồ sơ có gởi về local office thì ông xã em có thể làm hẹn để info pass, hỏi xem hồ sơ mình đã giải quyết tới đâu rồi, vì frame time là 4-6 tháng, nhưng sao chị thấy bây giờ approval lâu hơn không hà khoảng 10 tháng là chuyên thường

jessehuynh

Thành viên tích cực

Cám ơn chị nhiu nha. E lần đầu tiên làm bao lanh đi mỹ, e với chồng e cũng là lần đâu tiên kết hôn chưa ly hôn lần nào hết. E mới hỏi chồng e thì chồng e nói tới tháng 12 mới có thư gọi pv lận. Chẳng hiểu sao nữa chị thôi nói sao nghe vậy cho rồi. Mà chị cũng đang chờ pv ha. Hồ sơ chị tới đâu rồi? Chị wa mỹ ở đâu ? K biết chị e mình có ở cùng chổ k hiii

Cám ơn chị nhiu nha. E lần đầu tiên làm bao lanh đi mỹ, e với chồng e cũng là lần đâu tiên kết hôn chưa ly hôn lần nào hết. E mới hỏi chồng e thì chồng e nói tới tháng 12 mới có thư gọi pv lận. Chẳng hiểu sao nữa chị thôi nói sao nghe vậy cho rồi. Mà chị cũng đang chờ pv ha. Hồ sơ chị tới đâu rồi? Chị wa mỹ ở đâu ? K biết chị e mình có ở cùng chổ k hiii
Như vậy là hồ sơ của em tốt rồi, cứ yên tâm, còn hồ sơ của chị thì có chút rắc rồi nên chị đang cố gắng gở ra từ từ, hihihi
Ông xã của em hay thật, chưa được approval đơn bảo lãnh I-130 tại USCIS và hồ sơ chưa chuyển sang NVC, chưa đóng tiền VISA mà đã biết ngày phỏng vấn rồi, chắc ông xã em sắp lịch phỏng vấn cho em đó. Mà chắc ổng đoán trong năm nay hồ sơ của em xong. Chị ở Florida, diện của chị mới lắm chắc chị là có một trong hai của nhóm người Việt Nam, chỉ có người đồng cảnh ngộ với chị thì mới hiểu. Chị phải chờ hai thứ trước khi phỏng vấn, em chỉ chờ I-130 approval là chuẩn bị phỏng vấn còn chị phải chờ thêm I-601A approval thì chị mới được đi phỏng vấn, cùng giống nhau nhưng của chị lâu hơn của em một chút. Chú em sớm có tin tốt lành.:1::1:

Lucia

Thành viên tích cực

Em xin chào các anh chị. em mở hồ sơ hồi đầu tháng 4, hí ha hí hửng mở trang này tưởng cũng nhanh lẹ ai dè chờ tới giờ vẫn chưa thấy động tĩnh gì...cảm ơn các anh chị đã vào đây trò chuyện. Sẵn đây em cũng xin nhờ ban điêu hành giúp em tìm hiểu thêm 1 số vấn đề liên quan đến khai thuế và đứng tên chung tài sản.
- Em muốn cùng đứng tên trong tờ khai thuế của ảnh từ độc thân sang có gia đình nhưng ảnh sợ gặp rắc rối lỡ em không qua sớm được người ta nói ảnh trốn thuế, sự lo lắng đó của ảnh có đúng không các anh chị ?
- Sắp tới ảnh làm giấy tờ nhà bên đó cũng muốn kê tên em vào không biết có được không, em cũng có tài sản bên này, cũng tính gởi tiết kiệm và đề ảnh cùng đứng tên cũng không rõ có được không ạ ?
Xin chân thành cảm ơn các anh chị nhiều.

Em xin chào các anh chị. em mở hồ sơ hồi đầu tháng 4, hí ha hí hửng mở trang này tưởng cũng nhanh lẹ ai dè chờ tới giờ vẫn chưa thấy động tĩnh gì...cảm ơn các anh chị đã vào đây trò chuyện. Sẵn đây em cũng xin nhờ ban điêu hành giúp em tìm hiểu thêm 1 số vấn đề liên quan đến khai thuế và đứng tên chung tài sản.
- Em muốn cùng đứng tên trong tờ khai thuế của ảnh từ độc thân sang có gia đình nhưng ảnh sợ gặp rắc rối lỡ em không qua sớm được người ta nói ảnh trốn thuế, sự lo lắng đó của ảnh có đúng không các anh chị ?
- Sắp tới ảnh làm giấy tờ nhà bên đó cũng muốn kê tên em vào không biết có được không, em cũng có tài sản bên này, cũng tính gởi tiết kiệm và đề ảnh cùng đứng tên cũng không rõ có được không ạ ?
Xin chân thành cảm ơn các anh chị nhiều.
Hi em, chị cũng đã khai thuế chung với chồng chị và con chị thì chị thấy mình sẽ bị mất quyền lợi là IRS sẽ hoàn thuế bị giảm số tiền hoàn thuế chứ mình đâu có trốn thuế đâu mà sợ, vì em không có SSN thì bên đây sẽ không tính quyền lợi của em thôi, nhưng chị thấy khi đi phỏng vấn em có bằng chứng mạnh hơn. Chị cũng đã làm như vậy với chồng chị
Theo chị được biết thì chồng em có thể ra luật sư để bỏ tên em vào bất động sản nhưng với danh nghĩa là người thừa kế di chúc, còn sổ tiết kiệm có thể tên người thừa hưởng là em.

