[Phỏng vấn thành công] Hồ sơ IR2 - HCM2012775013

BigHeadCrew

Thành viên tích cực
Con chào các cô chú bác trên XNC,

Do không có mục hồ sơ cho IR-2 nên con mạn phép post ở F2A, mong ban quan trị thông cảm giúp con

Thông tin hồ sơ của con:
Case------: F2A --> IR-2 (in process)
Prior Date.: October 11th, 2011
Approval -: N/A
Con rất vui khi thông báo với các bác là ba con vừa có được Quốc Tịch Mỹ. Do đó, hồ sơ của con sẽ được nâng cấp lên tư F2A --> IR-2.

Các cô chú cho con hỏi 1 số câu hỏi sau:

1. Hồ Sơ con chưa được approved nên khi upgraded lên IR-2 có bị tính lại như một hồ sơ mới không?

2. Khoảng bao lâu nữa thì con có thể đi (ước đoán)?

Mong nhận được hồi âm từ cô chú :)

Thân,

BigHeadCrew

Thành viên tích cực
Ðề: [Hồ Sơ IR-2] Mong các bác dành chút thời gian quý báu giúp đỡ con

Mong cô bác nào đóc qua có kinh nghiệm giúp con với nha! Con và ba mong tin lắm lắm.

Thành

Thích đủ thứ ...

IR2/CR2: Con đẻ hay con riêng của vợ/chồng công dân Hoa Kỳ, con còn độc thân, dưới 21 tuổi.
Trong trường hợp này, sau khi Ba cháu nộp bổ túc bằng quốc tịch vào thì hồ sơ cháu sẽ được chuyển sang diện IR2 (diện này ưu tiên, không phải sắp hàng chờ)

Ba cháu nên nhanh chóng gửi giấy tờ bổ túc và chờ Sở di trú chấp thuận hồ sơ, sau khi được chấp thuận và có Case Number thì hồ sơ cháu sẽ nhanh chóng được gọi thôi.

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Con cảm ơn bác Thành nhiều lắm,

Bác cho con hỏi thêm 1 ý:

Vì hồ sơ của con chưa được approve, nên nếu ba con nâng cấp lên IR2 thì có phải tính lại ngày prior date không? Ba con có cần phải đợi đến khi approve mới nâng cấp không?

Vì hồ sơ con đã đợi gần 10 tháng rồi nên sợ sẽ bị xem như 1 hồ sơ mới.

Mong tin bác.

Thân,

Thành

Thích đủ thứ ...

Con cảm ơn bác Thành nhiều lắm,

Bác cho con hỏi thêm 1 ý:

Vì hồ sơ của con chưa được approve, nên nếu ba con nâng cấp lên IR2 thì có phải tính lại ngày prior date không? Ba con có cần phải đợi đến khi approve mới nâng cấp không?

Vì hồ sơ con đã đợi gần 10 tháng rồi nên sợ sẽ bị xem như 1 hồ sơ mới.

Mong tin bác.

Thân,
Diện IR2 là diện ưu tiên, không phải đợi ngày ưu tiên như các diện F2A nên không phải lo gì cả! Cho dù có mở hồ sơ mới thì diện IR2 này sẽ có hiệu lực tức thì, yên tâm đi nhé. Tranh thủ nộp giấy tờ vào đi.

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Con cảm ơn bác,

Theo kinh nghiệm của bác thì thông thường case IR-2 trung bình mất bao lâu bác nhỉ?

Con hỏi vậy vì nếu trước tháng 12 thì con có cơ hội nhập học sớm cho mùa Xuân, nếu không con phải đợi tới tháng 4 mới có thể theo học.

Chúc bác và gia đình nhiều sức khoẻ nhé.

Thân,
BigHeadCrew

Thành

Thích đủ thứ ...

Con cảm ơn bác,

Theo kinh nghiệm của bác thì thông thường case IR-2 trung bình mất bao lâu bác nhỉ?

Con hỏi vậy vì nếu trước tháng 12 thì con có cơ hội nhập học sớm cho mùa Xuân, nếu không con phải đợi tới tháng 4 mới có thể theo học.

Chúc bác và gia đình nhiều sức khoẻ nhé.

