[Hồ sơ F2A, 2B] Hội những người hs pd 8,9,10/2011!

Status
Không mở trả lời sau này.

oanhvu

Thành viên tích cực
Ðề: Hội những người hs pd 8,9,10/2011!

Anh đăng kí trước khi đi PV 1 tuần luôn em.Rãnh ko biết làm gì vào mày mò đk,vì lúc đó cũng còn mới mẻ.
ủa đăng ký địa chỉ nhận visa trc luôn đc ha a xpro ..em pv tháng 4 vậy bây giờ em dk trước luôn d/c nhận visa bây giờ luôn cung đc ha a ? ma dk co dễ ko a ? sao em ngán mấy cai vu điền online wa? hay a làm 1 bài viết hường dẫn cụ thể luôn đi a xpro ..em thay mặt ACE cảm ơn anh nhiều ...:)

xpro_123

Cựu Ban điều hành

ủa đăng ký địa chỉ nhận visa trc luôn đc ha a xpro ..em pv tháng 4 vậy bây giờ em dk trước luôn d/c nhận visa bây giờ luôn cung đc ha a ? ma dk co dễ ko a ? sao em ngán mấy cai vu điền online wa? hay a làm 1 bài viết hường dẫn cụ thể luôn đi a xpro ..em thay mặt ACE cảm ơn anh nhiều ...:)
Bạn có thể tham khảo trong đây,rất rõ ràng và dễ dàng lắm....Có thắc mắc chỗ nào cứ hỏi.Bạn có thể đk luôn bây giờ hoặc khi PV xong đk cũng được,không sao cả!

http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...hẻ-xanh-165-bằng-hình-ảnh?p=119758#post119758

Hoa Ly

Thành viên tích cực

Bạn có thể tham khảo trong đây,rất rõ ràng và dễ dàng lắm....Có thắc mắc chỗ nào cứ hỏi.Bạn có thể đk luôn bây giờ hoặc khi PV xong đk cũng được,không sao cả!

http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...hẻ-xanh-165-bằng-hình-ảnh?p=119758#post119758
Anh x-pro cho em hỏi, anh nhận thư PV qua email rồi , rồi vài ngày sau nó có gửi thư PV qua đường bưu điện cho anh nữa ko? hay la chỉ qua email thôi

xpro_123

Cựu Ban điều hành

Anh x-pro cho em hỏi, anh nhận thư PV qua email rồi , rồi vài ngày sau nó có gửi thư PV qua đường bưu điện cho anh nữa ko? hay la chỉ qua email thôi
Có người guiử cả 2,nhưng mình chỉ nhận qua email không ah! mà vậy đủ rồi,giờ không ai đòi hỏi phải có thư PV tay gửi qua bưu điện nữa,vì rườm rad,dễ thất lạc.Chỉ cần in email ra là xài vô tư!