jessehuynh

Thành viên tích cực

Chị trangquangdao. Hôm nay chồng e điện về nói là hồ sơ e k thể nào check in trên mạng mà biết được. Vì hồ sơ e nộp là ngày 16/10/2012 nhưng hồ sơ e còn pải bổ sung thêm nên hồ sơ của e bên mỹ là ngày 21/6/2013 và bây giờ hs e k còn ở sở di trú nữa mà ở chỗ khác. Chỗ nào mà chồng e nói tiếng anh nên e k nhớ nữa, chồng e nói thêm là từ ngày 21/6 đếm tới 42 ngày là họ sẽ app hs và đóng $380 tiền visa chồng e gọi hỏi trực tiếp luôn họ nói nhanh thì đầu tháng 11 e dc pv còn chậm nhất là cuối tháng 12.

Chị trangquangdao. Hôm nay chồng e điện về nói là hồ sơ e k thể nào check in trên mạng mà biết được. Vì hồ sơ e nộp là ngày 16/10/2012 nhưng hồ sơ e còn pải bổ sung thêm nên hồ sơ của e bên mỹ là ngày 21/6/2013 và bây giờ hs e k còn ở sở di trú nữa mà ở chỗ khác. Chỗ nào mà chồng e nói tiếng anh nên e k nhớ nữa, chồng e nói thêm là từ ngày 21/6 đếm tới 42 ngày là họ sẽ app hs và đóng $380 tiền visa chồng e gọi hỏi trực tiếp luôn họ nói nhanh thì đầu tháng 11 e dc pv còn chậm nhất là cuối tháng 12.
Chào em, như vậy là chồng em đã liên lạc với USCIS nên mới biết được câu trả lời chính xác, có lẽ hồ sơ của em đã được chuyển về field office như vậy là hồ sơ của em đã bổ sung rồi nên chờ approval tại địa phương USCIS sau đó hồ sơ của em được chuyển sang NVC chị biết là bên Mỹ phải đóng tiền visa và nộp hồ sơ bảo trợ tài chánh kèm theo giấy khai thuế , còn bên Việt Nam thì chuẩn bị đơn DS-230 và civil documents. Em biết trước như vậy thì chuẩn bị từ từ là vừa. Chúc em may mắn, cố lên hen

jessehuynh

Thành viên tích cực

Chi trangquandao cho e hỏi tại sao hs của e k ở sở di trú mà lại ở field office vậy? Mà e cần phải chuẩn bị những gì bây giờ hả chị? Nếu pv thông thường thì họ sẽ hỏi những j và những bằng chứng nào thuyết phục nhất nếu chị bít chị cho e bít với

Lucia

Thành viên tích cực

Em cảm ơn chị Trangquandao thật nhiều nhé. Chúc chị thật nhiều may mắn.

Chi trangquandao cho e hỏi tại sao hs của e k ở sở di trú mà lại ở field office vậy? Mà e cần phải chuẩn bị những gì bây giờ hả chị? Nếu pv thông thường thì họ sẽ hỏi những j và những bằng chứng nào thuyết phục nhất nếu chị bít chị cho e bít với
Chị cũng không biết chính xác nhưng theo chị đoán, hồ sơ chuyển về field office có lý do thứ nhất là tại sở di trú chính đã quá tải hồ sơ vì hiện nay họ phải giải quyết thêm đơn I-601A và diện DACA (Deferred Action for Childhood Arrivals), thứ hai là họ muốn chuyển về di trú địa phương để xác minh rõ ràng hơn. Nhưng em không phải lo lắng họ chuyển đi đâu không quan trọng đều phải quyết như nhau hết.