Thân,
BigHeadCrew
Việc nhanh hay chậm là do tiến trình xét duyệt hồ sơ bảo lãnh của Sở di trú. khi hồ sơ được Sở di trú chấp thuận và chuyển sang NVC thì tiến trình đóng tiền Visa và làm các thủ tục giấy tờ trung bình khoảng 6 tháng là có thư mời PV. (không thể dự đoán được vì tùy theo từng trường hợp cụ thể)

@ Lưu ý:

Những trường hợp làm qua dịch vụ, chúng ta không nên ỷ lại là có người lo cho hồ sơ của mình. Trong quá trình nộp hồ sơ chúng ta phải thường xuyên theo dõi cho chính mình là cách nhanh nhất. Cách làm hiện nay của các thành viên đi trước là khi có Case Number, chúng ta liên lạc ngay với NVC bằng email, khi NVC xác nhận được địa chỉ email của đương đơn, họ sẽ gửi thông báo cho đương đơn biết tiến trình hồ sơ, việc này rất có lợi cho tiến trình hồ sơ của mình mà không phải lệ thuộc ai cả ! :1:

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Con và ba con cảm ơn bác nhiều nhé! :6:

yvonne_nguyen

Thành viên tích cực

Con và ba con cảm ơn bác nhiều nhé! :6:
bạn ơi! bạn gọi dt thường và email vào cho nvc thì hồ sơ bạn sẽ nhanh hơn đó, ox mình thường gọi cho nvc mà kg có vấn đề gì phiền hết mình thấy hồ sơ mình cũng nhanh lắm, mình thấy từ lúc appr đến có case và đống fee bill trong vòng chưa đến 1,5 tháng la đã đóng xong rồi. bạn kêu ba bạn gọi cho uscis nhé để hỏi thăm hồ sơ

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

bạn ơi! bạn gọi dt thường và email vào cho nvc thì hồ sơ bạn sẽ nhanh hơn đó, ox mình thường gọi cho nvc mà kg có vấn đề gì phiền hết mình thấy hồ sơ mình cũng nhanh lắm, mình thấy từ lúc appr đến có case và đống fee bill trong vòng chưa đến 1,5 tháng la đã đóng xong rồi. bạn kêu ba bạn gọi cho uscis nhé để hỏi thăm hồ sơ
Cảm ơn bạn đã chia sẻ 1 tip rất hay ^^. I do appreciate it!!!!!

Chúc bác và gia đình vui vẻ hạnh phúc nhé :)

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Chào cô chú,

Con có thêm 1 số câu hỏi:

1. Ba con muốn nộp giấy tờ bổ túc thì gồm giấy tờ gì ạ?

2. Ba con ngoài nộp Certificate of Naturalization + Letter Requesting upgrade case còn phải thêm gì nữa không các bác ? Gửi đến đâu vậy các bác?

3. Ba con nộp email hay phải mail đến USCIS ? Nếu được, con (là applicant) có thể nộp giúp ba con được không (con đang ở Vietnam.)

P/s: Đây là Certificate của ba con mới lấy trưa này kèm theo lá thư con sưu tâm và chỉnh sửa 1 chút (nếu con có thể nộp giúp ba). Cô chú xem qua!

Letter Request Upgrading Case at USCIS

Subject: WAC1290015055 - Upgrading a Petition to Immediate (F2A to IR-2)

Dear Sir/Madam,

While my dad was a Legal Permanent Resident, he petitioned for me (his son) and recently became a US citizen. Here are my case details:

Case Number: WAC1290015055
Preference Category: F2A (Son of LPR)
Priority Date: October 11th 2011

Petitioner’s full name: #######
Petitioner’s date of birth: #######

Principal applicant’s full name: ########
Principal applicant’s date of birth: ########​

You will find enclosed a copy of my father’s naturalization certificate.
Please upgrade my case from category F2A to Immediate Relative, and proceed with consular processing.
Looking forward to hearing from you as soon as possible, I remain.

Very truly yours,
My name
Mong các cô bác giúp đỡ gia đình con.

Best,

kiuvii

Cựu Ban điều hành

Chào Bạn

Theo hướng dẫn từ USCIS, Cha Bạn cần nộp bổ xung những giấy tờ sau:

Thư thông báo việc bổ xung hồ sơ
Copy bằng quốc tịch
Copy rereipt thông báo nhận hồ sơ (I 797 NOA)

Sau đó bỏ tất cả các giấy tờ vào một phong bì, và gửi cho USCIS theo địa chỉ mà trước đây Cha Bạn nộp hồ sở bảo lãnh. Bạn nên để Cha Bạn gửi các giấy tờ cho USCIS

Thân

• If you become a U.S. citizen and your relative’s petition has not yet been approved by USCIS, you will need to notify the Service Center where you filed your relative’s visa petition. You should send the notification to the Service Center address located on the receipt notice you received when you filed your Form I-130 petition. Please include a letter with information regarding your relative a copy of your Naturalization Certificate, and a copy of the petition receipt notice. Call Customer Service at 1-800-375- 5283 for additional assistance or if you are unsure about the status or location of your petition.

