[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - binhth

Status
Không mở trả lời sau này.

Hanh85

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ F2B - binhth

Mình nghĩ người bảo lãnh hoặc luật sư đang lo hồ sơ cho bạn biết rõ chuyện này. Bạn cần người bão lảnh (và người đồng bảo trợ nếu có) chuẩn bị lại 1 bộ form I-864 (và I-864a) và hồ sơ thuế, gửi về cho bạn bằng đường bưu điện. Form I-864 (và I-864a) phải được người bảo lãnh (và người đồng bảo trợ tài chính) kí bằng viết mực. Họ yêu cầu gửi bản kí bằng viết mực chứ ko phải bản photocopy.

Bạn nhờ người nhà bên Mỹ chuẩn bị và gửi sớm phòng bất trắc.

Chúc bạn sớm đoàn tụ. Ông Trump đang chuẩn bị siết thêm vụ nhập cư, đợi càng lâu càng hồi hộp :(
Mình có hỏi luật sư về I864 nhưng họ nói là đã nộp cho NVC hết rồi nên ko cần phải gửi lại, ko biết khi phỏng vấn LSQ có yêu cầu nữa hay ko.
- Cho mình hỏi thêm về xác nhận form DS260. Mình cũng yêu cầu luật sư gửi nhưng họ nói đã điền form và gửi online cho NVC hết rồi, ko cần mình phải in bản xác nhận ra nữa. Bạn binhth có giống mình không? Sao mà thấy lo quá. Mong ANh chị em diễn đàn tư vấn giúp mình vấn đề này.
- Lý lịch tư pháp có cần dịch sang tiếng Anh ko hay chỉ cần bản gốc tiếng Việt thôi hả bạn?

Cám ơn.
Hạnh

binhth

Thành viên tích cực

Mình có hỏi luật sư về I864 nhưng họ nói là đã nộp cho NVC hết rồi nên ko cần phải gửi lại, ko biết khi phỏng vấn LSQ có yêu cầu nữa hay ko.
- Cho mình hỏi thêm về xác nhận form DS260. Mình cũng yêu cầu luật sư gửi nhưng họ nói đã điền form và gửi online cho NVC hết rồi, ko cần mình phải in bản xác nhận ra nữa. Bạn binhth có giống mình không? Sao mà thấy lo quá. Mong ANh chị em diễn đàn tư vấn giúp mình vấn đề này.
- Lý lịch tư pháp có cần dịch sang tiếng Anh ko hay chỉ cần bản gốc tiếng Việt thôi hả bạn?

Cám ơn.
Hạnh
Đây là trích đoạn trong thư mời PV của mình:

Trong thư yêu cầu bạn đem theo form I-864 (và 864a - nói chung là hồi đó đã nộp những gì cho NVC thì phải đem theo). Form này người bảo lãnh phải điền lại, kí bằng viết mực, gửi cho bạn qua đường bưu điện, như là trong thư PV nói.

Phần bôi vàng: nếu bạn ko đem tất cả những giấy tờ bản gốc đã nộp cho NVC đến PV, người PV sẽ dời cuộc PV của bạn lại.

Đó là những gì mình đọc hiểu từ thư PV. Mình ko hiểu sau luật sự của bạn lại nói ko cần, hoặc là thư PV của bạn nói khác, hoặc là luật sư ko đọc thư (?!).

Về xác nhận form DS-260 thì bạn có thể tự in ra được. Bạn vào đây: https://ceac.state.gov/IV/Login.aspx

Bạn cần có số case number và invoice ID number để login. Login vào bạn sẽ thấy có phần view confirmation, bạn sẽ in ra đc. Cái này là cái confirmation page có chứa mã vạch để nhân viên LSQ xác nhận là bạn đã submit form DS-260. Bạn ko cần nộp lại cả cái đơn DS-260 dài mấy trang, tuy nhiên bạn có thể in ra để nhớ lại mình đã khai gì trong form.

