Những câu hỏi về DS-230

kumam

Thành viên mới
con cám ơn các chú, con cũng biết thêm nhiều điều. Ba mẹ con bận bịu công việc nên cug tranh thủ nghiên cứu lỡ sau này gặp thì còn biết đường.

luckyseafood

Ban điều hành
Tuyệt vời raptor-lancom

Nếu cách đây vài tháng khi HS của tôi được mở, nếu thấy được hướng dẫn form DS-230 kiểu trực quan sinh động như thế này thì tôi đâu có khổ sở khi điền đơn đâu.
Xin nhận nơi đây lòng trân trọng, mời bạn qua bên Quán cà phê XNK mình ăn sáng và uống cà phê nhé.
Nhân tiện, cuối giờ chiều ghé qua quán nhậu XNC của cô linda, lai rai đàm đạo luôn nhé.

Lyly

Thành viên mới
Điền DS-230 cho con

Chào các bạn.
Rất vui khi vào được D Đ .
-----------------------
Bên VDT có 1 thắc mắc về cách điền DS-230 cho con.
Câu 29 có hai cách hiểu :
(1) "All children" được hiểu là các con của người đang điền đơn.
(2) "All children" được hiểu là các trẻ có trong hồ sơ.
Các bạn nào có cao kiến gì thật thuyết phục hãy nêu lên để mọi người học hỏi.
Chào thân ái.

thanhnv

Thành viên tích cực
Chào các bạn.
Rất vui khi vào được D Đ .
-----------------------
Bên VDT có 1 thắc mắc về cách điền DS-230 cho con.
Câu 29 có hai cách hiểu :
(1) "All children" được hiểu là các con của người đang điền đơn.
(2) "All children" được hiểu là các trẻ có trong hồ sơ.
Các bạn nào có cao kiến gì thật thuyết phục hãy nêu lên để mọi người học hỏi.
Chào thân ái.
Hi LyLy
Theo tôi thì vấn đề này như sau :

1. Ở câu 29 người ta hỏi bạn hãy liệt kê tất cả những người con của bạn (ALL CHILDREN mà), như vậy bất kể những người con trong danh sách liệt kê ra có người đi người ở lại thì bạn vẫn phải ghi đầy đủ.

2. Ở câu 31a và câu 31b họ chỉ yêu cầu chúng ta ghi ra những children nào sẽ đi cùng chúng ta và những children nào sẽ đi sau.

Do vậy giả sử bạn có 1 người con đã lập gia đình hoặc đã quá tuổi 21 (dù đã tính tuổi CSPA) thì bạn vẫn cứ phải ghi trong câu 29 và người con này sẽ không có tên trong cả câu 31a hay câu 31b

Lyly

Thành viên mới
Chào bạn Raptor.

Bạn hiểu sai ý người hỏi rồi !

Vấn đề người hỏi nêu ra ở đây là ta đang điền đơn DS cho con. Chứ không phải là đang điền đơn DS cho Cha/mẹ (mỗi một thành viên trong 1 gia đình đều phải có 01 tờ DS-230).
Trong tờ DS của người con đứng tên (ở câu số 1) thì ở câu 29 cụm từ "All Children" được hiểu theo nghĩa nào trong 2 nghĩa dưới đây ?

(1) "All children" được hiểu là các con của người đang đứng đơn.
hay:
(2) "All children" được hiểu là các trẻ có trong hồ sơ của cả gia đình.
(Khi đã giải quyết được câu 29 thì các câu 31a và 31b không là vấn đề gì cả)

Xin lãnh Ý !
Cám Ơn !

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv

Thành viên tích cực
Chào bạn Raptor.

Bạn hiểu sai ý người hỏi rồi !

Vấn đề người hỏi nêu ra ở đây là ta đang điền đơn DS cho con. Chứ không phải là đang điền đơn DS cho Cha/mẹ (mỗi một thành viên trong 1 gia đình đều phải có 01 tờ DS-230).
Trong tờ DS của người con đứng tên (ở câu số 1) thì ở câu 29 cụm từ "All Children" được hiểu theo nghĩa nào trong 2 nghĩa dưới đây ?

hay:

Xin lãnh Ý !
Cám Ơn !
Sorry tôi không đọc kỹ
Tôi đặt 1 v/d nhé : vợ chồng ông Ng văn A được Cha Mẹ/ Anh chị em bảo lãnh. Ông có 3 ng con và cả 3 đều thỏa điều kiện CSPA và có tình trạng hôn nhân như sau :

1. Ng thị B đã lập gia đình và có 1 con nhưng hiện nay đã ly dị. Cô này được đi theo vợ chồng ông A. Khi khai DS230, câu 14 vẫn sẽ là NONE, nhưng câu 29 & 31a cô B phải khai đứa con của cô ấy vào.
2. Ng thị C đã lập gia đình. Cô này không thể đi theo cha mẹ nên không cần khai DS230.
3. Ng văn D còn độc thân nên trong phần hỏi các câu 14, 29, 31a và 31b đều ghi là NONE
4. Riêng vợ chồng ông A khi khai DS230 ở câu 31a phải khai thêm cháu ngọai tức là con của cô B.

Đấy là theo cách mà tôi đã khai giúp cho 1 số người trước đây.

Lyly

Thành viên mới
Chào Raptor .

Rất cám ơn bạn vì bạn đã cho thêm một kinh nghiệm trong ví dụ trên.

Nhưng, hình như mình thấy ai cũng tránh trả lời ý chính câu hỏi, người hỏi đang hỏi về ý nghĩa của cụm từ "All Children " trong câu 29 được hiểu như thế nào ? Nếu hiểu được thì ai cũng điền được.

Đang điền đơn DS cho con , không phải là đang điền đơn DS cho Cha/mẹ.

hay:

Xin bạn cho thêm ý thẳng vào câu hỏi .
Cám ơn bạn nhiều
Thân

ngomaiise

Thành viên
Chào raptor & LyLy !
Mình copy 2 câu giải đáp của bạn raptor và bổ sung như sau :
1. Ng thị B đã lập gia đình và có 1 con nhưng hiện nay đã ly dị. Cô này được đi theo vợ chồng ông A. Khi khai DS230, câu 14 vẫn sẽ là NONE, nhưng câu 29 & 31a cô B phải khai đứa con của cô ấy vào.
4. Riêng vợ chồng ông A khi khai DS230 ở câu 31a phải khai thêm cháu ngọai tức là con của cô B.
Câu 1 : nếu người đi theo đơn chính trong thời gian hoàn tất hồ sơ mà lập gia đình coi như người đó tự hủy hồ sơ .
Câu 2 : Nếu kê khai người Cháu ở câu 31a thì người cháu nầy đi theo diện gì ? và ai bảo lảnh ?
LyLy đặt vấn đề trong câu 29 thì mình thấy rất rỏ là câu hỏi yêu cầu chúng ta liệt kê tên ngày và nơi sanh, và địa chỉ của tất cả các người concủa người làm ds-230 chứ họ không hỏi gì về : các trẻ có trong hồ sơ của cả gia đìnhvà trong câu 31a & 31b sẻ trả lời vấn đề nầy .
Vài dòng cùng các bạn .
Thân

thanhnv

Thành viên tích cực
Cách điền DS-230 Có hình ảnh minh họa

Hi LyLy & Ngomaiise

Tôi trả lời cho câu hỏi của bạn LyLy trước nhé :
"Nhưng, hình như mình thấy ai cũng tránh trả lời ý chính câu hỏi, người hỏi đang hỏi về ý nghĩa của cụm từ "All Children " trong câu 29 được hiểu như thế nào ? Nếu hiểu được thì ai cũng điền được."

Ví dụ về Ng văn D ở trên chính là câu trả lời cho trường hợp bạn hỏi rồi đấy. Tôi đã viết ở trên khi Ng văn D khai DS230 cho anh ta, anh ta sẽ ghi tòan bộ các câu hỏi 14,29, 31a & 31b là NONE. ALL CHILDREN = NONE. ALL CHILDREN ở đây là người ta hỏi người đang khai đơn chứ không phải người được bảo lãnh chính. Nói thêm đây là lý lịch cá nhân, của người nào thì người đó khai. Ok ?

linhvo47

Thành viên tích cực
Xin chào các bạn trong diễn đàn .

CHo mình đuợc hỏi là gia đình của linhvo gồm 6 nguời Ba mẹ và 4 nguời con ( tính luôn cả linhvo) .Mẹ mình là đuơng đơn chính vì ông Ngoại bảo lãnh gia đình. Vậy thì khi linhvo khai Ds-230 cho Ba ỡ mục 31b thì mình cũng phãi ghi tên của Mẹ và 4 nguời con vô luôn phải không ạ ? Còn linhvo và 3 em thì mục 14,29,31a,31b đều là NONE vì chưa lập gia đình và duới 21 tuổi .

Mình lần đâu làm giấy tờ còn nhiều điều chưa hiễu rõ mong các bạn giúp đỡ .

thanhnv

Thành viên tích cực
Xin chào các bạn trong diễn đàn .

CHo mình đuợc hỏi là gia đình của linhvo gồm 6 nguời Ba mẹ và 4 nguời con ( tính luôn cả linhvo) .Mẹ mình là đuơng đơn chính vì ông Ngoại bảo lãnh gia đình. Vậy thì khi linhvo khai Ds-230 cho Ba ỡ mục 31b thì mình cũng phãi ghi tên của Mẹ và 4 nguời con vô luôn phải không ạ ? Còn linhvo và 3 em thì mục 14,29,31a,31b đều là NONE vì chưa lập gia đình và duới 21 tuổi .

