HOT: Chia sẻ tâm trạng (vui buồn) nơi đất lạ quê người!

dohoaibao

Thành viên tích cực
Ðề: HOT: Chia sẻ tâm trạng (vui buồn) nơi đất lạ quê người!

Lâu lắm mới có ngày rảnh vào diễn đàn thấy topic này thật xôm tụ. Chúc sức khoẻ tất cả các anh chị em nhé mình nghỉ không ai giống ai đâu tham khảo chỉ là tham khảo ACE nào tới lượt làm giấy tờ băn khoăn lưỡng lự rồi cũng sẽ bước chân tới MỸ thôi.

phongtrương

Thành viên mới

phongtruong cũng theo dõi nhiều diễn đàn VNexpress ,calitoday,tamnhinus .... cũng rất nhiều ACE tranh luận về vấn đề ĐI và Ở LẠI VN cuối cùng vị nào cũng đúng ! theo tình trạng ,tâm tư , tình cảm của riêng cá nhân hay của những người thân họ kể lại , nhưng theo như mình nghĩ tất cả ACE được bảo lãnh sang Mỷ thì phần đông không ACE nào dưới hàng U 40 ,rất chính chắn trong cuộc sống, suy nghĩ và quyết định cuộc đời mình những ngày còn lại ..thôi thì như ông bà ta có câu " có sức chơi ,có sức chịu!! hi!hi

Last edited by a moderator:

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

hehe, U mấy tớ kg biết nhưng mấy bác nhà ta mà đi offline quậy các cháu teen có mà xách dép chạy, Cho nên tư duy trẻ năng động trong thân xác già thì vượt qua được thoai:113::113::113:. Báo chí nước ngoài đánh giá con người qua các cuộc khủng hoảng thì quân ta là vô tư và lạc quan nhất. Ông bà ta cũng thế thôi , kg lạc quan thì những lúc bế tắc chắc leo cầu làm cái chủm một phát rồi. :24::24:

philboy1952

Cựu Ban điều hành

Ngày hôm qua bị cắt internet ,vì trả tiền trễ hạn ,như là môt ngày nắng hạn không có mưa rào .Vào trang web XNC thấy mấy ACE than trời về lỡ cất bước ra đi .Đọc bài BX thấy hay quá !Quả là một bà mẹ trên cả sự tuyệt vời,một bà mẹ biết trông trước trông sau,biết suy tính.
Các ACE thấy một người phụ nữ trên 60 tuổi mà còn giỏi xoay xở như thế ! Các bạn thì sao ?Cố lên nhé !

f4saigon

Thành viên mới

Topic này có tựa là "Chia sẻ tâm trạng (vui buồn) nơi đất lạ quê người" thì càng có nhiều người tâm sự thì càng hay và càng có nhiều thông tin cho mọi người tham khảo.

Cũng vì thiếu thông tin cụ thể mà truyện dài nhiều tập "đi Mỹ" có nhiều chương dở khóc dở cười.

Khi còn ở VN, F4saigon cũng biết là ở Mỹ ngoài tiền nước sinh hoạt còn phải trả phí tiền nước thải, nên cũng đã suy nghĩ "chín chắn" là phải tiết kiệm nước để đỡ trả tiền nước thải, nhưng giờ quả là bất ngờ khi được biết là bạn trunghai còn phải trả cả tiền mà ông Trời uống bia rồi đi restroom trong vườn nhà mình. Mà khoản này đâu có ít. Hehe.. ở Saigon mỗi lần mưa to thì sợ ngập nhà, ngập đường; còn sang đây tháng nào ông Trời đi nhậu nhiều quá thì chắc phải giảm bớt chất lượng trong "cặp lồng sam sô nai" ( trích thơ trunghai).

