Hồ Sơ hadi F3 31/12/2001

nguyen

Thành viên kinh nghiệm
Ðề: Hồ Sơ hadi F3 31/12/2001

Trường hợp của bạn tôi cũng thấy hơi lạ ?:13: Nhưng đọc những dòng của bạn gửi thì tôi đoán có thể bản hướng dẫn này là của Lãnh sự Hoa Kỳ tại TpHCM gửi cho bạn ? Cách hay nhất là nếu có điều kiện thì bạn hãy nhanh chóng cầm tờ hướng dẫn này đến phòng thông tin của lãnh sự Hoa Kỳ tại TpHCM vào giờ họ có ghi trong tờ hướng dẫn để hỏi chi tiết, khi đến bạn có thể tiếp xúc với nhân viên người Việt để trình bày cho họ biết và sẽ nhận được sự giúp đỡ của họ.

Chúc may mắn !

thanhnv

Thành viên tích cực

Hi all
Thật ra LSQ Mỹ kêu đương đơn nộp form DS2001 và DS230 part 1 thì tôi thấy cũng có đấy, nhưng là trường hợp diện K. Để tối nay tôi post form đó bằng tiếng việt bạn Hadi xem có đúng không nhé.

hadi

Thành viên tích cực

vâng cám ơn anh. Cho em hỏi diện K là diện gì vậy? Gia đình em là diện F3 sau đó mới chuyển sang diện F1

linda

Ban điều hành

Thực Loại K của công dân Hoa Kỳ (K-1 hoặc K-3)

Thị thực loại K (gồm K-1 dành cho hôn phu/thê của công dân Hoa K ỳ và K-3 dành cho vợ/chồng của công dân Hoa Kỳ) về nguyên tắc mà nói là thị thực không di dân nhưng những yêu cầu về giấy tờ thì rất giống thị thực di dân. Bộ phận Thị Thực Di Dân chịu trách nhiệm giải quyết tất cả các hồ sơ xin thị thực loại K. Cả hôn phu/thê của công dân Hoa Kỳ (K-1) và con dưới 21 tuổi của hôn phu/thê (K-2) hoặc vợ/chồng của công dân Hoa Kỳ (K-3) và con độc thân dưới 21 tuổI (K-4) đều có thể được lợi từ hồ sơ bảo lãnh I-129F. Để biết thêm chi tiết về quá trình xin thị thực hôn phu/thê mời bạn vào link dưới để tìm hiểu nhé.

http://travel.state.gov/visa/immigrants/types/types_1315.html

hadi

Thành viên tích cực

Thị thực loại K (gồm K-1 dành cho hôn phu/thê của công dân Hoa K ỳ và K-3 dành cho vợ/chồng của công dân Hoa Kỳ) về nguyên tắc mà nói là thị thực không di dân nhưng những yêu cầu về giấy tờ thì rất giống thị thực di dân. Bộ phận Thị Thực Di Dân chịu trách nhiệm giải quyết tất cả các hồ sơ xin thị thực loại K. Cả hôn phu/thê của công dân Hoa Kỳ (K-1) và con dưới 21 tuổi của hôn phu/thê (K-2) hoặc vợ/chồng của công dân Hoa Kỳ (K-3) và con độc thân dưới 21 tuổI (K-4) đều có thể được lợi từ hồ sơ bảo lãnh I-129F. Để biết thêm chi tiết về quá trình xin thị thực hôn phu/thê mời bạn vào link dưới để tìm hiểu nhé.

http://travel.state.gov/visa/immigrants/types/types_1315.html
Vậy trường hợp của gia đình em có bị nhầm lẫn gì không? Bà ngoại bảo lãnh má em, tụi em đi kèm theo nên không thể nào là dạng hôn phu/thê hay vợ/chồng gì, mà cũng không phải la K3 hay K4. Với lại lúc LSQ gởi giấy về cho nhà em cũng ghi Preference Category: F1, tờ giấy đó được gởi kèm theo tờ Hướng dẫn có nội dung ma em đã viết ở bên trên. Có điều trong mẫu DS-2001 thì ghi là loại thị thực K. Em có cần nói người nhà bên Mỹ lên sở di trú hỏi lại không. Mong nhận được hồi âm sớm cụa các anh chị. Cám ơn.