Lý lịch tư pháp mình cũng dịch tiếng Anh. Nếu Lý lịch tư pháp bạn xin lần trước đã quá 1 năm rồi thì phải xin thêm cái mới.

Mình đã làm như vậy đó. Bạn nào thấy có gì sai sót thì chỉ giáo hen.

Hanh85

Thành viên mới

Trong thư yêu cầu bạn đem theo form I-864 (và 864a - nói chung là hồi đó đã nộp những gì cho NVC thì phải đem theo). Form này người bảo lãnh phải điền lại, kí bằng viết mực, gửi cho bạn qua đường bưu điện, như là trong thư PV nói.

Phần bôi vàng: nếu bạn ko đem tất cả những giấy tờ bản gốc đã nộp cho NVC đến PV, người PV sẽ dời cuộc PV của bạn lại.

Đó là những gì mình đọc hiểu từ thư PV. Mình ko hiểu sau luật sự của bạn lại nói ko cần, hoặc là thư PV của bạn nói khác, hoặc là luật sư ko đọc thư (?!).

Về xác nhận form DS-260 thì bạn có thể tự in ra được. Bạn vào đây: https://ceac.state.gov/IV/Login.aspx

Bạn cần có số case number và invoice ID number để login. Login vào bạn sẽ thấy có phần view confirmation, bạn sẽ in ra đc. Cái này là cái confirmation page có chứa mã vạch để nhân viên LSQ xác nhận là bạn đã submit form DS-260. Bạn ko cần nộp lại cả cái đơn DS-260 dài mấy trang, tuy nhiên bạn có thể in ra để nhớ lại mình đã khai gì trong form.

Lý lịch tư pháp mình cũng dịch tiếng Anh. Nếu Lý lịch tư pháp bạn xin lần trước đã quá 1 năm rồi thì phải xin thêm cái mới.

Cám ơn bạn binhth nhiều nha! Mình sẽ nói người nhà điền lại form I864 để chắc chắn, dư còn hơn là thiếu.
phỏng vấn xong rồi bạn cho mình biết kết quả và LSQ có yêu cầu giấy tờ kèm theo không nha.
Chúc bạn phỏng vấn thành công.

Hanh85

Thành viên mới

Bạn binhth đã phỏng vấn chưa? Kết quả thế nào? LSQ có yêu cầu bạn nộp Form I-864 và trang xác nhận DS-260 không? Đầu tháng 3 mình phỏng vấn nên cũng hơi lo lắng chút. Bạn cho mình xin chút kinh nghiệm khi phỏng vấn nha.

Cám ơn bạn.
Hạnh

binhth

Thành viên tích cực
Mình mới PV sáng nay. Mình PV ở ĐSQ Mỹ ở nước ngoài chứ không phải VN.

Hồ sơ chuẩn bị kĩ lắm mà vẫn bị thọt. Họ bắt phải bổ sung bản photo có công chứng trang đầu passport, và các trang có dấu hải quan của người bảo lãnh. Bạn hanh85 còn kịp thời gian thì chuẩn bị cái này luôn đi cho chắc.

PV thì họ không hỏi gì nhiều, chỉ hỏi nghề nghiệp của người bảo lãnh và người đồng bảo trợ. Hình ảnh thư từ họ cũng không coi. Form I-864 thì họ không coi, nhưng họ lấy giấy thuế mới nhất của người bảo lãnh và đồng bảo lãnh, đồng thời trả lại các giấy tờ cũ mình nộp cho NVC hồi đó. Confirmation page cho form DS-260 và interview letter họ cũng không đòi, nhưng thôi bạn đem hết đi cho chắc.

Cô PV mình cũng khá nice, nói là đừng lo, nộp các giấy tờ yêu cầu và passport lại cho ĐSQ, 2 tuần sau sẽ có visa. Mình cũng mong là mọi thứ ổn...tình hình lúc này visa càng bị delay thì càng không yên tâm.

