Những câu hỏi về DS-230

nguyen

Thành viên kinh nghiệm
Ðề: Cách điền DS-230 Có hình ảnh minh họa

Cho em hỏi ở câu 39: địa chỉ của người viết đơn này tức là người được bảo lãnh hay là người bảo lãnh? Cám ơn
Trong mẫu của a Raptor đã ghi rất rõ rồi mà ? Đó là địa chỉ , số phone, email của người đứng tên bảo lãnh (tức là người ở bên Hoa Kỳ)

Chúc thành công !

langoc

Thành viên mới

Xin chào,

Mình là thành viên mới tham gia diễn đàn, nhờ các anh chị đi trước hướng dẫn giúp câu hỏi khai về con trong form DS-230 vì hoàn cảnh của mình hơi rắc rối tí.

Mình là đương đơn chính, ông xã mình là đương đơn đi kèm. Mình mới cưới lần đầu với ông xã và chưa có con. Tuy nhiên, ông xã mình đã có vợ và có 1 đứa con với người vợ đã ly dị. Như vậy, mẩu DS-230 của mình và ông xã sẽ khai như thế nào ở câu 29?

1/ Có phải form DS-230 của mình, mình sẽ ghi là N/A ? (Vì chưa có con)
2/ Có phải form DS-230 của ông xã, ông xã sẽ ghi tên của con riêng của ông xã?

* Hiên tại đứa con riêng của ông xã đang ở cùng bà nội, tụi mình dự tính sau khi sang Mỹ sẽ làm bảo lãnh cho con sau 5 năm. Do không hiểu lắm về cách thức khai báo nên nhờ các anh chị giúp đỡ. Xin cảm ơn!

thanhnv

Thành viên tích cực

Xin chào,

Mình là thành viên mới tham gia diễn đàn, nhờ các anh chị đi trước hướng dẫn giúp câu hỏi khai về con trong form DS-230 vì hoàn cảnh của mình hơi rắc rối tí.

Mình là đương đơn chính, ông xã mình là đương đơn đi kèm. Mình mới cưới lần đầu với ông xã và chưa có con. Tuy nhiên, ông xã mình đã có vợ và có 1 đứa con với người vợ đã ly dị. Như vậy, mẩu DS-230 của mình và ông xã sẽ khai như thế nào ở câu 29?

1/ Có phải form DS-230 của mình, mình sẽ ghi là N/A ? (Vì chưa có con)
2/ Có phải form DS-230 của ông xã, ông xã sẽ ghi tên của con riêng của ông xã?

* Hiên tại đứa con riêng của ông xã đang ở cùng bà nội, tụi mình dự tính sau khi sang Mỹ sẽ làm bảo lãnh cho con sau 5 năm. Do không hiểu lắm về cách thức khai báo nên nhờ các anh chị giúp đỡ. Xin cảm ơn!
Chào bạn langoc
Câu 29 bạn ghi là N/A, ông xã thì ghi người con riêng và luôn cả địa chỉ nơi cháu đang sinh sống. Sẵn tiện nhắc luôn là ông xã bạn phải ghi số lần kết hôn là 02 nhé.
Câu 31a bạn ghi tên ông xã và ông xã thì ngược lại.
Câu 31b bạn ghi N/A còn ông xã thì ghi tên dứa con riêng nhé.
Chúc may mắn.

langoc

Thành viên mới

Cám ơn Raptor đã nhanh chóng trả lời.
Mình bối rối ở câu này vì có người bảo form DS-230 của mình, mình cũng phải ghi tên con của ông xã (vì ALL Children họ sẽ không phân biệt là con chung, con riêng hay con nuôi). Riêng mình thì mình nghĩ đúng theo như ý của bạn Raptor đã hướng dẫn. Một lần nữa cám ơn bạn!

mytran

Cựu Ban điều hành

Chào các anh chị
Chúng ta làm DS-230 thường xuyên trả lời sai câu 43a
Mình xin post lên đây cách trả lời đúng để các anh chị em tham khảo

huuhung

Thành viên mới

Các bạn thân mến !
gia đình tôi có 4 thành viên có phải điền hết mẫu đơn DS-230 không ? mỗi thành viên một tờ hay sao ? và xin hỏi có điền mẫu đơn DS-3032 và mẫu đơn I-130 Không ?Ai biết thì chỉ cho mình với.Xin chân thành cảm ơn các bạn.
Hung-Đẵ Nẵng Việt Nam

