[Phỏng vấn thành công] Hồ sơ IR2 - HCM2012775013

BigHeadCrew

Thành viên tích cực
Ðề: [Hồ Sơ IR-2] Mong các bác dành chút thời gian quý báu giúp đỡ con

Con cảm ơn bác Thành, con xin hỏi bác tiếp

Trong form Choice of Agent, con sẽ appoint agent của ba con (ở Mỹ) thì có được không? NVC có chấp nhận không hay chỉ chấp nhận ba (petitioner) or con (principal applicant) ?

Tại vì con sợ hồ sơ về VN rất dễ thất lạc nên con không muốn :2:

Thành

Thích đủ thứ ...

Con cảm ơn bác Thành, con xin hỏi bác tiếp

Trong form Choice of Agent, con sẽ appoint agent của ba con (ở Mỹ) thì có được không? NVC có chấp nhận không hay chỉ chấp nhận ba (petitioner) or con (principal applicant) ?

Tại vì con sợ hồ sơ về VN rất dễ thất lạc nên con không muốn :2:
Việc chọn ai thì NVC cũng chấp nhận cả, nếu chọn appoint agent của ba con (ở Mỹ) thì trong email họ sẽ ghi là: THIRD PARTY

Những thông báo sau này NVC sẽ gửi cho những email đã đăng ký với NVC, không sợ thất lạc đâu nhen.

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Hôm nay con đã nhận được email bảo đóng tiền AOS Bill $88 USD, đồng thời con cũng đã email DS-3032 qua cho họ (email con đã được NVC cho vào hệ thống.)
*Trong Câu #30 của DS-230 "List below all places you have lived for at least six months since reaching the age of 16,"

Nếu con điền hơn 1 nơi thì có cần gửi kèm theo giấy tạm trú ở nơi đó không cô bác ? EM thấy một vài người bị RFE cho chỗ này nên em muốn bảo đảm

*Trong câu #33 , Em ghi từ lúc học Đại Học hay từ lúc phổ thông ??? Bằng tốt nghiệp ghi là "High School Diploma" phải ko cô bác

Thành

Thích đủ thứ ...

*Trong Câu #30 của DS-230 "List below all places you have lived for at least six months since reaching the age of 16,"

Nếu con điền hơn 1 nơi thì có cần gửi kèm theo giấy tạm trú ở nơi đó không cô bác ? EM thấy một vài người bị RFE cho chỗ này nên em muốn bảo đảm

*Trong câu #33 , Em ghi từ lúc học Đại Học hay từ lúc phổ thông ??? Bằng tốt nghiệp ghi là "High School Diploma" phải ko cô bác
DS 230 ghi đơn giản chừng nào tốt chừng nấy, nhất là câu 30. Các em còn trẻ thường ghi một nơi thôi cho khoẻ :1:

Nếu câu 30 ghi ở 1 chỗ thì ghi từ PTTH được rồi, mục 33. ghi đúng theo cột hướng dẫn. dòng School & Location thì ghi :High School, dòng Degree or Diploma nếu có bằng tốt nghiệp thì ghi Diploma.

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Vậy mục 33 và 30 con có khớp không cô bác?

Cụ thể:
* #30:
My Tho - Tien Giang - 01-2008 - 07-2011
Duc Hoa - Long An --- 07-2011 - PRESENT

*# 33:

Tien Giang High School for the gifted - My Tho, Tien Giang - 08-2008 - 05-2011

Tan Tao University --------------------- Duc Hoa, Long An ----09-2011 - 10-2012

* LTTP hôm đó con khai đã ở Đức Hòa luôn rồi.. vậy nếu DS-230 con không khớp với lý lịch tư pháp có sao không cô chú ??

Thành

Thích đủ thứ ...

Vậy mục 33 và 30 con có khớp không cô bác?

Cụ thể:
* #30:
My Tho - Tien Giang - 01-2008 - 07-2011
Duc Hoa - Long An --- 07-2011 - PRESENT

*# 33:

Tien Giang High School for the gifted - My Tho, Tien Giang - 08-2008 - 05-2011

Tan Tao University --------------------- Duc Hoa, Long An ----09-2011 - 10-2012

* LTTP hôm đó con khai đã ở Đức Hòa luôn rồi.. vậy nếu DS-230 con không khớp với lý lịch tư pháp có sao không cô chú ??
Ủa LLTP đâu có ghi cụ thể như DS230 đâu ? LLTP đơn giản chỉ là giấy xác nhận của nơi mình đăng ký hộ khẩu thường trú, xác nhận án tích của đương đơn mà thôi. :1: ( nếu có thay đổi hộ khẩu Tỉnh - Thành thì ghi, còn không thì thôi, nếu ghi cho nhiều chỉ thêm rắc rối)

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Àh tại vì con chưa nhận dc LTTP nên ko biết nó thế nào cả . Vì lúc điền, con đã điền trong mục "nơi ở hơn 6 tháng từ 16 tuổi" đó nên nghĩ Ds-230 ghi vậy :D

Vậy con sẽ chi ghi 1 cái thôi ở mục #30

còn mục #33. con ghi o Dai Hoc nhu vay nó có bị lệch với mục 30 ko bác ?