Chúc bạn PV thành công.

Hanh85

Thành viên mới

Hồ sơ chuẩn bị kĩ lắm mà vẫn bị thọt. Họ bắt phải bổ sung bản photo có công chứng trang đầu passport, và các trang có dấu hải quan của người bảo lãnh. Bạn hanh85 còn kịp thời gian thì chuẩn bị cái này luôn đi cho chắc.

PV thì họ không hỏi gì nhiều, chỉ hỏi nghề nghiệp của người bảo lãnh và người đồng bảo trợ. Hình ảnh thư từ họ cũng không coi. Form I-864 thì họ không coi, nhưng họ lấy giấy thuế mới nhất của người bảo lãnh và đồng bảo lãnh, đồng thời trả lại các giấy tờ cũ mình nộp cho NVC hồi đó. Confirmation page cho form DS-260 và interview letter họ cũng không đòi, nhưng thôi bạn đem hết đi cho chắc.

Cô PV mình cũng khá nice, nói là đừng lo, nộp các giấy tờ yêu cầu và passport lại cho ĐSQ, 2 tuần sau sẽ có visa. Mình cũng mong là mọi thứ ổn...tình hình lúc này visa càng bị delay thì càng không yên tâm.

Chúc bạn PV thành công.
Cám ơn bạn binhth đã chia sẻ kinh nghiệm. Vì bạn phỏng vấn ở ĐSQ nước ngoài nên họ mới yêu cầu photo passport có công chứng, nộp đủ giấy tờ là Ok à. Bạn yên tâm nha, mọi việc sẽ tốt thôi à! Mình cũng hơn 2 tuần nữa là phỏng vấn nên cũng căng thẳng lắm!

binhth

Thành viên tích cực
Mình nghĩ là tại họ nghi ngờ người bảo lãnh của mình không thường xuyên sống ở Mỹ nên họ mới đòi coi dấu hải quan đóng trên passport coi có đi ra khỏi Mỹ thường xuyên và lâu không. Nếu người bảo lãnh của bạn hiện không đi làm full time hay không đi làm, hưởng trợ cấp thì bạn nên thủ trước cho chắc ăn, vì có khả năng là họ sẽ nghi ngờ đó.

Krisnguyen

Thành viên mới

Chúc bạn PV thành công.
Chúc bạn lần 2 pv thành công nha!

binhanh

Thành viên mới
Chào các anh chị em trên diễn đàn, lời đầu xin chúc anh chị em và gia đình sức khỏe và may mắn.
Mình muốn hỏi kinh nghiệm của anh chị em về việc bảo lãnh F2A.

Tuần trước vợ mình đã hoàn thành các form + giấy tờ cần thiết, và gửi tới USCIS để mở hồ sơ bảo lãnh.
Qua tham khảo Quy trình bảo lãnh của diễn đàn (http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=20178) Mình thấy hồ sơ của mình còn thiếu Mục 6 là chứng từ về quan hệ giữa hai người.
Mình nghĩ mục này rất quan trọng để USCIS đánh giá, do vậy anh chị em cho mình hỏi là giờ mình muốn bổ sung thêm các chứng từ về quan hệ này có được không? nếu được thì nên làm như thế nào là tốt nhất?

Cám ơn Anh Chị Em diễn đàn rất nhiều. Rất mong được anh chị em giúp đỡ.

Trân trọng,

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào các anh chị em trên diễn đàn, lời đầu xin chúc anh chị em và gia đình sức khỏe và may mắn.
Mình muốn hỏi kinh nghiệm của anh chị em về việc bảo lãnh F2A.

