[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2010731197

ToiLa

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ F4 - HCM2010731197

2/. Nếu hồ sơ đang chờ xem xét hoàn tất complete tại NVC, thì khiếu nại lúc này cũng được.

Trước hết cảm ơn nhiều đã trả lời thật chi tiết.
Hồ sơ của mình đã hoàn tất complete. Như vậy mình không thể khiếu nại tại NVC ngay bây giờ phải không bạn ?
Xin bạn cho biết. Cảm ơn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
2/. Nếu hồ sơ đang chờ xem xét hoàn tất complete tại NVC, thì khiếu nại lúc này cũng được.
Trước hết cảm ơn nhiều đã trả lời thật chi tiết.
Hồ sơ của mình đã hoàn tất complete. Như vậy mình không thể khiếu nại tại NVC ngay bây giờ phải không bạn?
Xin bạn cho biết. Cảm ơn.
Nếu hồ sơ bạn đã hoàn tất complete tại NVC xong rồi, thì chờ khi nhận thư mời phỏng vấn khoảng trước từ 7 - 15 ngày sẽ khiếu nại ở LSQ Hoa Kỳ tại TP.HCM.

ToiLa

Thành viên tích cực

Nếu hồ sơ bạn đã hoàn tất complete tại NVC xong rồi, thì chờ khi nhận thư mời phỏng vấn khoảng trước từ 7 - 15 ngày sẽ khiếu nại ở LSQ Hoa Kỳ tại TP.HCM.
Xin cảm ơn nhiếu nhiếu lắm.

ToiLa

Thành viên tích cực

Cho hỏi từ lúc khiếu nại tại NVC đến lúc được đi khoảng bao lâu ?
Nếu lâu quá thì NĐBL chính và thành viên phải đi trước phải không ?
Nếu khiếu nại thành công mình phải điền lại I864 và I 864A không ?
Điền đơn DS-260 cho CSPA tại trang web của NVC hay điền bằng tay?
Nôp tiền cho CSPA ở trang web của NVC hay tại LSQ ? và nộp bao nhiêu USD ?

Cảm ơn nhiều.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Cho hỏi từ lúc khiếu nại tại NVC đến lúc được đi khoảng bao lâu?
Nếu lâu quá thì NĐBL chính và thành viên phải đi trước phải không?
Nếu khiếu nại thành công mình phải điền lại I864 và I 864A không?
Điền đơn DS-260 cho CSPA tại trang web của NVC hay điền bằng tay?
Nôp tiền cho CSPA ở trang web của NVC hay tại LSQ? và nộp bao nhiêu USD?

Cảm ơn nhiều.
1/. Hồ sơ bạn đã hoàn tất complete tại NVC xong rồi, thì phải chờ khiếu nại ở LSQ. Hoa Kỳ tại TP.HCM. Không thể đoán chính xác được thời gian khi nào gia đình bạn được đi, vì còn tùy thuộc vào số lượng hồ sơ ở nơi này, và các điều kiện khác nữa.
Xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=23435
2/. Thời hạn visa được cấp cho các thành viên là 6 tháng, nên chờ cả gia đình cùng đi một lượt, nếu có người đi sau thì phải báo giấy tờ thủ tục rất là phiền phức.
3/. Khiếu nại thành công tuổi CSPA thì phải điền lại bộ Bảo trợ tài chánh.
4/. Điền đơn Form DS-260 bằng hình thức trực tuyến online.
5/. Khi khiếu nại thành công tuổi CSPA thì LSQ sẽ giải quyết đóng tiền lệ phí visa, và lệ phí nhập cư để cấp Thẻ xanh.
Xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=27709