Chúc bác buổi tối vui vẻ :1:

Thành

Thích đủ thứ ...

Chuẩn bi thăng đường, cháu vô PM đọc đi nhen :1:

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Ngày hôm nay con đã gửi hồ sơ qua bên US cho ba con gồm:

1. Photo passport
2. hình 5x5 - 2 tấm
3. DS-230
4. Lý Lịch Tư Pháp + 1 photo
5. Giấy khai sanh (trích lục) + 1 photo

Không biết có đắt hay không, con gửi bằng DHL Express (HCM - San Jose) chi phí gồm thuế VAT là : 1,112,000 VND (giá ngày 13/10/2012). Con có thể tracking hồ sơ online luôn.

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Chào cô bác,

Cô bác giúp con trường hợp sau:

*Ngày 17/10, NVC email bảo đã nhận dc DS-3032 (FORWARD Email mà em đã xin NVC đổi địa chỉ nhận DS-3032)

Dear Sir/Madam:

The National Visa Center (NVC) received your inquiry regarding the immigrant visa petition: HCM2012775013 filed by XXXX on behalf of XXXX.

We received the principal applicant's DS-3032 (Choice of Address and Agent) form designating an address and agent. Instructions for paying the immigrant visa application processing fee and all future correspondence will be sent to the agent at the address selected on the DS-3032.

For more information regarding the immigrant visa application fee or for answers to frequently asked questions, please visit the following website:
*Ngày 18/10, NVC gửi con file email có 1 file attach .pdf bảo đóng fee $230 (lúc này đã hiện NOT PAID trên payment online)

*Ngày 18/10, 1 ngày sau, con lên payment online thì thấy nó biến mất rồi . Cùng lúc, nhận được 1 email khác của NVC bảo em là đã đóng tiền ÁOS giờ lo nộp hồ sơ lên (FORWARD email nộp DS-3032 của em)

Vậy có phải NVC đã nhầm lẫn về Form DS-3032 của con không??????????

Thành

Thích đủ thứ ...

Chào cô bác,

Cô bác giúp con trường hợp sau:

*Ngày 17/10, NVC email bảo đã nhận dc DS-3032 (FORWARD Email mà em đã xin NVC đổi địa chỉ nhận DS-3032)

*Ngày 18/10, NVC gửi con file email có 1 file attach .pdf bảo đóng fee $230 (lúc này đã hiện NOT PAID trên payment online)

*Ngày 18/10, 1 ngày sau, con lên payment online thì thấy nó biến mất rồi . Cùng lúc, nhận được 1 email khác của NVC bảo em là đã đóng tiền ÁOS giờ lo nộp hồ sơ lên (FORWARD email nộp DS-3032 của em)

Vậy có phải NVC đã nhầm lẫn về Form DS-3032 của con không??????????
Nếu tiền 88$ đã đóng rồi thì down tờ Document Cover Sheet về để nộp kèm với I-864 luôn đi, sau vài ngày sẽ có mục đóng 230$.

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Dạ vấn đề là, cách đầy 1 ngày . Con đã thấy 230$ Invoiced nhưng sau 1 ngày (sau khi nhận email thứ 3). Có Forward cái email cũ cái email gửi DS-3032 cũ của con thì con check lại đã ko thấy chỗ trả phí 230$ nữa. :(

Dear Sir/Madam:

The National Visa Center (NVC) received your inquiry regarding the
immigrant visa petition: HCM2012775013 filed by PHUOC VAN LE on behalf
of DAT THANH NGUYEN.

We received the Affidavit of Support Processing Fee payment(s) for this
case. You must now download and complete the Affidavit of Support
form(s). Please visit the following website to download the appropriate
Affidavit of Support form(s) and instructions:

http://travel.state.gov/visa/immigrants/info/info_3197.html

We are sending a duplicate packet of information that is important to
the processing of this immigrant visa petition. If the designated agent
has provided an e-mail address the packet will be sent via e-mail;
otherwise, the packet will be sent by postal mail. When the packet is
received, please follow all instructions and submit any required fees,
forms, or documents to the NVC. Please allow at least 10-15 business
days for the packet to arrive.

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Chào cô bác,

Con đã trả xong bill từ 23/10.