Tuần trước vợ mình đã hoàn thành các form + giấy tờ cần thiết, và gửi tới USCIS để mở hồ sơ bảo lãnh.
Qua tham khảo Quy trình bảo lãnh của diễn đàn (http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=20178) Mình thấy hồ sơ của mình còn thiếu Mục 6 là chứng từ về quan hệ giữa hai người.
Mình nghĩ mục này rất quan trọng để USCIS đánh giá, do vậy anh chị em cho mình hỏi là giờ mình muốn bổ sung thêm các chứng từ về quan hệ này có được không? nếu được thì nên làm như thế nào là tốt nhất?

Cám ơn Anh Chị Em diễn đàn rất nhiều. Rất mong được anh chị em giúp đỡ.

Trân trọng,
Bạn xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=22583

Và ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=22582

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Cám ơn PhuongChau rất nhiều, vậy ở ở Case của mình sẽ nộp tại NVC (khi hồ sơ được mở).
Bạn có thể cho biết thêm là nộp như thế nào được không? Cám ơn bạn.
Bạn cần cung cấp thêm cho tôi thông tin hồ sơ của mình.
1/. Ngày ưu tiên Priority Date.
2/. Số biên nhận Receipt Number (do USCIS cấp).

binhanh

Thành viên mới
Bạn cần cung cấp thêm cho tôi thông tin hồ sơ của mình.
1/. Ngày ưu tiên Priority Date.
2/. Số biên nhận Receipt Number (do USCIS cấp).
Cám ơn PhuongChau, hồ sơ của mình mới được gửi đi từ tuần trước, nên chưa có PD và RN, có lẽ khoảng 2, 3 tuần tới mới có.
Như vậy vẫn phải đợi có thông tin PD và RN mới bổ sung được không PhuongChau?
Cám ơn rất nhiều.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Cám ơn PhuongChau, hồ sơ của mình mới được gửi đi từ tuần trước, nên chưa có PD và RN, có lẽ khoảng 2, 3 tuần tới mới có.
Như vậy vẫn phải đợi có thông tin PD và RN mới bổ sung được không PhuongChau?
Cám ơn rất nhiều.
Bạn chờ khi nào hồ sơ có đầy đủ các thông tin như trên, thì post lên đây. Tôi sẽ tư vấn, hướng dẫn các bước kế tiếp cần phải thực hiện những gì cho hồ sơ di trú của mình.
Xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26170

Dieu Nguyen Xuan

Thành viên tích cực
Mình mới gọi NVC sáng nay, ngày PV 24/4. Bạn PV xong có kết quả share mình với nha, để cùng vui.
Hôm qua mình gọi nhưng họ nói là đợi lịch Visa Bulletin rồi gọi lại. Bạn gọi có rồi à? Bạn đợi điện thoại có lâu không?

faifoo

Thành viên mới

Xin hỏi bạn Krisnguyen va ban Hạnh la hồ sơ của 2 ban đã về U.S Consulate HCM chua hay van con o NVC. Vi PD cua minh ngay 19/9 hoan thanh từ tháng 6/2016 nhung hien check ho so van con o NVC?Nho cac bác cho biết status của hồ sơ de tham khảo!

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin hỏi bạn Krisnguyen va ban Hạnh la hồ sơ của 2 ban đã về U.S Consulate HCM chua hay van con o NVC. Vi PD cua minh ngay 19/9 hoan thanh từ tháng 6/2016 nhung hien check ho so van con o NVC?Nho cac bác cho biết status của hồ sơ de tham khảo!
@faifoo,
Khi post bài bạn cần phải viết tiếng việt có dấu đầy đủ cho cả bài, vì đây là quy định chung.
Bạn đừng để phạm quy, và hợp tác tốt với diễn đàn.

Hanh85

Thành viên mới
Bạn yên tâm, chắc chắn hồ sơ của bạn đã về LSQ Việt Nam rồi. Lúc trước mình cũng viết mail rồi xem trên hệ thống cũng thấy báo là đang ở NVC. Vì hồ sơ bạn chưa có lịch PV nên vậy thôi. Sắp tới lượt PV rồi đó bạn.

Status
Không mở trả lời sau này.