lichundung

Thành viên tích cực

Hôm nay mình đã PV xong....Mình đã nhận "trang giấy trắng" của LSQ,thật mệt nhưng cũng nhẹ lòng vì cuối cùng mọi việc cũng đã giải quyết xong.
Nhìn lại suốt cả chặng đường từ lúc mở hồ sơ đến khi PV kết thúc,thật sự chỉ có sự chờ đợi làm chúng ta mệt mỏi thôi.Nhất là đợi hồ sơ đựoc approve..Còn lại,khi có number Case rồi thì mọi thứ đã nhẹ nhàng rất nhiêuF2A đến khi PV kết thúc,thật sự chỉ có sự chờ đợi làm chúng ta mệt mỏi thôi.Nhất là đợi hồ sơ đựoc approve..Còn lại,khi có number Case rồi thì mọi thứ đã nhẹ nhàng rất nhiều,dù có checklist đi nữa thì chúng ta cũng khá chủ động,mọi việc rõ ràng cứ theo đúng tiến trình mà làm...Không mù tịt như khi nó còn nằm bên USCIS.Đến lúc nhận giấy PV rồi thì ai cũng lo cả,nhưng là lo trong niềm vui.
Bản thân mình thấy từ khám sức khỏe,chích ngừa cho tới khi PV mọi việc rất đơn giản chứ không có gì ghê ghớm.Cảm giác khi đọc bài chia sẻ của ai đó,chúng ta hay lo sợ không biết tới mình thì sao,mình có bị như thế này thế nọ không...Thật sự các ACE cứ nghĩ ngày đó mình lên để trình diện để lấy visa đoàn tụ,chứ chả ai đánh đố hay bắt bí gì mình đâu.Mọi việc diễn ra rất nhẹ nhàng,không nặng nề lo sợ gì đâu nha!
Diện vợ chồng thì các câu hỏi sẽ hơi nhiều,để ngừoi ta xác minh...Còn các diện khác thì hầu như OK hết(chỉ có hồ sơ bị quá tuổi,BTTC không đạt thì đưong nhiên gặp rắc rối)...Nên mình muốn nói với các ACE đừng có tự nhát mình,nếu mình trung thực,làm đúng yêu cầu của LSQ thì không có 1 chút mảy may gì phải lo lắng khi đi PV nhé!!!Cứ vui vẻ,tự nhiên và thoải mái nhất có thể....
Mình cũng xin kể 1 chút về chuyện PV sáng nay:
Mình ra khỏi nhà lúc 6hsáng vì ở hơi xa,đến nơi cũng có khoảng 20 người ngồi trước đối diện LSQ cafe.Giữ xe chỗ này luôn,rất tiện,5k/chiếc...Đang ngồi khoảng 7g kém thì bà con lục đục qua xếp hàng dài,theo di cư và không di cư.Những bước tiếp theo các ACE lên đó sẽ có ngừoi hứong dẫn từng li từng tí,không phải lo.Chỉ có nhớ giùm chuẩn bị sẳn 1 tấm hình+1 Giấy mời PV+Passport cầm sẳn trên tay khi xếp hàng.Rồi sau đó cứ đi theo ngta,người trước làm sao mình làm y vậy là OK!
(có chi tiết đang vào xếp hàng nghe tiếng gọi rất dễ thưong của 1 cô gái gọi tên mình,quay lại và đoán ra đó là ngừoi đẹp đến từ Cần Thơ ThaiSanHon....:))
Mọi bứoc tiếp theo như các ACE mình cũng đọc nhiều,vào đó thì làm 1 số thủ tục cần thiết như lấy dấu vân tay,khi đó nhân viên sẽ đưa luôn số thứ tự cho mình.Lấy vân tay xong ra ghế ngồi đợi kêu sơ vấn.Mình ngồi đợi khá nhanh,ThaiSanhon đựoc gọi vào sơ vấn trước,mình sau đó 5p( 2 ae tán dóc có mấy câu).Chỗ sơ vấn này mình có chút ý muốn nói: mình cũng như mọi người trứoc khi đi PV đều chuẩn bị sắp xếp công phu,dán từng tick nhỏ ghi chú cái gì cái gì,theo thứ tự này nọ...nhưng thật không cần thiết khi sơ vấn.Chúng ta xếp cho yên tâm.Vô đó họ yêu cầu đưa vô hết bản chính và phôô 1 nùi vô.Mình có nói là đã phân chia sẳn,họ bảo không cần cứ đưa vô hết,trừ những thứ làm bằng chứng để PV thì để nguyên trong giỏ,khi nào PV thì dùng.Sau đó ngừoi sơ vấn lật từng tờ ,cái nào cần thì giữ,không thì thảy ra cho mình...Chị rất nhanh và chuyên nghiệp.Trong quá trìn lựa đó chị có hỏi sơ vài câu: có tiền án? kết hôn chưa,con riêng,NBL có về không...? Sau đó chị OK,đưa mình 1 tờ giấy màu trắng bảo mình ra đợi PV và đọc qua tờ giấy đó cho biết.Mình góp nhặt 1 mớ hỗn độn chị trả lại nhét vội vào balo mà tiếc hùi hụi công sức ngồi xếp từng thứ 1,haha.