Trong khi chờ đợi đơn I-130 chấp nhận thì em nên chuẩn bị civil documents: giấy tờ phải còn hiệu lực khai sanh, hộ chiếu, 2 tấm hình 5x5cm, CMND (nếu có), đăng ký kết hôn (nếu có), li dị (nếu có), hộ khẩu... còn người bảo lãnh phải chuẩn bị điền đơn bảo trợ tài chánh I-864 cùng với giấy khai thuế của ba năm gần nhất.

Bằng chứng theo thứ tự thời gian giữa người bảo lãnh và người được bảo lãnh. Bộ này gồm hình ảnh, hoá đơn điện thoại, giấy tờ khác...

Chuẩn bị để riêng các hình ảnh chứng minh 2 mối quan hệ trên. Nên chọn lựa những hình chứng minh mối quan hệ gia đình, bao gồm hình cũ, hình mới, sắp xếp hình theo thứ tự qua các giai đoạn từ cũ đến mới.

Nếu thiếu hình cũ chụp chung với người bảo lãnh thì tìm hình khác còn lại chứng minh mối quan hệ gia đình rộng hơn của mọi người trong gia đình như cha-mẹ-con, anh-chị-em.... hình cưới phải đông người.

Hình có thể để trong Album mỏng hoặc dán trên giấy A4 để dễ đưa vào ô cửa hẹp lúc phỏng vấn. Bên dưới hình dán thêm ghi chú bằng tiếng Anh các hình quan trọng: Hình chụp năm nào, ở đâu, ai chụp chung,...

Vé máy bay, vísa nhập cảnh, thẻ tạm trú, thiệp chúc mừng....
Giấy tờ mang tên hai vợ chồng: thiệp mời đám cưới, giấy khai sinh con, giấy ngân hàng-nhà-xe, giấy khai thuế, hoá đơn, .....

jessehuynh

Thành viên tích cực

Mấy hôm nay e bận việc quá k lên diễn đàn dc. Cám ơn chị rất nhiều nha.

Mấy hôm nay e bận việc quá k lên diễn đàn dc. Cám ơn chị rất nhiều nha.
Mấy hôm nay thấy hồ sơ bên diện vợ chồng của diện thường trú nhân chạy ào ào thấy mà ham, còn diện vợ chồng của công dân mỹ ì ạch một chổ thấy oải quá, hồ sơ cứ quá tải chạy lòng vòng không biết mình đang ở chổ nào nữa thiệt là buồn hết sức, huhuhu:20:

jessehuynh

Thành viên tích cực

Chi ơi. Hôm wa luật sư bên e gọi e lên để chuẩn bị cho những giấy tờ để đợi gọi pv. E hỏi luật sư thì nói giờ nộp hồ sơ nua thì khoảng 2 tháng sẽ được gọi pv đó chị.. Vui wa chị à :)

Lucia

Thành viên tích cực

Dạo này hồ sơ bảo lãnh diện vợ chồng CR1 cứ đứng 1 chỗ không thấy tiến triển gì mình sốt ruột quá. Cảm ơn các anh chị đã vô trang này của em để lại đôi dòng. Cảm giác chờ đợi thật là mệt mỏi huhuhuhu...

Chi ơi. Hôm wa luật sư bên e gọi e lên để chuẩn bị cho những giấy tờ để đợi gọi pv. E hỏi luật sư thì nói giờ nộp hồ sơ nua thì khoảng 2 tháng sẽ được gọi pv đó chị.. Vui wa chị à :)
Chị mới check hồ sơ của em cũng còn đang đợi, nhưng sớm muộn gì thì cũng phải tới thôi, em chuẩn bị gì được thì làm từ từ bây giờ đi. Không xong trong năm nay thì cũng sẽ xong năm tới

Dạo này hồ sơ bảo lãnh diện vợ chồng CR1 cứ đứng 1 chỗ không thấy tiến triển gì mình sốt ruột quá. Cảm ơn các anh chị đã vô trang này của em để lại đôi dòng. Cảm giác chờ đợi thật là mệt mỏi huhuhuhu...
Cùng nhau chờ đợi cũng vui, không phải đơi một mình buồn lắm, Lucia còn có nhiều người đơi trước mình nữa không buồn hén.

muathu00

Thành viên tích cực

huhu, lau qua, tu thang 3 toi gio, o day co ai co app chua?

Báo cho bạn tin vui là chưa có ai app hết, nên mình không có sốt ruột vì có nhiều người cũng giống mình, bây giờ phải đợi 8-10 tháng là chuyện bình thường

muathu00

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn, bạn thật vui tính :)) mình được biết có 2 người trên diễn đàn này chỉ 2 tháng là được app. Có tin gì mình post mọi người biết

Status
Không mở trả lời sau này.