ToiLa

Thành viên tích cực
Cảm ơn nhiều.
1/. Mình xin lỗi ý mình là khiếu nại tại LSQ nhưng ghi nhầm là tại NVC.
2/. Nếu chờ cả nhà đi cùng thì quá hay. Nhưng lỡ quá lâu thì phải gia hạn visa hả bạn.
5/. http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=27709 Phần này mình không rõ, đây là lệ phí khi nộp đơn mà.
Còn khiếu nại CSPA là mình pay fee cho DS-260 $375/người giống như NĐBL chính phải không?
Hay là đóng $375 cho đơn DS-260 rồi và thêm $535 (giá mới) nữa tại LSQ?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Cảm ơn nhiều.
1/. Mình xin lỗi ý mình là khiếu nại tại LSQ nhưng ghi nhầm là tại NVC.
2/. Nếu chờ cả nhà đi cùng thì quá hay. Nhưng lỡ quá lâu thì phải gia hạn visa hả bạn.
5/. http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=27709 Phần này mình không rõ, đây là lệ phí khi nộp đơn mà.
Còn khiếu nại CSPA là mình pay fee cho DS-260 $375/người giống như NĐBL chính phải không?
Hay là đóng $375 cho đơn DS-260 rồi và thêm $535 (giá mới) nữa tại LSQ?
Khi khiếu nại thành công tuổi CSPA thì ngưởi này phải đóng tiền lệ phí visa, trước đây bạn đóng tiền cho các thành viên trong gia đình là bao nhiêu, thì phần này sẽ đóng tại LSQ.Hoa Kỳ ở TP.HCM. Riêng lệ phí đóng nhập cư để làm Thẻ xanh trước đây là 165$, hiện tại theo quy định mới là 220$. Lệ phí này có thể đóng ở Việt Nam hay sang Mỹ đóng cũng được, nếu không hoàn tất phần này thì sẽ không được cấp Thẻ xanh, ảnh hưởng rất nhiều đến quyền lợi khi sinh sống ở Mỹ.

ToiLa

Thành viên tích cực

Cảm ơn nhiều, sau khi đọc phần tư vấn của bạn, mình coi lại bản FEE mới hiểu rõ. Thật làm phiền bạn nhiều quá. Chúc bạn vui vẽ may mắn.

ToiLa

Thành viên tích cực

Xin chào bạn Phuong Chau. Trước hết cảm ơn bạn nhiều, nhờ bạn mà nay mình đã có thư mời PV. Xin cho hỏi.
1) Đi khám sức khoẻ và chích ngừa cần đem thêm giấy tờ gì ngoài thư PV ?
2) Đi PV có cần đem I-864 và I-864A, federal income tax return from IRS và bản copy passport của NBL không ?
Mình đọc instruction trong thư mời PV nhưng bị confused. Xin giúp đỡ.
Cảm ơn .

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin chào bạn PhuongChau. Trước hết cảm ơn bạn nhiều, nhờ bạn mà nay mình đã có thư mời PV. Xin cho hỏi.
1) Đi khám sức khỏe, và chích ngừa cần đem thêm giấy tờ gì ngoài thư PV?
2) Đi PV có cần đem I-864 và I-864A, federal income tax return from IRS và bản copy passport của NBL không?
Mình đọc instruction trong thư mời PV nhưng bị confused. Xin giúp đỡ.
Cảm ơn.
1/. Khám sức khỏe và chích ngừa, xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=22529

Bạn xem thêm chia sẻ kinh nghiệm của thành viên F4, ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=27619

2/. Các giấy tờ mang theo khi đi phỏng vấn, ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=23433

Ngoài ra trong thư mời phỏng vấn LSQ yêu cầu mang theo những giấy tờ gì? thì cứ như thế mà thực hiện.
Xem mẫu thư mời phỏng vấn mới, ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=27902

ToiLa

Thành viên tích cực

Vậy LSQ có yêu cầu nộp thêm tax transcript năm 2016 không. Nếu có yêu cầu tax 2016 nhưng CSPA thành công trước 15/04/2017 thì không cần nộp tax transcript phải không nếu mình chưa khai thếu năm 2016 (vì luật Mỹ đến ngày 15/4 mới hết hạn khai thuế).

Mình sợ năm 2016 income của 2 vợ chồng không đủ. Trường hợp không đủ mình nhờ support (I-864A) nhưng người đó không ở chung trong nhà mà ở tiểu bang khác có được không.

Ngày case completed là 21/11/2016 và ngày phỏng vấn là 24/02/2017.

Một lần nữa xin cảm ơn bạn nhiều và chúc vui vẻ.

PhuongChau

Diễn đàn XNC

Vậy LSQ có yêu cầu nộp thêm tax transcript năm 2016 không. Nếu có yêu cầu tax 2016 nhưng CSPA thành công trước 15/04/2017 thì không cần nộp tax transcript phải không nếu mình chưa khai thếu năm 2016 (vì luật Mỹ đến ngày 15/4 mới hết hạn khai thuế).