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Chào Bạn

Theo hướng dẫn từ USCIS, Cha Bạn cần nộp bổ xung những giấy tờ sau:

Thư thông báo việc bổ xung hồ sơ
Copy bằng quốc tịch
Copy rereipt thông báo nhận hồ sơ (I 797 NOA)

Sau đó bỏ tất cả các giấy tờ vào một phong bì, và gửi cho USCIS theo địa chỉ mà trước đây Cha Bạn nộp hồ sở bảo lãnh. Bạn nên để Cha Bạn gửi các giấy tờ cho USCIS

Thân
Cảm ơn kiuvii nhé, :)

Mình có tham khảo trên VisaJourney, và biết rằng họ gửi cả = email và mail. Và Email worked! Trong 3 ngày hồ sơ được upgraded
http://www.visajourney.com/forums/topic/374314-csc-fax-number-for-upgrading-i-130-petition/

Mình đã gọi điện cho USCIS nhưng họ bắt mình là phải gặp ba mình mới có thể giải quyết hồ sơ :2: Họ bảo cho gặp ba đi họ sẽ giải quyết hồ sơ cho mình luôn

Ba mình không tốt Tiếng Anh lắm! Vậy ba mình có thể nhờ người khác đại diện nói được không? Tại sao mình (là applicant) lại ko có quyền để request to upgrade nhỉ?

Thân,

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Chào mọi người,

Ngày hôm qua lúc mình check case status thì nó báo như sau:
On September 14, 2012, the post office returned your document I130, IMMIGRANT PETITION FOR RELATIVE, FIANCE(E), OR ORPHAN as undeliverable. We will hold it for 180 days from September 14, 2012 to allow you time to contact us. If you do not contact us at 1-800-375-5283 within 180 days, this document will be destroyed and you will need to file a new application or application for replacement with fee.
Vậy mình xử lý sao với trường hợp này đây ?

vuthangsi

Ban điều hành

Chào mọi người,

Hi BIGHEADCREW.
Hồ sơ giấy tờ mà USCIS gởi cho gia đình bạn ,đã không có người nhận và bưu điện đã hoàn trả ngược về lại cho USCIS. TRONG VÒNG 180 NGÀY ,kể từ 14/09/2012 ,nếu gia đình bạn không có sự liên lạc ,TÀI LIỆU ĐƯỢC GỞI ĐI SẼ BỊ HỦY BỎ .
Bạn thông báo ngay cho gia đình biết ,và yêu cầu cung cấp chính xác địa chi gia đình bạn cho USCIS.(SỞ DI TRÚ NHẬP TỊCH HOA KỲ) .chào bạn .

Thành

Thích đủ thứ ...

Hồ sơ này hiện tại không thể liên lạc với NVC (Trung tâm chiếu khán quốc gia) mà cần phải liên lạc ngay với số phone của Uscis (Sở di trú) theo số 1-800-375-5283. Việc này người bảo lãnh cần phải có người nói được tiếng Anh, gọi vào để nhận được hướng dẫn từ Sở di trú.

kiuvii

Cựu Ban điều hành

Trích:
On September 14, 2012, the post office returned your document I130, IMMIGRANT PETITION FOR RELATIVE, FIANCE(E), OR ORPHAN as undeliverable. We will hold it for 180 days from September 14, 2012 to allow you time to contact us. If you do not contact us at 1-800-375-5283 within 180 days, this document will be destroyed and you will need to file a new application or application for replacement with fee.
Chào Bạn

Như Bác Vuthangsi và Bác Thành đã nói ở trên, USCIS đã gửi thư cho Bạn, nhưng bưu điện đã không tìm ra địa chỉ trong thư và đã gửi trả các giấy tờ về lại USCIS. Cách nhanh nhất là ba của bạn gọi điện thọai vào để thông báo cho USCIS địa chỉ đúng. trường hợp ba bạn không rành tiếng anh có thể nhờ người khác gọi. Ba bạn ngồi kế bên và cẩn chuẩn bị sẳn các thông tin như: Số hồ sơ, Tên người bảo lãnh, ngày tháng năm sinh. Tên người được bảo lãnh, ngày tháng năm sinh. Và nói người gọi giúp là gọi (on behalf of) cha bạn.

Chúc bạn gặp nhiều may mắn

Thân

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Hôm nay ba em đã gọi cho dịch vụ. Thì họ nói là do địa chỉ sai nên hẹn ba em 1 bữa lên đó để họ gọi cho USCIS

Con chân thành cảm ơn các bác kiuvii, bác Thành và bác vuthangsi đã nhiệt tình giúp đỡ gia đình con.

Chúc tất cả mọi người mọi sự an lành nhất :6:

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

On September 18, 2012, we mailed you a notice that we have approved this I130 IMMIGRANT PETITION FOR RELATIVE, FIANCE(E), OR ORPHAN. Please follow any instructions on the notice. If you move before you receive the notice, call customer service at 1-800-375-5283.
Hồ sơ em đã được approved rồi :6:

Thành

Thích đủ thứ ...

Hồ sơ em đã được approved rồi :6:
hehe chúc mừng nhen, chờ tới đầu tháng gửi email cho NVC để thiết lập mối liên lạc với NVC, việc này quan trọng cho tiến trình xử lý hồ sơ cho chính mình đó !