Và 25/10, dịch vụ nói đã gửi toàn bộ hồ sơ đi. Nhưng tính tới giờ (gần 3 tuần).

Tuy nhiênm Vẫn chưa thấy hồ sơ complete( con ngày nào cũng gọi NVC), như vậy có gì bất trắc ko cô bác?

Theo con biết, thường từ 1-2 tuần là complete (mặc dù NVC bảo 20days :( )

Thành

Thích đủ thứ ...

Chào cô bác,

Con đã trả xong bill từ 23/10.

Và 25/10, dịch vụ nói đã gửi toàn bộ hồ sơ đi. Nhưng tính tới giờ (gần 3 tuần).

Tuy nhiênm Vẫn chưa thấy hồ sơ complete( con ngày nào cũng gọi NVC), như vậy có gì bất trắc ko cô bác?

Theo con biết, thường từ 1-2 tuần là complete (mặc dù NVC bảo 20days :( )
Việc này phải kiểm tra phía dịch vụ xem chắc chắn họ đã gửi hồ sơ ngày nào ? (bằng chứng gửi ?!?)
Thông thường như trước đây, khi hồ sơ gửi đến NVC sau 7-10 ngày gọi vào thì sẽ có thông báo là NVC đã nhận được hồ sơ và họ đang xem xét, sau 15-20 ngày NVC thông báo checklist hoặc completed.

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Dạ con gọi là họ đã gửi vào ngày 25 rồi cô bác ơi.

Hy vọng trong tuần này sẽ có thông báo . Con check Sign-in vẫn còn thấy receipt (con nghe bảo là chừng nào thấy Sign-in Failed là sắp xong rồi):2:

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Dạ cô chú ơi,

Hôm nay con bị dính checklist của NVC , yêu cầu nộp W-2 2011 Form nhưng kẹt là do co-sponsor của con bắt đầu đi làm đầu năm 2012 nên làm sao nộp W-2 của năm 2011 được ?

Con phải nói ba nộp lại cả bộ I-864A ay chỉ cần nộp giấy W-2 đó thôi ?

........
"Please pay specific attention to the questions marked in the attached I-864/A checklist. You will need tocomplete and submit a new form with the changes noted on the attached checklist."
.........
General Instructions
[x] The checklist below indicates missing or incomplete documents.
Supporting Documents Missing or Incomplete
[x] The submitted income tax documents/IRS statements for the years marked below are missing/incomplete (if
you have lost any of the requested tax information, contact your local IRS office to obtain a copy) (Only
Federal returns (not state or local) are acceptable unless the sponsor's income was earned in Puerto Rico.)
W-2 forms are missing/incomplete for the year(s): [x] 2011 [ ] 2010 [ ] 2009 [ ] 2008.

Thành

Thích đủ thứ ...

Trong checklist có ghi rõ : You will need tocomplete and submit a new form with the changes noted on the attached checklist."

Vì vậy nên làm mới lại mẫu này để nộp cho NVC, theo yêu cầu của họ chỉ thay đổi phần họ đánh dấu, trong trường hợp người bảo trợ không cung cấp được tờ W2 theo yêu cầu là vì những phần trên khai chưa chính xác nên họ căn cứ theo tờ khai mà đòi nộp W2.(2011) Xem kỹ lại đi nhé ! :1:

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Là sao bác Thành, tức nghĩa đơn I-864/A bị điền sai hả bác ?? Bác có thể cho con biết phần nào có thể đã bị sai để con nói với anh con không bác.

Tình hình tài chính của anh con như sau:

- Anh con làm từ cuối năm 2011 và suốt năm 2012. Income gần 85,000 USD.
- Có vợ, chưa có con.

Thành

Thích đủ thứ ...

Là sao bác Thành, tức nghĩa đơn I-864/A bị điền sai hả bác ?? Bác có thể cho con biết phần nào có thể đã bị sai để con nói với anh con không bác.

Tình hình tài chính của anh con như sau:

- Anh con làm từ cuối năm 2011 và suốt năm 2012. Income gần 85,000 USD.
- Có vợ, chưa có con.
Con nói vs anh tham khảo hướng dẫn điền đơn sau và chú ý từ câu 10 trở đi, khai chính xác thời gian làm việc: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/193-Cach-dien-mau-don-i-864a.html

Có thể khi điền anh con đã bị sai sót ở phần thời gian thu nhập, nên NVC đòi phải cung cấp W2 của năm 2011 .

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Dạ, con cảm ơn bác Thành

Ba con đã giải quyết rồi ạ. Ba bảo nộp rồi mà hình như nó nhỏ quá nên bị sót :43:

Anw, có tin tức gì mới con sẽ update. Hy vọng tháng đầu 12 có Interview letter :24: