Ký sự ảnh Châu Âu (Ticon)

ticon

Cựu Ban điều hành
Ðề: Ký sự ảnh Châu Âu (Ticon)

Đây là tiệm rượu và cà phê nơi ' óp lai ' của mấy trự Tây, 1 kiểu "ngồi đồng" thường thấy ở mấy quán cà phê vỉa hè VN mình

Ngồi nhâm nhi tán dóc chuyện trên trời dưới đất đâu phải chỉ có ở VN mình đâu, có khác tí chút là Tây ăn mặc rất lịch sự : áo veston, áo khoát theo đúng gu Tây...ticon thèm 1 khung cảnh như thế này, vài bạn thân ngày ngày vào cái quán caphe , ngồi vào cái bàn quen thuộc, cũng 1 cái ghế đó 1 góc nhỏ đó rồi ngồi đồng suốt buổi...cái mơ ước bình thường đó sẽ không còn trên xứ cờ hoa này,
...phố vắng nghiêng nghiêng cành cây khô, quán cóc liêu xiêu 1 câu thơ... nghe sao như trong cổ tích
tận xứ Mỹ xa xôi thì giờ qua mau như tên bắn, nợ áo cơm nhà cửa, công việc làm hay bill bay về tấp nập làm sao còn thì giờ mà "âm mưu óp lai , góp ý" thế mới hiểu những người hay thường vào diển đàn sau khi đến được nơi mình muốn thì hầu như mất tích hết, rơi rụng dần...

vì là vùng đất của vua quan ngày xưa nên cái quán cũng mang tên Royal - 1 thông tin nhỏ mấy cái nhà cổ xưa mà các bác thấy trong hình đều có giá khoảng từ 700.000 đến hơn 1 triệu Euro ! tại đây người ta không cho xây các kiểu nhà tân thời để giử nguyên trạng như ngày xưa

Ngồi bên đường thế này các bác xem coi thích như thế nào

Chỉnh sửa cuối:

Liệu

Cựu Ban điều hành

........ Ngồi nhâm nhi tán dóc chuyện trên trời dưới đất đâu phải chỉ có ở VN mình đâu, có khác tí chút là Tây ăn mặc rất lịch sự : áo veston, áo khoát theo đúng gu Tây...ticon thèm 1 khung cảnh như thế này, vài bạn thân ngày ngày vào cái quán caphe , ngồi vào cái bàn quen thuộc, cũng 1 cái ghế đó 1 góc nhỏ đó rồi ngồi đồng suốt buổi...cái mơ ước bình thường đó sẽ không còn trên xứ cờ hoa này,
...phố vắng nghiêng nghiêng cành cây khô, quán cóc liêu xiêu 1 câu thơ... nghe sao như trong cổ tích
tận xứ Mỹ xa xôi thì giờ qua mau như tên bắn, nợ áo cơm nhà cửa, công việc làm hay bill bay về tấp nập làm sao còn thì giờ mà "âm mưu óp lai , góp ý" thế mới hiểu những người hay thường vào diển đàn sau khi đến được nơi mình muốn thì hầu như mất tích hết, rơi rụng dần...
Nghe bác Ticon tâm sự và chia sẻ như trên, lieuvh thấy nó làm sao ấy, nhưng sự thất vẫn là sự thật hen bác Ticon.

Hiện nay, sáng nào lieuvh cũng cafe càfáo với nick Yman vào buổi sáng, sau đó vào sở làm và online. Hết giờ làm việc, phụ bà xã vài việc linh tinh, rùi coi TV, hỏi han chuyện học hành của con cái.

Nghe bác Ticon nói hổng có thì giờ online trên NET và hổng có chuyện óp lai óp liếc, lieuvh cảm thấy hơi hụt 1 tẹo. Nhưng hổng sao, cái tình là chính thui bác à, dành cho nhau dăm ba phút, để chia sẻ, tâm sự trên "phố rùm" này là cũng dzui lắm rùi, đúng hông bác. Hy vọng 1 ngày nào đó, cụng với bác 1 ve hen.

Cám ơn bác đã chia sẻ những tấm hình, những mẫu chuyện trên đất US và các bài khác. Chúc bác sức khỏe, bình an và mọi sự tốt lành.

ticon

Cựu Ban điều hành

cám ơn Mr.lieuvh về những lời tâm tình...nhiều năm qua ticon vì phải quay theo quỷ đạo cuộc sống xứ này , có muốn làm khác hơn nhưng cũng không được ngày xưa nhờ mình còn trẻ còn nhiều nghị lực và 1 điều tất yếu : mình không còn đường lui nữa, tấc cả chỉ còn là phía trước, sang đây với hai bàn tay ...đen thui dơ hầy, bò lên bằng mồ hôi bằng nhiều đêm thức trắng , bạn bè đã hiếm lại càng hiếm thêm chỉ có mấy anh bạn trẻ làm chung hãng nhưng không hạp với mình vì tụi nó " ham chơi quá nên cái " thú vật " à thú vị ngồi quán là 1 kỷ niệm xa vời, anh thử nghĩ coi tan sở khoảng 1h đêm mà tụi nó rủ : " đại ca ơi đi club với tụi em hông " nghe mà muốn rụng rời...8, 10 giờ làm ra tới parking là phờ phạc cả người, power gần hết thì tấm thân già này còn mần ăn gì được, còn nhúc nhích đươc là cả 1 "kỳ quan"....keke . Bây giờ leo gần qua hết nửa cuộc đời quay đầu nhìn lại những ngày đã qua thấy thấm thía vô cùng,
Nhạc sỉ Vũ Thành An đã từng than khi ông sang đây vào tuổi xế chiều " Năm mươi còn ngơ ngác ...theo dòng đời tới lui..."
Cái tuổi ở đây người ta chuẩn bị về hưu với bao kế hoạch đi chơi, đi nghĩ mát , đi hưỡng nhưng tuần trăng" bí mật " thì mình lại bắt đầu lại từ con số không...đường đến đích nhửng đã tưởng đã đến nào ngờ còn xa tít....
bác ơi...

bài không tên số bảy trở lại của Vũ thành An
[FLASH]http://www.nhaccuatui.com/m/ZV_tgIlpOc[/FLASH]

nói linh tinh như thế nhưng bác đùng nhụt chí làm trai...già nha bác đó là những câu chuyện 10, 20 năm trước....bây giờ các bác đi ai cũng lận lưng kếch xù, nhà cửa VN bây giờ còn mắc hơn bên Mỹ nửa nên dư vốn làm ăn...sướng nha bác

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

Những cung điện, những cửa tiệm bán đồ cho giới quý tộc...mình chỉ dám đứng nhìn như anh bạn trẻ này mà thôi

ticon

Cựu Ban điều hành

Ngôi nhà thờ cổ hơn 300 tuổi nhìn từ phía sau hơi giống nhà thờ Đức bà tại saigon mình

cái lâu đài trên đồi cao phía sau là ngày xưa vua thường ngự những lúc săn bắn

và lâu đài nhìn gần

Chỉnh sửa cuối:

tuongvan

Đội trưởng CSPA

wow, hi2nh đẹp quá bac ticon ơi, mùa thu- lá vàng rơi xào xạc...thích quá. Nhìn tấm này bác Ticon nhà mình trẻ thật đấy

ticon

Cựu Ban điều hành

người đầu tiên nói ticon ...trẻ ...chưa biết chứ biết rồi chán lắm ticon phải tốn tiền nhuộm tóc đó

tuongvan

Đội trưởng CSPA

hi, bác ticon. Cho phép tuongvan xưng hô với bác là chú nha. Tại vì con mới 22t ah :)
Nói thật, con rất thích mấy tấm ảnh mà chú chụp. Chú cho phép con copy và rửa ra làm một bộ ảnh nha. Nhình những cảnh vật này thật là quyến rũ lòng người, cái đẹp cổ kính.... con rất thích
P/S: Chú mà hok nhuộm tóc vẫn thấy trẻ mà :)

ticon

Cựu Ban điều hành

rất hân hạnh với bĩ nhân đó, thưa tiểu thư xinh đẹp...