linda

Ban điều hành

Các bạn thân mến !
gia đình tôi có 4 thành viên có phải điền hết mẫu đơn DS-230 không ? mỗi thành viên một tờ hay sao ? và xin hỏi có điền mẫu đơn DS-3032 và mẫu đơn I-130 Không ?Ai biết thì chỉ cho mình với.Xin chân thành cảm ơn các bạn.
Hung-Đẵ Nẵng Việt Nam
Hồ sơ của anh diện F mấy ? Nếu hồ sơ đến hạn gia đình bắt buộc mỗi người phải điền mẫu DS230 riêng cho từng người. Mẫu DS3032 chỉ có đương đơn chính (người được bảo lãnh ) điền mẫu này. Mẫu I-130 là do người bảo lãnh nộp cho sở di trú (uscis) bên Hoa Kỳ , anh không phải làm mẫu này.

Chúc mau mắn !

chulambi

Thành viên tích cực

Chào mytran và mọi người! Trong ds-230, khi ghi những chỗ có địa chỉ thì mình có cần phải ghi rõ là 24/10 KHU PHO 2, TRANG BOM, BIEN HOA, DONG NAI hay mình phải ghi: 24/10 2 QUATER, TRANG BOM WARD, BIEN HOA CITY, DONG NAI PROVINCE. VIET NAM .Xin hỏi ghi thế nào thì đúng nhất

chulambi

Thành viên tích cực

Xin cho hỏi thêm : câu 29 nếu ở cùng địa chỉ thì mình để trống hay phải ghi như thế nào?
Câu 31a : phải ghi tên đầy đủ những người ở câu 14 & 29, hay ghi (14 & 29 ), hay ghi SAME AS ABOVE ITEM # 14 & 29, Vậy ghi thế nào thì được ạ. Xin chân thành cảm ơn tất cả mọi người.Thân chào

linda

Ban điều hành

Chào mytran và mọi người! Trong ds-230, khi ghi những chỗ có địa chỉ thì mình có cần phải ghi rõ là 24/10 KHU PHO 2, TRANG BOM, BIEN HOA, DONG NAI hay mình phải ghi: 24/10 2 QUATER, TRANG BOM WARD, BIEN HOA CITY, DONG NAI PROVINCE. VIET NAM .Xin hỏi ghi thế nào thì đúng nhất
Câu này anh ghi đúng như trong giấy báo đóng tiền Visa hoặc Ducoment Cover Sheet là ok rồi :1: (không cần phải ghi như ở dưới đâu)

Xin cho hỏi thêm : câu 29 nếu ở cùng địa chỉ thì mình để trống hay phải ghi như thế nào?
Câu 31a : phải ghi tên đầy đủ những người ở câu 14 & 29, hay ghi (14 & 29 ), hay ghi SAME AS ABOVE ITEM # 14 & 29, Vậy ghi thế nào thì được ạ. Xin chân thành cảm ơn tất cả mọi người.Thân chào
câu này ghi : SAME AS ABOVE ITEM # 14 & 29 (vì vợ/ chồng, con của đương đơn có tên trong câu 14 & 29, sẽ đi cùng đương đơn sang Us)

Nếu như câu trên thì câu 31b phải ghi là: N/A

cuong

Thành viên mới

chào các bạn !
cho tôi được hỏi ở câu 30 cột from/to tôi ghi present và or ghi là 06-1987 , tức là ghi present trước rồi mới ghi năm bắt đầu 16 tuổi phải không ? mong nhận được trả lời của các bạn ! xin cám ơn !

thangtran

Thành viên kinh nghiệm

chào các bạn !
cho tôi được hỏi ở câu 30 cột from/to tôi ghi present và or ghi là 06-1987 , tức là ghi present trước rồi mới ghi năm bắt đầu 16 tuổi phải không ? mong nhận được trả lời của các bạn ! xin cám ơn !
Chào bạn cuong,
Câu 30 trong mẫu DS-230 bạn ghi thời gian hiện tại trở ngược về trước, bắt đầu từ năm 16 tuổi.
Ví dụ : dòng đầu tiên : from 06-1987 -- to present .
dòng thứ 2 : from ...-..... --- to 05-1987.
.....
dòng cuối cùng : (16 tuổi) from tháng - năm - to ....-....
Nếu từ năm 16 tuổi đến bây giờ (2009) bạn chỉ ở 1 chỗ thì bạn ghi :
- ( Năm 16 tuổi ) from tháng-năm to present. Chúc bạn vui.

chulambi

Thành viên tích cực

Chào các anh chị! Xin cho hỏi thêm : câu 29 nếu ở cùng địa chỉ thì mình để trống hay phải ghi như thế nào? Chúc mọi người năm mới vui vẻ,hamhj phúc. Xin cảm ơn

chulambi

Thành viên tích cực

Xin cho tôi hỏi thêm :ở câu 32 cột đầu tiên ghi tên công ty mình làm việc. Vậy từ trước đến nay tôi làm may tại nhà thì tôi nên ghi như thế nào ạ? Xin cảm ơn

thangtran

Thành viên kinh nghiệm

Xin cho tôi hỏi thêm :ở câu 32 cột đầu tiên ghi tên công ty mình làm việc. Vậy từ trước đến nay tôi làm may tại nhà thì tôi nên ghi như thế nào ạ? Xin cảm ơn
Chào bạn chulambi,
Câu 29 bạn ghi : SAME AS ITEM #13 ( nếu các con bạn cùng địa chỉ với bạn).
Câu 32 bạn ghi : Cột đầu tiên bạn ghi : N/A. Thân ái.

thanhnv

Thành viên tích cực

HI chulambi
Nếu bạn tự làm việc tại nhà cho mình, không làm thuê cho ai hết thì bạn nên ghi là SELF-EMPLOYED

1

123abc

Guest

trong phần ds230 part 1,tôi có thắc mắc ở câu 14 & 32.Nghề hiện tại của tôi là kinh doanh hotel-nhưng tôi làm là cho gia đình chớ không làm cho người khác,và tôi là người quản lý khách sạn.Vậy trong phần nghề nghiệp hiện tại của câu 14 tôi phải ghi như thế nào cho dúng-và trong câu 33 tôi phải điền như thế nào(vi câu 33 có mục ghi chúc vụ)và thời gian 10 năm trở lại tôi chỉ làm tại một địa điểm là gia đình của tôi thôi.

linda

Ban điều hành

trong phần ds230 part 1,tôi có thắc mắc ở câu 14 & 32.Nghề hiện tại của tôi là kinh doanh hotel-nhưng tôi làm là cho gia đình chớ không làm cho người khác,và tôi là người quản lý khách sạn.Vậy trong phần nghề nghiệp hiện tại của câu 14 tôi phải ghi như thế nào cho dúng-và trong câu 33 tôi phải điền như thế nào(vi câu 33 có mục ghi chúc vụ)và thời gian 10 năm trở lại tôi chỉ làm tại một địa điểm là gia đình của tôi thôi.
Câu 12 bạn ghi MANAGER HOTEL

Câu 32 ghi:

- FAMILY'S BUSINESS

- Bạn làm việc ở đâu thì ghi như vậy, ví dụ: HCMC - VIETNAM kế tiếp ghi từ năm nào đến năm nào.

Câu 33/ Frofessional associations to which you belong = (những) hiệp hội chuyên ngành mà đương đơn tham gia. Vậy bạn có tham gia hiệp hội chuyên ngành nào không? Nếu có thì ghi thuộc hiệp hội chuyên ngành nào? Nếu không thì ghi NONE.

Chỉnh sửa cuối:

thangtran

Thành viên kinh nghiệm

Chào bạn 123abc,
Xin luu ý bạn :
- Câu 12 của DS-230&1 : nghề nghiệp hiện tại ( câu 14 là ghi tên người phối ngẫu).
- Câu 32 : Tên công ty, chức vụ, công việc, thời gian 10 năm trở lại.. ( câu 33 là thời gian đi học, bằng cấp...).
Vậy theo thắc mắc của bạn thì bạn ghi ở câu 12 (không phải 14) và câu 32 (không phải câu 33). Ghi như thế nào thì bạn Linda đã hướng dẫn cho bạn. Thân chào.

1

123abc

Guest

oh cám ơn linda,mình muốn hoi thêm một chút nữa nhé! Câu 9 là tình trạng hôn nhân,mình chua ket hôn lần nào(giờ mới cưới vợ lần đầu tiên) thì đánh dấu vào ô nào?câu 14 liệt kê tên tất cả những người con,nhung mình chưa có con thi diền sao cho đúng?cau 31a va cau 31b không ai di cùng với mình qua mĩ mà chri có một mình đi thôi thi diền sao cho dúng với yêu cầu?cau 33 có mục ghi ngành học thì những năm học ở cấp 1,2,3 mình phải điền như thế nào cho đúng.