@bác thanhnv: khi đề cập đến tâm trạng vui buồn thì đã hàm ý phải có sự so sánh rồi. Giả sử chúng ta là người dân Singapore đi định cư tại Mỹ thì chẳng có ai thèm bàn về chuyện chấp hành luật lệ giao thông tại Mỹ nữa vì có gì khác đâu mà tâm sự. Nếu nói văn hoá Đông Tây khác nhau không so sánh được thì chẳng lẽ lại đi so sánh cuộc sống ở Mỹ với cuộc sống ở Pháp!? Do đó F4saigon thiết nghĩ là bạn nào khi giải bày tâm trạng có so sánh VN vs Mỹ thì cũng là chuyện đương nhiên và cũng chẳng dẫn tới ngõ cụt gì cả vì chúng ta đâu có tranh luận đúng sai mà chỉ đưa ra "người thực, việc thực, tâm trạng thực" và tại thời điểm thực.

Trunghai

Thành viên tích cực
Ðề: Chia sẻ tâm trạng (vui buồn) nơi đất lạ quê người!

Nói thật nhé các bạn ở Vn thu nhập của mình còn hơn của F4 nữa công danh sự nghiệp đầy đủ, những tưỡng đi vì tương lai con minh qua đây bõ lại tất cả để chúng được sống ở đất nước văn minh nhất thế giới, Bây giờ thì 2 đứa con học rất good mình rất vui. nhiều lúc bạn bè ở Vn kêu về làm lại nhưng mình thấy đã quyết chí thì ra đi thì phải đeo đuổi tới cùng cho dù có lúc nãn chí do mệt mõi vi công việc đi làm từ 5h sáng do sợ kẹt xe ở cali chiều về nhà lúc 5h30 ( làm overtime ) về đến nhà là 7h tối( vợ và 2 con mình còn ở worcester đợi tới hè ). Mình tính làm đến khi 2 con học xong thì tất cả OK về lại vn hết. Mình khuyên các bạn có điều kiện nên đi cho con cái đi học, nếu tính mỗi du học sinh tốn 120 ngàn thì các bạn thấy mình đã có lời rồi. Nhà cửa ơ vn thì đừng nên bán để lại sau này về dưỡng già nhé. Nói vậy chứ quen thói làm việc ở vn rồi nên không dễ dàng đâu các bạn nhé. Thành ra tính là vậy nghỉ là vậy vẫn luôn day dứt Ở HAY VỀ. Trước khi đi mọi người ở Vn nói mình khùng hay sao mà đi, giờ qua Mỹ khi chao đảo muốn về Vn thì người ở MỸ nói mình khùng hay sao mà về Vn. Chúc sức khoẻ tất cả các anh chị em nhé mình nghỉ không ai giống ai đâu tham khảo chỉ là tham khảo ACE nào tới lượt làm giấy tờ băn khoăn lưỡng lự rồi cũng sẽ bước chân tới MỸ thôi.
Trunghai cũng nghỉ ngợi như bạn... nhưng! lúc ấy con mình sẽ chẳng theo mình về đâu bạn ui, :102:

Trunghai

Thành viên tích cực

hehe, U mấy tớ kg biết nhưng mấy bác nhà ta mà đi offline quậy các cháu teen có mà xách dép chạy, Cho nên tư duy trẻ năng động trong thân xác già thì vượt qua được thoai:113::113::113:. Báo chí nước ngoài đánh giá con người qua các cuộc khủng hoảng thì quân ta là vô tư và lạc quan nhất. Ông bà ta cũng thế thôi , kg lạc quan thì những lúc bế tắc chắc leo cầu làm cái chủm một phát rồi. :24::24:
ASM! trunghai coi xong cái Video Clip đi of của XNC! cứ cười hoài! vào làm việc nghĩ cũng cười! thằng xếp nó hỏi "mày có chuyện gì vui lắm hả" Trunghai chẳng biết nói sao? việc là như thế này : thấy mấy chị em "nhảy đầm" ca hát vui quá xá ....:24::24::24: rồi nghỉ lại mai một qua Mẽo "cày lở lưng" lúc đó chắc các chị coi lại cái Video clip này không biết nói sao :21::21::21:, trunghai nói vui nhe ...

Thèm Bia quá ASM ui... bia không thiếu mà , hic không có tay và không có thời gian ...:20::20::20:

Liệu

Cựu Ban điều hành

Ai cũng trúng và đúng, chỉ mình tui ............ khè ... khè ...