Mình sợ năm 2016 income của 2 vợ chồng không đủ. Trường hợp không đủ mình nhờ support (I-864A) nhưng người đó không ở chung trong nhà mà ở tiểu bang khác có được không.

Ngày case completed là 21/11/2016, và ngày phỏng vấn là 24/02/2017.

Một lần nữa xin cảm ơn bạn nhiều và chúc vui vẻ.
Nếu người bảo trợ không đủ income để Bảo trợ tài chánh, thì bạn cần phải tìm người đồng bảo trợ nhưng phải thực hiện đúng theo các hướng dẫn sau:

Đơn Form I-864A là một thỏa thuận giữa người bảo trợ, và một thành viên gia đình sống cùng địa chỉ khi người bảo trợ không đủ khả năng tài chính để bảo trợ thì thành viên này sẽ tham gia cùng bảo trợ bằng nguồn thu nhập, hoặc tài sản của chính họ.

Trên mẫu đơn Form I-864A phải có chữ ký của người bảo trợ, và người tham gia đồng bảo trợ này. Điều này được xem như một sự cam kết đồng bảo trợ, và tương tự như người bảo trợ, người đồng bảo trợ có trách nhiệm bảo trợ đối với người được bảo lãnh.

Mẫu đơn này phải được gửi đính kèm theo mẫu đơn Form I-864 của người bảo trợ.

ToiLa

Thành viên tích cực

Nếu Khiếu nại xong CSPA và mình điền đơn trước 15/4/2017 thì mình không cấn thuế cho 2016 phải không bạn.
Mình đã nộp cho NVC 3 năm thuế 2015, 1014 và 2013 rồi, cả 3 năm đều đủ. Nên mình hy vọng nếu điền đơn trước 15/4/2017 thì mình khỏi lo nếu họ không yêu cầu thúê 2016.
Xin bạn cho ý kiến. Cảm ơn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Nếu Khiếu nại xong CSPA và mình điền đơn trước 15/04/2017 thì mình không cấn thuế cho 2016 phải không bạn.
Mình đã nộp cho NVC 3 năm thuế 2015, 2014 và 2013 rồi, cả 3 năm đều đủ. Nên mình hy vọng nếu điền đơn trước 15/04/2017 thì mình khỏi lo nếu họ không yêu cầu thuế 2016.
Xin bạn cho ý kiến. Cảm ơn.
Nếu khiếu nại tuổi CSPA thành công, đến ngày cứ đi phỏng vấn khi nào LSQ yêu cầu Bảo trợ tài chánh mới thì lúc đó bổ sung sau cũng được.

ToiLa

Thành viên tích cực
Nếu khiếu nại tuổi CSPA thành công, đến ngày cứ đi phỏng vấn khi nào LSQ yêu cầu Bảo trợ tài chánh mới thì lúc đó bổ sung sau cũng được.
Một lần nữa xin cảm ơn.

ToiLa

Thành viên tích cực

Xin cho hỏi thêm 2 câu nữa..
Mình có 2 người CSPA, vậy mình khiếu nại 2 lần cho từng người hay 1 lần cho cả 2 người luôn.
Ngày 24/2/2017 là PV, vậy ngày 9/2/2017 khiếu nại được chưa vậy.
Cảm ơn trước.

ToiLa

Thành viên tích cực

Cảm ơn BĐH và đặc biệt là PhuongChau đã nhiệt tình giúp đỡ, hồ sơ của mình được cấp visa kể cả 2 người CSPA.
Xin chúc các bạn luôn vui vẽ và chúc cho các bạn đang làm giấy tờ thành công tốt đẹp.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Cảm ơn BĐH và đặc biệt là PhuongChau đã nhiệt tình giúp đỡ, hồ sơ của mình được cấp visa kể cả 2 người CSPA.
Xin chúc các bạn luôn vui vẽ và chúc cho các bạn đang làm giấy tờ thành công tốt đẹp.
BĐH diễn đàn chúc mừng gia đình bạn đã được cấp visa. Sắp tới lên đường thượng lộ bình an, được nhiều sức khỏe, mọi việc luôn thuận lợi, may mắn, mau chóng hòa nhập cuộc sống mới, và nhất là thành công trên quê hương thứ hai của mình.