Những câu hỏi về DS-230

linda

Ban điều hành
Ðề: Cách điền DS-230 Có hình ảnh minh họa

oh cám ơn linda,mình muốn hoi thêm một chút nữa nhé! Câu 9 là tình trạng hôn nhân,mình chua ket hôn lần nào(giờ mới cưới vợ lần đầu tiên) thì đánh dấu vào ô nào?câu 14 liệt kê tên tất cả những người con,nhung mình chưa có con thi diền sao cho đúng?cau 31a va cau 31b không ai di cùng với mình qua mĩ mà chri có một mình đi thôi thi diền sao cho dúng với yêu cầu?cau 33 có mục ghi ngành học thì những năm học ở cấp 1,2,3 mình phải điền như thế nào cho đúng.
Câu 9: Nếu bạn chưa kết hôn lần nào thì đánh dấu vào Ô Single (Never married)

Nếu đã kết hôn ( đã đăng ký kết hôn) thì đánh dấu vào Ô Married

Câu bên dưới : Including my present marriage, I have been married......times. Nếu chưa bao giờ kết hôn thì ghi 0. Nếu đã kết hôn 1 lần thì ghi 1.

Câu 14 : Tên vợ/ chồng. Nếu chưa có vợ/ chồng thì ghi NONE.

Câu 29 : Nếu chưa có con thì ghi NOT APPLICABLE.

Câu 31a và 31b : Nếu không có ai đi cùng thì ghi NONE.

Câu 33 :

Cấp I = ELEMENTARY
Cấp II = SECONDARY
Cấp III = HIGHSCHOOL

Nếu bậc học nào không có bằng cấp thì ghi NONE
Nếu bậc học nào có bằng cấp thì ghi DEGREE.

Chúc bạn thành công nhé!

quachminhnhat

Thành viên tích cực

cho mình hỏi điền DS 230 là dùng phần mềm rồi đánh máy điền thẳng vô đó rồi in ra hay là điền tay vậy bạn? với lại khi điền họ tên, mình có ghi dấu không bạn.? thanks

linda

Ban điều hành

cho mình hỏi điền DS 230 là dùng phần mềm rồi đánh máy điền thẳng vô đó rồi in ra hay là điền tay vậy bạn? với lại khi điền họ tên, mình có ghi dấu không bạn.? thanks
Bạn điền DS 230 bằng máy hay tay gì cũng OK, hồ sơ Linda điền bằng tay, bút bi đen, viết chữ in toàn bộ, to và rõ ràng. Chỉ ký thôi không ghi họ tên .

Khi điền tên có 2 dòng :

1 và 3 ( bạn chú ý sẽ thấy rõ)

1/ Family Name - first Name - Middle Name ( Viết đúng trình tự HỌ - TÊN - TÊN LÓT) không dấu. Ví dụ : NGUYEN - LAN - THI.

3/ Full Name In Native Alphabet (If Roman letters not use) / HỌ VÀ TÊN VIẾT THEO THỔ NGỮ ( Nếu không dùng lối viết Lamã) có nghĩa bạn điền tên theo đúng thổ ngữ VN có dấu ở mục 3 này . Ví dụ : NGUYỄN THỊ LAN .

Chúc thành công nhé!

quachminhnhat

Thành viên tích cực
Ðề: Những câu hỏi về DS-230

cho mình hỏi, ngoài mục số 3, thì mình đều phải ghi bằng tiếng anh ở các mục khác , từ nghề nghiệp, tới tỉnh thành phố và đều ghi không dấu hết phải không các bạn , luôn cả tên vợ con, trường lớp ở dưới luôn phải hông các bạn. thanks

linda

Ban điều hành

cho mình hỏi, ngoài mục số 3, thì mình đều phải ghi bằng tiếng anh ở các mục khác , từ nghề nghiệp, tới tỉnh thành phố và đều ghi không dấu hết phải không các bạn , luôn cả tên vợ con, trường lớp ở dưới luôn phải hông các bạn. thanks
Chính xác là vậy, tất cả những câu ở dưới đều áp dụng viết theo tiếng Anh.

Chúc may mắn !

quachminhnhat

Thành viên tích cực

Cho mình hỏi ở Mục 29, ghi họ tên con thì ghi theo kiểu Họ trước tến sau giống VIệt nam, hay ghi theo kiểu Mỹ . vi dụ quách minh nhật thì nên ghi thế nào. Thanks

f4_kimhoang

Thành viên tích cực

chào các bạn trong diễn đàn mình đang điền DS230 và có 1 thắc mắc nhỏ mong được mọi người giúp đỡ.mình có đứa con gái 17t nên sẽ đi cùng mình còn đứa con trai của mình đã quá tuổi CSPA nên sẽ không được đi theo vậy trong câu 31b mình có phải ghi tên đứa con trai mình vô không?xin chân thành cám ơn

linda

Ban điều hành

Cho mình hỏi ở Mục 29, ghi họ tên con thì ghi theo kiểu Họ trước tến sau giống VIệt nam, hay ghi theo kiểu Mỹ . vi dụ quách minh nhật thì nên ghi thế nào. Thanks
Minh ghi theo VN : QUACH MINH NHAT.( không ghi dấu)

Chúc may mắn!

linda

Ban điều hành

chào các bạn trong diễn đàn mình đang điền DS230 và có 1 thắc mắc nhỏ mong được mọi người giúp đỡ.mình có đứa con gái 17t nên sẽ đi cùng mình còn đứa con trai của mình đã quá tuổi CSPA nên sẽ không được đi theo vậy trong câu 31b mình có phải ghi tên đứa con trai mình vô không?xin chân thành cám ơn
câu 31b : PERSON(s) NAMED IN 14 AND 29 WHO WILL FOLLOW YOU TO THE UNITED STATE AT A LATER DATE ( Những nguời có tên trong mục 14 và 29 sẽ đi theo đương đơn đến Hoa Kỳ sau.

Vậy bạn ghi tên con trai bạn vào .

Chúc may mắn!

f4_kimhoang

Thành viên tích cực

xin cám ơn linda rất nhiều.mình muốn hỏi thêm là cha mình đã mất thì mình có cần ghi tên,ngày sanh hay là ghi N/A và mình đã li dị nên phần thông tin về chông mình chỉ cần để trống hay ghi N/A hết?vì mình nghĩ trong DS230 thì câu hỏi nào không áp dụng thì ghi N/A chứ không được bỏ trống như vậy có đúng ko?thanks

linda

Ban điều hành

xin cám ơn linda rất nhiều.mình muốn hỏi thêm là cha mình đã mất thì mình có cần ghi tên,ngày sanh hay là ghi N/A và mình đã li dị nên phần thông tin về chông mình chỉ cần để trống hay ghi N/A hết?vì mình nghĩ trong DS230 thì câu hỏi nào không áp dụng thì ghi N/A chứ không được bỏ trống như vậy có đúng ko?thanks
Câu 19, 20, 21 phải khai đúng như câu hỏi, câu 22 N/A hoặc ghi ( Not Applicable)

Câu 23 có ghi rõ IF DECEASED, GIVE YEAR OF DEATH (Nêú qua đời, ghi năm mất) vậy là qua đời năm nào thì mình ghi năm mất vào. Nếu chưa qua đời ghi N/A .

Đúng rồi bạn, bắt buộc câu nào cũng phải trả lời chứ không để trống.

Đã li dị thì đánh dấu ô đã ly hôn.

Câu 14 ghi thông tin của chồng hoặc vợ, nếu đã ly hôn thì bạn ghi N/A.

Có câu ghi NONE có câu ghi N/A.

Chúc thành công nhé!

f4_kimhoang

Thành viên tích cực

chao dien dan xin cho minh hoi ban minh dien f4 bi missing fai dich tieng anh cac ban khai sanh va giay hon thu Minh cung f4 nhung da li di vay co can dich giay li di sang tieng anh ko ? minh da dich giay khai sanh roi nhung giay li di thi dich vao T 9 - 2008 CO CON GIA TRI DE NOP KEM THEO KO ? HAY FAI DICH LAI CAI KHAC ? giup minh voi chan thanh cam on nhieu

Thành

Thích đủ thứ ...

chao dien dan xin cho minh hoi ban minh dien f4 bi missing fai dich tieng anh cac ban khai sanh va giay hon thu Minh cung f4 nhung da li di vay co can dich giay li di sang tieng anh ko ? minh da dich giay khai sanh roi nhung giay li di thi dich vao T 9 - 2008 CO CON GIA TRI DE NOP KEM THEO KO ? HAY FAI DICH LAI CAI KHAC ? giup minh voi chan thanh cam on nhieu
Theo tôi được biết hiện nay các giấy tờ bằng tiếng Việt khi nộp cho NVC không cần dịch sang tiếng Anh, trừ khi giấy tờ của bạn viết bằng một ngôn ngữ khác nơi bạn làm hồ sơ bảo lãnh mới cần dịch. Bạn có thể post nguyên văn cuả tờ Missing letter lên đây không , moị người sẽ giúp cho bạn rõ hơn nhé.

Thân chào !

f4_kimhoang

Thành viên tích cực

chào admin giấy tờ missing đó là của bạn mình khi NVC báo phải bổ túc nên mình cũng ko biết cụ thể tờ đó như thế nào.còn mình đang điền DS230 và chuẩn bị các giấy tờ cần thiết để gửi đi nên mình còn thắc mắc về giấy li dị của mình thôi.vậy là mình chỉ cần gửi giấy li hôn trích lục chứ ko cần phải dịch sang tiếng anh nữa.mình có post ở khung câu hỏi cấp bách và được trả lời là gửi theo địa chỉ đúng trong document cover sheet là chính xác nhất vì giấy tờ của mỗi người khác nhau nên địa chỉ gửi DS230 cũng khác nhau hả admin?xin cám ơn rất nhiều

linda

Ban điều hành

chào admin giấy tờ missing đó là của bạn mình khi NVC báo phải bổ túc nên mình cũng ko biết cụ thể tờ đó như thế nào.còn mình đang điền DS230 và chuẩn bị các giấy tờ cần thiết để gửi đi nên mình còn thắc mắc về giấy li dị của mình thôi.vậy là mình chỉ cần gửi giấy li hôn trích lục chứ ko cần phải dịch sang tiếng anh nữa.mình có post ở khung câu hỏi cấp bách và được trả lời là gửi theo địa chỉ đúng trong document cover sheet là chính xác nhất vì giấy tờ của mỗi người khác nhau nên địa chỉ gửi DS230 cũng khác nhau hả admin?xin cám ơn rất nhiều
Giấy ly hôn cách sử dụng tương tự như khai sinh, giấy ly hôn phải sử dụng bản trích lục bản án hoặc sao y bản chánh tại toà án vì vậy giấy trích lục bản án có thời hạn bao nhiêu năm cũng có thể sử dụng được và khi nộp cho NVC không cần dịch ra tiếng Anh. Khi bổ túc bạn coi trên tờ missing dặn thế nào thì làm đúng như vậy nhé. Ngừa trường hợp thất lạc sẽ làm trì hoãn việc hoàn tất hồ sơ của bạn.

Chúc may mắn!

quachminhnhat

Thành viên tích cực

cho mình hỏi 31a và 31b , với những người con không có đóng 400USD nhưng chờ để bổ sung đi cùng lúc khi PV. vậy thì đâu có đi sau nên không điền mục 31b, mình hiểu thế đúng không các bạn . Thanks

thangtran

Thành viên kinh nghiệm

cho mình hỏi 31a và 31b , với những người con không có đóng 400USD nhưng chờ để bổ sung đi cùng lúc khi PV. vậy thì đâu có đi sau nên không điền mục 31b, mình hiểu thế đúng không các bạn . Thanks
Chào bạn,
Đúng rồi, những người con chờ bổ sung đi cùng thì bạn ghi tên những người con đó vào câu 31a. Còn câu 31b bạn ghi N/A. Chúc bạn may mắn.

ngomaiise

Thành viên

Đúng , bạn điền N/A

quachminhnhat

Thành viên tích cực

thanks các bạn đã tận tình giúp đỡ. Cho mình hỏi là ở mục 30, khi ghi những nơi mình từng ở, thì phải ghi rõ địa chỉ, hay chỉ ghi city/ town thôi, tại mình đổi chỗ ở cũng khá nhiều lần, nhưng mà cũng trong thành phố HCM, nên không biết nên ghi chi tiết thế nào. Thanks các bạn nhiều.

linda

Ban điều hành

Nếu đổi nhiều nơi ở mà chỉ trong cùng thành phố thì không cần phải khai chi tiết đâu bạn, ví dụ: 10 năm vòng vòng TP HCM thì khai 2010 - 2000, BINH THANH , HO CHI MINH , VIET NAM. ( chọn quận hiện đang ở khai là được rồi).

Chúc thành công!