Đã nói "gồi" mà, mỗi cây mỗi cành, mỗi nhà mỗi cảnh chả ai giống ai cả. Bàn tay của mình có 5 ngón, coi thử ngón nào giống ngón không không nhỉ :24::24::24:

Chia sẻ tâm trạng (hỉ / nộ / ái /ố) để ACE chúng ta cùng nhau thông cảm và nếu được cùng chung vui hoặc chia 1/2 nỗi buồn với nhau. Đó chính là chủ đề của topic này.

Mong các ACE chớ có "sa đà" vào việc phân tích đúng / sai trong việc đi hoặc ở.

Việc đi hay ở, quyết định qua US đúng hay sai âu chỉ có mình mình biết và tự mình phải nhận về cái quyết định này. Tốt thì mình và GĐ mình nhờ, còn không được tốt thì mình sẽ phải chịu.

Topic này để chia sẻ tâm trạng mà lị, chứ đâu phải để tranh luận: ai đúng - ai sai. Đúng không quý vị :confused::confused::confused:

Cầu chúc mọi sự tốt lành, hồn an xác mạnh đến với tất cả ACE.

Trunghai

Thành viên tích cực

Ai cũng trúng và đúng, chỉ mình tui ............ khè ... khè ...

Đã nói "gồi" mà, mỗi cây mỗi cành, mỗi nhà mỗi cảnh chả ai giống ai cả. Bàn tay của mình có 5 ngón, coi thử ngón nào giống ngón không không nhỉ :24::24::24:

Chia sẻ tâm trạng (hỉ / nộ / ái /ố) để ACE chúng ta cùng nhau thông cảm và nếu được cùng chung vui hoặc chia 1/2 nỗi buồn với nhau. Đó chính là chủ đề của topic này.

Mong các ACE chớ có "sa đà" vào việc phân tích đúng / sai trong việc đi hoặc ở.

Việc đi hay ở, quyết định qua US đúng hay sai âu chỉ có mình mình biết và tự mình phải nhận về cái quyết định này. Tốt thì mình và GĐ mình nhờ, còn không được tốt thì mình sẽ phải chịu.

Topic này để chia sẻ tâm trạng mà lị, chứ đâu phải để tranh luận: ai đúng - ai sai. Đúng không quý vị :confused::confused::confused:

Cầu chúc mọi sự tốt lành, hồn an xác mạnh đến với tất cả ACE.
Anh và gia đình khoẻ chứ, anh đi làm chưa (câu này người VN bên Mỹ hay hỏi nhau, còn ở Việt Nam thì hay hỏi "he!... có độ chưa" :21:) chúc mạnh khoẻ nhé .

_ có topic này để "Xả Xì tréc:1:" mà ...đâu có chi .... hỏi Admin coi đâu có phạm vi đâu:1:

Gởi cho anh chị em coi tiến nước thải và tính cả nước trời mưa nè .

admin

Administrator

_ có topic này để "Xả Xì tréc:1:" mà ...đâu có chi .... hỏi Admin coi đâu có phạm vi đâu:1:
Đúng như tiêu đề topic " Chia sẻ tâm trạng" bà con nào muốn thì cứ thoải mái xả thôi, chúc cả nhà vui vẻ :21:

Liệu

Cựu Ban điều hành

Anh và gia đình khoẻ chứ, anh đi làm chưa (câu này người VN bên Mỹ hay hỏi nhau, còn ở Việt Nam thì hay hỏi "he!... có độ chưa" :21:) chúc mạnh khoẻ nhé .

Gởi cho anh chị em coi tiến nước thải và tính cả nước trời mưa nè .

Cám ơn TH nhiều, GĐ Anh vẫn "phìng phường" và cả nhà đang làm học sinh. Nam CA khó xin việc vì: "tiếng Anh họ nói mình nghe được hết, nhưng chả hiểu câu nào. Còn tiếng .....iem... hehehhehhe ......thì hiểu lai rai như thời AE mình nhậu đó .... khà khà .....

Hiện đang làm ô-sin TH ui, tay nghề ngày càng nâng cao, đi chợ Việt, cook everyday ....hehehheh..... lau nhà, rửa chén búa xúa ... khục ...khục....

Nói vậy thôi, chờ "thôi nôi" xin học cả nhà, sau đó vác cày giống như mọi người .... hehhehhe.....

"Cuộc đời vẫn 1 sao, làm sao .... cũng có ... 1 sao" và "có 1 bài ca, ca rồi ..... quên luôn ..... hô hô hô:102::102::102:

thanhnv

Thành viên tích cực

Cám ơn TH nhiều, GĐ Anh vẫn "phìng phường" và cả nhà đang làm học sinh. Nam CA khó xin việc vì: "tiếng Anh họ nói mình nghe được hết, nhưng chả hiểu câu nào. Còn tiếng .....iem... hehehhehhe ......thì hiểu lai rai như thời AE mình nhậu đó .... khà khà .....

Hiện đang làm ô-sin TH ui, tay nghề ngày càng nâng cao, đi chợ Việt, cook everyday ....hehehheh..... lau nhà, rửa chén búa xúa ... khục ...khục....

Nói vậy thôi, chờ "thôi nôi" xin học cả nhà, sau đó vác cày giống như mọi người .... hehhehhe.....

"Cuộc đời vẫn 1 sao, làm sao .... cũng có ... 1 sao" và "có 1 bài ca, ca rồi ..... quên luôn ..... hô hô hô:102::102::102:
Tớ hiểu tình hình của cậu mà. Cố lên ông bạn già!

luckyseafood

Ban điều hành

Đêm qua nằm mơ, thấy mình mời bác lieuvh qua Houston để training nghề cơ - điện của mình (starting salary = $12 - $14/h), sau đó dẫn bác lieuvh vào nhà máy, giao việc, xong mình xin thôi việc, lái xe về lại Cali, gần vợ con, khoẻ re khỏi buồn nghĩ ngợi đắn đo.

Số mình hồi nhỏ tuổi dê, qua Mỹ đổi thành tuổi trâu, về già đổi thành tuổi chó mà, rõ khổ.

Nước Mỹ ơi, trong tim ta giờ người đã xa rồi, dù rằng ta vẫn ăn nhở ở đậu nhà người.

Liệu

Cựu Ban điều hành

Đêm qua nằm mơ, thấy mình mời bác lieuvh qua Houston để training nghề cơ - điện của mình (starting salary = $12 - $14/h), sau đó dẫn bác lieuvh vào nhà máy, giao việc, xong mình xin thôi việc, lái xe về lại Cali, gần vợ con, khoẻ re khỏi buồn nghĩ ngợi đắn đo.

Số mình hồi nhỏ tuổi dê, qua Mỹ đổi thành tuổi trâu, về già đổi thành tuổi chó mà, rõ khổ.

Nước Mỹ ơi, trong tim ta giờ người đã xa rồi, dù rằng ta vẫn ăn nhở ở đậu nhà người.
Khà ...khà ... giá giấc mơ đó trở thành sự thật nhỉ ....hehhehehe..... Lúc đó Lieuvh sẽ quy tụ 3L về SG nhậu thả dàn hen bác LucBinh và Bác Lancom :41::41::41:

lightwind

Cựu Ban điều hành

Chào các anh chị và các bạn,

Đây là lá thư của một cô gái đến Mỹ cách nay gần 2 năm và chuẩn bị hoàn tất high school. Đây là lá thư của cháu đăng trên báo của trường. Các anh chị và các bạn hãy đọc và suy ngẫm nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Trunghai

Thành viên tích cực

Chào các anh chị và các bạn,

Đây là lá thư của một cô gái đến Mỹ cách nay gần 2 năm và chuẩn bị hoàn tất high school. Đây là lá thư của cháu đăng trên báo của trường. Các anh chị và các bạn hãy đọc và suy ngẫm nhé.

Cô bé có một mơ ước tuyệt vời, có một cái nhìn về gia đình mình, Quan trọng là biến ước mơ của mình thành sự thật như thế nào, mọi chuyện đều có thể sảy ra, Cháu gái này bắng tuổi con mình .... và mình cũng đang lo lắm .

Johnny

Thành viên kinh nghiệm

Hạnh phúc chung quanh ta.

Tâm trạng của anh em đến Mỹ theo diện đoàn tụ thời gian gần đây đa phần là hụt hẫng, nuối tiếc cái quá khứ an nhàn nơi quê nhà. Cuộc sống mới có quá nhiều lo toan, nhiều lúc tưởng chừng như không thể vượt qua được. Khi còn ở Vietnam, tuy nghe nói bên Mỹ cực nhưng chưa biết thực sự nó cực như thế nào! Chỉ thấy tuy cực nhưng Việt Kiều anh nào về chơi cũng bãnh tỏng cả. Việc đi Mỹ tạo cảm hứng trong lòng như một anh nhà quê mơ ra phố thị vậy. Đến khi sang Mỹ, sau giây phút vui mừng với việc được đoàn tụ, được đặt chân lên xứ sở văn minh giàu có nhất nhì thế giới thì cái cảm giác vui sướng dần lùi và thay vào là cảm giác lo lắng chưa biết ra sao ngày sau. Ở Vietnam, sức trai tung hoành gió bụi bao bọc gia đình còn sang Mỹ một việc cỏn con ra đường chưa biết quẹo trái hay quẹo phải thì làm gì cũng khó. Mọi việc như đứa trẻ tập đi, tập nói, tập quan sát chung quanh nhưng khác là đứa trẻ chỉ làm mà không nghĩ gì khác còn mình thì nghĩ ngợi so sánh lung tung nên tính cho đúng thì cũng chưa bằng nó được. Mấu chốt nằm ở đây. Ở Vietnam chung ta sống trong ước mơ của tương lai còn khi sang Mỹ thì lại sống trong hoài niệm của quá khứ. Tại sao chúng ta không tập như đứa trẻ sống cho hiện tại. Vì trước khi đi thì rất nhiều bạn có câu nói cửa miệng là qua Mỹ phải làm lại từ đầu. Nếu sống được cho hiện tại thì chúng ta sẽ bắt đầu làm từ đầu và nhanh hội nhập dù cho có nhiều gian nan phía trước.

Khi còn ở Saigon, J. thường nhìn những người nhập cư vào thành phố. Họ làm đủ thứ việc mà dân Saigon không làm như bán trái cây dạo, mua ve chai, bán hủ tíu gõ, công nhân ở các khu công nghiệp v.v...Họ chắt chiu từng đồng lẻ để ăn, ở và gởi chút đỉnh về quê nhà. Người Saigon kha khá bỏ 1 triêu trong túi xài nữa ngày không đủ nhưng với những người nhập cư đó 1 triệu một tháng vừa ăn ở mà còn dư gởi về quê. Nhìn lại mình, J tự nghĩ khi sang Mỹ mình cũng như những người này vậy.

Đã đi thì nên đi thẳng, đừng nhìn hai bên hay quay lại phía sau. Sẽ bị chi phối khó đi lắm. Có người nói với mình là qua đây anh phải quên đi mình là ai thì mới làm việc được. Cũng chưa cần đến vậy nhưng phải quên ngày hôm qua đi để sống cho ngày hôm nay và hạnh phúc đang ở quanh chúng ta.

Chúc các bạn gặp nhiều may mắn.

Trunghai

Thành viên tích cực

Khi còn ở Saigon, J. thường nhìn những người nhập cư vào thành phố. Họ làm đủ thứ việc mà dân Saigon không làm như bán trái cây dạo, mua ve chai, bán hủ tíu gõ, công nhân ở các khu công nghiệp v.v...Họ chắt chiu từng đồng lẻ để ăn, ở và gởi chút đỉnh về quê nhà. Người Saigon kha khá bỏ 1 triêu trong túi xài nữa ngày không đủ nhưng với những người nhập cư đó 1 triệu một tháng vừa ăn ở mà còn dư gởi về quê. Nhìn lại mình, J tự nghĩ khi sang Mỹ mình cũng như những người này vậy.
Bạn so sánh khập kiểng quá!

- Họ có bán hết tài sản để vào SG không? họ có là một anh kỹ sư hay anh Bác sỉ nhập cư vào SG bán ve chai, bán hủ tiếu ....không? họ có nhà cửa đàng hoàng vào SG ở nhà thuê? họ đang có một việc làm ổn định vào SG xin việc chạy gần chết mà không được không? ha ha... bên Mẽo có được bán hủ tiếu gõ trunghai đi bán liền đó, hay có vựa ve chai là mình cũng làm một cái .

- Nói cho ngay thì Chúng ta thất vọng một chút , vì kinh tế Mỹ hiện nay khá khó khăn, việc làm xin không được, buồn lại cáng buồn thêm, một tháng không làm việc một gia đình hai đứa con như trunghai chi phí không dưới 1000$... tiền đâu? "Xả xì tréc" thôi chứ anh em mình đã qua đây hình như đã chấp nhận cuộc chơi .:21:

luckyseafood

Ban điều hành

Wow, tuyệt vời lightwind và Johnny, lâu lắm rồi mới thấy hai chú vào post bài, rất vui.

Với hongtran, những chiến hữu (bàn nhậu) ra đi năm 2010 như thanhnv, lieuvh, yman, lightwind, johnny, phiden, trunghai ... đều có chung một ước mơ là tìm thấy nơi ấy một chút ánh sáng cuối đời (nhớ lúc nhậu mình có thảo luận rồi, nhớ hông?), chứ không mong gì có tương lai sáng sủa cả.

Biết vậy nhưng sao trong ta, sự chấp nhận lý tưởng ra đi sao mà khó khăn thế, bao nghịch cảnh nhiều khi muốn bỏ cuộc giữa chừng, nghĩ lại gia đình, những đứa con thân yêu, bạn bè quê nhà, bạn bè hải ngoại, đành nuốt cục buồn vào lòng để mà gượng đi vậy.

Người may mắn có việc làm ổn định chỉ sau vài tháng định cư, người tất tả ngược xuôi mà vẫn tìm chưa ra việc có hồn, người thì ngồi thở than, người thì .. thôi kệ mẹ nó, biết ra sao ngày sao.

Tựu trung cũng tại mình, trước khi đi, trên các bàn nhậu tiễn đưa của nhiều bạn bè xa gần, 80% khuyên mình nên ở lại, 10% khuyên ra đi, 10% không ý kiến (chỉ nhìn mình mà thương cảm). Nhưng vẫn một câu nói xanh rờn: visa đi Mỹ (định cư) mỗi người chỉ có một lần trong đời, nếu không chộp lấy thì sẽ không bao giờ có lần thứ hai.

Bởi vậy mới miệt mài với DS-3032, DS-230, I-864 cùng các giếy tờ linh tinh, để chứng tỏ ta đây cũng là một tay sành điệu về di trú.

Và sau đó là những chuỗi ngày chờ đợi (có một số bạn còn bi hạn bà chằng 22-5), rồi vỡ oà với thư mời PV. Cầm visa trên tay như cảm nhận nước Mỹ đang rất gần với mình.

Xin nghĩ việc = không nơi dung thứ sau này.
Bán nhà = không còn nhà để mà về.
Nhậu = coi như chính thức từ giả bạn bè.

Xong rồi sao nữa?

Ai có ngon thì kể tiếp nhe, hongtran tạm hết ý vì nghĩ mình còn vài ngày nữa là tròn 1 năm trên đất Mỹ.

Với các bạn trên d/đ mình còn nói đuợc cảm nhận, chứ gặp VK thứ thiệt 20-30 năm trên đất Mỹ, nếu mở miệng than là coi như tiêu, huhu...

À hôm nay bên Mỹ là thứ sáu - good Friday nha, xã sì-trét đi bà con ơi.

Johnny

Thành viên kinh nghiệm

@Anh hongtran: ráng lên anh, rồi sẽ có ngày không còn tiếc nuối vì đã chọn lựa khi đi Mỹ. Chưa kịp hẹn anh lên Little Saigon đánh tennis thì nghe anh đã đi Texas. Ngày nghĩ rũ đứa em đi đánh nhưng chỉ có 2 người chơi không sung.

@Anh Trunghai: sự so sánh không khập khễnh. Chỉ đề cập đến cái thực trạng khó khăn phải đối diện không đề cập dông dài được mất. Khi đi sẽ có được và mất. Chúng ta cũng đã tính trước rồi. Đã biết trước là đang sống cuộc sống tạm gọi là trung lưu sẽ phải chuyển thành lớp người nghèo khó. Nhưng vẫn đi vì mỗi người có hoạch định tương lai của mình và gia đình.