Ah, cuối tuần nầy là Mother Day ticon gửi những lời thân yêu nhất về má...bắc Cali chỉ cách Houston 3.5h bay mà ti chưa về thăm má hơn 2 năm rồi...
ticon biết có rất nhiều bài văn, thơ hay viết về Mẹ nhưng ticon rất bùi ngùi khi nghe đoạn thơ này của Trần Trung Đạo :
"...ví mà tôi đổi thời gian được,
.....đổi cã thiên thu ...tiếng mẹ cười ..."

linda

Ban điều hành

Nhìn lâu đài thật đẹp, cổ kính, hoa lệ và quý phái, người đứng cạnh lâu đài cũng quý phái và xinh đẹp không kém:).

ticon

Cựu Ban điều hành

hổng biết linda khen thiệt hay giả nửa....hehe hĩnh lổ mũi 5 phút....;);)

tấc cả các căn nhà xây bằng đá đều khoảng gần 200 tuổi và hơn ở đây...1 di sản kiến trúc quý giá vô cùng

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

Mổi vùng đi qua là mổi quang cảnh khác nhau, có chổ thật cổ xưa có chổ cũng xây mới, đất trống khá nhiều chỉ để trồng rừng hay là những cánh đồngvà giá nhà đất thì cao ngang ngữa với VN mình

Chỉnh sửa cuối:

linda

Ban điều hành

hổng biết linda khen thiệt hay giả nửa....hehe hĩnh lổ mũi 5 phút....;);)
Linda khen thật lòng đó anh ticon ơi. Anh cứ hĩnh mũi thoải mái đi nha:):):)

Hình đẹp quá,phong cảnh tuyệt vời, hỏng biết khi nào Đại Ca của linda và linda được đi đây, đi đó du ngoạn như anh ticon và "your Princess" nữa. Thật ngưỡng mộ quá đi:5::5::5:

ticon

Cựu Ban điều hành

@lida,
ticon không biết chụp hình, chỉ là newbie thôi hình ticon không có photoshop nên có thể không đẹp, ticon ráng lắm mà chỉ có vậy vả lại chưa có kinh nghiệm...hình còn lộn xộn không theo chủ đề rỏ ràng đó là thiếu sót ...dù sao thì xem dùm cho đở buồn, có gì bỏ qua ticon mừng lắm !
@tamchi...
hôm qua ofline tụi mình quên chụp mấy tấm, tiếc quá thôi hẹn lần sau sẽ làm đàng hoàng, công nhận tamchi nhà ta "đẹp chai" phong độ quá xá ! nhưng ticon không khoái cái tiệm caphe này cho lắm...nó rần rần thấy phát ớn ! hehe

ticon

Cựu Ban điều hành

nhà được che phủ bởi hàng rào kín đáo đẹp và sạch sẽ nhưng sao không thấy ai trên đường

ximuoi

Thành viên tích cực

@lida,
ticon không biết chụp hình, chỉ là newbie thôi hình ticon không có photoshop nên có thể không đẹp, ticon ráng lắm mà chỉ có vậy vả lại chưa có kinh nghiệm...hình còn lộn xộn không theo chủ đề rỏ ràng đó là thiếu sót ...dù sao thì xem dùm cho đở buồn, có gì bỏ qua ticon mừng lắm !
@tamchi...
hôm qua ofline tụi mình quên chụp mấy tấm, tiếc quá thôi hẹn lần sau sẽ làm đàng hoàng, công nhận tamchi nhà ta "đẹp chai" phong độ quá xá ! nhưng ticon không khoái cái tiệm caphe này cho lắm...nó rần rần thấy phát ớn ! hehe
Ximuoi cung~ co' dip. gap tamchi roi, va day la` hinh tamchi

ticon

Cựu Ban điều hành

chắc tamchi mắc lo ăn xí muội nên bị xí muội thiệt hoá phép tàng hình mất tiêu đâu có thấy đâu :43:
xí muội ơi...

ximuoi

Thành viên tích cực

chắc tamchi mắc lo ăn xí muội nên bị xí muội thiệt hoá phép tàng hình mất tiêu đâu có thấy đâu :43:
Sorry bac' Ticon, toi ve ximuoi se~ post hinh` lai. nghe
XM

ticon

Cựu Ban điều hành

hàng cây trụi lá bên đường tại Epernon

thị trấn nhỏ ...đi dăm phút đã về chốn củ

mùa lá rụng

đâu cũng có rừng, ghé vào 1 cánh rừng bên đường thấy con chim đang rình bắt cá trên hồ

Chỉnh sửa cuối:

ximuoi

Thành viên tích cực

Bác Ticon, ximuoi xem hinh` bác post hoai` không thấy chán, bác nhơ' post thêm nữa nhé. Hẹn găp. bác 1 dịp nao` do', off line chăng? hạn, bác nhơ' rủ thêm anh tamchi cho vui nghe bác :) anh dó cũng co' máu hê` lăm' dó bác ạ
XM