Mình lần đâu làm giấy tờ còn nhiều điều chưa hiễu rõ mong các bạn giúp đỡ .
Hi LinhVo47
1. Khi bạn khai cho Ba của bạn chỉ điền tên Mẹ và 4 anh chị em của bạn ở câu 31a thôi nhé. KHÔNG ĐƯỢC điền vào 31b vì câu đó hỏi là liệt kê những người sẽ ĐI SAU. Câu 31b chỉ ghi N/A hoặc NONE.
2. Với 4 anh chị em của bạn chưa lập gia đình nên câu 14 & 29 là NONE, do vậy câu 31a và 31b đều là NONE là đúng.

thangtran

Thành viên kinh nghiệm
Hi LyLy
Theo tôi thì vấn đề này như sau :

1. Ở câu 29 người ta hỏi bạn hãy liệt kê tất cả những người con của bạn (ALL CHILDREN mà), như vậy bất kể những người con trong danh sách liệt kê ra có người đi người ở lại thì bạn vẫn phải ghi đầy đủ.

2. Ở câu 31a và câu 31b họ chỉ yêu cầu chúng ta ghi ra những children nào sẽ đi cùng chúng ta và những children nào sẽ đi sau.

Do vậy giả sử bạn có 1 người con đã lập gia đình hoặc đã quá tuổi 21 (dù đã tính tuổi CSPA) thì bạn vẫn cứ phải ghi trong câu 29 và người con này sẽ không có tên trong cả câu 31a hay câu 31b
Chào bạn Lyly,
Anh Raptor đã trả lời chính xác cho thắc mắc của bạn.
Như vậy ở câu 29 "All Children" được hiểu là : " All Children" là tất cả những người con của NGƯỜI ĐANG điền đơn DS-230. Thân chào bạn.

linhvo47

Thành viên tích cực
Cám ơn bạn Raptor rất nhiều . Không biết sao lúc post trong đầu nghĩ là mục 31a mà tay thì type 31b thiệt là bất cẩn quá !

thanhnv

Thành viên tích cực
Cám ơn bạn Raptor rất nhiều . Không biết sao lúc post trong đầu nghĩ là mục 31a mà tay thì type 31b thiệt là bất cẩn quá !
Chỉ mong là bạn đừng lẫn lộn khi điền thật ngoài đời :1::1::1:

mytran

Cựu Ban điều hành
Hi raptop :
Câu 3 của DS-230 không ghi N/A được, phải ghi tên đọc theo địa phương
thí dụ: NGUYEN VAN RAPTOP

thanhnv

Thành viên tích cực
Hi raptop :
Câu 3 của DS-230 không ghi N/A được, phải ghi tên đọc theo địa phương
thí dụ: NGUYEN VAN RAPTOP
Oh, anh Mỹ ơi trong câu đó người ta có mở ngoặc như sau :

(If Roman letter not used)

Như vậy nếu không dùng ký tự la tinh như Tây Phương hay VN mình mà xài những ký tự khác như chử tượng hình của Hoa, Nhật, Hàn hay chử ngoằn ngèo con giun như người Ả Rập, Thái, Kam, Indonesia,.... thì mới cần thiết ghi thêm nửa anh à.

Sẵn tôi xin đưa 1 v/d cho ACE dễ hiểu luôn, 1 người Hoa tại HongKong có tên viết theo tiếng Anh là Leon Heung, thì ở câu 3 Part 1 anh ta sẽ phải ghi rõ thêm Họ Tên của anh ta viết theo kiểu chử Mandarin (tiếng Hoa giản thể).

Chỉnh sửa cuối:

hadi

Thành viên tích cực
Ðề: Cách điền DS-230 Có hình ảnh minh họa

KHi em điền mẫu đon DS-230 thì em có một số thắc mắc mong các anh chị giúp đỡ em. Em đã theo đường link điền mẫu đơn này có hình minh hoạ nhưng khi điền đến khung số 6 thì em không biết làm sao, vì em sinh ở TPHCM nơi nơi sinh em ghi TPHCM, vậy cái khung ben cạnh ghi Tỉnh thì em bỏ trống hay em phải điền thế nào?
Mẫu đơn này bắt buộc phải điền bằng tiếng anh, vậy ờ câu số 12 em phải điền như thế nào khi má em là nhân viên văn phòng?
Cảm ơn.

nguyen

Thành viên kinh nghiệm

KHi em điền mẫu đon DS-230 thì em có một số thắc mắc mong các anh chị giúp đỡ em. Em đã theo đường link điền mẫu đơn này có hình minh hoạ nhưng khi điền đến khung số 6 thì em không biết làm sao, vì em sinh ở TPHCM nơi nơi sinh em ghi TPHCM, vậy cái khung ben cạnh ghi Tỉnh thì em bỏ trống hay em phải điền thế nào?
Mẫu đơn này bắt buộc phải điền bằng tiếng anh, vậy ờ câu số 12 em phải điền như thế nào khi má em là nhân viên văn phòng?
Cảm ơn.
Ô đó bạn có thể ghi là : HCMC (Ho Chi Minh City)
câu số 12: office staff

hadi

Thành viên tích cực

Cho em hỏi ở câu 39: địa chỉ của người viết đơn này tức là người được bảo lãnh hay là người bảo lãnh? Cám ơn