phuongle

Cựu Ban điều hành

Chào các anh chị trong diễn đàn. Em cần điền mẫu đơn Ds-230. Em phải ra các dịch vụ pháp lý về xuất nhập cảnh mua nó hay là em có thể down nó về từ trên mạng. Em không biết nếu down nó từ trên mạng về thì có gặp rắc rối gì không. Cảm ơn.
Chào bạn,

Bạn có thể down trên mạng về và điền. Những form thuộc quyền của NVC, nên bạn cứ vào trang web http://travel.state.gov/visa/frvi/forms/forms_1342.html Chọn form DS 230 để down về. Không có cơ quan pháp lí nào bán đơn này cả mà chỉ có trong NVC mà thôi. Bạn yên tâm không có vấn đề gì cả, vì khi NVC gởi thư kêu bạn nộp DS 230 thì họ cũng hướng dẫn bạn down về mà thôi.

Bạn có thể tham khảo cách điền đơn DS 230 để điền cho chính xác http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=257

Chúc bạn may mắn.

hadi

Thành viên tích cực

Cám ơn Phuong Le đã trả lời câu hỏi ngày 7/12 của em. Em mong chị cũng giúp em trong phần thắc mắc này:
Nguyên văn bởi linda

http://travel.state.gov/visa/immigra...ypes_1315.html

Vậy trường hợp của gia đình em có bị nhầm lẫn gì không? Bà ngoại bảo lãnh má em, tụi em đi kèm theo nên không thể nào là dạng hôn phu/thê hay vợ/chồng gì, mà cũng không phải la K3 hay K4. Với lại lúc LSQ gởi giấy về cho nhà em cũng ghi Preference Category: F1, tờ giấy đó được gởi kèm theo tờ Hướng dẫn có nội dung ma em đã viết ở bên trên. Có điều trong mẫu DS-2001 thì ghi là loại thị thực K. Em có cần nói người nhà bên Mỹ lên sở di trú hỏi lại không. Mong nhận được hồi âm sớm cụa các anh chị. Cám ơn.

phuongle

Cựu Ban điều hành

Chào bạn,

Theo tôi, đúng là có sự nhầm lẫn nào đó trong hồ sơ của gia đình bạn.
Đúng theo chị linda nói DS 2001 chỉ dành cho thị thực loại K.
Người nhà của bạn nên mang theo toàn bộ giấy tờ nhận được, đến sở di trú hỏi lại cho chính xác.

Chúc bạn may mắn.

thangtran

Thành viên kinh nghiệm

Chào các Anh,Chị, bạn Hadi,
Trong diễn đàn có hồ sơ của bạn Liemtruong (F3) cũng được Lãnh Sự Quán gởi Form DS 2001 yêu cầu điền và gởi lai cho họ cùng mẫu DS-230 phần 1. Theo như Liemtruong thì có kèm theo bảng hướng dẫn. Hadi liên lạc với Liemtruong xem sao. Thân chào.

hadi

Thành viên tích cực

Cho em hỏi các giấy tờ dân sự cần có bản sao công chứng có bắt buộc phải chứng ở nơi cấp bản chánh hay không? Em đã gởi các bản sao có công chứng ở UBND mà nơi đó thì lại không cấp bản chánh những giấy tờ đó. Như vậy có bị sao không? tại em đọc được bài lấy từ nguồn:Hungviet blog"Xin lưu ý là bản sao công chứng phải được công chứng bởi đơn vị hành chánh nơi đã cấp bản chánh. Giấy tờ không cần phải dịch sang tiếng Anh nếu nó bằng ngôn ngữ chính thức của nước mà người được bảo lãnh làm đơn xin visa". Cám ơn.

linda

Ban điều hành

Những giấy tờ dân sự bao gồm như sau:

- Lý lịch tư pháp (bản chính) sở tư pháp cấp 3 bản chính
- Khai sinh (bản sao) UBNN phường, xã nơi cấp khai sinh.
- Giấy kết hôn (bản sao) chứng nhận nơi đăng ký kết hôn
- giấy ly hôn (bản sao) chứng nhận do toà án nơi giải quyết ly hôn
- Hộ chiếu (bàn photo) không cần xác nhận
@ hồ sơ của tôi không nộp CMND, hộ khẩu nhưng NVC vẫn chấp nhận.

Tất cả không cần phải dịch sang tiếng Anh.

Chúc may mắn !

hadi

Thành viên tích cực

Do em sắp 21 tuổi nên Sở di trú nói với người nhà em là mọi giấy tờ đếu nộp thẳng ở LSQ tại VN, người nhà của em đã gởi về mẫu đơn I-864 ( bản gốc vì chưa nộp cho NVC), và cũng chưa đóng 400usd/ một người luôn. Họ nói là tất cả đều nộp ở LSQ ở đây. Em đã gởi mẫu đơn DS-230 part 1 và DS-2001 cho LSQ, đến giờ vẫn chưa có tin tức gì? Vậy cho em hỏi là nếu ngày phỏng vấn có sau khi em đã được 21 tuổi thì em có được đi phỏng vấn không? 1 tháng nữa là em đủ 21t.

hadi

Thành viên tích cực

Cám ơn Chị Linda. Chị cho em hỏi thêm là em có cần dịch sang tiếng anh các bản học bạ cấp 1,2,3 khi em đã dịch bằng tốt nghiệo cấp 1,2,3 rồi? Hiện em đang học đại học vậy em có cần phải dịch sang tiếng anh bảng điểm đại học không?

Thành

Thích đủ thứ ...

"Translation Requirements
All documents not in English, or in the official language of the country in which application for a visa is being made, must be accompanied by certified translations..."

Đoạn trên tạm dich như sau:

"Điều kiện dịch thuật
Tất cả giấy tờ không phải bằng tiếng Anh, hay [không phải bằng] ngôn ngữ chính thức của quốc gia nơi đương đơn làm đơn xin visa, phải kèm theo bản dịch công chứng..."
Tất cả giấy tờ sau này, không cần phải dịch sang tiếng Anh như ngày xưa đâu bạn ah.

hadi

Thành viên tích cực

Chào các anh chị trong diễn đàn.
Hôm nay em đến LSQ thì nhân viên LSQ nói do hồ sơ nhà em mở chậm 3 năm nên em không được hưởng đạo luật CSPA mà chỉ được cộng thêm 45 ngày nữa,họ nói trong tuần này sẽ có thư mời phỏng vấn nhưng tới giờ em vẩn chưa thấy (gởi qua email).Còn 16 ngày nữa là em 21 tuổi (ngày 30 tháng1),vậy cho em hỏi là em có khả năng được đi cùng gia đình xuất cảnh không? Nhà em sẽ đóng tiền 400usd vào ngày phỏng vấn.
Cám ơn.

hadi

Thành viên tích cực

Chào cô chú, anh chị trên diễn đàn XNC.
Măc dù biết là đã qua năm mới nhưng con cũng xin chúc cô chú và anh chị một năm mới vui vẻ, vạn sự như ý.
Cám ơn sự giúp đỡ nhiệt tình của cô chú cũng như các anh chị trong thời gian vừa qua. Hôm nay gia đình con đã nhận được thông báo của LSQ về ngày phỏng vấn, nhà con sẽ phỏng vấn vào ngày 14/4.
Xin chào.
Chúc sức khoẻ.

nguyen

Thành viên kinh nghiệm

hihihi... Chúc mừng gia đình bạn đã có giấy mời phỏng vấn, còn bạn thì sao ? Có tên trong danh sách phỏng vấn không ? Thông báo luôn cho mọi người cùng vui luôn nhé :100:

luckyseafood

Ban điều hành

What's happen? PD 31DEC 2001 mà có thư mời PV à, tin khủng đây.
Nhờ hadi xem lại ngày ưu tiên nhe, nếu đúng thì .....