Để ý thấy mình là ngừoi đem đồ nhiều nhất: 2 balo,1 đựng các túi giấy tờ,1 đựng hơn 3000 trang chat chit của 2 vợ chồng.Ai nhìn cũng oải.Nói thêm bằng chứng mình ngoài photo chat yahoo còn có 120 tấm hình,email,cùi vé máy bay....
Lúc chờ đợi mình có nói chuyện với 1 số ngừoi hỏi thăm,và 1 số bạn trên xnc có nhận ra và hỏi chuyện,nên chỉ đọc sơ sơ cái tờ giấy màu trắng...đại khái là kêu gọi không bạo hành gia đình...(cái này có nghe lichungdung kể mà quên).
Đến khoảng 9g thì mình được gọi PV(thuộc loại sớm).Mình chả có gì phải sợ,mà rất tự tin.Vào chào chị ngừoi Mỹ trắng béo lắm,và 1 cô bé Thông dịch viên trẻ tuổi dễ thương.Rồi đưa tay phải lên tuyên thệ "Tôi hứa sẽ nói sự thật trong cuộc PV hôm nay"....Và cuộc PV bắt đầu.
Mình cũng đọc nhiều bài của các bạn,nên nghĩ sẽ trả lời vài ba câu rồi xong.Nhưng mình bị sốc vì số câu hỏi họ đặt cho mình:khoảng 30-40 câu! Họ hỏi không khó,vì thật ra chúng ta kết hôn thật thì nói sự thật,không có gì làm khó đựoc cả,cái gì cũng rõ ràng,rành mạch,mình chỉ nói sự thật.Nên họ hỏi thì mình trả lời,dù hơi nhiều và lâu.Để ý họ hỏi 1 câu hay 1 vấn đề đến 2-3 lần!
Bởi vậy ý kiến vợ BL chồng thì hơi khó hơn chồng BL vợ không sai đâu.Khó ở chỗ cần nhiều thời gian để thuyết phục người PV.Các bạn Nam phải chú ý chổ này (cái này mình hơi bị lố nên có thể là nguyên nhân bị hỏi nhiều):
Câu 1: lúc nãy có NV đã đưa anh 1 tờ giấy màu trắng,anh đã đọc chưa?( dạ rồi)
Nó nói về cái gì?(dạ kết hôn giả,bạo hành....là trái pháp luật...)
Trong đó có nói về bạo hành,anh chỉ cần tốn vài phút là đọc xong...nhưng nó không nói kết hôn giả,sao anh lại nhắc việc này??(hic,rõ ràng mình đọc thoáng qua thấy có,hoặc lúc ngồi nc với các bạn kia có nói về các diện,mấy bạn nói sợ nhất là diện vợ chồng vì có giả này nọ nên nhập tâm hay sao đó) May mà mình giải thích cũng gọn và cô bé thông dịch viên cũng tốt vì mình để ý thấy nhiều chỗ cổ dịch rất hợp ý mình!
Vì NAm giới thì liên quan đến vấn đề bạo hành,nên các Anh Nam nhà ta nhớ rõ chỗ này,đọc tờ đó đừng chủ quan và trả lời nhé!
Và sau đó người PV như muốn đào sâu về mối quan hệ vợ chồng,hỏi tất cả các thứ,có thứ lặp đi lặp lại : khoảng 30-40 câu,mình thấy hỏi thì dễ nhưng sao dài quá...(mấy người ngồi sau xem chắc cũng ái ngại cho mình,haha,nhưng thật ra dễ ẹt à,mình biết trước sau gì cũng trao giấy hồng cho mình thôi,vặn vẹo tí thôi!!!)
Bạn và vợ gặp nhau khi nào,quen nhau ở đâu(dạ học chung),quan hệ thế nào...Vợ bạn có bà con gì với bạn không(???!!).Vợ bạn đi năm nào(2008)? Đi với ai?Ba vợ bạn đi diện gì?Vợ bạn có về chơi không? Mấy lần? Bạn có hình ảnh gì không?(mình đưa từng xấp nhưng họ kiu đưa hết vô)
Ngừoi PV xem hình rồi cứ nhìn lên màn hình bấm bấm gì đó rồi cứ xem rồi bấm,Hỏi quài!
Chụp hình này ở đâu(vũng tàu)...Hình này ở đâu( Nha Trang)...Xem 1 lát rồi quay lại cái hình ở vũng tàu nhưng cảnh khác hỏi ở đâu?Bạn với vợ bạn là bạn học mà học chung truờng nào,ở đâu (chỉ học AV việt Mỹ...)
Vợ bạn về mấy lần(dạ 3,2010,2011,2012 cứ hè là về thăm em)....Vậy sao 2013 không về( ng PV nheo mắt và nhìn mình. dạ vì 2013 em đc approve,vợ ở lại thủ tục nộp cho NVC...)Tôi thấy nhiều nguời nộp NVC cũng về đây chơi đựoc,có sao đâu(hic,mình nghĩ sao bà này nhiều chiện thiệt,mà cũng ráng vui vẻ trả lời : dạ tụi em toàn tự làm,ko thuê dịch vụ)
Lại tiếp tục coi hình: trên xe đi chơi Vũng Tàu ng PV chỉ vào bà xã hỏi: ai vậy (dạ vợ).Bạn đây,còn đây là ai? (dạ anh bà con của vợ).Bạn là bạn của anh này đúng không??(hic,dạ không,đó là anh của vợ,em quen vợ em chứ không quen anh đó).
Ng PV chỉ lại cái hình lúc đầu hỏi mà mình trả lời ở Nha Trang,và mình trả lời tương tự!
Tiếp tục bấm bấm trên máy tính: Bạn có mua gì cho vợ bạn không? cầu hôn lúc nào? lúc đó vợ bạn đi Mỹ chưa nhỉ?Bạn Cầu hôn ra sao? Lúc cầu hôn có nhẫn không?Vợ bạn có nhiều thời gian rãnh không( dạ không,học nurse mệt lắm.....)
Lúc này là mình thấy mệt,vì sao mà cứ cố tìm việc để hỏi...Lại thấy cầm xấp hình cứoi lên coi...tiếp...
Ng PV lại nheo mắt sổ 1 tràng: đám cứoi bạn diễn ra năm nào? Nhà bạn có ai tham dự?Tổ chức ở đâu?(dạ phía nhà gái để thuận tiện vì bà con đông).Tổ chức tiệc bên Mỹ hả,hay VN? (Dạ VN chứ).Bao nhiêu người tham dự?
Bạn là bạn học của vợ à? trường bạn học là gì(ôi mẹ ơi,gài quài)...Vợ bạn có đi làm không(dạ có làm thêm).Làm ở đâu? tiền nhiều không?(dạ làm thêm mấy tháng hè,nghe nói có 2k/tháng)....
Lại coi hình tiếp: lần này xem xấp hình chụp tại nhà mình,và chỉ vào mẹ mình: ai vậy? Mẹ bạn có thích người con dâu này không?( dạ thích chứ).Mẹ bạn và vợ bạn hay nói với nhau về điều gì?( hic,dạ hỏi thăm về chuyện học tập)
Bạn đã kết hôn với ai truớc chưa? (Dạ chưa).bạn và vợ bạn mấy cháu rồi( Not yet) Sao thế? (dạ vợ còn đi học,chưa có điều kiện.Có visa đi là em hứa năm sau có liền)
Bạn và vợ bạn có thường liên lạc không? (dạ hằng ngày) ,bằng cách nào( dạ điện thoại,hoac chat, định đưa cái balo mấy ngàn trang chat ra cho họ xem nhưng họ nói thôi khỏi)
Cuối cùng họ đưa cái hình 2 vC tắm biển và hỏi ở đâu.Xong Ng PV nối thầm với chị thông dịch,rồi chuyển hình ra cho mình.Xin chúc mừng anh đã đựoc chấp thuận cấp Visa.
Mình cảm ơn và lo thu dọn những thứ ngta trả.Chị TDV đi đâu 2 đưa tờ giấy trắng cho mình và nói về đăng kí dv visa chuyển tận nhà trên mạng.
Mình gom thật nhanh mọi thứ bỏ vào balô và đi mau,quay ra sau thấy ai cũng nhìn..hahaha.Lúc đó là 9h25p
@ có rảo quanh tìm vợ chồng thaisanhon để đi cafe mà không thấy,ra gọi cũng không đc,đành đi cafe với mấy bạn xnc...
Qua đây mình thấy có hỏi sao thì hỏi,quan trọng mình trả lời thật,rành mạch! PV sớm quá đôi lúc bị hỏi hơi nhiều do họ còn nhiều năng lượng,và không bị sức ép về thời gian!
Mình cũng cảm ơn sự giúp đỡ và lời chúc tốt đẹp trước khi PV của các ACE,đặc biệt là anh VuthangSi....Đúng là nhìn anh với đôi mắt kiếng,mình thật khâm phục sự nhiệt huyết của 1 tấm lòng luôn giúp đỡ mọi ngừoi!Cảm ơn BĐH,bạn loves,tuan_orion,anh Thành,thaisanhon,hoaiphuongchau,conchuot,chochuot...
Cảm ơn sáng giờ các bạn xnc,facebook đã gọi điện hỏi thăm,chia vui.Thú thật mình không biết từ khi gia nhập diễn đàn này lại có thêm nhiều bạn tốt như vậy.Cảm ơn mọi ngừoi nhiều lắm!
Cảm ơn bạn Bste5 vì nãy giờ mình giả bộ nói đã rớt làm bạn chia buồn với mình cả tiếng đồng hồ nha...hahaha.
Còn ông Tuấn_Orion lấy sdt khác giả danh nhân viên sắp xếp hồ sơ gọi đến cò nữa chứ...hahaha,làm mình "dạ em đã PV rồi mà sắp xếp gì nữa.."" Phá ghớm! Tks em Tuấn nhiều!

Cuối cùng mình xin chúc các ACE sắp PV có thêm chút kinh nghiệm để nhận giấy trắng nha! Không có gì khó,mọi ngừoi sẽ đuợc như ý!
Riêng Xpro_123,đã xong phần mình nhưng sẽ thường xuyên tham gia và giúp đỡ các bạn mới trong khả năng của mình,nhất là diện F2A!
1 lần nữa xin cảm ơn mọi người!
Lâu nay bận quá không online diễn đàn, mới hay anh đã pass phỏng vấn rồi, chúc anh đoàn tụ với bà xã vui vẻ, hạnh phúc..
Chúc mọi người F2A mau có IL và sớm nhận giấy hồng

ngocnguyen361

Thành viên mới

Moi nguoi cho minh hoi gap ! Minh dang dien don xin online de chuyen visa ra dia chi nha nhung khi chon loai visa la loai gi thi minh ko biet chon cai nao . Em trai cua minh di theo dien me bao lanh con duoi 21t thi chon loai visa nao ? Xin moi nguoi giup do , minh muon dien don gap de visa co the chuyen ra som kip chuyen bay .

nndphuong

Thành viên tích cực

Hom nay minh va con trai minh da passed interview. Ho gan nhu chi hoi thang con 3 tuoi cua minh, va cuoi cung ho da dong y cap visa. Chuc xppro se co chuyen bay tinh yeu day y nghia nhe, chuc moi nguoi se get pink trong nhung ngay toi.

thaisanhon

Thành viên tích cực

Hom nay minh va con trai minh da passed interview. Ho gan nhu chi hoi thang con 3 tuoi cua minh, va cuoi cung ho da dong y cap visa. Chuc xppro se co chuyen bay tinh yeu day y nghia nhe, chuc moi nguoi se get pink trong nhung ngay toi.
Chúc mừng Nndphuong! Chúc Gia đình bạn thành công và hạnh phúc trên đất Mỹ nhe! ^_^

xpro_123

Cựu Ban điều hành

Chúc mừng 2 mẹ con nhé! 22 tháng này mình bay nên đang bận đi chơi và mua sắm tí.Chừng nào 2 mẹ con bay vậy nndphuong...Vậy là mọi người đã PV thành công hết.Chúc 2 mẹ con bình an và may mắn!

tony.8910

Thành viên tích cực

Bạn ơi cho mình hỏi họ đã hỏi gì con bạn vậy?vì con mình cũng hơn 3 tuổi thôi.

devil_sunrise

Thành viên mới

CSC mới approve tới 20/9/2011.Lâu quá.Không biết chừng nào đến 28/9 của mình đây!:43::102::101:l001
xpro_123 ui, làm sao đê biết được CSC đang approve tới ngày nào vậy? Iem co pd 26/02/2014
Bác giúp iem với!

xpro_123

Cựu Ban điều hành

Bạn ơi cho mình hỏi họ đã hỏi gì con bạn vậy?vì con mình cũng hơn 3 tuổi thôi.
Khi không có mẹ,ba con ở bên này làm gì? tối trên giường ngủ có mấy người,có bác nào rủ đi chơi khuya hay không,tối có để con ở nhà 1 mình không.....Đại khái vậy!
@ anh cẩn thận đừng để nhóc biết nhiều chiện của ba nó nhé...KKKK

xpro_123

Cựu Ban điều hành

xpro_123 ui, làm sao đê biết được CSC đang approve tới ngày nào vậy? Iem co pd 26/02/2014
Bác giúp iem với!
https://egov.uscis.gov/cris/Dashboard.do

vô processing times để xem
p/s: nhưng đôi lúc không chính xác vì ko update.Chịu khó vào diễn đàn xem các topic của các ACE coi họ đựoc approve tới đâu thì chính xác hơn,từ đó có thể dự đoán của mình.

vghuynhnhu21085

Thành viên tích cực

Chào anh xpro_123 em coi trên bài của anh thì lúc trước anh cũng bi checklist.anh cho em hỏi lúc đó anh có bổ sung i864 mới cho nvc không anh? E cũng bị checklist i864 nữa, luật sư của chồng em đưa cho chồng em 1 bộ i864,và kêu gửi về cho em cầm đi phỏng vấn thôi.vậy bây giờ em chỉ chờ pv thôi phải không anh?

xpro_123

Cựu Ban điều hành

Chào anh xpro_123 em coi trên bài của anh thì lúc trước anh cũng bi checklist.anh cho em hỏi lúc đó anh có bổ sung i864 mới cho nvc không anh? E cũng bị checklist i864 nữa, luật sư của chồng em đưa cho chồng em 1 bộ i864,và kêu gửi về cho em cầm đi phỏng vấn thôi.vậy bây giờ em chỉ chờ pv thôi phải không anh?
Mình bị checklist thật ra là chưa làm Bảo trợ tài chính,và chưa điền đơn ds260 online thôi.Khi làm BTTC dù tiền chưa đạt yêu cầu nhưng họ vẫn complete và nói đến khi Pv phải mang thuế mới đủ đk là đựoc.Của bạn cũng vậy,khi đi PV bạn mang theo như lời luật sư là ok rồi!

Fenny

Thành viên mới

Cho mình hỏi, link anh xpro gửi là link để đăng ký đóng tiền làm thẻ xanh mà. Đâu phải link hướng dẫn đăng ký nhận visa tại nhà.

Fenny

Thành viên mới

Thanks ban!
Sẵn cho mình hỏi luôn, vậy khi nào mình mới đăng ký trả tiền làm cái thẻ xanh như cái link hướng dẫn của anh xpro?
Có phải sau khi nhân được Visa và có cái số A... gì đó ( Registration Number ?) mới đăng ký hả?

PhuongChau

Diễn đàn XNC

Thanks ban!
Sẵn cho mình hỏi luôn, vậy khi nào mình mới đăng ký trả tiền làm cái thẻ xanh như cái link hướng dẫn của anh xpro?
Có phải sau khi nhân được Visa và có cái số A... gì đó ( Registration Number ?) mới đăng ký hả?
Sau khi phỏng vấn thành công được cấp visa rồi, thì bạn bắt đầu tiến hành làm thủ tục để đóng $165 lệ phí cấp thẻ xanh, có thể đóng ở VN, hay sau này sang Mỹ đóng cũng được, không ảnh hưởng gì cả. Miễn sau bạn hoàn thành thủ tục này thì mới được cấp thẻ xanh.

huynhhuong0507

Thành viên tích cực

Cac anh chi cho e hoi,khi vo link dong the xanh thi co hoi so dos la so gi vay?xin cam on anh chi!

Status
Không mở trả lời sau này.